Ni saa mbili na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Awamu ya pili, habari za michezo. Karibu tena makundi nam. Asante Karo, nilikuambia nitaanzia pale ligi kuu ya nchini Uingereza, ambapo jana kulikuwa na mechi kadhaa zilizopigwa na kulikuwa na matokeo ya kushangaza kwa Tottenham Hotspurs pamoja na Manchester United. Eh, kocha wa Manchester United, uh, Ruben Amorim anasema kwamba hii ndio timu mbaya kuwahi kutokea katika historia ya Manchester United tangu wameanza, eh, klabu hiyo ilipoanzishwa kwa kuwa na matokeo mabaya, kwa sababu jana walikubali kipigo wakiwa nyumbani cha mabao matatu eh, kwa moja kutoka kwa klabu ya Brighton, na hii inamaanisha kwamba Manchester United bado wanaendelea uh, kupigania kuto kushuka daraja kwa sababu kwa mara ya kwanza katika historia yake, na mashabiki wa Manchester United hasa hapa Kenya na Uganda wameumia kwelikweli. mm, no, Vizuri Karo, <laughs> mulituchamba sana, sana. lakini mu, imeonekana wale wale tu a, -a imeonekana yeye timu ime yenu ndio mbaya zaidi <laughs> Everton wao waliwaduaza waduaza Tottenham Hotspur kwa kuwafunga mabao matatu kwa mawili. David Moyes amerejea katika klabu yake ya zamani na kuisambaratisha Tottenham kwa mabao matatu kwa mawili. Manchester City wao walizinduka kutoka usingizini na kuwapiga Ipswich Town ni mabao mabao sita kwa sifuri. Hiki ni kipigo cha mbwa mwizi, mm -hmm. kule nchini Ujerumani katika bundesliga vende bremen walifungwa na augsburg mabao mawili kwa sifuri wakati union berlin waliwafunga mainza kwa mabao mawili kwa moja kwa sababu umetaja arsenal na nimeitaja manchester united kule nchini rwanda karo uh, nchi hiyo itakuwa ni mwenyeji wa kuandaa tamasha kubwa zaidi la mashabiki wa soka wa klabu ya arsenal kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano uh, kuanzia aprili 18 hadi uh, 20 hili litakuwa ni tamasha la sita ambapo tutashuhudia mashabiki wa the Gunners wakichangisha pesa kwa ajili ya mi, kutoa misaada lakini pia kushiriki michezo mbalimbali, mbali na kutoa fursa uh, kuionyesha Rwanda kama kivutio cha utalii uh, duniani. Ni mkumbushe msikilizaji kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame ni shabiki kindakindaki wa klabu ya Arsenal, na hata katika jezi za Arsenal kuna neno visit rwanda limeandikwa katika jezi za Arsenal. Na wewe usiwe mshabiki oyaoe, inabidi uanze kukata tiketi yako mapema, na tutajaza kama mabasi matatu kutoka <laughs> nchini Kenya nam uende zako Rwanda karo. Nimalizie na taarifa inayomhusu uh, Novak Djokovic. Hatimaye mtangazaji maarufu wa TV kule nchini Australia amejitokeza uh, live kwenye televisheni yake na kumwomba radhi Novak Djokovic pamoja na mashabiki uh, wa uh, Serbia, ambapo uh, alionekana kana kwamba alifanya utani ambao uli, uli, ulichukuliwa kama kashfa dhidi ya Novak Djokovic, lakini wakati huo Novak Djokovic amekosoa ya serikali yake kwa namna ambavyo vyombo vya usalama vi mekabiliana na waandamanaji wanaoipinga serikali ya nchi hiyo, lakini aliibuka na ushindi katika Australia Open kwa kumfunga Jiri Lehecka, wakati kwa upande wa wanawake Aryna Sabalenka alimfunga Mirra Andreeva na Coco Gauff wa Marekani akimfunga Belinda Bencic. Asante sana, makundi, asante. Uchambuzi wa magazeti. Asante sana mwenzangu Carol Corira. Nianzie kule DRC na tovuti ya Radio Kapi imeandika habari kuhusu mapigano yanayoendelea maeneo ya Kalehe huko Kivu Kusini na maeneo mengine, wakati ya Actualite CD, Le Potentiel, Le Phare magazeti haya yameandika kuhusu uh, ripoti ambayo ametolewa na shirika la Amnesty International inayosema watu zaidi ya mia moja wameuawa kutokana na mfululizo wa roketi na mabomu yaliyorushwa maeneo ya raia, a, tangu mwanzoni mwa mwaka uliopita. New Times la huko Rwanda limeandika