Saa mbili na dakika 40 za Afrika Mashariki vipunde ni habari za michezo. Kundi, Victor, ni habari za michezo. Emmanuel Makundi endelea. Nam asante Victor nianzie kule barani Ulaya ambapo mchezaji tennis Rafael Nadal amesema ameacha urithi wa michezo na yeye binafsi kustaafu eh, kutoka kwenye mchezo wa tenis, matenis uh, ya kulipwa e, baada ya hapo jana kutupwa nje e, katika michuano ya Davis Cup. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38 maarufu kwa jina la King of Clay, yani kwa kucheza katika uwanja wa tenis ambao hauna sakafu mm. E, alifungwa na mwenzake wa Uholanzi kwa seti mbili kwa moja. Nadal, mshindi wa, tu, wa mashindano ya Grand Slam mara ishirini na mbili anasema kwamba anajisikia furaha mm -hmm, eh, kuachana na tenis akiwa ameweka me, rekodi na mafanikio makubwa katika mchezo huo. eh, miongoni mwa wachezaji wengine ambao wametengeneza wa rekodi ni pamoja na Roger Federer pamoja na Novak Djokovic, ambao pia na wenyewe wanaendelea kutengeneza rekodi zao, ingawa Roger Federer ameshatangaza eh, kuachana na mchezo huo. Katika mbio za langalanga, dereva wa Mercedes Lewis Hamilton huenda akashindana mbio zake tatu za mwisho za magari eh, ambapo anatarajiwa kule uh, Las Vegas Grand Prix e, na tayari kampuni yake ya Mercedes imekwisha thibitisha kwamba e, mchezaji huyo um, ama mwendesha magari huyo atashiriki mechi hizo e, mashindano hayo matatu ya mwisho na msimu ujao atakuwa na kampuni ya Ferari baada mm -hmm. ya kusaini kandarasi nono kutoka kampuni ya Mercedes. Msimu huu Lewis Hamilton hajawa na msimu mzuri sana wa magari. Ni dereva ambaye George Maina e, fundu wetu wa mitambo <laughs> anamhusudu kwelikweli. Baadhi ya michezo ambayo ina pesa kweli kabisa Anam. Na kule barani Ulaya katika mechi za kombe la mataifa ya Ulaya, lakini katika mtindo wa ligi Bosnia Herzegovina walitoka eh, sare ya bao moja kwa moja na Uholanzi, wakati eh, Wales wakifanya kweli mbele ya Iceland kwa mabao manne kwa moja. Albania Wakifungwa na Ukraine kwa mabao mawili kwa moja. Pamoja na kwamba kuna vita lakini Ukraine wanajitahidi mm, sana. Kimsimamo katika kundi A, unaweza kusema Ureno na Russia wao wamefuzu. Katika kundi la pili, Ufaransa na Italia wao wamefuzu hatua inayofuata. Katika kundi la tatu, Ujerumani na Uholanzi wao wamefuzu, mm -hmm. Wakati Uhispania na Denmark wamefuzu katika kundi la nne na Uingereza pia wamefuzu e, na wanasubiri mchezo kati ya Ugiriki na Jamhuri ya Ireland kujua nani ana Songa mbele Bele. Hapa barani Afrika, Victor, uh, ni kwamba Tanzania, Botswana na Msumbiji jana ndio alikuwa mataifa ya mwisho yaliyokamilisha ratiba ya timu zilizofuzu kuenda kucheza kombe la mataifa ya Afrika kule Moroko. Ni mkumbusho msikilizaji kwamba fainali za mwakani zitapigwa mwezi Disemba na fainali yenyewe itapigwa Januari mwaka elfu mbili na ishirini mm -hmm. na, sita na zitakuwa timu ishirini na nne badala ya mm -mm. kumi na sita zilizozoeleka. Nikushukuru sana Emmanuel Makundi na hivi punde tupate yaliyojiri magazetini ile ijae. Karibu nam. Asante Victor Moturi, tuanzie kule nchini Uganda, nianze na gazeti la The Daily Monitor gazeti hili limeangazia kupotea kwa mwanasiasa wa upinzani Kiza Besigye, ripoti zikieleza kuwa anashikiliwa uh, katika gereza la kijeshi kule nchini Uganda. Besigye alipotea jijini Nairobi uh, wikendi iliyopita, wakati alikuwa uh, amekuja kuhudhuria uzinduzi wa kitabu cha mwanasiasa kimya kimya tu Martha Karua <laughs> na kulingana na mkewe ni kwamba Uh, Besigye anashikiliwa katika gereza la kijeshi nchini Uganda. Kule nchini Tanzania, gazeti la Nipashe limeandika jino kwa jino, uh, makada sisihemu