Ni saa moja na dakika arobaini huko maeneo ya Mutanga mjini Butembo mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili Michezo na Victa Abuso. Karibu tena Victa. Nam, asante sana mwenzangu Ruben. Tuanzie barani Afrika. Jana kulikuwa na michuano kadhaa ya kutafuta taji la shirikisho barani Afrika, klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania ikicheza ugenini, ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Bravos du Makwiz ya kule Angola na kwa matokeo hayo ni kwamba Simba imefuzu katika hatua ya robo fainali, inasubiri mechi yake ya mwisho hatua makundi dhidi ya CS Constantine ya kule Algeria, ambayo pia imeisha fuzu katika hatua hiyo. Jana yani, ilipata ushindi wa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya CS Faxien. Katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika ni kwamba klabu ya Young Africans nayo ikicheza ugenini iliifunga, uh, Al Hilal Ombudsman ya Sudan bao moja kwa sifuri na sasa inasubiri mechi ya pia kutamatisha hatua hii ya makundi kuona iwapo itafuzu, kwa sababu kundi lao linaongozwa na Al Hilal Ambusman ambao wana alama kumi, MC Algia wana alama nane, huku Tipi Mazembe wakifunga uh, uh, kundi hilo kwa alama mbili, lakini Young Africans wao wana alama saba. Kule nchini Ufaransa, kulikuwa na michuano iliokuu ya soka hapo jana, klabu ya PSG ikicheza nyumbani ilishinda Saint Etienne mabomu mawili kwa moja huku Montpellier wakifungwa na Angers mabomu matatu kwa moja na klabu ya Toulouse walifungwa nyumbani ah, bao mbili kwa moja na Strasbourg. Na klabu ya Barcelona ilitoka nyuma na kuifunga Real Madrid uh, ah, bao tano kwa mbili katika mechi muhimu sana na kuwapa ushindi wa taji la Super Cup. Mechi ilichezwa jana usiku Uh, kwenye uwanja wa mfalme Abdullah kule nchini Jeda, Saudi Arabia, yeah. Na kule nchini Uingereza, klabu ya Manchester United ikiwa na wachezaji kumi uh, jana ilishinda Arsenal mabao matano kwa matatu kupitia mikuja ya penalti na kufuzu katika mzunguko wanne wa kuwania taji la FA. Hii ilikuwa ni bahati ya timu hizo mbili kutoka sare ya bao moja kwa moja katika muda wa kawaida. Katika mechi nyingine, Tottenham Hotspur walishinda Tamworth mabao matatu kwa sifuri na kwa namna matokeo hayo yalivyo ni kwamba mabingwa watetezi ambao ni Manchester United watamenyana na Leicester City katika mzunguko huo wanne, huku Aston Villa nayo ikichuana na Tottenham Hotspurs lakini Plymouth itamenyana na Liverpool. Katika mashindano ya tenis, ni kwamba hivi leo mashindano ya kwenye Australian Open yameingia siku yake ya pili na bingwa mara kumi Novak Djokovic atakuwa anachua na wiki hii lakini uh, kuna wachezaji ambao tayari wameshacheza hmm, Iga Swiatek na Coco Gauff hmm, wamepata ushindi kwa upande wa wanawake. Ni kushukuru sana Victor Busu kwa habari hizo za michezo, shukran. Na sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali na Benson Wakoli, karibu Benson. Ni kushukuru sana Bwana Ruben, lukumbuka. Tuanze na gazeti la Washington Post linachapishwa kule Marekani limechapisha idadi ya watu waliofariki kutokana na moto ambao unaendelea kuteketeza uh, jimbo la Los Angeles. Na sasa ni rasmi kwamba huenda