ni saa mbili na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Tunaingia katika awamu ya pili ya habari za michezo. Karibu sana makundi nam. Asante Karo, nianzie kule katika jiji la New York nchini Marekani, ambako Abdi Nageya raia wa Ulanzi alishinda taji lake la kwanza la mbio ndefu za marathon, huku Mkenya Sheila Chepkirui yeye akishinda yeah, mbio zake za kwanza na za 53 za jiji la New York. Na Gea mzaliwa wa Somalia mwenye umri wa miaka 35 alikuwa wa pili katika mbio za marathon za, za Olimpiki kule Tokyo na wa tatu huko New York mwaka 2022, na alitumia muda wa saa mbili eh, dakika saba na sekunde 39. Na Gea alimshinda Mkenya Evans Chebet, bingwa wa New York, mwaka 2022, kwa sekunde sita na Mkenya Albert Koriri, mshindi wa New York mwaka 2021 katika nafasi ya tatu e, kwa kutumia saa mbili dakika nane na sekunde sifuri. Katika mbio za wanawake ilikuwa ni eh, affair ya Wakenya moja mbili tatu eh, ambapo eh, Chepkirui e, kama nilivyokuambia, ndiye alikuwa kinara, yani wa kwanza, akifuatiwa na bingwa mtetezi Helen Obir e, ambaye alimzidi kwa sekunde kumi na sita huku Vivian Cheruiyot yeye akimaliza katika nafasi ya kazi, karo, kana, <laughs> mshindi ngapi? dola za Marekani laki moja sawa na takriban milioni kumi na mbili hivi, dola elfu sitini sawa na takriban milioni saba ya Kenya. Ni pesa ndefu. Mm, <laughs> Unaweza na <laughs> <laughs> <laughs> kule nchini Hispania ambapo jana kulikuwa na mechi kadhaa. Atletico Madrid waliwafunga Las Palmas mabao mawili kwa sifuri. Mtoto wa kocha mkuu wa klabu ya Atletico Diego Simeone, Simeon Jr alifanikiwa kufunga goli lake la kwanza akiwa na timu ambayo baba yake anafundisha. Barcelona waliwafunga Espanyol eh, kwa mabao matatu eh, kwa moja. Mechi kati ya Villarreal na Rayo Vallecano pamoja na Valencia dhidi ya Real Madrid ziliahirishwa kutokana na mafuriko ambayo yamekumba mji wa Valencia. Katika ligi kuu ya Italia kule Serie A, Atalanta waliwafunga Napoli mabao matatu kwa sifuri wakati katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza, Manchester United toshana nguvu ya bao moja kwa moja na Chelsea, wakati Tottenham Hotspur wakifanya kweli mbele ya Aston Villa kwa kuwafunga mabao manne kwa moja na tayari kocha Ruud van Nistelrooy amesema kwamba anasubiri kocha mpya Ruben uh, morim ajiunge uh, na klabu aone kama ataendelea kubaki au la, lakini anaamini kwamba atabakia. Tutaangalia sana wakati atakuwa mechi yake ya kwanza, maana nimekuwa mejigamba, lakini ni kufahamisha kwamba timu yako ya Arsenal ilikula kipigo siku ya Jumamosi pia alidundwa <laughs> kule nchini Ufaransa. Rais wa zamani wa shirikisho la soka nchini humo FFF uh, Noel Grat uh, alikuwa anakabiliwa na mashtaka ya udhalilishaji wa kingono, kesi yake imetupwa nje, na nimalizie na tenis. Alexander Zverev yeye amefanikiwa kushinda taji la Paris Master kwa kumfunga Hugo Humbert, uh, kwa seti mbili kwa bila. Asante ah, sana Makundi, asante. Uchambuzi wa magazeti ya awamu ya pili karibu, ulikumbuka. Asante sana mwenzangu Carol Coril. Makundi alivyoanza kuzungumzia Ruben nikajiuliza tena, naongeza dola milioni saba <laughs> nimesema, ah, bahati gani! Kumbe ilikuwa ni mambo mengine <laughs> nam, nianze na gazeti la Le Figaro kule Ufaransa. Gazeti limechapisha habari kuhusu wito wa waziri mkuu Michel Barnier wa kuwataka wa mawaziri wake kutafakari juu ya maswala ya kijamii miaka mitatu ijayo. Washington Post kule Marekani laandika mgombea Kamala Harris hapa kumaliza vita, e, kule Gaza, wakati Donald Trump adhihirisha wasiwasi wa kuibiwa kura. Unasema huenda