na saa mbili dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani. Tayari bwana mdogo wangu hapa Paul Nzioki ameungana nami hapa studio kutujuza yanayojiri viwanjani ikiwa leo ni siku ya, siku ya mwisho ya, mwaka elfu mbili yeah, ishirini na nne, kwa hivyo mm -hmm, sasa kesho itakuwa ni elfu mbili ishirini na tano na, na tukikutana tena itakuwa ni elfu mbili ishirini na tano na aleo, Wakristo na watu wengi duniani wanafanya sherehe za kuvuka mwaka, wengi wanaenda katika mikesha makanisani, na wengine pia kama ni wengi sana wanatumia viwanja. Sasa kule Uganda lilitamatisha awamu mm -hmm, ya kwanza kukujuza kwamba wamesema hakuna usiku wa kukesha katika uwanja wa Nambole. Mm -hmm. Kwa sababu siku za hivi karibuni nakumbuka hata hapa nchini Kenya watu wamekuwa wakilalamika kwamba uh, sherehe zimekuwa zikiandaliwa, sherehe za ibada katika viwanja tofauti. Kwa hivyo vile viwanja vikitumiwa katika zile sherehe vinakosa kutumika katika matumizi yake rasmi ambayo ni wachezaji kuja kucheza pale. mm -hmm. Sasa inaonekana Nambole wameamua kwamba uwanja umetumia gharama nyingi sana kutengenezwa kufikia viwango vya CAF na FIFA, kwa hivyo binadamu waruhusiwe kuingia pale kuja kusherehekea sikukuu za kuvuka mwaka, itakuwa tu ni pekee katika shughuli za michezo. Na kule DRC, kocha wa AS Maniema Papiki Moto amethibitisha kwamba timu yake ipo tayari kumenyana na AS Farabati ya Moroko ni katika mashindano ya klabu bingwa barani Afrika na unafahamu kwamba DRC na timu mbili katika mashindano haya pamoja na TP Mazembe na ningependa kusikia kutoka kwako, TP Mazembe dhidi ya ya Yanga mechi, baadhi ya mechi kubwa Januari. Nam, ni kweli kama ulivyosema, ni mmoja miongoni mwa mechi kubwa, kwa sababu Yanga inataraji kufanya vizuri ili iweze kuendelea kwenye mashindano hayo. Mm -hmm. Kwa vyovyote vile, kama unavyojua, mechi ya mkondo wa kwanza, timu hizi toka sare ya bao moja kwa moja huko Lubumbashi. Mm -hmm. na sasa Yanga itakuwa katika uwanja wake wa nyumbani. Mm -hmm. na wanafanya kila jitihada mm -hmm. kuhakikisha kwamba Tipi Mazembe hawatoki salama. Acha tusubiri tuone, kwa sababu na watipi Mazembe atakuwa na safiri na wachezaji ishirini na wanne na katika kundi lao hapo, katika nafasi ya tatu ni kundi Ba pamoja na Raja Kasablanka ya Moroko, lakini pia Mamelodi Sandowns ya Afrika Kusini. Wakati huo kule Zambia, taarifa kubwa ni kumuhusu mchezaji wa soka Babra Banda. Baada ya kuwa na mwaka wa kihistoria mwaka huu, ametawazwa kuwa mchezaji bora zaidi barani Afrika wa kike, wakati Ademola Lukman alikuwa mchezaji bora wa kiume. Sasa Banda amesema ndio mwanzo tu, anasema kwamba yeye, malengo yake makubwa zaidi, anataka kuwa mchezaji bora duniani mwaka ujao. Na nikushukuru sana <laughs> Paul Nzioki na nikutakie mafanikio mema katika mwaka ujao. Ni mu, ni muumini wa mwaka mpya Yeah. E, mimi ni muumini wa siku moja hadi nyingine sio mwaka mpya. Shukran sana. <laughs> nam tuangazia aliopewa uzito uh, magazetini. Bingwa ya Victo Abuso, wewe pia ni muumini wa mwaka mpya? bila shaka tunausubiri <laughs> sana kwa hamu kubwa sana <laughs> tuanzie kule Ufaransa. Magazeti nchini humo Liberation na Lemonde