Saa mbili na dakika 40 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani nam, tayari Benson wakuli yupo studio hapa kuungana nami Benson. Wanasema cha mlevi huliwa na mgema <laughs> na cha mkono gamu huliwa na changu doa. <laughs> Hai, <laughs> basi, tujuze nam, alibilali kuna... leo kuna Uh, mechi kadhaa ambazo zitachezwa uh, katika ligi ya Ulaya lakini mechi ambayo itavutia sana ni kati ya Newcastle na West Ham. Mechi hii itakuwa inapigwa mida ya saa tano usiku majira ya Afrika Mashariki. Jana pia kulikuwa na mechi kadhaa ambazo zilichezwa, Southampton ikipokea mabao matatu kutoka kwa Liverpool na ikifanikiwa kutoka na mabao mawili Ipswich, eh, ikatoka sare ya bao moja kwa moja na Manchester United. Nilikuwa nimekujuza awamu ya kwanza kwamba Leicester City wameamua kuachana na kocha wake ambaye ni Steve Cooper baada ya kuandikisha matokeo duni uh, tangu kusajiliwa kwake mwezi Juni, kati ya mechi 12 ameibuka na ushindi wa mechi mbili tu, lakini Ali Bilali, siku zote mimi hujiuliza iwapo e, klabu inaandikisha matokeo duni, nani analaumiwa, wachezaji ama Kocha mtu uh, wa kulaumiwa kwanza ni kiongozi, na kiongozi ni kocha. Unajua mbinu tofauti ni mbinu. Naam. Pale inapofikia mbinu zimefika mwisho, mm-hmm. Ndipo unakutana sasa, kocha anakwama, matokeo yanakuwa hafifu, kwa hiyo anatafutiwa, zinatafutwa mbinu mpya, na mbinu mpya haziwezi kutoka tena kwa yule mm. Inabidi kumtafuta kocha mwingine. Lakin... tofauti tu ni kwamba wenzetu huwa wanavumilia kidogo unakumbuka hivi karibuni kocha eh, Yanga kule no, Tanzania alitimuliwa tu baada ya kushindwa mechi mbili tu. Walisahau yote ambayo aliyafanya Mona eh, mm. wao lakini wamefanya Mm, <laughs> wangekuwa na subira zaidi, lakini mimi sikubaliani na uamuzi kwamba kocha ndiye atimuliwe. Wachezaji ambao ndio wanaocheza kama waandikishi matokeo mazuri, nao pia wachukuliwa, Ali Bilali. Mbali na taarifa hiyo, Ali Bilali, unakumbuka, mm -hmm. Paul Pogba, mchezaji huyu kutoka Ufaransa, kuna kipindi alisema kwamba alikuwa uh, anataka kuporwa na watu wanaume sita. Sasa kesi dhidi ya wanaume hao inaanza leo wakati huu, Pogba naye akaendelea kupitia changamoto katika taaluma yake, baada ya kufungiwa kucheza soka hadi mwaka ujao mwezi Machi kutokana na tuhuma za kutumia dawa za kusisimua misuli ana damu ya Kiafrika, Afrika hali bilali, sio kwamba mw... ana damu za Kiafrika <laughs> ni Mwafrika. <laughs> <laughs> Dio, anada, yani ana tabia tabia za Kiafrika, Afrika. Mbona wanamshuku kwamba anatumia dawa kuea misuli? Hawajui kwamba sasa uafrika ugali ambao tumekuwa tukiula la ndio unatufanya tuwe na misuli ambayo sio kawaida, mm -mm, lakini sasa ukifuatilia kesi yake Nam, ni kesi tofauti kidogo. Dawa alizotumia eh, uh, kwa eh, mujibu wa me, maelezo yake eh hakujua kwamba zina fanya haoni nguvu hiyo kwa mkono. <laughs> Nikushukuru sana Benson Wakoli. <laughs> Tuangazie sasa yaliyopewa uzito magazetini na B. Carol Kurir. Karibu. Asante sana Ali Bilali. Tukianzia kule Ufaransa, gazeti la Le Monde, vilevile gazeti la Le Figaro, magazeti hayo mawili bila shaka yameandika kuhusu masikitiko kutokana na, na kongamano la COP29, ambapo ndio mataifa tajiri yameahidi kwamba ya yatakuwa yanatoa dola mia tatu bilioni mia tatu kila mwaka kusaidia mataifa ambayo yanaendelea kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi, lakini sidhani kama hicho ndicho mataifa haya yalikuwa yanatarajia. Ya, kumekuwa na masikitiko makubwa sana kwamba kiasi hicho ni kidogo ukilinganisha na madhara ambayo mataifa yanayoendelea yanapata kutokana na uchafuzi ambao unafanywa na mataifa haya tajiri. Mm-hmm. Na uh, gazeti hiyo pia uh, wameangazia kuhusu kukamatwa kwa washukiwa watatu katika falme za Kiarabu kufuatia mauaji ya rabai moja ambayo