ni saa mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Karibu Emanuel Makundi, awamu ya pili. Naam, asante Karo. Nianzie kule nchini Tanzania. Jana kulikuwa na mechi moja tu ya ligi kuu ya soka nchini humo ambapo Tabora walikuwa wanawakaribisha Simba katika mchezo ambao Simba walifanikiwa kuchomoza na ushindi mbao matatu uh, kwa sifuri. Hapa katika ligi kuu ya hapa nchini Kenya, Taska walitoka uh, walishindwa kufungana na KCB, wakati polisi walitoka sare ya bao moja kwa moja na Sofapaka, na City Stars wakifungwa na FC Leopards. Moja ya habari yetu ambayo umeisoma Carol ni kuhusu uh, ushuru wa forodha ambao rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kwa nchi za Canada na Mexico. Kwa nini nazungumzia hilo? ni kwa sababu jana katika mchezo wa basketball ama mpira wa kikapu wa ligi ya kule nchini Canada, wakati wimbo wa taifa wa Marekani ukiwa unapigwa mashabiki walianza kuzomea na kupiga kelele kwa kile ambacho wanaonyesha kuchukizwa na uamuzi wa rais Donald Trump kuamua kuiwekea vikwazo vya kibiashara nchi ya Canada, ambayo nayo imejibu kwa kutangaza pia orodha ya bidhaa kadhaa ambazo Canada itatangaza pia vikwazo ama itaongeza ushuru wa forodha kwa bidhaa za Marekani na kule Marekani leo hii kumefanyika tuzo maarufu duniani za Grammy Awards, ambapo mwanadada Beyonce alifanikiwa kushinda eh, tuzo ya albamu bora ya mwaka katika albamu yake ya Cowboy Carter, na pia Cowboy Carter ndicho kibao bora katika albamu yake, lakini ambaye ame, ameng'ara katika usiku wa kuamkia leo ni mwanamuziki Kendrick Lamar, rapa huyu ambaye amejinyakulia tuzo takribani tano ikiwemo rekodi bora ya mwaka ya wimbo Not Like Us, um, wimbo bora wa rap lakini pia e, uchezaji bora katika video na video bora ya mwaka lakini pia wimbo bora wa mwaka ni huo huo Not Like Us. Na kushauri pia Caro, ukaendelee ukaujaribu kuusikiliza, uone kwa nini nasema kwamba Kendrick Lamar ndiye ame kwa na kwa nini amechaguliwa kushinda tuzo zote hizo kwa, kwa mkupuo. Si mpenzi wa nyimbo za kufokafoka lakini nitajaribu kumfuatilia na vizuri <laughs> ni ukaanza kufuatilia taratibu nyimbo za kufokafoka Karo. Katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza, jana kulikuwa na mechi kadhaa ambapo Arsenal wakiwa nyumbani waliwafunga Manchester City kwa mabao matano uh, kwa moja, wakati Manchester United wakiwa nyumbani walikubali kipigo cha mabao mawili kwa sifuri kutoka kwa Crystal Palace. Brentford walifungwa na Tottenham Hotspur kwa mabao mawili kwa sifuri wakati katika Ligue 1 kule nchini Ufaransa, Toulouse walitoka sare mabao moja kwa moja na Nice, wakati Reim walifungwa na Nantes mabao mawili kwa moja. Ni hayo tu Karo, kwenye habari za michezo asubuhi hii na leo Jumatatu asubuhi. Asante. Ah, asante sana Emmanuel Makoni. Asante Karo. Na sasa tunapata awamu ya pili uchambuzi wa magazeti. piliuchambuamagaztimu Tuendelee. Asante, tunaendelea Carol. Nianze uchambuzi huu wa magazeti na magazeti ya nchini DRC. Hapa gazeti la Agora grandlac.net linachapishwa huko Goma. Ha, gazeti hili laandika waasi wa M23 waongoza salongo amaile kazi ya pamoja kwenye jiji la Goma. Wakati ya aktualite PCD lenyewe laandika kesi ya DRC dhidi ya Rwanda katika mahakama ya haki ya Afrika. Shirika la haki za binadamu CNDH uh, tayari kutoa ushahidi mbele ya mahakama ya Afrika ya haki za binadamu. Tofauti ya redio Kapi yenyewe ikija na habari uh, hapa kuhusu waasi wa M23 watuhumiwa kupora makampuni ya umma kwenye mji wa Goma. Grandlacnews.com lenyewe laandika Ituri, FARDC na wazalendo waangamiza ADF katika eneo la Kimautu karibu na kijiji cha Bwana Sura huko Ituri. Hapa nchini Kenya