yanaandika kuhusu ziara ya waziri mkuu Francois Bayrou kule katika kisiwa cha Mayotte akiwa na baadhi ya mawaziri na kuahidi kwamba Ufaransa itajenga upya uh, kisiwa hicho ambacho kilishuhudia kimbunga ambacho, uh, kiliharibu miundombinu na kusababisha maafa ya watu karibu wiki mbili zilizopita. Kisiwa cha Mayotte kiko mikononi mwa serikali ya Ufaransa. Naam, lakini kinachoshangaza wananchi wa Mayotte kutoka Mayotte kwenda Ufaransa ni kama vile wewe hapa upo Kenya, hapa kwenda Ufaransa bila shaka, kwa sababu kipo <laughs> pwani ya Afrika Mashariki, lakini pia uh, zile harakati na masharti ni marefu, licha ya kwamba unatumia uh, passport kama avavyo anayotumia mtu ambaye yuko Paris. Nam, ndio mambo hayo. mm -hmm. Tovuti ya SOS Media ya Burundi inaandika kwamba kuna mzozo ambao umezuka kati ya wakulima katika jimbo la Chibitoke na utawala huo wa mkoa huo baada ya uamuzi wa gavana kupiga marufuku uuzaji wa mahindi ya kuchoma kwenye barabara za a jimbo hilo kwa sababu ya usafi. Unajua, Chibitoke na Bujumbura ni mikoa jirani kabisa karibu sana, ni kama kutoka hapa na Thika. Sawa kabisa mm -hmm. Leo Times la Rwanda linaandika kwamba uongozi wa jiji la Kigali umetangaza kwamba um, kesho mwaka mpya elfu mbili na ishirini na tano kutakuwa na mabasi maalum ambayo atakuwa anatoa huduma kwa abiria ambao watakuwa wameamua kutembea na kuwa na shughuli mbalimbali uh, usiku kwa mkia tarehe moja, lakini pia anga la Kigali leo litapambwa na fataki za rangi mbalimbali kuukaribisha mwaka elfu mbili na ishirini na tano. na leo Prosperite na Actualite Poisede ya jamhuri ya demokrasia ya Congo yanaandika kwamba kiongozi wa upinzani Martin Fayulu, pamoja na mambo mengine ambayo amezungumzia kuhusu usalama, mambo ya uchumi, amemshtumu rais Felix Chisekedi uh, kwamba serikali yake inawagawa wakongomani kwa misingi ya kikabila. Mm -hmm, mbali na hilo pia kama tulivyomsikia kwenye matangazo yetu hapa, akituhumu serikali kuhusika kwa kiasi kikubwa na suala la rushwa, ubadhirifu wa mali ya umma miradi bandia hivyo, mm -hmm, bila shaka The New Times la Uganda, New Vision la Uganda anaandika kwamba Rais Yoweri M7 leo atahutubia taifa, uh, kuzungumzia changamoto za mwaka elfu mbili na ishirini na nne na kuambia waganda matarajio ya wa serikali yake mwaka ujao. Imekuwa ni utamaduni wa mataifa kadhaa barani Afrika kuhutubia viongozi kuhutubia mwishoni mwa mwaka, bila shaka na mm -hmm, Nipashe na Majira, magazeti haya ya Tanzania, anaandika kwamba uh, rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi tayari ameshaelezea mafanikio ya serikali yake uh, mwaka elfu mbili ishirini na nne. Natumaliza magazeti nchini Kenya, The Standard, mm, The Star na Daily Moni, Daily Nation yanaandika kuhusu maandamano yaliyofanyika jana katika miji mbalimbali. Bila shaka ni kushukuru sana bingwa Victor Busu, na nimkaribishe mwenzangu hapa na makala siha njema. Msikilizaji, karibu kwenye makala yetu ya siha njema hii leo ambapo tutajadili kuhusu vasektomi, njia moja ya upangaji uzazi ambayo inahusisha upasuaji wa mshipa unaopitisha mbegu za kiume ili mme asiweze kumpachika mke mimba. Ni njia ya upangaji uzazi ya milele. Pengine