Rwanda kuongeza lishe wa kutumia aina ya viazi kutokea Ireland. Wakati gazeti la Iwachu nchini Burundi huko laandika seni yasema mchakato wa uchaguzi wa mwaka 2025, uh, tume yasema mchakato huo waendelea vizuri. Gazeti la uh, Taifa Leo picha ya rais wa sasa William Ruto na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta, habari ambayo imechapishwa kwa wino uliokolea vita baridi. Daily Nation laandika mkono wa Uhuru katika mpango wa Matiang kuwania urais mwaka wa elfu mbili ishirini na saba wakati in <laughs> Kenya ni kweli kabisa. The Standard la nchini Kenya lenyewe limekuja kimataifa na kuandika Marekani inapopiga chafya kule Tanzania, gazeti la Mwananchi, naona ni karibu magazeti yote yameandika uh, uchaguzi mkuu 2025 kishindo cha CCM, mkutano mkuu wa mpisha Samia, Dr Mwinyi kupeperusha bendera ya urais. The Monitor la nchini Uganda limemnukuu kiongozi wa chama cha Democratic Alliance Mathias Mpuuga akisema yuko tayari kwa pambano kali dhidi ya chama cha NUP katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Kule Marekani naona magazeti karibu yote eh, yamechapisha habari kuhusu kuapishwa kwa rais uh, Donald Trump kama rais wa nchi hiyo Jumatatu hii. Washington Post laandika, maagizo ya kwanza ya Trump yanajumuisha swala la mipaka, kuzuia wahamiaji, kufutwa kwa baadhi ya mikataba ya mtangulizi wake, miongoni mwa mambo mengine. Nchini Ufaransa Haki zako na Benson wa Koli. Jua haki zako na Benson wa Koli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala juu haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Leo msikilizaji, tunazama kuangazia ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch juma lilopita, ambayo iliangazia dhulma mbalimbali ambazo zimekuwa zikitekelezwa na serikali kote duniani. Hapa sisi, msikilizaji, tutajikita kuangazia hali katika pembe ya Afrika, namna gani imeathiri haki za raia wasiokuwa na hatia. Karibu, jina langu mimi yo ada ni Bwana Benson Wakoli. Karibu tuangazie ripoti ya Human Rights Watch. Kwa ufunguzi, msikilizaji, na mpisha Bwana Otsino na mwaya huyu ni mkurugenzi mwandamizi wa shirika la Human Rights Watch, kanda ya Afrika Mashariki, ambapo wanatupa muhtasari wa ripoti yao akiwa jijini Nairobi. serikali zimekuwa zikikandamiza maoni ya upinzani kuwakamata na kuwaweka gerezani wapinzani wa kisiasa, wanaharakati na waandishi wa habari bila ya sababu msingi. Na hii ni duniani uh, nzima ikiwemo hapa Kenya. Pia vikundi vya silaha na majeshi ya serikali vimekuwa vikiua raia kinyume cha sheria, kuwafurusha kutoka makazi yao na kuzuia misaada ya kibinadamu katika chaguzi zaidi ya sabini za kitaifa mwaka uliopita, viongozi wa kiimla waliongezeka kwa kutumia sera, kauli za kibaguzi. Nikaangazia nchi kadhaa kidogo hapa, ikiwemo Kenya ambapo tumekuwa na uh, maandamano ambao kwa mwaka uliopita na mwaka ule mwingine na serikali ilitumia nguvu kupita kiasi na kuua waandamanaji bila sababu, na pia kuanza kufuatilia mashirika yasiyo ya serikali na, na wafadhili kujaribu kufunga mashirika ya yeah, wafadhili kule nchini Ethiopia, ndio kulingana na ripoti yetu pia. Uh, mamlaka ililazimisha mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na kuzidisha unyanyasaji, vitisho na kukamatwa kwa waandishi wa habari, watetezi wa haki za binadamu na viongozi wa upinzani. Kuna uh, ukiukaji wa haki za kibinadamu kule Eritrea ambayo tumeangazia katika ripoti yetu. Na pia kuna ukiukaji kule Sudan Kusini ambapo serikali iliahirisha ilia uchaguzi ambao umekuwa ukingojewa kwa muda mrefu, na ukiukaji wa haki za kibinadamu kule Uganda na Tanzania ambako makundi ya upinzani yanakandamizwa na serikali na pia hapa Kenya ambayo tumeangazia hapa. Sasa msikilizaji, nafanya mazungumzo ya moja kwa moja na bwana Otino