naam asante nianzie na matokeo ya ligi kuu ya soka kule nchini tanzania hapo jana singida black stars walilazimishwa sare ya bao moja kwa moja na jkt wakati dodoma jiji wakifungwa na simba kwa bao moja kwa sifuri yanga wakichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya kmc hmm. Mwethiopia Waethiopia Milkesa Mengesha na Tigisi Katema jana walishinda mbio za marathon za Berlin kwa upande wa wanaume na wanawake. Haya yakiwa ni makala ya hamsini ya mbio za Berlin ambapo, uh, Kipchoge, Eliud Kipchoge, uh, mwanariadha kutoka Kenya ambaye anashikilia rekodi, uh, kadhaa za dunia hakushiriki kwa kile ambacho alisema, eh, ni sababu zilizokuwa nje ya uwezo wake ambazo, uh, zilimfanya ashindwe kusafiri kwenda kule nchini uh, Ujerumani. Mengesha alimaliza eh, kwa sekunde tano zaidi mbele ya mkenya katika kwa kutumia muda wa saa mbili eh, dakika tatu na sekunde kumi na saba. Hata hivyo, uh, wametengeneza zile zinaitwa personal best, eh, best, best, ambazo zinamaanisha kwamba wao walimaliza katika nafasi nzuri zaidi mm -hmm. eh, tangu walipokuwa wameanza kukimbia, lakini ni nyuma ya ile rekodi ya Kelvin Kiptum ambaye alifariki na Eliud Kipchoge ambaye alikimbia kwa saa mbili dakika moja na sekunde tisa. Kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bondia wa Kongo Patrick Mukala alifanikiwa kumshinda Mmarekani Ronald Ellis siku ya Jumamosi eh, kwa pointi katika pambano la raundi kumi lililofanyika mjini Johannesburg, Afrika Kusini. Katika tenis, mwendesha baskeli Tadej Bok uh, Pogacar ametengeneza rekodi nyingine na kujiongezea taji zaidi la mashindano ya dunia ya mchezo wa baiskeli baada ya taji la Tour de France, jana alishinda Giro d'Italia ji, ji eh, katika ushindi ambao uni, anakuwa ni mwanaume wa kwanza katika mbio za baiskeli kufanya hivyo kushinda mataji eh, mfululizo matatu katika msimu mmoja tangu rekodi hiyo ilipowekwa mwaka 1987 kule nchini Uingereza jana kulikuwa na mechi kadhaa za ligi kuu ya soka pale nchini Uingereza ambapo Aston Villa walilazimishwa sara ya mabao mawili kwa mawili na Ipswich, wakati Manchester United wakiwa nyumbani walikubali kichapo cha mabao matatu kwa nunge kutoka kwa Tottenham Hotspur. kule nchini Ujerumani uh, mechi kumradhi, kule nchini Hispania, Real Madrid walikuwa na kibarua dhidi ya Atletico Madrid katika mchezo ambao timu hizi ilitoshana nguvu bao moja kwa moja. Bao la dakika za muda wa nyongeza la lala salama lilofungwa na Korea, lilisawazisha Atletico Madrid na kugawana point na Real Madrid. Nam, ni kushukuru sana makundi kwa uchambuzi huo wa michezo, asante. Upande wangu wa kulia namwona Ali Bilali yuko tayari kutujuza yaliyojiri magazetini. Karibu sana Bilali. Nami nikushukuru sana Georgia. Nianzie kule nchini Ufaransa, hususan pale Paris, gazeti la Le Parisien lao limeandika kuhusiana na Israel yaendelea kutekeleza mashambulizi huko Beirut, wakati gazeti la Le Monde nayo likisindiria hapo hapo kusema kwamba Israel yathibitisha kushambulia ngome muhimu za kundi la Hezbollah. Wakati mbali na hilo gazeti la Le Monde leo likiandika kuhusu sakata ambalo linaendelea kukikumba chama cha FN cha Marine Le Pen kule nchini Ufaransa. Gazeti la Le Monde pia limeandika kuhusiana na uh, mshindi katika kule katika kisiwa cha Autrish apata asilimia kubwa ya kura, ikiwa uh, ni mara ya kwanza kupata wingi wa aina hiyo tangu mwaka 1945. Tukielekea kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, magazeti nchini humo yameipa nafasi taarifa kuhusiana na siku ya kimataifa ya utalii. Gazeti la Le Phare lao limeandika kuhusiana na hotuba alikaitoa au waziri anayehusika na masuala ya utalii DDM Pambia katika siku hiyo. Gazeti la Congo Nouveau nalo likiandika kuhusiana na ujumbe ambao ulikuwa ukipitishwa uh, juu ya swala zima la amani kupitia vituo mbalimbali vya televisheni katika maadhimisho ya siku hii ya utalii kule jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Gazeti la Info 27 nalo limeandika kama hivyo hivyo, lakini pia gazeti la Quotidien News kule nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo linachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili, limeandika "Mwombeeni Rais Ruto", Gachagwa atoa himizo. Uh, Spika Wetangula asema yuko tayari kwa hoja ya kumtimua Gachagwa inayotarajiwa kutua bungeni kesho, kitaeleweka. Kuna baadhi ya watu ambao hawaamini kwamba hili sakata ni kweli, wana kwamba labda ni kuwapumbaza mm -hmm, wananchi wakati sakata la Adani na uh, uwanja wa ndege likiendelea ili watu wafumbe macho mm -hmm, wasahau wakati wajikite zaidi kwenye mvutano uliopo. Naona ni kama e, mkondo mpya wa siasa unataka kuanza nchini Kenya, licha ya kwamba ni miaka miwili tu, e, Wakenya walitoka katika uchaguzi. Lakini sasa tusubiri kesho bungeni tuone atakayojiri kabisa e. Kule nchini Rwanda, gazeti la New Times lile limeandika juhudi sita za serikali nyuma ya kupungua kwa walioacha mm -hmm. shule. Ni kushukuru sana Bilali kwa uchambuzi huo wa magazeti. Na sasa msikilizaji, tupate makala juu ya haki zako. Sheria za kimataifa zinatambua haki ya kila mtu kupata chakula cha kutosha na haki ya kuwa huru kutokana na njaa. Haki hii ni ya msingi kwa utekelezaji wa haki zote za binadamu. Nchini Kenya ni haki ya kikatiba iliyoko katika kifungu cha 43, kinachosema kila mtu ana haki ya kuwa huru kutokana na njaa na kuwa na chakula bora na cha kutosha. Lakini je, sheria hii inatambuliwa? Je, watu wanaelewa haki zao za chakula na hali ya usalama wa chakula nchini Kenya iko vipi? Katika kipindi cha leo cha Jua Haki Zako tunaangazia iwapo watu wanajua haki zao za kupata chakula na jinsi changamoto za kiuchumi zinavyoathiri upatikanaji wa chakula nchini Kenya. mimi ni Victor Muturi babari, babari Safari yangu inaanza mtaa wa Kibera, mojawapo ya makazi ya mabanda jijini Nairobi, Kenya. Hapa nakutana na Dennis Were, mkaaji wa eneo hili. Were huenda hajawahi kusoma sheria, lakini anafahamu kuwa ana haki ya kupata chakula, ingawa hali ngumu ya kiuchumi inamfanya ashindwe kupata chakula cha kutosha. Niko na haki kupata chakula ila kwa saizi uchumi umeharibika, hakuna pesa na maisha imekuwa magumu. Chakula ambayo tunapata sana sana mimi naipata kwa changamoto. Na nikienda kazini pale, ile fedha ambayo nitapata baada ya kazi haitoshi, kwa hivyo nikinunua chakula haitatosha familia. Kusema kweli, sijasoma ile sheria, lakini jinsi navyojua mimi kama mwananchi, najua nina haki ya kupata chakula. <mulia> Katika soko la Gikomba, soko lenye shughuli nyingi jijini Nairobi, mazungumzo na wafanyabiashara wa chakula yanafunua upande mwingine wa tatizo hili. Wafanya biashara kama Debora Adhiambo wanakabiliwa na gharama zinazoongezeka na mchakato mrefu wa kupata chakula kwa bei nafuu. Ushuru wa uagizaji bidhaa ni wa juu, na hivyo kufanya wafanyabiashara washindwe kukidhi