Na mkule ya Abuja, Nigeria ni saa 12 na dakika 40. Hivi punde tunaingia viwanjani na mstudioni, amefika Paulo Nzioki Nam, Bwana Douglas, tuanzie tulipoachia katika awamu ya kwanza kule DRC katika mechi yao ya kutafuta tiketi ya kufuzu CHAN dhidi ya Chad na baadhi ya wachezaji ambao wameitwa katika kikosi cha timu ya taifa na kocha mkuu Otis Ngoma ni pamoja na Siadi Bagio, mchezaji wa timu ya TP Mazembe, eh, Kaluo Mukonzi ambaye anacheza St Lwalupopo pamoja na, eh, na, na Tambwe Kalonji wa TP Mazembe Chambali, Jafet Kitambala, mshambuliaji wa timu ya AS Maniema na mechi itachezwa Uh, Desemba ishirini na moja, uh, kule Abidjan Cote d'Ivoire chada nyumbani hapana. E, ndio hali ya timu nyingi barani Afrika ambazo zimekuwa zina viwanja nyumbani e, wanaamua kukopa uwanja katika nchi jirani. Kuna mashindano yanaendelea SEKAFA a, ya shule za upili na SEKAFA wamewekeza sana katika mashindano ya vijana. Ikiwa ni sehemu ya mashindano hayo, sasa leo kuna mechi a, za vijana wa kiume, ya ya Burundi dhidi ya Rwanda, Rwanda Uganda dhidi ya Tanzania, Rwanda dhidi ya Somalia, kisha baadaye Burundi watacheza tena na Uganda lakini kwa upande wa vijana wa kike, Burundi itakabiliana na Rwanda, kisha Uganda dhidi e, ya Tanzania. Ni mashindano ambayo yanakuza talanta e, yanakuza talanta yanafanyika katika uwanja wa St Mary's Kitende kule Uganda huko ni Kampala. Naam. Wakati huo, leo ni siku kubwa sana kwa aliyekuwa nahodha wa timu ya taifa ya Kenya ya raga wachezaji saba kila upande shujaa, uh, rafiki yangu bwana Vincent Onyala nasherekea siku yake ya kuzaliwa leo e, ameiongoza <laughs> timu hiyo katika mashindano ya Pari Olimpiki, haikufanikiwa mm -hmm. kupata medali, lakini sasa hivi haipo katika timu ya taifa baada ya mgogoro wa mkataba wake. Amekuwa akidai kwamba yeye ni mchezaji ambaye anahitaji hela zaidi, wakati huo wakitimu ikishiriki katika mashindano ya, wa ya HSBC hivyo bado hajapata mkataba, kwamba Pep Guardiola atapata ushindi, na kuendelea kujipa matumaini zaidi, lakini Real Madrid madrid nao walipata ushindi muhimu magoli matatu kwa mawili dhidi ya atlanta wakati huo inter milan ikishindwa na bayer leverkusen moja sifuri sporting cp ikashindwa na club brugge mbili moja aston villa ikashinda rb leipzig tatu kwa mbili kwa hivyo sasa psg katika mechi mbili ambazo wanazisubiri watakuwa wana hamu ya kupata matokeo mazuri ndio waendelee kujiweka sawa lakini wao liverpool nafasi yao iko vizuri kufuzu katika raundi ambayo inafuata michuano ya klabu ni kushukuru Paul Nzioki. Tuingie magazetini. Victor Buso, karibu awamu ya pili. Nam asante sana mwenzangu, Douglas Umariba. Tuanzie kule nchini DRC. Magazeti nchini humo akiongozwa na Le Potentiel la tovuti ya Actualite puased anaandika kuhusu hotuba Rais Felix Tshisekedi ambayo ataitoa leo kwa taifa. Miongoni mwa mambo ambayo atazungumzia ni pamoja na hali ya usalama mashariki mwa nchi yake kuelekea mkutano uh, wa siku ya Ijumaa kule Rwanda, kati yake rais wa Rwanda Paul Kagame. Lakini pia anatarajiwa kuzungumzia masuala ya mapendekezo aliyotoa ya mabadiliko ya katiba katika nchi yake. Gazeti la The New Times la Rwanda linaandika kwamba uh, vyama vya manusura mauaja kimbari uh, ibuka AERG na uh, KRG aheza Uh, vimeungana ili kuwa na kumkumba pamoja kuhusu kilichotokea mwaka wa 94 tovuti ya t ya sos medias ya Burundi iliandika kwamba waasi wa Red Tabara walikabiliana na wanajeshi wa serikali ya Burundi tarehe tano hadi tarehe saba mwezi huu wa desemba uh, katika eneo la tabunge, tabunde wilayani fizi mkoani uh, kivu kusini uh, gazeti la Daily Monitor De, De la Uganda miongoni