idadi hii ikaongezeka mm -hmm. baada ya wasimamizi wa hali ya hewa nchini humo kusema kwamba uh, upepo mkali sana unatarajiwa baadaye juma hili, na hili inaweza kuongeza kasi ya kusambaa kwa moto huo. Tukirejea hapa Afrika, kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, magazeti mengi tu ikiwemo mtandao wa Radio Okapi imechapisha uh, tathmini yake kuhusiana na visa vilivyotekelezwa vya unyanyasaji wa kingono katika mkoa wa Ituri uh, mtandao wa Redio Kapi ukichapisha kwamba zaidi ya wanawake mia tatu wanaripotiwa kwamba walibakwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne katika eneo la Jungu, Jungu. Nam, mbali na taarifa hiyo basi, kule nchini Burundi gazeti mengi tu ikiwemo pia mtandao wa SOS Media limechapishwa kuhusiana na maafisa watatu ambao walikuwa wanatuhumiwa kwa makosa ya uhaini sasa wamehamishiwa katika gereza la Mpimba kutoka pale ambapo walikuwa wanazuiliwa katika makao makuu ya intelijensia jijini Bujumbura. Kule nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limechapisha kwamba serikali sasa imefuta zaidi ya kosi alfu moja ambapo zilikosa kufanyiwa nini, kufanyiwa ukaguzi tena na vyuo vikuu katika taifa hilo la Uganda, serikali sasa ikilazimika kufuta kosi hizo, na pia baadaye leo na pia baadaye leo kutafanyika ukufuzu kwa mafuzu, makufuzu na. Kwa nini mm -hmm? Kwa maafala katika chuo kikuu cha Makerere ikiwa ni, ni kufuzu ku, kwa sabini na tano. Ni kweli kabisa, ni kushukuru sana Benson Wakoli kwa uchambuzi wa magazeti. Na sasa tugeukie makala Jua Haki Zako, Jua Haki Zako. Katika nchi nyingi barani Afrika adhabu ya kifo inasalia kuwa swala tata, ikiwa imejikita katika mifumo ya kisheria kijami, na kijamii. licha ya mjadala kuhusu ufanisi na maadili yake kuendelea, wanaharakati wa haki za binadamu wanajitahidi kuhakikisha kufutwa kwa, kwa adhabu hiyo ya kifo, wakisisitiza haki ya msingi ya kuishi. Ulaya tayari imeondoa adhabu ya kifo, ikitoa mfano wa mfumo wa haki unaolenga marekebisho badala ya adhabu kali. Hapa Kenya, mwezi uliopita, mashirika ya haki za binadamu kwa shirikiana na ubalozi wa Ufaransa yaliandaa warsha ya uhamasisho wa kuhusu umuhimu wa kuondoa adhabu ya kifo. Hii leo katika makala ya Jua Haki Zako ninaangazia juhudi za kufuta adhabu hiyo ya kifo barani Afrika. Nimezungumza na Peto Huko aliyewahi kuhukumiwa kifo na baadaye kusamehewa na rais. Atasimulia kuhusu maisha yake ya gerezani na juhudi anazofanya kutetea kufutwa kwa adhabu hiyo. Aidha, nimehojiana na Shali Amayo kutoka shirika la Ripvuk na Arnold Sukwe, balozi wa Ufaransa nchini Kenya, kuhusu msimamo wao katika swala hili. mimi ni Victor Muturi. Na naanza naye pete huko. Jambo la kustajabisha ya kuwa siku shikwa mke wangu aliuawa nje police station ya Buruburu, nikaambiwa ripoti, nikaenda police station niambiwe zaidi nini imefanyika. Basi pale makarao wakasema nini, hujamaa fungiwe ndani, na nikashangaa manake pale imefanyika ni pale pambelindwa Uh, so mi pia nikawa na shauku yangu, mbona hii mioto mingi ya kunifungia ndani ilhali mi nimekuja kuuliza? Um, but pengine ni vile mi pia nikuwa na naonekana mjuaji, nataka kusema jamtu, ni karau ameifanya