Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie kule nchini Moroko, kuna kuendelea michuano ya soka kutafuta ubingwa wa ligi ya wanawake miongoni mwa klabu za Afrika klab, mabingwa watetezi Mamelodi uh, Sundowns leo jioni watacheza na klabu ya CBE ya Ethiopia. Edo Queens ya Nigeria itachuana na Masar ya Misri, lakini jana kulikuwa na michoro miwili. Uh, Tipi Mazembe walifungwa na Far Rabati ya Moroko mabao matatu kwa moja, uh, huku klabu ya UWC Ledis Afrika kusini nayo na ikishinda Angle de la Medina mabao mawili aa, bila jibu katika kundi la a fa Rabati ya Morocco anaongoza kundi hilo kwa alama sita huku tipi mazembe wakiwa wapili kwa alama tatu sawa na UWC Ladies, lakini tutashuhudia michuano nyingine katika siku zijazo tuone hali itakavyokuwa. Uh, tukisalia katika soka barani Afrika ni kwamba leo hii kuna michuano mitatu ya kufuzu kucheza michuano ya Afcon, uh, mwaka ujao kule nchini Moroko. Timu ya taifa ya Namibia itaikaribisha Cameroon, Liberia dhidi ya Togo, lakini Chad itachuana na Sierra Leone A, katika kundi la J Kamerun wameshafuzu katika michuano hii kwa sababu kati ya mechi nne ambazo wamepangiwa wameshinda mitatu, na hivyo wana alama kumi. Wanajiunga na wenyeji Morocco, Burkina Faso, Kamerun na Algeria, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Senegal, Misri na Angola ambazo zimeshafuzu katika michuano hii ambayo itafanyika mwaka ujao, na timu ishirini na nne zitashiriki nam kule barani Ulaya, leo hii kuna michuano ya kuwania taji la klabu bingwa kwa upande wa wanawake katika mchezo wa soka. Klabu ya Galatasaray itacheza na Wolfsburg, huku Real Madrid ikicheza na klabu ya Twente, lakini klabu ya Ufaransa ya Olympique Leones itachuana na Roma. Jana Barcelona ilishinda Saint Pauli mabao saba kwa sifuri huku Arsenal nayo ikishinda Juventus mabao manne kwa sifuri. Manchester city nayo ilishinda hamab mabao mawili bila jibu. Na tumalize na mchezo wa cricket hivi leo, timu ya taifa Afrika Kusini itakuwa wenyeji wa India katika mchuano wa kimataifa wa T20 ambao uh, ulifanyika hivi majuzi, na timu zote mbili zikatoka asare ya moja kwa moja, na leo watakuwa wanarudiana. Lakini katika mchono mwingine ni kwamba Sri Lanka nayo itachuana na timu ya taifa ya New Zealand. nam ni kushukuru sana bingua, Victor Abuso. Shukra sana, <laughs> libilani shukra mm-hmm. Namna sasa, tuangazie aliopewa uzito magazetini na mwenzangu hapa, amejaa tele uzito magazetini naam. Tunaza nchini Kenya, ni kwamba gazeti la Daily Nation nazungumzia kuhusu vyama vipya huenda vikaanza kuchipuka baada ya, vika, kuchipuka. Eh, ya eh, yule aliyekuwa naibu wa rais kutimuliwa Rigathi Gachagua eh, eh, la The Standard yasema kuwa e, eh, waandamanaji wa jinsi jinsi walivyotekwa nyara eh, na watu waliokuwa wamejifunga eh, nyuso. Kumbuka kwamba kulikuwa na maandamano katika miezi michache iliyopita. Bwana Bilali, taifa, e, eh, gazeti la Taifa Leo lasema kuwa hofu, ripoti ikionyesha kuwa wanawake wazidi kuteswa kuwa kita, kikatili nchini ah, Kenya. Kule eh, Tanzania, tunaanza tu na gazeti la Anipashe, eh, Samia aingilia kati mgombea kukatwa, aelekeza kwenye makosa madogo madogo kurejeshwa. Gazeti la Mwananchi la zungumzia kuhusu ngoma bado nzito, eh, vilio vya wapingamizi serikali za mitaa. Kumbuka kwamba tarehe ishirini na saba ndio kutakuwa na ule uchaguzi wa nchini humo. uchaguzi wa viongozi wa serikali za mitaa. Naam, naam, kule Uganda, gazeti la