Naam, saa 2 na dakika 40 Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani tayari. Nimeungana naye mdogo wangu hapa Paul Nzioki, karibu. Nilikuambia kwamba ni mara ya kwanza tumekutana katika e, kipengele hiki, mara ya kwanza tumekutana mwaka huu katika kipengele hiki hapa e. Tukiwa tu katika awamu ya asubuhi matangazo hapa, basi naomba Mungu tuendelee kukutana. Aa, azidishe kwenye hilo ya wa maji haifumbatiki. Tuanzie uh, kule <laughs> Uganda uh -huh. ambapo Jacob Kiplimo amefanikiwa kutetea taji lake la dunia katika mbio za nyika mjini Belgrade na sasa anakuwa mshindi mara tatu mfululizo wa kutoka Uganda katika mbio za nyika kwa wanaume. Anaungana katika rekodi na wanariadha wengine kama Kenenisa Bekele, Paul Teragat na Jofrey Kamorol kwenye mbio za masafa marefu. Mwethiopia Berihu Aregawi anayeongoza katika viwango vya ubora mwaka elfu mbili ishirini na tatu pia mwaka huu tena ameongoza katika viwango vya ubora akiwa na pointi alfu moja mia mbili sabini na moja na raia wa Burundi Rodrigue Quizera yeye amekuwa watatu kwa pointi alfu moja mia mbili arobaini sawia na Jacob Kiplimo. Uh, Tieri Ndikumwe nayo, huyu ni raia wa Burundi lakini ni raia wa Hispania. <laughs> Unajua, wakati mwingine watu huangalia maslahi zaidi e. mm -hmm, aliangalia maslahi ikawa amekua... na Burundi. Hapana, sasa amekuwa sio mtu wa kwanza kufanya hivyo e, ni wengi ambao wanafanya hivyo hata mwanariadha nakumbuka wa Kenya mm, ambaye aliamua kuwa Mganda e, hata kuna, kuna, Uganda. Eh, kuna, kuna Jacob Mungi Kimeli, pia ni raia wa Kenya lakini anawakilisha Ubelgiji <laughs> Mm -hmm. Eh, na mwingine nakumbuka Mwethiopia ule mm -hmm. aliamua kuwa mtu wa Qatar. Ehe, kwa hivyo wanatimka wengi sana. Kuna mwingine mzungu pia aliamua kuwa Mkongomani Ehe. Anacheza judo Ehe. Kwa hivyo ni, ni, masla yapo. maslai <laughs> Sasa. Kwa sababu unajua kwa mfano ukiwa mzungu labda ukiwakilisha nchi ya Ulaya, Ehe. hautaonekana zaidi. mm -hmm. Lakini ukiwakilisha Afrika, labda hakuna ushindani katika huo mchezo. Watu eh, eh. watataka kufahamu zaidi. mm. Lakini wengi wa wanariadha na wa anaangalia maslahi sana inasemekana, mm -hmm. kuna mataifa ambayo yanatoa zawadi kubwa sana ya hela yeah. ukiwa mshindi wa medali ya dhahabu katika mashindano makubwa. Sasa Tierry kid kumwe nayo yeye amekuwa akiwakilisha taifa la Hispania, naye amemaliza mwaka akiwa na pointi 1226 kwenye tenisi. Novak Djokovic amesema kuna masuala ya uwazi na kutofautiana, lakini katika visa hivi vya kutumia dawa za kusimua misuli ambazo zimepigwa marufuku kwa wanariadha, anasema kwamba swala hili nafaa kuchunguzwa sana. Na alikuwa anazungumzia kisa cha Jannik Sinner na mdogo wake kwenye maswala ya tenisi, na anasema kwamba ni kijana ambaye amekuwa akimwona, mm -hmm. na yeye hataki kuamini kabisa kama huyu kijana anatuhumiwa kutumia hizi dawa. Kama hilo swala ni la kweli kabisa, anasema uchunguzi unafaa kufanyika na wao pia, mm -hmm. kama wanamichezo wanafaa kuhusishwa. Nikushukuru sana Paul Nzioki na nikutakie asubuhi uh, njema, tukutane kesho tena inshallah. Namna sasa tuangazie aliyopewa uzito magazetini. Tayari