Nam saa mbili na dakika arobaini punde, tunaelekea viwanjani nam viwanjani na Benson Wakoli. Waswahili wanasema ungelijua alacho nyuki usengelionja asalinanaema <laughs> siku zote fuatanyuki ula asaliabas <laughs> ungeliju nachukulanyukbasiaausingenataidogitakufafanulia asali naaanagaiaalbilali <laughs> <laughs> uh -huh. Leo kutakuwa na mechi kadhaa katika ligi ya Uingereza Manchester uh, City watakuwa uh, wanacheza na Feyenoord wakati Arsenal watakuwa uh, wanapambana na Sporting Club ya, ni mechi ambazo zitakuwa zinachezwa kule Uingereza. Hapa nchini Kenya, Police FC watakuwa wanachuana na, na KCB FC. Nchini Tanzania, bwana Ali Bilali, uh, kilabu ya Singida imeamua ku Fungasha, kumfungisha viragu, kocha wake pamoja na msaidizi kutokana na kuendelea kuandikisha matokeo mabaya, na sasa klabu hiyo inalenga kumsajili aliyekuwa kocha wa Yanga, ambaye pia alitimuliwa, kuona iwapo kwamba atasaidia klabu hiyo kuendelea kuongoza ligi la namna imekuwa ikiongoza ligi kwa kipindi fulani hapo nchini Tanzania. Unajua, tulikuwa <laughs> tukizungumzia juu ya swala la makocha kutimuliwa au <laughs> unasema watu wa kulaumu ni, ni wachezaji. Ninapokupea maelekezo Ali Bilali, kwamba fanya hiki kitu kisha wewe ufanye ama ukose kukifanya vizuri, mm -hmm. e kulaumiwa kula mm. dafu, <laughs> dafu. Ali Bilali, sasa hujawahi kuona mzazi unamlea mtoto unampa maelekezo na yuko vizuri, lakini mwisho wa siku mambo <laughs> anapoondoka kwa mikono <laughs> kumsajili, ndivyo sivyo? Wolves na wa Algeria Ryan and Nuri na sasa wanasubiri kuona kama kama hili kweli litafaulu. naam, fundi mitambo ana kelele nyingi sana masikioni. <laughs> kwingine ni kwamba shetani wekundu pia wanavutiwa na Christopher, uh, wanamwita ngungu wa Chelsea, lakini wanaweza kukabiliwa na ushindani kutoka Borussia Dortmund kwa mshambuliaji huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka ishirini na saba. mwisho kabisa kabla nikamilishe ni kwamba Newcastle wanavutiwa na mshambuliaji wa Bournemouth ambaye ni Hana Anthony lakini hawana uwezo wa kumnunua mwezi Januari hadi pale wachezaji wengine watakapoondoka. Wakati mwingine katika soko, inanifurahisha sana liblali kwamba kama una uwezo basi hauna uwezo kabisa. Hilo ni kweli na mambo ya kikataa yamekataa. ya ni kushukuru sana Benson wako, asante. <laughs> Nam, saa mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Tayari niko naye studio hapa Karol Korir kutujuza yanayojiri magazetini, lakini kabla ya yote kuna msikilizaji huyu hapa anaitwa Plasidentole huko kule Bukavu, mm -hmm. Anahoji kwa nini hamzungumzii yana magazeti ya huko Bukavu? <laughs> mm -hmm. Mwambia, tuta tutakwenda huko sasa, lakini kwanza tuanzie mm -hmm. kule Ufaransa, gazeti la Limon. Mahakama ya Marekani yaweka pembeni kesi ya uchaguzi dhidi ya Donald Trump, ila kwamba anaweza kushtakiwa akiondoka mam. Kwa hivyo kwa sasa ameponia. Nakumbuka alikuwa na kesi nyingi sana aa, kuhusiana uchaguzi wa mwaka 2020, mm -hmm. aa, lakini sasa amepata hiyo afueni, lakini pia akiingia madarakani ana uwezo wa kuweza kufutilia mbali kesi, kesi zote. <laughs> Aha. A, Le Figaro kiongozi wa mashtaka kule Ufaransa anataka Dominic Pelico, ambaye amekuwa kwenye habari nyingi sana kuhusiana na ubakaji wa mkewe sasa Kiongozi wa mashtaka anataka afungwe jela miaka ishirini. Kesi hiyo imekuwa ikisikilizwa kwa muda na sasa ni kipindi cha kutoa uamuzi wa, wa mwisho. mm -hmm. Uh, magazeti ya kule DRC mengi sana uh, nikitaja aqltpncd yameandika kuhusu serikali ya DRC kuidhinisha sera ya mageuzi katika idara ya polisi