ana asili ya Israel na Moldova na tukihamia sasa Afrika, mtandao wa Ukabi umeangazia kuhusu waziri mkuu wa DRC ambayo amekuwa eneo la Goma. Sasa amehitimisha ziara yake na ameahidi wenyeji kwamba maelekezo ama mapendekezo ambao walitoa kuhusu hali ya usalama katika eneo hilo yatazingatiwa. ya DRC bado, Rais Chisekedi amuru maofisa wa usalama kushughulikia uto wa usalama, uh, Lubumbashi. Gazeti pia mbali na hilo, gazeti limeandika juu ya vifo vya uandishi wa habari mm -hmm. kule DRC ambao wamefariki kwa juma la wiki moja tu wanne mfululizo mm -hmm. inasikitika ni mm -hmm siku mbaya kwa kweli uh, Sudan Tribune, RSF inatumiwa kutekeleza visa mia tano vya ubakaji na pia kutumia utumwa wa kingono kama silaha vita. Gazeti la New Times, Rwanda, asilimia sabini ya viwanda nchini Rwanda vinafanya kazi. Gazeti la New Vision ya kule Uganda, taarifa mpya kuhusu njama ya Daktari Besigye kufanya mapinduzi. Na tukimalizia na magazeti ya Kenya, Taifa Leo, Daily yameangazia kuhusu kauli ya Ruto kwamba hatoacha kutoa mchango mm -hmm. kwa ajili ya makanisa na... ni kushukuru sana Carol Cori na nimkaribishe Benson Wakoli anakujia hapa sasa, anarigia kwa lingine tena na makala ya jua haki zako, jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako. Juma hili msikilizaji, dunia inapoanza kuadhimisha siku 16 za kupinga dhuluma dhidi ya kijinsia, hapa studio nimepatana na Bi Joy Zawadi kutoka shirika la Akili Dada. Shirika hili limejitolea kutoa hamasisho ya namna ya kuchechea haki za binadamu. Karibu msikilizaji, tutafahamu mengi tu kuhusiana na shirika hili la Akili Dada. Joi, pengine tuanze kwa kutueleza kwa nini mkatafuta jina akili dada? Uh, mwanzilishi wetu ambaye anaitwa Wanjiru Kamau Rutenberg alichagua hilo jina kwa sababu alikuwa amefanya utafiti kuangalia ni changamoto gani zinasababisha wanawake wasiingie katika uongozi. Na katika harakati hizo, akiongea na marafiki wake, akapata ni kwamba wasichana wengi na wanawake wengi hawana ile elimu ambayo inawawezesha kufika katika uh, nyanja za viongozi. mm-hmm. Uh, na katika harakati hiyo ndo akachagua hilo jina Akilidada ili hata wasichana ambao wako wa na ile hamu ya kuingia uongozini watajua kwamba pia masomo ni muhimu na ni muhimu pia kuji, kujiendeleza, yani si ufike form form, ama ufike university uone ume, umemaliza ume weza kutafuta PhD kuni, weza kujiendeleza kimasomo ndo maana akachagua hilo jina Akili, Akili Dada, Dada. Eh, jina nzuri sana bila shaka na fresha nafahamu na kwamba mmekuwa mkifanya tu shughuli nyingi kuhusiana na namna ya kumpa msichana nguvu ili awe na uwezo katika jamii ya kwanza tunaita angaza Angaza. Ndio, ni programu yetu ambayo inashughulika na mambo ya masomo, hasa wasichana ambao wanaishi eh, mashinani. Wengi wao hawamalizi high school pa, hawapati nafasi ya kuingia university kwa sababu ya changamoto nyingi. Wengine wanaolewa mapema, uh, wengine wazazi wao hawana fedha za kuwasomesha. Tulitengeza hiyo programu ya Angaza kuwasaidia kupata scholarships wamalize shule ya high school. Na kile ambacho kinafanya Akili Dada kiwe tofauti na mashirika mengine, tukisimama na msichana akiwa form 1, tunasimama naye mpaka amalize shule mpaka amalize form 4. Tuna pia tunampa kila kitu ambacho atahitaji shule, mambo na pads, mambo na vitabu, kama ni fare ya kufika shule, tunasimama na yeye. Programu ya pili inaitwa Urithi, ambao hii program kama tunataka vion, viongozi wa siku za usoni ni tuanze nao sahii. Kwa hivyo tunafanya na wasichana, tunawatrain katika mambo ya uongozi iprogramu zetu, tunawatrain uh, pale ambapo wako. Kwa hivyo kwa mfano tunawauliza wasichana, ni shida gani ambazo ziko katika komuniti zenu. Wengine watasema ni shida ya maji, wengine ni watoto hawaendi shule, alafu