Saa 2 na dakika 40 Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani. Naam, tayari nipo naye studio hapa, mdogo wangu Benson Wakuli. Waswahili wanasema usimuamshi aliyelala utalala wewe <laughs> unasemaje? <ajit. laughs> <Hey, bana. laughs> msafiri aliye saa bandarini wanasema siku zote. Kwa hivyo kama unataka kulala lala tu usimwamsha, la, la. <laughs> Kabisa, Ali Bilali, leo kuna mechi kadhaa zitakuwa zinapigwa hapa nchini Kenya. Klabu ya uh, anaitwa Haji rafiki yako, yeye mbaya sana kula bata kule Kinshasa, makambo uh, ile ringati FC Leopard itakuwa inapambana na Shabana, wakati Gor Mahia itakuwa inacheza na Homeboys. Hizo ni mechi za ligi ya Kenya. Kule Ulaya bana, Aston Villa watakuwa wanachuana na Juventus, wakati Liverpool watakuwa wanakicheza na Real Madrid. Monaco watakuwa wanacheza na Benfica, wakati PSV Itakuwa inacheza na Shakhtar D, mechi ambazo bila shaka uh, waekezaji watakuwa naekeza sana katika mechi za leo Shakhtar Donetsk, uh, uh, Shakhtar Donetsk <laughs> <Bila shaka, laughs> ni mechi ambayo pia itakuwa inafuatiliwa sana hadi bilali katika mechi za leo kabisa. Jana kulikuwa na mechi kadhaa ambazo zilikuwa zinapigwa li bilali, ambapo Uh, PSG ilito, ilifaulu kutoka ama Bayern ilifaulu kutoka na ushindi wa bao moja dhidi ya PSG, wakati Manchester City na ilitoka uh, ta, sa, sa, sare ya mabao matatu kwa matatu na Bayern rud. Mechi hizo ni mechi ambazo zilipigwa hapo jana. Benson, ukiona mechi imechezwa imepigwa, alafu timu zimetoka sare ya mabao mengi kama hayo mm, tambua kwamba mechi ilikuwa ngumu uh -uh. Mm -hmm. Mi nahisi ilikuwa nyepesi ile mechi ambayo unatoka bao moja sufuri. Mi ndio nahisi huwa inakuwa ngumu. Unajua, unapomfunga mtu mabao kama unafungwa mm -hmm. alafu timu pinzani inajaribu kusawazisha mm -hmm. alafu yule alianzisha alianza alitangulia anajaribu kuongeza na huyu mwingine tena na, na eh? Unaona ugumu uliopo? Nakuelewa na ugumu na, kuelewa, na sasa mm. Bwana ni kufahamisha taarifa kuhusiana na, na uh, mshambulizi wa klabu ya Barcelona ambaye ni Robert Lewandowski. Sasa pia ameingia katika vitabu vya kumbukumbu ba, baada hapo jana kufunga bao lake la mia moja katika uh, mechi ya ligi ya Uingereza. Anaingia katika vitabu vya kumbukumbu na wachezaji uh, kama Feb... ligi ya Uhispania vi... na, na, na kutajwa katika sasa ukurasa uh, moja na mchezaji kama Cristiano Ronaldo ambaye hadi sasa amefunga mabao mia moja arobaini na Lionel Messi ambaye amefunga mabao mia moja na ishirini na tisa. Ali Bilali, ni vitabu vya kumbukumbu bwana, ukiandikwa utakumbukwa vizuri, mm, kabisa. Leondoski ni kijana ambaye amekuwa akidhihirisha mchezo mzuri sana, ili karibuni pia, lakini kumbukumbu bila shaka mambo hayaendi. Nikushukuru Bwana Ali Bilali, shukrani, shukra sana. <laughs> Na mna sasa tuangazie aliopewa uzito magazetini na dada yangu Carole Korir. Karibu, karibu. Na Mabilali wakati mwingine tunakutana tena hapa studioni ni. Karibu. Mm -hmm. Tuanzie kule Ufaransa. Naona magazeti yote Le Monde, Le Figaro yameangazia habari ambayo tumekuwa nayo kule Israel kuhusu mpango wa usitishwaji wa amani uh, katika kujaribu kumaliza ule mzozo kati ya Israel na Hezbollah. Najua Ufaransa mm, imehusika pakubwa. Mm -hmm. Lazima nchini humo yawezi kuipa uzito taarifa hiyo. Aa, natumai huu mpango utafaulu kwa kweli. Tutarajie hivyo. Aa, Okapi Radio, mtandao umeangazia kuhusu ziara ya Felix Tshisekedi, rais wa kule DRC, ambapo yupo kule Kalime kushiriki kongamano la magavana. Wajua kwamba magavana kule DRC ni watawala ambao wanapewa nafasi yao, ni viongozi muhimu sana, kwa hivyo wanakongamana kule Kalemi kujadili