gazeti la Taifa Leo laandika kwa wino uliokolea. Uh, Kindiki awakilisha uh, Ruto Mlimani rais akikosa kukanyaga uh, huko siku themanini. Gazeti la Daily uh, Nation lenyewe limechapisha habari kuhusu uh, suala zima la utekaji kuendelea, lakini pia gazeti la The Standard la nchini Kenya, msikilizaji, lenyewe laandika kikosi cha wauaji kurejea tena ya hatari kweli kweli. Kule Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika habari kuhusu ushirikiano wa uchaguzi mkuu vyama njia panda. Habari Leo laandika sera ya elimu yaja ya na malengo saba. Ukitaka kujua malengo haya, basi tafuta gazeti la Habari Leo Le The Monitor la Uganda laandika Mamlaka zajiandaa kwa majaribio ya chanjo ya Ebola baada ya wiki iliyopita kuripotiwa kifo cha muuguzi mmoja. New Times la huko Rwanda uh, limeandika habari kuhusu Rwanda kuzindua kampeni Itorero ili kusaidia nama kuunganishwa tena kwa wafungwa wa mauaji ya kimbari. Gazeti la Sudan Tribune laandika ziara ya kiongozi wa kijeshi Abdel Fattah al Burhan katika mji wa Um Rawaba kaskazini mm -hmm. mwa eneo la Cordofan. Uh, Le Quotidien Sidoya huko Burkina Faso, ukurasa wake wa mbele na laandika uchunguzi kuhusu uh, pasi ya pamoja kuanza. Tupate sasa makala ya Jua Haki Zako na Benson Okolo, jua haki zako. Msikilizaji hujambo, na Benson Wakoli. Hujambu, karibu kwenye makala ya jua haki zako, makala mbayo siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Katika makala leo, msikilizaji tunazama kuangazia hali ya kibinadamu kule Goma, baada ya waasi wa M23 kuasili katika mji huo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, karibu. Utasikia kutoka wadau mbalimbali kuhusu hali inavyoendelea katika mji wa Goma. Kwa kwanza, msikilizaji, nimezungumuza na mkazi wa muji wa Goma anipe taswira kamili ya hali ilivyo pale Goma. Huyo hapa ni bwana Jack, mkazi wa mji wa Goma. Bwana Jack, Pengine tu utupe hali kwa sasa ipoje pale Goma? E, kwa sasa hizi e, hapa sehemu za big border. watu wamoja, wanaondoka Kongo, wengine wanaene wanaingia na <laughs> kuhusu hali ya maduka, maduka yameanza kufungua, ofisi fulani fulani zinaanza kufungua, watu wanaanza fanya makazi yao sehemu za kwenye soko, soko moja wanaita Birere, kunakuwa magari ambazo zinaanza kuingiza chakula kama vile mahindi, maharagwe na kadhalika. Kwa hivyo kwa kifupi kile unasema hali ya kawaida imeanza kurejea ama eh, hali ya kawaida inaanza kurejea, ingawama kunakuwa baadhi ya watu ambao wangali na oga wanaendelea kutoka katika muji, lakini wale ambao walibaki wanaanza kufanya shughuli zao kama kawaida. Kuna ripoti bado za mapigano zinaendelea ama kufikia sasa wewe hujasikia swala kama hilo? Kwa saa hizi sehemu hapa za town ambao kunakuwa city kabisa hakuna mapigano, yote yamekuwa kwa ukimya. Kama ni mapigano maybe inapatikana huko kwa sehemu za mbali ya, ya wa Goma, lakini kwenye mji wa Goma sasa hivi kumekuwa ukimya kido kidogo kidogo. Je, pengine maafisa wa usalama wanaonekana popote? Uh, watu wa Monisco ndio wana wanasaidi kwa kuzunguka kwa kulinda usalama wa raia na pia maaskari wa M23 walio kushikilia mji wa Goma nao pia wanaendelea kuzunguka kwenye mji. Je, kwa jumla unaweza sema watu wengi wameondoka manyumbani kwao, ama unaweza zungumziaje hali Uh, kuhusu hali ya watu wengi, baadhi yao waliondoka manyumbani kwao kuelekea kwenye mji wa Bukavu, wengine sehemu za Beni, wengine sehemu za Burundi na Rwanda pia Najeeba. na je bwana Jack, wewe ni raia pale Goma, unapozungumza na raia wenzako hisia zao ni zipi kuhusiana na kile kinachoendelea katika mji wa Goma? Sisi raia tunatamani tu ni amani, watu ambao wataleta amani kwa raia basi sisi