na msikilizaji, nikiangalia saa yangu hapo ukutani, naona ni saa moja na dakika arobaini wapi? Hartum, Sudan. Yuko studioni Vikta Buso kutupasha habari za mchezo. Kuna nini viwanjani, abusu nam? Asante sana mwenzangu Benson. Leo hii macho ya masikio yatakuwa katika jiji la Paris nchini Ufaransa, ambako wadau mbalimbali wa mchezo wa soka watakutana ili kushuhudia sherehe za kumtangaza uh, bingwa wa tuzo ya balondo ambayo itolewa kwa mchezaji bora uh, kila mwaka. Dalili zote zinaonyesha kwamba mshambuliaji wa klabu ya Real Madrid uh, Vinicius Junior kutoka Brazil ana nafasi kubwa ya kutangazwa mshindi uh, hivi leo na labda kufuata kufata nyayo za Lionel Messi na Cristiano Ronaldo ambao walishinda taji hili mara kadhaa. Lakini kuna orodha ya wachezaji thelathini kwa upande wa wanaume, akiwemo uh, Erling Haaland, Emiliano Martinez na Bukayo Saka, lakini tutafahamu mshindi baada ya hivi leo. Unasema upate unapigiwa, Bwana Junior, bila shaka, acha tusubiri. Huyu ni mshambuliaji matata wa Real Madrid lakini <laughs> Uh, wiki iliyopita klabu ya Real Madrid ilifungwa na Barcelona mabao matatu kwa sifuri ndio maana anacheka <laughs> ukisema matata alikuwa wapi kufanya matata yake uwanjani <laughs> wakati na mechi ya Barcelona kule nchini mm -hmm, Ufaransa. Kusalia nchini humo ni kwamba mwishoni mwa wiki iliyopita miamba wa soka Paris Saint Germain waliifunga Masei mabao matatu kwa sifuri na kuendelea kuongoza ligi kwa alama ishirini na tatu mbele Monaco ambayo ni ya pili kwa alama ishirini ambayo ilifungwa na nis Nice mabo mawili kwa moja. Katika mtuko mingine ni kwamba uh, Montpellier kucheza nyumbani walifungwa na Toulouse mabo matatu kwa sifuri, uh, huku klabu ya Lyon na Auxerre timu zote mbili zikitoka sare ya mabo mawili kwa mawili. Katika nchi jirani ya Italia ni kwamba klabu za Inter Milan nasmilan zinapanga kujenga uwanja mpya wa mchezo um, uh, mbali na ule wa Sansiro katika eneo mm. hilo tu uh, ripoti zinasema kwamba klabu hizo zinatarajiwa kutumia euro bilioni moja na lakitatu kujenga uwanja huo mpya. Uwanja wa sasa wa Sansiro ulijengwa miaka 98 iliyopita na umekuwa ukitumiwa na klabu hizi mbili. Aa, lakini pia timu taifa ya Italia miaka tisini na nane ya buso ni karibuni karne jama. Karne bila shaka inakaribia. Kule kule Ulaya, mambo haya <laughs> ya michezo ilianza zamani sana mm. Kwa mfano uwanja wa Kasarani hapa Nairobi ulijengwa <laughs> uh, karibu miaka thelathini na saba iliyopita. Utaka tujadili kasarani ya boso? Tusonge mbele <laughs> <laughs> <kasarani> <laughs> barani Afrika ni kwamba jana kulikuwa na michuano ya kufuzu kucheza uh, fainali ya CHAN kwa wachezaji wanaocheza soka katika ligi za nyumbani uh, barani Afrika timu ya taifa ya Eswatini ilifunga Zimbabwe mabao matatu kwa sifuri uh, huku andi uh, magagula akifunga mabao mawili katika mechi hiyo, lakini Liberia ilifunga Sierra mabao mawili kwa moja, na timu 19 zitafuzu katika mchezo hii ambayo itaandaliwa nchini Kenya, Tanzania na Uganda mwaka ujao. Nikushukuru sana kwa habari za mchezo Victor Busso, ndugu yangu. Siku njema. Shukran sana Wakati sasa wa kupata yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali duniani, naye Ali Bilali, karibu sana Bwana Bilali. Naam ni kushukuru