Kule Kinshasa ni saa kumi na mbili na dakika arobaini nam Tunarejea tena viwanjani awamu hii ya pili. Emmanuel Makundi, Ulikuwa unatujuza, naam. Asante. Nilikuwa nakwambia kwamba shirikisho la soka la mpira wa miguu hapa barani Afrika kaf limezindua rasmi ama limetangaza rasmi orodha ya wachezaji watano watakaowania tuzo ya mchezaji bora eh, kwa, wa bara la Afrika kwa upande wa wanaume. Tuzo hizi na zimepangwa kufanyika tarehe kumi na sita ya mwezi Disemba uh, kule Marakesh uh, Moroko. Miongoni mwa wachezaji waliobakia katika orodha kutoka orodha ya wachezaji takriban thelathini eh, ni pamoja na Simon Adigra eh, E, mchezaji raia wa Côte d'Ivoire anekipiga na klabu ya Brighton uh, Hove Albion. Wakati pia yuko Seru Guirass kutoka Guinea anekipiga na, na klabu ya Borussia Dortmund. Yuko pia Ashraf Hakimi anekipiga na klabu ya Paris Saint-Germain, raia wa Morocco. Yuko pia Ademola Lookman raia wa Nigeria anekipiga na klabu ya Atalanta. Na Ronwen Williams e, raia wa Afrika Kusini anekipiga na klabu ya Mamelodi Sundowns. Ukiangalia hapa ni Ronwel peke yake ndio mchezaji anetoka bara la Afrika na anaichezea timu kutoka bara la Afrika ya Mamelodi Sundowns <laughs> na Naim, Afrika Kusini, na pia ni raia wa Afrika Kusini. See, alikuwa ni mlinda mlango mahiri. mm -hmm. na utakumbuka katika mechi yao ya klabu bingwa na Dar es Salaam Young African, eh, klabu ya kule Tanzania, ndiye aliwasaidia pakubwa kuinusuru isitupwe nje. Sioni Afrika mashariki mahali bado Tuna nana, e, bado tunajikongoja tuna <laughs> alikuwepo mchezaji mlinda mlango wa Young African jigidiara, mm -hmm. Lakini ni raia wa kule Mali, kwa hivyo asingeweza, pamoja na kwamba anacheza katika timu ya ukanda wa Afrika mashariki nah. <laughs> <laughs> nusu fainali ya ligi ya mabingwa ya wanawake ya Afrika CAF itafanyika tarehe kumi na tisa leo hii kule Kasablanka na el Jadida. Timu nne za mwisho zimesonga mbele baada ya kutinga hatua ya makundi ya kufuzu hatua ya makundi ndi tunatarajia eh, Edo Queens ya Nigeria watacheza dhidi ya Tupisa Angle Be Mazembe kule Casablanca, wakati AS Far Rabat ya kule Morocco watakuwa na kibara dhidi ya FC Masar ya kule nchini Misri. Itapigwa katika dimba la El Abdi Stadium eh, kule El Jadida. Katika tenis Italia imetinga hatua ya fainali ya mfululizo ya michuano ya Billy Jean King Cup baada ya kupata ushindi wa seti mbili kwa bila dhidi ya Poland katika mchezo ambao umeshuhudia Iga Swiatek akiaga mashindano. Poland walikuwa ni mabingwa watetezi jana. Nilikujuza kuhusu Rafael Nadal kwamba huenda michuano hii ya Davis Cup ikawa ni michuano yake ya mwisho na jana alijizuia sana kutokulia mbele ya waandishi wa habari akisema kwamba anaziweka hisia Mwisho, finale, ke, mwisho wa mashindano ikiwa atafika fainali, anasema itakuwa ni furaha kubwa sana kwake, lakini matarajio yake ni kwamba mwisho wa michuano ya Davis Cup atatangaza rasmi kuachana na mchezo. Sijui kama antifazos. Mwanaume anafaa kutoa machozi, lakini nimkaribishe <laughs> Minslet, jai tupate yanayojiri magazetini. Accent. Na Minslet, karibu Nam, asante. Katika awamu hii ya pili ya uchambuzi wa magazeti, nianzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Le Potentiel imeendelea kuangazia msimamo Rais Felix Chisekedi kuhusu mapendekezo ya kufanyia katiba marekebisho. Actualite.cd ikikuja na taarifa Waziri Mkuu Judith Suminwa atoa wito kwa mawaziri wake kujitolea kutekeleza mageuzi katika makubaliano ya huduma kule nchini uh, Ufaransa, Le Monde limeendelea kuangazia taarifa kuhusu maandamano ya wakulima ya nchi nzima yaliyoanza hapo jana. Sudan Tribune limeandika kuhusu taarifa ambayo tumekuwa nayo kwenye matangazo yetu asubuhi hii, Urusi kupiga kura ya turufu dhidi ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililolenga kuangazia hali ya misaada ya kibinadamu nchini Sudan. Kule nchini Rwanda, The New Times limeandika kwa mtindo wa swali Je, yeah, sekta binafsi inaweza kuziba pengo la ufadhili wa elimu? Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika wakopaji wakaribisha hatua ya serikali kudhibiti riba ya taasisi za kifedha zinazotoa mikopo na wakopeshaji wengine. Kule nchini Tanzania, magazeti karibia yote, Habari Leo, uh, Majira, Nipashe magazeti haya yameangazia kuhusu uh, kuporomoka kwa jengo kule Kariakoo. Habari leo likiandika maagizo mazito Kariakoo, aliyechangisha michango kikangoni, watu wazimia wakiaga miili Yeah. Tunasema kuna jamaa ambaye alienda kuchangisha kusaidia walioathiriwa, mm -hmm. lakini hakuwa na idhini <laughs> ni swala ambalo bila shaka linaangaziwa Majira limeandika maghorofa Kariakoo mikononi mwa tume na ile iliyoagiza uh, na Rais Samia yundwe, ina wajumbe kumi na tisa. Kazi ya uokoaji ni usiku na mchana hadi mtu wa mwisho apatikane. Inasemekana kwamba uh, shughuli hii ya uokoaji inafanyika kwa utaratibu, ili kuepusha maafa zaidi ya wale ambao wanaofiwa kuwa bado wamekwama uh, kwenye vifusi vya jengo hilo. Ni, ni mwananchi likiandika tutawakumbuka vilio vya tawala miili ya wapambanaji waliokufa ajali ya jengo. Gazeti la Nipashe kwenye ukurasa wake wa mbele lina taarifa, Tanesco yataja sababu ya umeme kukatika mara kwa mara. Matatizo ya Afrika mashar, nchi za Afrika Mashariki naam, <laughs> ni kama yanawiana wiana, mm hapa -hmm, nyuma nyuma Kenya kumekuwa na tatizo hili la umeme kukatika mara kwa mara, Wakenya wakipiga sana kelele mitandaoni nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo limeandika sadaka ya shilingi milioni kumi na tatu. Tumalizie hapo menzi, leti jai tupate makala. Makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Tarehe ishirini mwezi wa Novemba ni siku ya watoto duniani inayoadhimishwa kote ulimwenguni kwa lengo la kuimarisha afya na ustawi wa watoto. Juma hili katika makala ya siha njema tunaangazia mpango wa Universal Child Benefit UCB nchini Kenya, mpango unaoendeshwa kwa ushirikiano wa serikali na mashirika ya kijamii, unaolenga kusaidia watoto wachanga kutoka familia maskini kwa kuwapa fedha kila mwezi ili mahitaji muhimu kama vile chakula chenye lishe bora na huduma za afya, watoto zaidi ya elfu nane wakiwa wamenufaika. Mwanahabari wetu Victor Moturi ametembelea familia zinazonufaika na mpango huu na kutuandalia ripoti ifuatayo. Katika kijiji cha Kochogo, kaunti ya Kisumu, Kenya Kathy Atieno anamwandalia mwanawe chakula cha mchana. Atieno ni miongoni mwa mamia ya wazazi ambao wamenufaika na mpango wa Universal Child Benefit, mpango unaosaidia familia maskini zilizo na watoto wachanga kupata msaada wa dola nane kila mwezi kuwawezesha wazazi kukidhi mahitaji ya watoto hao kama vile kununua vyakula vyenye lishe bora, nguo na hata kugharamia matibabu hospitalini. TJUSB nimetumia nilikuwa na mtoto mmo mmoja, sa nikipata hiyo pesa nilikuwa namnunua manguo, saa zingine namnunua chakula kenya naweza kula vizu vizuri. Nilifurahia kosilikuwa inasaidia wamama wenye wakwao na pesa kulingana na tino Mtoto wake sasa anaendelea vizuri na afya njema. Training nilienda for two months, walinifundisha vile nikipata pesa naweza tumia kwa hii kijiji. Tuko wengi wamama wenye waja join, nilikuwa nasema wajoin hii kitu, wanawasaidia wamama. Pamela Atieno Nyamwaya Mzazi mwingine kutoka kijiji cha Koguor katika kaunti ya Kisumu pia anasema kuwa mpango huu umewasaidia sana katika eneo hili. Nikilinganisha afya uh, kabla miradi ijaanza na wakati huu, kweli afya yao imeenda juu sana, kutokana na yale ambayo, matokeo mazuri ambayo nimeyaona huu mradi ulipokuja, pesa nilikuwa napata mia nane. Nyamoya anabainisha kuwa kando na kutumia fedha za mpango