masuala mbalimbali. Aktualite pwense dem awamu ya nne ya wiki ya utalii ya mkazo kwenye utalii wa vijijini. Ushajua kwamba pia vijijini ni sehemu ambao ni mvuto wa utalii hali bilali, ambao wakati mwingine hatutilii sana manane, lakini inaweza kuingiza mapato katika mataifa mbalimbali kabisa, na tumekuwa tukishuhudia, na hata unakumbuka kipindi cha uviko nchi nyingi zilitaabika kwa um, mm, eh, sababu tumeangazia tu kwamba mm, watalii ni wale ambao wanatoka nje wakati hata humo ndani kuna watu ambao wanaweza wakachangia mapato kutoka sekta ya utalii uh. gazeti la Sudan Tribune, RSF wanatuhumiwa kupora malori ya shirika la mpango wa chakula yaliyokuwa yanasafirisha chakula cha msaada kule kaskazini mwa Darfur. Uh, gazeti New Vision nchini Uganda, kumekuwa na tuhuma juu ya taarifa hiyo ambapo mm. Mbapa RSF inatuhumiwa jambo hilo, lakini vikosi mm. vya serikali navyo pia mm. vinatuhumiwa urasi elimu mm. eh, kucheleweshwaje nini e kuweka vizuizi mm. maksudi kuchelewesha mm. gazeti la New Vision kule Uganda waalimu wakuu wapata nyongeza ya mishahara. Gazeti la Daily Monitor la kule Uganda, polisi wanachunguza kisa cha kuibwa shilingi bilioni e sitini za kule Uganda, ambazo ziliibwa ndani ya saa moja kutoka benki ya Uganda. Na gazeti na. la Taifa Leo, jaribuni mtamfuata gashagwa ni onyo ametoa Rais William Ruto. Ni kushukuru sana msikilizaji, ni kukaribishe katika makala wimbi la siasa. Msikilizaji, makala ni wimbi la siasa, uko nami Ali Bilali, ambapo tunazungumzia hii leo huhusiana na siku 16 zilizotengwa kwa ajili ya kuendesha harakati za kupinga dhuluma dhidi ya wanawake ambazo zimekuwa zikishuhudiwa huku na kule duniani. Katika kujadili hili nitakuwa nao Apostol D Caroline Wangeshi ambaye ni mtaalamu wa jamii na uongozi kutoka huko Ruiru. Karibu wetu. Asante sana. Asante. Lakini pia nitakuwa na Bi Sara Meritei ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za mtoto wa kike katika kaunti ya Kajiado. Karibu Sara. Asante. Naam, nikianza na Apostle Dr. Caroline Wangeshi tuzungumzie kuhusiana na jambo hili. Unafikiri kwa nini limewekwa siku kumi na sita? Unafikiri litasa, itasaidia nini? Ni ya kwamba siku kumi na mbili hata ni kidogo sana, inafaa ikuwe kama kila siku, kwa sababu wanawake wanapitia mambo magumu na wazito, na mazito sana especially wale waliopale mashinani. Uh, unapata katika mahospitali ma wa wakati wanazaa watoto, wanawake wanapitia changamoto mingi obstetric violence. Na pia unapata katika manyumba katika ndoa wasichana hawana wa- wa- wengi wanajua ya kwamba u- wakati unapigwa ni kama unapendwa lakini ni vizuri wanawake waweze kuelimishwa, na pia wanaume waweze wakaelimishwa pia mabaya uh, ya kupiga na ku you know, violate the woman, na uh, nikija kwako Bi Sara wewe, uh, unafikiri uh, nini kifanyike hapa sasa ili kukabiliana na changamoto hizi naam? Uh, kwa upande wangu mimi nitasema hizi mm, siku kumi na sita kwanza ni kidogo Hili ni jambo ambalo linafaa kuzungumziwa mara kwa mara kwenye redio na kwenye mtandao na uh, jambo ambalo li, linaweza likafanyika. Kwanza, kila mwanamke ajue haki zake, kila mwanamke ajipende, ajue kujikinga kutokana na hii femicide. Uh, na we create awareness, yani kila mtu aweze akajua ya kwamba uh, mtoto wa kike ama mwanamke ni mtu muhimu sana katika uh, jamii na si hapa Kenya tu, mbali kila mahali iweze kujulikana ya kwamba ni mtu wa maana. Kila mtu ni mtu wa maana, ila uh, hii jenda ya kike uh, watoto wa kike wanadhulumiwa kwa sababu uh, unapata wengine maybe mtu hana uwezo mwanaume anachukua hiyo uh, nafasi ya kumuumiza ili aweze kum, maybe kumlisha ama kumvisha na si jambo