ikajirudia tena. Nikiangazia magazeti ya huko DRC naona karibu magazeti yote yanayochapishwa eneo la mashariki mwa nchi hiyo, Le Volcan News, lakini pia Agora Grand Lac, pia Est info Nona pia gazeti la Lefar. Magati haya yameandika waasi wa M23 wauteka mji wa Kamandi jit wilaya Lubero. Estenfo lenyewe laandika ngome za wazalendo zashambuliwa na waasi wa M23 wakisaidiwa na RDF la Rwanda huko Lubero na Masisi. Nam gazeti la Iwachu la Burundi laandika usajili wapiga kura waonekana kuwa mchakato wa kutatanisha na usio wa kawaida. Uh, wakati SOS Media uh, laandika Rais Ndaishimie asema raia kutoka nchi ishirini na moja za Komesa hawatahitaji tena kuwa na visa kuingia Burundi kwa muda mfupi katika dhamira ya kuhakikisha ushirikiano. Gazeti la The Monitor la huko Uganda laandika, lakini pia naona New Vision na Bukede magazeti haya yameandika karibu uh, yote yameandika habari kuhusu mkasa wa radi kuwaua watu kumi na wanne na wengine thelathini na wanne kujeruhiwa mara baada ya radi kupiga kanisa la Lamwo kaskazini mwa Uganda. Kule Rwanda, gazeti la New Times limechapisha mahojiano maalum na waziri wa mambo <coughs> ya nje uh, Olivier Nduhungirehe kuhusu nafasi ya Rwanda katika Jumuiya ya Madola na uhusiano wa kidiplomasia. Naona muda wangu umeniruhusu. Asante sana Ruben. Likumbuka tupate makala jua haki zako, Benson Wakoli. Jua haki zako na Benson Wakoli Msikilizaji hujambo, hujambwa na karibu kwenye makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Katika makala ya leo, tunajikita nchini Kenya, ambapo mjadala mkubwa na mkali bado unaendelea kuhusu mauaji ya wanawake nchini humo, baadhi wakipatikana wamenyofulewa sehemu zao za mwili. Karibu kwenye makala leo, tuangazie kwa kina mauaji haya nchini Kenya. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Idara ya polisi nchini Kenya imefichua kwamba zaidi ya wanawake 97 wameuawa chini ya kipindi cha miezi tatu iliyopita. Baadhi ya wanawake hao mili yao ikipatikana ikiwa sehemu za mwili zimenyofulewa. Visa hivi vimechangia baadhi ya mabalozi wa mataifa magharibi kutoa taarifa ya pamoja wakitaka serikali ya Kenya kuchukulia hatua za haraka na kali wale wote ambao wamekuwa wakihusika katika visa hivi vya mauaji. Visa hivi vinafanyika kipindi taifa la Kenya likijitayarisha kwa mwanachama wa Baraza la haki la Umoja taifa kuanzia mwezi Januari. Visa hivi sasa vimesababisha jaji mkuu nchini Kenya kutaka polisi kuchukua jukumu la kuwalinda wanawake na wasichana ambao wamekuwa waathiriwa wakuu kina mama wetu wanauawa, na ni wazi kwamba naibu inspekto wa polisi alitangaza idadi hii ya mauaji ya wanawake kufikia 97 chini ya siku tisini. Mwanamke mmoja kuuawa ni ishara ya kuua wengi sana 97? Je, hao hata hatuwezi zungumzia hili, maana linahitaji kushughulikiwa kupitia kila jukwaa la jamii zetu. Natoa wito wa idara zetu za usalama na idara za sheria na mashirika ya kiraia kuweka mikakati ya kuzuia kuuawa kwa kina dada wetu. Polisi, viongozi wa jamii, viongozi wa nyumba kumi, na sisi sote raia, ni sharti tushirikiani ili kuhakikisha kwa kwamba wasichana wetu na wanawake wako salama katika makazi yao na hata shuleni. Idara ya upelelezi nayo nchini Kenya inahusisham mauaji hayo na uhalifu na sio tu masuala ambayo yanahusika na masuala ya jamii kama vile mapenzi. Mohamed Amin ni mkuu wa idara ya upelelezi nchini Kenya. Majority of the cases that we investigated. Visa vingi ambavyo tumevichunguza tumebaini kwamba ken vilitokana na uhalifu, hapakuwa no na nia ya kuwalenga wanawake moja kwa moja. Kauli ya mini hata hivyo inakinzana na katibu katika