na sikuwa nimetaja mtu jambo, nikuwa taka ni haki, so nikafungiwa nikashtakiwa na mauaji, nikapelekwa mahakamani. Wale mawanajotuka nafanya na majuri kuna, kuna wale wanaitwa assessors juri ya yeah? tukafanya nao pamoja na na jaji wote wakasema ni achiliwe, lakini jaji akakataa akasema pana niende gerezani. So nikaenda gerezani, nikafungua kifungo cha kifo, nikaketi nika nikaishi huko miaka nane, kabla rais Kibaki akaipunguza, nikaenda kifungo cha maisha, kisha rais Uhuru akaniachilia mwaka wa ishirini na sita elfu mbili na kumi na sita. Naam, pengine ulipokuwa pale ndani e, hali ilikuwa namna gani, na pengine ulifanya nini pale ndani, pengine kujiandaza kitaaluma? Tulipoingia ndani mwaka wa 98 wakati wa Rais Moi mstaafu, gereza ilikuwa ni pale pa ku punish, ilikuwa pale pa ku adhabisha watu, sio pale pa kurekebisha. Kulikuwa ni mateso. Hamtoki nje una, unajua una, unapelekwa nje kwa jua masaa dakika 30 pekee kwa siku na sio lazima kila siku, so kuna weekend mzima utakaa ndani ujaonajua sel ni ndogo 8 by 7 feet uh, lakini mko watu kumi na wawili, kwa hivyo hata kulala ni shida. Lakini Rais Kibaki alipoingia pamoja na ankomudi mudi mudi Awori wakaamua kuwa gereza liwe ni pale pa kurekebisha, na nilipokuwa huko nikajifunza taaluma tofauti, nikajifunza kompyuta, nikajifunza theology, nikajifunza kupaka rangi nikajifunza na nikafanya sheria pia, manake kulikuwa muda mrefu mkononi mwangu, na nikakuwa mwalimu. Na pengine nao mchakato ulipoanza, pengine wa kuweza kuweza sheria ya kutoka, pengine ulichukua muda upi ndio wewe mwenyewe ukakuja kutoka? No, hakukuwa mchakato vile manake mimi kila wakati nilikuwa naamka nikijua naenda nyumbani, manake mimi sikuwa nimeenda gereza nikijua nimesifanya chochote. So kila asubuhi imani yangu ilikuwa inaonyesha unaenda nyumbani siku hiyo. So nilikuwa naamka naoga mapema saa 11 nasema, leo ni siku ya nyumbani, but hiyo siku ilimaliza miaka 18 jambo la kustajabisha ni kwa wengi, niliwaandikia maarufu zao, walikuwa wanaachiliwa. Hata mwaka wangu wa mwisho niliwachilia watu tisa kutoka death row, lakini bado nilikuwa na baki pale. But nasema yote ilikuwa ni mpango wake Mwenyezi Mungu, maanake mengi niliyafanya nikiwa huko, so nile imani ilikuwa nisukuma kila wakati, na hiyo imani ndio ikafanya nikamwandikia Rais Uhuru, nikamwambia huru Hey, nimeketi hapa miaka kumi na minane sio kwa sababu nilifanya kitendo, lakini kwa sababu mahakama iliamua nikae hapa. So ingawaje niko mahakamani, nafuatilia kesi nipate haki yangu, watoto wangu wanaenda kuhitimu. Pengine ulipotoka, ulijisi vipi? Na sasa maisha, unajua umekaa kule ndani miaka kumi na minane. Ulipotoka nini ulipata, kimebadilika pengine eh, familia, pengine wazazi wako, na mali utokako, mambo kama hayo. Nilipoingia gerezani, jua tu alikuwa jua ukweli wa story yangu so marafiki wengi walikuwa nazidi kunitembelea, so walikuwa nijuza kila kitu inapofanyika nini, na pia wakati Rais Kibaki alipoingia akaturusha kwa nama tv mimi nilijua sheria imeniruhusu kuona gazeti, so nikuwa nanunua gazeti kila siku, so nilikuwa informed. Hakuna kitu kunafanyika inje sijui si, but vile nimekuambia, wazo langu, mwili likuwa inala la gerezani, lakini wazo na kila kitu likuwa inje. So katika mawazo nilikuwa nishajipanga, ninapotoka kesho ntafanya vipi. So sikujua ile matumaini uko nayo yakuwa nikitoka ntafanya hivi, unajua najichocha. Lakini wakati gani umesomesha watoto, watoto, pesa imeisha, watoto wamemaliza shule, unatoka una hela, lakini kitu nikuwa nayo ni imani. So nilipotoka siku ya kwanza. Ulipotoka ulipata kujua nani aliyeweza kuwa mke wako, mambo kama hayo? Haya tuliyajua, ndio tukarudi mahakamani. Hiyo ndio imefanya tunapigana mpaka leo nilipeleka kesi mahakamani mwaka wa elfu mbili kumi na tano mpaka leo ijaisha. Justice Maraga niliwekea jaji watano wasikize kesi, faili ikapotea. Sa tuelewi mbona watu wataki hiyo kesi ishe ama ni ukweli gani wanataka kuificha? Lakini sinaamini ya kuwa ukweli wezi ukafichika kwa muda. wazo lako ni lipi kuhusu kuondolewa kwa hukumu ya kifo makunyongwa? Kwa vile nimeona watu wengi wamehukumiwa kwa njia, sisemi hata yapit lakini wengi nimekuwa nao ndani, najua wengi wamehukumiwa kwa tendo hawakulifanya. Jambo la pili, katika nchi yetu ya Kenya hii hukumu ya kifo ama kunyongwa, hii mtu amekunyanganya simu naja kupiga, lakini walikuwa wawili, hiyo inakupeleka kondem. Lakini yule mtu amefanya terorism akapiga bomu pale kwa watu mia moja, atafungwa miaka yake ishirini na tano. So haisaidii, hatujanyonga mtu kama nchi kwa miaka thalathini na saba. Kuna watu wamezaliwa wamekuwa mayuth, wame mpaka wamepita stage yao ya youth, saizi wako 37 hawajawaiona mtu akinyongwa aki Kenya. Saa mbona tumeiweka pale? Wale walituletea hii sheria wakoloni, washaiondoa mbona, si tumeweka. Tumebebea nani mzigo? wito wako ni upi kwa serikali e, pengine zile ambazo kwa kweli zinashikilia bado hukumu hii ya kunyonga, mambo kama hayo, jambo utasema ni ya kuwa umepitwa na wakati, na ni vyema serikali zote zipate kujua ya kuwa haisaidii. Wacha tuweke vifungo, zile zitasaidia mtu kujua ya kuwa alifanya makosa na kwa ile muda ako pale, inamsaidia kujirudia, hata kama atafungua maisha lakini atajirudia kweli hii. So, kosa nilifanya, lakini ukishamaliza mtu alafu kesho upate akufanya hiyo kitendo, amshamnyonga mtu alafu kesho upate oh, mwingine alifanya, ndio yuko pale, hautakuwa umesaidia lolote. Utampia viongozi wote waangalie jambo moja, haisaidii, na wale nadhumu zaidi ni wale maskini. Tuiondoe, tuweke vifungo mbadala. Nam katika shirika lenu la Crime Si Poa, pengine maweza kurudi katika majela mbalimbali kuweza pengine kutoa hamasisho kama hii na pengine kufikia wale ambao wameweza kuhukumiwa kifo. Ndio maanake katika uh, programu yetu ile kubwa kabisa ni kwa mashia watu sheria inaitwa legal support services. so, kuna hata zile kesi sasa tunachukua, hata pia tunahimiza mawakili achukue hata kesi moja tu asaidie mtu mmoja tu, maanake mawakili wengi hawataki kufanya kesi ya pro bono. Jambo ni ya kuwa tunapohamasisha watu, wanapojua kuhusu hii hukumu ya kifo na hiyo hali ya kunyongwa na vile hawezi kurejeshwa mtu anapoenda, tuna matumaini ya kuwa mwaka ujao tunapoizingatia sana tunaweza kuwa na mfumo tofauti. Tunahaya matumaini pia. Nimekutana naye Shali Amayo kutoka