Mchezaji wa DRC Jonathan Kuminga, ambaye amezaliwa kule Goma, Kivu Kaskazini, ameweka historia kubwa katika historia ya klabu ya Golden State Warriors kule Marekani baada ya kuwa mchezaji mchanga zaidi kufikisha alama elfu tatu za uchezaji basketboli nchini humo, maklabuni humo. Na alifanya hivyo katika mchezo ambao walishinda Golden State Warriors dhidi ya Cleveland Cavaliers walioshinda alama 113 dhidi ya 95 na katika mchezo huo Kuminga alifunga alama 18 na kuandaa assist mbili la chambani, pia rebounds kumi katika mchezo huo basketball wa NBA huko Marekani. Katika tetezo wa mwisho za soka ni kwamba Martin Zubmendi pia nimezoa mate na vilabu kadhaa ikiwemo Arsenal, Mancity, Barcelona, klabu ya Liverpool, lakini pia Ben Chilwell Chelsea anaweza mache na vilabu kadhaa ikiwemo Juventus, Brentford, Manchester United, West Ham na Fenerbahce ya Uturuki. Lakini pia Mathias Kunya pia analengwa na, na vile kadhaa ikiwemo Liverpool, Arsenal, Man City, Newcastle na Manchester United, huku Rennes nayo ikiwa tayari imeweka matarasi yake tayari kuweza kumsajili mchezaji wa timu ya taifa Cote d'Ivoire, E, eh, wanatembo Seko Fofana kama sajili yao mpya ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Uh, Mathias Kunya huyo Bilali ni kwamba mipigo marufuku ya miaka miwili ya mechi mbili kumradhi, na shirikisho la soka nchini Uingereza, FA baada ya kukoruzana na walinda usalama katika klabu ya Ipswich mapema mwezi Desemba mwaka jana baada ya kugonga kiwiko cha mkono mwana usalama mmoja ama mwanachama mmoja wa Ipswich na kisha kumvua miwani yake usoni. Kwa hiyo anaanza mwaka vibaya, anaanza mwaka vibaya kukosa mm -hmm. mechi mbili, atakosa mechi mbili dhidi ya Nottingham Forest, lakini pia mchezo, kombe la FA Cup, kwenye raundi ya tatu dhidi ya Bristol City. Kwenye tenisi Mjerumani Alexander Zverev atakosa michuano ya United Cup kwenye raundi ya sita hii leo, na ni wiki moja tu kabla ya kuanza mashindano ya Open tarehe 12 Januari wa kupata jeraha eh, la mapema mwezi huu, lakini kwa mchezaji huyo awali ameshinda mechi zake mbili za kwanza msimu baada ya kumshinda Brazil Thiago Monteiro na Mchina Chang Chinchen. Uh -huh. Mm, lakini pia leo kuna mchezo mmoja. Wewe kama shabiki wa Arsenal mnacheza leo usiku dhidi ya Brentford katika uwanja wa Brentford Community Stadium, na ni mechi ambayo mko gani kizidani kwamba ama nafikiri kwamba wenda mkapata ushindi, na kwamba Liverpool wanazidi kuendelea kuwa kilele cha jadwali la EPL kufikia sasa hivi. Uh, lakini kama unavyojua bado tunakimbiza Arsenal. hmm. Bado nakimbiza na kama unavyoona sasa hivi ligi imeonekana kuwa ngumu kiasi, yes. Mm. Kwa sababu ushindani ni mkubwa, bila shaka kwamba msimu huu enda Arsenal wakaibuka na kuja kutoa upinzani mkubwa kwa siti lakini pia klabu ya Liverpool. Tusubiri tu nitakavyokuwa. Ni kushukuru sana Jason Sagini. mm. Nizidi kutakia heri ya mwaka mpya nam na, bona ni tajiri uh, Victo Abuso. Bwana ni mwenzangu Ali Bilali mm. uh, bonjour. Bonjour, katika magazeti tuanzie kule nchini Ufaransa. Magazeti karibu yote, Le