Nam kopo langu la saa, msikilizaji, hivi sasa linaonyesha kwamba afrika mashariki ni saa ngapi? Ni saa mbili na dakika 40. Vipunde tunapata habari za mchezo. Nam <tune> Viktor Buso yuko studioni, bwana umefurahi sana habari yako? Nam ni njema sana mwenzangu Benson. Tuanzie kule nchini Ufaransa, ulikuwa ni usiku Wafuraha sana kwa mchezaji Rodri kutoka klabu ya Manchester City na raia wa Hispania baada ya kupata tuzo ya Balando kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Rodri aliwashinda upinzani wake watatu, uh, Vinicius Junior, mm, Dani Cavajal na Jude Bellingham wanaochezea klabu ya Real Madrid ya kule nchini Hispania. Na Junior alikuwa amepewa nafasi kubwa sana ya kuishinda taji hili, lakini mambo hayakuwa hivyo. Alimaliza katika nafasi ya pili na kwa upande wa wanawake Aitana Bonmati alishinda tuzo ya mwaka huu, huku taji la golkipa bora likimwendea Emi uh, Martinez ambaye chezea klabu ya Aston Villa ya kule Uingereza na timu taifa ya Argentina. Lakini kocha bora wa mwaka ni uh, kocha Carlo Ancelotti wa klabu ya Real Madrid ambayo a, pia imetajwa kuwa klabu bora kwa upande wa wanaume, huku klabu ya Barcelona ikishinda taji hilo la Balondo kwa upande wana wake. Bwana, kile ambacho kimefurahisha ni kwamba vigogo ambao tulikuwa tumewazoea siku zote ah, mwisho wa tujasikia majina yao yakitajwa katika tuzo hizi. Ni hongera kwa waandalizi bila shaka hizi mm. Ni nyuso mpya ambazo zinaanza kuchipuka katika soka mm -hmm. la dunia bila shaka, ukizungumzia majina ambayo alizoelewa ni kama Lionel Messi mm -hmm. Cristiano Ronaldo siku hizi wamesha stafu uh -huh. wanacheza soka kwingine. Kuna, nafikiri kuna vijana wapya ambao wamechipuka sana naam. Kule chini, Uingereza ni kwamba klabu ya Manchester United ipo kwenye mazungumzo na kocha wa Ureno Ruben Amorim kuchukua nafasi ya Erik Ten Hag aliyefutwa kazi siku ya Jumatatu kwa sababu matukio mabaya katika klabu hiyo. Baada ya kuondoka kwa Hang, mshambuliaji um, wa klabu hiyo wa zamani Ruud Van Nistroy ametajwa kuwa kocha wa muda na kuondoka kwa kocha wa Manchester United kunakuja baada ya mechi tisa alizoongoza kufungwa mechi nne na kushinda mechi tatu, matokeo ambayo hayajawa mazuri sana Klabu hiyo na mashabiki wa Manchester United wamekuwa na wakijiuliza hatima ya klabu yao ni. Tutasubiri kuona hali itakavyokuwa. Kule nchini Italia, leo hii kuna michuano ya ligi kuu ya Serie A. Klabu ya Cagliari itacheza na Bologna, Lecce na Hellas Verona, huku klabu ya Milan nayocheza na Napoli. Uh, nchini Kenya jana kulikuwa na mechi moja ya ligi kuu ya soka nchini humo. Uh, mabingwa tetezi Gor Mahia walifungwa na Nairobi City Stars mabao mawili kwa moja, mechi ambayo imewahuzunisha sana mashabiki wa Gor Mahia Kogalo. Wacha waende wazame bwana, wamekuwa wakitutatiza sana hake. <laughs> siku zote wanapocheza wanatusumbua hapa mtaani Jumapili. Najua we, ni wewe ni mwathiriwa, but uh, ndivyo <laughs> hivyo, tena Victor Buso <laughs> Turejee huko barani Ulaya leo hii pia kuna mechi uh, za mzunguka wa kwanza kuania taji la kwa kwa Copa del Rey kule nchini Hispania. Uh, klabu uh, ya Rayo Vallecano itacheza na vilamuel huku uh, cheza na valodid katika mechi ambayo pia inasubiriwa kwa mkubwa sana lakini, pia kutakuwa na mechi za mzunguko wa kwanza ufuzi katika fainali ya Euro kwa upande wa wanawake. Kule banulale usiku, timu ya taifa ya Sweden itacheza na Luxembourg, huku Scotland nayo ikicheza na Hungary, na katika matokeo ya kwanza ni kwamba Uh, Scotland walishinda Hungary bao moja kwa sifuri. Tuona hali itakavyokuwa katika baada ya mechi za leo. Nikushukuru sana Bwana Victor Abuso kwa habari hizo za michezo. Shukran. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti, na pande la raia, mtangazaji asiyependa makuu, Bwana Ali Bilali. Shikamo babu. Marhaba, naam. Unakumbuka jana ulisema kutokana na nywele zangu kuanza kubadili rangi, ukasema busara. Naam, ni kweli, lakini usisahau kwamba <laughs> hata, hata wajinga pia katika msafara wa mamba kuna mburukenge ndani. Kwa hiyo swala la busara da, halina, lakini nimekupima; halina, nimekuweka katika mizani, halina maana, nikasema, yote na umri, nikasema wewe nywele zako tu hazibadili rangi, zinakuja na heshima fulani kabisa, kabisa. nikushukuru sana mdogo wangu Benson alinianzia kule barani Ulaya katika taifa la Ufaransa ambapo gazeti la Le Monde limeandika hakuna mbadala ra anasema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa baada ya uamuzi wa Israel wa kupiga marufuku shughuli za shirika hilo la Umoja wa Mataifa ambayo linasaidia wakimbizi wa, wa Kifalestini. Mbali na hilo gazeti hilo imeandika kuhusiana kampeni za uchaguzi kule Marekani, Donald Trump na Kamala Harris, ambapo mgombea wa Republican alikuwa Georgia huku Democrat akiongea kioko Michigan, ambapo kwa upande wake wamekuwa waki Eh, mshushia lawama mmiliki wa Amazon na Washington Post Jeff Bezos, na amejitetea kusema kwamba haungi mkono mgombea yeyote na gazeti la Le Parisien leo limeandika kuhusiana na sera ya kufundisha mapenzi ya kujamiana shuleni <laughs> <laughs> alibeleli kabla uondoke kule uh, kule Ulaya bwana. Hapa Afrika sisi tukiunga wagombea fulani uh, mkono inakuwa tatizo, lakini umeona kule Marekani, wanamuziki, watu wenye ushawishi kibiashara bwana, hawaogopi wanajitokeza kwa unga mkono eh, yes, si ndio? Ndio uhuru wenyewe mm huo -hmm. E, sasa kwa nini unibanii uni mimi uh -huh. nikiamua kumuunga mkono yeyote yule <laughs> kama kwa mfano sasa hivi nikiamua kumuunga mkono bwana Donald Trump uh -huh. kwa nini uni, uni, uni, unione <laughs> eh? <laughs> lakini si sasa utamwunga mkono ah, sasa yeah, hiyo utajaza mwenyewe no. Nielekee kule nchini DRC magazeti nchini humo yanaandika kuhusiana na kauli ya Rais Felix Tshisekedi aliyotoa hivi karibuni ya kutaka kubadili kufanya marekebisho katiba ya taifa hilo. M4 leo limefanya uchambuzi kuhusiana na kauli ambazo zimetolewa na viongozi mbalimbali wakiwemo mawaziri juu ya kauli hiyo ya kufanya marekebisho katiba. Lakini ile journal leo limerejelea taarifa iliyotolewa na muungano wa FCC juu ya mabadiliko hayo ya katiba, ikiwa pia gazeti la la Reference Plus lao pia likizungumzia juu ya taarifa ya viongozi wa makanisa Katoliki nchini humo ambao nao pia walijitokeza kupinga hatua yoyote ya kuweza kufanya marekebisho ya katiba. Lakini pia Le Phare na lao pia likakaja na mkondo huo huo juu ya swala la kuhoji je, kuna ulazima gani wa kufanya marekebisho? Kipaumbele ni kipi? Wakati likiuliza juu ya swala hili la marekebisho ya katiba likisema kwamba kuna nini. Lakini gazeti la Mwananchi kule nchini Tanzania limeandika hatua kwa hatua vurugu klab. Hili ni tukio ambalo lilitokea kule uh, Dar es Salaam, ambapo kijana ambaye alionekana anaingia klab akiwa na bastola na kumtishia kijana mwingine na alionekana kwamba kumjeruhi, lakini taarifa zinasema kwamba huyu ni ni mmoja miongoni mwa a, watoto wa vigogo, anafanya kazi a, huko bandarini, lakini pia amekuwa akimiliki silaha. Naam, ni kushukuru sana Ali Bilali kwa uchambuzi wa magazeti, shukran sana na taarifa njema imefika, na taarifa hiyo basi inatuelekeza moja kwa moja kwa siha njema Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kung'atwa huwa ni hali ya dharura, ila kwa baadhi ni tatizo ambalo linaweza kutatuliwa kinyumbani kutumia baadhi ya mbinu kama kuvuta sumu kwa mdomo, kupaka dawa za kiasili, au kumkamata nyoka aliyekung'ata ili kutumia sumu yake kutibu sehemu iliyong'atwa. Ingawa kuna ukweli katika baadhi ya mbinu zinazotumika na jamii haswa za Kiafrika, wataalam wanasisitiza cha kufanya unapong'atwa na nyoka kutemewa sumu ni kuwahisha mgonjwa hospitali. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, na katika makala haya tunakuletea sehemu ya pili kuhusu tatizo la kiafya la kung'atwa au kutemewa sumu na nyoka tutakuwa tunakuletea baadhi ya juu za mataifa ya kikanda kupambana na tatizo hilo. Na kwenye makala haya nipo naye daktari George Omondi kutoka shirika linaloangazia utafiti wa mamalia wa hali ya juu au Kenya Institute of Primate Research. Uh, hapo mbeleni hapakuwa na unaweza sema champions wa kupigania watu ambao wanang'atwa na nyoka. Uh, mwaka wa ishirini na kumi na saba. Uh, tuliweza kusukuma uh, wizara ya afya duniani kutambua uh, kung'atwa na nyoka kama uh, one of the diseases ambayo iko neglected duniani. Kuanzia hapo tumeanza sasa kupata serikali ama government in Africa uh, na ulimwenguni kuanza kutambua kung'atwa na nyoka kama shida ya uh, public health na wanatoa Resources ama ili kuweza kushughulika na kupunguza madhara ambayo zinatokea uh, mtu anapong'atwa na nyoka. Daktari George, kwa kiasi gani kungatwa na nyoka ni tatizo la kiafya hapa katika ukanda wetu wa Afrika, Afrika Mashariki? Um, kungatwana na nyoka ni tatizo kubwa katika East Africa. Uh, sana sana Kenya unapata kwa mwaka mmoja, tuna watu uh, kati ya elfu mbili na elfu nne ambao wana aga kutokana na kung'atwa na nyoka. Then uh, tunapata watu uh, karibu elfu ishirini uh, hapo tunaongelelea nambari za chini ambao wana wanaumwa uh, ama wanang'atwa na nyoka, kwa hivyo ni, ni, ni tatizo kubwa am, uh, ambalo Um, watu kama sisi tuko kwa hii sekta tunaweka juhudi zote ili tuweze tukapunguza hizo idadi za watu ambao wanaumwa na watu ambao wanaafa kutokana na kung'atwa na nyoka. Kuhusu aina yeah, ya nyoka ambao wanang'ata ama kuuma ama kutema sumu ni nyoka aina gani ambao tunapata sana katika ukanda huu wetu? Uh, so katika Kenya tuko na baadhi ya uh, nyoka ambazo zinasababisha madhara zinapouma uh, watu wetu uh, kwa lugha ya kimombo tuko na zile neurotoxic zina affect, uh, uh, the nerve system. Na baadhi ya hizi nyoka kuna black mamba uh, ambayo zinauma watu na baada ya dakika kama thelathini tu wana unapata wanaaga dunia uh, it's one of the most venomous, ama ile iko na sumu kushinda hizi zingine zote, na inapatikana sehemu tofauti. Utaipata uh, sehemu za pwani, utaipata sehemu za western, utaipata sehemu za Baringo, sehemu za Baringo, Samburu. uh, then tuko na nyoka zingine ambazo uh, zatema mate ama hiyo sumu yao kwenye macho, na pia zikiuma unapata sehemu hiyo ya mwili inaoza hizi ni spitting cobras. Na kama hizi kuna red spitting cobra ambayo utaipata uta sehemu za Ukambani, sehemu za Samburu, sehemu za Baringo. Kuna nyoka ambayo inaitwa puff ada ambayo iko kila sehemu ya Kenya. Hii pia ikikuuma unapata mguu na fura na sehemu zingine, aa, ina present na ku, ku, kuoza kwa, kwa nyama ya mwili. Tuko na nyoka zingine ambazo Uh, ni neurotoxi kama ile ilitaja ya, ya, ya kwanza black mamba, but hizi ni non-spitting cobras na pia utazipata sehemu mbalimbali za, za, za Kenya. Siha Njema, yote kuhusu afya yako. Caroline Corrid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2 na dakika 46, saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1 na dakika 46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza. RFI. Nyoka hao pia wanaweza kuwa wanapatikana katika nchi jirani, sijui kama unafahamu, kama kwa mfano