tunawapa changamoto ya kutafuta njia au namna na ya kutatua hilo tatizo. Kwa hivyo wanaanza kujua ile kwamba sio lazima ungoje serikali ama ungojee mtu wa nje aji uh, solve shida ya komuniti yako. Na pia tunataka waelewe kwa kiongozi si lazima uwe na ile title, yani lazima uite mheshimiwa, no. Kiongozi kwa kiongozi ni ile kwa unaweza kuangalia vile unaweza kufanya jamii yako iendelee ama iwe nzuri kuliko vile uliipata. Mm -hmm. Kwa hivyo tunawachukua, tunawasaidia, tunawapatia hizo training ambazo tunaziita capacity building katika subject tofauti tofauti, ili wasonge kutoka kuwa tu activist. Wakimaliza hizo training zetu, labda wanachukuliwa na serikali kufanya katika mambo ya polisi, ama wanaanzisha shirika zao zenyewe, ambazo sasa zinakuwa na ile wanaweza ku attract hata pesa zaidi, ama ama wafadhili zaidi kuendeleza ile kazi ambao wanafanya. hmm. Kwa hivyo hizo ndo, ndo program zetu naam. Bi Joy sijui mbona mkamchagua mtoto wa kike na si mtoto wa kiume? uh, Shirika lilipoanza tulifanya research uh, na hata wakati huu ukiangalia, kuna kuna survey ambayo inafanywa na serikali ambayo inaitwa Kenya Health Demographic Survey. Ukiangalia zile statistics ambazo, ambazo um, ziko mle ndani, utapata kwa mfano wasichana wa kike wanapata changamoto nyingi. Ukiangalia kule upande wa Samburu, Turkana, wengi wao wanaolewa mapema, kwa hivyo hata, hata pata hata nafasi ya kumaliza shule ama, wengi wao wanapitia ile tunaita GBV, mambo na kukeketwa, mambo na kulazimishwa kuolewa mapema. Na tukiangalia, yani, katika shirika letu tunafanya sana na wale ambao wako mashinani, sio sana wasichana ambao wako mjini na ukiangalia hizo statistics, utaona kwamba japokuwa kila mtu ana changamoto, hawa wasichana haswa huwa wanasumbuka sana. Tulitaka kuanzisha hili shirika ili waweze mwanzo kupata nafasi ya kujiinua wao wenyewe, na pia watu ambao wamefanya utafiti wameona kwamba ukiinua msichana katika jamii, anasaidia jamii yote. Kwa hivyo tukaamua hivyo, lakini pia kumbuka, nilikuambia uh, mwanzilishi wa shirika yetu alipoanza alifanya utafiti akataka kujua ni kwa nini wanawake hao hawachukui uongozi, kama uko katika mahali ambapo decisions are made utapata hata mahitaji yako yani your, eh, experiences are not taken into account. So utapata labda kwa mfano kama saa hii vile eh, wale ambao wanafuata, uh, mambo ambayo yanaendelea Kenya katika ile finance bill walikuwa wanataka kuongeza tax katika pads. Wasichana wengi wanawake wengi hawawezi kuafod hiyo pad, japokuwa ni shilingi hamsini, hawawezi kuafod. Kwa hivyo kama tungekuwa na wanawake zaidi katika hizo mirango ya, ya uongozi wangeweza kutetea wanawake wenzao, waseme, kweli, mnataka kuongeza hii tax, lakini hivi ndo ita, itakuwa na athari kwa wanawake. Kwa hivyo ndio maana tukachagua tuka kufanya na wasichana na tunajua kwamba kuna wale ambao wanafanya na vijana. Kwa hivyo kila mtu, kila mtu ako na ile nishi yake, ambao wana, ana tatua shida za Wakenya. Naam na <laughs> sijui mnapokelewaje. Umetaja Samburu, nimeona mm. kipindi fulani mlikuwa Samburu. Zile jamii mara nyingi hazikuwa zinamtambua mtoto wa kike. Nyii mnapoenda huko kuwaelimisha, wanaopokeaje ama munapokelewaje mnapofika pale kusema kwamba mtoto wa kike apewe nguvu? Kusema kweli, mara nyingi huwa kuna ni kama hawatuamini. Kuna mzee mmoja alituambia, I hope hamkuja hapa kufanya wasichana wetu wawawe vichwa ngumu. Kwa hivyo kuna ile kazi lazima tufanye kabla tuingie katika community. Mwanzo tunaongea na wazee wa hiyo community, tunaongea na viongozi wa hiyo community, kama county government, ili watupe nafasi kuwaelezea hizi program zetu zinafanya nini. Um, alafu pia kama Samburu tumekuwa tukifanya huko kwa miaka miwili sasa, wameanza kuona ile benefit. Kuna