Monde, Le Figaro, uh, Liberasio, yote amealika hotuba uh, aliyotoa Rais Emmanuel eh, Macron mkesha um, wa sikukuu ya uh, mwaka mpya. Amesema kwamba uamuzi wake wa kulivunja bunge mwaka uliopita umesababisha mgawanyiko wa kisiasa mm -hmm. nchini Ufaransa kule DRC magazeti ya Forum des As, Le Potentiel yanaandika kuhusu matarajio ya wananchi wa taifa hilo, hasa wale wa mashariki ambao wanasema kwamba natumai mwaka huu utakuwa ni mwaka wa amani, wakati huu vita vikiendelea kule Lubero, na katika siku chache zilizopita watu kumi wamepoteza maisha baada ya kushambuliwa wa na waasi wa ADF, na bingu anafaa kuishi kwa matumaini, matumaini bila shaka, na kuzidi kumwomba Mungu. Naam, The New Times la Rwanda linaandika kuhusu hotuba aliyoitoa Rais Paul Kagame akisema uh, kwamba wananchi wa Rwanda wasiwe na wasiwasi wowote kwamba mipaka ya nchi ya Rwanda italindwa uh, siku zote. Delemonta la Uganda lina towa so, mbinu za namna ya kutumia fedha vizuri mwaka mpya elfu mbili ishirini na tano ni kuepuka kujifanya kwamba we ni tajiri, kuacha kununua vitu ambavyo huvihitaji, kuweka akiba kwanza kabla ya kutumia fedha zako na kuwekeza, ili na kuepuka mikopo hilo likiwezekana. Nakumbuka waumi wa kwanza nilikuambia tajiri ni tajiri tu, ukiwa tajiri ama ukiwa na pesa Uh, lazima tutaonekana kwamba wewe una pesa. <laughs> <laughs> Mwananchi la Tanzania linaandika kwamba ishirini ishirini na tano tu itakayo ni maazimio ya Rais Suluhu, uh, Sulu Hassan katika salamu za mwaka mpya, lakini pia ametoa agizo la kukabiliana na ajali za barabarani. Viongozi wa dini nao waeleza Tanzania waitakayo. Ujumbe kama huo pia umeandikwa katika magazeti ya Kenya Daily Nation, The Standard, The Star. Uh, yote haya yanaangazia na, ya hotuba aliyetoa rais William Ruto uh, katika mkesha wa sikukuu ya mwaka mpya. Amekiri kwamba uh, polisi nchini humo kama tulivyosema katika taarifa zetu walitumia nguvu kupita kiasi wakati wa maandamano ya mwaka uliopita, lakini hajasema ni hatua gani zitachukuliwa dhidi yao bila shaka hilo hakutangaza tutasubiri kusikia hasa mm -hmm. uh, kipindi hiki ambacho kumekuwa na matukio ya utekaji wa watu ambao wanakosoa sera zake mm -hmm. lakini pia magazeti haya anaandika kuhusu matarajio ya wakenya uh, kwenye mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tano wengi wanatumai kwamba hali yao ya kiuchumi itaimarika zaidi mm -hmm. nafikiri hayo tu Ali Bilali na tutakie mwaka mpya wenye fanaka namni kushukuru na ni kuache utuletee sasa makala wimbi la siasa Heri ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano popote pale ulipo, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Nchi ya Msumbiji bado ipo kwenye mvutano mkali wa kisiasa baada ya uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka uliopita. Hali hii imeendelea kuwa mbaya baada ya baraza la katiba kuthibitisha ushindi wa Daniel Chapo kutoka chama tawala cha Frelimo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais, uh, huku kiongozi wa upinzani Vanencio Motlane akiendelea uh, kudai kwamba aliibiwa kura. Watu