unajiuliza hili linafanyikaje na ina athari gani kwenye afya ya mwanaume? Je, nikitaka mtoto baadaye inakuwaje? Mimi ni Florence Kiuva, karibu. Vasectomy ni operesheni ya kudumu inayohusisha kukatwa au kuzibwa kwa mirija ya uzazi ya mwanaume inayoitwa kwa kimombo vas deferens. Hii inazuia mbegu za kiume kutoka wakati wa tendo la ndoa. Leo tutazungumza naye daktari, na baadhi ya wanaume waliofanya vasektomi na jinsi ilivyowasaidia katika kupanga familia zao. Lakini kwanza, nini kiliwachochea kufanya vasectomy? Eric, karibu. Mi naitwa Eric ee, naishi hapa Nairobi Watoi watatu mi na wife na e, tumeamua sasa, watoi wametosha, so tuna, niliamua mi nifanyiwe bas, vasectomy. E, wife yangu ame, amesafa sana yani, contraceptive zile tumetumia zimemdhuru yani kiafya ki so ndio tukaona it's easier hii option, it's easier for me nikiangalia hata age vile nimefika na watoto niko naye ni watoto sita. Na watoto sita ukiangalia hata maisha vile ilivyo, wakati huu hakuna haja ya kuongeza watoto wengine. Nikaketi chini na mke wangu, tukasema hii watoto tunaye imetutosha, na ndio tuweze kuwalea vizuri, kuwapa chochote wanataka, hata elimu. Kubali tu mimi nifanyiwe fasekto, nikusaidie mambo ya family planning. Mi nilikubali, hata sikuwa na mabishano because on my side contraceptive zingine zilikuwa zinaniaffect somehow. Msikilizaji kule kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, tulipata pia nafasi ya kuwauliza wasikilizaji wetu wana maoni gani kuhusu swala hilo, na haya yalikuwa maoni yao, kutoka ufira jia siki jijini Masango. Mimi ni Marco Fomadiego. Hivi kwa kweli, mimi sijawahi kuwazia mambo kama na haya, na mpango wa uzazi tunaachia tu Mungu, pale ambako anaona ya kwamba tumefika kwenye ukomu, na tunaachia pale. Bwana mtangazaji wa RFI Kiswahili, uh, nataka kuzungumzia kama hiyo namna wanaume wanafanya upasuaji, si halali, sio vizuri, kwani wakati ambapo wanafanya upasuaji, wacha wanawake ndio wafanye hiyo namna ya kupanga uzazi. Kupanga uzazi kwa wanaume, wanapaswa kuongea kifamilia, kati ya mwanaume na mwanamke, wanaongea na wanaona namna ya kupanga uzazi bila kwa kusema mwanaume afanye upasuaji. Mimi sikubali, e, ni jambo ambayo hairuhusiwi. Sasa akakuwa na tamaa wakati mwingine ya kuzaa mtoto, atafanyaje? Hata hivyo, msikilizaji, wanaume wengine wengi wana maswali kuhusu madhara na faida zake. Nimezungumza naye Daktari Kireki Omano kutokea Nairobi, Kenya, daktari anayeshughulikia maswala ya uzazi. Karibu sana Daktari Kireki, na uanze kwa kutueleza njia hii inamaanisha nini na ina athari gani? Asante sana kwa kunialika kwenye studio leo kuzungumzia swala la vasektomi. Vasektomi ni njia moja ya upangaji uzazi, na hii ni njia ambayo inatumika kwa wanaume peke yao. Na vasektomi huwa inafanywa kusudi kukata ile mirija mahali, njia amba, ambazo mbegu za kiume huwa zinapitia wakati ambapo tendo la ndoa huwa linafanywa. Na vasektomi ikishafanywa, wakati ambapo hiyo mirija imekatwa, kwa kawaida mbegu za mwanaume haziwezi kupita kusudi em, kusudi mama mwanamke aweze aweze kuzipata wakati wa tendo la ndoa. Kwa sasa hivi eh, ni njia moja maarufu, lakini sio maarufu sana katika upande huu wa