sana mdogo wangu Benson wa Koli, mm -hmm. Nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ambayo yalichapishwa kule barani Ulaya hususani pale e, nchini Ufaransa magazeti kama Le Monde L'Humanité, le, Le Parisien pamoja na Lezeko uh, yameandika habari kuhusiana na kinyang'anyiro cha uchaguzi ambacho kinaendelea kule nchini Marekani, ambapo okay. Kamala Harris pamoja na Donald Trump mm -hmm. kila mmoja akiendelea kutupa turufu yake kuonyesha, uh, ni uwezo gani alionao, iwapo watapewa nafasi ya kuweza kuchukua kiti hicho cha kali kwa kweli, lakini kitoka kule Ufaransa sasa lielekee kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako magazeti takriban yote yameandika kuhusiana na ziara ya Rais Felix Tshisekedi kule Kisangani. Kisa kama gazeti la Le Phare ambalo lao limeandika kwamba, uh, rais wa DRC atamatisha uh, ziara yake kule Kisangani na atembelea katika eneo la kwa wachopo wakati lezeko nalo likiandika katika mkondo huohuo kusema kwamba rais Tshisekedi azindua uwanja wa ndege. Lakini pia gazeti la Le Quotidien la huko huko DRC lao pia limeandika katika mkondo huohuo huo, uh, uwanja wa ndege wa Bangboka ambao uh, umezinduliwa na uh, kuwekwa vifaa vya kisasa. Tukiachana na magazeti ya kule DRC, tuelekee kule nchini Burundi. Gazeti la Iwachu limeandika jeshi la Burundi la kanusha taarifa ya waasi wa Rede Tabara wanaodai kuwaua wanajeshi 45 na wengine 32 waliojeruhiwa na kusafirishwa jijini Bujumbura katika mapigano yaliyotokea huko mashariki mwa DRC hivi majuzi. mm -hmm. Uh, kuna rafiki yangu fulani hivi kipindi fulani tuliozungumza, nikamwambia DRC ni shamba la bibi. mm -hmm. Uh, alinielewa vibaya, lakini eh, kimaanisha hivyo kuona kwamba waasi wa Burundi, jeshi la Burundi wanapigana nje ya Burundi. Yani waasi, yani ni kama tabarabovu matabarabovu <laughs> yote yako <laughs> Ona shamba la bibi yani, kila mtu anaweza akaamua kufanya anachotaka anacho. Gazeti la Sudan Tribune leo limeandika RSF yatuhumiwa kwa ukatili mpya katika eneo la Al Jazira huko Sudan. Gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee linalochapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili nchini Kenya, limeandika kwa wino kukolea, ODM ya, tegea, ya tegea minofu zaidi. Nikushukuru sana Ali Bilali kwa uchambuzi wa magazeti. Shukrani, siku njema ndugu yangu kwako pia. Moja kwa moja makala ya Jua Haki Zako. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. na msikilizaji, nikukaribishe sana kwenye makala leo ya Jua Haki Zako, ambapo nimebahatika kukutana na Bwana Buto Balingane kutoka Goma kule, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mkurugenzi wa chuo kikuu cha walimu cha ESP Goma. Leo basi, ako hapa kutufahamisha mengi tu kuhusiana na haki za mtoto msichana kupata elimu pia na haki ya kufanya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana, nikukaribishe sana kwenye afisi na studio za RFI Kiswahili, Nairobi. Asante, karibu sana. Nashukuri. Bwana, nimekualika hapa ili utupe tutaswira kamili hali na haki ya mtoto wa msichana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kijumla. Kwanza, unaizungumziaje? E, mimi sawa kiongozi wa ESP Goma. E, ninafurahi kwa kupokelewa katika studio ya RFI Nairobi, na nimependelea tuzungumze