Afrika Mashariki ni saa mbili na dakika arobaini. Muda umewadia wa kuelekea viwanjani na tayari Emanuel Makundi yupo studioni kutujuza yaliyojiri viwanjani. Karibu sana Emanuel. Na asante jo. Mchezaji wa uh, mpira wa kikapu uh, LeBron James uh, ni milionea huyu kule Marekani, anapiga katika ligi ya NBA amesema kwamba hatashiriki ambao mchezo utapigwa baadaye baadae hivi leo wa NBA all star, akisema uh, kwamba ni kutokana na jeraha ambao alipata. Mashabiki wake wengi walikuwa wanatarajia kwamba kumuona LeBron James akishiriki akiwa na umri wa miaka 40. Hili ni pigo kwa mashabiki wake, lakini uh, wachezaji uh, wengine ambao watashiriki katika mchezo huo ni pamoja na kutoka katika ile tim Shaq ama Shaquille O'Neal, akiwemo Stephen Curry, Kevin Durant, eh, Damian Lillard pamoja na Jason Tatum na hapa barani Afrika eh, eh, shirikisho la mchezo wa mpira wa kikapu pale Marekani NBA ajua limeanzisha tuzo maalum ya Dikembe Mutombo ambayo mm -hmm. itakuwa inatolewa eh, kwa wachezaji mashuhuri hapa barani Afrika, kwamba Dikembe eh, Dikembe Mutombo eh, alikuwa na asili na uraia wa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, alifariki uh, mwaka jana, na hii itakuwa ni mwendelezo wa kutoka kuenzi yale mazuri ambayo eh, alikuwa ameyafanya mm -hmm. hapa barani Afrika. eh, Kiplimo Jacob, raia wa Uganda, ajoi jana alivunja ile rekodi ya half marathon marathon eh, kwa kutumia muda wa dakika 56 sekunde 42. Kwa kawaida ni dakika 57, lakini yeye alivunja rekodi hiyo kwa takriban sekunde 48. Eh, sasa ni rekodi ambayo anaivunja ile ilikuwa ilikuwa inashikiliwa na Mwethiopia Yomif Kalenjacha, eh, ambaye alishika rekodi hii katika mashindano ya Valencia mwezi Oktoba. Yeye alitumia dakika 57 sekunde uh, thelathini. Ongera sana kwake, na hii inatoa chachu ama changamoto kwa wanariadha wa hapa Kenya. Tunataka kuona wakina Eliud Kipchoge wengi mm -hmm. wakizaliwa katika ukanda wa Afrika Mashariki. Pale Uingereza, katika ligi kuu ya soka nchini humo, Tottenham Hotspur jana waliendeleza ubabe eh, kwa Manchester United baada ya kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri eh, ushindi ambao sasa unawafanya Manchester United kuendelea kusalia eh, karibia na mkia wa msimamo wa ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza. Wengi wamekuwa na wasiwasi, hasa kwa mashabiki wa Manchester United wamekuwa na wasiwasi kwamba huenda timu yao ikashuka daraja mm. -hmm. eh, kulingana na matokeo mabaya katika mechi kumi na mbili ambazo Ruben Amorim amesimamia katika ligi kuu ya Uingereza, nane mm. -hmm. amechapwa, na ukumbuke kwamba wana majeraha tu eh, ama Dialo, na ambaye na teenage... hata shiriki msimu mzima mm -hmm. kwa hivyo unaweza kwa ukaona kwamba hili ni pigo eh, kwa klabu hiyo. Leo hii kule Uhispania kutakuwa na mechi moja, Barcelona atakuwa na kibarua dhidi ya Rayo Uh, valekano wakimsimama Real Madrid, wanaongoza wakiwa na alama 51 wakifuatiwa na Atletico Madrid wenye alama 50. Na ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi huu wa michezo, asante. Ni zamu ya Benson Wakoli kutujuza yaliyojiri magazetini. Karibu sana Wakoli nambi, umeniona na nimepaka wanja. Samahani ndugu, samahani ndugu Ajoi. Basi tuanze na gazeti la Le Figaro linachapishwa Paris, Ufaransa. Ili Bwana Ajoi limechapisha taarifa kuhusiana na kauli ya rais wa Ukraine, uh, Ukraine, Volodymyr Zelenski anayesema kwamba Urusi basi huenda ikawa na njama ya kuvamia muungano uliojihami wa NATO hasa baada ya Uingereza kusema kwamba iko tayari kutuma wanajeshi wake kule Ukraine kusaidia uh, mapambano dhidi ya uvamizi wa Urusi iwapo hilo litahitajika. Turejia hapa barani Afrika, magazeti mengi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwemo mtandao wa Radio Kapi amechapisha uh, hatua ambazo zimemuungano wa makanisa nchini sen pamoja na ACC kuendelea na juhudi zao za kuona namna gani basi wataleta amani a, pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na sasa muungano huu umetuma ujumbe wake kule Ulaya kuwajumuisha wale wote ambao wamekuwa na maoni ya namna gani wanaweza leta amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. New Times Rwanda gazeti linachapishwa Kigali pale, limechapishwa taarifa kwamba Benki Kuu ya Taifa hilo basi imeanza kupunguza makali ambayo uh, imeanza kuchukua hatua za kupunguza adabu ambayo benki kuu imekuwa ikiwa adibu wale ambao wanakosa kufanya ama kulipa ushuru, makosa madogo madogo sasa basi yatapunguziwa adabu yake. Nchini Uganda, Daily Monitor limechapisha taarifa kwamba pressure groups kutokana na kwamba serikali ya Rais Yoweri Museveni inaendelea kusisitiziwa kwamba lazima imwachilie huru kiongozi wa muda mrefu wa upinzani Kizza Besigye ambaye amekuwa akisusia chakula gerezani akitaka kwamba maka kesi dhidi yake iondolewe katika mahakama ya kijeshi na kurejeshwa katika mahakama ya kiraia. Taarifa za hivi punde ni kwamba kiongozi huyo sasa amepelekwa katika hospitali moja kupata matibabu baada ya afya yake kuendelea kudorora. Gazeti la Mwananchi nchini in Tanzania limechapisha taarifa mwendo wa lala salama bungeni wa bunge na um, shughuli zote za bunge nchini Tanzania basi inaelekea kikomo, wakati wakijitayarisha kwa uchaguzi baadaye mwaka huu. Nilikuambia kwamba Azizi Kii amemwoa Hamisa Mobetu na sasa wao ni kitu kimoja, namna maandiko anavyosema Bwana George Joy ni kupewa taarifa pia, ambayo imechapishwa na gazeti la Nipashe palepale nchini Tanzania. Tanzania, nasema nasema maskofu familia za mpa angalizo. Tundu Lisu ni kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema nchini Kenya. Bwana magazeti amechapisha taarifa na kile kilichofanyika mwishoni mwa juma. Wengi walilia, najua marafiki wangu ambao walikuwa wanatarajia ushindi baada ya Raila Odinga basi kupoteza uh, uh, azma yake kuongoza Tume ya Umoja wa Afrika. Sasa gazeti la Standard linaandika Ruto blanda nini, kilichangia Ruto basi na hamasisho zake zote barani Afrika kukosa kiti cha mwenyekiti wa Tume ya Afrika kwake Raila Odinga. Gazeti la Daily Nation nalo pia palepale linasema ni mtihani mkubwa sasa kwa uhusiano ambao umekuwa karibu sana mm -hmm. kati ya Raila Odinga na William Ruto. Je, uhusiano huu utazidi baada ya William Ruto hapo jana siku ya Jumamosi kukosa kukileta kiti nyumbani? Mimi naona kwamba wanasiasa ni wale wale. Wale wale ni, ni marafiki bila shaka sana. Nam, nam, ni kushukuru sana wa karibu bwana Wakoli kwa uchambuzi huo wa magazeti, na sasa msikilizaji, makala tupate makala Haki zako, Jua Haki Zako, na Benson Wakoli. na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo, ya leo ya Jua Haki Zako, makala ambayo bila shaka siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Kwenye makala leo, msikilizaji, tunajikita kuangazia haki za mtoto wa kike kupata elimu. Pamekuwa na mijadala mingi tu kuhusu swala hili. Kwenye makala leo unazungumza na unahusika kupata mtazamo wao kuhusu swala hili la mtoto wa kike kupata elimu, na si tu bora elimu bali elimu bora. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, tuandamani hadi tamati. Msikilizaji, pamekuwa na mjadala mkubwa tu kuhusu mtoto wa kike kupata haki ya kielimu. Hapa basi nasema naye Bi Mishel Njiru ambaye licha kufuzwa awali kwenye daraja mbalimbali katika masomo yake amerejea tena shule kujiimarisha, na nilitaka kufahamu kwa nini basi anafanya hivyo. Niliamua kurudi shule, maanake nilifanya amuzi la kubadilisha taalamu yangu. um, hapo awali nilikuwa nimesomea interior design nikajipata nikifanya event planning, Um, nilifanya tu amuzi la kubadilisha taaluma yangu uh, into PR and communication, na ndio maana niliamua kurudi shule ili niweze kujiimarisha kitaaluma katika karia ya PR and communication. Na je, Michelle, pengine unafahamu kwamba wewe kupata elimu ni haki yako kama mtoto wa kike ama hili ulifahamu? Ndio, um, nafahamu ya kwamba kupata elimu ni haki yangu. Where I work um, tunafanya uh, leadership na kweli, kwa kweli kuna wasichana wengi ambao hawajui kwamba elimu ni haki yao, um, kwa sababu ya vitu kama societal norms, kukosa wazazi wao kukosa kuelimishwa, vitu kama financial strain, yani hawana hela ya kurudi shule uh, vitu kama ndoa za mapema, tunaongea vitu kama FGM, early marriages, hizo ni vitu ambazo zinafanya wasichana wengi sana, um, huku nchini yetu Kenya wa, wasi siweze kupata elimu kwa sababu wanaamini uh, wasichana hawafai kuelimishwa, wasichana wanafaa kuoleka waletee wazazi wao mali. Lakini uh, mimi kwa muda ambao nimekuwa nikifanya kazi ya communication and advocacy in a girl leadership incubator organization uh, nimejipata nimekuwa like a girl advocate na I champion for girls education a lot. Pia msichana akielimika, umeelimisha Bi Michelle Njiru, kumekuwa na wanaume ambao kwa njia moja au nyingine wamekuwa na msimamo kwa wana kwamba mtoto wa kike hapaswi kupewa elimu. Hili limekuwa na mjadala kwenye mitandao, hata katika jamii. Sijui unalizungumzia vipi, wanaume wengi wana, ambao wanaamini ya kwamba when a girl is educated, it's intimidating to them but kitu ambacho nitasema ni msichana akielimishwa inampea confidence inampea skills, knowledge, anaweza kujua Uh, jinsi ya kufanya like more informed decisions, um, jinsi ambavyo anaweza fanya maisha yake yakawa mazuri um, hata kwenye like in future. Kwa hivyo uh, hiyo tu ni it's just a belief that's not true actually. I feel like when a girl is educated the society benefits from it more kwa sababu kwa kweli, hata ukiangalia the statistics when a girl is educated, they actually are able to break poverty cycles in their community. Girls go back to their communities and yani wanafanya mabadilisho katika kule ambako wametoka. Eh, sababu ingine ambayo naamini ya kwamba hiyo ni tasubi ni kwamba kutakuwa na better health in our societies. Wasichana wakielimika, msichana akiweza kupata elimu yake atajua understand akona a better understanding of matters related to health, vitu kama SRHR. Kwa hivyo mimi, mimi ninaamini msichana anafaa mishwe. Alafu pia kuna mambo ya leadership na representation. Um, over the recent years tumeona ya kwamba wasichana wame rise up, yani katika jamii zao wanakuja Nairobi wanapata shahada zao, kisha wanarudi huko kwao kama Samburu vile, Turkana, Kilifi na wanaanza kukua na dialogues na the local leadership au oh, ni kama vile vile chief wa huko, na pia wanaweza kufanya vitu kama mobilization yani ya kuleta mabadiliko katika jamii yao. Kwa hivyo mimi kama girl champion ninaamini ya kwamba wasichana wote wanafaa wapate elimu, na ni muhimu sana kila msichana aweze kupata elimu. Kama msichana vilevile hawezi kupata formal education, ni vyema at least aweze kujua the basics of education, kama vile kusoma, kuandika, angalau kufanya hesabu, na pia entrepreneurship skills ni muhimu. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, baada ya kupata mtazamo wake Bimshil Njiru, hapa pia naungana naye Bi Njoki Meri, ambaye amerejea shuleni kupata haki yake ya kimsingi elimu, akilenga kujiimarisha kama mtoto wa kike. Nilitaka kufahamu mbona analenga kujiimarisha zaidi katika maisha. Uh, nimerudi shule ili nijiimarishe kimaisha na pia niimarishe katika kazini, nipate angalau cheo na pia nikue up to date. Pia ningetaka nikisoma nikimaliza hii degree angalau nipate kazi mahali pengine for more experience. Yes. Pamekuwa na mjadala kwamba kumwelimisha mtoto wa kike, mara nyingi wengi wana mea pembe, wakijiona kwamba umepata elimu kwako. Hili unalionaje, hasa yakizingatiwa kwamba pia unaendelea kupata elimu? It's wrong to say that. Ni vibaya kusema ati msichana wa kike akielimishwa atamea pembe. And katika karne hii kila mtoto wa msichana, wa kiume all are equal and for now dunia inapigania for the gender equality, so siamini ati msichana wa kike akielimishwa atamea pembe. Pengine unahisi kwamba mjadala huu wa kumfunza mtoto wa kike ni hasara utakamilika na pawe na usawa kati ya mtoto wa kike na wa kiume? Kwangu mimi, naamini ipo siku itafika, kutakuwa na ah, equality katika mtoto wa kike na mtoto wa kiume, kwa sababu masomo angalao ina open up the mind of other people na wanaona kwamba kila mtoto ana haki ya kusoma na kila mtoto atafanya nchi na nyumbani kwao. igro Jua haki Zako na Benson Wakoli. Na msikilizaji, makala hewani ni Jua haki Zako. Bado upo nami bwana Benson Wakoli, tunajadili haki ya mtoto wa kike kupata elimu kutufungia ukurasa huu na kutana naye bi Elizabeth, ambaye ana maoni tofauti kuhusu elimu ya mtoto wa kike. Anaweza sema kwamba haki za mtoto wa kike zimeheshimiwa unlike kitambo vile ilikuwa. Ulikua unapata watoto wa kike sana sana walikuwa hawapelekwi shule, wanabaki kwa nyumba wasaidie kufanya vitu, lakini saa hizi tunaona kwamba watoto wa kike wanasoma, mtoto wa kike wanakuwa walimu, watoto wa kike wanakuwa hata mawakili. Tukiangalia yetu saa hii tunaona wanawake wengi ambao walikuwa watoto, sasa wamekuwa wanawake. Wengi wanaheshimika katika society kwa sababu haki zao ziliheshimika wakiwa wadogo. swala so, la mtoto wa kiume kusaulika, Bilizi, wewe unazungumziaje? Mi naona mtoto wa kiume kidogo amesahaulika, tukilinganisha na mtoto wa kike. Naweza sema mtoto wa kiume kidogo amesahaulika, tunaona ni kama vitu mingi ni kama wamefungiwa fanya unlike watoto wa kike hawako huru sana kufanya vitu vingi, kuanzia hapo kitambo. kwa wanukutia msikilizaji, basi makala ya Jua haki Zako nafika kikomo. Imekuwa fahari yangu kuandamana nawe hadi tamati ya makala haya. Nitoe shukran sufufu kwa walewote ambao wamefanikisha makala haya ya ju zako, na niseme tu kwamba hakuna mtu raia yeyote ambaye anapaswa kunyimwa haki yake kwa njia ya moja au nyingine. Kwa leo basi, nalikunja jamvi la makala ya Jua hadi juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili, mimi ni Benson Okoli. Kwa heri. Ni kushukuru sana bwana Wakoli kwa makala hayo ya jua haki zako. Na msikilizaji, sasa tupate muktasari kabla hatujamaliza matangazo yetu. Mamlaka nchini DRC zimesema kuwa waasi wa M23 wameudhibiti mji wa Bukavu saa chache tangu kundi hilo linalosaidiwa na Rwanda kuthibitisha hilo. Aliyekuwa waziri mkuu wa Mauritius Brandit Jugnauth ambaye alikamatwa kwa kosa la utakatishaji wa fedha amewachiliwa kwa dhamana. Wimbo Sability wa msanii Ayra Starr kutoka Nigeria unatamatisha matangazo yetu. Hello, msikilizaji wimbo stability wa msanii aria star kutoka Nigeria unatutamatishia matangazo yetu asubuhi. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, ambaye pia alikuletea taarifa za michezo, fundi mitambo Vital Mugisho, bila kumsahau Florence Kevova aliyekupeperushia matangazo haya katika ukurasa wetu wa Facebook, na vilevile vile Benson Wakoli aliyekuletea yaliyojiri magazetini. Mimi nimekuwa na hodha wako George Ajowi. Hadi wakati mwingine, nakutakia siku njema na nakutakia na, na siku isiyokuwa na bugdha. Kwa heri onirizu, onirizu.