Daily Monitor E, sema kwamba tume ya utumishi wa mahakama yateua mahakimu ishirini na tano zaidi ili kuweza kujaza pengo. Kumbuka kwamba taifa hilo lilikuwa linashuhudia upungufu wa majaji na mahakimu katika idara ya mahakama. Kule DRC, kwenye mtandao wa Radio Kapi, kwa waziri mkuu Jude Suminwa, uh, ni miongoni mwa viongozi bwana Bilari Afrika wanaoweka msisitizo Afrika kupata fedha zaidi ili kuweza kukidhi makali ya mabadiliko ya tabia nchi. Mkutano huu kumbuka kwamba hiyo unaendelea kule eneo la Baku, Azerbaijan. Afrika tunapenda misaada sana, e, kabisa, ambayo baadaye inakuja kutugharimu <laughs> lakini kumbuka pia Bwana Bilali, Afrika katika upande wa e, mabadiliko ya tabia nchi inachangia, nadhani ni e, nukta moja asilimia nukta moja asilimia oh, moja nukta mbili Eh, katika uharibifu wa mazingira. Kwa hivyo tunaadhirika uh, na swala ambalo si sisi ambalo si, ni chanzo chake uh, pia gazeti la New Times kwa Rwanda lazungumzia hilo hilo swala la mazingira. ni kipi bara la Afrika litakaloondoka nao kule Baku? Eh, ni kwamba Rwanda inataka nchi zilizoendelea kufanikisha ahadi zake. Kumbuka kwamba kuna ile ahadi ya bilioni saba ambazo mataifa ya magharibi yaliweza ku E, kuhaidi Afrika kuweza kupata mkutano huo wa kimazingira. Kumbuka kwamba unaendelea kule mjini Baku, Azerbaijan. Naam, naam, <laughs> ni kushukuru sana Victor Motori, asante, na nimkaribishe Victor Abuso na makala ya wimbi la siasa. Wakazi wa jimbo la Somaliland, mojawapo ya maeneo yaliyojitenga na Somalia zaidi ya miaka 30 iliyopita tangu mwaka 2023 wamekuwa wakishiriki kwenye uchaguzi wa kumchagua rais na wabunge wao. Fursa hiyo pia imekuja Novemba 13 mwaka 2024 ambapo wapiga kura zaidi ya milioni moja walioandikishwa na tume ya uchaguzi ya jimbo hilo wana uamuzi wa kuchagua rais atakayewatumikia kwa miaka mitano ijayo. Wagombea watatu wanatafuta urais wa jimbo hilo, akiwemo kiongozi wa sasa Muse Bihi Abdi anayetaka muhula wa pili, lakini mpinzani wake mkuu ni Abdurrahman Muhammad Abdullahi maarufu kwa jina la Iro. Kwenye makala ya wimbi la siasa hivi leo tunajadili umuhimu wa uchaguzi wa jimbo la Somaliland na athari zake kwa serikali ya Mogadishu, wakati huo eneo hilo napodai kutambuliwa kimataifa ili kujitawala. Mimi ni Victor Abuso. Kwanza tumsikilize seneta kutoka nchini Kenya, Edwin Sifuna ambaye wiki nzima amekuwa huko Somaliland kushuhudia uchaguzi huo. Tunatumai kuona na jinsi uchaguzi unavyoendeshwa hapa, lakini mwisho wa siku tunatumai kwamba utashi wa watu wa Somaliland utajionyesha kwetu sisi nah, ni kutembelea vituo vya kupiga really kura ili kujithibitishia wenyewe kiwango cha utayari uliofanywa. Uh, tutakutana na rais na wagombea wengine na pia tumepanga kukutana na vyama vya kisiasa vya upinzani na kutoka jijini Tanga nchini Tanzania naungana naye Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Amekuwa akifuatilia kwa karibu sana siasa za Somaliland. Aa, kwanza bwana Atiki, karibu sana kwenye makala ya uwimbi la siasa. Na unafikiri ni kwa nini uchaguzi huu ni muhimu? kwa sababu wao Somaliland wameamua kujitenga na Somalia ya Mogadishu na kule Putland, aa kwa kweli, kwa sababu wamekaa karibu muda miaka thelathini, wamejitenga, hawapo katika utawala wa Mogadishu na Mogadishu wenyewe utawala wao umekuwa na vita, ni lazima watafute angalau namna ya kujiongoza japo ya, ni uchaguzi ambao hautambuliki uh, mahali popote ulimwenguni, lakini ni wao wanatakiwa