wa kwa kupigwa risasi nam, msikilizaji, ni saa mbili na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo ndio kwanza Emmanuel Makundi amemaliza kupiga jaramba na ameingia na kicheko mdomoni. Karibu Makundi. <laughs> Nama, asante karibu. Uh, ni siku saba tu zimebaki kabla na ya kufanyika kwa ile draw ya kuelekea michuano ya kombe la mataifa ya Afrika uh, kule uh, nchini Morocco na, na timu kadhaa kutoka ukanda wa Afrika mashariki zitakuwa zinashirikishwa katika draw hiyo ikiwemo Uganda ambao wameshawahi kushiriki eh, takriban mara nane katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika, na walimaliza katika nafasi nzuri mwaka 1978. Na wamo pia Tanzania ambao hii itakuwa ni mara yao ya nne eh, watashiriki, na walifika katika hatua ya makundi mwaka 1980, 2019 na 2023. Eh, lakini Sudan wao itakuwa ni mara yao ya kumi eh, kushiriki katika michuano hii na ni mabingwa katika mwaka elfu mia kenda na sabini. Senegal eh, wao wako wameshawahi kushiriki michuano hii kwa zaidi ya mara kumi na nane uh -huh. Wakati ambao wameshiriki mara nyingi zaidi ni cote divoir ma ivory coast pamoja na DRC, eh, na DRC pamoja uh -huh. na Misri ambao ni mara ishirini na saba ishirini na moja na ishirini na sita. Kwa hivyo watu wanasubiri kuona Tanzania na Uganda watapangiwa kina nani katika michuano hii kule Australia, michuano ya tenis ya Australian Open imeendelea Ruben. Muda mfupi uliopita Paula Badosa kwa upande wa wanawake alimfunga uh, Coco Gauff uh, wa Marekani kwa seti mbili kwa bila. Muda mfupi ujao, Ariana Sabalenka atakuwa na kibarua dhidi ya Anastasia Pavluchenkova, wakati Madison Keys atakuwa anacheza na Elena Svitolina uh, wakati Iga Swiatek yeye atakuwa anamkaribisha Eva Navarro. Kwa upande wa wanaume, Tommy Paul atakuwa na kibarua dhidi ya Alexander Zverev, wakati Novak Djokovic atakuwa yeah, anamkaribisha Carlos Alcaraz. Ni kijana ambaye amekuwa akifanya vizuri mm, eh, tangu mwishoni mwa mwaka jana. Ni kweli, na mwaka uliopita pia mm. Kwa hivyo uh, Novak Djokovic inabidi ajipange vizuri, akikaa vibaya basi anabanduliwa. <laughs> <Ni kweli kabisa. laughs> Lewis Hamilton, dereva wa magari ya langalanga ma Formula 1 hapo jana, ameanza rasmi kuitumikia kampuni yake mpya ya, ya Ferrari baada ya kutangaza uh, kuachana na Mercedes-Benz, baada ya kuendesha Uh, gari za kampuni ya Mercedes Benz kwa takriban miaka 12 ya mafanikio. Lewis Hamilton ni bingwa mara saba wa mbio za nan katika maswala ya usajili kule barani Ulaya na uvumi, Marcus Rashford licha ya kuhusishwa na kuhamia vilabu kadhaa vya kule nchini Hispania na Italia, yeye yeah, anasema kwamba bado hajakata tamaa na anaamini ataendelea kuichezea klabu ya Manchester United licha ya kocha wake Ruben Amorim kutoonyesha nia ya kutaka kuendelea kumtumia baada ya hivi karibuni kuwa anamweka bench katika mechi zote licha ya kuto kufanya vizuri na klabu ya Chelsea inajiandaa kumsajili beki wa Ufaransa Mamadu Sar eh, kutoka klabu ya washirika wao ya Strasbourg ya kule nchini Ufaransa kwa mkataba wa pound milioni kumi na moja. Nam naona muda umeturuhusu kwa na, na hayo, asante sana Emmanuel Makundi kwa habari uh, hizo mbalimbali za michezo, asante. Na sasa tugeukie habari mbalimbali ambazo zimechapishwa katika magazeti. Wakati ni saa 2 na dakika 43, kule Kampala, Uganda. Karibu Carol, habari ya asubuhi Mzima. Na mbona umeingia na tabasamu nyingi hivyo? <laughs> <laughs> Uh, tuanzie kule Ulaya, uh, Ufaransa haswa so, naona magazeti yote Le Monde, le li Figaro, Le Parisien, yote mm -hmm. yameangazia Kuapishwa kwa