na Mwaya. Bwana Otino na Mwaya amechapisha ripoti hii, nini kinachofuata? Maana mara kwa mara mmekuwa mkichapisha ripoti hizi, nini kinachofuata baada ya uchapishaji wa ripoti kama hii? Kikubwa ni kujua ya kwamba gurudumu la haki hutembea polepole, na kuna mwanzo kabisa huwa ni uchunguzi. Tunafanya uchunguzi, tunaweka ushahidi pamoja na si Kenya tu, kuna uchambuzi unafanywa nchi nyingi. Ukiangalia kazi yetu ambayo tumefanya nchi nyingi, huenda polepole pole, lakini baadaye haki hutendeka. Kwa hivyo waathirika wa ukiukaji wa haki baadaye wanaweza kusema oh, kwa nini imechukua mwaka moja lakini bado hatujapata haki yetu? Ni subira tu, lakini baadaye haki hutendeka. Ukiangalia hasa venye mumeangazia kama kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, makundi ya waasi yanachipuka kila siku, haki zinaendelea ukikiukwa, suluhu itakuwa nini mwisho wa siku? Unajua, kikubwa linda raia. Kuna wale ambao wamejihami na watu ambao ni wapiganaji wa serikali na upande wasio serikali, wakipigana, kikubwa ni walinda raia, watu ambao hawahusiki kwa, kwa, kwa hiyo vita, wasije wakaathirika. Shida ni kwamba ukiangalia Kongo ama hata Sudan ama South Sudan ama nchi zingine hapa Afrika ambazo ziko kwa vita za wenyewe kwa wenyewe, kuna raia wengi ambao wameathirika, kuna mauaji ya kiholela, kuna wale ambao wamelazimika kuhama makwao na kuna wale ambao kuna u visa nyingi za rape cases, ah, sexual violence. Kwa hivyo ah, baadaye ah, inafaa kama Kongo kuna serikali ambayo iko iko kwa mamlaka inafaa kuhakikisha ya kwamba hata kukiwa na vita huu, ukiukaji wa haki unachunguzwa na wale ambao wanahusika wanachukuliwa hatua za kisheria. Sasa kwa kijumla, namna mmechapisha hii ripoti kama Human Rights Watch, kuna ushirikiano wowote ambao mnalenga kufanya na serikali ili kwa kuhakikisha kwamba haki zinalindwa? Kawaida tukichapisha ripoti kama hii, uh, hatutaki kuonekana ya kwamba sisi ni watu wako na ajenda ingine mbaya. So mkichapisha ripoti kama hii mnajaribu kukutana na maafisa wa serikali kuambia kuna ukiukaji huu tafadhali tekelezeni jukumu lenu, hakikisha kwamba haki inatendeka. Kwa hivyo tutakutana na serikali, tutajaribu kushirikiana nao. Wakitaka kuhakikisha haki iko, tutashirikiana nao. Jua haki zako na Benson Wakoli. Bada haa msikilizaji, Human Rights Watch katika ripoti yake imesema vita na migogoro ya dunia imechangia matatizo ya afya akili miongoni mwa raia. Hapa nazungumuza naye Bi Elizabeth Kamundia, huyu ni mmoja wa ukurugenzi wanaowakilisha watu wanaoishi na ulemavu ndani ya shirika la Human Rights Watch, kuangazia ni vipi wanawasaidia watu wanaopatikana matatizo ya afya akili baada ya vita katika mataifa yao. Bi Elizabeth tueleze pengine namna gani vita vimekuwa vikiathiri afya akili ya raia hapa pembe ya Afrika? The World Health Organization imesema ya kwamba mtu mmoja kwa kila watu watano mtu mmoja ako na matatizo ya akili ama ulemavu wa akili. Kuna changamoto mingi ambazo watu ambao wako na ulemavu wa akili wanazipata. Kuna unyenyepaa stigma kuna kukosa madaktari na usaidizi wa madaktari kwa community kwa mahali ambapo wanaishi. Inakuwa ya kwamba hospitali ni moja tu na iko mbali sana, kwa hivyo familia zinakosa lingine, zinawafunga, zinawaficha, zinawakosesha ku kupata kazi, kupata matibabu, kupata shule. Wanapata shida mingi. athari yake ni nini kwa kijumla? Ya kwanza, inafaa tu kuwe na sheria mzuri, sheria ambazo zinahakikisha ya kwamba hawa ni binadamu na wako na haki. Hiyo ni muhimu kwanza. Ya pili, lazima serikali itumie pesa eh, kwa, kwa budget, kuwe mental health imepewa kipaumbele kwa sababu kama hatutafanya investment kwa mental health tutaumia sisi wote kama jamii. Kuna watu wengi sana wangekuwa madaktari, wangekuwa waalimu, wangekuwa