Msikilizaji, nikiangalia kopo langu la saa jijini Kigali Rwanda, hivi sasa ni saa moja na dakika arobaini, wakati wa kumpisha Victor Buso na michezo. Na Victor Buso, baridi ya Nairobi imekuweza? Karibu ndugu. Asante sana mwenzangu Benson. Hakika tuanzie kule uh, Cameroon mashindano ya mchezo kikapu kuwania ubingwa wa ligi ya klabu za Afrika kwa upande wa wanawake uh, inaendelea na jana mabingwa wa DRC BC Makumeno walipata ushindi dhidi ya klabu nyingine kutoka DRC uh, CNSS kwa vikapu 73 kwa 46 katika uwanja wa Japoma. Na sasa uh, timu ya CNS itamenyana na naba ya Gabon, lakini uh, Makumeno itachuana na, na FAP ya Cameroon katika mechi inayokuja. Katika timu nyingine, klabu ya JK, JKL Lady Dolphins ya Uganda ambayo imekuwa ikifanya vizuri kwenye michuano hiyo. Lakini upande wa kanda ya tano ambayo inaendelea katika visua vya Zanzibar itachuana na Alahli ya Misri katika hatua kutamatisha hatua ya makundi. Jana klabu ya Equity Bank ya Kenya ilishinda Fox Divers ya Tanzania kwa vikapu 87 kwa 48 huku APR Rwanda ikifunga Hawasa City ya Ethiopia vikapu 123 kwa thelathini na nane. Uh -huh. Sijui kama ni <laughs> mchezo ambao umewahi kucheza <laughs> Bwana Benson. Sijacheza lakini bwana yale vile vikapu ni vingi sana na hivyo na sasa, bila shaka leo ni mchezo ambao una fursa kufunga uh, vikapu vingi sana Nam, na maalamu unaweza kusema hivyo mm. Katika soka ni kwamba kule nchini Uganda leo hii kuna uh, mechi uh, mbili za ligi ya soka chini humo, klabu ya NEC FC itacheza na Lugazi uh, huku Uganda Police nayo kicheza na, na Mbale Heroes uh, jana klabu ya Vipers ambayo inaongoza ligi kwa alama 16 ilishinda Mbambara City mabao matatu kwa moja. Kule Tanzania, ligi ya Tanzania bara pia inaendelea na leo hii kuna mechi moja tu kati ya Singida Black Stars ambayo inaongoza ligi kwa alama ishirini na mbili itachuana na Young Africans ambayo ni ya pili kwa alama ishirini na moja. Jana mechi kati ya Coastal Union ya Tanga ilikamilika kwa klabu hiyo nyumbani kuishinda Kagera Shuga bao moja kwa sifuri. Ken Gold nayo na ililazimisha sare ikiwa e, nyumbani dhidi ya Dodoma Jiji mabao mawili kwa mawili na kule Ulaya ni kwamba kocha wa Sporting FC ya kule Ureno, Ruben Amorim, ambaye ametajwa na klabu ya Manchester United kwamba ambaye huenda atakuwa kocha wake, amesema kwamba hajafanya uamuzi wa kwenda katika klabu ya hiyo ya Old Trafford, na hii inakuja licha ya klabu yake kuthibitisha kwamba tayari Manchester United imekubali kwamba italipa karibu yuro milioni kumi ili kumwachia kocha huyo kwenda kuwafunza wachezaji wa klabu hiyo ambao wamekuwa wanapata matukio mabaya katika siku za hivi karibuni. Na leo hii uh, katika mashindano ya kuania uh, ligi ya kule seri a, uh, kule nchini Italia, kuna mechi kadhaa zitachezwa. Empoli itacheza na Inter Milan, huku Venezia ikicheza na klabu ya Udinese. Ni kushukuru sana Victor Abuso kwa habari za michezo, shukran <muchilio> Ali Bilali yuko studioni na uchambuzi wa magazeti. Ali Bilali, yana nini magazeti nam? Ni kushukuru sana bwana Benson Wakoli. Nianze uchambuzi wa magazeti na gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa, ambalo limeandika makampuni ya Shell eh, yanahusishwa na sakata la namna Urusi imeendelea kukwepa vikwazo vya jumuiya kimataifa katika swala la uuzaji wa mafuta pia kampuni ya Total Energy nayo na ikihusishwa katika kuisaidia Urusi kukwepesha kukwepa vikwazo ilivyowekewa na jumuia ya kimataifa bwana, nilikuwa nashangaa ni vipi hivyo vikwazo vya viumi Urusi, kumbe kuna mpango ndo. Kuna mpango unajua. mm -hmm. Bwana ndo hivyo tena mm -hmm. <laughs> nisije kunukuliwa vibaya <laughs> <laughs> na nikielekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo magazeti nchini humo yameandika uhusiana na jeshi la DRC limerejesha mikononi mwake vijiji saba ambavyo vilikuwa chini ya waasi wa Zaire Mm -hmm. Ni hatua nzuri. Bila shaka, lakini tunaomba waendelee kudhibiti. mm -hmm. Sio leo wamerejesha, kesho tena wanasikia vinachukuliwa. mm -hmm. Gazeti la Le Phare la kule jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo nalo limeandika kuhusiana na taarifa juu ya lile swala la mabadiliko ya katiba bado limeendelea kuwa kizungumkuti kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Benson Wakoli. Naam. Lakini tukielekea kule nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika, ng'ang'ana kortini, lakini ujue hata katika UDA tunakuvua mamlaka, Gachagwa ambiwa hivyo Hmm. <laughs> ni kama shetani alimlamba miguu tunasema. <laughs> Kabisa. Ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la Daily Nation ambayo limeandika Gachagua aondoka baada ya na anakuja Kindiki. Lakini mbali na hilo gazeti la Taifa Leo nikirejea, limeandika uh, ule mpango wa bima ya afya ni balaa tele, vilio vilio vya mateso vyazidi huku serikali ikiitetea. Uh, bwana Bwana Benson Wakoli, ndivyo hivyo tena, tumekubali lakini. Mm -hmm. Mm -hmm. Gazeti la Sudan Tribune limeandika RSF inaendelea inaendelea na mashambulizi ya kulipiza kisasi di dhidi ya raia mashariki mwa DRC. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika kuhusu uh, mjadala ambao umeibuka juu ya swala la sasa inaonekana kujiorodhesha kwenye daftari la wapiga kura ni lazima, jambo ambalo halimo kwenye katiba ya Burundi. Naam, uh, ni kushukuru sana Bwana Ali Bilali kwa uchambuzi wa magazeti. Shukrani. Moja kwa moja tupate wimbi la siasa. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya juma hili ya wimbi la siasa. Juma hili utakuwa nami Bwana Benson Wakoli. Shabaha yetu juma hili inalenga wapi? Shabaha yetu juma hili inalenga nchini Msumbiji, ambapo uchaguzi wa urais umefanyika hivi karibuni na Daniel Chapo kutangazwa kwa mshindi, ila upinzani umekataa kutambua matokeo hayo na kwenda mahakamani kutaka ufafanuzi zaidi kuhusiana na kura zilizofanyika nchini humo. Kwenye laini ya simu, basi nitaungana na wachambuzi wa siasa za kimataifa Lugeti Musa Lugeti akiwa Dar es Salaam, Tanzania, ili kujadili siasa za Msumbiji. Kwenye laini ya simu pia, nitaungana na mchambuzi wa siasa za kimataifa bwana Felix Arego Cheng ambaye yuko jijini Nairobi. Karibu msikilizaji. <muchilis> Wana Lugete, Musa Lugete, nianze tu nawe, sijui