Kwa tabia nchi, Na saa mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki punde, tunaelekea viwanjani. Na mtayari mwenzangu Joja Joy yuko nami hapa studio. Mbona unatikisa kichwa Joy? Uh, nina raha, mm -hmm, kwa sababu nikiangalia hali ya hewa pale nje ni ina, ina, inaashiria kwamba eh, miili yetu iweze ku, ku, kuzoea hali ya anga jinsi ambavyo inabadilika hapa jijini Nairobi. Kulikuwa na jua Leo sasa ni hali tofauti kabisa nam. Mvua imeambatana na baridi ndani yake, hiyo ni watu kuvalia nani sweta, uh, kwa kwenda mbele, na tukiwa hapa ofisini tunywe kahawa kwa wingi <laughs> nam, na ningependa tuanzie <laughs> hapa hapa ofisini. Ningependa nchini Kenya, ambapo ligi ya mchezo wa ndondi ama ukipenda masumbwi e, ilichezwa hii weekend hii, na ni kwamba timu ya ulinzi KDF ndio mabingwa wa ligi hiyo ya mchezo wa ndondi ambapo walifanya hivyo baada ya kushinda raundi ya 4 ambayo ilifanyika kule Nanyuki, baada ya kufikisha alama 24 mbele ya mabingwa tetezi Kenya Police ambao walizoa alama 20. Itakumbuka kwamba KDF inachukua taji hili baada ya kukosa taji hili kwa zaidi ya miaka 10, na raundi ya mwisho ya ligi hii itachezwa katika kaunti ya Homa Bay kuanzia Disemba 19 na 21 katika harakati za kumaliza ligi ya ndondi nchini kenya kule rwanda ni kwamba shirikisho la mpira wa kikapu la rwanda limethibitisha kwamba timu ya taifa itacheza mechi mbili za kujipima nguvu dhidi ya mali na vilevile sudan kusini kama sehemu ya maandalizi ya rwanda ya kujifuzu katika mashindano ya afrobasket mwaka elfu mbili na ishirini na tano mashindano ambayo yatafanyika kule daka nchini senegal kuanzia novemba ishirini na mbili hadi novemba ishirini na nne bilali Kumbuka kwamba kwa e, timu ambazo Rwanda itakuwa inajipima nazo nguvu. Kwa mfano timu ya Sudan Kusini ilifanya vizuri sana katika michezo ya Olimpiki kule e, Paris mwa, e, mapema mwaka huu na kujipima nguvu kwao ina maana kwamba Rwanda imeweka mikakati ya kuweza kuona kwamba inafuzu katika mashindano haya, ama inafanya vizuri katika mashindano haya. Ukilinganishwa kwamba na wapinzani wao ambao watakuwa wanajipima na nao nguvu, ina maana kwamba e, wameweka wametilia manani sana mashindano haya. Na bila shaka. Mm -hmm. Lakini swala la kwamba walishiriki michuano kimataifa Olimpiki sio tija mm -hmm. Wanaweza wakawa wameshiriki namna hiyo, lakini kufika huku chini ikawa mambo msege mnege mambo ikawa kinyume. kumbu, mm -hmm. kumbuka kwamba Rwanda imeorodheshwa katika kundi cha katika mechi hizo za kufuzu kwa Afrobasket mwaka elfu mbili na ishiri na tano pamoja na Senegal, Kamerun na vilevile vile Gabon. Tusalie Rwanda, ambapo jana kulikuwa na mechi mbili za ligi kuu ya kandanda ambapo AS Kigali ilishinda polisi bao moja kwa bila, kisha APR ikatoka sare tasa na Rutsiro katika mechi ya ligi kuu ya kandanda. Hapa nchini Kenya kulikuwa na mechi mbili pia, hiyo jana, ambapo FC ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Marashuga. Ni kushukuru sana George Ajoi, shukran. Na sasa tuangazie aliopewa uzito magazetini na mwenzangu Victor Abuso. Bonjour. Bonjour, bila, bon, inaanza vizuri bila shaka hapa Nairobi, mvua imekuwa ikinyesha, nafikiri bado inaendelea, kichungulia dirishani, bado