ni saa moja na dakika arobaini maeneo ya Ngengere kule Butembo, DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Jianga Kimelia RF Kiswahili Michezo na Emmanuel Makundi. Monsieur, bonjour. Bonjour Robin. Sava, ça, ça va très bien, merci et toi? oui, je vais bien Robin. nianze ni <laughs> kule nchini Marikani ambako nakumbuka kwamba Juma hili, Juma lilipita, kulikuwa na ajali mm. eh, no, ya ndege ambapo ndege ya bili iligongana na ndege ya kijeshi mm. eh, na sasa shirikisho la mchezo wa skating kwenye barafu wamethibitisha kwamba wanamichezo wake takriban ishirini na wanane mm, ndio waliopoteza maisha katika ajali ambayo ilihusisha ndege ya abiria iliyokuwa na abiria e, sitini na saba. Naam, kwa hivyo e, sasa uthibitisho rasmi sio tu wanne wale wa mwanzo, lakini mm, sasa ni ishirini na wanane kwa sababu ulikuwa ni timu ya wanamichezo walikuwa mm, wanasafiri kutoka eneo moja kwenda jingine kwa ajili ya michezo ya kimataifa. Hilo ni pigo kubwa. Pigo kubwa. Nikirejea hapa barani Afrika, Ruben wikendi hii tunatarajia kushuhudia mechi kabambe kule nchini Afrika Kusini. Ni mechi kati ya mabingwa watetezi Mamelodi Sundowns ambao watakuwa wanawakaribisha Orlando Pirates katika dimba la Loftus Versfield kule mjini Pretoria, na tayari tiketi za mchezo huo zimeuzwa zote. Mm, oh. Hii inathibitisha kwamba mashabiki wa soka barani Afrika wanapenda kabumbu, wanakumbuka Kabum, nah, hata wakati mm, Afrika Kusini mm, ilipokuwa mwenyeji wa fainali za kombe la dunia, mm, eh, mashabiki walikuwa ni lukuki kule, uh, nchini Afrika Kusini. Ni mfahamishe msikilizaji, eh, mambo yalivyokuwa wakati dirish, dirisha la usajili likifungwa kule barani Ulaya. Aston Villa wao walifanikiwa kupata saini ya Marco Asensio, eh, kwa mkopo kutokea klabu ya Paris Saint Germain ya kule nchini Ufaransa, wakati mshambuliaji wa Ubelgiji Mich Bashuai yeye ametoka klabu ya Galatasaray na kujiunga na klabu ya Bundesliga kule Ujerumani Eintracht Frankfurt. Beki wa kitasa wa Newcastle United Lloyd Kelly yeye amejiunga na Juventus, vibibi vizee mm -hmm. eh, vya ya jiji la Turin, wakati Karney Chukwuemeka yeye ameenda kwa mkopo katika klabu ya Borusia Dortmund akitokea Chelsea eh, ambayo ni sawa na mwenzake Ben Chilwel ambaye anajiunga na klabu ya Cristo Palas. Na Ban Munchen ya Ujerumani ilikubali kumtoa kwa mkopo mshambuliaji wake kwenda klabu ya Tottenham Hotspurs, wakati Manchester City wao wakipata saini ya Nico Gonzalez kutoka klabu ya FC Porto. Na jana kulikuwa na mechi moja ya ligi kuu ya pale nchini Uingereza, ambapo kikosi cha Chelsea kinachoongozwa na Enzo Maresca kilifanikiwa kuchomoza na ushindi wa mabao mawili kwa mmoja. Nimalizia na taarifa na mwenendo wa kesi hivi leo itakuwa inaendelea inayomkabili aliyekuwa rais wa shirikisho la soka kule nchini Uhispania, mm -hmm. Baada ya kumpiga busu kwa nguvu aliyekuwa nahodha wa timu ya taifa ya Uhispania kwa upande wa wanawake, Yanik Hermoso e, na jana alikuwa anatoa ushahidi akieleza namna ilivyokuwa, na anasema kwamba kitendo kile hakikubaliki. Nam ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo, asante. Nam, na sasa msikilizaji, tunageukia habari mbalimbali zilizochapishwa ama kupewa nafasi katika magazeti hapa na pale. Carol Korir, karibu. tunaanzia wapi? Asante. Uh, tuanzie kule Ufaransa. mm -hmm. Uh, magazeti naona Le Monde, Le Figaro, yote mawili yameangazia kuhusu hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kusitisha kwa mwezi mmoja tuzo za forodhani ambazo alikuwa amependekeza zianze Tangu siku ya Jumamosi kwa nchi ya Canada na Mexico. Mexico na pia gazeti hilo la Le Figaro limeandika kuhusu wasi wa M23 kutangaza kutangaza