huu kwa ustawi wa watoto wake, amewekeza baadhi ya fedha hizo katika miradi midogo ya kujiongezea kipato. Sana sana mimi nilikuwa chini, lakini vile ilikuja liniwezesha hata nikaingia kwa katika ile kikundi cha table banking, nikipata kidogo na save after saving when we do the sharing out, nikafanya miradi mingine kama kufuga kuku, watoto wanaweza kula mayai. Wanaume pia wamekuwa wakishiriki kikamilifu katika kuwajibika kwa familia zao tangu mpango huu wa Universal Child Benefit ulipoanzishwa hapa. Paul Odhiambo na Jaconea Mugogonda wanasema kuwa magonjwa yanayotokana na ukosefu wa chakula chenye lishe bora hayapo tena katika familia zao. Sasa watoto wanaendelea vizuri, ile ugonjwa inapatikana kwa kukosa chakula ambaye walikuwa naye imekuwa imeisha sasa nawapatia chakula kama samaki, omena inapatikana pande hii ya hero sana, na hata kuku vile tumefuga, sasa tunapata kwa njia vizuri. Kwa sababu hiyo mradi ilitusaidia kuanza biashara ya kuku na nyama mara kidogo kidogo, kwa sababu nyama naye bei yake iko juu kidogo. Upande ya vitamins tunanunua matunda, hata hizi mboga za kienyeji tunapika tu kiasi, alafu tunapatia watoto, wanakuwa na nguvu sana. Mama ya mtoto ako, lakini kila asubuhi anaamka anaenda kwa kazi. Sasa mimi ndio nabaki nyumbani nashughulikia mambo ya mtoto. Nikimaliza napeleka mtoto kwa mama yangu, alafu mimi pia anaenda kwa kazi yangu. Samani hatukuwa na maziwa, lakini tangu hii pezi anze kukuja sasa mtoto anaweza kunywa maziwa, na maziwa ni muhimu kwa maisha ya mtoto kabisa. Sasa hii pesa ilitusaidia sana sana sana. E, wengine walikuja wananiuliza, wanani, wanani, kwa nini mtoto anakuwa na afya mzuri? Nikamwambia tu kuna mradi ilikuja ilitupata kama tuna uwezo kini, tangu hiyo mradi ianze kufanya kazi, sasa mtoto anakula vizuri. Kwa miaka mingi mamilioni ya watoto wamekuwa wakikumbana na changamoto za kupata malezi bora ikiwemo lishe bora na mavazi. Hata hivyo, kwa msaada wa mpango huu maalum, watoto wamenufaika na visa vya magonjwa kama utapiamlo vimepungua kwa kiasi kikubwa, kama anavyoelezea Wilkista Atieno, afisa wa lishe bora katika hospitali ya aero kaunti ya Kisumu. Kwa community, unapata kuna wale wenye wako na malnutrition, kulingana na vile wanavyoweza kupata chakula yao ya kila siku food groups tuko nazo kumi na za watoto ziko nane. Huwa tunajaribu tuwafunze jinsi wanavyoweza kupata hizi lishe bora. Baadhi yao ni kama grain, grain products and starchy foods. Tuko na kikundi ingine ya nuts and seeds. Tuko na kikundi ingine ya fruits vitamin A rich fruits and vegetables. Tuko na kikundi ingine ya green leafy vegetables. Hao ni baadhi yake. Hiyo pia iko under UCB because UCB imesimamia vitu mingi. Kuna pesa yenye walikuwa wanapatiana na kwa hiyo pesa wakipatiana tulikuwa tunaimiza wamama kama wanaweza kuanza kufanya kitu inaitwa table banking. Tunaona wamama wameanza kuipick up wanaweza kupatia watoto wao kati ya hizo vikundi za hizo chakula zenye tulikuwa tunawafundisha na pia walikuwa wanaweza kujiendelesha kibiashara na kimaisha. Zaidi ya kilomita mia nne kutoka Kisumu tunakutana na Lucy Mwoke katika kijiji cha Marantawa, kaunti ya Kajiado. Mwoke anasema kuwa ingawa watoto wake watatu walinufaika na mpango huu wa Universal Child Benefit, umaskini na majanga kama vile ukame vimechangia watoto wengi kukosa lishe bora. O, watoto wangu wote kwa jumla ni saba. E, wakati huo ni watoto watatu walifaidika, wali kwa sababu e, nilikuwa na twins na mtoto mmoja alikuwa amepitisha ile umri walitaka. Nilikuwa nawanunulia chakula ya lishe bora ambaye ni zile chakula zinahitajika kwa mtoto. Sisi Wamasaidi huwa tuna supply maziwa wakati mwingine, lakini wakati huo wakiangazi hatukuwa hata tunapata maziwa ya kupatia wale watoto, unga ya uji, tumboga, via hizi ndizi