Imetimia saa mbili na dakika 40, saa za Afrika Mashariki. Vipunde ni habari za michezo. Paul, Nzioki karibu. Asante uh, Muturi, nianzia kule Tanzania, Zanzibar, katika mashindano ya Mapinduzi, uh, kombe ambalo linachezwa makala ya mwaka elfu mbili ishirini na tano Ah, kabla ya kuambia kitakachojiri leo hapo, jana michuano hiyo imeendelea, ambapo ah, timu ya Zanzibar Heroes wenyeji wa mashindano walipokea kichapo cha goli moja sifuri kutoka kwa Burkina Faso mm -hmm, ikiwa ni kipigo cha kwanza kwa Zanzibar Heroes <laughs> kupokea katika mashindano haya. Yaani Zanzibar Heroes hawakuwa wamepoteza mechi, walishinda Kilimanjaro Stars ya Tanzania, lakini sasa wapo jana wamepatikana na Burkina Faso, wanaongoza jadwali Kumbuka kwamba ni timu nne pekee ambazo zimefikia kuja kupambana katika mashindano haya, baada ya bwana Muturi, timu nyingi kujiondoa. Sana inasemekana kwamba fedha zimekuwa chache kwa timu nyingi za taifa na watu wakakaa chini wakaona kwamba itakuwa ni hasara kuzipeleka timu zao hapa. Sasa Bukinafaso wanaongoza wakiwa na alama nne, Zanzibar wenyeji alama tatu, Kenya alama moja, Tanzania bara alama sifuri. Sasa leo kuna debi hapa mm -hmm, Kenya dhidi ya Kilimanjaro Stars. Kabisa. Na unafahamu kwamba e... Kenya inapokutana na Tanzania mm -hmm. kuna mjadala ambao huwa ni <laughs> <laughs> <laughs> sijuna wa Kiswahili na Kiingereza mitandaoni sasa leo sijui unaona hili debi itakwenda kwa Waingereza feki au Waswahili wa Tanzania. E, kidogo najua kila mwamba ngoma ngozi uvuta kwake. Natumai kwamba mweza kuelewa. Watu wa Tanzania bara watakuwa wanavuta upande wa Kilimanjaro na Stars. Kenya itakuwa inavuta upande wa Arambi Stars. Hiyo ni mechi Leo ni kupe taarifa za uhamisho ambapo Bayern Munich ya Ujerumani eh, ipo mbioni kumsaka Victor Diokres. Sasa huyu mchezaji pia Manchester United ya pale England inatajwa kwamba inamtaka, lakini eh, kuna gazeti la The Star ambalo limeripoti kwamba huenda Bayern Munich tayari mm -hmm. ipo tayari kutoa dau la pound milioni 80 uh, 0 yuro hizo kitita pesa nyingi ndugu yangu. Sasa tuone kama Manchester United watamfikia, lakini United wao walikuwa wametoa taarifa katikati mwa wiki kwamba kocha mkuu bwana Ruben Amorim amesema kwamba anamhitaji Victor Osimhen, na ndipo likatokea taarifa kwamba huenda Rashford akatumika katika dili hilo la Victor Osimhen kutoka Galatasaray. Na kule Tanzania unamfahamu bondia uh, Mandonga mm -hmm. Mandonga mtu kazi, huyu alivuma sana mwaka uliopita. Sasa Masumbu inasemekana amechora tatu ya Mike Tyson, akapindua jina, akaitwa Tyson Donga mm -hmm. Sijui kama mwaka huu ana mapambano hilo, bado hatujasikia haya. mm -hmm. <laughs> Yeah. na, na, ni, kukumbushe DRC ni baadhi ya timu ambazo zitakuwa zinashiriki mm -hmm. makala ya mwaka huu, ya Afcon kule Morocco, na timu hiyo imewahi kushinda taji hili mwaka 68 lakini pia mwaka 74. Sasa tutasubiri kuona kama mwaka huu kule Morocco makala ya Afcon yakishirikisha timu, ah, ya ya timu 21 DRC itakuwa wapi? Kumbuka makala iliyopita walimaliza katika nafasi ya nne. Ni kushukuru sana Polinzoki kwa matangazo hayo ya michezo. Basi hivi punde ni uchambuzi wa magazeti. Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Victor Moturi. Nianze na magazeti ya huko DRC gazeti la Actualite.cd lakini pia gazeti la Le Phare ni magazeti ambayo yamekuja na habari kuhusu makabidhiano kati eh, makabidhiano ya madaraka kati ya aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Congo FRDC luteni jenerali Christian Kiwewe mm. na mkuu mpya wa majeshi ya Congo Luteni Jenerali Jules Banza. Le Potentiel lakini pia L'Observateur na tovuti ya Radio Kapi yameandika EU ama Umoja wa Ulaya watoa wito kwa waasi wa M23 kuondoka katika mji wa Masisi Centre, na Umoja wa Ulaya waitaka Rwanda kuwaondoa na jeshi wake huko uh, DRC ukizingatia uh, kutangaza vikwazo dhidi yake. The New Times la Rwanda laandika pato katika sekta ya kiviwanda nchini Rwanda liliongezeka lilivyoongezeka kwa asilimia 14.7 mnamo mwaka wa 2024. Gazeti la Iwachu, lakini pia uh, gazeti la SOS media magazeti uh, haya yameandika uh, kuhusu hali ama mazingira magumu waliowapitia waandishi wa habari, eh, huko Burundi mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Gazeti la Iwachu limekuja na picha ya mwanahabari mm, hapo mbele ya Sandra, mwanahabari Sandra Muhoza. Maravi Post la huko Zambia laandika, Chakwera mteua mkuu mpya wa benki kuu huku kukiwa na hali ya kutokuwa na uhakika wa kiuchumi. Hapa nchini Kenya, magazeti karibu yote Victor Muturi, hmm, yameangazia kuhusu vijana watano walioachiwa huru mara baada ya kutekwa. Gazeti la Taifa Leo limeandika kwa mtindo wa swali tena kwa wino uliokolea hmm. nani aliwateka? wakati likichapisha habari hiyo, gazeti la Daily Nation laandika wameachiwa na nani? Na gazeti la Mwananchi huko nchini Tanzania laandika ACT yaikomalia TAMISEMI, kesi 51 zafunguliwa kule nchini Ufaransa naona magazeti karibu yote yameandika kujiuzulu, habari kuhusu kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau, wakati Le Parisien likiandika kuhusu kesi ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Nicolas Sarkozy hapo jana. Naam, nakushukuru sana mzee, ruka, hivi sasa tupate makala si ya njema Karibu katika makala siha njema wiki hii. Mimi ni Florence Kiuma msikilizaji, hii leo tutaangazia kwa kina ugonjwa unaofahamika kama utindi wa ubongo au cerebral palsy kwa lugha ya Kimombo. Pengine unajiuliza huu ni ugonjwa wa aina gani? Kwanza kabisa, ningependa ujue kuwa ni ugonjwa unaoathiri ubongo na mara nyingi unatokea kwa watoto wenye umri wa chini ya miaka 18 na sanasana sana umri wa chini ya miaka tano, na husababishwa wakati damu inapovuja kwenye ubongo au hakuna hewa ya kutosha Unaweza kutokea wakati mtoto anapoanza kupoteza fahamu punde baada ya kuzaliwa au mwezi wa kwanza wa kuzaliwa. Vile vile jeraha kwenye ubongo linaweza kusababisha matatizo ya kuongea na ugumu wa kufahamu mambo. tofauti za utindi wa ubongo lakini inayofahamika zaidi ni spastic cerebral palsy ambayo husababisha viungo na misuli kuganda. Hali hii humfanya mtoto kuwa na uchungu mwingi na mifupa hushindwa kulainika, hivyo huchukua