pinzani watawanyika nchi nzima kusaka uh, kura na pelisu zito wapewa jukumu. Mwananchi likiandika msimamo Chadema Ambowe azungumzia uh, migogoro na mizozo kinacho, uh, kinayopitia chama hicho ahidi kukilinda kwa gharama yoyote. mm -hmm. Alia kanuni kuwalinda wasimamizi wa uchaguzi hapa hawatajitoa. Majira nalo likiandika kuhusiana na uh, uh, uchaguzi, kivumbi cha uchaguzi wa serikali za mitaa ni leo. Habari leo lina uh, kichwa tofauti kwenye ukurasa wake wa mbele. Alimeandika Samia anguruma uh, mkutano wa G20 ataka isaidie kumaliza umaskini, unafuu wa madeni, upatikanaji fedha za maendeleo mm -hmm. Lakini gazeti hili pia lina taarifa, uchumi wazidi kuimarika, uzalishaji umeme juu asilimia kumi na moja kule nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeandika wanasayansi wa Rwanda na Ufaransa watengeneza teknolojia ya inayotumia akili mnemba kutambua saratani. Mm -hmm. Nchini Kenya gazeti la Taifa Leo limeandika kanisa la kataa vya haramu ni kuhusiana na sadaka ya Rais William Ruto ambayo <laughs> kanisa Katoliki, uh, kiongozi mmoja wa kanisa Katoliki ametangaza kurejesha fedha hizo Victor Moturi, lakini baadhi ya makanisa ambayo yana misimamo kali sana katika kukosoa serikali na ni msimamo ambao uh, bila shaka uh, viongozi wengi wa kidini wameunga mkono juma hili hmm. Lakini the daily nation limeandika kuhusiana na miaka miwili ya Ruto uh, kuna hali ya sege mnege ni kushukuru sana Ms Lejai kwa habari hizo za magazeti asante. Na sasa tupate makala wimbi la siasa. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya wimbi la siasa. Leo tunaangazia vita kule Ukrain, ambapo juma hili Kiev iliadhimisha siku elfu moja tangu Urusi ilipoivamia, wanajeshi wa pande hizo mbili wakipigana karibu kila kona ya nchi hiyo. Aidha, ni juma hili pia ambapo Marekani imeruhusu Kievo kutumia makombora yake ya masafa marefu ili kushambulia ardhi ya Moscow, uamuzi ambao Urusi imeutafsiri kama uchochezi zaidi wa vita. Kunisaidia katika kuangazia hili niko na mchambuzi wa masuala ya usalama Richard Tuta, lakini pia niko na mchambuzi wa sera na siasa za kimataifa Torostad Alenga. Karibu sana wageni wangu. asante sana. Karibu, naitwa Daglas Omariba. Na mtuanze na wewe Bwana Alenga, unazungumziaje vita hivi nchini Ukraine siku elfu moja baadaye. Um, hili ni swala ambalo itakumbuka kwamba Biden ambaye ni rais wa Marekani kwa sasa, akingojea kumpa hatamu za uongozi Trump, alisema kwamba ameweka ule mstari mwekundu ambao Urusi ikiuvuka basi itabidi naye pia aweze kuidhinisha vitu fulani kufanyika, na mstari huo ulishavukwa na Urusi. Maanake mashambulizi ambayo yamekuwa ya hapa awali kuelekea Ukreni kutoka Urusi, inasemekana kwamba yalishirikisha taifa pia la, la Korea Kaskazini na pia Uchina. Basi hapo ikawa Marekani lazima ijibu, na inapojibu, kwa hivyo tunaweza kuitazama kwa mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni kwamba uh, tunapomwelewa Putin ni mtu ambaye kumsitisha au kumsimamisha lazima pia nawe uje na kifua na nguvu mwonyeshe kwamba haya hayatafanyika. Hilo mwanzo litasaidia Ukraine kuweza kujistiri katika kipindi hiki cha mashambulizi ya mavita. Sehemu ya pili, tunapoangalia mashambulizi haya ya mabomu ya masafa marefu tuyaangalie yatakuwa yatupwa kiholela kuelekea katika nchi ya Urusi, ama kuna vifaa fulani ambavyo vitalengwa kama vile uh, kambi za kijeshi zile miundo msingi? Kama ni hivyo basi itakuwa sawa, lakini kama zitatupwa tu kiholela kuingia katika ardhi ya Urusi, basi itainuka kufikia uh, malengo mengine tofauti. Namni, kushukuru sana, turudi kwako Bwana Richard. Tuta sijui ameligusia Bwana Lenga, unazungumziaje uamuzi