na pesa ingine niliweka nikaweka kitchen garden yangu mpaka saa hizi atuakona na na stil niko na hiyo kitchen garden ambaye nilianza na hiyo pesa yao. Kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu watoto UNICEF, asilimia 11 ya watoto nchini Kenya wameathirika kwa njia moja au nyingine kutokana na ukosefu wa lishe bora. Hata hivyo mwaka wa 2020 watoto milioni 4.5 wenye umri wa kati ya miezi sita hadi miezi 59 walipokea dozi mbili za virutubishi vya vitamini A. Jimmy Kamande mtaalamu wa afya na mratibu wa maendeleo ya jamii katika kaunti ya Kajiado anaelezea mikakati iliyowekwa kupiga jeki maslahi ya watoto. Tuko na manyu ambayo tunaitumia ama kitabu, tunawafunza wazazi mambo ya walezi ya watoto wao, vilevile kuna mwenye anaongea kuhusu lishe bora. Pia tuliweza kuhusisha wazee wazee ambao wakati mwingi wanafikiria mambo ya malezi ni ya akina mama, lakini wakati huu tumehusisha wazee, wanakuja wanafanya kazi na wamama. Hata katika jamii ya Kimasai ambayo ilikuwa nadra sana kuona mzee akishika mtoto wake, sasa wazee wanashika watoto. E, tumefikia zaidi ya watu elfu moja. Bado tumeendelea kuuguza watu wengine. Mashirika kama vile Save the Children, UNICEF na serikali ya Kenya yanashirikiana kuimarisha miradi kama hii ya Universal Child Benefit, kuhakikisha kila mtoto anapata chakula chenye lishe bora na maisha yenye afya. Velina Gitau, afisa kutoka Save the Children Kenya, anafafanua zaidi. Uh, mradi huu ulikuja kama kukinga wazazi. Ilikuwa wakati ambapo COVID 19 ilikuwa imefanyika na wazazi wengi walikuwa wameathirika kifedha ki tulikuwa tunataka watoto wakuwe pia na ile lishe bora, afya njema, iliko nzuri so tuli target, uh, kaunti tatu ambapo ni Kisumu Uh, Embu na Kajiado Central, na tukafikia wazazi uh, 8300. Hatukuwa tunafanya tukiwa peke yetu kama Save the Children, tulikuwa tunafanya kwa kushirikiana na serikali haswa uh, ministry ya uh, health Baba. Huku ulimwengu ukiadhimisha siku ya watoto duniani tarehe 20 Novemba kila mwaka, ni muhimu wa mataifa kuhakikisha afya na ustawi wa mamilioni ya watoto wanaozaliwa kila mwaka. Ahadi hii ni muhimu katika kujenga kizazi chenye afya bora, huku mataifa yakijitahidi kuwafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka 2030 ambapo afya kwa wote imepewa kipaumbele. Victor Muturi, Kisumu, RFI Kiswahili. Basi kwa nukta hiyo tunahitimisha makala Siha Njema wiki hii. mimi ni Carol Cori. hadi wakati mwingine, kwa heri. Nchini Kenya, viongozi wa dini hasa wa kanisa Katoliki wamejitokeza kutuhumu serikali kwa kilomedai serikali ya Kenya imekuwa ikitoa ahadi za uongo kwa raia. Msikilizaji, tunakuuliza unazungumziaje kauli hii ya viongozi wa dini nchini Kenya? Je, nchini mwako viongozi wa dini wana jukumu gani? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254110000120. Msikilizaji, unaendelea kuisikiliza RFI Kiswahili. Miongoni mwa taarifa ambazo tumezipa kipaumbele asubuhi hii, chama kikongwe cha upinzani nchini Msumbiji, Renamo, sasa kinataka matokeo ya uchaguzi yaliyokipa ushindi chama tawala Frelimo yabatilishwe. Kule Nigeria mamlaka imeanza kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa mpox, na Ukraine leo inaadhimisha siku elfu moja tangu Urusi ilipoanza kuivamia. Tukamilishia matangazo ni msanii Njerahe kutoka nchini Kenya, anasema akisioni nona vile wa ni cheki una vile Sasa ni Njera kutoka nchini Kenya, wimbo Akisioni, ndiye ambaye anatutamatishia matangazo yetu. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Manuel Makundi, ni shukuru fundi wa mitambo Boldri na Mbale na pale kuhakikisha kwamba amepata matangazo haya moja kwa moja katika mtandao wa Facebook amekuwa George Maina. Asante kwa wenzangu Hilari Ngati Ringati na Minzileti Jai. Naitwa Douglas Omariba, hadi wakati mwingine, kwa heri.