Namkule Lubumbashi, ni saa 11 na dakika 40. Hivi punde tunaingia viwanjani. Pol Nzioki, karibu kwa mara ya pili. Asante sana bwana Douglas, na tuanzie DRC ambapo Patrick Mukala, raia wa taifa hilo, ambaye ni mwana ndondi anakuwa bingwa mpya wa IBA barani Afrika, mkanda wa IBA barani Afrika katika kitengo cha uzani wa kati uzani wakati. Huyu bwana Douglas, huwa wanasema ni kilo sabini na sita. Una ngapi peke yake eh? Una ngapi? Ukijipima, zangu ziko hapo karibu e, e. Kwa hivyo sasa, huyu bwana mkikutana ulingoni, uh, utalazimika kutoa heshima kwa sababu sasa atanibeba juu juu. <laughs> Yeye ndiye bingwa mpya wa IBA katika uzani huo na ni baada ya kumshinda Paulinas Jolonimu wa Namibia, akamtoano uh, katika raundi ya tano katika mashindano yaliyofanyika huyo wikendi huko Dubai. Na akiojua amesema kwamba kwake yeye ni heshima kubwa kutawaza bingwa wa bara Afrika. Uh, jamaa huyu mwenye umri wa miaka thelathini anaiomba pia serikali ya Kongo uh, kuwatuza vizuri uh, wanaostahili fahari ya bendera ya taifa, yaani wachezaji ambao wanawakilisha taifa vizuri katika mashindano yoyote yale. Wakati huo akiwa amepigana mapigano uh, kumi uh, na nane na akashinda yote uh, pigana ishirini lakini kumi na nane ndio ameshinda, mawili alipoteza. Anatokea tu katika michezo kila wakati, huwezi kushinda mashindano yoyote kila wakati. 20, ukishinda 18, rekodi yake yeah, ni nzuri, ni, okay, mm. Kwenye mechi za soka ligi kuu nchini Ufaransa hapo jana, Marseille alipata ushindi dhidi ya Saint-Etienne 2 sifuri; Nantes 1 sifuri dhidi ya Rennes; Strasbourg dhidi ya Reims sifuri sifuri; Lens dhidi ya Montpellier, Lens wakashinda 2 sifuri. Pale Uingereza Tottenham Hotspur walishindwa na Chelsea nne, kwa tatu Fulam dhidi ya Arsenal moja moja, Ipswich Town wakashindwa na Bonamouth mbili moja, kisha Leicester City ikapata sare ya mbilimbili dhidi ya Brighton. Sasa kwenye jedwali hapa, bwana Mariba, ina. Liverpool wanaongoza 35, Chelsea 31, Arsenal 29, Manchester City 27, na timu yako na kikosi chako kina Sagini pamoja <laughs> na Emmanuel Richard <laughs> Makundi, nafasi ya 13 Man United. 13. Ukurasa e, mwingine. Hawa <laughs> Chelsea, nini kinafanyika? Hawa Chelsea inaonekana gari limewaka moto tayari mm. Ehe, lakini bado wana kazi kubwa ya kufanya kwa sababu wanashinda lakini wanaruhusu magoli mengi mm. Lakini muhimu alama tatu. Walijaribu sasa. Jana sana kutoka nyuma, e, walijaribu, e, sababu ukiangalia kipindi cha kwanza ilikuwa inaonekana ni kama mchezo umewatoka mkononi. Ligi Kuu nchini Kenya, Gor Mahia wako katika nafasi ya nne baada ya kucheza mechi zao kuwa na alama kumi na saba, Bandari nafasi ya tatu kwa alama ishirini, Tusker nafasi ya pili kwa alama ishirini na moja, KCB wana bengi nafasi ya kwanza kwa alama ishirini na tatu. Haujasema Shabana walishinda Talanta lakini ni sawa. Namwona Karol Korila, tuambie yepi yaliyo ya ya kwa ya kwenye magazeti. Karibu sana carol Corir. Nam, asante sana Douglas. Tuliachia kule Tanzania, gazeti la Habari Leo limetanguliza rais Samia apangua mawaziri saba, na pia Tanzania yadhimisha uhuru na uchumi imara. Gazeti la Mwananchi kule Tanzania, Mbowe Tundulisu waipasua chama cha Chadema na uh, citizen the Citizen la kule Tanzania bado linafanya uchambuzi kuhusu lengo la rais Samia kupanga upya baraza lake la mawaziri. Karibu kwako, lengo ni lipi? Tunaelekea uchaguzi mwaka ujao kule Tanzania, sasa unajua lazima ulete watu wako ambao unajua unaweza kuwategemea kwa lolote, lazima ualete karibu ili uh, wanze hesabu za mapema. Ni wenyewe, unategemea ma mwananchi anategemea <laughs> ni siasa bwana. <laughs> Siasa ni karata. Uh, gazeti la Daily Monitor limeangazia kuhusu baadhi ya vitu ambavyo ni adui kwa uh, nchi ikiwemo uhalifu ambao unafanywa kupitia mitandao na gazeti la uh, Actualite na magazeti mengi ya kule DRC ya DRC yameangazia kuhusu kuzuka kwa mapigano uh, wa M23 na FRDC katika maeneo kadhaa yakiwemo Sake. Habari ambayo tumekuwa nayo uh, mtandao wa ukapi, visa kumi vya ugonjwa usiojulikana, ugonjwa ambao uh, WHO unasema unaitwa X kwa sasa ndani ya siku moja. Na gazeti la, la Daily Nation nchini Kenya, mtafaruk wa darasa la tisa, shule nyingi hazijajiandaa. Na taifa leo, Gashagwa arusha mawe. Hii ni kuhusiana na kuundwa ama shinikizo za kuundwa kwa tume ya uchaguzi. Gazeti la Business Daily, benki zaendelea kupata faida, zimepuuza masharti ya benki kuu kuhusu riba ya mikopo. Na magazeti ya Ufaransa Lemon, kuporomoka kwa utawala wa Rais Bashar al Assad. Marekani yaona mafanikio katika kuleta uthabiti katika Mashariki ya Kati. Gazeti la Le Figaro kwa upande wake limeangazia kuhusu kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambacho kinatazamiwa kufanyika leo kuhusu Siria, ni kikao ambacho kimeombwa na nchi ya Urusi. Nchi ya Urusi, utakumbuka Doglas, imekuwa ni mshirika mkubwa sana wa Bashar. Sijui itakuwa Uh, itakuwa namna namna gani gani sasa, ama mambo yatakuwa namna gani? Uh, nafikiria kwa marekani wameona tayari kwao ni ushindi, e, kwa lakini tutasubiri ushinde. tuone baada ya hapa ujenzi upya unaanzia wapi katika taifa hilo. Mm. Ya, na hiyo ndio itakuwa muhimu zaidi na haswa kwa raia nchini humo mm. Naona hapo, naona muda, muda wetu tu... na turuhusu tumalizie hapo Carol, wakati wa makala juu ya haki zako na Benson Wakoli Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya jua haki zako, makala ambayo hukufahamisha kuhusu haki zako za kimsingi. Na katika makala ya leo tunaangazia haki za madaktari na vilevile vile wagonjwa, baada ya madaktari nchini Kenya kutoa ilani ya mgomo wa siku 21 utakaoanza rasmi tarehe 22 mwezi Disemba ikiwa serikali haitotekeleza makubaliano ya utendakazi ya mwaka 2017. Je, madaktari hawa wanalilia haki kama zipi, na mgomo wao una gani kwa raia wa nchi hiyo. Mimi ni Florence Kivuva, karibu. Takriban <tipa> madaktari elfu nne kutoka hospitali za umma nchini Kenya walifanya mgomo mnamo mwezi Machi tarehe 14 mapema mwaka huu wakilalamikia serikali kujikokota kuwapatia kazi madaktari matarajali na mazingira mazuri ya kazi na mafunzo ya kitaaluma. Mgomo huo ulisitishwa baada ya siku 56 walipoafikiana matakwa yao Mei tarehe 8. Hata hivyo, hadi kufikia sasa serikali haijatekeleza maafikiano waliofikia ya kurejea kazini kama walivyoahidiwa. Madaktari walioko kwenye mafunzo ya kupata leseni wamelalamikia dhiki wakiwa kazini na kufanya kazi kwa saa nyingi, bila kulipwa mishahara yao. Hata hivyo, katibu mkuu wa muungano wa madaktari KMPDU Davji Atela amesema kuwa serikali imefeli katika kuhakikisha kuwa madaktari wanasikilizwa na kutendewa haki. last... mishahara ambayo imelipwa kwa zaidi ya miaka saba, miaka kumi na tano sasa, serikali hii kwa mara ya kwanza inadai kuwa ni mzigo, na kupunguza mzigo huo madaktari walengwe. Inasikitisha. itabidi tu anze mgomo huu kuanzia Disemba 22 iwapo serikali haitoheshimu makubaliano yetu. Na mara hii, nasisitiza hatutaki mazungumzo. Jambo letu ni kutekeleza makubaliano yetu. Hatutaki ahadi zaidi au uongo zaidi. Jua haki zako. Wataalam hawa wa afya wanaitaka serikali kuwatuma kazini wanafunzi wahudumu wa afya mara moja na kufuta malimbikizo ya mishahara ya madaktari kulingana na makubaliano ya pamoja ya mwaka elfu mbili kumi na saba. Wahudumu wa afya ambao wamehudumu kwa miaka minne chini ya kandarasi katika taasisi za afya ya umma wanadai ajira ya kudumu ambayo walikuwa wamehakikishiwa na serikali ya Kenya kufuatia miaka mitatu ya huduma. Kelvin Marango ni mmoja wa wafanyikazi katika hospitali ya Chuo Kikuu cha Kenyatta nchini Kenya. Namamba ni mangapi kama hatupati bima ya afya? Yes, masaa ni mangapi kama baraza alitabaduliwa? Masaa ni mangapi na kama dagane atarudishwa? Masaa ni mangapi? Hiyo ndio kauli ya wafanyikazi hapa. Baada ya hapo, hatutaweza kupeana huduma kwa wananchi huduma katika hospitali za umma na vituo vya afya vimeathiriwa, huku wagonjwa wakikosa huduma mbalimbali. Ah! tulileta mgonjwa hapa KU na um, tangu jana tumekuwa tukifika hapa 6am um, mgonjwa ajaonekana na daktari, lakini yuko kwa ward so tunatafuta transfer. Nilibukiwa kuja klinik jana ili nifanyiwe nifanyiwe surgery, merudi tena leo nione kama kuna tofauti yoyote, kama kuna uh, wamehusuluhisha hiyo hiyo hilo jambo ambalo limefanya mgomo ukawa, ili nipate matibabu. Sasa nimechoka, nina wasichana wangu wamenileta, nimekoboa uba metoka bari na sijatibiwa. Nilikuwa na shukari na presha, ndio inanisubua tena kuviba miguu. Tumekuja asubuhi kuleta mama, tulikuwa tunakuja clinic, alikuwa amefanyiwa operation like 3 weeks ago, so kukuja tukakuta madaktari wanatoka kidogo kidogo, tukasikia wamegoma. Sasa sisi tunauliza, wamegoma, kuna wagonjwa wengine wako sik kabisa, watahudumiwa aje? si kupata risoti zangu? kwa hivyo nimepoteza siku yangu mzima leo okay. kwa sababu kwenda na kurudi ni pesa, na hali kazi yangu sii si kuifanya. Ningeomba hii bondi ambao wanapigana pande zote mbili, wakae chini, wasikizane, kwa sababu wakati wanapigana, nyasi ndio huumia. Kwa hivyo tunaomba washirikiane na CS wa afya aingilie kati na hata ikiwezekana rais mwenyewe aingilie kati, kwa sababu uchumi ni mbaya hapa, pesa ni nyingi zinatumika, na wagonjwa wanakufia katika vinu katika nini. Msikilizaji, kulingana na katiba ya Kenya ya mwaka 2010, raia kumi raia nchini Kenya wana haki ya kupata huduma bora na za haki bila kubaguliwa kulingana na sheria za kitaifa na kimataifa. Vilevile wana haki ya kuthibitishiwa usiri wa taarifa za afya, haki ya kupata taarifa kuhusu hali yao ya afya na hata kupokea huduma kwa wakati Madaktari hao pia wanataka bima ya afya kwa ajili yao na familia zao. Pia wanaiomba serikali ishughulikie matakwa yao kama walivyoahidi hapo awali. Dennis Miskela ni naibu katibu katika muungano huo wa KMPDU. Katika mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kuna mkataba tuliweka ya CBA serikali wakaweka sahihi, wakakuja kuiruka baadaye, wakasema huyo PS hawamjui ni stranger. Tukafanya strike 2017 ya siku mia moja wao wenyewe wakaweka sahihi, mawakili wao wa, wa, wa Ministry of Health wakaibeba wakapeleka koti, wakasema hii ni mk mkataba wetu na ikuwe kama court order ili tuitimize, akoaitimiza mwaka elfu mbili ishirini na moja tukaenda koti Oktoba kuambia mahakama kwamba tumekosewa ile mkataba wetu haujaitimiza Justice Monica Mbaru wakawambia, wakawamuru serikali implement within 60 days na report back. Hawakuitimiza, tukaweka notisi ya ilani ya mgomo Desemba 2022, wakatuahidi kwamba tukae chini tukuzumze, ndio hii ratiba ambayo tutatumia kufanya matakwa yenu. Wakaweka sahihi tena implementation matrix. Mwaka yote mwaka jana nimeshinda kwa mikutano, kwa mikutano ya kujaribu kuwashurutisha wafuatilie hiyo ratiba, hawakuifanya hata mmoja. Januari tukakutana na Susan na ya waziri wetu tukamwambia, hujatekeleza yochote hapa. Lakini kwanza, mwanzo mwanzo, hii mambo ya wanafunzi madaktari wana genzi intern, angalia, angazia mambo yao. Akasema vipi, hati sawa, mwezi wa pili tunawapost. Mwanzo wa mwezi wa pili tukamkumbusha tena, vipi, utawapost hati? Ndiyo tukamwambia wana genzi kwamba endeni, mtafute vyumba vya kuishi, mjipange, kazi inaanza Mechi. Mwezi wa Mechi mwisho wa mwezi kufika, tukimuuliza ameguza stori, sina pesa, in fact ntabadilisha sheria ili msilipwe. Katikati ya hawa watu ni nani mbaya? Na tukapeana siku saba hawakututa mazungumzo infact, mediation ilifanywa for the one only na Ministry of Labor. Ripoti imetoka juzi afta siku ilani ya strike, wakaambiwa mmewakosea madaktari mgu na deni yao ya CBA 1.26 billion, mambo ya interns amjatimiza, masomo yao amjangazia, mambo ya medical cover ama bima yao ya afya hata mmeitoa, ilikuwa NHF comprehensive, mmeweka SHIF, mmewanyang'anya hata hiyo cover. Kulingana na sheria na katiba ya Kenya mwaka elfu mbili na kumi kifungu cha 36 na 37, madaktari wana haki ya ku kujieleza na kutoa maoni yao bila uoga, ikiwa ni pamoja na kushirikiana na vyama vya wafanyakazi ili kulinda haki zao. Vilevile wana haki ya kazi na masharti bora ya kazi katika kifungu cha 41, na mwisho kabisa kifungu cha 43 madaktari wana haki ya huduma bora za afya na wanapaswa kupewa huduma ya afya bora na ya bei nafuu kama sehemu ya haki zao za kijamii. <tune> Rais William Ruto mwezi Machi mwaka huu aliwaambia madaktari wakubali kuishi kwa kiwango kilichopo cha malipo. Aidha, mwishoni mwa juma wizara ya afya kupitia katibu wake katika kitengo cha afya ya umma Mary Mudhoni imesema kuwa wizara hiyo imeshatuma shilingi milioni 966 za kulipa ujira wa madaktari wanafunzi ambao hawajakuwa wakilipwa kwa muda mrefu, na kuongeza kuwa wizara hiyo imejizatiti kushughulikia matakwa ya madaktari wote nchini. The serikali uh, bado inaendelea na majadiliano kuhusu afya na rasilimali za watu katika sekta ya afya. Unajua vizuri kuwa wanafunzi wetu wako kwenye mafunzo na hata sasa wanafanya kazi bila malipo, na kwa sasa mahakama imetupa siku tisini ili kuzungumza na wao. Pili, Mheshimiwa Rais alianzisha kamati maalum ya kushughulikia maswala yote yanayohusiana na wanafunzi hao wa mafunzo. Ni muhimu kutambua kwamba serikali ina malengo na haitatoka katika hili mpaka tupate suluhisho la kudumu kuhusu haki za madaktari katika sekta ya afya nchini, vituo vyote vya afya kuanzia madaktari, maofisa wa kliniki, wauguzi na makundi mengine yoyote yaliyopo. Leo tumetunuku shahada kwa wahitimu elfu 21 kutoka chuo cha mafunzo ya tiba cha Kenya na ni muhimu tambua kuwa wanapohitimu tunahitaji kuwa na mifumo inayofanya kazi kwao, ili wasikate tamaa au kukosa kazi. Um, huo ndio mwisho wa makala haya. ni kushukuru kwa kuendelea kutufuatilia. Mimi ni Florence Kibova, tukutane tena kwenye makala ya yajayo. Kwa heri. Nam, shukran sana Florence. Bila shaka hakuwa Benson Wakoli, lakini nashukuru kwa kushika kazi hapo. Msikilizaji, miongoni mwa taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi ya leo ni kutoka kule nchini Burundi ambapo upinzani umekosoa vikali maagizo ya Rais Ndaishimie kuhusiana na uchaguzi wa ubunge. Rais wa zamani wa Gana John Dramani Mahama amepata ushindi wa kihistoria. Na Rais Joe Biden wa Marekani amesema kwamba Washington itaunga mkono mataifa jirani ya Siria ili kuimarisha utulivu katika eneo hilo. Ni taarifa ambazo bila shaka na kutoka kule nchini Ufaransa kuhusiana na ufunguzi wa rasmi wa kanisa la Notre Dame kutukamilishia matangazo yetu asubuhi uh, ya leo ni kutoka kule visiwa vya Komoro. KM Boys Hamas Mineha Msikilizaji, msanii huyo KM Boys kutoka kule visiwa vya Komoro wimba ambao unasema hamasimineha ndio wanatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Matangazo mengine ni saa kumi na mbili za jioni, saa za Afrika ya Mashariki. Ni kushukuru sana kwa kufuatilia matangazo yetu asubuhi ya leo, na ni washukuru wote ambao wamefanikisha matangazo haya, mafundi wa mitambo na pia wenzangu Paul Nzioki, Hilari Ngeati. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Carol Koril. Naitwa Douglas Omariba, hadi yapo kesho. Kwa heri.