unazungumziaje siasa hizi za Msumbiji baada ya kufanyika kwa uchaguzi majuma mawili yaliyopita. Ni uchaguzi ambao ulikuwa na changamoto nyingi kwa upande wa wabunge na urais, na vurugu nyingi zilitokea kwenye miji mbalimbali ya Msumbiji, ikiwemo mji mkuu Maputo, unakuja kule ufukweni Beira, aa, na maeneo mengine, kwa maana ya kwamba kiongozi mkuu wa upinzani Venancio Mondlane, amelalamikia matokeo ya uchaguzi kuwa si halali, na ndio maana vijana mbalimbali waliokuwa wakimuunga mkono waliingia barabarani na vyombo vya ulinzi na usalama kutumia mabavu, ikiwemo kuwafyatulia risasi ya waandamanaji. Kiujumla, ni kwamba sasa hivi vijana wameamka na kujaribu kudai haki zao dhidi ya vyama ambavyo vimekaa madarakani muda mrefu. Nikija kwako kwa bwana Felix, sijui unazungumziaje hatua hii. Ni kwamba viongozi wetu wa Afrika mara nyingi hasa upinzani yaani hata kabla uchaguzi wenyewe hujafanyika wanaanza kutoa lalama kwamba kuna njama. Uchaguzi ukifanyika wanasema kwamba haukuwa uhuru na haki. Hili wewe unalizungumziaje? Waafrika, hiyo ni tabia yetu, tabia ya viongozi wetu, hasa viongozi walio kwenye upinzani. Lakini pia vile vile unaweza pata kwamba, au viongozi wenye ukwanga kwa upinzani tayari wanajielewa, wanashajua kwamba wakuna watu wa, uh, wale ambao wanawashua kwamba uh, uchaguzi ukifanyika watashinda, na vile vile unapata kwamba mara nyingi wale wagombea wachama tawala, wana, wana wa chama tawala wanapitia kashfa mingi ambazo zinawaboromosha uh, zina chini katika kinyang'anyiro hicho. Tukizungumzia kile ambacho imefanyika kule Mozambique, uchaguzi wa Afrika bado, demokrasia ya Afrika bado, kuna matata mengi ambazo zinaendelea kufanyika. Ndio maana viongozi wale wa upinzani hawabilivu katika uchaguzi unapokaribia. Uh, si tu Afrika bali ni dunia kote, wapinzani wanajonga siku zote kwamba tushashinda na wale ambao wako kwenye utawala watatu limit ili kupata haki yetu. Bwana Lugete, Musa Lugete, hatujashuhudia kwa muda mrefu Uh, vijana wakijitokeza kupinga matokeo ya uchaguzi kule Msumbiji, namna tumeona wakati huu. Kwa hivyo tunaweza kata kauli kwamba kiongozi wa upinzani bwana Venancio Modelane alikuwa na ushawishi wa aina fulani. Uh, ukiangalia ndugu mtangazaji, matatizo makubwa ya Msumbiji ni umasikini, ukizingatia hata kuzuka kwa uasi na ugaidi uchwara maeneo ya Pemba na Cabo Delgado ni kutokana na umasikini. Na mgombea wa upinzani bwana Venancio Mondelane alikuwa akikusanya watu wengi kwenye kampeni zake, kuwaahidi kwamba atatua changamoto ya umasikini. Ukiangalia sasa hivi Msumbiji wana gesi na mafuta, lakini bado hali ya wananchi wa Msumbiji ni mbaya sana. Wengi wao wamekuwa wakikimbilia, wengine wakija Tanzania na wengine wakipanda meli na kuvuka ng'ambo kujaribu kutafuta maisha mazuri, kwa hiyo ndio maana vijana wengi wa kizazi cha miaka ya elfu mbili wameingia barabarani kujaribu kumuunga mkono mgombea huyo wa upinzani, kwa sababu hoja zake zilikuwa zinaakisi maisha ya halisi ya watu wa Msumbiji. Ni uchaguzi ambao toka mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili kumalizika kwa