Donald Trump, Trump e, rais wa Marekani, mm -hmm. lakini like, pia nilivyokuwa nikisoma Le Parisien Carol, kwa kuwa umegusia uh -huh. gazeti hili nimeona e, kofia ya <laughs> ndo iliwavutia wengi hasa zaidi uh, imechambuliwa zaidi kwa, kwa kina katika mm -hmm. gazeti hili uh, magazeti yeah. pia ya Uingereza nikiangalia The Guardian pia Rais Trump amewasamehe wale ambao walihusika kwenye vurugu za mwaka elfu mbili na aswa wamechapisha mm -hmm. uh, orodha ya wale wote ambao wanafaa kuachiwa. Uh, tukielekea kule DRC, Actualite PNCD limeandika kuhusu hali ya binadamu kuendelea kuwa mbaya zaidi kule mashariki mwa DRC kutokana na changamoto za kiusalama ambazo zinashuhudiwa pale. mm -hmm. Uh, kumekuwa na mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea kati ya waasi na vikosi vya serikali. Waasi wa ishirini na tatu na jeshi la serikali ya Fadhis. Mtandao wa Ukapi pamoja na magazeti mengine pia yameangazia mkutano um, wa uh, kiuchumi wa Davos ambapo rais Felix Tshisekedi amekwenda kushiriki mm-hmm. New Times Rwanda, wanawake wanavyopambana na ukataji misitu mashariki mwa Rwanda. Gazeti la New Vision kule Uganda, nini Uganda kitarajie kutoka utawala wa rais Trump. Na pia daktari BCJ agumea chakula cha jela, uh, wakili wake anasema uh, utawala umekataa wa uh, jama jamaa zake kumpelekea chakula na sasa amesema hakuli chakula cha kule magerezani. Daily Monitor kule Uganda, je, ni wizi au, au mauaji? ni kuhusiana na washukiwa watatu wa wizi ambao waliwawa ambao sasa imebainika hawana rekodi zozote za zo uhalifu. Magazeti ya Tanzania karibu yote yamangazia uchaguzi wa chama cha upinzani cha Dema na vilevile uhakikisho wa Rais Samia baada ya kutangazwa mlipuko mwingine ugonjwa wa marbak daily nation nchini kenya gazeti la taifa leo yameangazia kuhusu majibizano ama masuala ya kisiasa kuhusu rais ruto na aliyekuwa makamu wake pamoja na ziara ya huyo rais ruto eneo la magharibi tamutamu -tamu ya mulembe sijui na. kama tuna muda naona muda umeturuskwa na hayo basi nikuache studioni uendelee na makala siha njema Jambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir. Mwezi wa Januari ni mwezi ambao huwa na vipindi vya jua joto jingi katika maeneo mengi ya Afrika ya Mashariki. Cha kushangaza hata hivyo, siku za hivi karibuni, kuna watu wengi ambao wamekuwa wakilalamika kuwa na mafua makali, dalili za mafua, magonjwa ya kifua, magonjwa mengine ya mapafu, au yanayoathiri tuseme mfumo wa kupumua. Kulikoni? Kutusaidia kuelewa hali hii ni Daktari Juma Maleve ambaye anahudumu katika hospitali ya rufaa ya Mombasa, pwani ya Kenya. Karibu sana daktari. Asante sana. Moja kwa moja, daktari, hali hii inasababishwa na nini? Mafua aongezeka wakati kuna baridi. Kwa kawaida, kulingana na utafiti nyingi ambazo zimefanyika, msimu wa baridi ndio tunapata magonjwa ya, ya mafua inaongezeka, lakini kuna wakati ambao wakatule kuna joto ama lo wanaita humidity, tunapata pia bado magonjwa haya yanaongezeka, yana kwa sababu wakati ule watu hukusanyika katika zile sehemu za kama sitting room, wakitumia ya air conditioners, wanakaa kwa pamoja, na haya magonjwa kwa kawaida huwa yanaambukizana, yana kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine. Kwa hivyo hiyo ni baadhi ya mmojawapo ya mambo ambayo huchangia haya magonjwa ya mafua a, wakati ule kuna joto ama wakati ule kuna Niulize, kuna baadhi pia ya watu ambao wamekuwa wakisema kwa mfano, tangu ule wakati kulikuwa na mlipuko wa COVID-19 ama uviko kumi na tisa, watu wengi sana ambao walipata chanjo wanasema kwamba wanaposhikwa