inaendelea kabisa. Tuanzie kule Burundi, tovuti ya mtandaoni ya SOS Medias Burundi inaandika kuhusu wanafunzi watano wa shule ya bweni ya Lis Rene de la P, katika eneo la Ntarahangwa kaskazini mwa jiji la Bujumbura wamelazwa <laughs> hospitalini baada ya kuambukiza ugonjwa wa mpox. Uh, gazeti ya tovuti hii inaandika kwamba kwa muda wa miezi miwili wakazi wa Gasenyi, mkoa wa Kayanza, hawana umeme, hali ambayo imeathiri biashara na shughuli za kila siku. Aktualite pwa sede, uh, ya DRC hii tovuti nyingine pia inaandika kwamba waziri wa ulinzi Gai Kambombo, uh, amesema kwamba wanajeshi wa FRDC wamefanikiwa kwa kiasi kikubwa wiki iliyopita kuzuia waasi wa M23 kuchukua maeneo zaidi. Kama unavyojua, uh, katika kipindi cha siku kadhaa zilizopita kumekuwa na vita kati ya M23, FRDC na waasi wa Wazalendo. Anasema mm -hmm. kwamba kuna mji fulani kule unatishiwa kuvamiwa na waasi hawa M23 bila shakana kule huyo huyo waziri anaitwa G. Sawa. The New Times la Rwanda linaandika kwamba maafisa wa polisi wapatao mia moja hamsini na wanne wakiwemo makamishna wamestafishwa kwenye jeshi la polisi la Rwanda na gazeti la Mwananchi la Tanzania linaandika kwamba mtoto mchanga uawa anyofolewa viungo bibi wa kambo ahusishwa. a, lakini pia basi la abiria la gonga treni Kigoma, watu kumi na wanne wamejeruhiwa. Kule Uganda, Daily Monitor linaandika kwamba sheria mpya inavyoathiri wakopaji wa fedha nchini humo, lakini pia polisi wanachunguza kuteketea kute kwa moto kwa kanisa moja la kihistoria la katoliki kule katika eneo la kingungu na gazeti la daily nation nchini kenya linaandika kwamba uh, namna kodi ilivyopandishwa nchini humo ilivyowagawa wafanyakazi nchini humo wale walioajiriwa na serikali wana nafuu kidogo kwa sababu uh, serikali imekuwa ikiwaongezea mshahara lakini wale wanaofanya kazi katika sekta ya uh, kibinafsi akina sisi kwa mfano eh, mambo yameendelea kuwa magumu bila Mm, sijui maisha unayonaje? Hapa leo maisha yamekuwa magumu sana, mshahara kuliko mm, kupanda unashuka, kwa sababu serikali inavyoongeza kodi na ndivyo mshahara unavyoshuka. E, bila shaka ndio mm, hivyo inabidi sasa kuzoea kwa sababu tunaishi katika mazingira hayo. Ni kweli kabisa. Tumalizie na magazeti ya kule Ulaya, le Politico le Figaro la Ufaransa na New York Times la Marekani, yote hayo yanaandika kwamba Rais mteule wa Marekani Donald Trump amezungumza kwa njia simu na rais wa Urusi Vladimir Putin. Tulikuwa na taarifa hiyo, bila shaka ni kushukuru na nimkaribishe mwenzangu hapa Benson Wakoli, anazungumzia kuhusu mtoto kupata elimu nchini DRC katika makala juu juu haki zako. Haki zako. Na Benson Wakoli. Na, msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako, tena za msingi. Karibu kwenye makala leo msikilizaji. Leo tunajikita kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo shabaha yetu inaangazia haki ya mtoto kupata elimu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu msikilizaji. Leo basi nimebahatika kukutana na mkurugenzi wa chuo kikuu cha walimu kutoka Goma kile cha USP, Profesa Buto Balingane ambaye yuko hapa studioni ili kuzungumza na mimi kuhusiana tu na haki za watoto kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupata elimu ili