Mpango wa serikali ni saa kumi na mbili na dakika arobaini uh, huko ni saa mbili na dakika arobaini Msikilizaji Afrika Mashariki, hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na awamu uh, uh, yeah. uh, yeah. ya kwanza tulikuwa tunaachia kule Italia, uh, katika ile taarifa mchezaji aliyezimia uwanjani yeah. Bwana Eduardo mchezaji mm. wa Fiorentina, na mechi hiyo sasa imeratibiwa kuchezwa tena, lakini kwa mujibu wa sheria za Serie A kule Italia, mechi itakuwa inaanza dakika 18 kwa sababu tukio hilo lilitokea katika dakika 10 saba, mechi itaanza dakika kumi na nane na itaendelea kwa matokeo ya sare ya sifuri kwa sifuri. Kule Uganda, taarifa kubwa ni fowadi wa timu ya taifa lakini pia mchezaji wa timu ya Kitara FC, Dennis Omedi, bao lake la kuvutia dhidi ya KCCA katika mechi eh, za ligi kule Uganda, ah, ligi ya Super 8 imeteuliwa. Sasa hili bao linasemekana la kuvutia sana kwa sababu FIFA shirikisho la soka duniani wameamua kwamba goli hili litakuwa baadhi ya mabao ambayo atakuwa yanashindania tuzo mm -hmm. la Puskas Award uh, makala ya mwaka 2024. Taarifa kubwa hiyo kutoka Uganda. Ni na wanaendelea kufurahia goli la Denis Omedi ukipitia mitandaoni mm -hmm. wanalirudia mara kwa mara goli mm -hmm. ambalo lilifungwa katika uwanja wa Lugogo. Ni kweli imekuwa tagumzo katika mitandao ya kijamii kule mm -hmm. Uganda anasikia hivyo. Naam, uh, kule England msururu wa mechi saba bila kushinda kwa kocha Pep Guardiola wa Manchester City eh, kulimlazimu kuinua video Sita vidole sita uwanjani hapo jana kuashiria kwamba nimeshinda mm -hmm. mataji sita ndani ya misimu saba ambayo nimecheza mm -hmm. katika ligi kuu England baada ya kichapo cha magoli mawili kwa sifuri kutoka kwa Liverpool, na hii ni baada ya mashabiki wa Liverpool kumzomea kumwambia kwamba wewe kesho asubuhi mm -hmm. utafutwa kazi akawaambia hapana, <laughs> mimi nimeshinda mataji sita ndani uh -huh. ya misimu saba, kwa hivyo igu... sifuti hafutwi ha, mtu kazi ha, ina, inaonekana kuna ugumu sana kwa mm. sababu ya rekodi zake ndani ya Manchester City, waajiri wake kuamua wana kazi kwa zile rekodi inakaa kuna ugumu kidogo. Pale kwa eli, lazima mchezo watakaa chini. E, sasa kule Tanzania mm -hmm. Ilikuwa ni kwa mara ya kwanza kabisa, pale unaona vimulimuli kidogo Wakati mwingine hata ukiangalia mtu anapigwa kofi, ananyanyuka, anakwenda chini, kisha anaambiwa simama tena, na inakuwa ni zamu yake. Kwa hivyo kule Tanzania, Ismail Mwonga alikuwa anashindana na Lucas Masali, lakini Abdalla Mohamed Abubakari alikuwa anashindana na Ibrahim Jumanne Hidi, eh, pale Dar es Salaam Masaki. Jamaa alijaribu, jaribu pale, unasema huwezi kuvumilia, yeah. Watu walikuwa wanatafuta hela. yeah. Aha, hapo sasa bwana, kwenye hela mimi siingii, kwenye, si shiriki mchezo huu. Asante sana Paul Nzioki, sitakuza bakofi usijali. Asante kwa habari hizo. Na, na sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti na Emmanuel Makundi. Karibu tena. Naam, asante. Uh, Ruben, nianzie kule nchini DRC tovuti ya Actualite.cd yenyewe imeandika kuhusu mpango wa Rais Tshisekedi kudhibiti usalama mashariki mwa nchi ya DRC. Uh, tovuti ya Radio Kapi yenyewe imeandika hali ya wasiwasi ilitanda katika maeneo kadhaa ya mji wa Goma, hmm, hasa kwenye maeneo ya Ndosho uh, Mgunga pamoja na Kyeshero, na Kyeshero ambapo mm, kulikuwa na milio ya milio risasi iliyosikika sana zaidi, na imekuwa kama zoezi, wananchi wamekuwa uh, wakisikia kila wakati na inatia wasiwasi, na kama unavyojua eneo la mashariki na, kwa hivyo risasi ikilia wanaweza wakawaza labda M23 wana karibia ama vinginevyo ni kweli. The New Times la Rwanda lenye limeandika teknolojia mpya upimaji wa udongo inatarajiwa kuongeza uzalishaji wa viazi mviringo kwa asilimia 20. The New Vision la Uganda lenye limeandika, Museveni aonya dhidi ya kuzembea vita dhidi ya virusi vya ukimwi. Hapo jana dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya ukimwi. Daily Monitor pia la Uganda limeandika, Martha Karua hivi leo kuongoza jopo la mawakili wanaomtetea Kizza Besigye ambaye alitekwa hapa jijini Nairobi na maafisa wa usalama wa Uganda. The standard hapa Kenya limeandika chama. Je, chama cha ODM cha Raila Odinga kitasimama na Ruto au kitamuunga mkono mgombea wake? Limeandika kwa mtindo wa swali. Taifa Leo limeandika eh, kwa lugha ya ya Kiswahili, Gashagu alijitenga kabla ya kungatuliwa ofisini. Gashagu alisema Raila hakuwa na mwanya wa kuingia katika serikali ya Kenya Kwanza. Majira la Tanzania limeandika Rais Samia kuunda tume mbili sakata la Wamasai ni kuhusu maswala ya ardhi yanayolalamikiwa Uh, na Ngorongoro. Mwananchi lenye limeandika mzigo na wakabili wenye viti wa serikali za mitaa. Lusaka Times la kule Zambia lenye limeandika kashfa katika wizara ya elimu ukiukaji e, wa ununuzi wa manunuzi wa kwacha e, takribani bilioni tatu nukta sita. Le Figaro la nchini Ufaransa, Le Parisienne, La Humanite yote yameandika kuhusu mvutano kati ya waziri mkuu Michel Barnier na Marine Le Pen kwenye bajeti. Washington Post, New York Times yote yameandika pia eh, dakika za lala salama, Joe Biden ampa msamaha mtoto wake. the Guardian la Uingereza limeandika maandamano nchini Georgia yaingia siku ya nne, raia wanataka waziri mkuu ajiuzulu. Jerusalem Post la Israel lenyewe limeandika vita ya Gaza ni Uh, lazima serikali kuhakikisha usalama wake uh, kwa raia wake wote, wakati huu vita ikiendelea kwenye eneo la Gaza, ambapo uh, Israel imeendelea kutekeleza mashambulio, na hivi karibuni uh, gazeti hili pia limeandika kuhusiana na, na uvamizi wa makundi ya waasi kule Siria, ambapo wamechukua mji wa Aleppo wakati huu Urusi ikiendeleza mashambulio. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi huo wa, wa magazeti right. Na sasa tupate makala jua haki zako. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya juu haki zako, makala ambayo bila shaka siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Na msikilizaji, katika makala haya bado studioni ninaye B Joy Zawadi, afisa kutoka shirika la Akili Dada, shirika ambalo limejitolea kuhakikisha kwamba haki za mtoto wa kike zinalindwa nchini Kenya. Joy Zawadi atakuwa anaendelea tu kutoa mwanga zaidi kuhusiana na haki za mtoto wa kike kipindi hiki cha siku 16 kutoa hamasisho kwa jamii kuhusiana na haki za mtoto wa kike na pia kupinga dhuluma za kijinsia dhidi ya mtoto wa kike. Karibu kwenye makala haya, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Nambi Joy, mashirika kama yenyu bila shaka yamekuwa yakituhumiwa kuhusiana na kwamba yanatoa haki kwa mtoto wa kike na mtoto wa kike mwisho wa siku anakuwa na kiburi. Hili wewe unalizungumziaje? Silioni kama kiburi <laughs> <laughs> naliona kama umezoea maisha fulani, kama mimi ni mwanaume, nimezoea naweza kupata bibi wanne, na wengine wanaoa hata wasichana wadogo sana, wasichana wa miaka tisa, miaka kumi na tatu alafu sasa kuna hili shirika linakuja linasema msichana wa miaka kumi na tatu sio mwanamke, hafai kuolewa. Kuna wale watapinga na hiyo ndo wanasema, sasa ni kiburi, kwa sababu huyu msichana na labda wazazi wake wata sema sasa huyu msichana hafai kuolewa ha? Wacha aende shule. Kwa hivyo sioni kama ni kiburi, na ndio maana anasema bado kuna kazi nyingi ya kueleza jamii ya kwamba mtu akiwa na nafasi ya kujichagulia ile maisha anataka, sio kwamba ni kiburi, ni kwamba ako na ile anaenjoy their rights ana make decision for themselves. Mwanamke akijichagulia maisha fulani, sio kiburi, ni kwamba amejichagulia tu njia tofauti labda kuliko ile ambao, so jamii ingetaka kama shirika la akili. Dada, umegusia kwamba mnafanya shughuli pia ya kuwafunza kina dada, saa hizi mnaweza jivunia kwamba mmeshughulikia kina dada wangapi na wako wapi, pengine wale ambao wamefanikiwa? Tangu tuanze tumesomesha wasichana mia mbili na tisa ambao walihitimu mpaka wakamaliza university. Wako pali tofauti tofauti. Katika shirika letu lenyewe tuko na wawili ambao wanaserve katika bodi yetu. Kuna wengine walienda wakaanzisha mashirika yao. Kwa mfano, kuna msichana mmoja anaitwa Cynthia alianzisha NGO yake ambayo inaitwa Life Lifters, na yeye pia anasomesha wasichana uh, wengine wako nchini, wengine hawako nchini, walienda wakasomea uh, US, UK, na sahii wanafanya kwa mashirika makubwa makubwa kama Microsoft. Kuna mmoja pia ameanza anaandika vitabu vya watoto vya stories, kwa hivyo wako, wako katika mashirika tofauti tofauti, lakini la muhimu ni kwamba wanasaidia jamii zao. Ushirikiano na serikali umekuwa, sababu mara nyingi uh, mashirika kama yenyu mnasema mpate ushirikiano dhabiti mm, kutoka kwa serikali akili dada, experience yetu imekuwa tofauti haswa. Katika counties, tuko na relationship nzuri, kwa mfano na kaunti ya Kilifi na kaunti ya Samburu, lakini imechukua time <laughs> imebidi kwanza tuwe tunaji-introduce, tuna involve katika program zetu, wanaelewa ni nini tunafanya, na ushirikiano mzuri. Uh, national government tunajaribu, lakini kwa national government vile tunaenda ni katika tuseme makongamano tofauti tofauti. Miaka iliyopita tulikuwa pata of the Generation Equality Campaign inasema kwamba ina fight dhuluma za kijinsia, kwa hivyo kuna njia tofauti tofauti ambayo tunafanya na serikali. Kusema ukweli sisi hatujapata shida sana kama mashirika mengine. Jua haki zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia redio yako, makala hewani ni habari rafiki. Tunaendelea kujadili haki za mtoto wa kike nchini Kenya. Studioni ni naye Joi Zawadi kutoka shirika la Akili Dada nchini Kenya linalopigania haki za mtoto wa kike. Visa vya mauaji ya