ni saa moja na dakika arobaini maeneo ya uh, Kyondo huko DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo, RF Kiswahili michezo na Paul Nzioki. Karibu Paul, tunaanzia wapi? Asante sana bwana Ruben. Awamu ya kwanza niliaga na taarifa ya Gurmaya kutoka Nao. Kenya ambao wanaendelea kutafuta kocha na nilikujuza kwamba mwenyekiti wa klabu hiyo bwana Ambrose Rachel alikuwa anasema kwamba amepokea maombi mawili kutoka Ulaya lakini ujue sasa hivi wana kocha ambaye ni Mkenya, ambaye ni kocha wa muda Zedekaya ziko Otieno, na anaonekana kuendelea kufanya vizuri akipata ushindi katika mechi mbili. Na sasa swali Ruben linakuja ni kwa nini wamtafute kocha mm -hmm. wakati wana kocha ambaye amepata matokeo mazuri ndani ya mechi mbili? Wanajua sababu. Na inakaa e <laughs> mm, na sana Afrika tunaamini makocha kutoka Ulaya sana na mm, naam. Na kuna mechi ambazo zitakuwa zinafanyika katika ligi kuu nchini Kenya. Kenya Police watakuwa wanapambana Nairobi City Stars, Shabana watakabili na Posta Rangers kisha FC Talanta watakabiliana na timu ya Gormaya wakati huo. Uh, Emma Bol ambaye alikuwa ni kocha uh, wa Fenerbahce amemwambia Mourinho sasa anafaa mtafute mshambuliaji akika, anamwambia kwamba nenda pale Napoli, uh, waulize, nenda pale Galatasaray waulize, Osimhen ni ala ngapi mm, umpate katika timu, timu yako ndio uh, ukuwe na kiwango kizuri cha kushindana na timu ya Galatasaray eh, katika ligi nchini humo. Wakati huo kocha wa Manchester City pale England Pep Guardiola akipuzilia mbali madai ya mzozo kati yake na Kevin de Bruyne. Makocha uko sana na wachezaji, sasa ni kichwa ngumu, basi ndo hivyo tena. Unajua kwamba wachambuzi kadhaa mashuhuri akiwemo beki wa zamani wa Manchester City na balozi wa klabu, Bwana Mika Richard, amekuwa akiuliza ni kwa nini Kevin de Bruyne hayupo uwanjani wakati timu inaonekana inaendelea kudorora. Sasa Pep Guardiola amesema hakuna utata kati yangu na Kevin de Bruyne, akiwa vizuri kurudi uwanjani <tukuhu> mimi tamrudisha Eh, niko tayari kumrudisha uwanjani na leo kuna mechi ambazo zitakuwa zinachezwa hapo England. Everton watakuwa wanakabiliana na Wolves, Manchester City dhidi ya Nottingham, Newcastle na Liverpool, Southampton na Chelsea saa tano dakika kumi na tano We unasema mtoto atumi dukani? Sasa Arsenal na Manchester United unawakoa kwapo amna sawa ni ngati na sagini hapo <laughs> <he. laughs> <laughs> kisha Aston Villa dhidi ya Brentford na katika zile mechi za mpira wa kinadada kule Congo e, DRC watakuwa wanachuana na Misri, Tunisia na Congo, Angola na Algeria, kisha Cameron wakabiliane na Senegal. Hapa kwa Cameron na Senegal inatajwa kuwa ndio mechi kali zaidi hata kuliko DRC na Misri. Sijui unafahamu hilo. Ah, leo ndo umeniambia. Leo ndo nimekujuza. Na kule Ufaransa uchunguzi umefanyika maeneo ya masee Inasemekana kwamba watoto wachanga sana wanapitia mazoezi ili kuja kumlinda kuja kumridhi uh, Kylian Mbappe nam. Mm, ni kushukuru sana Paul Nzioki kwa habari hizo za michezo nam. Na sasa tugeukia aliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali, mbali na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel. Nam asante Ruben, nianzie kule barani Ulaya. Gazeti la The Guardian la pale nchini Uingereza limeandika ude mkataba wa kutunza misitu ya Amazon unaenda kufikiwa. Misitu ya Amazon ni sambamba na ile ambayo ipo kule Gabon, mm -hmm. Eh, pamoja na ile iliyoko kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya yeah, Kongo ambako uh, inavuta hewa ya ukaa uka, kwa kiwango kikubwa mm -hmm. uh, duniani, lakini pia kuna picha ikionyesha waandamanaji kule Korea Kusini jana walikuwa wanafanya maandamano kupinga hatua ya Rais yo kutangaza uh, sheria za kijeshi kwanza kutumika, lakini amekwisha iondoa mm -hmm. sheria hiyo. Pale nchini Marekani The New York Times na Washington Post yote wote ameandika habari ambazo zinashabihiana. Moja ni kuhusu Korea ya Kusini na tangazo ambao likuwa limetolewa Marekani ikisema inaendelea kufuatilia uh, kinachoendelea, lakini pia gazeti la Le Monde kule nchini Ufaransa lenyewe limeandika uh, e, Baniel uh, e, kikaangoni, wakati huu bunge likitarajiwa <laughs> kupiga kura ya kutokuwa <laughs> na imani na serikali yake. Le Parisien limeandika habari no, inayoshabihiana na hiyo, lakini lenyewe limeandika licha ya kwamba anaonekana ni mtu mtendaji. Eh, lakini hati hati yake iko mikononi hati yake iko mikononi, eh, uh, mwa wabunge wa upinzani kule mm, nchini Ufaransa ambao watapiga kura hivi leo. Kule DRC kuna nini, Ruben? <laughs> naona kule DRC habari Arabia uh, ambayo imechapishwa katika STM4, lakini pia gazeti la uh, Le Volcan News, jeshi la serikali ya FARDC la tuangana na waasi wa M23 maeneo ya Lubero huko DRC hutwe haijachukuliwa laandika gazeti. Ili la st4 nam tovuti ya Okapi pia ya DRC imeandika kuhusiana na habari hiyo, lakini ikiandika kwamba umoja wa Ulaya umetoa yuro milioni 20, 20, kuisaidia jeshi la Kongo. Uh, pale nchini Rwanda gazeti la The New Times lenyewe limeandika Rwanda kuzindua mradi mpya wa ujenzi wa bandari kavu uh, kwa ajili ya kuongeza ushindani kwenye nchi za ukanda uh, gazeti la The New Vision la nchini Uganda limeandika namna mpango wa kustaafu ulivyo na maswali mengi. Daily Monitor la Uganda limeandika mfumo wa sheria ya Uganda kikangoni kufuatia sakata la hivi karibuni la Martha Karua na kesi ya Kizabe Sheje. Ni pa Seychelles nchini Tanzania limeandika Kariakoo yote sasa kufungwa kamera za buni ya tangazo, kipindi ambacho uh, kuna timu inachunguza usalama wa majengo. Nondo asimulia namna alivyotekwa ni Tekwa. Kijana mm, wa ACT chama cha upinzani uh, kule nchini Tanzania. Daily Nation la hapa nchini Kenya limeandika bomu la uchaguzi, mpaka sasa makamishna uh, wajawekwa ofisi kuelekea uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na saba lakini The Standard pia la hapa nchini Kenya limeandika na kusindikizwa na picha inayomwonyesha rais William Ruto akihoji kwa nini watu wanapinga kila kitu. Jana aliongea kwa ghadhabu kidogo no, <laughs> akikosoa wale ambao wapo kwenye mitandao ya, kija, mm, ya kijamii wakimkashifu na kukikosoa serikali yake na utendaji wake wa kazi, wakati huu mm, eh, madaktari uh, nchini Kenya eh, wakitangaza mgomo mpya. Nam ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi wa magazeti Asante. Na sasa tugeukie makala Wimbi la Siasa. Msikilizaji, karibu katika makala Wimbi la Siasa, na leo tunazungumzia mkutano wa viongozi wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ambao ulitamatika siku ya Jumamosi ukijumuisha rais wa Kenya William Ruto kuwa mwenyekiti mpya wa jumuiya hiyo. Ni mkutano ambao, msikilizaji, ulifanyika mara baada ya kuadhimishwa kwa miaka ishirini na mitano ya jumuiya hiyo, kutathmini mafanikio ya miongo miwili na nusu iliyopita, huku ukipanga mikakati ya kuimarisha mshikamano zaidi wa kikanda. Kuangazia hili utaungana moja kwa moja kwa njia ya simu naye Sheikh Alhaji Abdul Karim Atiki akiwa kule Tanzania. Habari ya muda huu, Atiki? Nzuri sana. Na, na namshukuru Mwenyezi Mungu. Naam, asante lakini vile vile nimemwalika Victoire Namujabi yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za DRC akiwa kule Bukavu, kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Hujambo ndugu na Mujabi. E, si jambo Ruben nukumbuka. si jambo kwa ndugu Abdul Karimu Atiki. Nianze kwa kuangazia miaka ishirini na mitano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Abdul Karim Atiki, nini cha kujivunia mpaka sasa? Karibu Abdul Karim. E, mojawapo ya mashirikiano