kujinawisha katika jamii. Nikukaribisha sana kwenye makala ya juu ya haki zako, bwana profesa. Asante. Uh, watoto wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pengine hawapati vizuri haki ya elimu, hasa nini kinakusukuma wewe uwe na mtazamo huo? kiongozi wa ESP ya Goma na jukumu la kuwafunza watu inaturudia ina, ina sisi na ninasema mara kwa mara kama society kama inaharibika, ni kwa sababu elimu haizingatiwe vizuri, elimu inadharauliwa, walimu hawalipi vizuri, shule hazitunzwe vizuri, hazina vyombo nyingi ha, nyingi shule hazina vyombo. Na ndio maana tumeamua kwa kuzungumzia watu haki zao, hususan haki za watoto. Watoto wana haki na kusoma hiyo imeandikwa vizuri katika constitution ya Congo, lakini kuna mambo fulani fulani ambayo hayaendiki haya vizuri. Kwa mfano kwa leo kunakuwa mgomo katika shule mbalimbali mbali, huko Congo watoto hawasome. Ulizo ambalo ninalo hawa watoto ambao hawasome walifanya nini kusudi wasisome? wasi, wasi, wasi eh? walifanya nini kusudi wasisome? watakuwa nani kesho wasiposoma vizuri? Hilo swali linanikera moyo sana, ninawaza sisi saa kama esp tuna jukumu la kusensibiliza yete watu wazazi, government, hata watoto kila mmoja ajue haki ya mwenzake katika jambo hili la elimu. Nam bwana profesa, bila shaka mataifa ya Afrika Mashariki mengi yamekuwa yakilalamikia kiwango cha elimu ya Afrika Mashariki, sijui unazungumziaje? Licha ya kwamba watoto hawaendi shule, kiwango cha elimu cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unakizungumziaje? Government inafanya ina, ina, ina nguvu kidogo kwa kuboresha, lakini haijafika fasi watoto wadogo kwa primary kwa mfano eh, government inasema kama wanapasha kusoma kwa bure, lakini hiyo imeleta tatizo sana. Watoto wengi wamekuja kwenye shule na encadrement kwa kuwafanyizia kazi vizuri hai inakuwa ngufu. Utaona mwalimu mmoja anakuwa na watoto zaidi ya mia moja katika somo moja, kwa sababu wanakuja wengi eh, kwa kusoma, wana hamu ya kusoma, lakini hawaprofite. Hawaprofite kwa sababu condition si nzuri. Ya pili, mwalimu hajalipwa vizuri, mshahara bado ni mdogo na ginzi likwa nikisema kunakuwa mgomo hawasome katika shule mbalimbali mbali. Government inasema waende shuleni, wazazi wanahitaji watoto waende shuleni, watoto wanahitaji waende shuleni, lakini waalimu wanaona mshahara mdogo, wanasema waongezewe mshahara, na hiyo hawajasikilizana na guvernema, ndiyo maana wanakuwa katika katika mgomo. Lakini mimi ninasema hivi, na ninasema kabisa, sisitiza sana, nitiambia guvernema yetu kwamba mambo yote ambayo yatakayofanyika kama elimu haiko msingi bora, mambo yote hakuna yatakayoendeka. Ninasema hivyo kila mara, na ndiyo maana ninaomba guvernema yetu iweze hata kutia nusu ya budget ya guvernema yetu kwa mwaka iwe ni katika elimu, kwa sababu kama elimu inakuwa vizuri hata e, pesa zitachungwa vizuri at, watajua kama akishafunzwa vizuri atajua kama anapashwa kuptezea, anapashwa kufanya security ya inchi yake. Kama mtu anafunzwa vizuri anapashwa kuheshimu haki za mwenzake. Kama mtu alifunzwa vizuri anapashwa kuwa mganga mzuri. Kama mtu alifunzwa vizuri atakuwa mpasha habari mzuri. Kama mtu alipasha alifunzwa vizuri atakuwa mwenye m... toki, yote yote yote