usitishwaji mapigano kuruhusu msaada wa kibinadamu kuingia baadhi ya maeneo, na kwamba isitisho la mapigano la upande mmoja, Carol, mm -hmm. Inaanza leo. <laughs> Eh, wanasema wazi kwamba mashirika mengi ya kibinadamu yamekuwa yakilalamikia ya kushindwa kuwafikia maelfu kwa maelfu ya watu ambao walitoroka makazi yao kutokana na vita pale kwenye mji wa Goma, na tukirudi barani Afrika mm. gazeti la New Times, Rwanda limeandika pia habari hiyo na vilevile kuongezea viongozi wa ukanda ambao wamethibitisha kwamba watashiriki kwenye kikao cha EAC pamoja na SADC siku ya Jumamosi kule na Tanzania. Gazeti la New Vision, la kule Uganda, merekebisho kwenye masomo ya A-level. Uh, mtaala huo. Mm. na gazeti la Daily Monitor limekuja na kichwa cha habari, haki iliyochelewesha licha ya mahakama ya juu kuamua ya juu kwamba raia hawapaswi kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi mm -hmm. Uh, daktari, daktari BCJ, yeah, bado hakuweza kuachiwa siku ya jana mm -hmm. Gazeti la Mwananchi kule Tanzania, utoaji haki, migogoro ardhi bado ni mfupa mgumu. Gazeti la Nipashe la kule Tanzania, vifurushi vya NHIF vya pokelewa kwa hisia tofauti. Naona kama NHIF kidogo, bima ya afya kwa umma bado ni changamoto sana katika nchi za Afrika na gazeti la Le Potentiel, watu 900 wamefariki katika mapigano ya waasi wa M23 eneo la Goma kwa mujibu wa shirika la Ocha, Ocha. Na um, magazeti karibu yote kule DRC amenukuu Ocha kutokana na ripoti yake ambayo ilitolewa hapo jana tovuti ya ukapi nao ikaangazia na uamuzi uh, wa Rais Felix Tshisekedi kushiriki kwenye kikao hicho cha Jumamosi, na tumezungumzia na Taifa Leo tukimalizia nafuu ya ushuru bado mbali, amesema waziri wa fedha nchini Kenya, John Mbadi kwamba bado mambo hayataweza -ha, kutengamaa hivi karibuni, lakini anaahidi kwamba atafanya bidii kuhakikisha kwamba mzigo wa tozo nam. Ni kushukuru sana mpisi, Carol na lakini bado ni kuache studioni hapa, utuletee makala siha njema. Jambo popote unakuitegea RFI Kiswahili. Mimi ni Carol Koriel. Katika makala yako pendwa ya siha njema, tunakuletea mwendelezo wa juhudi za kupambana na magonjwa yaliyotengwa au kusaulika. Hii kijiri baada ya dunia kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na magonjwa haya ambayo huadhimishwa kila Januari tarehe 30. Leo hii tunaangazia juhudi za Guinea ambayo hivi majuzi imejiunga na mataifa mengine saba ya Afrika ambayo yamefanikiwa kumaliza ugonjwa wa malale unaosababishwa na mbungo, kwa lugha nyingine tsetse fly. kwa mujibu wa WHO, nchi hamsini na nne duniani zimefanikiwa kumaliza ugonjwa mmoja hadi nne katika kitengo hiki cha magonjwa yaliyotengwa kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kwenye orodha hiyo ni Guinea Conakry, ambayo WHO hivi majuzi imethibitisha imefaulu katika mapambano yake ya kuangamiza ugonjwa wa malale, juhudi hizi za Guinea zikiwa na mfungamano na nchi ya DRC. Moja kwa moja tunaungana na mtafiti kutoka DRC ambayo yalishirikishwa kwenye majaribio ya matibabu yaliyotumika nchini Guinea, ambayo yalifanyiwa utafiti mwanzoni nchini DRC. Karibu katika makala yetu ya Siha Njema. Asante sana Bulanga Milemba Shirak. Mimi nina kaa si, lakini kwa sasa niko hapa Konakri kwa Guinea, inakuja kusherekea na wapartna wengine wote Celebration ya elimination ya sleeping sickness hapa Guinea ninaongoza uh, international organization inaitwa DNDi, drug for neglected diseases initiative. Pengine unaweza kumwelezea msikilizaji hadi kufikia hatua ambapo Guinea Conakry sasa inasema kwamba imefaulu, nini kimekuwa kimeendelea ki nyuma ya pazia? Unajua, wakati nchi imesema kama inafaulu kueliminate sleeping sickness, si kusema ya kwamba