ya, ya watu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kwamba wao kwanza, tangu asili ni watu wamoja. Mpaka sasa hivi wanajitahidi kwa kadri wanavyoweza, kwanza kuweka ule umoja wa kidugu wa mashirikiano, kama vile hapo ilivyokuwa zamani. Ushirikiano wa kweli ni wa watu wenyewe, hayo mengine yata, yanakuja ya biashara, yanakuja ya ulinzi na usalama, hayo yanakuja, lakini watu wenyewe kwanza. Na hiyo imepiga hatua Watu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki sasa wana, wanakuwa wamoja zaidi labda kuliko pale awali. na mujabi nini, uh, DRC inaweza ikajivunia, uh, wakati huu DRC akiwa mwanachama mpya wa jumuiya hiyo, kile ambacho DRC napasa kujivunia kuwa mwaliko wa ama memba wa, wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni ile kuonekana DRC nayo inajumuishwa miongoni mwa nchi za kikanda na zaidi sana kuwa na uhuru wa kutembea kwenye nchi hizo, na kugawanya hali ya uchumi na ushirikiano, na hiyo madidiano ya baina ya jamii husika katika ukanda huu. Lakini swala kubwa la kujiswali baada ya DRC kuingia kwenye jumuiya hii Je, ni DRC ndio inafaidia au nchi ambazo zimekutaniwa hapo? Ni mojawapo wa swali ambazo tunajiswali kama Wanakongo wakongomani wazima. Naam na, naomba ushikilie hapo, nirudi kwake Abdul Karim Atiki. Tumeshuhudia Rais William Ruto akichukua kijiti kutoka kwa mwenyekiti ambaye ameachia muda wake, Rais wa Sudan Kusini, Salva Wakati wa mkutano huo hapo Arusha, lakini kutohudhuria katika mkutano huu kwa rais wa DRC Felix Chisekedi kumezua maswali mengi. Nini tathmini yako ukitizama nchi kama congo DRC? Eh, madhumuni makubwa ya Rais Tshisekedi kuingia katika jumuia hiyo ilikuwa ni kupata pia amani, kwa maana kwamba anaamini kwamba ama Wanakongo wengi wanaamini kwamba eh, mgogoro uliokuwepo kule mashariki mwa Kongo unachochewa na, na, na nchi ya Rwanda na Kongo DRC imeingia kama mwanajumuia, sasa ni familia moja, wakae wazungumze eh, lengo hilo ni kwanza la Chisekedi ni kupata amani mashariki na kuondokana na mzozo na kuleta masikilizano na maridhiano kitu ambacho kwa kweli mpaka leo Kongo hawajafanikiwa na jitihada za Jumuiya ya Afrika Mashariki E, kama jumuiya kutatua mzozo huo zimekuwa kidogo kwa kweli ni ngumu, na hiyo inamfanya wakongomani na rais wao wa, wafadhaike kuhusu hali hiyo. Na Mujabi, bila shaka umemsikia Abdul Karim Watiki, na ni kweli kwamba rais Chisekedi hakuwepo katika mkutano huu. Je, atakuwa pengine amekatishwa tamaa na kile alichokuwa akitarajia kutoka EAC? Mm, hakika madhubuni kama ndugu yangu Karim Watiki alitaja hapo, madhubuni ya DRC kwenye Jumuiya Afrika Mashariki ilikuwa ni kusaka amani na hiyo maridhiano kuonekana kati ya nchi hizo husika kwenye jumuiya hiyo. Uh, Felix Tshisekedi kuhususia mkutano huu ulikuwa ni ishara na ni ujumbe kwamba, uh, muungano huu unaogubikwa na unafiki, yaani kuna watu ambao waonekana kwamba wamependelewa, uh, badala ya wengine, na hii imeleta hali ya kutumaushwa kwa Wakongo kwenye jumuiya hii uh, sababu wakuu na wasimamizi wa jumuiya hii ndio wanzilishi wakubwa wanaochochea mzozo ambao unazidi kuminya usalama mashariki mwa DRC. Nilichokuja kukitafuta hapa bado sijakipata lakini Sikini... uh, jumuiya ya Afrika Mashariki imesema kwamba inaunga mkono uh, niseme michakato ya Angola na Nairobi na kuyaweka yote kwa pamoja. Hii inamaanisha kwamba hili swala wanalishughulikia wana uh, kwa njia moja ama nyingine. Kenya ambao ni mshirika mkubwa wa jumuiya hii, ambao ni wanzilishi wakubwa, na Tanzania uh, walituma vikosi vyao mashariki mwa DRC. Angalia kilichoshuhudiwa Kenya, ambao ilikuwa ni kama kielelezo cha jumuiya hii. Vikosi vyake vilipofika hapa mashariki walishirikiana na vikundi vya kigaidi ambavyo leo Chisegedi anataja kama ni vikundi vya kigaidi. Kornei