mwenzangu hapa bingwa Victor Abuso ameungana nami tuambie yapi yamebeba uzito kwenye magazeti nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali, tuanzie kule nchini Ufaransa. Magazeti karibu yote, Le Figaro, Liberasio, Lemont, Lem, kuhusu kifo cha aliyekuwa rais wa Marekani Jimi Kata na Rais Emmanuel Macron ni miongoni mwa viongozi wa dunia ambao wamemkumbuka. Macron amesema kwamba Jimi Kata atakumbukwa kama kiongozi aliyetetea haki za binadamu hasa kwa watu a, maskini Nchini Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo, magazeti karibu yote la Prosperite le Potentiel yanaandika kuhusu ziara ya rais Felix Tshisekedi kwenye mji wa Shikapa kule mkoani Kasai kuzindua miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, na kuna picha yake hapa akiwa anahutubia wananchi katika mji huo mwishoni mwa wiki iliyopita. Naam, The New Times la Rwanda, miongoni mwa taarifa kubwa ni namna serikali nchini humo inavyopanga kugeuza miji kadhaa kama Rusizi, Muhanga na Huye uh, kuwa miji ambayo itatoa nafasi kwa watu kufurahia mazingira kwa kupanda miti uh, nyasi na kutengeneza maeneo ya watu kujipumzisha uh, baada ya shughuli nyingi za siku. Ni mbinu nzuri tu ya kuvutia utalii mm-hmm. wa ndani. Unajua, katika mataifa yetu haya watu wengi sana, ukisikia masuala ya utalii tunafikiri kwamba hayatuhusu, yanawahusu wazungu au wageni kutoka nje ya mataifa yetu. kweli, wakati kabisa. sisi ni wahusika wa kwanza na hapa Nairobi kuna mbuga ya wanyama katikati mm -hmm, ya mji. Inabidi siku moja huko kando hutembelee. Nimetembelea mara kadhaa, lakini inasikitisha sana ama inashtusha kuona mimi labda ni mgeni, imekuja Kenya tayari nimetembelea mara kadhaa, alafu wenzangu hapa ambao ni wa Kenya, wamezaliwa Kenya, wamekulia Kenya, wamesoma Kenya, Kenya na hawajawahi hata siku moja. <laughs> <laughs> Iwacho la Burundi linaandika kwamba uh, ni, ni, ni tariri, uh, ama mkutasa ulitolewa na Abbas ambazo Mutima mhariri wa uh, gazeti hili anaandika kwamba uh, kufungulia kwa mpaka wa ardhini kati ya Rwanda na Burundi huenda ukachukua muda mrefu sana uh, kwa sababu ya hali ya usalama kule mashariki mwa DRC. kama unavyojua, hivi karibuni Rais Tshisekedi alikuwa kule Bujumbura na alizungumza masuala ya usalama, na kuna wanajeshi wa Burundi ambako kule kule DRC. mm-hmm. Daily Monitor la Uganda laandika kuhusu namna hospitali ya taifa ya Mulago jini Kampala inavyokabiliwa na changamoto ya kutoa tiba aa, na huduma ya afya kwa wagonjwa wa saratani aa, lakini Mwananchi la Tanzania linaandika kwamba wimbi la udukuzi wa mtandao wa WhatsApp na alipumba amvaa Samia hali ya siasa nchini. Tumaliza na Daily Nation la Kenya, taarifa kubwa ni kuhusu washirika wa Rais William Ruto na Raila Odinga kuwekwa nje katika masuala ya kisiasa. nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso, tajiri wa RFI shukran. So, <laughs> namna sasa nimkaribishe mwenzangu hapa na makala ya Jua Haki Zako, Jua Haki Zako Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Jua Haki Zako hii leo, ambapo tutajikumbusha maswala muhimu tuliyojadili kwenye mwaka 2024 na hii leo tutaangazia haki za