zaidi ya 260 wamepoteza maisha, wengi wao wakipigwa risasi na polisi wakati wa maandamano, kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu. Mbali na vifo, watu wengine wamejeruhiwa huku wengine zaidi ya elfu kumi na tatu wakikimbilia katika nchi jirani ya Malawi. Nani ataisaidia Msumbiji na kwa nini suluhu bado haijapatikana? Kwanza ni maelezo yafuatayo na mwandishi wetu Paul Nzioki. Msumbiji imeingia mwaka mpya bila ya suluhu la kisiasa kufuatia machafuko ya kisiasa yanayoendelea baada ya kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane, ambaye ameikimbia nchi, kuendelea kuhamasisha wafuasi wake kuendelea kuandamana baada ya baraza la katiba kuidhinisha ushindi wake. Rais mteule Daniel Chapo, anayetarajiwa kuchukua hatua za uongozi wa nchi hiyo katikati ya mwezi Januari, alitoa wito wa amani na usitishwaji wa maandamano na kuahidi maridhiano ya kisiasa atakapoingia madarakani. Naye mpinzani wake Venancio Mondlane amesema anatafakari kusitisha maandamano kwa siku tano ili kuruhusu kuingia nchini humo kwa mashirika ya kigeni kufanya uchunguzi wa visa vya ukiukwaji wa haki wa binadamu vinavyofanywa na polisi. Katika hatua nyingine, siku chache zilizopita, rais wa Afrika Kusini Siril Ramaposa alimteua mwanasiasa mkongwe Sidni Mufamadi kwa mjumbe wake nchini Msumbiji kujaribu kupata suluhu kati ya upande wa serikali na upinzani. Na mimi ni Victor Abuso, na sasa anaungana naye Abdul Karim Atiki. Yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa uh, Dar es Salaam, lakini pia Bob Cedric uh, yeye ni mkazi wa mji wa Nampula uh, kule Msumbiji. Wote inaokaribisha sana kwenye makala ya wimbi la siasa, na kwanza kabisa Abdulkarim Atiki uh, heri ya mwaka mpya na kwako bwana Bob Cedric. Asante uh, sana. Asante sana Abuso, nashukuru sana e, asante sana. Uh, sana niko kwenye mji unaitwa Nampula provinsi ya Nampula. Naam, shukran sana uh, tuanze nawe uh, Bob, utupe picha ya hali ya mambo inavyoendelea. Tumekuwa tukishuhudia kwa wiki kadhaa maandamano ya wananchi na polisi. Tuambie hapo Nampula na kwa ujumla nchi ya Msumbiji, hali ikoje kwa sasa? Niseme tu Msumbiji mzima, hali siyo nzuri, maandamano inaendelea usiku kama mchana, vitu vinaendelea kuharibika. Hata sasa hivi naona hizi siku mbili njo wametuachia kama ka pepu kadogo, tunatoka nje kitupatu, tukikaa nyumbani hakuna chochote kile kilikuwa kikifanyika. Maandamano haya Bob yalianza kwamba wafuasi wa upinzani walikuwa wanapinga matokeo 38, mba, ya uchaguzi wa urais. Je, kwa tathmini yako, nafikiri kwamba bado yamebaki hapo ama kuna kitu kingine ambacho sasa kinachochea maandamano haya? Inawezekana kweli, kwa maana huyu mpinzani alikuwa na wafasi wengi, ila wengi wa wafasi wake wengine hawakupiga kura. Hivi tunayo taarifa ya kusema tena hii wiki ijayo, kuanzia tariki nne hadi tariki sita hapata kuwa mzunguko wote. Bob, mm. e, endelea kuwa pamoja nasi kwenye laini ya simu, usiondoke, nimkaribishe Abdulkarim Atiki. Bila shaka umemsikia Bob akiwa kule Nampula, Msumbiji. I, hii inaonekana hali ni ya wasiwasi sana na