yote atakuwa enjeni ya mzuri. Yote ina, ina mwanzo elimu, na ndio maana mimi nasema elimu inahitaji kabisa katika Afrika yote, elimu ikamate hata, hata no, nusu moja ikuwe ya elimu hmm, na nusu ingine ndiyo isupport hizo department zingine, kwa sababu hizo department zingine zina chanjo ni kwa hiyo elimu na elimu, ninaomba kwa Waafrika wote eh, wafanye hivyo wakitia 50% eh, makumi tano kwa elimu na hiyo ingine makumi tano pesent iende kwa departments zingine. Tumeona katika mataifa mengine kama Ulaya wazazi wanawapeleka watoto shuleni kwa msingi kwamba watoto wakuwe na elimu nzuri. Je, unahisi wazazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamehisi kwamba kuna umuhimu wa mtoto kupata elimu eh? wazazi wanatarajia elimu ya watoto wao ndio maana wanatuma watoto kwenye, kwenye shule. Lakini sasa condition zinakuwa ngumu, zinakuwa ngumu. Ndio maana mimi ninawa, ninaomba government ifanye ginzi. Nina, ninasema kama inawezekana makumi tano percent eh, iwe kwa elimu na ingine makumi tano iwe kwa sekta zingine, kwa sababu hiyo elimu ikikuwa nzuri, mwalimu akilipwa vizuri, mwalimu akitiwa katika condition nzuri, mambo yote yatafuata vizuri na nchi zetu zitapata, zitakuwa, zitaingia, zita, zita katika development. Haki Zako na Benson Wakoli. Kwa sasa kumekuwa na taarifa ya mgomo wa walimu. Unahisi mgomo huu umeathiri kivipi watoto ama mtoto kupata haki yake elimu? Ni hatari sana ndugu yangu journaliste, na kama mimi ninasema mambo haya ninaumizwa sana rohoni, kwa sababu e, watoto wana, wanazunguka hawasome, wamoja wanazungukazunguka hawafanye kazi na, na ninaogopa hao hao watoto wanaweza kwenda katika grup zarme katika wabandia. Uh, kwa sababu hawasome, na hiyo ni hatari sana kwa kwa, kwa nchi yetu, ninaomba kabisa guvernema na hiyo sendika ya waalimu wasikilizane, watoto waende shuleni, kwa sababu kama watoto awaende shuleni inakuwa dangerous sana kwa nchi yetu ya Kongo. Mfumo um, wetu wa elimu hapa Afrika kivivyote vile umetuathiri sisi, manake wengi wanasema licha baadhi yetu kwenda shuleni kupata hii haki elimu, tumeathirika na tabia na tamaduni za Ulaya. Wewe kama mtaalam katika uh, sekta ya elimu unazungumziaje hili? Je, sisi kupata ya elimu kama mtoto wa Kiafrika tumeathirika kivyo vyote na tamaduni na kuziacha tamaduni zetu. Wewe ni mtaalamu katika sekta ya elimu. Ndio, hiyo kabisa nayo ni jambo jambo la muhimu sana, tunaathirika sana na na influence ya hiyo kacha ya huko ya Ulaya, Ulaya wanatutia wa katika sawa ginzi vile wan, wanatuangamiza sisi, tunakuwa sawa vile watu wao wakazi wakwenda kuwatumikia kufuata yote sawa ginzi vile, na sisi hatuna yale ambayo tunaweza kuwafundisha. Hiyo jambo na mimi linanikera sana, na nikiwaza kama inalomba sisi kama Waafrika tuketi na tuone nini tunaweza kufanya kwa kuwaonyesha hao wazungu kama na sisi tuna yale ambayo tunaweza kuwafundisha, haiko tuka kuiga Iga mambo yote ambayo yanatoka Ulaya. Ninapana mfano mimi, wakati ninafundisha ninauliza, jina lako nani? Wakati wanafunzi wanajibia, utasikia anasema Samson, Eric, Paul. Tusa. Mimi nasema hapana, sio wewe, wewe huwezi ukoa Paul, haiwezekani, utaje jina lako lakimababu, na hilo ndilo jina lako. Hapana kwenda kukamata majina