wa Marekani kwamba imeruhusu makombora yake yatumike na Kiev ili kuushambulia Urusi? Kinachoendelea kule Ukraine ni kile ambacho kama wale ambao wanashiriki katika dance watakiita kwamba ni dance ya twist, kwamba kuna wakati ambapo utakuta kwamba ni Russia ndio inayotekeleza mashambulizi, kuna wakati unakuta kwamba ni Ukraine ndio inatekeleza Shambulizi kuna wakati unakuta kwamba ni Ukraine ndiyo inajilinda dhidi ya mashambulizi, kuna wakati unakuta kwamba ni Urusi ndiyo inajilinda dhidi ya mashambulizi. Sasa yale ambayo yanayotokea sasa, kwa sababu ya kupewa ruhusa na Amerika kwa Ukraine kutumia makombora ya masafa marefu ienda ikaashiria kwamba itaifanya Urusi ikawa na uoga kiasi, kwa sababu muda huu wote wa siku ya elfu moja imekuwa kwamba eh, Ukraine imeweza tu kuyatekeleza mashambulizi katika miji ya mipakani na Ukraine, lakini kwa hivi sasa utakuta kwamba inaashiria kwamba hizi kombora za masafa marefu zina uwezo ya kufika mahali popote kule nchi ya Urusi ina uwezo pia ya kuweza kuzishambulia sehemu za e, zile ambazo tunaita strategic installations zote katika nchi Urusi. Yanda ikawa kwamba hii itaashiria Urusi kwamba e, sio kwamba ilikuwa imefikiria hapo awali kwamba ilikuwa tu ni yeye kutekeleza mashambulizi labda sahizi, sasa itaiashiria Urusi kwamba hata Urusi pia iko tayari kugongwa na katika hiyo kuwa tayari kugongwa ienda ikawa kwamba itaregeza makali ya hizi vita. Na bwana, uh, tuta tutatukiwa hapo. Kremlin imeonya kwamba itajibu shambulio lolote la Ukraine na awali imetishia kwamba itatumia silaha zake za nyuklia. Iwapo itatekeleza tishio hili, itamaanisha nini? Hizi ni tishio baridi kwa sababu uh, sio urahisi nchi yoyote kwa hivi sasa kutumia zana za nuklia, kwa sababu wakati ambapo utatumia hizi zana unaashiria kwamba hizi zana pia zinaweza katumiwa dhidi yako, kwa vile hizi nchi zote ziko na uwezo wa kinuklia e, Ukraine na washiriki wake wa karibu wako na uwezo wa kinuklea Rusia na washirika wake wakikaribu, wako na uwezo kwa hivyo, chaoche kila kile ambacho tunastahili kujiuliza ambazo huwa kinaulizwa katika masuala ya vita ni kwamba Urusi lazima ijiulize ikitumia zana za nuklea dhidi ya Ukraine na Ukraine pia ikaamua kutumia zana kama hizo dhidi yake inaweza kastahimili? Ndio, usianze vita na ikawa kwamba wewe unarusha mawe, mko kwa nyumba ya kioo. Namasante. Turudi kwako Walenga. Urusi inaonya kwamba hatua ya Marekani itasababisha vita vya dunia. Unaona tunakaribia. Uh, nafikiri tuko katika hali ya utepetevu, manake Ukraini uh, uh, ina marafiki wa kimataifa, na basi kuna masuala fulani yakifanyiwa dhidi ya, ya Ukraini itabidi mataifa hayo yaweze kujibu. Na kwa upande wa siasa za ulimwengu, tunaona kwamba jambo hili ni jambo ambalo linagusa watu wengi na jinsi linavyogusa watu wengi, wakishaanza kupeana usaidizi wao wa moja kwa moja, tunajiuliza basi, ni yupi ataingia tena ni, yupi ataongezeka tena? Na tunavyoangalia labda historia, kuangalia vita vya kwanza vya dunia na vita vya pili vya dunia, tunaona kwamba vilianza na mtu mmoja, vilianza na taifa moja, na kuanzia hapo uh, vita vikaenea uh, sana sana ukanda mzima wa Uropa. Bwana Tuta, sijui unakubaliana na kauli hii ya Lenga. Sioni kama kwamba kutumiwa kwa hizi zana ama mabadiliko katika uh, vita hivi vya Urusi na na Ukraine kama yanaenda yanaweza kaleta vita vya tatu vya dunia, haiwezekani kwa sababu ukiangalia wale wote ambao wanaounga Urusi mkono utakuta wanaunga Urusi mkono kwa umbali na watu hawataki kujulikana, hawataki kutangaza kwa uwazi kwamba sisi tunai um, tunaiunga Urusi mkono, kwa sababu wanajua kuitangaza kwa uwazi kwamba wanaunga Urusi