Nam, saa mbili na dakika 40, Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani, namkaribisha George Ajoi. Mbona kama kibaridi hivi, lakini jana unakumbuka tukizungumza juu ya hali ya hewa ya jijini Nairobi. mm -hmm. Leo nikichungulia kwenye dirisha naona tena jua limewaka. Kinyume na jana, jana kulikuwa na mvua wakati kama huu sasa. mm -hmm. Leo ni kinyume lakini ile hali ya Nairobi sasa, mm -hmm. Inarejea, ndio inaingia sasa, mm -hmm. ehe nam, ningependa tuanzie kule Uingereza ambapo mwamuzi wa ligi kuu ya kandanda nchini Uingereza David Cote amesimamishwa kazi baada ya video inayodaiwa kuonyesha kwamba alitoa kauli za dharau kuhusiana na timu ya Liverpool na vilevile meneja wa zamani wa klabu hiyo Jurgen Klopp kusambaa kwenye mitandao ya kijamii. Video hii ambayo ilifuja hivi karibuni katika mitandao ya kijamii ilirekodiwa katika mechi ambayo David alikuwa anaisimamia kati ya Liverpool na Burnley mnamo Julai mwaka elfu mbili na ishirini ambapo mechi hiyo iliisha sare ya bao moja kwa moja. Itakumbuka kwamba Bilali, mwamuzi huyu mwenye uzoefu mkubwa na mwenye umri wa miaka arobaini na miwili, alisimamia pia mechi kati ya Liverpool na Aston Villa siku ya Jumamosi ambapo timu ya Liverpool iliweza kushinda mabao mawili kwa bila Turejee hapa barani Afrika katika mashindano za kufuzu kwa mechi za AFCON mwaka ujao, ambapo timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars imeshawasili kule Afrika Kusini, ambapo itacheza mechi zake za mwisho za kundi J. Mechi yake ya kwanza itakuwa dhidi ya Zimbabwe Novemba, Ijumaa tarehe kumi na tano, kisha imenyane na Namibia siku ya Jumanne, yani Novemba tarehe kumi na tisa. Mechi zote mbili zitachezwa kule South Africa ama Afrika Kusini, katika uwanja mpya wa Peter Mokaba mjini polokwane kabla ya kuondoka nchini, wachezaji wa Kenya walikuwa na matumaini makubwa sana ya kupata ushindi, na tumsikilize. Huyo hapa kiungo wakati Tedi ya Kumu. Umesema tu ni nzito, ina uzito yake, but hii uh, ni football. Kuna watu washatu right off yani hatuwezi make it from that group, but tuko na game mbili baada hazijachezeka, so pande yetu tutajituma tu kama kawaida, na tunataka tushinde zote mbili which inawezekana kila mtu akipeana yake 100 plus percent, pressure tu. Ni after kulu zile game mbili zilipita, but from there kocha akasemani alia game akaanza kupanga hizi game zina camp hizi mbili, tutaona vile zoezi itakuwa. Watu wote wakishaingia camp, tutaona vile itakuwa. Sema tuna focus on winning Naam Bilali, timu ya Rambe Stars inashikilia nafasi ya tatu katika kundi J ikiwa na alama nne. Kamerun inaongoza kundi hilo na alama kumi ilhali Zimbabwe ni ina alama nane tayari. Mchezaji huyo anaonekana kukata matumaini. Naam, kulingana na sauti yake akifanya <laughs> inaonekana ni kwamba ameshakata tamaa. Tuendelee zaidi. Nam, timu ya soka ya wanawake wenye ulemavu wa miguu ambayo inashiriki kombe la dunia kule Colombia imemaliza katika nafasi ya nne baada ya kushindwa na Poland bao moja kwa bila. Ni kushukuru sana George Ajoi. Shukran. mm-hmm. Na sasa tuangazie yaliyopewa uzito magazetini na Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie kule nchini Ufaransa, gazeti la Le Monde linaandika kuhusu sera ya nchi hiyo na ile ya Marekani uh, kuhusu namna ya kupambana na wahamiaji haramu. Ni makala ambayo imeandikwa baada ya rais uh, mteule Donald Trump kusema kwamba hivi karibuni ataanza kutekeleza uh, sera hiyo ya kuwaondoa Uh, watu ambao wa wanaishi Marekani uh, bila ya uh, kuwa na vibali. Kule nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Le Potentiel na Lefaa Uh, miongoni mwa habari zilizochapishwa ni kwamba imepita miezi mitano bila kuanza kwa tathmini ya wafanyakazi wa serikali kama alivyokuwa ametangaza Waziri Mkuu Judith Suminwa kwamba hilo lingefanyika ndani ya siku mia moja. Na hivi karibuni hivi, siku zichache zilizopita, bunge uh, jini Kinshasa, lilisema kwamba uh, hali hiyo sasa haiwezi kutekelezwa tena bila shaka mm -hmm. ni hadi ambayo ilitolewa, lakini haikutekelezwa, haikutekelezwa inasemekana haiwezi kutekelezwa. Tovuti ya <laughs> <laughs> SOS Burundi Midias inaandika kwamba wakimbizi wa Burundi wanaoishi kwenye kambi za Lusenda na Mulongwe wilayani Fizi kule DRC wanakabiliwa na changamoto ya nishati safi ya kupikia na sasa wasichana na wanawake wanakabiliwa na hatari ya kubakwa wanapokwenda kutafuta kuni. Naam, kumekuwa na taarifa za wakimbizi pia wa Burundi ambao wapo kule Kigoma, maeneo ya Tanzania, ambao wanapitia kipindi kigumu. Naam. mm -hmm. mm -hmm. ni machangamoto kubwa sana za wakimbizi, na kulikuwa na utaratibu kwamba hao wakimbizi warejee Burundi kusababu, uh, kwa sababu serikali nasema kwamba hali imeshatulia Unajua, huwezi ukamrejesha nyumbani mtu kwa nguvu, inaitwa ni kwa hiari, akiamua anarudi. The New Times la Rwanda naandika kwamba rais wa baraza la Seneti, uh, Francois Sevia Kalinda amesema kwamba wasi wa FDLR bado ni tishio uh, la usalama katika taifa la Rwanda na ukanda wote wa eneo la Afrika Mashariki na Kati. Daily Monitor la Uganda naandika kwamba kukamatwa, uh, na kuzuiwa gerezani kwa vijana wawili ambao wanatengeneza maudhui kupitia uh, TikTok walisema maneno ambayo hayakumpendeza uh, rais wa Uganda Yoweri Museveni pamoja na uh, familia yake mm -hmm. uh, Taifa Leo la Kenya miongoni mwa habari ni kuhusu ripoti kwamba kampeni za kinara wa upinzani Raila Odinga za kuwania wenyekiti Uh, wa tume umoja Afrika zinakumbwa na mawimbi uh, baada ya kamati inayofanyia kampeni kutopewa hela za kutosha na serikali. Nam ni kushukuru sana Victor Abuso, nimkaribishe mwenzangu hapa anatuletea makala ya siha njema. Hujambo msikilizaji na karibu katika makala ya siha njema hii leo, ikiwa tunafanya mwendelezo kuhusu afya ya kujifungua na uzazi. Na kwenye kipengele chetu cha kwanza, tuliangazia safari ya ujauzito kwa mama mjamzito pamoja na yule aliyejifungua, kisha vyakula wanavyopaswa kula na kwa nini. Kwenye makala haya leo, tutasikia kutoka kwa mkunga Je, ni kwa nini visa vya upasuaji vinaongezeka? Ni hadi lini mama mjamzito anatakiwa kushiriki tendo la ndoa? Mimi ni Florence Kiuva, karibu mama chaku mlipani, nawambieni hakuna Sana, lichukia, bita, kama unavyojua ujauzito ni safari ya kipekee kwa kila mama mjamzito. Lakini je, ni mambo