Na mkule katumo ni saa moja na dakika 40. Hivi punde tunaingia viwanjani <mulia> Poli Nzioki amerejea studio. Awamu ya pili, karibu awamu ya pili hi, awamu ya pili hii tuanzie kule Misri, ambapo taarifa kubwa ni hapo jana katika runinga ya Al-Ahly, Al-Ahly ni klabu ya soka, makao yake makuu ni kule Cairo nchini Misri. Sasa mweka hazina, eh, bwana Khalid Motagi ameulizwa swali kama kuna uwezekano wa kumleta Cristiano Ronaldo katika timu hiyo, yule Cristiano mmoja, yule mmoja tu, Cristiano Ronaldo maarufu CR7, ambaye sasa hivi anacheza soka lake kule Saudia, uh, wanamuhitaji kwa sababu wanasema wanaweza wakatia ini yake ndani ya miezi sita, akatumikia timu hiyo katika mashindano ya kombe la dunia la vilabu. Na yeye amejibu kwa kusema kwamba uamuzi utafanywa na rais wa klabu bwana Mahamud El Khatib, ndiye ataamua, na ukiangalia hapa, kama itawezekana basi atacheza na Mesi kwa sababu Messi yupo Inter Miami kule Marekani. mm -hmm. Na wapo kundi moja na laghali mm -hmm. Kwa hivyo kama basi hilo litafanikiwa wataenda kukutana, eh tutaona, kuna uwezekano wana hela eh uwezekano uliopo ni kwamba kama Ronaldo mwenyewe anataka kucheza mashindano E, lakini si si, sina pesa <laughs> si mambo na hela yani kama, yeah, kama Ronaldo mwenyewe atataka kucheza mashindano kwamba yeye na Mesi wawepo uwanjani tena labda kwa mara ya mwisho mm, itapendeza zaidi. Wapo pamoja na Palmeiras ya Brazil na FC Porto ya kule Ureno. Wakati huu nchini Kenya, mwenyekiti wa klabu ya AFC Leopards Bwana Dan Shikanda akizungumzia uwezekano wa kuachia uh, ngazi baada ya kuchaguliwa kuwa mjumbe wa kamati kuu Nairobi amesema kwamba kufikia sasa ndani ya miezi sita ijayo watakuwa wanaandaa uchaguzi wa klabu na hayataki kuingilia kabisa. Kwa hivyo hati hati za hapa mtaani hata simama, inaonekana ni kama mwenyekiti wa Nek Nairobi anaonekana kama anataka kufanya kazi hapo. Sidhani kama kwa AFC Leopards ana malengo ya kuendelea kuwa mwenyekiti. Bila shaka ni klabu ambacho kinasuasua, ni timu ambayo ni kongwe, timu ambayo ina historia ndefu ya soka, lakini ni timu ambayo mashabiki wamekuwa wakilia siku nyingi wakisema kwamba wanahitaji uongozi mpya uongozi ambao utakuja kurudisha FC Leopards ya miaka ya zamani. Kule nchini Rwanda, dereva wa Uholanzi huyu ni dereva wa magari ya Formula One, Max Verstappen ee, wiki hii atatumikia adhabu yake ya huduma kwa jamii mjini Kigali nchini Rwanda. Huyu bwana e, katika mkutano na waandishi wa habari alitumia maneno ambayo Kiingereza mnaita curse words. mm -hmm. Kiswahili, e, yakulani E, maneno kama ya kutoa laana mm -hmm. na sasa unajua kwamba wamekuwepo na mzozo mkubwa na rais wa shirikisho la mchezo huo duniani bwana Mohamed Ben Sulayem. Amekuwa akisema kwamba mfai kutumia haya maneno, wakati wachezaji wenyewe wamekuwa akisema kwamba hautatuchagulia lugha. Sasa huyu bwana alipewa adhabu na ataitumikia Kigali, nchini Rwanda. Haya, <laughs> tusubiri tuone. Asante Paul Nzioki. Sikilizaji, tunaingia kuangalia yaliyomo kwenye magazeti. Carol, coril, tuliwachia wapi? Kule Uganda? tuliachia