kidogo kwa ajili ya haki ya wanawake na msichana kwa kusoma na kupata kazi, na hiyo programu tunayo katika chuo chetu kikuu cha ESP ambapo tunazingatia mwanamke naye pia aheshimie haki zake, aheshimiwe na haki zake, na awe na haki ya kufanya kazi sawa genzi vile wanaume wanafanya kazi. Bila mm -hmm shaka. Katika kiwango cha elimu pengine unazungumziaje, uh, mtoto wa msichana kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Je, wanafika shuleni kupata elimu vilivyo? Wanajitahidi lakini mambo, wakati mmoja mmoja mambo ya kacha yanazuia mambo. Mmoja mmoja wamoja wanawaza kwamba wanawake ni watu wa kubakia tu kwenye kupiga, kwenye mapishi, kushughulikia wanaume, kushughulikia watoto, na wanawaza kama mwanamke pia hawezi kwenda shuleni na kufanya kazi sawa vile mwanaume. Tunatumika kwa ajili iweze kuisha, tuwaonyeshe watu wa baba, wa mama, watoto wa wanaume, wa vulana wote, kama mwanamke naye ni mtu sawa mwingine, naye ana na haki ya kutumika kazi, ya kusoma na ingine ambayo tunafanya hapo, kwa sababu wanam, wanawake pia wamoja nao pia hawajifahamu ha, hawa hawajue kama wanakuwa na haki fulani, na wan, wanajitia nyuma, hawatai kujitia mbele waonekane kama nao wana, wana, wana haki na tunatumika kwa ajili ya hayo kuonyesha watu kama wanawake nao wana nguvu, wanawake wana haki, wanawake wanaweza sawa vile na sisi wanaume tunavyofanya, tunavyo na. Tunawaonyesha kwa kufanya ma conference, kuwaalika wababa, kuwaalika wamama, kwa sababu tumetambua wakati wanafanya organization nyingi zinafanyika, wanawaita wanawake tu, hawawashirikishe wanaume kwa kusema juu ya haki za wanawake. Sisi tumeona hiyo sio nzuri. Kama tunafanya conference, tunawalika wote nao wavijana vijana wanawake wanaume wote tunawaalika, kwa sababu mwanamke hawezi kujua haki. Akijua haki zake yeye mwenyewe, mwanaume ataendelea kumzulumu, lakini tukiwafunza, ukiwa wote fasi moja, watasaidiana kwa kuheshimisha haki za wanawake. Umetajia swala kuhusiana na culture, tunasema mm -hmm. tamaduni, tamaduni, zinazuia wasichana kupata elimu pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pengine tututajie baadhi ya tamaduni ambazo wewe kama mtaalam katika masala ya elimu unahisi ili linachangia mtoto wa kike hapati elimu vilivyo kule DRC kwa mfano, wakati e, jamaa zimoja wakiwa na watoto wawili wanawake watoto wawili wasichana, kwa kutia wale wote shuleni, wanaanzia kwanza kuvijana wana, wanaume mm, wanawaacha wale wabinti wakisema hawa wataolewa, na akishaolewa sisi ambayo tulimsomesha hatutapata tena benefits, eh, hatutapata tena thamani yake, eh, yake. Mm, hiyo jambo inaharibisha, inaharibisha haki za wanawake na onyesha kama hiyo si vizuri kwa sababu A, hata mwanamke ameolewa angali mwanamemba wa jamaa na angali anaweza kusaidia jamaa, lakini kuna tamaduni zimoja ambayo zinaonyesha akishaenda huko na anakuwa wa huko hayupo tena wa jamaa letu. Hiyo tamaduni mbaya sana na tunapinga. Hata hiyo mahari imetolewa kidogo ni jambo la kuhusiana tu kwa jamaa mbili, lakini sio kuuzisha mtu. Awezi akauzishwa, hapana. Mwanamke hata anaenda kwa jamaa hiyo anaenda wamepana mahari kidogo. Hi, ni, ni, ni, ni alama ndogo tu ya kuonyesha kama jamaa hizo mbili yenye inaoesha na ile ambayo naoa kuona kama inaambatana