mzozo wa Renamo na Frelimo, huu ni uchaguzi ambao umekuja umeleta taswira tofauti. Bwana Felix e, pengine tu nikuulize kwa mtazamo wako, je, unahisi vyama vya upinzani vinalalamikia kwamba vitawasilisha kesi mahakamani uchaguzi urudiwe kuhesabiwa, iwapo tu kweli mahakama itatoa ile agizo kwamba kura zihesabiwe upya, je, hili litaleta mabadiliko yoyote? Pengine naam, nitaleta mabadiliko kubwa sana. Venancio ako na wafuasi wengi sana ka, katika nchi ya Mozambique kushinda da Daniel kwa kuwa kama uchaguzi utarudiliwa Mozambique itaashiria kwamba wale wapinzani wote wataona kwamba itu, ili tushinda kushinda Frelimo, ambapo ndoto tumekuwa nayo kuanzia wali, kushinda Frelimo ni kukomesha Frelimo, ni kuungana moja kwa moja sisi wote ili kuhakikisha kwamba chama tawala cha ta Frelimo imeenda nyumbani, na kama wapinzani wote wataunga mkono Venasio na kuhakikisha kwamba Venasio ameshinda kesi dhidi ah, ya Frelimo katika mahakama ya juu ya Mozambique, basi inaweza kuashiria kwamba kutakuwa na mabadiliko kubwa sana, lakini mabadiliko ambayo vijana wengi wa Mozambiki wanata, uh, wanataka ama wanatarajia ni kupunguzwa kwa umaskini, cha muhimu ambacho ina convince vijana wengi hapo. Maanake wanatafuta, wanatafuta peace. wanatafuta hiyo, ndo wanatafuta kila siku, si hawatafuti wa, mengi vile vile mafuta ambayo uh, Bwana Lugeti amezungumzia, hiyo ndo wanategemea, lakini hawezi kawasaidia ka sahizi maanake wale wote wale wanaopigana na wananchi hao na vile vile kutoshindwa kuto, na wanajeshi wa nchi ya Mozambique hawana budi ya kuunga mkono Venancio na kushinda, kama uchaguzi uh, itarudiliwa na bwana Lugete Musa anachotaja hapa, bwana Felix, ni kwamba idadi kubwa ya wafuasi wa kiongozi wa upinzani ni vijana ambao wengi wao wamezaliwa baada ya chama tawala cha Frelimo kuingia madarakani mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano. Je, unahisi pengine chama cha Frelimo basi kimeshindwa kuwafikia malengo ambayo waanzilishi wa chama hicho walikuwa nayo? Chama cha Frelimo kimeshikiliwa na mabepari wachache wa, wa Msumbiji ambao walikaa wa msituni na kujaribu kupigania uhuru na kimesahau ajenda kwa vijana, kwa maana ya kwamba chama cha siasa chochote ambacho kinataka kuungwa mkono na umma ni sharti kijaribu kutatua matatizo ya vijana, kwa sababu vijana ni wengi. Kwa sababu hawa vijana waliozaliwa miaka ya elfu mbili ambao leo wana miaka ishirini na nne ishirini na tatu na ishirini na mbili huwezi kuwaambia habari ya vita ya msituni ya kumtoa Mreno. Hawajui, wanayotaka kujua ni kwamba gharama za maizu kupungua ajira kupatikana huduma za maji na umeme na intaneti yenye bei nafuu haya ndio matatizo ya vijana ambayo yanatakiwa kutatuliwa sio habari za kuhubiria uzalendo na madhara ya utawala wa kileno kwa kweli kwa, kwa maana hiyo chama cha Frelimo kimeshindwa kutatua matatizo ya vijana Bwana Felix, mataifa mengi ya kusini mwa Afrika hata ikiwemo Tanzania jirani yetu hapa, Frelimo tunasikia, ANC uh, bado yanatauliwa na vyama ambavyo vinajidai kwamba vilipigania uhuru. Je, kuna uhusiano wowote ya hali ya sasa na uhuru