kule Uganda, lakini nataka nikupeleke na Ufaransa kidogo <laughs> kwa hivyo tayari tunaanzia gazeti la Le Monde. Gazeti hilo limeandika kuhusu maelfu ya raia kule Siria bado wanafikia kwenye magereza mbalimbali kuwatafuta jamaa zao. Kumbuka waasi wa, wa Kiislamu baada ya kutangaza kwamba wamechukua mamlaka walienda kuwachia huru wafungwa katika magereza mbalimbali. Sasa kuna tafutatafuta kwa sababu sababu uh, kunasemekana kwamba kuna watu ambao wamekuwa magereza kwenye, eh, kwa miongo kadhaa tangu kuzuka kwa mapigano karibu miaka kumi na mitatu iliyopita kule Syria. Gazeti hilo pia limeandika kuhusu Robert F Kennedy ambaye ameteuliwa na rais mteule wa Marekani kuwa waziri wa afya, lakini kuna pingamizi uh, baadhi ya watu muhimu nchini Marekani wakiwa wa washindi themanini watuzo ya Nobel wamepinga uteuzi wa Donald Trump. Uh, Lefigaro, mazungumzo ya rais Emmanuel Macron kuhusu kumpa waziri mkuu mpya baada ya bunge kufanya jambo lake mm. la Michel uh, mm, aka... Barnier mm -hmm. aliondolewa uh, kupitia hoja ya kukosa imani. Gazeti la The Sun kule Nigeria ni kuhusu kutangazwa rasmi kuwa Uh, mshindi wa uchaguzi wa urais kule Ghana, bwana John Mahama, ambaye alitoa uh, hotuba kusema kwamba amependezwa ame sana kwamba raia wa nchi hiyo walionyesha uh, mshikamano na kile ambacho wana, wangependa kuona katika utawala mpya mm, atalitd gazeti la kule DRC wabunge wa, wa muungano wa upinzani Ensemble wamekosoa rais Isekedi kuhusu marekebisho ya katiba ambayo yanapigia kampeni. Wanasema uh, lengo ni kujaribu kuficha mapungufu ya utawala wa Chisekedi mtandao wa ukapi redio mkuu wa MONUSCO Bintu Keita amewataka wanasiasa na wanaharakati uh, ku kukoma kusitisha uh, kuzidisha hali ya wasiwasi nchini DRC. Anakiri kwamba uh, kumeongezeka machafuko katika eneo la mashariki DRC. Nchini Kenya, nikichagua gazeti la Taifa Leo, uhuru aingia box ni kuhusu kikao kati ya rais William Ruto na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta, ambapo waliongea mambo mengi. Gazeti la Daily Nation, gazeti naamu, la The Standard yameangazia pia kikao hicho. Ni kushukuru wakati tupate makala ya siha njema. Wewe ndio umetufanyia makala <laughs> uh, tupate makala naam. Ujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Eneo la pwani ya Kenya, idadi ya watu wa saa vijana wanaotumia dawa za kulevya imezidi kuongezeka. Takwimu kutoka shirika la kupambana na dawa za kulevya nchini Kenya, NACADA, zinaonyesha kuwa asilimia 29.3 ya wakazi wa pwani ya Kenya wanatumia mihadarati. Hata hivyo, ili kukabiliana na tatizo hili, vijana waliopona kutumia dawa hizo kwa na jamii, mashirika mbalimbali mbali, na serikali ya kaunti wameanzisha miradi tofauti kuwasaidia wenzao wanaoendelea na uraibu huo, vilevile vile kujiendeleza kimaisha. Mwandishi wetu Victor Moturi alizuru mji wa Mombasa, pwani ya Kenya, na kutuandalia ripoti ifuatayo. Hapa katika shirika la Jikuze jijini Mombasa nchini Kenya, vijana wengi wao wakiwa wale waliokuwa wametumbukia kwenye uraibu wa kutumia madawa ya kulevya wamekusanyika ili