tutaishi, sisi ni binadamu, inabidi tupate amani. Amani ikirejea, nadhani na hao ambao waliondoka wataweza kurudi. Nam Bwana Jack ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema na rifaa Kiswahili. Asante ndugu Ben Koli, asante jua haki zako. Na Benson Wakoli. Baada ya kuzungumuza na mkazi wa Goma kwa njia ya simu hapa, sasa naungana tena naye bwana Moses Baligisi, ambaye ni mmoja wa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini DRC. Hapa anamuuliza hadi kufikia sasa, nini hasa wanafanya kuhakikisha kwamba raia wanaoathirika haki zao zikiukwi. Tunakuwa tukiomba ngambo zote mbili ziweze kuheshimu haki za kibinadamu kwa wakati huu wa mzozo huko Goma tangu Jumamosi, ili kuhakikisha ya kwamba haki za kibinadamu zinaheshimika. Wakimbizi wanakuwa hali ngumu, hawapati chakula, hawapati matibabu donk, watoto wamekuwa katika hali nzito. Tumepata hata ripoti ya kwamba umekuwa hata wanawake ambao wamebakwa huko, na hiyo yote ni, ni kutoheshimu haki za binadamu. Tunaendelea kusisitiza na kuomba raia aweze kukingwa na waweze kuweka makuluar humanitar ili uh, misaada ziweze kufikia wakimbizi, na pia maji na umeme iweze kutengeneza Unajua, uh, mji wa Goma unafanya siku nyingi bila maji, bila umeme na hiyo yote inatuma uh, raia umepatikana katika hali ya kiusalama mdogo. Nam bwana Moses, umetaja swala tata sana hapo kwamba mmepokea ripoti ya wanawake waliobakwa. Sijui kama mna idadi kamili ama ni tetesi hadi kufikia sasa. uh, bado kwa sasa hatujakuwa na idadi kamili ya wale wanaojeruhiwa hivyo, lakini tunaendelea kuchunguza ili tuweze kutoa idadi kamili. Na bwana Moses, ukiangalia hali ya kibinadamu kama nyinyi mashirika kirai ya kiraia huko hivyo, mukifuatilia hali ipoje? Ni watu wangapi? Pengine hadi kufikia sasa mmepata ripoti yoyote kuhusiana na watu ambao wamekimbia makazi yao? Kuna watu wengi ambao wamekimbia makazi yao tangu mwanzo wa juma hii, kumekuwa karibuni uh, watu elfu mia nne ambao ni wakimbizi wamekuwa wamekimbia. Kuna wale ambao pia wamekuwa Minova, unajua njia ya Minova Goma pia ilikuwa imekatwa na M23. Sasa kunakuwa watu wengi, hata wengine wamepatikana huko Kivu Kusini na wamekuwa wengi kabisa. Tumeweza kusema ni zaidi ya watu elfu mia nne ambao wamekimbia kuacha makazi zao na nyumba zao, na sijui kama sasa wanapata misaada yote hadi kufikia sasa, pengine kutoka kwa serikali ama mashirika ya kiraia yaliyo ya, katika eneo hilo yo, kama vile nimesema ni watu wamepatikana katika shida nzito, yaani misaada bado haujapata na tunaendelea kutoa yowe kwa miungani zote za ulimwenguni ili kutoa misaada kwa wale wakimbizi kwa sababu hali yao ya kimaisha imekuwa mbovu sana. Wengine wamekuwa wakifariki kwa kukosa chakula, wengine wamefariki kwa kukosa matibabu na ile inaendelea kuweka maisha ya wakimbizi katika hatari kubwa. Kufikia sasa pengine kuna juhudi zozote zinaendelezwa kama mashirika kira ya kiraia hapo Goma uh, na mnapanga kuwapa misaada ya aina gani? Pengine misaada kuna kuwa tuseme, hata nani, muungano wa Medecins Sans Frontieres ambayo ina inajitahidi inajitahidi na say say, say, lakini bado hakujakuwa kabisa misaada zaidi kwa wakimbizi. Tunajua serikali pia nayo inakuwa ikiangalia namna inaweza kutoa misaada kwa wakimbizi, lakini bado kwa sasa hakujakuwa misaada mingi kwa wakimbizi, kwa sababu unajua njia zimekatwa zime, na hiyo inasababisha inatuma hata miungano ambazo zinaweza kuleta misaada hazipate hazi nafasi ya kupita. Ndio maana tumeendelea kusisitiza ili kuwekwe hiyo couloir humanitaire ambayo itaweza kusaidia kufikisha misaada kwa wakimbizi tumeomba kuluari manitari iwekwe katika Bukavu