mwa habari zinazopewa nafasi kubwa ni kuhusu uh, chama cha mawakili nchini Kenya kimesema kwamba kitawanyima vibali vya wafanyakazi mawakili kutoka nchini Uganda baada ya wakili wake mashuhuri Martha Karua, uh, kunyimwa kibali cha kumwakilisha Kizza Besigye mwanasiasa wa upinzani wa kule nchini Uganda kwenye kesi inayo mkabili kwenye mahakama ya kijeshi. Atazuiliwa hadi Januari, hadi Januari uh, ili mchakato um, huu ujaribu kumalizika, kwa sababu amesisitiza kwamba anamtaka Mathakarua awe uh, wakili wake mkuu kwenye kesi inayomkabili nau, kwamba alikamatwa akiwa akiwa hapa Nairobi na na Mwananchi la Tanzania linaandika kwamba siri ya kupaa kwa Janabi, Rais Samia toboa uh, toboa kwamba jina lake limewasilishwa kwenye uh, kilitawasilishwa kwenye nafasi ya kuwania ukurugenzi mkuu wa WHO kanda ya Afrika, uh, lakini Profesa Janabi ni uh, mshauri wa Rais Samia kuhusu masuala ya tiba, lakini pia ni mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa ya Muhimbili. Nation la Kenya linaandika kwamba uh, kampuni ya Adani kutoka India inahusishwa na matatizo yanayowasumbua wa Kenya kuhusu utekelezwaji, uh, wa bima, uh, mpya ya afya ya umma sha na magazeti ya Ufaransa Le Figaro, Le Monde, Le Parisienne yote yanachambua kwa kina kuhusu matarajio yanayosubiriwa kwamba rais Emmanuel Macron atamtaja waziri mkuu mpya ndani ya saa 48 zijazo. Siku ya Jumanne alikutana na, na wakuu wa vyama mbalimbali katika ikulu ya Elisee jijini Paris. Kibarua kipi kinamsubiri waziri mkuu mpya? bila shaka ni bajeti ya mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa sababu uh, waziri mkuu aliondolewa na bunge. Vyama uh, vya upinzani na vyama vingine vilishindwa kukubaliana na ajenda yake ya bajeti, kwa hivyo hii ndio kazi kubwa ambayo uh, atakuwa nayo. Tunasubiri kusikia ni nani nam, nikushukuru Victor Abuso, tupate makala ya wimbi la siasa. nam hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya wimbi la siasa na wiki hii tunaangazia kule nchini Ghana, ambapo rais wa zamani John Dramani Mahama alipata ushindi mkubwa na kumaliza uongozi wa miaka minane wa chama tawala cha New Patriotic Party NPP, chake rais Nana Akufo-Addo anayeondoka madarakani baada ya kuongoza kwa mihula miwili. Nina heshima kubwa sana na unyenyekevu well, kupokea ridhaa nyingi kama hizi kutoka kwa watu wa Ghana. Inaonyesha kwamba watu wa Ghana wana uvumilivu mdogo kwa utawala goodness. Mbaya hasa well, wa aina iliyoshuhudiwa katika miaka kami minane iliyopita na kwamba wako tayari kufanya maamuzi madhubuti katika wakati muhimu panapofaa. Hata kabla ya kutangazwa rasmi kwamba Mahama kutoka chama kikuu cha upinzani cha National Democratic Congress NDC ameshinda uchaguzi huo, mgombea wa chama tawala na makamu wa rais Mahamud Bagumia siku ya Jumapili alikubali kushindwa. Nimeshampigia simu Mheshimiwa John Dramani Mahama ili kumpongeza kwa ushindi kama rais mteule wa jamhuri ya Ghana. Wakati wa kusaini mkataba wa amani nilisema kwamba nina uhakika na vitu viwili: Ghana itashinda na amani itakuwepo. Watu wa Ghana wamezungumza na wamepiga kura kuleta mabadiliko wakati huu na tunaheshimu hilo. Ghana ni muhimu kuliko nia zetu za kibinafsi za kisiasa. Hata kama kura haijaenda vile tulitarajia, nitasema hii ni sehemu ya mchakato wa demokrasia. Uchaguzi wa Ghana unatoa funzo gani kwa mataifa mengine ya bara la Afrika? Kunisaidia kuchanganua hili studioni, niko nao Lena Ndilela na pia Torosta Dalenga msikilizaji. Hawa ni wachambuzi wa siasa za kimataifa na wanazungumza nasi kutoka jijini Nairobi. Karibu sana wageni wangu, asante. Nitaanza nawe, Bi lena Mwanzo