wale wanasema wanafurahia kwa sababu sahii bibi zao wanaweza kusoma SMS, wanaweza kusoma meseje ya Mpesa, kwa hivyo wanaweza kumwambia leo tumetengeza pesa hii na ye mwenyewe hawezi kusoma, kwa hivyo anapata ile benefit. Wanawake wenyewe wanafurahi kwa sababu wanasema, katika harakati ya kuwasomesha pia, sasa wao wanaweza kusaidia watoto wao ambao wako shuleni. Pia tukiingia, mwanzo huwa kuna ile ni kama uh, tashwishi, hawajui kama, hawajui tunakuja kufanya kazi gani, lakini baada ya kuongea nao, kuwaeleza program zetu, kueleza kwa nini ni muhimu msichana for example, uh, asomeshwe unapata wanatu embrace wanatukaribisha wanatu wanaona ni kama sisi ni kama wanajamii nao. kwa tathmini yako Joy, na tangu mwanzo kufanya hii shughuli ndani ya jamii, unahisi sasa watu wameanza kuelewa kwamba mwanamke si tu kiumbe cha kukaa nyumbani na kufanya kazi, ama bado kuna kazi inastahili kufanywa zaidi? Kazi bado iko, maana ukiangalia Kenya yenyewe, kwa nini, ukiangalia huko kuna A lot of poverty, na kuna shida nyingi, kwa hivyo kazi bado ipo. Kuna jamii nyingi bado wana, wanaona wanawake kama tu mali Kusema ukweli wanaona tu mwanamke ni njia ya kupata mahari, na hiyo imeishia hapo. Kwa hivyo kazi bado ipo na pia watu, ukiangalia pia vile ukifuata news za Kenya recently, utaona kwamba, kwa mfano, wasichana wengi sana wanauliwa kwa sababu tofauti tofauti. Jamii inaamini kwamba msichana amewekwa juu zaidi ya mwanaume, kwa hivyo bado kuna kazi ile ya ku, kufanya jamii ielewe kwamba sio kwamba mwana, msichana amewekwa juu ya mvulana ni kwa sababu kuna hizi shida fulani ambazo zinamwafekti yeye pekee, na kama hatutazitatua zitaafekti jamii yote. Uh, kwa mfano Uh, yule mwanariadha ambayo aliuliwa, sasa ameacha watoto. Watoto ni waangaliwe, watasomeshwa na nani? Kwa hivyo tusipotatua hizi shida kama hizo za, za dhuluma kama mauaji kama hizo forced marriage, tunaendelea kuleta shida zaidi katika jamii, na ni muhimu, lazima tuendelee kueleza, ili jamii ielewe ni kwa nini hii kazi inahitajika, ili sisi sote tuweze kuendelea. Na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya juu ya haki zako yanafika kikomo. Juma lijalo itakuwa awamu ya pili ya makala haya, ambapo tutaendelea tu kuangazia haki za mtoto wa kike. Hadi makala jayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kwa heri msikilizaji. Wakati dunia hivi leo ikiadhimisha siku ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, maeneo yanayoshuhudia mizozo, vitendo vya ukatili wa kijinsia vimeripotiwa kuongezeka Nchi ya Sudan, Kusini Sudan na DRC zikimulikwa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Tuambie hali ikoje katika nchi yako, nini kifanyike kuwalinda wanawake na wasichana? Kushiriki nasi, tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254110000420 Nam msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto asema hatoacha kusaidia ujenzi wa makanisa namna ambavyo amekuwa akifanya. na mkibao kinaitwa Jaluzi yani wivu chake Viviane Chidid kutoka kule nchini Senegal ndicho kinatamatisha matangazo yetu awamu ya pili. Jaluzi kutoka kwake Viviane Chidid kutoka kule nchini Senegal ndicho kinahitimisha matangazo yetu asubuhi ya leo awamu ya pili. Shukrani za dhati kwako kwa kwa, wewe msikilizaji ambaye muda huu upo hewani unatusikiliza, na ni kushukuru pia Valeri Mumbere ukiwa kule Butembo, lakini pia prefet Albert ambaye unatupata vizuri na wote ambao mpo hewani muda huu. Mimi ni Ali Bilal ambaye niko nawe katika matangazo haya chini usimamizi wa mwenzangu Benson wa Koli. Ni mshukuru Carol Koriri ambaye alikujuza habari za magazetini, lakini pia shukrani za dhati kwa Kiflorence Kiua ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mtandao wa Facebook na sasa nakupeleka Paris.