Nanga alitangazia uasi wake kwenye nchi ya jumuiya Afrika Mashariki. Sababu gani Chisegedi asiwe na hofu? Sababu gani Chisegedi asikae mbali na jumuiya hii, baadaye ya nchi mwanamemba ikakubali kuhifadhi e, mtu ambaye anatangaza uasi dhidi ya memba mmoja, na mbaki hapo hapo hap, hap, Atiki, wewe unasemaje? Mimi nasema aa, na Mujabi anazungumzia hisia na uhuru wa watu kuzungumza, hauwezi ku, kuzuiwa ndani ya nchi zetu, lakini vilevile vile, hata kama asingetangazia hapo Nairobi, angeweza kutangazia mahala pengine. Tatizo ni mzozo bado upo, na mzozo wote uh, hauwezi kuisha kwa haraka na kwa mara moja na hasa ukizingatia kwamba ni mzozo ambao una zaidi ya miongo kadhaa tangu mzozo huo u ume, umetamalaki. Kwa hiyo mimi bado nawasihi wa wakongomani <laughs> na nawasihi wanaohusika wote katika jumuiya hiyo eh, kuweza kukwanza kufanya kupata resiliency. Bila ya hivyo, basi mambo hayawezi kuwa mambo Unafikiri kuingia kwa wanachama wapya Somalia aa, na DRC ambao ni nchi zenye kuwa na matatizo, ni kwa namna gani jumuia hii ya Afrika Mashariki inashughulikia shida za kiusalama? Nadhani jumuia ya Afrika Mashariki inataka ijengewe uwezo zaidi, kwa sababu hata suala la Kongo mashariki aa, vikosi vilivyoenda, sawa, vimeenda, lakini uwezo wa vifaa, uwezo wa lojistiki na nguvu zenyewe za kukabiliana na hali hiyo, na ukiangalia kwamba uwasi huo pia una mikono ya mataifa ya nje, hii sio jambo la Kenya peke yake ama la Uganda peke yake au la Tanzania peke yake, ni la watu wote, na Afrika Mashariki iwe kama daraja ya kuweza kuunganisha wengine waweze kushiriki katika kuleta amani katika eneo husika. Kumalizia, naona muda umeanza kunivuta shati. Shekh uh, Alhaji Abdulkarim Atiki, kwa mtazamo wako pengine Unazungumzieje mustakabali wa jumuiya hii ya hi Afrika Mashariki miaka ishirini na mitano baadaye? Amani, amani. Kwanza tunataka amani, wanajumuia wote wa Afrika Mashariki, kila sehemu katika eneo letu. Tulitawaliwa, sasa tumejitawala. Kwa nini tusiungane, tusifurahie matunda ya uhuru wetu na umoja wetu na utamaduni wetu? Kwa hiyo wenyewe wanajumuia Afrika Mashariki kwanza, na sisi watu wenyewe tupendane, tuwe kitu kimoja. mm -hmm. na Mujabi, nini eh, kauli yako kuhusiana na hili? Tukimalizia, nataka tuone tumejenga jumuiya ambayo ya kuaminiana, ambao mkongomani atatembea Kenya pasipo hofu, atatembea Tanzania pasipo hofu, atatembea Uganda, Rwanda pasipo hofu. Tujenge kile kitu kimoja. Ninataka nione Somalia kuna rejea amani, naona nchi yangu Kongo kuna rejea amani na Rwanda kuonekane kuna hali ya kuaminiana na DRC na Burundi hivyo hivyo, Tanzania na Kenya. Na ni kushukuruni sana Abdul Karim Atiki, nikumbushe kuwa wowe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa kule Tanzania. Asante sana, asante na shukuru sana, na msalimia. Na Mujabi amezungumza Kiswahili kizuri, nimekipenda. Ni kushukuru pia Victoire na Mujabi, asante sana msikilizaji, pia kwa muda wako. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwa heri. Ni kweli kabisa, msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo awamu ya pili hapa RFI Kiswahili. Wimbo ho nzambe na mudra d virol akimshirikisha Distar kutoka Uganda. bing, bing, namna hiyo, msikilizaji. Hozambe Mudra Di Viro akishirikisha Distar kutoka Uganda namna hiyo katika wimbo wao ho zambe, ndio unatamatisha matangazo yetu asubuhi hii. Asante sana Abdullahi Semugenye ukiwa Kampala, Uganda. Kambale elifaze mukokoma ukiwa Mombasa, asante sana kujiunga nasi asubuhi ya subuhia. Leo mmekuwa wengi, nimepata jumbe zenu. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, mshukuru pia Paul Nzioki ametujuza habari za michezo mitamboni Vital Mugisho. Matangazo mengine jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. kwa heri.