wizara ya haki na usawa, Anwa Ng'ombe ambaye amehusisha mauaji haya na utazamaji wa kiwango cha juu cha filamu zenye vurugu. Serikali inavyoweka mikakati ya kuzuia mauaji haya Natoa wito kwetu sote kuwa makini pale tulipo na watu ambao wapo karibu yetu, na kuwashtaki wote ambao tunawashuku ni hatari kwa usalama wetu. Sharti tuhakikishe wahuni wote wanakamatwa. Visa hivi pia vimevutia kauli ya Rais wa Kenya William Ruto. Najua kwamba hivi this, karibuni pamekuwa na visa vya dada zetu, kina mama ambao wameuawa kikatili. Acha niseme hivi, idara ya upelelezi zo na idara zote za ujasusi nchini Kenya sharti ziwasake wahalifu hawa na kuwachukulia hatua kali. Natoa wito pia kwa watu kwenye jamii kuwa uangalifu dhidi ya watu ambao wamekuwa wakiwahadaa akina dada zetu na kisha kwa ua, ni sharti tuwe makini sote kama taifa. Huu ni wakati mwingine na fursa nyingine, na naamini kwamba Kenya itasonga mbele. Jua haki zako na Benson Wakoli lakini je, msikilizaji, wataalamu wa, wa maswala wa ya jamii wanazungumziaje mauaji haya ambayo amekuwa yakiendelea nchini Kenya. Basi kwenye laini ya simu hapa anazungumza naye B Carolin Situma ambaye ni mtaalam wa maswala ya jamii akiwa Bunguma, Kenya. B Situma tu, pengine mwanzo wewe unazungumziaje maafaa ambayo yamekuwa yakifanyika nchini Kenya? Shida kubwa ni kwamba wengi ambao wanawawa ni ile tamaa tu, mebi tamaa ya kutaka hela za haraka. A, pengine unapata mwanadada amepata mchumba pale lakini yeye hataki kujukumika. Baadhi ya wanaume wanaona kwamba wanadada wanataka kuwanyanyasa kifedha, napata ile tu tatizo kidogo tu ile ya kuto kutoelewana, kijana anapatwa na hasira, ndiyo ule anafanya nini, anamua mwenzake. Ilo naweza kuwa ni jambo moja, sijasema so kwamba ilo ndilo jambo linalosababisha. Ilo inaweza kuwa ni jambo moja, jambo lingine, vijana wetu, watoto wetu wa kiume hawana ile hali ya kustahimili kuachwa na mpenzi wao ama wapenzi wao. Wengi wanaona suluhu ya kuachwa ni kufanya nini? Kumaliza yule dada. Maanake ukiangalia visa vingi, unapoangalia unapata kwamba yule dada alipatikana amewawa katika chumba cha mpenziwe ama nyumbani kwa mpenziwe. Na ukifuatilia historia, utakuja kupata kwamba pengine walikuwa wapenzi, wakakuja wakaachana, tena wamerudiana, pengine huyu kijana alitaka kulipiza kisasi. Hasa ndio mimi jambo kubwa kabisa naona kwa mba nile mauchungu ya, ya ku, kuachwa na vitu vingine vinatokea, pengine wanataka kuuza viungo vyao vya, vya mwili. Unajua kuna mambo mengi yanatendeka sana kwenye dunia. Wengi wanahisi yes, kwamba pengine kuna maswala ya kutoa kafara, ndio maana visa hivi vya kina dada pengine vinaripotiwa kwa wingi uh, kabisa naota kueleza kwamba dunia imebadilika, vijana wanataka mali ya haraka, vijana wanataka pesa ya haraka ili wakaweze kutunza wengine. We ukiwa yule mwanadada ambaye pengine kiakili uko weak, kimwili yani we sule mtu unaweza soma mambo haraka haraka, yani una ile uwezo wa kutathmini kwamba huyu mtu ni mbaya, anaweza nifanyia kitu fulani, utakuwa victim. Vijana wanataka pesa ya haraka. Bi Caroline, sijui kimaadili, umeguzia swala hilo la wazazi kuzembea na ni kama hmm, kweli wengi hata tumeacha tamaduni na mila zetu, namna ya kuwalea watoto. Unahisi hmm, kama wazazi tulianza kukosea wapi? Mimi naona kwamba kama wazazi pale tulianza kukosea ni wakati tulianza kuachia wasichana wetu wa kazi malezi ya watoto. Kila ma, mama yu fanya kazi, baba yu fanya kazi, mama anatoka kwa, kwa nyumba saa kumi na moja asubuhi kuelekea kazini, warudi nyumbani saa ngapi? Saa tano usiku, mtoto amelala. Ikifika