muda kabla ya mtoto kutembea. Kwenye makala haya tutawasikiliza wazazi ambao wana watoto wanaougua ugonjwa huu, wanaharakati na pia daktari studio nipo naye mama Liam, karibu sana, na nikupe nafasi hii umjuze msikilizaji, safari yako imekuwaje tangu ugundue kuwa Liam anaugua mtindio wa ubongo? karibu. So mtoto wangu alidiagnoziwa ali na cerebral palsy akiwa na nine months but ilikuwa confirmed akiwa na one year, ilikuwa ile yanaona. So, mtoto eh, ham, hamei ama hakui kama vile watoto wengine wanavyokuwa. Unajua, akifikisha miezi sita, tuseme mfano, anafaa kuwa anatambaa anafaa kuwa anafanya, nikaona hapa kuna shida. Ho, shida yake ililetwa wakati wa kuzaliwa. So pia uh, maybe kwa kujiuliza watu, eh, cerebral palsy, mtoto anaweza zaliwa nayo ama anaweza ipata akizaliwa ama baada ya kuzaliwa. mm -hmm. Uh, kwa sababu anaweza pata kitu kama meningitis, ama mama alikuwa na jaundice, vitu kama hizo mm -hmm. zinaweza sababisha huu mtoto mm -hmm. Mm -hmm. kukua na mm -hmm. cerebral palsy. So uh, kwa mtoto wangu alipata wakati wa kuzaliwa, kulikuwa na shida ya kuzaliwa ile mtoto amechoka nini mm -hmm. hakupu mua alipozaliwa, mm -hmm. na hiyo ikafanya like, uh, oxygen na ikuingia kwa mm -hmm. akili, so na hiyo ni ile ule mtoto anazaliwa lakini hali, so hiyo ndio mm -hmm. mtoto ame, ame pumua ile kuonyesha na akili imefunguka kama imeingia hewa. So hiyo ikikosekana, kunaweza inaweza sababisha sasa yes, cerebral palsy. Na hiyo ndio ilimfanyikia. Na hivi malezi yamekuaje? uh, kwa malezi kidogo naweza sema ilikuwa unajua ile acceptance hmm. yeah, acceptance inakuwa ngumu kwanza kabla ukubali kuwa mtoto wako ako hivi. Unajua, first ukienda hospitali ukiambiwa mtoto hmm. wako ako na cerebral palsy, kitu ya kwanza ni atapona? yeah. but tunaambiwa ita depend na through therapy ama dawa venye itakuwa, lakini mm. Ni kitu ambayo iwezi julikana kwa mm. sababu kuna wale watoto ndio wanazaliwa nayo, lakini uh, wana venye wanaendelea kimaisha wanaweza kuintegrate integrate kwa kama watoto kawaida. Kuna wale ambao hawawezi, so ina affect watoto tofauti. Yes, tuweza kuwa na watoto kama hapa watano wote umeambiwa wako na mild cerebral palsy lakini inawa affect tofauti. Na mama Liam, pingine ni kuulize tu ulipogundua kwamba Liam wanaugua ugonjwa huu, ni nini ambacho ulitamani kujua mapema, uh kama hospitali uh, kwa sababu hii ingekuwa one of the things yenye ingekuwa kwa huyu mtoto, wange advise kuwa like, nikitoka saa zile natoka na mtoto hospitalini mm -hmm, wangeniambia eh, maybe kuna chances huyu mtoto anaweza pata cerebral palsy, so waanzishe intervention akiwa mdogo. Kwa mwanangu ako na mild cerebral palsy, na wa, wengi wa mild cerebral palsy ni wakaweza uh, kuishughulikia mapema kidogo, kuna inaweza kuwa much better compared to venye iko sehemu yati, anaweza pona kwa sababu ukiwa nayo uko nayo si ati ni, ni but the thing is haiwezi kuwa worse yeah. So, hiyo ndio kitu yenye tuseme, maybe watu wengi hawaelewi, kwamba uh, ni ugonjwa ambao ukizaliwa nayo ni either utakuwa hivyo. Therapy inasaidia kufanya mtoto