kabisa utazungumzia vipi mchakato mzima wa uchaguzi nchini Ghana na ushindi wa rais wa zamani John Mahama? Uh, nchini Ghana kwa mambo ya demokrasia imekuwa mfano nzuri barani Afrika. Ghana imefanya uchaguzi wa amani na wa haki mara kwa mara, tangu tukiangalia miaka iliyopita, uh, tangu 1990. huyu mm, mfano umeonyesha inawezekana kuwe na amani kwenye west Bwana Torostad, hata kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya mwisho mgombea wa chama tawala na makamu wa rais Mahamud Bagumia alikubali kushindwa. Unazungumzia vipi kitendo hiki? Inaonyesha kwamba demokrasia katika nchi ya Ghana imekuwa na pia mitindo na zile systems ambazo za demokrasia zinafanya kazi. Unapoangalia katika muktadha mkuu, unaona kwamba hapo awali kufikia mwezi wa Septemba mwaka huu kundi la tafiti la Global Info Analytics lilikuwa limeweza kusema kwamba huenda mahama akashinda kura hii kwa asilimia hamsini na moja akifuatiliwa na baumia kwa karibu thelathini hivi. Nafikiri mambo haya na utafiti huu uliwapa wale wanachama wa NPP fursa ya kuweza kuelewa jinsi uchaguzi unavyoenda, na pia basi, katika uchanganuzi wa kijumla, pia tuweze kuangazia suala la ukweli wa utafiti katika kura hii ya Ghana ulikuwa vipi? Manake pakubwa ni, ni utafiti huo ulioweza kueleza ama kuwatayarisha wagombea urais uh, kuweza kujua vile mambo yatakavyokuwa hapo mwisho. Lakini jambo kubwa kabisa kujadili ni vile demokrasia ya Ghana ilivyokuwa na pale ambapo imefikia, imefikia viwango ambavyo vinaweza kutamanika na mataifa mengine. Torstedt, unasema kwamba Ghana inasadia kuwa mfano bora wa kuigwa kwenye demokrasia na kubadilishana daraka haswa, manake mataifa mengi sana ya Afrika yamekumbwa na mambo kama hayo. Uh, ambapo unapata kwamba kura zinapopigwa na haswa chama tawala kinapohusika katika uchaguzi huwa kuna ugumu uh, wa chama hicho kukubali matokeo mbadala, na wakati mwingi sana unapata kwamba chama tawala huwa kina uwezo wa kuweza kushawishi jinsi matokeo ya uchaguzi yatakavyokuwa. Lakini unapoangalia katika muktadha wa e, siasa za Ghana, imeonekana kwamba vile vyombo ambavyo vinahusika katika uchaguzi ni kama vilipewa huru wa kuweza kufanyisha uchaguzi asipo na kuingiliwa na mvuto wa serikali, na ikawa basi vyombo hivi viliweza kuwapa wa Ghana matokeo ya uchaguzi yasiyokuwa na hitilafu yeyote. Mataifa mengi pale magharibi mwa Afrika yamepitia katika visa vingi vya kupigana wenyewe kwa wenyewe. Basi unapoangalia Ghana kwa kipindi cha miongo kama mitatu, taifa hili lime jidhibiti katika demokrasia ama. Sante Torostad, nirejee kwako Bilena, ni kitu gani ambacho unafikiri kilimsaidia rais wa zamani Mahama John kuchaguliwa tena kwenye uchaguzi huu? Chenye naona aliangalia vitu vilikuwa vinaendelea kwenye nchini ya Ghana, tukaangalia hapo nyuma kwa miaka kumi iliyopita, kulikuwa na kukoseka kwa kazi, wananchi walikuwa wanateseka, na badala hapo pia kulikuwa na ubaguzi Kabila na hivyo aliangalia tu vizuri akajaribu indi suluhisho gani anaweza leta ndio arekebishe uh, hii makosa. Uh, nchi zingine zinaweza pata motisha pia ya kufanya uchaguzi bora, na imeonekana inawezekana, na imewezekana kwenye nchi ya Ghana na nchi zingine kwenye West Africa. Unazungumzia nchi zingine kujifunza za bara la Afrika, tunajua kwamba kuna nchi kadhaa ambazo hapo mwakani zinaingia katika uchaguzi. Masala gani wewe unaona nchi hizi zitajifunza kutoka kwa uchaguzi wa Ghana? Kitu cha kwanza ni kukubali kushindwa, uh, juu tumeona hapo nyuma, kuna nchi zingine zikifanya mambo ya uchaguzi, wanakataa wenye walikuwa wameshindwa. Bwana Torostad, wewe utasema nchi zingine zijifunze