wikendi, mama ana ile time ya kujua huu mtoto amekaa vipi, mtoto ana shida gani, ama mtoto ni mambo yapi yanatokea tena. Jambo lingine kununulia watoto wadogo simu, unanunulia mtoto simu, lakini ufuatilie kile ambacho anafanya kwenye ile simu eh? Unaona, kuna mambo mengi yanaendelea kwenye society ambayo kama jamii ya Kenya, kama Wakenya, tunafaa tukae chini tujue shida iko wapi. Ni nini inasababisha haya mambo yote? Vijana wetu wanawawa usiku na mchana, watoto wa kike usiku na mchana. Leo utapata migodi, unasikia kuna taarifa mtoto wa kike amepatikana mahali amewawa. Ukienda Mombasa, uki Nairobi, ukija Bungoma, ukienda Busia, visa ni hivyo hivyo. Watoto wa kike mbona wanawawa? Sasa tumefika hapa ambapo tupo kina dada kina mama wetu wanauliwa. Je, pengine kuna juhudi za dharura ambazo zinaweza chukuliwa kwa sasa kama jamii pamoja na serikali ili kuzuia visa hivi ili tusiendelee kupoteza kina Mi naona jambo la muhimu ni uhamasisho, maanake tukisema hata kwamba tuambie maafisa wa polisi waingilie, maafisa wa, wa polisi wa wako kila mahali mimi leo nitajipata kwenye mtego mahali fulani, nitawawa polisi ako pale, hajui mienendo zangu. Jambo ambalo liko ni wazazi tujitokeze, maanake katika hizi visa sijaona hata jamii ikijitokeza ina, yaani wanakanya hii mambo yanayotokea, kusema kwamba wana, wana, wanataka maafisa ama maafisa wa usalama waingilie hili jambo. Watu wamenyamaza. Jambo ambalo liko ni sisi kama Wakenya kushikana mikono na tuseme kwamba imetosha, na wale wanaopatikana kwamba wametenda kosa la mauaji wakafungwe maisha, wafungwe tu maisha kabisa, maanake Mbona umue mwenzako? Wengi wanapatikana wanafungwa kidogo, anachia kwenye bond, bado wanazunguka. Kesho akipata mtoto mwingine, ashazoea kuwa ataua tena. Ni jamii kusimama kidete na kusema kwamba tumechoshwa na haya maneno, tunataka hili na hili likafanyike. Serikali ikasimame kidete, kama ni Rais Ruto asimame na aseme ni kwamba tunataka haya mambo yachunguzwe na hizi visa vikomeshwe mara moja. Wazazi tuweze kuhamasisha watoto tu, wanapokuwa wadogo, wakikua na kama jamii kabisa. Na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo, ambapo tumeangazia kwa kina tu mauaji ya kiholela ambayo imekuwa akifanyika nchini Kenya dhidi ya wasichana na wanawake. hadi makala ja, yajayo, jina langu mimi ni Benson Wakoli, kwa heri <mimu> Uturuki hapo jana ilifanya mkutano wake wa kwanza na bara la Afrika, huku ikiahidi kuongeza uwekezaji na kuimarisha uhusiano wake na bara hilo. Mkutano huu ni kama ule uliofanywa na Marekani, Umoja wa Ulaya na pia Uchina. Unadhani kwa nini mataifa yenye ya nguvu yanaimarisha uhusiano wao na bara la Afrika? Huenda kuna mambo fiche nyuma ya harakati hizi? Kushiriki, tuma maoni ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 Kwa kumalizia, hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tuko tumekuandalia. Waasi wa M23 wa uteka mji wa Kamandi jimboni Kivu Kaskazini nchini DRC. Polisi nchini Afrika Kusini wa wakamata wachimbaji haramu wa madini zaidi ya mia tano. Na mgombea rais nchini Marekani Kamala Harris aaidi kumaliza mzozo wa Gaza iwapo atachaguliwa kwenye uchaguzi wa kesho. Tupate Jarabi mix cha Babra Kanam pamoja na mimi ni Jerabi remix cha kwake Barbara Kanam akimshirikisha mimi, wasania wanatoka DRC pamoja na Cameroon. Na hivyo ndivyo tunatamatisha matangazo ya RFA asubuhi ya leo. Shukrani kwako, msikilizaji. Shukrani msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi, kwenye meza ya mafundi amekuwa Boldrin Ambali pamoja na Collins Kadambi. Mimi naitwa Carol Korid, kwa heri.