mkono, huenda wakatekelezwa na nchi zingine za ulimwengu katika nafasi za kibiashara, katika nafasi za kisiasa. Kwa hivyo si, sioni, na saa hizi pia utakuta kwamba <laughs> dunia ina changamoto nyingi sana eh? Ukumbuke kwamba saa hizi kule Mashariki ya Kati kuna vita vingine. Rais mteule Donald Trump atashughulikia vipi mzozo huu tofauti na mtangulizi wake rais anayeondoka Joe Biden? Uh, si dhani kwamba ataondoka pakubwa katika ile hatua ya kuweza kusaidia Ukraini, maanake falsafa inayotawala Marekani huwa ni kwamba wanajaribu sana kusaidia yule ambaye hana uwezo zaidi, na pia huwa katika siasa zao wanajaribu kudhibiti siasa na hali ya ulimwengu mzima, yaani kama vile wanavyosema the big brother, wanajaribu kustahimilisha na kusimamisha na kusitisha uh, mambo mengi yanapoendelea kufanyika katika pande nyingi za dunia. Basi msimamo huo, sidhani kama ni msimamo ambao Trump ataondoka kwa huo msimamo, manake ni msimamo ambao unatawala taifa zima la Marekani. Nam asante ni kuja kwako Bwana Richard Etuta. Kwa nini Urusi nakasirikia Marekani kwa kuruhusu Kiev kutumia silaha zake wakati yenyewe inatumia wanajeshi wa Korea Kaskazini kupigana katika vita hivi? Ni kwa sababu uh, Urusi inajua kwamba itaathirika sana na, na utumizi wa hizi makombora za masafa marefu. Kwa hivyo sio jambo ambalo wangesherekea kwa sababu wanajua hadhari za hizi zana ambazo Amerika imeruhusu Ukraine kutumia, na wanajua kwamba itabadilisha mwelekeo wa hivi vita, kwa sababu kama kwamba hivi kombora zikirushwa zitafika katika mji mkuu wa Urusi hata wananchi wa kule hawataweza kustahimili madhara ambayo yatatokea na haya makombora, na waki, wakishindwa kustahimili makali ya haya makombora, basi nao kutakuwa na sababu za siasa kule kule Urusi, za kutaka mabadiliko, za kutaka uh, vita zi, zi, zi, zi, zi, zi ziachwe. Kwa hivyo ni kitu ambalo sio jambo la kuchukuliwa kwa urahisi hivyo utumizi na kutotumiwa hizi zana. Huenda hata ikawa kwamba Ukraine hazitatumia haya makombora, labda ilikuwa tu ni njia moja ya kumtisha Putin akaweza kusalimu amri. Naam, msikilizaji, hapo ndio nahitimisha makala ya leo, wimbi la siasa na wageni wangu ambao wamenisaidia hapa kuangazia swala hili. Nimekuwa na naye bwana Richard Tut ambaye ni mchambuzi wa masada ya usalama, lakini pia nimekuwa naye mchambuzi wa sera na siasa za kimataifa Torostad alenga, ni washukuru sana wageni wangu, asante sana. Naitwa Douglas Omariba, hadi wakati mwingine, kwa heri. katika jimbo linalojitawala la somaliland umeibuka na ushindi baada ya uchaguzi kiongozi wake abdurahman siru akimshinda rais musebihi ambaye ametawala jimbo hilo tangu mwaka 2017 msikilizaji unazungumziaje ushindi wa viongozi wa upinzani katika jimbo la somaliland na botswana hivi karibuni je viongozi wa muda mrefu hapa afrika wanalipi la kujifunza kutokana na ushindi huu wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari 254 110 000 420 Kumaliza matangazo awamu ya pili ni kujuza yale ambayo tumeweza kuyapa kipaumbele. Nchini DRC, tume ya uchaguzi senii juma hili kufanya tathmini ya mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo. Mmoja wa Ulaya watoa ufadhili wa yuro milioni 20 kwa vikosi vya Rwanda nchini Msumbiji. Wimbo unajulikana kama Bloom umeweza kuimbwa naye akila kutoka nchi ya Canada. Wimbo unajulikana kama Bloom ameweza kuimba naye Akila kutoka nchi ya Canada. Nikushukuru msikilizaji kwa kuweza kujiunga nasi katika matangazo haya asubuhi ya leo. Naada matangazo yamekuwa ni Richard Makundi, fundi wa mitambo amekuwa ni Joji Maina, peperushaji amejikwaa amekuwa ni Bold Nambale. Mimi ni Victor Muturi na kutokea asubuhi njema.