na mafua, haswa sasa hivi, yanakuwa ni mafua ambayo yana makali sana. Kuna uhusiano wowote ama haya ambayo tunashuhudia ni mafua ya kawaida ama magonjwa tu ya kifua, magonjwa ya mafua yapo kila kila wakati, lakini kuna wakati ambapo tunaweza pata ongezeko la yaya magonjwa kulingana na hizo zile variants ambazo ziko kwa circulation ama zina, zinaenea katikati, katikati ya watu. Kwa hivyo siwezi sema kwamba tangu Covid 19 iweze kumalizwa makali yake tumejipata kwa uongezeko wa uongeze magonjwa za mafua na ambayo hayajulikani magonjwa ya, ya ma, pafu na mafua ambayo yako ya, ya, ya ka ni, ni yale ytu ya kawaida tunapata ni flu ama pengine yo Covid ama yo <coughs> wanaita common cold, baadhi tu ya, ya ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, virusi vya mafua, mafua ambazo huleta magonjwa za kukoa eh, katika eh, watu. Kwa hivyo tuwezi sema kwamba kumekuwa na uongezeko ambao unafaa kutupatia wasiwasi lakini uh, wakati ule kuna wakati wa kiangazi kidogo na jua ni kali sana sana. Mkoa wa Pwani huwa kuna humidity inakuwa juu, ile mvuke iko juu, na pia iye ile inachangia, tunaona kunakuwa na uongezeko kidogo haya magonjwa, lakini si atini ile uh, itaripotiwa kwamba Ita mipaka hapana, kama kutakuwa nau-na na apsaji hizo kese, na ile division of surveillance ya ya magonjwa huwa eh, ina iko kwa lax na kuweza kupeana ripoti kama kuna uongezeko wa magonjwa, na inaweza kuwa inaletwa na nini hali hii ambayo tunajipata sasa, wakati kukiwa na tahadhari ya magonjwa ya mlipuko kama vile marba, kuna hpmv kutoka kule China, sijui kama tuko salama ama inaweza kumaanisha pia watu wajichungi. Bila shaka, lazima watu wajichungi wakati wote, kwa sababu nchi ya Kenya na nchi zingine, kuna hiyo trade ama watu wanasafiri kwa mambo ya biashara, na kwa hivyo ni vizuri watu, watu kujichinga lakini swali yako umeuliza ya magonjwa mawili Human, uh, virus, ambayo imepatikana kule China, uongezeko wake kule China ulikuwa unaanza una kutia wasiwasi dunia yote kwa sababu uh, wakati wote kunapokuwa na naapsa, hizo cases kwa pande moja duniani inaweza pata pia yao magonjwa, lakini hatujapata hizo virusi hapa Kenya. Firi sana hicho kitengo cha cha disease surveillance kitaweza ku, kuweza kupiga ripoti na kuweza kuwadarisha watu vile inavyotakikana. Eh, Human metapneumovirus inakuja na dalili, dalili sawa kama vile tuliona wakati wa COVID-19 ama flu. Kwa hivyo tukiangalia hali ya dalili, hazina tofauti. Haina uh, tofauti. Vile watu wanafaa kujikinga, haina tofauti na vile tulikuwa tunajikinga wakati wa COVID-19. Kwa hivyo tunaposikia uh, kumekuwa na ongezeko hizo visa, watu wanafaa wapunguze hali ya kushikana, kusalimiana, watu wawe na tabia kunawa mikono kila wakati wakitumia sabuni. Ukijua uko na magonjwa ya mafua, ukae ume, umevaa ile mask na kujitenga na watu wale wengine, kwa sababu huwezi jua eh, zile virusi umebeba kama ndizo hizo zinazoleta hiyo ugonjwa au la. Kwa hivyo, kwa hivyo, kwa hivyo, kwa watu kujikinga, ni, ni mabag umetaja mabag ambayo e, tumesikia ikitajwa kati ya nchi jirani nayo. Na hii ni ugonjwa tofauti, ingawa ni ugonjwa pia wa virusi ambao mtu ambaye akiwa na ugonjwa wa mabag huwa anatokwa na damu katika opening zote za mwili. Mwili unakuwa na moto, mtu anakuwa anaumwa na viungo, anakuwa tu mgonjwa na sana sana huwa wanasema ametoka zile nchi ambazo huu ugonjwa wa mabag umepatikana. Kwa hivyo mabag ni tofauti kidogo, maanaake haikuji na mafua, si na, na, na, na mafua si ugonjwa wa kukoa na mafua ama virusi vya kuleta magonjwa wa kukoa, lakini ina hiyo