zuri kabisa na Apostle Dr. Caroline, we, upande wa taasisi yako ni kipi ambacho mnachokifanya ili kukabiliana na changamoto hizi tunakuwa wakaza na mikutano uh, kadha wa kadha, mara tunapatana na widows. Widows ni wale ambao wame tayari wanaume waume wao wamesha aga. Kwa hivyo wengine unapata wamejipata katika hali ya kuingia into prostitution. wengine wameingia katika hawana hiyo protection unapata wana wako katika india the, in weaknesses wanachukuliwa advantage sana na wanaume. Unaona, wanapigwa, wanadhulumiwa, wanacheswa. Unapata pia hata watoto wao wanachukuliwa, wanana-wana wanakuwa you know, wanakuwa rape, wananajisiwa <tikipulia> na Bi Sara, kuna watu ambao wamekuwa wakijihusisha na vitendo hivi vya dhuluma dhidi ya wanawake, labda nyinyi upande wenu mnafikiri uh, adhabu dhidi yao inatolewa au nini kifanyike? Uh, siku zote tunasema mwenye nguvu mpishe Unapata ya kwamba wanaume wengi ambao wanadhulumu wanawake wengi wao wako na pesa, na wakati wanafika pale kwenye police station ama tumewapeleka kuwashtaki, unapata ya kwamba ule mwanaume ule, uh, ule ako na pesa, atahonga ule polisi na hakuna jambo ambalo litachukuliwa. Unapojaribu kufika kwenye ofisi za human rights pia ni sa, wakati mwingine justice is not served, so unapata sometimes ni vigumu, so unajaribu all means, venye utaongea na yule binti, utaongea na yule mama kwa sababu uh, wakati huo unajaribu kusaidia huyu mtu uh, psychologically that person is tortured, yani hayuko sawa kiakili, yani ameshaaumia, ashazoea shida, ashateseka. So mimi naweza nikasema uh, kama hii serikali inaweza ikatoa adhabu kali ya kama ku, kufunga huyu mtu uh, kifungo cha kama mwaka moja ama miaka miwili, bila shaka atatia adabu. Kwa miaka miwili ukiwa ndani kwa sababu ya kudhulumu mwanamke, ukitoka pale hutajaribu kufanya kosa kama hilo. Na kila mtu wa, wa, watu wengi wanaogopa kwenda ndani, kufungwa kufungwa jela. So uh, inaweza kuwa ni, uh, ni adhabu nzuri, kwa miaka miwili mtu akiwa ndani uh, pia ambao wako free huku nje hawatajaribu kufanya kitu kama hicho. Nam Apostol Dr Caroline, upande wako wewe unafikiri vitendo hivi vinaongezeka ni kwa vile hakuna adhabu ambayo inatolewa dhidi ya wahusika? Uh, kwa ma, uh, jambo la kwanza ningesema na hapo ndio kinaingilia ni kupawa kuwapa sauti kuwapa wanawake sauti, kwa sababu wa, unajua uh, mnyonge, sauti ya mnyonge haisikiki, lakini kama tunasimama kama agent, eh, ambao wanahusika kusimama kama sauti ya mama ni jambo la maana. Nam Bisara, upande wako kuna baadhi ya watu huona kwamba uh, matukio kama haya huwa yanapewa uzito katika siku pekee. Kwa mfano sasa hivi tunasema ni siku kumi na sita na baada ya hapo maisha yataendelea kama kawaida. Wewe unafikiri wapo sahihi kusema hivyo? Hawapo sahihi kabisa, kwa sababu uh, ha hakuja patikana suluhu ya, ya ili jambo ambalo linaendelea. Ya jambo ninaweza nikasema uh, kwa wanawake wote na kwa kila mtu ambaye ananisikia popote alipo, ni kwamba uh, pia jambo moja ambalo nimekuja kujua ni kwamba wanawake wengi hawana kazi, watu wengi especially hawa wadogo hawana kazi. Unapata ya kwamba mtu amesoma, ila hana kazi, kwa hivyo inakuwa rahisi sana kwa mtu ambaye ako na kazi na ako na pesa kumdhulumu especially kimapenzi. So anam, anamtumia vibaya ili aweze akampa pesa. Ili ni jambo ambalo nimekuja nikajua na kwamba uh, ndio kitu uh, kukosa pesa na kukosa uh, kazi ni jambo ambalo limekuwa likiaffect watu wengi sana especially eseca uh, our Gen Z nam ni kirudia kwako kwa Apostle Dr Caroline. Ripoti ya Umoja Mwam. wa Mataifa inasema wanawake elfu themanini na tano na wasichana waliuawa makusudi mwaka