kina dada hapa nchini vimekuwa vingi. Jana rais amegusia akasema, si swala la serikali tena, ni jukumu letu sisi wote. Pengine mnahisi kama mashirika ya kutetea haki za kina dada, tatizo liko wapi? Mbona kina dada wengi wanauliwa? Visa tofauti tofauti vingi vinahusishwa na mapenzi je, tunawapa wasichana nguvu, tunasahau kuambia kwamba wao bado pia ni kioo cha jamii. Ningesema kuna changamoto nyingi yanayo contribute kwa hayo mauaji ya kwanza. Ukiangalia pia y Kenya, kumekuwa na economic depression. na ukiwa na economic depression, the first victim huwa sana, sana, sana ni msichana wa kike. Ukiangalia kama enzi za COVID, kuna wasichana wengi sana waliuliwa mashinani. Kwanza wanaume haswa hawana ile pesa, kwa hivyo wanaona wanawake ni kama burden, na mara nyingi wanakuwa the victims ni dunia nzima ni kama maisha ya mwanamke hayana thamani sana uh, kuna wale ambao wanaona ni kama hata nikikupeleka tuseme tuende date sahii umeninunulia chips unaona sasa um, kwa sababu umeninunulia chips, sasa ni, ni kama mimi ni mali yako kuna hizo perceptions ambazo zinafanya mwanamke maisha ya mwanamke yasionekana thamani sana kama ya mwanaume kwa ukweli hiyo ndo changamoto kubwa sana ambayo inafanya hao mauaji ya yaendelee uh. Mjadala mkubwa sana kuhusu uh, wanawake hawako katika meza ya uongozi wengi. Mm. Lakini kumekuwa na wanawake bungeni, sheria kuhusiana na uh, usawa wa kijinsia imeishi bungeni, haijafanyiwa kazi. Kama mashirika, pengine kuna kitu mnafanya, wewe unapoketi hapo kama Kilidada, kuhakikisha kwamba wanawake pia wanaketi katika meza za maamuzi. Wengi ndio. Uh, ile kazi ambayo tunafanya ni pia, tumegundua kwamba mwanamke akikaa katika bunge sio kwamba atatetea haki za wanawake kwa sababu pia hao, kuna ile elimu wanahitaji. Kwa hivyo mashirika mengi um, akili dada haifanyi hii kazi, lakini kuna mashirika mengi ambayo inawapatia training ili waelewe hizi ndo changamoto za wanawake, na ukiwa katika huyo bunge, hivi ndo unaweza kurepresent wanawake. Kwa hivyo kuna wale ambao wana, wana invest kwa hiyo training. Pia kuna wale ambao wana invest katika on the legal front. Kwa hivyo actually two thirds imepata ime, in, ime support nyingi kutoka mashirika mengi ambao pia wana train hata wabunge, vile kuandika hiyo hizo laws encourage the other members of parliament to vote for it, lakini shida nilivyosema ni ile kuwa watu wengi hawaelewi ni kwa nini two thirds lazima iwe, wanaona ni kama wanawake wanapatiwa njia ya kuingia katika uongozi. Kwa hivyo bado kuna a lot of education ambayo inahitajika ili hata wabunge wenyewe na wakenya wenyewe waelewe kwa nini hii two thirds inahitajika na kwa nini wanawake wanahitaji kuwa uh, katika uongozi. Pengine unahisi uh, sheria hii ikipitishwa, wewe kama Joy unahisi matatizo ambayo wanawake wanapitia kipindiki yatapungua? uh, yatapungua lakini sio okay kesho. <laughs> Itachukua wakati, kwa sababu kusema ukweli shida za wanawake ni nyingi. Nilipeana mfano wa wanawake hawana hata hawawezi kuafford hata pads. Mwanamke akikosa pad, ni kumaanisha kuna siku fulani hataenda kazini, atakosa mshahara. Ni kumaanisha mara nyingine hata wanalazimishwa kuingia katika ile tunasema