kuleta mu, mu, joto mwilini, kuuma na viungo vyote, na kutokwa na damu katika sehemu zile opening zote mwilini. Najua daktari, kwamba haswa baada ya janga la uviko kumi na tisa, wengi wetu tulifanywa kuwa madaktari. Mtu kidogo unaanza kupiga chafya, umefungana, mara moja tunakimbilia dawa zile za kupunguza makali ya mafua, kama vile tunaita antihistamines, zile antibiotics kama azithromycin, ama hata kujifukiza, kutumia zile dawa asilia. Sijui kwako hii imekaaje, na inaweza kuwa na madhara baadaye katika afya ya mtu? Wakati mtu tu unapopata dalili kidogo za mafua ama unapopata dalili ambazo pengine ulishuhudia wakati wa COVID, unaanza mara moja na kwenda kwenye duka la kuuza madawa, unatafuta hizo dawa. Si vyema turuhusu kwamba kupea watu na nafasi ya kwamba wajifanyie hiyo self medication over the counter, kwenda kujinunulia madawa mara nyingi. Kumbuka haya magonjwa uh, unaweza kuwa unafikiria ni, ni, ni, ni virusi vya mafua ama hizo uh, na, na kumbe hata si hivyo umegonjeka ugonjwa kama kama asma ama magonjwa yote ya kukoa tofauti, tunahimiza wa, watu kukwenda, mtu ajipeleka kutua hospitalini, daktari amsikize, aweze kupima kifua, angalie nini inaweza kuwa shida, na daktari afanye uamuzi, lakini ukikimbilia tu tuku unua madawa kuna kutibu kitu ambacho hauko hauna uhakika unaenda. Uh, kwa mfano sana sana hizo antibiotics kama vile watu wamekuwa wakizi uh, tumeanza kuona hali ya hiyo antimicrobial resistance. Madawa hizo za antibiotics zinaanza kuwa hazina makali ya kumaliza yale magonjwa, manake watu wamezitumia kiolela sana mpaka ikawa imemaliza ile makali uh, uh, yake. Immunity ya wanadamu ina inakuwa sensitized kwamba haisaidii na ilali ni dawa mzuri. Kwa hivyo ili kuweza kupigana na hiyo hali ya watu kujitibu wenyewe, tunawahimiza na, na kuwaelimisha kwamba mtu akiwa mgonjwa, enda kwa daktari, amsikize uh, daktari mwenyewe afanye uamuzi wa maanake daktari ana uwezo wa kuregulate usage ya hizo madawa. Usija ukatumia dawa amba, kutibu kitu ambacho hakipo na ianze kuleta hiyo antimicrobial resistance. Kwa hivyo hairuhusiwi na haifai, kwa, kwa kauli yake Daktari Juma kwamba wewe simu mganga usianze kujitibu. Tunafika tamati ya makala ya Siha Njema. Niseme shukrani sana Daktari Maleve kwa uchambuzi na kwa ufahamu ambao umetupa katika makala ya leo. Asante. Mimi ni Carol Coril, hadi wakati mwingine, kwa heri. Trump anarejea tena madarakani baada ya kuapishwa kuwa rais wa Marekani na kuahidi nchi mpya. Dunia itarajie nini kutoka kwa uongozi wa Trump? Je, waafrika wawe na matumaini gani kuhusiana na uongozi wake? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 25411420 Na, msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na hospitali za mjini Goma huko mashariki mwa DRC zaendelea kupokea majeruhi wengi kufuatia hali ya mapigano yanayoendelea. Polisi wa Afrika Kusini waanzisha msako katika mgodi Kingpin katika juhudi za kupambana na uchimbaji haramu wa madini. Zama mpya ya utawala wa Marekani yaanza, aahidi Trump katika hotuba wakati wa kuapishwa kwake. Mwisho wa habari. Asante msikilizaji wa kuwa nasi kupitia Facebook na YouTube kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. changu msikilizaji, ndio wimbo unatamatisha matangazo yetu ya asubuhi. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, mfuni wa mitambo akiwa ni Collins Kadambi, msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi. Shukrani za dhati kwa timu ambayo imefanikisha matangazo haya. Matangazo mengine jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika.