Imetimia saa mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde ni habari za michezo. Paul Nzioki amerejea tena studio kutupatia habari zaidi. Nipo hapa Muturi, tuanzie Ufaransa ambapo kocha wa timu ya taifa ya Ufaransa ya wanaume Leble Didier Deschamps sasa amesema hatatafuta kuongeza mkataba wake ukiisha mwaka 2026. Watu hawataki kuongeza <laughs> mikataba bwana. Sasa yeye, yeah, anasema <laughs> mkataba wake ambao bado anaweza kuendelea baada ya kombe lijalo la dunia, ambalo bado leblea hawajafuzu lakini bwana huyu ameamua kwamba imetosha kwa sasa, yani sasa ikifika hatua elfu mbili ishirini na sita, shirikisho la soka nchini Ufaransa limethibitisha kwamba huyu bwana <laughs> ataki kabisa maswala ya kuongeza mkataba. Watu wana ma, madaraka yamefika, wanaamua sawa, huyu bwana okay. ameongoza timu hii kwa muda na anajivunia kushinda taji la dunia mwaka elfu mbili kumi na nane mashindano yaliandaliwa kule Urusi pale England. Kocha wa Manchester City Pep Guardiola amesema haridhishwi na kiwango kinachoonyesha sh na mchezaji Jack Grealish uwanjani. Sasa, kwa mujibu wa maneno haya Pep Guardiola, itabidi Jack Grealish atie bidii, amala sivyo, tunasema kwamba ataozea benchi, takaa tu benchi kumi na moja inatoka, wewe upo kabisa. Ni kurudishe barani Afrika na tunatua Zanzibar ambapo kombe la Mapinduzi, mashindano yanaendelea, timu ya taifa ya Kenya, hapo jana tuliangazia mchezo huu. Mm, uliibashiri vipi Kenya au Tanzania? Eh, sasa, eh, eh, eh, sasa ukasema ulikuwa unavuta kwako na Arambi Stars ya Kenya iliifunga Tanzania Kilimanjaro Stars magoli mawili kwa sifuri. Na sasa baada ya kupata ushindi huo Arambi Stars ya Kenya ina alama nne, Bukina Faso wana alama nne, Zanzibar wenyeji wana alama tatu, Tanzania Kilimanjaro Stars sifuri. mm. Hmm, wae, sasa, hapo jana kwenye zile siasa za Kiingereza na Kiswahili, kuna haya mabadiliko yanakuja tu pole pole. Namna najua Watanzania wataisema sana timu ya taifa <laughs> Kilimanjaro Stars kwa kuonyesha uh, matokeo duni bila shaka inapoteza mchezo wa pili sasa, mm -hmm. wanabaki na alama sifuri huko huko. Tanzania timu ya JKT Queens ilianza mashindano ya kafu ya vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba, integrated football tournament, mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa ushindi mkubwa na wao kwa hivyo timu ya taifa huku ikifanya iki, vibaya kule Zanzibar na waje JKT wakaamua kutetea bendera ya taifa mm -hmm. Walifunga Kenya Academy of Sports magoli matatu kwa sifuri. Hiyo ni academy ya michezo hapa mm -hmm. Nchini Kenya katika mchezo uliopigwa kwenye uwanja wa Azam Complex jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa kocha Esther Fred ambaye ni kocha wa JKT Queens amesema kwamba amefurahi kwa sababu ni mechi ya kwanza, na kadri mechi zinaendelea wataendelea kuonyesha makali yao hii leo Kenya, Elite Junior Academy itamenyana na City Lights, Football ya Sudan Kusini. mm -hmm. TDS Girls kutoka Tanzania wamenyane na Boni Consil ya kutoka Uganda, ni mashindano ambayo yanaendelea nchini humo. Na huko pia nyota wa klabu ya Yanga Clatous Chama amerejea mazoezini. Ni kushukuru sana Pauline Nzioki kwa taarifa hizo za spoti, ambapo ameweza kutueleza kwa undani kweli. Hivi punde tupate uchambuzi wa magazeti. Rumen Kumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu, uh, Muturi. <laughs> Siku zote jina lako huwa lina ni eh, uliokolea. <laughs> Basi moja kwa moja, msikilizaji, habari za wakati huu nianze uchambuzi huu wa magazeti na magazeti ya kule DRC Agora Grandlac.net. Gazeti hili limechapisha habari kuhusu hali ya wasiwasi inavyotanda kule Masisi na maeneo ya Walikale, lakini pia Sake, sawasawa na gazeti la Lepanierdesinfo.net, magazeti yanayochapishwa katika mji wa Goma huko DRC. Actualite.cd lenyewe laandika: pambano dhidi ya ujambazi wa mijini, waziri wa sheria y Constant Mutamba asisitiza juu ya utekelezaji wa hukumu ya kifo wakati La Avenir na Le Potentiel magazeti ya huko huko DRC ameandika, Amnesty International laonya serikali ya Kinshasa dhidi ya adhabu ya kifo. Mm -hmm. Gazeti la Iwacu la Burundi huko laandika kuhusu dhamira ya serikali kwa mujibu wa PARSEM eh, kudhibiti bei kwamba ni ngumu kufikiwa, ni hatua iliyo ngumu kufikiwa. Mm -hmm. Hapa nchini Kenya, moturi magazeti karibu yote yamerejelea tena swala la utekaji. mm -hmm. Kwenye uh, ukurasa wa mbele hapa uh, gazeti la Daily Nation laandika wanaume ambao wafaa kutujibu kuhusu hilo, wakati gazeti la The Standard lenyewe laandika hapa limekuja na uh, picha ya mkuu wa jeshi la polisi nchini Kenya na sasa limeandika kwa mtindo wa swali na pia kwa wino uliokolea, mm -hmm. Nini ambacho mkuu wa polisi anafahamu kuhusu visa vya utekaji? mm -hmm. na gazeti la Taifa Leo nchini Kenya laandika uh, kwenye ukurasa wake wa mbele hapa, picha aliyekuwa naibu wa rais Rigadhi Gashagwa, kichwa cha habari akataa ufyata mdomo kule nchini uh, Tanzania. Gazeti la Habari Leo mm -hmm. laandika ukodishaji kwenye visiwa waanza kulipa. Wakati Nipashe laandika mauaji katibu CCM, ulinzi mkali kortini wakisomewa upya mashtaka dhidi yao. Uh, Mwananchi laandika kambi ya mboe lisu za, ti, eh, za mulikwa. Nimalizie na gazeti la Le Figaro kule Ufaransa, mwasisi wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia uh, National Front, uh, Front National kule Ufaransa, Jean Marie Le Pen afariki uh, dunia akiwa na umri wa miaka 96. Ni kushukuru sana Ruben kwa aliyotokea katika magazeti. Basi tupate makala wimbi la siasa. Karibu kwenye makala ya umbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunaangazia siasa za uchaguzi wa viongozi kwenye chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Tarehe 21 mwezi huu wa Januari, wajumbe wa mtono wa mkuu wa chama hicho watakutana wa jijini Dar es Salaam kuwachagua viongozi hao. Wafuasi wa Chadema wanasubiri kati ya mwenyekiti wao wa wa muda mrefu Freeman Mbowe ambaye amekuwa akiongoza chama hicho kwa zaidi ya miaka 20 na makamu wake Tundulisu. Ni nani atakayechaguliwa? Hivi karibuni watiania hawa wawili wenye ushawishi mkubwa wa kisiasa kwenye siasa za chama chao na Tanzania wamekuwa wakikosoana hadharani, kila mmoja akijinadi kwamba ndiye anayepaswa kuongoza chama hicho. Tundulisu alikuwa wa kwanza kutangaza nia ya kuwania wenyekiti wa Chadema. Ninaamini na ninapenda kuwaamini kwamba ninyi wanachama wenzangu mnaamini kuwa nina sifa za kutosha za kugombea nafasi ya juu kabisa ya uongozi katika chama chetu, yaani nafasi ya mwenyekiti wa chama taifa, kama sifa hizo zilivyoainishwa katika ibara ya 10.2 ya, ya katiba ya chama chetu. Aidha, ninapenda kuwajulisheni rasmi kwamba nimeshawasilisha taarifa rasmi kwa katibu mkuu wa chama chetu ya kuondoa kusudio langu la kugombea nafasi ya makamu mwenyekiti kwa upande wa Tanganyika nililowasilisha tarehe 6 Agosti 2024. Badala yake sasa nimewasilisha kwa katibu mkuu kusudio rasmi la kugombea nafasi ya mwenyekiti wa chama taifa katika uchaguzi mkuu ujao. Bowe naye alijitokeza na kueleza ni kwa nini ameamua tena kujitosa kwenye kinyang'anyiro cha kutafuta mwenyekiti wa chama hicho licha ya shinikizo za kuondoka baada ya kuongoza kwa muda mrefu. Nimetafakari kwa kina sana, nimesema mara nyingi nilitamani kuondoka, lakini siwezi kuondoka katikati ya minyukano iliyopo. Kwa hiyo, Chadema nipo, nitakuwepo, nitagombea na mimi na viongozi wenzangu wote wanaoniunga mkono na wasioniunga mkono, naamini tutakutana kwenye mazungumzo, tukiweke chama chetu sawa, kila mmoja apewe haki ya kugombea. Mimi sijawahi kuomba kutukusa wagombea wenzangu, anayetaka kugombea tukutane kwa boksi, tufanye kampeni za kistaarabu. Je, ushindani huu mkali na vita vya maneno kati ya viongozi hao wawili wakuu unatishia kukigawa chama hicho? Kutusaidia kuelewa kinachoendelea kwenye siasa za CHADEMA, aa, ni Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania, anaungana nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Bwana Kibwana, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa na asante sana kwa kuungana nasi, asante sana. Naam, kwa nini kuna huu mvutano mkali sana na vita vya maneno, uh, kuelekea uchaguzi huu, kati ya mwenyekiti wa muda mrefu Freeman Mbowe na makamu wake, uh, Tundu Lissu? Naam, mgogoro huu tuseme, unatokana na na masilahi ya kisiasa, e, ambapo kila mmoja wapo anagombania influence ndani ya chama lakini Uh, yote hii imesababishwa na Tundulisu uh, alichodai kwamba yeye alikuwa tayari kugombea mwenyekiti, amwachie Freeman Mbowe agombee uraisi, lakini kwa madai yake Tundulisu ni kwamba Freeman Mbowe alitaka kugombea mwenyekiti na pia kugombea urais. Lakini pia ukirudi nyuma kidogo, pia Tundu Lisu alisema chanzo kingine kilichomsababisha agombee uwenyekiti ni uh, kwa sababu walikuwa wamekubaliana uh, Mboe na Lisu kwamba Mboe angegombea wenyekiti, alafu angemwachia Lisu agombee umakamu mwenyekiti. Lakini kwa madai ya Lisu ni kwamba Mboe akamgeuka na akamleta bwana Ezekia Wenje agombee nafasi ya makamu mwenyekiti kwa hiyo kwa mujibu wa lisu anaona kwamba hii ilikuwa ni njia ya mwenyekiti wa sasa yani freeman mbowe kumwondoa katika uongozi wa chadema na vivyo kumwondolea kumuondolea, ushawishi kwa tathmini yako wewe kama mchambuzi wa siasa za tanzania una uweza kuwazungumzia vipi hawa viongozi wawili kwa sifa zao za uongozi? Uh, Freeman Mbowe na Tundu Lissu, yaani hawa ni naweza nikasema kwa kuwazima neno la Kiingereza ni, ni polar opposite eh. Freeman Mbowe anaonekana ni mwanadiplomasia, anaonekana ni mtu ambaye ni muumini na mhubiri wa siasa safi na siasa za utaratibu na mtu ambaye anaamini katika mijadala na mazungumzo wakati kwa upande wa Tundu Lissu anaonekana tunachoita kwamba ni radical, au msimamo mkali, mtu ambaye akiamua jambo fulani e, kaamua na hayuko tayari kwa mijadala. Kwa hiyo hapa tunapoona Freeman Mbowe na Tundu Lissu wanashindania hiki kitu e, wajumbe sasa wa Chadema wana fursa ya kuchagua ni aina gani ya uongozi na aina gani ya siasa wanazozitaka ndani na nje ya chama chao e, kuelekea sasa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tano na mbele zaidi. Na unazungumzia vipi kauli za viongozi wawili, kwa sababu Tundu Lissu anasema anatafuta nafasi hii kwa sababu angependa kuanza mwamko mpya na kuleta mabadiliko ndani ya Chadema, lakini Mbowe yeye anasisitiza kwamba anataka mambo yaendelee na hawezi kuondoka a, kwenye uongozi wa chama katikati ya vita Nam, sasa hapo, ukiuliza ukimuuliza Tundulisu na mashabiki wake kwa upande wao e, wanajiuliza kwamba ni nini Freeman Mbowe atafanya ndani ya hii miaka mitano mipya kama atachaguliwa kuwa mwenyekiti ambao ameshindwa kuifanya kwa, kwa miaka ishirini yani, ni majawabu gani mapya atakuja nayo? Hayo ndo madai ya, ya Tundulisu na upande wake, lakini kwa upande wa Freeman Mbowe E, na mashabiki wake wanasema ni chini ya Mboe ndipo ambapo Chadema imeweza kukua mpaka kufikia ile peak. Kuna watu ambao Thomas wanaona kwamba uh, labda kuna mkono wa nje unaochochea uh, pande hizi mbili kuzozana na hata kuvuana nguo hadharani, wewe hili unalitazama vipi? Upande wa Freeman Mboe wanadai Tundulisu uh, anatumika na watu wa nje, kwa maana kwamba wanaharakati na diaspora Tanzania ndio anamtumia na kwa upande wa kina Tundulisu wanadai kwamba Freeman Mboe anatumika na, na dola ya Tanzania. Kwa hiyo Uh, madai ya external influence uh, kila mtu anashambuliana, uh, ni gumu kujua ukweli ni hupi, lakini kwa mantiki ya Chadema ilipofikia kama chama kikuu cha upinzani, siyo ajabu kwa wapinzani wa Chadema wakatumia fursa ya migogoro hii ndani ya Chadema kujaribu kuki kukidhoofisha chama chao au kukipunguza kukipunguza nguvu. Kinachoendelea, unafikiri kwamba kina hatari yoyote ya kukigawa chama hiki? Hatari ya kukigawa chama ni kikubwa sana, kwa sababu kwa hatua iliyofika, uh, sote tuliofuatia siasa tunaamini kwamba Freeman Mbowe na Tundu Lissu hawataweza kuishi ndani ya nyumba moja tena, kwa maana ya kwamba mmoja um, wapo atakaposhinda basi ni lazima atajaribu kumpunguza nguvu kwa kiasi kikubwa au ku-isolate upande wa mpinzani wake. nam na mna, kwa kifupi tukimalizia tu bwana uh, kibwana, unaona nani ambaye anaweza kuibuka mshindi kati ya uh, Freman Mbowe na uh, Tundulisu wakati wajumbe, wa jumbe wa mkutano mkuu watakapopiga kura tarehe ishirini na moja mwezi huu wa Januari? Freman Mbowe japo kwa kura chache bado kutokana na nguvu aliyokuwa nayo ndani ya chama ikiwemo nguvu ya madaraka, nguvu ya fedha na kukaa kwenye kiti hivyo kwa miaka ishirini, naamini atatafuta namna moja au nyingine, uh, kupitia chama kutafuta namna ya kumanuva na kuweza kubaki na wenyekiti wake. Kwa hiyo kama Tundu Lissu atashinda, itakuwa surprise kwangu, lakini kwa sasa natarajikiwa japo kwa kura chache eh, kuweza kubakisha kiti chake cha wenyekiti na bila shaka tutaona hali itakavyokuwa tarehe 21 mwezi Januari. Asante sana, uh, Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania, ukiwa Dar es Salaam, umekuwa ukitusaidia kuelewa kinachoendelea kwenye chama kikuu cha upinzani Chadema kuelekea uchaguzi mkuu wa viongozi wake tarehe 21, uh, mwezi huu. Asante sana, asante sana, nashukuru. Naam, mimi ni Victor Abuso. Hadi wakati mwingine kwenye makala ya wimbi la siasa, asante na kwaheri kutoka hapa Nairobi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, ambaye hakutoa maelezo ya kina, ameishutumu Urusi kwa kulenga maslahi yake ya kisiasa na kukwamisha upatikanaji wa suluhu ya mzozo nchini Sudan kwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF. Unazungumziaje kauli ya balozi huyo wa Marekani? Unafikiri nini kifanyike kumaliza vita nchini Sudan? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 25411420 na msikilizaji, ni hayo tu ambayo tuliweza kuandalia katika awamu hii ya pili asubuhi ya leo. Wimbo unajulikana kama Agolo, ameweza kuimbwa naye mwanamuziki Angelique Kijo kutoka nchi ya Benin Angelique Kijo kutoka nchi ya Benin na wimbo wake Agolo. Nikushukuru sana msikilizaji kwa kujiunga nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya leo. Na matangazo amekuwa ni Ruben, kumbuka funda mitambo amekuwa ni Collins Kadambi, mpepereshaji wa matangazo katika mitandao ya kijamii amekuwa ni Bolden Sambani, mimi ni Victor Muturi na kutakia siku njema na kurejesha kule Paris.