gani muhimu ya kuzingatia? Tunaye hapa mkunga wetu Bililian Kirote kutokea hospitali ya Jacaranda inayowashughulikia kina dada wajawazito pamoja na watoto wachanga na atatusaidia kuangazia safari hii hatua kwa hatua. Usema ukweli kujifungua si kitu ya rahisi. Sasa kenye tunafanya siku hizi tunawapatia mafundisho zaidi ili itakayoweza kuwasaidia kujiprepare psychologically na pia kuna mazoezi tunawafundisha ya, ya kuwasaidia kufanya kwanza, ili kufanya at least kuzai kuwe nyepesi kiasi. Ni mazoezi kama gani ambayo mnawafanyisha na yako na umuhimu gani? Uh, tunataka wa exercise their pelvic bone before wakuja kujifungua so kitu ya kwanza kabisa tunawaambia wafanye mazoezi wanayoweza kuyafanya, wazifanye zile extremes kama kulift mawe or anything, tunawaambia unaweza watembea at least kwa dakika dhati kwa kila siku. Tunawaambia kama kuna mahali kuna stairs, wanaweza panda stairs wakishuka, na pia tunawafundisha squats squatting pia inasaidia vizuri sana na pelvis kuifanya ikuwa bit flexible, na kwa huyo kichwa mtoto pia kuingia vizuri. Wewe kama mkunga unajuaje kwamba mama yuko tayari kujifungua? Tukijua siku ya kwanza wako na mimba, kuna zile maswali tunawauliza maswali za kwanza. Tunataka kujua damu yao ya mwisho ilikuwa lini, siku yao ya kwanza ya kupata damu ya mwisho. Tunawahesabia tukiwahesabia, tunawapatia kitu tunaitanga expected date of delivery. So ukifika hapo ndo tunasemanga wamama wamefikisha wakati wa kuza so akikuja hii leba, akikuja kuna zile signs za leba zenye huwa tunawafundisha. Kwanza, kitu ya kwanza tunawaambia, ukiona maji imeanza kutoka, kitu ya kwanza unafanya unakuja hospitali. Kitu ya pili, kuna uchungu. Tunawafundisha uchungu yenyewe, tunawaambia inaanza kutoka chini ya kitovu, ikizunguka na ikiendelea kuendelea, inaendanga ikiongezeka na ikikaribiana. Sign ya tatu ni kitu inaitwa show. Show ni damu kidogo kidogo, yenye inakaa ma makamazi yenye makamazi imeshikana shikana na damu tena, akikuja na Lena, hizo signs sisi watu na wapima, ukiwapima unaona angalia kama jii imeanza kufunguka, ili uweze kusema kwa ukweli kwa ukweli Umama, kuileba yes. Na umetaja kuhusu njia kufunguka, na ninaelewa ni kwamba kuna wengine huwa wanafika hospitali, wanamwona daktari, lakini daktari anasema kwamba ile njia haijafunguka vizuri mm. Nini huwa kimefanyika na wafanyeje ili wawe tayari katika kumpokea mtoto? Tunasemanga njia yako lazima ifunguke mpaka sentimita kumi ili wewe kuweza kusukuma yule mtoto ama kumza huyo mtoto, so ukikuja tukianza kukupima tunasemanga umefunguka funguka, kama ni moja umefunguka, kama ni mbili hama tatu. So utapata kwa mama wenye wanazaa kwa wakati wa kwanza kabisa, anaweza kuja hospitali ndio leba imeanza, ako kwa hali stage za leba. So kama ndio ameanza kufunguka kidogo, unakata unamwambia jifunguka vizuri, harudi nyumbani, hangoje jifunguke vizuri, kwa sababu kimweka hospitali na ndio ameanza kufunguka. Kuna zile hanzayati wanaanzanga kupata kwa sababu kwa kujifungua mara ya kwanza inaweza kachukua muda kuliko mama mwenye amezoea kujifungua. Nyumbani ni rahisi sana leba kukuja oneton, kwa sababu environment ya kwako