kujifunza ujuzi mbalimbali mbali na kupokea hamasisho na vile vilevile kusaidia wenzao ambao wangali kwenye uraibu huo. Mpango huu wa kupokea mafunzo haya ni mojawapo ya malengo ya kusaidia vijana kujiendeleza kupitia ujasiriamali, uhifadhi wa mazingira na hata kuwa viongozi. Mmoja wa vijana hawa ni Aisha Lina kutoka Mtopanga, kaskazini mwa Mombasa. Safari yake imejaa changamoto na uvumilivu. anatumia hizi bangi nini, navuta? Yani nilikuwa maisha, ndo alikuja akanichanganya, alivyokuja kuonjeka watoto ni nikakorogeka, nikaona acha nitumia mambo ya madawa ya kulevya. Yani nilikuwa mtu mwingine mbaya, hata wale wenye likokuna, wengine waliuliwa, tulikuwa wengine twashika mpaka watungeta, lakini wenye likuwa nashika tuasaidi twafanya na hiyo kazi, wengine wakafa, wengine wakojela hata mimi vile nilivyopelekwa ndani yani yo kesi yangu ni Mungu tu, nilitanguliza Mungu mbele, ndo Mungu akanisaidia nikatoka. Nikaona siwezi fanya hiyo kitu, hacha nibadilike, ndo nikaja nikapatana na mama hapa, akaniadvise. Nikaona badala ya kufanya mambo kama hizo kuna kazi unaweza fanya kama ku collect machupa hivi, unachukua tunaweza tunakuja tunaleta hapa unapima pia, kwa hapo itanisaidia, ita nikawa, ni hivyo tu, hata chupa pia inaweza nisaidia. Maisha ya Aisha yanafahamika sana katika jamii ya hapa. Shinikizo la marafiki, ukosefu wa ajira na umaskini vimewasukuma vijana wengi nchini Kenya kuingia kwenye matumizi ya madawa ya kulevya. Aisha anaeleza kwamba alipokuwa gerezani aligundua maisha yake yanaweza kubadilika na kuwa mfano kwa wenzake. Nilivyokuwa ndani nilijifunza mengi, kwa ufupi maanake, pale tulikuwa tukifundishwa mambo mengi, yani tuambiwa mwenzako akikupiga usimpige, ama umrekodi uendo mshtaki uliko le uchukuliwa yatia, kumpiga haistahili. Hasa nilijifunza mengi, ani kwa ufupi, ndo nikasema wacha nibadilike, ndo nimebadilika mpaka waleo, nikaacha hizo vitu. Nilikuwa sijui Mungu mimi, nilikuwa ni mtu wa kule lakini nilivyoenda kule nikajua Mungu. Sasa huku napata marafiki zangu wanani advise vizuri e, wananiambia hili ni baa. Hata napata kama mama wazima kama, wananiambia mwanangu, usifanye hivyo usifanye. Sasa inabidi hata wana wengine wanashangaa nilivyotoka, wanasema ai, ni wewe Aisha kweli? Ulikuwa mlevi hivo? Naambia mimi nimebadilika, nimekuwa mtu wa Mungu. Hata wanaenda kuswali sawa tu, wanashangaa na mimi, wanasema kweli Mungu ni wa maajabu. Aisha hayuko peke yake. Patrick Sadike Ngoa, kijana mwingine kwenye mitaa hii ya Kisauni, Mombasa, ni miongoni mwa vijana ambao waliwashawishi vijana wengine kuingia kwenye matumizi ya madawa ya kulevya. Uraibu wake wa dawa kama kokain na bangi ulimtenga na familia na baadhi ya marafiki zake. maisha yetu akuwa mazuri mwanzo, nimetoka katika familia ile ya kimaskini, ili ale ya kuungaunga. Ndo ndo tulianza kupata na marafiki ambao hawana ushauri mzuri ile peer pressure yao ikanisababisha mpaka nikafata tabia zao za kutumia madarati. Sasa tulianza na sigara kido, kidogo kidogo, onja onja onja, mara kazama nika kabisa, nikawa sasa ni