Ni saa mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde ni habari za michezo, Douglas Omariba. Nashukuru Victor Moturi. Tutaendelea kutoka mahali tuliachia katika awamu ya kwanza, nilikujuza kwamba ligi kuu za soka katika mataifa mbalimbali zinarejelewa baada ya mapumziko ambayo yaliruhusu mm -hmm. mechi za kimataifa. Tuanzie kutoka kule nchini Uganda, ambapo hapo jana jioni NEC ilipata ushindi mnono wa bao moja sifuri dhidi ya KCCA katika pambano uh, la ligi kuu ya Uganda. Nek walikuwa wameenda mechi nane bila kushindwa, lakini mba, basi msururu huo wa ushindi ukamalizwa jana na timu ambayo hawakuitarajia. Lakini katika mechi zingine ambazo zilichezwa jana, ligi kuu ya Uganda, Bright Stars walinyukwa bao moja sifuri na Maroons, wanabol wakatoka sare ya bao moja na Express tuende kule ya Tanzania ligi kuu bara, Pamba Jiji leo wanawakaribisha Simba mida ya saa kumi na dakika kumi na tano alasiri ya leo. Wana Simba ambao wako kileleni wakilenga ushindi. Kule Rwanda, Muhazi United wanapania kupata ushindi wao wa kwanza dhidi ya APRFC katika kipindi cha miaka tisa wakati timu hizo mbili zitakaporudiana katika ligi kuu ya Rwanda uwanja wa Kigali Pele hapo kesho Naamu. Kule nchini Kenya vile nilikujuza, um, mechi baina ya mahasimu wa jadi AFC Leopards na Gor Mahia ambayo ilipangwa kufanyika wikendi hii imehairishwa amba, hadi siku ambayo itatangazwa baadaye eh, kwa sababu ya kukosekana kwa uwanja uwanja <laughs> eh, ule wa Kasarani na Nyayo ukiwa umefungwa Naamu. kwa ajili ya ukarabati kuelekea michuano ya CHAN. kule nchini Kenya unashabikia timu gani? Aha, sasa mimi najua e, naangalia tu ile yenye iko na nguvu kidogo, au hata kwa Shabana FC ambayo inapigwa kila wakati, najirumia bwana. <laughs> Tuangalie mpira wa kikapu ama basketball, ligi ya mpira huo. Hapo jana jioni wametangaza kwamba msimu wa tano unaang'oa nange Aprili tano kule Rabat, Morocco na fainali itapigwa Juni kumi na nne Pretoria kule Afrika ya Kusini. Hii itakuwa ni mara ya kwanza mm -hmm. kwa fainali za ligi hiyo kufanyika kule nchini Afrika Kusini. Msimu ujao ukishirikisha timu kumi na mbili bora E, za vilabu kutoka mm. nchi kumi na mbili za Afrika ambazo zitafanyika kule Rabat Morocco, Dakar Senegal, Kigali kule Rwanda na Pretoria kule Afrika ya Kusini. Mchezo ambao inaimarika kweli. Bila shaka inaendelea kuimarika na napenda sana kile Rwanda wanafanya kuhakikisha kwamba uh, wanakuza zaidi mm -hmm. mchezo huo mm -hmm. Na mtumalize na taarifa na ambayo nilikujuza uh, kwamba bingwa olimpiki mara tatu wa mbio za mita 1500 Faith Kipiegon alitunikiwa shahada ya heshima ya udaktari katika elimu na chuo kikuu cha Eldoret uh, sasa ni Daktari Faith Kipiegon. Naam. Nikushukuru sana Douglas Omariba. Asante. Naam. Na sasa tupate rejea katika magazeti na eh, Emmanuel Makundi nam asante Victor nianzie kule barani ulaya gazeti la, The Guardian la pale nchini uingereza lenyewe limeandika Putin mm -hmm. e, arusha kombora la majaribio katika ardhi ya <laughs> Ukraine lakini pia limeandika habari kuhusiana na waranti ya kimataifa iliyotolewa hati ya kimataifa iliyotolewa ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mm -hmm. gazeti la Libre Belgique la kule nchini Ubelgiji lenyewe limeandika kuhusiana na mpango wa mgomo wa waalimu wa Novemba 26 kule nchini Ufaransa waalimu wanasema kwamba haitakuwa tu ni mgomo wa masomo lakini ni mgomo wa kuhakikisha shule zote uh, nchini humo zinafungwa. Gazeti la Humanite la, la kule nchini Ufaransa lenyewe limeandika waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu yupo kitanzini na mahakama ya ICC. Lefigaro limeandika kimbunga Kaitano watu laki mbili na elfu sabini wa hawana umeme, mm -hmm. eh, hivi leo ni kama unavyojua, mabadiliko ya hali ya hewa yameathiri maeneo mengi ya dunia motori, na unaona kule Azerbaijan mm -hmm. Viongozi wanaendelea kuvutana kuhusu kuzisaidia nchi eh, masikini mtandao wa matovuti ya ya Radio