sleeping sickness inaisha kabisa yote, na hiyo ndio nafasi sasa sasa tunapasha kutia mkazo na kuleta mwito wa watu wote wa dona, wa partner na hata government, kufanya tena nguvu zaidi ili kusikue tena hiyo ugonjwa katika nchi. Ni kusema lazima tuendelee na kufanya kazi ili tupate ku eliminate hiyo ugonjwa kabisa. Hali ya ugonjwa huo imekuwaje kule Guinea? Imeshuka chini kabisa hata kupata watu ambao wana huyo ugonjwa nakuwa ni ngumu zaidi. Ni hiyo hiyo sababu Guinea inasema ina eliminate, lakini ku eliminate si kusema kama mumekwisha kufaulu -ku -ku lazima kazi iendelee. Na Guinea strategy yake ilikuwa ni kufanya hiyo wanaitwa uh, vector control, kutafuta mahali hiyo mustiki na inaokaa katika mangrove hapa katika Guinea pengine kwa msikilizaji kurahisisha, ukisema vector control tunazungumzia nini haswa katika kujaribu kutafuta matibabu? Vector control ni kusema hiyo ugonjwa wa usingizi unatokea kwa nyama ndogo inaitwa eh, tete. Vector control ni kusema, ni kushambulia hizo tete mahali zinakaa, kwani zisiendelee kunani, kutawanisha watu na kuwapatia hiyo ugonjwa wa sleeping sickness. Hiyo ndo tunaita vector control. Lazima tutie hiyo wanaita mtego, kumtega huyo mutete na asiendelee kuexpand hiyo uh, sleeping sickness. Na Guinea, vilevile, government ya Minister of Health ilifanya nguvu kabisa na kuwa na wapatna kama sisi DNDi tulikuja hapa Guinea, iliparticipate ku na Guinea ilikuwa kabisa active katika hiyo clinical trial. Na Guinea ilikuwa inchi ambayo ilianza kutumia hiyo new treatment inaitwa fexinidazole ambayo inatunza ugonjwa wa wa usingizi tunaita sleeping sickness. Mafanikio ya Guinea bila shaka yametegemea mikakati muhimu ambayo ilianzisha kule DRC ya kuweza kufanya majaribio ya kimatibabu ya dawa hizo. Unaweza kutueleza nini mlikuwa mnafanya uh, kule DRC hadi mkaweza kutambua ama kupata matibabu haya ambayo yanatajwa sasa kama kuwa na ufanisi mkubwa kule Guinea? Unajua DRC inakuwa nchi ya kwanza uh, uh, na high prevalence ya sleeping sickness, ni kusema kesi nyingi hapa duniani ya sleeping sickness uh, brucei gambiense inapatikana kwa DRC na tu. wakati DNDi ilianza utafiti wa hiyo new treatment tulianza DRC na tuka extend hiyo clinical research kwa Guinea kwani tulijua ya kwamba Guinea nao vile vile inakuwa na na, kesi ya sleeping sickness, na hiyo tulikuja tukatoe ni watu hapa Guinea namna, eh, ya kufanya clinical trial na wakapata hiyo capacity, na wakafaulu. Ni kusema Guinea ili participate actively ku hiyo clinical trial kwa new treatment inaitwa fexinidazole, na hata saizi kuna kuja ingine new treatment itakuwa ya single dose hiyo dawa itakuwa kabisa, itakuja kuhakikisha ya kwamba sleeping sickness inawezekana ikuwa eliminate kwa many country in, uh, in Africa, na Guinea iliparticipate kabisa actively kwa hiyo clinical trial. Kwa hivyo daktari watafiti walikuwa ni kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Support ilitoka DRC lakini ni wadaktari wa Guinea ndio ambao walifanya utafiti hapa kwa Guinea. Si tulipana tu support kwani tunakuwa tunafanya collaboration, eh, collaboration model, na hata si peke yetu, kunakuwa wale watu ambao walifanya vector control kama ERD, kulikuwa wale watu ambao walifanya utafiti kwa laboratoire yote tunaitwa eh, City Pasteur, ni kusema ilikuwa ni collaborative model, sisi sote tulikaa fasi moja na kutia akili fasi moja, na hata leo Guinea ina faulu na tuna matumaini ya kwamba in the incoming days hata inchi kama DRC, inchi kubwa unajua, na kuna kuwa kesi nyingi nao, itafuatilia tu, kuna kuwa miaka itakayokuja DRC nao ita expectation nayo eliminate sleeping sickness. Majaribio yalifanyika DRC ya kwanza