aendelee, lakini haiwezi kuwa eh, worse kuliko venye ilikuwa. So ni kitu ningesema kama hospitalini wanaweza you know, advise mzazi wamwambie kuna chances huu mtoto venye tuliona wakati ulipomzaa, kwa sababu kulikuwa na hii shida na hii shida Pengine kuna kitu eh, tunaona kuna chances za hii, so tumweke kwa, kwa observation mm -hmm. Tuone, unaona, hadi ilipofika miezi sita ndio niko ah, mtoto hamei kama watoto wengine yeah. Kulingana takwimu ni kuwa angalau watoto laki tano duniani wanaogua ugonjwa huu, wengi wao wakiwa chini ya umri wa miaka kumi na nane. Dunstan Owelo ni mmoja wa wanachama wa kikundi cha Cerebral Palsy Guide nchini Kenya. Cerebral palsy ama utindio wa ubongo ni, ni hali ambayo huathiri ubongo katika ule upande ambao sana sana unahusika na misuli. So unapata ubongo na misuli hazicoordinate pamoja, ndio inafanya kuwe na hiyo hali ambayo inaitwa cerebral palsy ndio ubongo. Ukiangalia dunia nzima, tunaambua kuwa tuna tathmini kuna watu milioni 700 na cerebral palsy, but katika research ambayo nimefanya huku Kenya, unapata katika watoto 100 kuna mmoja ambaye akona shida ya utindiwa ubongo, condition ambayo inaitwa cerebral palsy. kama ndio unajiunga nasi makala. Hewani ni siha njema, nami ni Florence Cuve, na ni wakati wa kumsikiliza Daktari Masha Godwin kutokea nchini Tanzania. Karibu sana daktari, na tuanze kwa kujua zaidi kuhusu ugonjwa huu wa mtindio wa ubongo. Ziko aina kama nne tofauti kuna mtindo wa ubongo ambao mtoto anapata shida upande mmoja, yaani mguu na mkono vinapata changamoto, lakini kuna ambayo mtoto anaweza kupata shida chini tu, halafu juu yuko vizuri, au anapata shida juu tu, chini yuko vizuri. Lakini kuna nyingine, mtoto anapata shida upande viungo vitatu, anaweza kaa upande huu na mkono upande huu na mguu. Kwa hiyo aina tofautiana kulingana na viungo vipi vimepata mtoto anayeugua mtindio wa ubongo kuna ambao huwa wanatiririka na mate mate anawatoka, kutafuna chakut, chakula hawawezi sawa, wakati mwingine kuongea hawawezi, wengine wanachelewa kukaa, wengine misuli na kaza, wengine analia sana, viungo vinakosa nguvu kabisa. Na pengine unafikiri ni kwa nini mtoto azaliwe na ugonjwa huo. Kwa hiyo tunawashauri, miezi mitatu kabla ya mama kuwa mjia mzito, kuna vitu wanaacha ulevi, wataacha lakini tutaangalia vyakula sikolojikali, tunamwandaa mama kuja kujifu kuja kuwa mama wa, mto, wa huyo mtoto. Na baada ya hapo tutaangalia na vyakula pia. Lakini baada ya hapo mama anapokuwa mjamzito sasa tuna vitu vya kuvifikiria. Tutamshauri mama aende kliniki, tutashauri aina kula, mama ali chakula kinachofaa, lakini anapokwenda kliniki anapata vile dawa za kusaidia mtoto asipate ma, ma, matatizo, maambukizi. Chanjo cha pili ni wakati wa kujifungua. Mama wakati anajifungua kuna wengine wanapata ule uchungu wa mre refu inamsababisha mama anachoka, na anapojifungua inamsababisha mtoto kuchoka, na hii inasababisha mtoto achelewe kulia. Mtoto anapozaliwa kulia ni jambo la lazima, sio la hiari. Asipolia kwa dakika chache tu, inatuletea mtoto mwenye mwenye mtindio wa