lazima wawe na namna yao ya kujipangia mustakbali wa maisha yao. Kwa hiyo ni uchaguzi ambao kwa kweli unatakiwa uangaziwe na dunia <laughs> na uonekane namna gani uchaguzi huo kama unaweza ukawasaidia watu wa Somaliland, kwa sababu wao e, wamedumisha amani tofauti na vikundi ambavyo vinapigana kule Somalia ya Mogadishu ambayo tangu wameondoka e, e, e, dikteta ama jenerali Siad Bare, imekuwa ni nchi ambayo imekatika ime, ime katika kwa kweli sasa ichukuliwe ichukuliwe, uchaguzi huo kama ni namna ya kuunganisha Somalia. Na, na, uchaguzi huu unatuma ujumbe gani kwa Somalia, Mogadishu ambayo kwa kipindi kirefu kama ulivyosema chini ya tangu, uh, ilipovunjika chini ya Siad Barre uh, kumekuwa na jitihada za kujaribu kufanya uchaguzi lakini haujawahi kufanyika e, kwa kweli wasomali soma, wa wanatakiwa watafute namna ya kushirikiana wanasema wa Waswahili, watafute namna ya kujenga madaraja kuliko kujenga ukuta. Kwa hiyo kama wa viongozi wa Somalia ambayo ndio inatambulika katika jumuiya ya kimataifa wasitizame e, Somaliland kama adui, bali watizame kama ni watu wa wananchi katika nchi ya Somalia ambayo wana haki ya ya kutambuliwa eh, ubinadamu, utu wao, heshima yao, pamoja na namna ambavyo wanaweza, kwa kipindi hiki kigumu ambacho Somalia imesambaratika tuseme i, maisha yaweze kuendelea kwa watu wa Somaliland nam na Somaliland kwa kipindi kirefu imekuwa ikitafuta kujitawala a, tangu ilipojiondoa na ilipojitenga na Somalia kwa tathmini yako, nafikiri uchaguzi huu kwa kiasi fulani unaweza ukaishawishi jumuiya ya kimataifa, labda ianze kuiangalia Somaliland kwa namna nyingine, labda kuruhusu iwe nchi kivyake. Hata kama haikuweza kuruhusiwa kuwa nchi kivyake, kwa sababu ile mchakato wake ni mkubwa, kuvunja nchi si jambo jepesi, lakini wanaweza kutambuliwa katika namna ya kama jimbo fulani ama unaweza kusema, Waingereza wanasema semi autonomy, ambao waweze kwanza kuweza kujiendesha katika namna fulani, vinginevyo uh, itakuwa vurugu. Uchaguzi huu pia tumeshuhudia kuwepo kwa uangalizi wa kimataifa kutoka katika nchi jirani, mfano Kenya, wamekwenda kule, lakini pia kutoka mataifa mengine ya Ulaya. Labda hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba dunia inawaangalia. Wasimamizi wa, wa, wa, wa, wa uchaguzi wa kutoka Kenya, wasimamizi wa uchaguzi wa kutoka Ulaya. Mimi nimfikiria hata ma, wa African Union, aa hata sadak ama igadi ama mashirika mengine haya ya kikanda yangeweza kwenda kuwatizama kuwaona, na ionekane kwamba hawa ni Waafrika na wana struggle katika kutaka kupata ustawi katika katika katika maisha yao. Kwa hiyo ni jambo la wakiangaliwa na wao wanaweza kuona kwamba inaweza ikawajia ile hamu kusema kwamba hebu tukae na wenzetu wa Mogadishu na wa kule Puntland na, na haya ni mambo ya, ya, ya urithi kutoka ukoloni. Wakoloni walikuwa na falsafa yao ya divide and rule Wagawe watawale na wamefanikiwa kuigawa Afrika vipande vipande. Kuunganisha Afrika inatakiwa kwanza kuunganisha fikra mindset, kabla ya kuunganisha nchi na kuunganisha bara la Afrika liwe kitu kimoja. Ni uchaguzi ambao uh, umekuja wakati pia jimbo la Somaliland likiwa kwenye mkataba wa maelewano na nchi jirani ya Ethiopia kuhusu ujenzi wa uh, kambi ya jeshi na kupewa nafasi ya, ku, ya, ya kujenga bandari kwa ajili ya ya masuala ya kibiashara uh, swala ambalo limeikasirisha, Somali, uh, swala ambalo limeikasirisha uh, serikali kuu ya Mogadishu. Uh, uchaguzi huu uh, unaweza