na mtandao wa redio Kapi, mgomo dhidi ya uendesha pikipiki baada ya waandishi kuvamiwa. Tumekuwa na taarifa, yeah, kuhusu waandishi wa habari kulengwa katika visa vya utovu wa usalama. Na gazeti la New Times Rwanda, waendesha mashtaka nchini humo wamesema kwamba kuna kesi mia nne ambazo zimewasilisha ya waathiriwa wa mauaji ya kimbari ndani ya miaka miwili. Hali ya kuhuzunisha, uliponea kitu kikubwa, lakini bado kuna vitu ambavyo vinakufuata. Na gazeti la Sudan Tribune, kwa mara nyingine Jenerali Abdel Farah amesema kwamba hakuna nafasi ya kufanya mazungumzo na kundi la RSF. Sharti ama suluhisho iliyobaki ni RSF kuweka silaha chini. Gazeti Habari Leo kule Tanzania, Samia anasema tulee watoto kiimani. Gazeti la Nipashe, tiba mwisho alasiri, mikasa kujifungua ndani ya boti, mikopo umiza mtandaoni ya shika kasi. Gazeti la Taifa Leo, damu mpya ya urais ni gazeti la Kenya. Wa... pkee nalochapisha hmm. Habari kala Kiswahili ah. Ni kushukuru sana Karol Kuril kwa muda, lakini ukaribishe sasa, utuletee makala si siha njema Ujambo popote unapoitegea RFI Kiswahili, karibu katika makala siha njema. Mimi ni carol Corin. Wafanyikazi wengi wa kutoa misaada wamewawa mwaka huu kuliko mwaka wowote mwingine, wengi wao wakiwawa katika mzozo wa Gaza, kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya misaada ya kibinadam. Katika takwimu za hivi majuzi, wahudumu mia moja sabini na wanane wamewawa katika ardhi ya Palestina na ishirini na tano waliwawa nchini Sudan. ndio mada tunayozungumzia leo kwenye makala haya ya siha njema: usalama wa wahudumu wa afya wanaohudumu kwenye maeneo yenye mizozo, wengi wao wakiwa ni wafanyikazi wa mashirika ya kimsaada. Kwa kuanzia makala haya, mchambuzi wa siasa za kimataifa Abdul Karim Atiki anazungumzia suala hili la mizozo kuchangia vifo vya wahudumu wa afya. Kwa mfano, kule Palestina, wao wanaambiwa kwamba wanawasaidia eh, wapiganaji wa Hamas kwamba vile vyakula au misaada hiyo inayopelekwa basi na wale wapiganaji wana, wanafaidika. Kwa hiyo ndio tatizo la mivutano, na watu waki- wakiwa hawasikilizani. Kufanya uchunguzi katika nchi ambayo haina sheria, haina amani, huwezi kwenda kutafuta ushahidi, dada, sasa hivi, kama vile ambavyo huwezi kwenda kutafuta ushahidi Omdurmani ama pale Katumu. Kwa hiyo jitihada zifanyike katika kurudisha tu amani. Nilizungumza pia na Ann Kilimo, mfanyakazi katika kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC, kupata picha kuhusu utendakazi wao. Hapa sasa tulipo uh, hizi hema unazozoona na jinsi ambavyo wameziweka ndivyo hali halisi ilivyo katika uwanja wa vita au panapotokea dharura. Bila shaka kuwa na vituo kama hivi ni changamoto na ni mtihani mkubwa. Sijui unaweza kunitajia baadhi ya mtihani ambao mnakutana nayo wakati mnapofanya kazi katika maeneo yenye mizozo, maeneo hatarishi? Katika maeneo yenye mizozo, tuseme ni hatari kwa kila mtu hata sisi kama watu wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, hata madaktari, inakuwa ni hali ya hatari, kwa sababu hata ingawa hautakuwa mstari wa mbele katika maeneo ya vita, kwa sababu tunajaribu kuweka hizi hospitali sehemu ambazo ni tulivu, lakini katika nchi ambayo E, vita vinaendelea, hakuna utulivu kabisa. Kwa hivyo wanafanya kwa mfano, kwa njia ambayo ni, ni hatarishi na ni tatanishi. Kuna, kumefika wakati ikawa kumekuja watu hapa ambao ni, ni kama wanaleta fujo kwenye hospitali, basi inabidi madaktari pia wawe wamefunzwa jinsi ya kukimbia ama kuondoka, wakaenda mahali ambapo wanaweza kupata ule usalama. Kuna mabomu na eh, mapigano wakati