ubongo. Anapotoka analia kwa toni ya juu ile inamsaidia kuvuta hewa ya kutosha kuingia kwenye mapafu na kusafiri kwenye damu hadi kwenye ubongo, kwa sababu ubongo chakula chake kikubwa ni oksijeni. Watoto, kuna watoto wanalia, huwa wanalia wanalia sana. Sasa unakuta wazazi wengine kwenye ile kubembeleza, ile anabembeleza mtoto kwa kumrusharusha sana, ile hatuishauri nayo, inaweza ikamletea mtoto mtindio wa ubongo. Huu umri wa mia, chini ya miaka mitano sio umri salama sana wa mtoto kumrusha, usimrushe, kwa sababu chochote kinaweza kikatokea, ukaathiri kabisa ukuaji wa mtoto. Naam, unaposoma takwimu, unapofuatilia kwenye mitandao, unaona kwamba kuna wazazi wengi wanajitokeza kwamba watoto wao wanakumbwa na changamoto kama hizi. Pengine unafikiri kwa nini kuna ongezeko kubwa la ugonjwa wa cerebral palsy kadri siku zinavyozidi kwenda. Tatizo hili tumeligundua limeanza kuwa kubwa, na tungetegemea kadri siku zinavyokwenda lipungue, kwa sababu hospitali zimeongezeka, vifaa vimeongezeka, siku hizi serikali yetu ime saidia mpaka vijijini, tuna dispensari za kutosha, tuna vituo vya afya, tuna zahanati, lakini bado tatizo ni kubwa ukilinganisha na watoto tunaowapata kuwahudumia. Inapofikia kwenye matibabu kwa mtoto kama huyo, inakuwaje? Wanafikiri mtoto akipata shida hii, kuna vidonge ama kuna sindano atachomwa au atameza, ili hali hii hali iishe hii. Hali ikishapatikana haiishi, ila tunachokifanya tunamsaidia mtoto kumpa matibabu ya kumwongezea uwezo wa kukua, kama kukua zile shughuli za kila siku za mwanadamu tunamsaidia mtoto huyu kuzifikia. Lakini sasa kwenye ukuaji pia kuna mwingine, unaweza ukaanza naye leo, ndani ya miezi miwili mitatu ukaona amepata improvement. Mwingine anachelewa kulingana na ile ile, ile kiwango cha shida alichokipata. Naam, ni kushukuru sana Daktari Masha kwa kutenga mda wako ili kuchangia kwenye makala yetu ya Siha Njema. Msikilizaji, shukran sana kwa kufuatilia makala haya. Mimi ni Florence Kuva, hadi wakati mwingine, kwa heri. Wananchi wa mashariki mwa DRC wameendelea kukimbia makwao, huku wengine wakilazimika kuvuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda kufuatia mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23. Juhudi za kutuliza machafuko hayo zinaonekana kugonga mwamba, wakati huu waasi wa M23 wakidai wa kuiteka miji muhimu na ya kimkakati, ukiwemo wa Masisi. Je, upo Masisi? Tuambie kinachoendelea, unafikiri serikali ya DRC inakwama wapi kumaliza vita vinavyoendelea? Mfupi kwenda kwenye namba 20 ni kushukuru sana msikilizaji, ndio tulio kuandalia katika awamu hii ya pili. Wimbo unajulikana kama Mayday umeweza kuimba naye Fally Ipupa kutoka nchi ya DRC. wimbo ambao unatoa msongo ya mawazo. Wimbo unajulikana kama Mide, umeweza kuimbwa na Falipupa kutoka nchi ya ni. Kushukuru sana msikilizaji, ukaweza kujiunga nasi katika matangazo haya. Naodha matangazo amekuwa ni Ruben Lukumbuka, fundi wa mitambo amekuwa ni Kolins Kadhambi, mpeperushaji wa matangazo haya katika mitandao ya kijamii amekuwa ni George Maina. Mimi ni Victor Muturi, nakutakia siku njema.