mraibu mraibu udari, mpaka nachukua wenzangu pia na recruit katika ile timu ya kuvuta. Sasa nikawa teja kabisa. Sasa nikawa pia sina thamani katika jamii, sina thamani mpaka katika familia. Wazazi wanaona kama ni nuksi, umeza mtoto ambaye atafai, lakini ndio hivyo hivyo katika hali ile ya kuishi na kupigana pigana na watu, unajua ukitumia miadarati unajipata una confidence ambayo si ya kawaida, lakini mwisho wa siku kama mda wa miaka saba ndo nkapata na rafiki yangu akanishauri alafu ndo nkachukuliwa sa kenda rehabilitation center pata ushauri zaidi, na ushauri wa kidaktari na madawa ya kusaidia, ili nipunguze ile arosto ya kutumia hii miadarati kutokana na, na msaada wa wahudumu wa afya ya jamii na washauri eneo hili, Ngoa ameweza kupiga hatua kubwa na kupata usaidizi wa kiafya na kimsingi, na sasa anahudumia jamii kwa kutekeleza miradi ya usafi na kuwasaidia vijana wengine kujenga upya maisha yao. asaniko vizuri. Hapo nyuma nilikuwa ni afya yangu mwanzo ilikuwa imedorora kabisa, na katika jamii yani, nikionekana tu najua huyu ni mwizi, kila moja nakaa chonjo. Eh, lakini sahii naonekana kijana mwema pia zaambia miadarati haisaidii mtu niko na mke na mtoto mmoja toshi. Vizuri, si kama awali. Ilikuwa awali nkugombana, nkifika nyumbani nkugombana tu, lakini saa hii heshima imejengeka eneo hili la Mtopanga na mitaa karibu mashirika yasiyo ya kiserikali kama vile Jikuze, makanisa na serikali ya kaunti wanafanya kazi kwa ushirikiano kwa pamoja. Wanawapa waliokuwa waraibu sio tu msaada, bali pia fursa ya kuangazia upya maisha yao. Kwenye shirika hili la Jikuze, wanachama wanajifunza ujuzi kama vile ujasiriamali, uongozi na hata sanaa ya ufundi. Andren Magesho, mshauri na mwelekezi wa hapa, ameshuhudia mabadiliko haya moja kwa moja na anaelezea umuhimu wa mpango huu. Unaona vile yuko, unafanya rafiki naye. Next time, atakuja unamwongelesha hivi, hivi. Mama, nasikia njaa, kama una kitu, wajua, ukimpa pesa Aitaenda kwingine mm -hmm. Lakini kama unachaota kama hauna Suna gazi kako, unapikia alafu mnaanza kuongea, unampa mashauri, wacha hiwi, wacha hiwi, taka uwe mtu mzuri hata watu waone ile kitu unafanya. Hata hivyo, kwa mujibu wa wataalamu wa afya, uraibu wa madawa ya kulevya unachangia kwa kiwango kikubwa matatizo ya afya ya akili, magonjwa ya saratani, kiharusi na magonjwa ya moyo. Mpango huu wa kukabiliana na uraibu katika maeneo ya pwani ya Kenya unalenga sio tu kupunguza viwango vya uraibu, bali pia kuwasaidia vijana kuishi maisha afya bora. Takwimu kutoka shirika la kupambana na dawa za kulevya nchini Kenya na kada zinaonyesha kuwa asilimia 29.3 ya wakaaji wa pwani ya Kenya wanatumia mihadarati ambapo Mombasa inaongoza kwa asilimia 34.4 huku asilimia 12.8 wakiwa wanaume na asilimia 1.3 wakiwa ni wanawake. Patrisia Mwaka, mtaalamu wa afya, anadokeza kuwa uhusiano mwema na vijana ndio suluhu ya kuwaleta karibu. Jambo la kwanza Unamwongelesha, unakuwa na urafiki wa karibu na yeye, unaanza kumpa advice, unaonaje kama unaweza wacha kutumia hii kitu ili maisha yako ya baadaye