mambo si mazuri kabisa kwa nchi ya Msumbiji. Imekuwa katika hali ya tete tangu hata baada ya kupata uhuru wake mwaka sabini na tano eh, kukawa na mtafaruku kati ya Frelimo wenyewe hao ndio wakajitenga waka na hata wakati Frelimo wenyewe inaanzishwa bado e, Mwalimu Nyerere aliwalazimisha vile vikundi vyote viwe ziyo kitu kimoja, na lakini wali ndio wapate hifadhi huku Tanzania na waanzishe mapambano yao kupitia huku Tanzania, lakini kwa kweli hawakuwa kitu kimoja sana, na baada ya kupata uhuru hakukuwa na amani, kukawa na vita kubwa ya wenyewe kwa wenyewe mpaka pale Chisano walipokuja kupata mkataba wa amani na Chakama, lakini bado kumekuwa na mitazamo tofauti kwa chama kinachotawala. Na safari hii uh, unaona hao Podemo wamepata nguvu kwa sababu pia ndani ya Frelimo kulimejeka na kuna baadhi ya wanasiasa walihama. E, jumuiya ya Sadek, umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa umetoka uli moja wanatoa wito kwamba pande zote mbili, serikali na upinzani, wazungumze na watatue changamoto hii uh, kwa amani. Kwa tathmini yako, nafikiri kwamba ni suluhu gani ambayo sasa serikali na chama cha upinzani wanaweza wakaja nayo? Kama aliyeshinda hawezi sasa kutawala nchi, haitawaliki, ina maana iko shida, na ndio maana lazima yapatikane maridhiano na maridhiano yanaweza kupatikana kwa kuunda serikali ya pamoja ya mpito ambayo labda inaweza kusimamia uchaguzi ambao utakuwa huru na wa haki, kwa sababu tatizo kubwa hapo ni kwamba mazingira ya uchaguzi yenyewe ya yanakuwa ya utata sana. Na unafikiri kwa nini imechukua muda mrefu sana kwa jumuiya ya kimataifa, ukizungumzia watu kutoka nje, kuisaidia Msumbiji kujaribu uh, kupata suluhu ya kisiasa. Nchi za wanachama ambazo kama jumuia za Igadi, jumuia za Sebiki, hata hizi jumuia za kibiashara, kwa mfano kama za PTA, sio wengi wanaojishughulisha zaidi katika kuzijenga hizo jumuia na kuchangia. Kwa hiyo unaweza kukuta kwamba e, troika yenyewe ina shida ambayo uwezo wake pia unakuwa ni mdogo katika kuleta ulinzi na kusimamia kwa, kwa kuleta amani. Hiyo ni shida nyingine katika nchi nyingi za kiafrika na hasa katika maeneo ya maziwa makuu. Nam, nije kwako Bob, ukiwa hapo mjini Nampula, watu zaidi ya elfu kumi na tatu sasa hivi wamekimbilia katika nchi jirani ya Malawi. Ha, hapo ulipo hapo ha, je, kuna watu ambao wanakimbia katika mji huo na kukimbilia maeneo mengine? Nilipo tuko mbali na mpaka na usafiri ulikuwa haupo, ila usafiri ungekuwapo watu wengi wangekimbilia nchi jirani, ila usafiri ulikuwa hauwepo. Na, na wewe kama mkazi wa Nampula hebu tupe picha, uh, haya yanayoendelea yameathiri vipi maisha yako ya kawaida na shughuli zako? Ni kilio na majonzi, kwa maana nilikuwa na duka, nilikuwa nikiuza vyakula, na wameingia usiku wa wiki iliyopita, wamepora vitu vyote, hadi kinachowashinda kupeleka, wanaharibu pale pale, wanachukua mawe, wanaponda, wanaharibu pale pale. hali sio nzuri bwana. Atiki, karibu tena. Rais mteule Daniel Chapo amesema kwamba anasikitika kuona kinachoendelea, lakini ameahidi baada kuapishwa ya kuhapishwa katikati