dunia, kwa maana kwa mfano sasa hivi nchini kwetu Kenya eh, kile kiwango cha wanaume ambacho, ambacho, ambacho ambao wamefanyiwa vasectomy ni kiwango ambacho kiko chini sana, ni takriban kama asilimia nne peke yake, na nafikiri hiki kiwango kiko chini kwa sababu wana, wanaume huwa wanashuku kwamba wakifanyiwa vasektomi mm -hmm, huwa hawawezi kufanya lile tendo la ndoa ama zile nguvu za kiume zitapungua nafikiri ni kwa sababu ya kukosa ufahamu na, na. Ningependa pia kukuuliza pengine ni kipindi gani cha kupona baada ya kufanyiwa uh, vasektomi au upasuaji huu? E, huu upasuaji ni kitu ambacho tunaita minor procedure, ambacho kwa kweli ukipata kwenye kwenye daktari ambaye ni bingwa na anafanya hii kazi ya vasektomi ni e, procedure ambayo inafanywa ina, inachukua kama dakika tano tu, na kile kipindi baada ya kufanyiwa vasektomi, kipindi cha kupona ni muda mfupi sana, kama wiki moja hivi hadi wiki mbili, ikiwa hakutakuwa na complications zozote. Complications ambazo zinaweza kuwepo ni kama kuvuja damu kutoka kwa damu kuwa kupatwa mm -hmm, na na, infection, um, na vitu vingine uh, uchungu kwa maana ni operation ambayo tunafanya hata hata, ingawaje tunatumia dawa ya kutoa ganzi. E, wakati mwingine hii dawa iki ikikosa kufanya kazi ama mm -hmm. ikiisha kufanya kazi mwanaume mm -hmm. anaweza kupata anaweza kusikia uchungu. Wakati ambapo tumemfanyia mwanaume vasectomy, huwa tunampatia dawa nyingine, tunampatia tunamwambia kwamba ikiwa utasikia uchungu wowote, tafadhali tumia hivi vidonge ambavyo vitamsaidia. na ningependa pia kukuuliza, pengine njia hii inaathiri au inabadilisha kiasi cha manii eh? La, Haiathiri ama haibadilishi ile thamani kabisa. E, hii tu ni njia ya kufunga mbegu zisipite, hiyo tu ndio. Hiyo, hiyo, hiyo ndio, hiyo ndio, hiyo ndio eh, ki, lengo la kufanya vasectomy ni kufanya ni kuzuia zile mbegu zisipite, lakini ile hamu ya kawaida huwa, huwa iko na nguvu, za kiume pia ziko vile vile e, tu. Ambacho hakitakuwepo ni zile mbegu hazitakuwepo, ila tu wakati ambapo wakati mwingine tukishafanya vasektomi e, tunawashauri tuna washauri hawa wanaume ile wiki ya kwanza ama wiki mbili hivi, wakifanya tendo la ndoa watumie mpira kwa sababu kuna wakati mwingine kuna zile mbegu huwa zilikuwa zimebaki kwenye ile mirija mm -hmm. ambazo zinaweza zikatoka. Kwa hivyo kwa huo muda tuna wasawishi tuna washauri kwamba watumie mpira ama njia zingine za kukinga wa, wa, ku, ku, kupanga uzazi mm -hmm. ili mwanamke akapata mimba ikiwa hadhamiri kufata kupata mimba. Na, na kuna swala lingine ambalo wasikilizaji wetu walikuwa na hoji kwenye mtandao wa Facebook wanauliza na rangi. Je, rangi itabadilika? Eh, la, haitabadilika itakuwa tu ni ile ile ya kawaida tu haibadiliki. Naam, mm -hmm. Uh, daktari kwa mfano sasa, umeshafanyiwa upasuaji wa mirija, na, na baadaye umeona pengine unataka mtoto ni mm. kitu ambacho kinaweza badilishwa au ni kwamba ikifanywa imemalizika ndio mwisho? <laughs> kwa kawaida, mm -hmm. ni kama pia kina dada. mm -hmm. kina dada pia tunaweza tukafunga zile njia zile njia za, za mahali ambapo mayai huwa yanapitia ambazo zinaitwa fallopian tubes. Kwa hivyo um, tukisha kata