mwingine yanaendelea, na kwa hivyo wanafanya kazi yao, lakini bado wanasikia labda milipuko, wanasikia labda kama ni watu wanapigana wa, wanasikia hizi sauti, kwa hivyo inakuwa ni, ni sehemu tata, lakini eh, kwetu sisi kama watu wa Msalaba Mwekundu Jambo kubwa ambalo tunasisitiza kwa wananchi nchini zote ni kwamba wakiona hiyo nembo ya Msalaba Mwekundu waheshimu pale mahali. Kwa hivyo umeona kwamba eh, eh, mahema na hata hawa wafanyikazi wote wamevaa Uh, nguo ambazo zinaonesha hiyo alama, ni kwamba kuwas, uh, kuwasaidia wale wapiganaji wajue kwamba hapa ni mahali pa kutoa matibabu ama kutoa usaidizi, wala sio mahali pa wapiganaji. Na wakielewa vizuri, basi itakuwa hawataweza kushambulia hospitali kama hizi. Kwa hivyo, kuna hiyo hatari pia kwamba wanapotupa mabomu kwa bahati labda mbaya, yanaweza pia kupiga uh, uh, uh, zile sehemu. Kwa hivyo, tunajaribu kuzungumza na wote pande zote katika uwanja wa vita kwamba wote waelewe kwamba maeneo haya hayafai kuwa ni shabaha ama lengo. Uh, umeniambia kwamba bila shaka mumekuwa kule Sudan, mumekuwa Gaza, mm, sijui ni yapi ambao mumekutana nayo wakati muna. Kwa kufikia sasa, hatujapata tuseme, nashukuru Mungu, hatujapata tatizo lolote la kuweza kupigwa, lakini eh, kitu kikubwa ni labda ile idadi ya wale wagonjwa ambao unawapata, unawapokea katika hizi hospitali hasa kwa sehemu ambazo kuna ukosefu wa njia nyingine ya mtu kupata mat, watu kupata matibabu basi, inakuwa ile idadi ya watu ina, inakuwa ni nyingi. Kwa hivyo vile vifaa vinavyotumika e, ili kuweza kuwahudumia pia vinatakikana, uh, kuwa ni vingi. Kwa hivyo hiyo inakuwa ni changamoto, kwa sababu labda ukikadiria kuwa na watu fulani inakuwa, ni, ni, labda inaweza kupungua uh, pili kuweza kuweka hii hospitali katika nchi yoyote ile, ni lazima tupate um, tupate usaidizi kutoka kwa, kwa, kwa serikali au ruhusa ya kuweza kuingiza katika ile nchi, yani ile importation kuna ile kuweza kuingiza hivi vifaa katika ile nchi, lazima tupate ile green light. basi ikichelewa e, basi hiyo inaweza kuchelewesha, lakini e, kwa sasa tushukuru kwamba hatujapata shida kama ile. Kuna wakati mwingine kuna changamoto hasa uh, kwa sababu lazima tupate ruksa ya nchi ambayo tunayoingia. Kwa mfano, kuna nchi baadhi labda wana shauku na una ona kwamba hivi vifaa tukivileta wanataka kuvikagua labda vinacheleweshwa zaidi, kabla ya kufika katika yale maeneo uh, ambayo yanatakikana ku, uh, kufanyia kazi. Pia kuna shida nyingine ya uh, labda wenzetu wanapofanya kazi katika yale maeneo uh, wakati mwingine kuna mashambulizi ambayo Uh, kwa bahati mbaya unakuta kwamba tumepoteza wenzetu, uh, kwa uwanja wa vita uh, sio hasa wale wanaofanya ka, uh, katika hizi hospitali, lakini kwa sababu tuna wafanya kazi wa kazi mbalimbali mbali, tuna mainjinia wa maji, kuna watu ambao wanafanya kazi zingine pale. Kwa hivyo katika uwanja wa vita niseme tumepoteza uh, kwa bahati mbaya wenzetu uh, wakati mwingine kwa sababu ya ile, ile hali Wakati wa vita kuna sehemu mbili ambazo zinahasimiana zina mm -hmm. na ni lazima mwahudumie pande zote mm -hmm. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ni kamati ambayo tunafanya kazi yetu bila kupendelea upande wowote ama bila kubagua upande wowote. Kwa hivyo hospitali kama hizi zinapowekwa, tunahudumia wote, hata wale ambao wana uhasidi yaani, kati yao wanaopigana, sisi hatuna budi kuweza kuwahudumia wote ambao wameathirika, hatubagui kama ni mpiganaji wa pande gani. Kila mtu ambaye atakuwa amepatwa na, na majeraha ama na ugonjwa, kwa sababu anaweza kuwa tu ni ugonjwa, basi ana haki ya kupata pia. Katika kazi yetu, tunafanya kazi katika nchi, tunafanya sehemu zote za nchi ile. Kwa hivyo tunafanya kazi kwa sehemu ambazo ziko chini ya labda kundi la waasi na chini ya serikali ya nchi zile, lakini tunafanya kwa kutoa tu ubinadamu bali sio kwa kubagua ama kupendelea upande wowote, hatupendelei. Tunatoa tu matibabu ya kibinadamu au msaada, misaada ya kibinadamu, ili kuwasaidia wale watu wote walioathirika waweze, yani maisha yao yaweze kuokolewa. na Caroline Mwangi ni nesi katika chumba cha dharura katika shirika la madaktari wasio na mipaka MSF nchini Kenya. Anatushirikisha pia masaibu ya kuhudumu katika maeneo hatarishi. Siku moja tulikuwa katika chumba cha dharura na hatukuwa wengi sana. Ilikuwa wakati ambapo majioni, ni jioni, kumbe wenzangu walikuwa washaenda, so sisi ndio tulikuwa tunabaki ili tupeane zamu ya zamu ya usiku. Kukaja wanaume wen wanaume wane ambao walikuwa wameingia mgogoro wa ukoo, ukoo huu na ukoo mwingine, na walikuwa wamekatwa vibaya sana na, na mapanga n na walikuwa wame chomwa na visu. Tunapowahudumia kukoja kukaja wanaume wengine wa sita, kumbe hawa wanaume wa sita ndio walikuwa wanapigana na hawa wanaume wanne. Hapo hapo katika chumba cha dharura kukaanza kukuwa na migogoro, wenyewe wanapigana na wakataka kuanza kutupiga na kutuuliza kwa nini tunahudumia hawa wanaume wanne ambao wamewaumiza. Na kwa kweli, shirika letu ni shirika ambalo halina ubaguzi, tunatibu kila mtu yoyote ambaye anahitaji matibabu. Kwa muda huu, kwa kweli nili, nilishtukia maisha yangu na nikajiuliza kama ikazi na dhamani ya mimi kukufa, lakini baadaye niliweza kujipa motisha na nikaweza kujipa nguvu ya kuwa nisipofanya kazi hii kwa kweli hawa watu hawataweza saidika. Hilo ni jambo ambalo ha, sijawai sahau na hata, nikikumbuka kisa hicho bado huwa napata mshtuko wa moyo, lakini nile unajipa nguvu wa kuendelea na kazi. Kwa kauli hiyo ya nesi Caroline, nahitimisha makala Siha Njema. Mimi ni Caroline Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri. Nam ni kushukuru sana Carol Korir kwa makala hayo. Ni mkumbushi msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC wakutana kuanzia jana mjini Luanda huko Angola kurejelea mazungumzo ya amani mashariki mwa DRC. Uwezekano wa kupatikana amani nchini Sudan umefifia baada ya kiongozi wa kijeshi nchini humo kutupilia mbali uwezekano wa kukutana na wapiganaji wa RSF. Na watu 16 wakiwemo raia 12 wa kigeni hawajulikani walipo baada ya boti ya watalii kuzama katika bahari ya Sham, eneo la pwani nchini Misri. Na baraza la usalama la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu la kutana kutathmini swala la mapigano baina ya Israel na Hizbullah. tutamatishe matangazo yetu na kibao hiki, Zuk R&B Nikamani nimeridhika mwana bala mwezi mchana nam anaitwa Moko Genius huu ni producer, lakini sasa amejikita kwenye kuimba. Amemshirikisha Mario na kibao chao hiki mimi nawe wote ni kutoka kule nchini Tanzania. Murua kabisa kwako kwa wakili Placide Ntole ukiwa pale Bukavu, hongera sana kwa maandalizi ya uh, tamasha. Lakini pia Ndaisenga Tresor ukiwa pale Bujumbura, Burundi. Valeri Mumbere upo Butembo Kiza Sepa ukiwa Lubumbashi, na wewe Prefe Albert, shukran sana kwa kuendelea kuwa nasi. Mimi ni Ali Bilal a ikua nayo katika matangazo haya asubuhi chini ya usimamizi wa dhati kwa mwenzangu al uadhatikwa mitambo lakini pia Carol Korire ambaye alitujuza anaojiri magazetini. Nimshukuru pia Florence Kiu ambaye alisababisha matangazo ma lisabaishamtangazo kujia mbatara Facebook na kupeleka sasa Paris.