ina, ina lakini, hakuna kuhusisha mambo kama haya. Na mengine pia, wa, wa, watu wanawaza kama kunakuwa kazi ambazo ni za wanawake tu na kazi zingine ni za wanaume tu: kufagia, kusukua sahani, kufanya usafi nyumbani, watu wanawaza kama hiyo ni kazi ya wanawake. E, na, na kwenda kulima shamba, kukata miti, watu wanawaza kama hiyo ni ya wanaume. wa, wa, wa sisi tunasema hapana, hizo kazi zote zinaweza zikafanyika na wanawake pia wanaume wa, Wanawaza binti hawezi kuwa akawa enjinia eh, wanawaza hayo ni ya wanaume tu. tunasema yeah. Hapana, hiyo sio vizuri, na wanawake pia wanaweza wakafanya kazi hizo ambazo wanaume wanafanya. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia redio yako, msikilizaji, makala hewani ni juakzao. Tunajadili nini? Tunajadili haki ya mtoto akike kule nchini DRC. Studioni nipo naye Bwana Batoa Bulingane, mkurugenzi wa chuo kikuu cha USP Goma, ambapo anajadili kwa kina tu kile kinachoendelea kule DRC. Na Bwana Balingane, sijui unazungumziaje hali hii ambapo kama chuo kikuu cha USP pale Goma mnajitahidi kufanya kwamba, ah, hamasisho kwa jamii kuakisha kwamba jamii inawapeleka wasichana shuleni kusoma. Je, mnafanya nini? ili kuongea na jamii kuwahamasisha wafanye juhudi kumsomesha mtoto wa kike. Sisi tunakuwa na program na tunaita um, masculinite positive e responsabilisation de la femme. mwanaume yeye ni mwanaume ndio, lakini anapasha kufanya hiyo inakuwa positive Hapana kukamata hiyo kuwa mwanaume sawa gizi yeye ni mkubwa sana kushinda mwanamke, anaanza kumzuluma. Hapana, hiyo ndio tunaita masculinite positive mm, nikuonyesha kama mwanamke na mwanaume wote wanapashwa ku, ku, kufa, kuwa complementari eh, na, na responsabilisation ya wanawake, nikusema kama bi mwanamke naye pia anapashwa kujua kama anakuwa na responsabiliti fulani, na ajitambue kama naye ni walazima sawa gizi vile mwanaume na atumike aonyeshe kama naye na, anaweza eh, sio tukungoja bo kwa sababu mini mwanamke mke watanipatia kazi. Hapana, aonyeshe kama naye anaweza, ana nguvu, ana hiyo kipaji sawa ginzi vile mwanaume. Asingoje tu bo, mimi ni mwanamke watanipatia. Hapana, hiyo tunapinga na tunakuwa na ekip kabambi huko ya, ya wanawake kwenye esp wana, wanapinga hiyo kabisa. Wanasema sisi tu tunapenda tutumike. Kwa mfano wakati wanafanya recruitment, wanasema tunapenda Kum kumkamata mtu fulani kwa kazi, lakini tunasisitiza tuna, tu, tu, tu, tu, sana kwa wanawake, wale wanawake tunakuwa nao tunakua na pale kwenye wanapinga, wanasema hapana, hiyo ni, ni kutudharau. uh -huh. kusema, kusema sisi ni kuonyesha kama sisi hatuko sawa, wao wengine jafaa tu kutia watu wote kwenye line moja. uh -huh. na sisi wanawake tutajitahidi tufanye kazi vizuri kusi, tujikonfirme hapo. na, uh -huh. ka, na, na sijui jamii imewapokeaji mnapofanya hii hamasisho kwa jamii? Jamii inawakumbatia inakubali kile mnafanya Mnapokea upinzani, watu wanafurahi. Mahali ambayo tunafanya hizo conference kwa mashule, hata kwenye kwenye makanisa, na tunatarahisha kufanya hiyo hata kwenye, kwenye soko ha? mahali pote tuna, tutaenda tunapenda tufike hapo tuwaelezee watu kama hivyo ndivyo tunapashwa kuishi kwa umoja, kwa kusaidiana na kwa equality. Bibi na bwana wote wanapashwa kusaidiana kwa hiyo ambayo