kabla ameweze kutoa taaluma hiyo kwenda kule Guinea, yalikuwa yanafanyika wapi? DRC. Utafiti wa mwanzo mwanzo ulianza uh, in collaboration uh, with uh, pharmaceutical company like uh, Sanofi in France and kadia, si tulikuja kufanya clinical trial. Unajua, wakati unafanya clinical trial, lazima utafute wagonjwa ambao wanagonjwa ayo, hiyo hiyo hiyo ugonjwa, na tulianza dia, si tulikuwa na many clinical sites, na naweza nikatae ya Masimanimba kulikuwa clinical site, Bagata kulikuwa clinical site, kunakuwa Isangi na mahali pengine pote, ni kusema huko ndio kunakuwa kabisa ugonjwa nyingi sana huko DRC na sababu tulianzia DRC na tuka expand hiyo clinical site kwa Guinea, hata kwa Central, Central Africa Republic tulikuwa vile vile na clinical site kule, lakini tumeifunga sababu ya vita ambayo inaendelea, ilikuwa ikiendelea ile wakati kwa, kwa, uh, Central Africa Republic. Kama utafiti wa mwanzo ama clinical trials zilifanyika kule DRC hivi, mbona DRC bado ina changamoto kubwa ya ku za kuangamiza ugonjwa wa malale ama ni nini ambacho DRC akifanyi? Unajua, DRC ni nchi kubwa sana. case yote ya sleeping sickness akaa huko DRC, ni kusema kunakuwa effort ambayo imefanyika. Saa hizi tuna matumaini ya kwamba in the incoming years DRC nawe itafuata hiyo process ya ku eliminate, lakini currently bado bado sababu kunakuwa effort Eh, unajua tumefanya clinical trial huko na kunakuwa eh, MOH ya DRC ambayo umefanya vector control, lakini DRC ni kubwa sana na, na kunakuwa kesi, kulikuwa kesi nyingi, na hata saa hizi kesi zimeshuka kabisa, zimeshuka kabisa. DRC ni kusema tutafanya by evaluation kujua wakati gani DRC ita introduce dosye kwa WHO kupata hiyo elimination vilevile, lakini kwa, eh, kwa saa hizi bado kabisa. Na unajua DRC inakuwa na mashida nyingi, shida nyingi za vita, mashida za mabarabara, mambo kama hayo ni kwa hiyo bado saa hizi DRC hayakuwa, eh, able to eliminate sleeping sickness. Uh, bila shaka hatua ya Guinea ni muhimu sana. Ni nini mataifa mengine yanaweza kuiga kutoka Guinea kufaulu kufikia sasa kuangamiza ugonjwa wa malali, taifa lazima ilen, ilen kutokea Guinea. Ni kusema ya kwanza, kunakuwa government taifa lazima kukue eh, government engagement ya kupiganisha hiyo ugonjwa hiyo ni ya kwanza. Ya pili lazima taifa zingine zifate mwenendo ya taifa kama Guinea, ni kusema watie effort nyingi katika vector control, effort mingi kwa ku na eh, eh, institution zingine ili tupate kupiganisha sisi sote ya, pamoja hiyo ugonjwa. Ni hiyo tu ndio inakuwa strategy kubwa, na hapo ndipo tunafika tamati ya makala yetu ya siha njema. Kwa heri, Nam msikilizaji. Na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea katika matangazo yetu ya asubuhi. Miongoni ni pamoja na marais wa Rwanda na DRC kushiriki katika mkutano wa pamoja wa kikanda SADC EAC Jumamosi huko Dar es Salaam Tanzania. Afrika Kusini kuzuia madini yake kwa Marekani baada ya Trump kutangaza kukata ufadhili kwa nchi hiyo. Mexico na Canada za kubaliana na Marekani kuhusu mpango wa ushuru wa forodha mwisho wa habari. <tipulia> Maitre Gims na wimbo wake Le Ciel, <tipulia> Le Ciel. Siel, uh, wimbo wake methe Gims, uh, ni wimbo wake bila shaka ambao ameutoa uh hivi karibuni. Wimbo Siel Siel manake mbinguni, eh, mbingu ukitaka namna <laughs> hiyo msikilizaji, ndivyo natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Vital Mugisho. Tumshukuru pia Carol Korira ametujuza habari magazetini. Upande wa mitandao ya kijamii ni mwenzetu Baldwin Ambale. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Hivi punde utapata matangazo mengine kutoka wenzetu kule Paris nchini Ufaransa. Jioni ndo utapata matangazo katika lugha ya