kinadada, changamoto wanazopitia na nini wanaharakati wanafanya ili kuhakikisha visa vya dhuluma vinaripotiwa kwa muda na haki inatendeka. Kila mwaka, msikilizaji, kuanzia tarehe 25 Novemba hadi tarehe 10 Disemba, dunia huungana kwa pamoja kutambua changamoto kubwa zinazowakumba wanawake na wasichana ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa kijinsia, ukatili wa kifamilia na vitendo vingine vyote vya ubaguzi na dhulma. Huo huwa ni muda wa kutafakari, lakini pia ni muda wa kuchukua hatua madhubuti. Mimi ni Florence Kiuva, karibu. Sio siri kwamba ukatili dhidi ya wanawake umekuwa ni tatizo kubwa katika jamii zetu. Tafiti zinathibitisha kuwa asilimia kubwa ya wanawake wanakutana na aina mbalimbali za ukatili wa kijinsia katika maisha yao. Hii leo kwenye studio zetu za RFI Kiswahili nimefanikiwa kuwa naye Lusi Opondo, mwanaharakati kutoka shirika la African Women Global Network pamoja na Nancy Kimeo na Vivian ambao ni waathiriwa wa visa kama hivi. Moja kwa moja kwake, Nancy nimuulize, pengine wanafanya kazi gani katika shirika hili? Jifunza mambo mengi, haki za wasichana, haki yako kama binadamu, jinsi unavyosaidiwa wakati ambapo umedhulumiwa na jinsi unavyopata ushauri wa maisha ili usife moyo. Nam, tunapoendelea, Nansi, unakutana na changamoto gani? Au umekutana na changamoto gani wewe kama mwanamke kufikia sasa? Changamoto tunazopitia ni kutengwa na familia, kujihusisha kingono mapema. Ay, tuseme umepata mpenzi ako tayari kukukabidhi kila kitu unachohitaji, unaona unachukua hiyo fursa, kwa maana labda umeitisha mzazi wako hiki ama kile, hajakupa. Unajihusisha kimapenzi ili ukipate, unaendapo unapata mimba. Ukipata mimba, wengi watakuambia uwavye ile mimba, na unapoweka ile mimba ili kulea ule mtoto, aliyekupa ile mimba anaikana Anaikataa. Familia inaanza kukuambia ume, umewaletea mzigo mwingine, ilali wewe ni mzigo. Jamii inakutenga, kukataliwa na wengi, ina, unapata uko wewe peke yako kimaisha, unajitegemea wewe. Unavyoendelea wewe unajua, sasa huu umechukua jukumu la mzazi, na bado ile jukumu linahitaji fedha, bado unapata unajihusisha kimapenzi kwa sababu ya pesa, ili uhudumie ule mtoto, ndo ule mtoto asikose na wewe pia usikose. Unapata ni kama tuseme, nikiweka dukuduku, ni kama unafanya ukaaba ama kujiuza wewe, ili wewe na mtoto wako mle mpate mavazi na mjihudumie. Unafikiri ni kwa nini waathiriwa hunyamazia visa kama hivi licha ya kuwa ni ukiukwaji wa sheria? Tunahofia kuolewa, naweza sema mimi ni Survivor. Lakini naogopa kufunguka kwenda kuripoti, ilali nachunga maisha yangu na mtoto wangu, kwa maana mimi ni, nisipuuliwe ule anayetaka kuniua, akiona hata nifikia mimi, atafikia mtoto wangu kwa njia rahisi, atamuua. Uchungu yote ni yangu mimi, sasa asiponipata mimi, atapata mtoto wangu. Ndo maana huwa tushtaki, unaogopa, wengine hata wanakutishia ukishtaki, eidha ni maisha yako ama maisha ya mtoto wako, na penye nitakupeleka utaionekana Tunaogopa hiyo, na ukipeleka pale kwa serikali anaweza enda apate polisi ambaye yuko tayari kuchukua hongo ili kesi hiyo ididimie iishe, na wewe ulienda kushtaki. Sasa hapo ndio juangi mbele ni wapi