ya mwezi huu wa Januari ataanzisha mazungumzo na kuwepo na maridhiano ya kitaifa. Kwa kwa mazingira ambayo unayaona sasa hivi na kile ambacho tunasikia, unafikiri hilo litawezekana? Hili jambo ndio linaweza lika, likafanyika, na kwa sababu eh, rais Chapo mwenyewe ameridhia kutaka kufanya ma, kuzungumza kwenye meza ya mazungumzo. Hiyo ndio njia pekee ya kuweza kurudisha E, utulivu na kuirudisha nchi katika hali yake ya kawaida, itawezekana kama ikiwa jumuiya za kimataifa zitambana Mondlane ili aweze kurudi kwenye meza ya mazungumzo na aache kuhamasisha vurugu na muda wetu unakwenda kwelikweli, lakini Bob Ndeje, kwako ukiwapo, na Mpula tukimalizia wewe uh, sasa ungependa nini kifanyike? Na ukizungumza na wananchi wengi wapo Msumbiji katika mazingira haya, ni kitu gani ambacho wanatamani kifanyike? wapinzani na upande wa government wakae chini wazungumze, kwa maana Mambo yakiendelea hivi, sijui sijui, na, sijui tutasimamia wapi. Hali ni mbaya hadi sasa hivi, hali ni mbaya, chakula hakipatikani sokoni, soko zote wamechoma moto. Naam, nikupe kauli ya mwisho, Abdul Karim Atiki wa unasemaje? Elimu ya siasa itumike kwa wa vijana wetu, lakini pia ushirikishaji wa watu kuelewa uzalendo na na utaifa itasaidia kuondosha hizi vurugu ambazo kwa kweli hazina maana, hazisaidia Afrika namna kufikia hapo. Tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Asante sana msikilizaji, kwa kuwa pamoja nami mimi ni Victor Buso nikutakia tena mwaka mpya wa 2025 wenye mafanikio. Asante sana, na kwa heri. Wasikilizaji, mataifa mbalimbali duniani wakiwemo raia wa ukanda wa Afrika Mashariki wamesherehekea mwaka mpya wa 2025 kwa kila aina ya mbwembwe na shamra shamra, kukiwa na hisia mseto za matumaini tofauti na mwaka uliopita. Tuambie, umeukaribisha mwaka mpya vipi na ukiwa wapi? Unatarajia nini na kipi ungependa kuona kinabadilika kwenye nchi yako? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama kujumulisha 254110 Naam, na msikilizaji wa RFI Kiswahili, heri ya mwaka mpya. Katika kutamatisha matangazo yetu, ni kukumbushe kwamba dunia imeukaribisha mwaka mpya wa 2025 kwa namna tofauti, wakati viongozi wa mataifa mbalimbali mbali duniani na Afrika Mashariki na kati wakiwahutubia wananchi wao katika mkesha wa mwaka mpya. mwenzangu Victor Buso ameniambia ala-ala, Bilali usikosi kunichezea burudani hii bamasta bonane, kutoka kwake Franco Lwambo Lwanzo Makiadi kutoka bendi ya Litupuisan nyas mokumba mozali na bino a basunga bino kosalisa bayuma lelo Kibao hiki bamasta bonani, kutoka kwake Franco Luambo Luanzo Makiadi na bendi ya Le Tout Puissant kutoka kule DRC, maalum kabisa kwa wapenzi wote wa RFI Kiswahili ambao wanapatikana katika magrupu yote ya WhatsApp Club RFI Kiswahili moja, Club RFI Kiswahili mbili, wakiongozwa na Valerie Mumbere akiwa kule Butembo wote kabisa, tunawatakia heri ya mwaka mpya na tunawaombea amani na utulivu katika maeneo yote. Mimi ni Ali Bilali ambaye nikuwa nawe katika matangazo haya ya asubuhi, nikutakie bonane na punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.