Kapi, Radio ya Umoja Mataifa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika watu sita mbaroni kwa tuhuma za kutaka ku, eh, haribu, eh, ku eh, makavazi mm -hmm. ya waziri mkuu wa zamani wa DRC Patrice Emil Lumumba. no. magazeti gazeti, tovuti ya iredio kule nchini eh, Sudani Kusini limeandika lal atoa wito wa utulivu baada ya wanajeshi wa serikali kukabiliana kwa risasi na tisa aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya usalama wa taifa kule Sudan Kusini. mm -hmm. Kusini, Sudan Tribune la kule Sudan lenyewe limeandika RSF ya ua kumi wengine katika siku ya pili mfululizo ya mashambulio yake katika mji ama jimbo la Al Jazira. Gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania limeandika kitanzi, mikopo mtandaoni, Benki Kuu yafungia wakopeshaji sitini na tisa wa mikopo ya mtandaoni kwa kukiuka sheria. mm. Haya mambo yapo katika yeah, nchi yeah, ya ya yeah, zetu Adiri <laughs> siku hizi <kila> ukifungua <laughs> mtandao wa YouTube tangazo, tangazo la pavisa. kupata mkopo na unapata haraka sana, haraka sana A, lakini wakikudai ndio utajua kama ule mkopo utakupeleka wapi A. Habari leo la Tanzania limeandika kamati ya Kariakoo yaagizwa mambo matano ni eneo ambalo jengo lilianguka, mm -hmm. Kule Dar es Salaam. Gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika taarifa mpya za ibuka kuhusu namna Kiza Besije alivyotekwa hapa jijini Nairobi na kurejeshwa nchini mwake eh, kwa nguvu. Gazeti la Daily Nation limeandika Ruto alazimishwa kuachana na mpango wa Adani jana katika hotuba yake, yakitangaza kuachana na Adani. Nimalizie na gazeti Taifa Leo, Adani akunywa maji. Nikushukuru sana, Emanuel Makundi, asante. Na sasa tupate makala muziki ya Jumaa. Siku zote Ijumaa bila mziki, Jumaa haijakamilika. Natumai hujambo popote unapotegea RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya leo, niliyeshika usukani ni mia Douglas Omariba, fundi wa mitambo, akiwa Boldre na Nambale. How are you my friend? Uh, hali gani rafiki yangu msanii John Drill kutoka kule nchini Nigeria ndiye ambaye anatufungulia makala ya leo. mm -hmm. mm -hmm. Katika mtandao wa Facebook, ukurasa wa RFI Kiswahili, Zabloni Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni DRC anasema, mimi ningependa kusikia wimbo wake medi slowly. bado hapo mtandaoni, Kanfa Denis kutoka Lubumbashi anasema, naomba unichezee wimbo Facebook lava wake ke chile kutoka nchini Zambia, ni weweka wanjishi va ef na mwenzetu wa kitafakari mapenzi ya mitandao, tuangalie kwenye upande wa simu. Jambo RFI, jambo RFI Kiswahili. Kwa majina anaitwa Malipo Juma, patikana nchini Burundi. Napendelea mnitilie wimbo ya banchela ya neo ya Mitego. Asante kaka, kwani wewe banchela. Basi burudika na wimbo wako hapa Na, ombi la nani ambalo linatufungia makala ya leo. Jambo RFI ya Kiswahili, mimi ni Zabuloni Mayongezo toka BNDRC e, kwenye muziki, Juma alikuwa napenda nisikie wimbo wake fali pupa hasana. Asante RFI ya Kiswahili. zote nasema, mziki ni dawa yamekuwa makala mziki juma, na naitwa Douglas Omariba, kwa heri. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki Kutamatisha habari asubuhi ya leo. Uh, ujuze, ni kujuza ambayo tumeweza kuyapa kipaumbele. Milio ya risasi ilisikika hapo jana katika mji mkuu Juba nchini Sudan Kusini, nyumbani kwa mkuu wa upelelezi aliyefutwa kazi hivi majuzi Acolcor. Chama tawala nchini Senegal, Pastef kimeshinda karibu robo tatu ya viti vya ubunge katika uchaguzi uliofanyika wikendi iliyopita. Wimbo ulio unajulikana kama Carolina ameweza kuimbwa naye Awilo Longomba. Kana kama Carolina ameanza kuimba na Willa Longomba kutoka nchi ya DRC. Nikushukuru msikilizaji kwa kuweza kujiunga nasi katika matangazo ya asubuhi ya leo, na odha wa matangazo wamekuwa ni Richard Makundi, fundi wa mitambo, na amekuwa ni George Maina, mpeperushaji wa matangazo haya katika mitandao ya kijamii amekuwa ni Boldrin, ambaye mimi ni Victor Muturi, na kutokea asubuhi njema.