shirika la Reprif UK anazungumzia ukiukaji wa haki za binadamu kutokana na adhabu ya kifo this... Tunajua kwamba watu hao wameteseka kwa ukosefu wa haki, kwa sababu haki hiyo haikuzingatiwa katika kesi zao za awali. Kwa hivyo kufanyika tena upya kwa kesi zao ni fursa kubwa kwao kusikilizwa tena na vilevile, vile wapunguziwe makosa na kupatiwa hukumu mpya, ambayo kwa hakika haitakuwa adhabu ya kifo wala kifungo cha maisha, kwa sababu kama tunavyojua, kifungo cha maisha hapa Kenya hakijafafanuliwa na hivyo ni sawa na adhabu ya kifo. Nawe Balozi Sukue, unaelezea vipi kuhusu adhabu hii ya kifo? France, uh, as as whole, kama Ufaransa na bara la Ulaya kwa jumla tumefuta adhabu ya kifo na tumeiondoa adhabu hiyo kutoka kwa mifumo yetu ya kisheria uh, na tumegundua kwamba tangu kuondolewa kwa adhabu hakujakuwa na ongezeko la uhalifu. So sasa hapa Kenya tunaona harakati kubwa inayotoka so kwa in asasi za kiraia zikihimiza kufutwa kwa adhabu ya kifo kwa kweli Kenya ni nchi ambayo tayari imeonyesha kuacha kutekeleza adhabu ya kifo, lakini nadhani kuna tofauti kati ya kutoitekeleza na kuiondoa kabisa kutoka kwenye vitabu vya sheria. Lakini nadhani kwamba mwito mkubwa kutoka kwa mashirika na watetezi wa haki za binadamu hapa Kenya ni kuondoa adhabu ya kifo kutoka kwa mfumo wa kisheria. Na kufikia hapo, ndipo nakamilisha makala ya leo ya Jua Haki Zako, ambapo leo tumeangazia juhudi za mashirika haki za binadamu za kuondoa adhabu ya kifo barani Afrika ili kuwepo na ustawi wa haki. Hadi wiki ijayo, mimi ni Victor Muturi. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw Wikendi iliyopita baadhi ya viongozi wa Afrika katika mkutano nchini Uganda wamezitaka nchi za Afrika kutekeleza mikakati ya pamoja ya kujenga mifumo dhabiti ya kuimarisha kilimo na chakula, kuinua uchumi. Tunakuuliza, masuala ya kilimo nchini mwako yakoje? Nchini mwako kuna chakula cha kutosha? Nini kifanyike kuimarisha mifumo ya chakula Afrika? Kushiriki tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 na msikilizaji, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na, wapiga, na mapigano kati ya jeshi la Congo FARDC na waasi wa M23 huko Masisi mashariki mwa DRC yamesababisha uhaba wa chakula na bidhaa muhimu kwenye mji wa Goma huko Kivu kaskazini. Vyanzo huru vimesema kwamba mwanamke wa Austria alitekwa nyara nchini Niger na idadi ya vifo kutokana na moto wa nyika unaoendelea kule Los Angeles nchini Marekani yaongezeka hadi 24. Mwisho wa habari. Matangazo haya pia yamesikika kupitia uh, radio ATG radio nchini Kenya mashe Na uh, msikilizaji haiwi haiwi wimbo huo, amesema uh, wamesema, Philbert Nchenshambi akiwa mpanda Katavi nchini Tanzania, huko anatupata kupitia radio Machesha FM, asante sana pia kwako Valeri Mumbere, unasema huko Butembo huko DRC, mmekuwa wengi, mmenitumia jumbe zenu, hakika nimezipata, asanteni sana. Naitwa Ruben Lukumbuka, nahodha matangazo Victor Abuso, fundi wa mitambo Collins Kadhambi, upande wa uh, mitandao ya kijamii George Maina, ni mshukuru pia Benson Wakoli. Matangazo mengine msikilizaji atakujia jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, kwa heri kutoka Nairobi.