ambao vyama hivi vimekuwa vikidai kwamba vilipigania, kwa hivyo vina haki ya kuendelea kukaa kusalia madarakani? Kila siku mambo yanabadilika, tunavyokuwa ndo vitu zinabadilika. Ndio maana hasa ukiangalia Frelimo walikuwa na candidate ambaye si yule mwenye alipigania uhuru wa nchi hiyo, kumaanisha vitu zimeanza kubadilika. Si hivyo tu watu wanafaa kubadilisha chama zao kama demokrasia ni ukweli. Naamini kwamba vyama vyote Afrika Mashariki kama Afrika nzima ambazo bado walipigania uhuru na bado wanatawala kwa sasa hivi, hawatawali kwa kuwa walishinda, bali wanatawala kwa kuwa walijieka hapa. Manake wa Afrika wengi wamekuwa wakitamani mwanzo mpya ndio maana unapata watu wa Mozambiku wameamka na wanataka mwanzo mpya. <muchos> na Lugete Musa Lugete, tukikaribia tu kukamilisha mahojiano yetu katika makala haya ya wimbi la siasa ndani ya Rifi e Kiswahili, sijui kwa kijumla tu unazungumziaje mwamko mpya ambao unaonekana ndani ya vijana wa Afrika hivi sasa ambao ni kana kwamba wanatofautiana kabisa na sera ambazo zimekuwepo kwa kipindi kirefu na viongozi ambao wanajidai kwamba walikuwepo kupigania uhuru wa Afrika di, di, kijana uzalendo wakati ana njaa ni ngumu. Ni lazima wazee ambao walioko madarakani wafikirie mahitaji ya vijana, wanataka matatizo yao yatatuliwe, ili waweze kuendana na kasi ya mabadiliko ya kiuchumi na kisiasa ya karne ya ishirini na moja <totikana> na bwana niwashukuru sana kwa kutenga muda na kusema nami mchana huu kuhusiana na siasa hizi za Msumbiji. Niseme shukran sana kwako Felix, ukiwa jijini Nairobi, na mwenzangu lugete Musa Lugete, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Niwashukuru sana, sana. sana. Naam msikilizaji, kwa nukta hiyo makala ya Wimbi la Siasa juma hili yanafika kikomo, ambapo tumezama tu kuangazia namna vijana katika bara la Afrika tukilenga taifa la Msumbiji wamekuwa wakipigania haki ya mabadiliko katika mfumo mzima wa kisiasa. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Hadi makala mengine ya wimbi la siasa, kwa heri. Nam Msikilizaji, muda sasa unaniruhusu ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Somalia imemtimua mwanadiplomasia wa Ethiopia nchini humo. Rais wa Ufaransa anakamilisha ziara yake nchini Moroko hii leo, wakati zimesalia zi siku sita tu wamarekani kuamua iwapo ni Donald Trump au Kamala Harris. Taarifa hizi pia unaweza zisoma kwenye tovuti yetu. Kibao don't go away chake Mr. Crown akimshirikisha Yo Maps, wasanii kutoka nchini Zambia. Kibao don't go away yani usiende mbali chake Mr. Crow na kimshirikisha Yomaps kutoka nchini Zambia, wote wawili kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani sufufu kwa ndugu Victor Buso, amekuwa msimamizi wa matangazo. Ali Bilali amekuletea uchambuzi wa magazeti, fundi mitambo ni Vitalu Mogisho Kulimbua, bila kumsahau Bold na Mbali amepeperusha matangazo haya kwenye mtandao wa YouTube pamoja na Facebook, msikilizaji. Jina langu ni Bwana Benson Wakolu. Ukijaliwa nami pia nijaliwe kesho tena ni siku nyingine. Mwenzetu wa Paris kwa sasa anaendeleza matangazo hayo kwa lugha ya Kifaransa.