Tanzania, Uganda, kama nyoka hao pia ni nyoka ambao wanapatikana kule? E, hizi nyoka zinapatikana pia baadhi ya sehemu za Afrika Mashariki, Tanzania sana sana, Uganda pia, Rwanda. Daktari, kwa nini bado matibabu ya nyoka bado ni changamoto katika nchi zetu? um. Changamoto ambazo zimetukumba kulingana na dawa kutibu kung'atwa na nyoka ni kwamba uh, it's a very old drug, ni dawa ya kitambo sana uh, na kwa sababu uh, uh, kung'atwa na nyoka ilikuwa ni disease ambayo imetengwa na maserikali na uh, you know, partners. Uh, na hata wananchi. Kuna mtu alikuwa anafanya research kutafuta dawa mpya vile tumeona katika HIV ama TB ama malaria. So dawa lenyewe limekuwa na changamoto, kwa sababu hata zile tunapata kutoka India ama South America zinatengenezwa na sumu ya nyoka ya kutoka kwa hizo nchi. So ikiletwa katika Kenya unapata it's not 100% efficacious, iko na limitation Uh, ama changamoto ambazo zinafanya isifanye inavyotakikana, uh, madaktari wanapoitumia kutibu watu wameng'atwa na nyoka. Juu ya hiyo pia tumekuwa na shida ya uh, affordability yake, ambapo unapata kama one vial, uh, ya antivenom ama hiyo dawa ya kutibu kung'atwa na nyoka inakuja uh, mwaka za uh, hivi karibuni ilikuwa ni around elfu kumi ama elfu kumi Uh, sahizi imerudi chini mpaka around 6,000 ama elfu uh, sita, but unapata mtu anapong'atwa na nyoka unahitaji kama maybe average ya five vials of antivenom uh, na ukifanya okay, hiyo hesabu hata minimum of 30,000, na tumeongelelea kwamba kung'atwa na nyoka ina dhuru wale watu wa mashinani ambao uh, most of the time hawajiwezi, na mtu pia anapolaza hospitalini unapata h hawawezi kuafford hiyo, pia imekuwa shida ingine. Tumekuwa na shida hapo awali ya safety ya, unapata mtu anapotibiwa na hiyo dawa anapata saa zingine adverse reaction. Sasa madaktari wanaogopa wana kuitumia hasa, hizi mashida zote zike kwa pamoja, unapata sasa watu waendi hospitalini ku, kuenda kutibiwa wanapoumwa na nyoka, hasa wanategemea wale madaktari wa huko vijijini. Hizi matibabu wanapewa huko kijijini hazifanyi, lazima waende hospitali, wakienda hospitali hawapati hiyo dawa, na kama dawa hiko Daktari wanaogopa kuitumia, so napata hii cyclic, yeah. Inafanya sasa hii dawa haitumiki na ipatikani eh, eh, vilivyo. Nama, napenda ni kushukuru sana daktari George Omundi, na nikutakie wakati mwema. Asante sana Caroline, siku njema. Basi, baada ya mahojiano haya na daktari Omundi, tunatamatisha makala haya. Mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwa heri na makala ya seha njema. Anaondoka mitamboni taratibu. Msikilizaji, ni ruhusu ni kukumbushe kwa kiduchu taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi awamu zote mbili, ni pamoja na kwamba hali ya wasiwasi bado imetanda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na makabiliano ya waasi wa M23. Ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Morocco imeingia siku yake ya pili. Kusoma na kufahamu taarifa hizi, usitukose kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili ni kuletee msanii Davido kutoka Nigeria na kibao chake Dodo. bao dodo chake msanii Davido kutoka nchini Nigeria ndicho kinakamilisha matangazo yetu ya asubuhi. Msikilizaji, shukrani za dhati kwa Victor Buso amekuwa msimamizi wa matangazo, fundi mitambo Vital Mogishu. Jina langu ni Benson Wakoli, bila kumsahau upande la raia Ali Bilali alikuletea uchambuzi wa magazeti. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili mwendo wa saa 12 jioni, msikilizaji, Afrika Mashariki. Kwa sasa wenzetu wa Paris wanaendeleza matangazo haya kwa lugha ya Kiswahili, msikilizaji, hadi saa 12 jioni Afrika Mashariki, saa 11 Afrika Kati. Kwa heri.