Goma na ingine iwekwe Bukavu uh, Minova kusudi uh, misaada ziweze kuwafikia wakimbizi. Na bwana Moses ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi asubuhi hii kutueleza tu hali ilivyo pale Goma na juhudi mnazofanya kuhakikisha kwamba haki inazingatiwa kipindi hiki cha vita. Asante sana, asante sana Benson. Asante. Jua haki zako na Benson Wakoli na msikilizaji unazidi kusikiza makala ya Jua haki Zako ndani ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Hapa natafuta mchambuzi wa siasa za DRC, Bwana Joseph Bahati, kuona namna gani haki za raia wa mashariki mwa DRC zinaweza kulindwa na vita kukomeshwa mara moja. Bwana Joseph Bahati, kama rais, vitu viwili eh, vitu viwili zinastahili kufanyiwa. Kama rais ni lazima unagombana, unaonyesha pia kama anauko na ngufu, lakini Chisekedi anayo ngufu, amekimbilia kidiplomasia na diplomasia. Kumbuka kwamba hii vita iko haiko ya Kongo, hiyo vita iko ya dunia nzima. Kuna watu wengi pawa za nje ambao wako na mkono kwenye hiyo vita, hasa anakimbilia kwa wale watu ambao wako na mkono kwenye hii vita. Hapo ndio Tshisekedi hajaelewa. Na mashirika ya kiraia yamesema kwamba kufikisha chakula pale Goma awali ilikuwa ngumu. Sasa, hii ushirikiano wa aina gani unahitajika pengine, ili raia wa Goma wasiendelee kuumia? Unajua kitu ya kwanza n UN, UN bado iko hapo na sio zini iko hapo. Kwa hiyo saizi, kile ambacho kinafanyika kwa upande wa M23 ni kutengeneza mazingira mazuri, vile misaada misaada ya kimataifa itaingia Goma. Wanataka kuhakikisha hali ya anga iko sawa, ndio wafungue airport ili chakula yaingie watu wasaidike. Ni nini mataifa jirani yanaweza jifunza kutokana na kile kinaendelea DRC? So kile ambacho wanaweza wakajifunza ni kwamba wamefel mataifa jirani wamefel kuhakikisha kwamba jirani yake ako na amani, because wangelichangia kwa njia moja na ingine kusema kwamba sisi kama mataifa jirani tunaungana. Adui wa Kenya ni adui wetu sisi wote, adui wa Congo ni adui wetu sisi wote, adui wa Tanzania ni adui wetu sisi wote, lakini hawajafanya hivyo. Kumbuka kwamba embassy ya Uganda, embassy ya Kenya vimechomwa Kinshasa, kwa hiyo rais hawezi akaparticipate kwa hiyo kikao, wakati ni kikao cha maadui, anahisi ndio maadui wake. Lakini mbona jana ameparticipate kwa kikao cha SADC? Na SADC kiko mbali, ni staff iko hapa karibu nkutayuo makala ya jua haki zako msikilizaji anafika kikomo, nikitumai kwamba pande ya sehemu nchini DRC zitazingatia haki za binadamu na wahusika kutafuta suluhu la kudumu kwa mzozo unaoendelea. Jina langu ni bwana Benson Wakoli, hadi makala ijayo ndani ya idhaa hii ya RFI ya Kiswahili. Kwa heri. <tipa> <tipa> Kwa kumalizia hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Wakimbizi waliokimbia mapigano mjini Goma DRC waanza kurejea huku kukiwa na hofu ya dhuluma za kingono. Marekani yatangaza kusitisha misaada ya kifedha kwa nchi ya Afrika Kusini kwa tuhuma za ubaguzi na unyakuzi wa ardhi na Canada na Mexico watangaza tozo kwa bidhaa zinazotukia Marekani, kujibu hatua ya Washington kutuza bidhaa zao. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Tunamalizia na kibao Until on the Low Burna Boy kutoka kule Nigeria. kibao on the low cha kwake Bana Boy ni msanii kutoka kule Nigeria. Ikitamatisha matangazo ya asubuhi ya leo, RFI Kiswahili. Shukrani kwako msikilizaji, shukrani kwa, kwa, msikili shukra kwa msimamizi wa matangazo haya na Emmanuel Makundi kwenye mitambo amekuwa vital. Mugisho George Maina nishukuru pia Ruben Likumbuka ambaye amekuwa kwenye uchambuzi wa magazeti. Mimi naitwa Carol Corio na kutakia siku njema, usikose kuungana nasi ikifika saa 12 jioni.