inakuwa, itakuwa ni vigumu sana huyu mwanamume kumpa mimba mwanamke, ila tu ikiwa atataka kupata mtoto kwa maana Ma, ma, maisha huwa yanakuwa tofauti, uende ikawa akapata mwanamke mwingine ama akataka atakuwa na hamu ya kupata mtoto ama mke wake atakuwa na hamu ya kupata mtoto. Kwa hivyo kile ambacho tunaweza kufanya ni kumfanyia kitu ambacho tunaita IVF nu mm -hmm. Eh, za kufanya IVF alafu, tunatafuta tunatoa mbegu kwenye kwenye pumbu Mm-hmm. Lakini, lakini kujaribu ku, kuunganisha kuunganisha mirija tena inakuwa ni vigumu sana, na ningependa pia kukuuliza pengine njia hii kufikia sasa ina ufanisi wa asilimia ngapi katika kuzuia eh, uja uzito. Eh, ni, ni, ni kama asilimia tisini na tisa nukta tano ni kama asilimia mia moja, lakini kwa, m, m, kwa, m, kwa, nini ya m, m, udaktari hatuwezi kusema kwamba hii njia ina ufanisi wa asilimia mia moja kwa hivyo ndio maana tunasema ni asilimia 99.5 na, na pengine kuna njia mbadala za kudhibiti uzazi zinazoweza kuwa bora kuliko vasektomi e, kwa wanaume? La, mm, hatujapata -hmm. bado. Naam, nikushukuru sana daktari kwa muda wako. Karibu sana, wewe pia asante, asante sana. Vasektomi ni njia rahisi na salama, lakini kama ilivyo kwa njia yeyote ya afya, ni muhimu kuzungumza na daktari na kuchukua uamuzi wa busara. Kwa wale wanaume wanaotaka kumaliza kutokuwa na watoto zaidi, vasektomi inaweza kuwa ni suluhisho la kudumu. Asante msikilizaji kwa kusikiliza makala haya. Siha Njema ni kutakie heri ya mwaka mpya, mwaka wenye mafanikio mengi. Mimi ni Florence Kiuva, kwa heri. Namni kushukuru sana msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni kukumbushi, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini DRC, Martin Fayulu, aikosoa serikali ya DRC kujihusisha pakubwa na swala la rushwa. Polisi jijini Nairobi jana iliwakamata waandamanaji, akiwemo seneta wa Busia ukia mtata, uliokuwa wakiandamana kupinga wimbi la utekaji nyara unaoendelea kushamiri nchini Kenya na nchi ya Guinea leo ilikuwa imepangwa kuwa siku ya mwisho ya utawala wa kijeshi. Wanaharakati wa kemea uongozi wa kijeshi kuendelea kuwepo madarakani. Nam tuhitimishe matangazo yetu na, na kibao hiki chake darasa ambaye amemshirikisha Bien anatuambia Nobody ni msanii kutoka Tanzania na mwingine kutoka nchini Kenya. Ukisikia nafunga ndoa menisafisha madoa niko wingu la blu mambo hani shuga jinja jinja my boo saut kiongea tu, mashalah mashalah, mbu akitembea mwendo wa billions dala kama kajiongezea shape bala, bala. kajipendelea mpaka kaa kara, kara. saut akiongea tuu mashalah mashalah, akitembea mwendo wa billions dala, akikusogelea akikuchekea du na mkibao kinaitwa nobare chake darasa kutoka Tanzania, ambaye ameshirikisha bieni kutoka nchini Kenya. Ni maalum kwako, kwa msikilizaji wa RF Kiswahili hobero Kitumaini ameona na natusikiliza muda huu ukiwa pamoja na familia yako. Shikusahau Tresor Ndaisenga ukiwa pale Bujumbura, lakini pia David Sechenga ukiwa Muheza, Tanga, Tanzania, Bukuru Muhigiri Adolf, lakini pia Fastin Lameki Bukuru Muhigire, uh, lakini pia na wewe Sylvain Kasiwa. Mimi ni Ali Bilal ambaye nikuwa nawe ni kutakie heri ya mwaka mpya, na punde na kuacha na watu wapari.