ya wengine, na sisi natuko na majina yetu, ulikucha kuona eh, huko Ulaya <laughs> <laughs> nani anaitwa Wakori huko hakuna, hakuna Kile sisi tunapendelea tunapendelea kuwa na hayo yaya ya Ulaya. Mm -hmm. Tunaweza kukamata mfano sawa ya ule. Tunaonyesha watu kama tunapashwa kukuza mila zetu na wao waone kama sisi tuna yale ambayo wanaweza kusoma. Una, inaonekana sawa unafanya hilo jambo unajifunza na japo ujifunze kitu. Na ndio maana mimi ninalomba government zetu za Kiafrika ziweze pia kutia programu nzuri zenye zinakuza zina mila zetu, zenye zinakuza eh, development ya kwetu, modele ya development ya kwetu na sisi tu ndiche hiyo huko, huko Ulaya. Je, unahisi kuna mchango wote mtoto wa Kiafrika anaweza fanya ili kuhakikisha kwamba haki yake ya kupata elimu haiharibiwi na mtu yoyote yawe serikali ama mzazi e, mtoto saa moja mzazi saa moja mwalimu saa moja government hawaelewi haki ya mtoto ni nini, na japo huyu mtoto huyu huyu ndiye ataweza kukamata jukumu la kujenga inchi la kujere inchi kesho. Sasa kwa leo hatumtayarishe vizuri kwa kujua kama naye ni wa maana, hatufanye formation yake vizuri, na, na, na, tunawaza kama kesho tutapata development. Hakuna kama hiyo. Hilo jambo halitazingatiwa vizuri, hakuna development itakuja. Identity ya nchi atafanya protection ya, ya mali ya nchi ya watu wa nchi na yeye peke pia, na hivyo ndivyo tutapata development. Bwana Profesa, sifikiri tunastahili kuongeza ama kupunguza yale umesema, kile umesema. Nafikiri uh, msikilizaji wetu yote kule Tanzania, akiwa Uganda, Sudan Kusini, amesikia uh, ujumbe kwamba haki ya mtoto kupata elimu wala stahili kujadiliwa ama kufanya nini, mtoto apate elimu na si elimu tu elimu bora. Elimu bora. Nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema na nami. Msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala ya haki zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, hadi makala ajayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri. Nam shukran sana bwana Benson Wakuli. Ni mkumbushe msikilizaji miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na nchini DRC, mjadala unaendelea kuhusu pendekezo la rais Felix Tshisekedi la kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Wakazi wa jimbo la Somaliland lililojitenga na Somalia wanajiandaa kupiga kura siku ya Jumatano kumchagua rais mpya. Wanajeshi 15 wa Chad wa uwawa katika makabiliano na makundi ya kijihadi katika eneo la ziwa Chad mwishoni mwa juma lililopita. na mtu hitimishe matangazo yetu na kibao chake Tommy Flavor ambayo ameshirikisha Alikiba na wote ni kutoka nchini Tanzania. nam kibao huku chake Tommy Flavor aba amshirikisha Alikiba wote kutoka kule nchini Tanzania. Unasema unaitwa Tresor, unatupata vema ukiwa Bujumbura pale. Kubata Mbusa Justin, ukiwa wilayani Beni. Na wewe unasema wanaitwa Gentil Muguranyi Innocent, unatupata vema ukiwa DRC, na unasema tuko pamoja. Uh, mimi ni Ali Bilala ambaye nikuanawe kati matangazo yetu haya asubuhi ya awamu ya pili icho nasimamizwa mwenzangu Victor Victor busofni, mitambo ni Collins Kadhambi, shukrani na dhati kwake Florence ku alisababisha matangazo ya kukujia mubashara kupitia Facebook na pundi na kupeleka Paris Ufaransa.