na nyuma ni wapi, maana umeachwa tu, una wakukusaidia serikalini na una wakukusaidia pia katika jamii na katika familia huko. mm-hmm. wewe na mtoto wako ni Mungu tu anawalinda. Nancy uh, kwa kile ambacho umekisema, ningependa kukuuliza pengine unafikiria serikali, ime changia pakubwa katika ongezeko la visa kama hivi? Ndio, kwa sababu tunapowapelekea kesi hizi wanafaa wazitilie maanani, kwa maana unaanza katika kile kigango kidogo kilicho katika kijiji chenyu kama ni nyumba kumi, ndio uende kwa chief, ndio uende polisi alafu kotini. Sasa nyumba kumi ikikanya ikifunikia kesi hii, kwa maana wanakujua ama wanajua ali huyu mwenye anakudhulumu, wafunikie kesi hii. Wamechukua ongo, labda wamepewa ongo ya elfu mia mbili wewe una wewe huwezi pata hiyo ongo, hiyo kesi inaishia hapo, hata isongi kuenda kwa chifu ama kuenda kotini. Sasa maisha yako hapo ndo anaanza kuwa kwenye hatari. siku kumi na sita za uhamasishaji na ukomeshaji wa visa kama hivi zilishakamilika, kisha mkaandaa kampeni au maandamano. Nini lilikuwa lengo lenu au ajenda yenu ya maandamano? Tulikuwa tuende tuwakilishe rotuba yetu sisi kama wanawake kwa madha Koome, kwa maana ndio amekalia kile kiti yeye kama mwanamke katika nchi ya Kenya, lakini tulipofika mahala pale, tulipoanza kusoma ile rotuba, askari walinzi walitupa vitoza machozi, ndo tukakimbia. Unakimbilia usalama wako, ndio. Mwenzangu vivi akaanguka, akakanyagwa, akaumia. Sasa nilipiga ile picha, angeumia afe, nini ingefanyika? Tunaandamana wanawake waache kuuliwa, na mwenzangu ameanguka. Je, angekufa? Sasa mi kenye naweza ambia serikali, tunaweza penda tunapouliwa, na wameletewa muuaji ama aliyefanya kile kitendo watilie maanani, waone maisha haya ya yule aliyeuliwa. Hizi ni ndoto zake zimezimwa, akiwa umri mdogo, ni ndoto zake zimezimwa za kuendeleza familia yake. Ameacha mtoto wake yatima, ameacha wazazi na pia ameacha vitu vingi angefaa kufanya katika maisha yake, na si kifo cha kawaida ama kifo cha Mungu ni kifo kilichosababishwa na binadamu, kwa sababu amekula fea kenye naweza sema. Hata sisi ni wanadamu, tunafaa tupendwe, tunafaa tuonyeshe upendo. hata ni kila fea niite, tuketi tude, tujadiliane tuelewane na tuendelee tukiona hatuwezi endelea, kila mtu ende njia yake na njia yake maisha yaendelee, usimuue mwenzako. Kwako Vivian, kwa kifupi tu tupe taswira ya kilichoendelea kwenye kampeni hizo, je, nyinyi kama kina dada au wanawake mlipewa nafasi ya kutoa ujumbe wenu? Tulirauka asubuhi <coughs> Jivanji, tukaomba. Tulipomaliza kuomba vitu vya machozi vilirushwa, kila mtu akaenda kivyake. Hatukujua ni kwa nini, juu si tulijua ni maandamano ya amani. Hadi kuna wenye walikuwa wame wana graduate, pia wao walirushiwa hizo vitu za kutoa machozi, mpaka watu waka wenye sasa wako kwa maandamano hawa civilians wakaenda kwa hiyo gari ya polisi, wakaambia wana wako graduation, hawa ni wanalilia haki za wanawake, kwani kuna shida ndivyo walivyozidi kurusha hizo vitu za kutoa machozi. Hatukujua ni kwa nini na tuelewi, na saa tujui makosa yetu iko wapi. Saa sijui ni furaha yao tunauliwa pia, tujue juu sasa. Kaa tunaenda maandamano ya