mahitaji ya wateja wao. Kwanza mimi ni muuzaji wa chakula, samaki, na haki yangu ni ya chakula, ni lazima nipate chakula. Na kuna wakati serikali alisema wanataka tuongeze mambo ya food security. Sasa tulichukua chakula kutoka Japan, kufika kwa port wakatuambia kwamba lazima tupate license ya kutoa huko, na hatukujua. Baadaye tukaenda tukalilia kwamba kama ni food security, watuweke hata least import duty ya chakula iwe free ili tuongeze food security ya Kenya. Hiyo ni liniumiza sana kwa ro, na nilikuwa nataka serikali atuwekee wazi, wasituwekee nyingi sana kwa kuingiza chakula, ili tupate chakula kwa bei nzuri. ilikuwa samaki ya mackerel. kufika na mackerel wakaniambia singeleta ifike port kabla sijapata barua, na mimi ninijua kama imesafika port nifanye tu clearance Ilienda hivyo waliniambia walimwaga. Kwa hivyo, unaona haki zako zimehujumiwa kabisa, ndio nalilia sika, serikali ili wawache wa chakula ingie kama nchi zingine. Hata hapa Sudan chakula ni free duty inaingia tu bila bila shida, ukisabeba chakula. Wanajua wanahitaji chakula, waingize chakula kwa wingi, watu pate na bei rahisi ili mtu wa chini apate kwa bei mzuri. Katika kaunti ya Vihiga, Jeremy Ochando mkaaji wa kijiji cha Changusi anahisi ni jukumu la serikali kuhakikisha haki yake ya kupata chakula inatimizwa anakiri kwamba watu wengi hawazingatii lishe bora kwa sababu ya gharama ya juu ya maisha. Sijui nina haki zangu za kupata chakula, ila ninachofahamu ni ya kwamba ni lazima nipate chakula, maanake katiba yetu ya Kenya inanipa uhuru wa kuishi na ni lazima nikule ndio niishi. Hivyo basi nina hisi ya kwamba nina haki, serikali ina wajibu wa kunilisha, sio wa kupata chakula. Serikali yafaa inilishe mimi chakula. Ninachokipata kwa mara nyingi napata, nakula tu na unajua, inafaa ukila Uh, inafaa uwe unazingatia ile ke ambayo tunaita kwa kimambo balance diet huku changu huku vihigo, unapata ya kwamba balance diet haiko na jambo hilo alifaa unapata. Kwa mfano usiku tunakula usima, walio sisi ni watu ugali sana, unakula ugali saa saba nilikunywa uji usiku nikakula sima. So uh, nitakuwa na ugonjwa utapiamulo. So, sina vitamini na protein. Kwa upande mwingine ardhi ni muhimu kwa uzalishaji wa chakula, lakini wakenya wengi bado wanakabiliwa na changamoto za kumiliki ardhi. Tatizo hili ni kubwa hasa kwa jamii ya asili kama Ogiek inayopatikana bonde la ufa nchini Kenya. Judi Kipkenda, kutoka jamii hiyo, anaelezea jinsi ukiukaji wa haki za ardhi umeathiri uwezo wao wa kuzalisha chakula asilia. Kusema kweli sisi kama jamii wa Baringo ama sisi jamii uh, jamii asilia naweza sema hatujaweza ku realize haki yetu ya chakula, maanake hata kupata access ya hizo chakula zetu imekuwa ngumu mno, na pia hata kufika kwa ile hali ya kuweza kukuza ama kuproduce hiyo chakula pia imekuwa ngumu kidogo, kulingana na zile sheria ambazo serikali zimeweka na bado naweza sema hatujafikia sehemu ambayo tutasema tumefanikiwa ku achieve our rights to food. pale shambani wewe unapanda nini, na pengine katika jamii yenu mnapanda nini vya kula, kama vipi? Mimi ni mtoto wa msituni, natoka jamii ya wawindaji, yani hunter gatherers ambao wamekuwa wakitolewa kwenye misitu, na wazazi wangu ni moja ya wale ambao walitolewa msituni. Kupata chakula haikuwa shida, maanake asilia vile ilivyoumbwa inaweza kutupatia chakula yote kulingana na mila na desturi ya kikwetu. Sisi kama jamii ya