huwezi ukakombea na hospitali. Kabla mama ambiwa aende nyumbani, tunamfundisha zile signs zenye akiona ni vizuri akirudi haraka haraka hospitali. Umewahi jipata katika hali mama amefika tayari njia imefunguka lakini pengine ameshindwa kusukuma mtoto, inakuwaje? O, kitu ya kwanza unataka kutafuta mbona hu mama anashindwa kusukuma mtoto. Kwanza unataka kujua kama mama ako na nguvu ya kumsukuma mtoto. U mama amekuwa akikula, kutoka anzie leba juu lazima mu encourage akunywe, akule vizuri ndio pia apate hiyo nguvu. Kitu ya pili, mama amekuwa akileba kwa muda gani? Kwa sababu akileba kwa muda mrefu sana, anapokaribia kuzaa ile nguvu inapotea. So anaweza shindwa pia kusukuma mtoto. Kama hana uchungu ya kutosha kuna maji tunawapatia yenye tumeweka dawa inaitwa ina oksitosin. Hii inatusaidia kufanya hiyo uchungu kuongezeka na kuweza kuto kuuza mtoto. Kitu ingine tunaangalia, tunataka kuangalia yes, amemaliza kufunguka, lakini hii njia ya huyu mama inatosha kabisa kwa kichwa ya mtoto kukuja. Kwa sababu kuna wale yes, unaweza funguka, lakini hiyo kichwa ya mtoto haijateremka mahali tunataka iteremke, kwa sababu napaswa kwenda chini mpaka tunaiona hairline kabla tuanze kusukuma ule mtoto. So kama mama njia yake kidogo haitoshi, mtoto hiyo kichwa itakatalia juu, hata kama mama ameanza kufunguka. Na kwa cases kama hiyo, huyu ni mama mwenye aweze akajifungua kwa njia kawaida, wakati mwingi tunaelekea C section. Kuna kitu umetaja muhimu sana, huyu mtoto amefika, mmeshaanza kuona utosi ama nywele yake mm -hmm, lakini mama ameshindwa kumsukuma mtoto mm -hmm. hivi kutokea hapo mnafanyaje pia ili kumsaidia ule mama kupunguza wasiwasi? Ni vizuri kumwongelesha mama, umwelezee kinachoendelea kabisa, ndio aweze kukooperate. Kitu ya pili tuko na instrument unaweza saidia kutoa mtoto wakati amefika hapo. Tuna vitu zinaitwa vacuum na kuna vitu zinaitwa forceps deliveries. Kichwa imefika do iko hapo na huu mama hawezi kusukuma, tunataka mtoto akishia fika pale, contractions ni mingi na mtoto amefinywa kwa hapo mifupa. So mtoto mkimweka pale kwa muda mrefu, mtatoa mtoto mwenye hayuko salama kwa sababu hajakuwa akipata oxygen ya kutosha. So ili kufastenisha ama kuharakisha hii delivery, tuna tumetreniwa kutumia hizi vitu. Umetaja kwamba pia kuna nyakati ambazo mama atashindwa kusukuma yule mtoto. Pengine uzito wa mtoto pia unachangia eh, uzito wa mtoto pia unachangia yes. Tunasema siku hizi tuna halao leba yenyewe ituambie kuwa huu mtoto ni mkubwa sana aweze akatokea kwa hii njia. Inaweza kuwa yes, mtoto ni mkubwa, lakini pia njia yako inaalau. So through ile monitoring, wakati tunamwangalia mama, tutaweza kujua kuwa huu mtoto ni mkubwa sana na hii njia aimtoshee huyu mtoto. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza makala ya Siha Njema kuhusu afya ya uzazi na kujifungua. Na kwa miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia ongezeko kubwa la visa vya upasuaji wakati wa kujifungua. Kwa nini tumeona mabadiliko haya? Uh, wamama tuna dini nao siku hizi, they are very educated, si kama kitambo. Kuna social media, so kuna hiyo influence ya social media. So kama mimi naweza pata nijifungue normal, nikikuja social media niwambie venye hiyo likuwa chungu, venye singetaka kurudia tena. So kuna hiyo woga yenye wamama wanapata kupitia uh, stories za wengine wenye wamejifungua kwa njia ya kawaida. Kuna wakati unasikia mtu anasema ameamka asubuhi, hajasikia mtoto anacheza. Pengine ni nini huwa kinachangia na hatari yake ni gani? mtoto asipopata enough oxygen to the brain anaweza punguza kucheza. So kuna wakati wakishaelekea kuzaa, kuna mtu atakwambia mtoto achezi venye alikuwa anacheza, kwa sababu ya space. So huu mtoto utapata maji ikianza kupungua Uh, oxygen isipoku inafika placenta ikianza kuzeeka zeeka haipati mtoto enough nourishment. So, huyu mtoto kama placenta imeanza kuzeeka zeeka tunasema kuna hiyo placenta insufficiency. Kama kuna insufficiency, there's no enough oxygen getting to the baby. So kama hiyo brain haija supplywa vizuri then mtoto anaweza punguza kucheza. Ndio maana tunakwambia ukisikia mtoto hajacheza venye amekuwa akicheza, kitu cha kwanza kabisa unafanya kuja hospitali. Na kitu ingine sasa unapaswa kuadres hata kabla uende hospitali, kama ulikuja kula kula, kwa sababu usipokula hakuna hiyo ina energy, hakuna glokusi mzuri nafikia mtoto, kwa sababu wewe kama mama, kama mama na mtoto mumeshikana wendo unalisha mtoto. Je, ni hadi lini mama mjamzito anaweza kushiriki tendo la ndoa bila kuhatarisha afya yake na ya mtoto, daktari Lilian? Hili ndilo tunawaambia wafanye, kutoka mwanzo hadi mwisho as long as ana hii ni complications. Complications kama placenta haijateremka kama placenta chini mali aipaswe kukua, huu mama anaweza shiriki tendo la doa kutoka wakati anajua kwa mjamzito mzito mpaka wakati anapomalizia. Msikilizaji mama, mama, mama, mama. Afya ya uzazi ni safari ya kipekee yenye furaha, changamoto na maamuzi muhimu. Kwa wale wanaopitia safari hii au wanaotarajia, hakikisha unapata ushauri na ufuatiliaji wa karibu kutoka kwa wataalam. Mimi ni Florence Kiuma, hadi wakati mwingine, kwa heri. Nchini Kenya, wagonjwa wengi wanaendelea kutaabika kupata huduma za afya kufuatia changamoto zinazotokana na utekelezwaji wa mpango mpya wa afya SHIF, hali inayokumba nchi nyingi za Afrika zinazojaribu kutekeleza mipango ya afya inayosimamiwa na serikali. Hivi ni kwa nini mipango ya bima ya afya zina changamoto kutekelezwa Afrika? Hali koje nchini mwako? Shiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 420. Naam, ni kushukuru sana msikilizaji ambao umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya na shukrani kwa kuendelea kutusikiliza mubashara kupitia Facebook. Tuhitimishe na kibao hiki kutoka kwake Kidumu Kibidon anatuambia Amabwire. na mkibao amabgire kutoka kwake kidumu mtoto wa Kinama kule Bujumbura, Burundi, ambaye hivi karibuni ameadhimisha kumbukumbu ya miaka 50 tangu kuzaliwa kwake kwa kuendesha bonge la tamasha kwao Kinama. Valeri Mumbere, popote ulipo, muda huu, hebu nyosha mkono tuone. Shukusahau Prefe Albert, ambaye nawe pia uko hewani muda huu, nawe Jonas Nakatende, pamoja na Daisenga Tresor, ukiwa pale Bujumbura. Ali Bilali ndio jina langu, nilikuwa pamoja na msimamizi wa