amani, tunastukia tumenini, mi hadi mi mwenyewe hata sikuwa anajielewa yani, watuambie tu tujue. Juu si tumejaribu kuongea, lakini hawataki kutusikia. Sa watatusikiaje? Kwako Lucy Opondo, kama kiongozi wa shirika hili, unafikiria mataifa ya Afrika yana sheria za kutosha ili kuwalinda wanawake? Hazina, hazina kabisa. Ndio maana tunasema kwamba Kenya inajulikana kama sheria zetu ama constitution yetu inayojulikana kama very progressive, lakini pale penye implementesheni ndo inaleta shida. Sidhani Kenya ina haina sheria ya kitu chochote. Tuna sheria mazuri sana lakini sasa zile kuzingatiwa, zile kufuatiliwa, zile kuimplementiwa ndo iko na shida. Ndo maanake tunasema ya kwamba serikali na, na, na Wakenya wote tuje tu, tu, ili tupiganie uh, haki ya uh, sheria na pia sheria iweze kudumu na iweze kufanyia kazi kila mtu. Hakuna mtu aliye juu ya sheria, sisi wote tumo ndani ya sheria. mm -hmm. na uh, tangu siku ya kwanza hadi kumi na sita ya maadhimisho ya ukatili, pili, pengine mnafikiria mmepiga hatua gani katika kutoa hamasa ya kutosha katika jamii? Uh, sisi kama shirika la African Woman Global Network huwa tuko na mradi ambayo iko Mkuru ambayo inapigania haki za single teen single mothers, wale wasichana wa umri ndogo waliopata mimba za kimapema. Polepole pole, huwa tuko na uh, muhula ama zile karikulam ambazo tunawapeleka kwa miezi sita hadi miezi saba nane, alafu baada ya hapo tunawapeleka kwenye uh, shule za, za TVET. So wasichana kama hawa wetu tunawafunza advocacy, jinsi ya kujipigania haki zao. Tunawafunza life skill ili aweze kujikimu yeye kimaisha yeye na mtoto wake. So, huwa tunaanza na kuwapeleka kwenye session, uh, different uh, therapy sessions. Ndo waanze kujifunguka, wajue kilichofanyika kimefanyika. Wao ni wasichana warembo na lazima wapiganie haki zao na zile za watoto wao. Msikilizaji, tunaweza kukomesha ukatili dhidi ya wanawake, tunaweza kuleta mabadiliko ikiwa tutaungana kwa pamoja. Tutasimama kidete kuhakikisha kwamba wanawake wanapata usalama, heshima na haki wanazostahili. Mimi ni Florence Kiuwa, ni kutakia heri ya mwaka mpya, mwaka wenye mafanikio tele. Kwa heri. Nam mm, shukran sana Florens Kiua kwa makala hayo ya Jua Haki Zako. Ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mashirika, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watu 21 wameuawa katika mashambulio matatu yanayodaiwa kutekelezwa na wasi wa ADF, na nchini Kenya wanaharakati wa haki za binadamu wamepanga kufanya maandamano jijini Nairobi na miji mingine kupinga utekaji nyara. Nam, katika kuhitimisha matangazo yetu tuelekee kule Afrika Kusini na kibao push to start chake Tyla na mtindo wa zuka RnB huo kutoka kwake Tyler push to start, toka kule Afrika Kusini kibao kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu asubuhi ya leo. Shukrani za dhati kwako msikilizaji Valeri Mumbere, ukiwa pale Butembo, muda huko hewani, hebu nyoosha mkono juu, tuone kama kweli upo hewani. Lakini pia kule Bujumbura, Burundi, unaitwa Tresor pale Kubata, nawe nyoosha mkono tukuone. Basi mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso, ni mshukuru mshuuru