nini kutoka kwa uchaguzi wa Ghana? Naungana na kauli yake Lena, lakini kidogo na tofautiana tu kidogo na wazo lake kwamba kumekuwa na kukubali kushindwa no. Nafikiri katika muktadha ha wagana swali halijawa kukubali kushindwa haswa, lakini swali limekuwa uaminifu wa miundo msingi ya uchaguzi. Maanake miundo msingi ya uchaguzi ikiwa iko safi na haina dosari yoyote, basi inampa mpiga kura imani kwa matokeo yale yanayokuja kutoka katika vyombo hivyo ambavyo vinasimamia uchaguzi. Basi mataifa mengi ya bara la Afrika yana mtindo wa kuiga kutoka kwa Ghana, kuhakikisha kwamba mi, miundo msingi ambayo inatawala uh, ile shughuli nzima ya uchaguzi iwe ni miundo msingi ambayo ina uwazi, ina ukweli na ni ya kuaminika. Basi matokeo yatakapotokea pale unapata kwamba wapiga kura na wale walioshiriki katika kipute hicho wanaimani kwa matokeo hayo. Bilena, nirejee kwako kumalizia. Katika hotuba yake Rais mteule Mahama amewaahidi wananchi mazuri. Sijui kwako mazuri ni yepi, na unaona atafanya nini kando na muhula wake wa kwanza? atajaribu sana kurekebisha makosa ilipokuwa kwa miaka iliyopita, kwa sababu si mara yake ya kwanza kukua kwa government. Na kwa hivyo naona yeye atajaribu, juu wananchi wameonyesha imani kwake. Kwa hivyo naona atajaribu kwa yake yote apee wananchi kazi, kukue na amani, na pia mambo ya ukabila iishe, ndio sasa Ghana itakuwa na maendeleo mazuri. Bwana Torostad, kumalizia kwa sekunde tu za kuhesabu. Ukosefu wa ajira na pia uchumi mbaya ndio baadhi ya masala ambayo yamesibu taifa hili. Rais mteule atumie mbinu gani kuyasuluhisha? Na, nafikiri suala ambalo huwa ni la dharura kufanya wakati ambapo uchumi hawezi kuwapa watu ajira na hali ya maisha imekuwa juu ni kupunguza makato yanayokatwa wananchi ama wale wafanyibiashara kuweza kuzatiti uchumi, ili kwamba watu wengi wajihusishe katika shughuli za biashara. Kukiwa hakuna makato mengi, basi wanapofanya shughuli nyingi za biashara, uwekezaji unaimarika wandani kwa ndani, na hivyo basi watu wanapata ajira na mapato yanaongezeka. Msikilizaji, muda umeturuhusu tufikie hapo. Tumekuwa tukiangalia uchaguzi ambao ulifanyika kule nchini Ghana, rais wa zamani John Dramani Mahama akipata ushindi kubwa na bila shaka akapongezwa na yule ambaye alikuwa ni mpinzani wake mkuu naibu wa rais wa sasa na bwana Mahamud Bagumia. Ni washukuru nimekuwa nao hapa studio kunisaidia kwa ngazi ya hili. Hawa ni wachambuzi wa siasa za kimataifa. Nimekuwa naye Lena Ndilela na pia Torostad Alenga. Ni washukuru sana wageni wangu. Asante. Asante sana. Asante sana. Msikilizaji, tutafikia hapo. Naitwa Douglas Omariba. Hadi wakati mwingine. Kwaheri. Shukrani kwamba msikilizaji unaendelea kutusikiliza matangazo haya ya asubuhi ya RFI Kiswahili. Miongoni mwa taarifa kuu ambazo tumekuwa nazo asubuhi ya leo, Amnesty International inashutumu maafisa wa juu wa jeshi la DRC kwa kushiriki uhalifu wa kivita jijini Goma mwaka uliopita. Ufaransa imeanza kuondoa wanajeshi wake nchini Chad baada ya kusitishwa kwa mkataba wa ushirikiano. Na Israeli yatekeleza mashambulio 480 nchini Siria kwa saa 48 zilizopita, Umoja wa Mataifa ukitoa onyo. Kutukamilishia matangazo ni msanii afara sena kutoka nchini Kongo, wimbo ambao unasema apro mbokalizasio Bokalizasio ndio wimbo kutoka kwa msanii Afara Sena kutoka nchini Congo Brazaville, ambao unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Fundi wa mitambo amekuwa ni Vital Mugisho akisaidiwa na Boldri na Mbale. Ni washukuru sana wenzangu Paul Nzioki na Georja Jowi. Mwelekezi wa matangazo haya ni Victor Abuso. Naitwa Douglas Omariba, hadi yapo kesho. Kwa heri.