uliopita elfu mbili ishirini na tatu kote duniani, lakini asilimia sitini ya mauaji yote ya wanawake ilitekelezwa na wapenzi au jamaa wawaathiriwa. Unafikiri nini hasa imekuwa sababu kuu ya ongezeko la mauaji haya dhidi ya wanawake? Kwanza, hiyo ni jambo la, la huzuni sana, kwa sababu unaona hao wengi wao ni wanawake, na mwanamke ndiye nyumba. Unaona, wengi wanasema ya kwamba ukimfunza, ukimwelimisha mwanamke, umeelimisha nyumba nzima, umeelimisha kijiji na unaweza pata wengi wao ambao wameumizwa, namba one, wameumizwa, wamemalizwa, wameuliwa kwa sababu hawakuwa na u, u, ujuzi, hawakuwa wamefikiwa na information, hata mambo ya self defense. Unajua, wakati umeingia katika kazi ambazo ni dangerous, ni maana ni important mwanamke aweze akaadapt mambo ya self defense. Namba ya pili ni very important mwanamke ajue kuondokea, kwa sababu unapata kuna wanawake wengi bado wanaendelea kukuamilia mahali na tayari wameona hapo ni mahali ambapo panaweza kuhatarisha maisha yao. Unaona mm -hmm. ya shikilia ya hapo hapo. Bi Sara, kuna watu ambao wanaona kwamba masuala haya yanakuwepo kutokana na utandawazi, kwa sababu miaka ya nyuma, wakati wa wazee wetu, hapakuwepo mambo. Matukio kama haya yalikuwepo, lakini si kwa kiasi kikubwa. Lakini utandawazi huu imekuwa sababu kuu, labda wewe unasemaje kwa hilo? Ndio, ni utandawazi kwa sababu uh, uh, as time goes, bado tunaendelea kuadvance na wakati wa babu zetu hawakuwa wengi na hawakuwa wameadvance kiteknolojia. Kwa hivyo uh, pia teknolojia na pia kuongezeka kwa watu, kwamba tumekuwa wengi na pia uh, kuna wazazi ambao bado hawajali, hawafunzi watoto wao kukuwa na ile nidhamu, heshima, nini. Pia kuna wasichana hawajafunzwa, hawaelewi hawa mambo ya uh, ambavyo mambo ya self defense. Wakati anaenda pale hivi hajui atajitetea kivipi. Kuna wasichana wa ambao hawezi wakaongea hata mbele ya watu, pia kuna shida nyingi, pia watu wengine wanajaribu kusurvive na mambo kama hayo. Nam ni kushukuru sana Apostle Dr Caroline Wangechi, na nimkumbushe msikilizaji kwamba wewe ni mtaalamu wa jamii na uongozi kutoka huko Rwiru. mm -hmm. mm -hmm. na nikushukuru pia Bisara Meritei, mwanaharakati wa kutetea haki za mtoto wa kike katika kaunti ya Kajiado. Nam ni mshukuru pia msikilizaji ambaye alikuwa hewani muda huu. Hadi wakati mwingine tukijaliwa. Ala msiki <todakana> <todakana> msikilizaji. Utafiti mpya wa afya unaonyesha maambukizi ya virusi vya ukimwi yanapungua. Hata hivyo, wataalamu wanaonya kuwa kuna haja ya mataifa kufanya zaidi ili ifikapo mwaka 2030 ugonjwa huu uwe umedhibitiwa katika mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara. Tuambie, maambukizi ya HIV kwenye nchi yako yakoje? Nini kifanyike kumaliza kabisa ugonjwa wa ukimwi? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Na msikilizaji, taarifa hivi punde ni kwamba Fausten Anglebert Dungulile, mbunge wa Kigamboni nchini Tanzania, ambaye aliteuliwa kuwa mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani tawi la Afrika, amefariki dunia. Nam, kibao hicho ndicho kinatukamilishia matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili asubuhi ya leo. Mkibao kinaitwa Smile for Me, Jamaica Smile Jamaica Chake Chronicles eh, uh, Silly Walks kutoka huko Jamaica, ndicho kinatamatisha matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nakuletea matangazo haya chini usimamizi wa mwenzangu Benson Wakoli, ifuni mitambo ni Bodrin Ambale. Shukrani dhati kwa karuli kuriri ambaye alikujuza na ujiri magazetini. Nimshukuru pia Uh, Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Na hivi punde nitakupeleka huko Paris nchini Ufaransa.