yawe mazuri. Katika ile kumpa advice, unampa advice mpaka mnakuja mnaingiana, unafanya urafiki wa karibu na yeye, kupitia hapo unamwanzishia dawa. Unamwelekeza wile anaweza tumia dawa na wile unamwelekeza wile anaweza tumia dawa, unampa motisha ya kujituma. Akiwa busy kila wakati hatapata nafasi ya kutumia hizo madawa. Lakini unapata mtu ameelewa sana hajielewi, unamwambia wewe, kama mama, iwapo utalewa hivi, utalea watoto inakuwa ni vigumu, maana umepata mtu ni single mother. Na unaonaje kama utajituma, yani kusafisha mazingira, ukichapana na kupa kitu kidogo hivyo hivyo, mpaka mtu unaona tumeingiana sana, fanya yani urafiki na wao. Kando na miradi hii ya kuwasaidia vijana kuachana na miadarati, kanisa nalo na limeonekana kuchangia pakubwa katika jamii, kutoa ushauri nasaha kwa vijana, kutoa misaada ya kifedha na hata chakula kwa waathiriwa wa madawa ya kulevya, kama anavyosema Agnes Nanjala kutoka shirika la watawa la Mtakatifu Yusufu jijini Mombasa. A, vijana ambayo tumewafikia ni 250 alafu akina mama ni around 500. Maana hao akina mama unajua, ana majukumu ya kinyumbani nini, watoto ni around 250 pia, maana tunaenda kwa mashule, tuna advocate mambo na abuses na gender-based violence. Wengine tuna network na organization kama Mewa. Tunawatuma Mewa waende kama ni serious issue, na kama si serious issue tunawarudisha shuleni. Kama shirika tuko na some sponsors wenye wanatusaidia kuona watoto wamerudi shule. kama no na wakistana, labda alikuwa ni issue ya ujauzito, tunamfatilizia ajifungue na arudi shule. Wakati huu idadi ya matumizi ya madawa ya kulevya inapozidi kuongezeka nchini Kenya na hata kanda ya Afrika Mashariki, ushirikiano katika jamii, serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali unafaa kuimarishwa na kuongeza miradi mbalimbali ili kuwapa vijana motisha na kipato, hivyo kuangamiza matumizi hayo. Dunia inapozingatia kuwafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka 2030. Victor Muturi, Mombasa, RFI Kiswahili. Uh, heavy. Heavy. Yeah. Oh. <laughs> Kufikia hapo nasema shukrani kwake Victor Muturi. Usikose kufuatilia makala mengine ya Siha Njema. Mimi ni Carol Corir, kwa heri. Shukran sana Carol Koriri. Msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili, matangazo ya asubuhi. Miongoni mwa taarifa kuu ambazo tumekuwa nazo leo ni kule DRC, ambapo kiongozi wa kikosi cha kudumisha amani nchini humo anawataka washikadau kutochochea hali ya wasiwasi kutukamilishia matangazo yetu leo ni msanii Diamond Platnumz kutoka nchini Tanzania wimbo wa Holiday. Msikilizaji, nami nasema heri njema ya sikukuu kwako, kwa msikilizaji na kwa familia yako. Ni Diamond Platnumz na wimbo wa Holiday kutoka nchini Tanzania. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo, majaliwa ni hapo kesho. Shukran kwa kusikiliza na watu ambao wamefanikisha matangazo haya, mafundi wa mitambo Boldri na Mbale na Vital Mwigisho, na nashukuru wenzangu Paul Nzio na George Ajowi. Mwelekezi amekuwa ni Carol Koril, naitwa Douglas Omariba. So hadi hapo kesho, Kwa heri.