transactional sex, labda analazimishwa kulala na bodaboda boda, ili apate hiyo shilingi hamsini. Sasa hizi shida zote hazitapotea kesho lakini itasaidia kupunguza hizo shida kwa sababu kuna sasa yule ambaye ataweza kurepresent shida za wanawake na kwa njia ambayo watu wanawezaelewa. Nitapea mfano mmoja. Wakati Njoki Ndungu alikuwa katika um, high court, yeye ndo aliweza hata kuleta mswada wa kusema kwamba, ilikuwa inaitwa Sexual Offenses Act na imesaidia sana hata na prosecution na kesi za dhuluma za, za kijinsia imesaidia haijatatua shida za dhuluma za kijinsia, mm -hmm. lakini imesaidia. Kwa hivyo itachukua wakati, lakini in good time it itasaidia kupunguza hizo shida ambazo wanawake wanapitia. Tunapokamilisha mazungumzo yetu, Bi Joy, pengine mipangilio gani ambayo sasa kilidada wako nayo ili kumwezesha mtoto wa kike kujiimarisha zaidi katika jamii? Tuko na mipango mingi lakini nitazungumzia miwili na. Kwanza, tuko na programu ambayo inaitwa Manyatta Homeschooling ambayo tumekuwa tukifanya Samburu na Uh, pro, katika programu hii tuna train walimu na wanaenda wanafundisha wasichana ambao wako katika zile manyata settlements. Hii lingine ambayo tunataka kufanya ni kuexpand uh, program zetu katika kaunti zaidi. Kwa, kwa sasa tunafanya kaunti nne Kenya, uh, Samburu Kwale, Kilifi na Turkana, lakini tunataka kuexpand kue, kwa sababu tumeona kwamba kuna wasichana wengi sana, kuna wanawake wana, wana wengi sana ambao wanahitaji hizi program zetu, na, naam. Sasa Nairobi pia kuna matatizo sana. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> E, ndio ni <Nicole>. Kweli. <laughs> <laughs> <laughs> Niseme shukran sana kwa kutenga muda na kutembelea studio As zetu za RFI Kiswahili. Bila shaka muda wote tukikutafuta, najua pia tutakupata. Asante sana, asante, asante, asante, asante sana. Na msikilizaji, kwa kauli hiyo makala ya barafiki yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwa shirika la Akili Dada ambalo limefanikisha kwa kiasi kikubwa makala ya leo ya Jua Haki Zako. Studioni nimekuwa naye afisa Joy Zawadi kutoka Akili Dada. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI ya Kiswahili juma lijalo, jina langu mimi ni bwana Benson Wakuli. Kukamilisha awamu hii ya matangazo, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki watoa wa wito wa amani mashariki mwa DRC pamoja na kumaliza mvutano kati ya DRC na Rwanda. Rais wa Chad Mahamat Idris Debi atetea uamuzi wa, wa nchi yake kusitisha ushirikiano na Ufaransa. Na vita ya Ukraini, Gaza na mivutano kwenye ukanda wa Asia vyachochea utengenezaji zaidi wa duniani. Anaitwa Koffi Olomide, huyo msanii kutoka DRC na wimbo wake kukulu <muchos> tunakufikia vema hapo nyumbani, na ndio unatamatisha matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Asante sana Albert Chinyabuguma ukiwa Goma nawe Felix uh, Balumehangi ukiwa Mweso huko DRC, mnasema mnatupata vema. Hivi ndivyo, msikilizaji, nami nafikia tamati ya ungwe ya pili ya matangazo ya RFI hapa uh, Nairobi. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo Emanuel Makundi. Matangazo mengine atakujia jioni saa 12 kam kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Nairobi.