wanasaidia mahali kwingi kwingi kwa jamii, lakini kwa sababu hawajapata matibabu, hawajapata support, wamefungiwa kwa manyumba, na hiyo tunapoteza sana, tunapoteza sana sisi wote kama jamii. Na kama Human Rights Watch, sijui kama mmejaribu kushirikiana na serikali ama mamlaka katika mataifa ambayo ripoti mmekuwa mkikusanya, serikali zinaitikia kivipi? Um, mambo hata ya kwanza kwa sababu ya unyenyepaa kama vile nilivyosema haya maneno ya mental health hayajapewa paumbele. Kwa hivyo serikali ni kama inapuuza kidogo, mi serikali nyingi zinapuuza kidogo, zinasema najua, tuko na mashida mingi hii, kwanza tuweke kando hiyo. Ni shida moja, shida ingine ni ya kwamba, pia society, watu wengi pia wanaona wako na priorities zingine. Uh, so watu wenye wako na you know, ulemavu waakili ni kama mara mingi wanaachwa kivyao wajitetee kivyao, na of course hiyo iko na changamoto kabisa. Hmm. Kiki, mtazamo unaona kama kweli dunia itafikia malengo yake kukomesha vita, nyinyi kama Human Rights Watch, kukomesha vita ili tusichangie matatizo ya afya akili? Maanake matatizo haya yamekuwa mengi sana sasa, haistahili kuchangiwa na vita. Je, Human Rights Watch, mtazamo ni upi kabisa? Eh, kukiwa na vita ya ukweli ukweli, ni mahali kuko na vita watu wanaumia majeraha ya kimwili na majeraha ya akili yenye ni haionekani, lakini watu kweli wa, wanaumia na wana, wengi wanapata ulemavu wa akili kwa hivyo, Human Rights Watch tunafanya mambo kadhaa. Ya kwanza, tunaangaza tunaangaza hizo experiences za watu ambao, wa, ambao wanapata ulemavu wa akili kwa vyo vyote vile including in conflict. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni kwenda kwa serikali sana na, na pia UN, United Nations ndio countries, nchi ziambiwe lazima zi respect uh, zitii sheria ya lozo sheria ya vita. Kwa msikilizaji, makala ya juake zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson wa kule, ambapo tumeangazia kwa kina ripoti ya Human Rights Watch kuhusu athari ya vita pembe ya Afrika kwa afya ya akili. Shukrani za dhati kwa shirika la Human Right Watch kwa kufanikisha makala ya leo, ambapo nimezungumza na Bwana Tsieno na Mwaya, huyu ni mkurugenzi wa Human Right Watch kanda ya Afrika Mashariki, pamoja na Bi Elizabeth Kamundia. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili, mimi ni Benson Wakoli, kwa heri. <tipos> Israeli na Hamas wameanza kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza, ikiwemo kuachia mateka walioshikiliwa na pande zote mbili. Tunakuuliza, unazungumziaje hatua hii? Nini kifanyike kuzuia mapigano haya kurejelewa tena? Kushiriki, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 110 0000 420 ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International la tuhumu jeshi la DRC na waasi wa M23 kwa kukiuka sheria za kimataifa kuhusu vita. Idadi ya watu waliofariki kwenye ajali ya lori la mafuta nchini Nigeria yafikia 86 na rais mteule wa marekani Donald Trump huapishwa leo kuwa rais wa 47. Tunahitimisha na kibao, superwoman, fina, pamoja na Otile Brown. Hadithi hadithi njoo, duku duku, si mtumi njiwa, najituma mwenyewe. Vipigo na, <laughs> na, yeah. Oh yeah. na vichinjo si vipati mm. You know, tena Nikupeleke au uleta. I can feel it in my bones, fikra zangu hazipo mbali na wewe. Tatizo mama, kiburi chako kinakuzuia na mimi hapa, kiburi changu kinanizuia, basi punguza mapozi. kibao Superman cha kwa kwake Fina, msanii kutoka Tanzania, akishirikiana na Otile Brown kutoka nchini Kenya. Kwa staili hiyo, tunatamatisha matangazo ya asubuhi kutoka RFI Kiswahili. Ni kushukuru msikilizaji, nishukuru msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, mafundi wa mitambo Collins Kadambi, George Maina, mwenzangu Rubel. Kumbuka mimi naitwa Carol Corril.