wanafanya, hapana kudharau mwingine au hapana kujiona kama we ni mkubwa zaidi, hiyo tunapinga kabisa na tunapokelewa vizuri. Tumeamua tumeamua kama tuna, tutafanya mambo haya katika mashule na tunaenda huko mashule kwa sababu watoto wakikomaa wakijua haki zao, na ndivyo hivyo tuta, tutabadilisha e, jamii itajua kama hii ndiyo haki, hivi ndio yafaa kufanya. Sasa nyinyi kama chuo cha USP munahisi kwamba mabadiliko yameanza kuonekana kwa jamii ama bado? E, mahali ambapo tunapita tunaona kabisa mabadiliko, kwa sababu kuna shule ambayo tunaenda ambao walikuwa waki, waki kategoriza eh, eh, kazi, wala nyinyi mtafagia kwa sababu nyinyi wan, wanawake nyinyi n mtakata majani mtapanga vitu. Kwa sababu wanaume tunaona wanaanza kubadilisha na wana, wanashirikisha wote kwa umoja, tunafurahi kabisa kwa kuona mambo kama haya. Naam, umeniambia kwamba pia mnawahusisha wanaume katika mazungumzo yenu ili kubadilisha jamii. Je, kwa kiasi kikubwa wanaume wanakuwa wagumu sana wakati mwingine, wanaume wa DRC, namna mnavyotangamana nao, mnaona watakumbatia kizazi kijacho ama bado kuna kazi nyingi ya kufanya? Kuna kazi nyingi ya kufanya kwa sababu wengi wangali wana hiyo mentality ya kuonyesha kama mwanamke ni mtu wa chini, na hiyo inakuwa tatizo kidogo. Tunaendelea tu, tunajua kama tutafikiria lengo letu kwa sababu eh, mahali tunapopita tunaona tunakuwa mabadiliko fulani. Tumetambua kama tuna jukumu fulani, na tunajitahidi kufanya ambayo tunaweza, lakini hatuna sapoti fulani, ndio maana Ninachukua fursa hii kwa kumwomba mtu au watu au organization fulani ambayo unaweza kutusaidia katika kazi hii itusapoti kwenye kwa kutupatia vyombo, kwa kutupatia hata pesa ya kuendelesha kazi, kwa sababu ni kazi ngumu, ni kazi ngumu ambayo ni ya maana kwetu na ni ya maana kwa jamii. Bwana Butoa Balingani kutoka Chuo Kikuu cha Walimu cha USP Goma, ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nami katika makala ya juu haki zako. Bila shaka ujumbe umefikia raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukran sana, asante kwa nukta hiyo. Makala ya juu ya haki zako, msikilizaji, anafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli, hadi makala ijayo ndani ya idara ya RFI Kiswahili. Kwa heri. Na msikilizaji, baada ya kupata makala hayo, jua haki zako, niruhusu nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii ya awamu ya pili. Ni kwamba mwanaharakati maarufu nchini Kenya Boniface Mwangi bado anaendelea kuzuiliwa na maafisa wa polisi. Rais wa Ufaransa Emanuel Macron kuanza ziara rasmi ya kikazi nchini Moroko baadaye leo. Nchini Marekani, kampeni za urais zinaingia dakika za lala salama. Shukran sana kwa wasikilizaji wetu, kama Alfred Noa Jacob anasema yuko wapi Rushuru, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo msikilizaji kibao hicho Jeneba Jaba chake msani de Bordo linukufa kutoka Ivorcos kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Victor Buso, amekuwa msimamizi wa matangazo bila ya kumsahau fundi mitambo Vital Mwakusha Kulembwa alibidaji alikuletea uchambuzi wa magazeti. Jina langu ni Benson Wakoli msikilizaji. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa 12 jioni Afrika Mashariki, saa 11 Afrika Kati. Hadi wakati huo, kwa heri ya kuonana.