ukasema kwa, kwa namna unavyoelewa, unatia nguvu namna gani maelewano kati ya Somaliland na Ethiopia ni jambo la biashara, na nchi kama nchi ya Ethiopia ni kubwa na mahusiano na, e, na Eritria yamekuwa sio mazuri, na na bado hata kama yatakuwa mazuri bado Ethiopia watahitaji bandari kupitia u, ukanda wa pwani wa Somalia, na japokuwa hili jambo limekera sana serikali ya Mogadishu uh, kama vile wanahisi kwamba Ethiopia Uh, it, uh, inawadui, ina uadui na hasa kwa sababu ya vita ya Ogaden ambayo ni jimbo ambalo lina Wasomali wengi lakini katika nchi ya Ethiopia. Mina, lani, haya, ya Ethiopia mi nadhani, masuala haya yanatakiwa yatizamwe, ni masuala mtambuka na ambao siasa geopolitics au jeografia je, ya kisiasa ya eneo lile ina inapenda iangaliwe katika namna ambavyo watu wanaweza kujiongoza katika maeneo yao, na hili ndio tatizo lipo hata kule Sudan hata Sudani ya Kusini, unaona matatizo ya Sudani ya, ya Katum kule e, Darfur na vitu kama hivi. Maeneo haya hawa watu wote yana shida hizo. Kwa hiyo itizamwe namna ambayo inaweza kuwafanya watu hawa wakajiongoza na kujiamulia katika mambo yao wenyewe bila kuvunja nchi, maanake yaani matatizo yapo mpaka Ethiopia. Unaona kule Waoromo na Watigrei wote wanapigana na wote wanataka self autonomy. Wa, wa, watu wa kabila fulani ama wa jamii fulani waweze kuwa na mila na desturi zao, na katika kujiamulia wao wenyewe mambo yao, sio jambo baya kwa kweli. Naam, asante sana, Abdulkari Matiki, mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa, ukizungumza uh, nasi ukiwa safareni Tanga, tunaotakia kila la heri. Nakushukuru sana kaka Abuso, wasalimie wa wafanyakazi wote wa Radio France International hapo Nairobi. Nam, asante sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi kwenye makala ya wimbi la siasa. Hadi wakati mwingine, mimi ni Victor Abuso, kwa heri. <coughs> la usalama la Umoja wa Mataifa linajadili rasimu ya mapendekezo ya taifa la Uingereza kutaka vita kusitishwa nchini Sudan na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa. Unazungumziaje mchango wa Umoja wa Mataifa kujaribu kutatua mzozo huu? Unadhani pendekezo hili safari hii litaleta mafanikio? Shiriki mada hii kwa kutuma ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420 Nam, ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na wabunge wa DRC wanafanya ziara nchini Uganda wiki mbili baada ya ziara ya Rais Felix Tshisekedi kuzuru nchi hiyo. Wakazi wa jimbo la Somaliland iliyojitenga na Somalia miaka 33 iliyopita wanapiga kura leo kumchagua rais. Na wajumbe wa baraza la usalama la Umoja Mataifa wameonya kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi katika ukanda wa Gaza, wakati huu Israel ikiendelea kutekeleza mashambulio. Na mtu hitimishe matangazo yetu na kibao hiki mesaje chake Papa Noel kutoka kule DRC. Papa Noel amefariki hivi majuzi Novemba 11 kule nchini Ufaransa alikokuwa akiishi. Ni kibao chake marehemu Papa Noel le messager, kutoka kule DRC, kama alivyokujuza aliyefariki Novemba 11 mwaka huu kule nchini Ufaransa. Ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu asubuhi ya leo. Bila shaka, Valerie Mumbere, ukiwa kule Butembo, umefungulia redio yako pale, watu waweze kutusikiliza kwa marefu na mapana zaidi, unasema unatoa pole wa familia. Lakini pia Mangala Katebwa Josefu, ukiwa Kalemi, sikukusahau. Jonas na Katende, mimi ni Ali Bilali na hivi punde na kupeleka kule Paris, Ufaransa. <mimu>