Ugeka, siku hizo inasemekana chakula ilikuwa ni rahisi kupatikana, sababu wangewinda, wakule matunda ya msitu, wakule asali na wameshiba. Lakini kwa sasa inabidi ukuze kila kitu na ambapo unapata. Sisi jamii mingi hatuna hiyo haki ya shamba, so hatuna mahali pa kukuza, so kupata hiyo chakula imekuwa ngumu zaidi kushinda wakati ule. Hata hivyo mashirika kama vile Muungano wa Haki ya Chakula na Kituo cha Utafiti wa Afya ya Watu Afrika, APHRC, wamezindua kampeni ya kuhamasisha umma kuhusu haki ya chakula. Wanaharakati kama Felistas Mwalia na Njeri Karanu wanafanya kazi kwa bidii kuelimisha umma kuhusu haki hizi za msingi na kitu moja tuligundua ni kwamba watu zaidi ya asilimia themanini walikuwa na njaa, na tunajaribu kuendeleza kwamba wabinadamu wamepata haki yao ya chakula, na tunafanya hivi kwa kupush serikali Kuensure At least watoto wanapata chakula shuleni na si chakula tu ya kawaida ba chakula at least yenye ni bora Kenya hatujaweza kutimiza haki ya chakula kwa kikamilifu mm. kwa sababu kuna watu ambao wanaathiriwa na njaa karibu kila mwaka watu ambao wanatoka zile kaunti za North asal zile ziko na ukame Uh, haki yao ya chakula haijatekelezwa kikamilifu. Kuna watu ambao wana mapato kidogo, kwa hivyo haki yao ya chakula inagandamizwa, kwa sababu unapata aidha wa hawali wa, wa, uh, kama mara mbili tatu kwa siku. Wanatumia kitu inaitwa coping mechanism, wanakula kama mara moja, na pia hata ile quality uh, ya chakula wanapata, kwa hivyo chakula haiwe ile iko na lishe bora Serikali yetu iko na majukumu yake ya kuhakikisha kwamba haki ya chakula inaheshimika na inatekelezwa. Katika pitapita pita zenu, unaona kwamba, je, Wakenya wanaelewa kuhusu haki zao za chakula. Bado watu wa Kenya wa citizens hawajaelewa mambo ya haki ya chakula. Tulipoenda kupelekea ujumbe watu kwamba mna haki ya chakula walituuliza basi kiko wapi chakula? Mmekuja na chakula. Unaona wanatuuliza ama mnasema tuende kwa chief ama kwa gavana tukachukue chakula. Sasa tukianza kupekuapekua kupe, hizi shida ndio wanaanza sasa kuelewa haki ya chakula. So bado tuko mbali. Kulingana na mtandao wa Relief Web takriban watu milioni 1.9 sawa na asilimia kumi na mbili ya idadi ya watu wanakabiliwa na uhaba wa chakula na wanahitaji msaada wa binadamu kwa dharura nchini Kenya. Tatizo hili limezidi kuwa kubwa kutokana na mafuriko makali ya hivi karibuni, kupanda kwa bei za chakula na ukame. Kwa mujibu wa Clinton Nyamongo, mwanasheria nchini Kenya, Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo zimetia saini sheria za kimataifa zinazohakikisha haki ya chakula, lakini Wakenya wengi bado wanakabiliwa na njaa kila siku. Sheria za Kenya zinahusiana katiba ambayo ni yetu, na kuna zile sheria ambazo zimetoka nchi za kimataifa ambazo Kenya imesign, yani Kenya yani iko party to hizo sheria. Kwa mfano uh, tutaanza kuangalia sheria za United Nations zinasema kuwa kila mtu ana haki ya kupata chakula ambacho kina balance diet, chakula ambacho si expensive, chakula ambacho kitanufaisha maisha yake. Ukiangalia katika katiba yetu, katika article 43 inapeana haki ambazo ni economic and social rights. Wewe kama Mkenya una haki ya kupata chakula ambacho kinakunufaisha wewe kama binadamu. Huku watu wengi nchini Kenya na hata barani Afrika wanapozidi kukumbwa na uhaba wa chakula kutokana na changamoto za kiuchumi, kimazingira na kisiasa, ipo haja ya mashirika husika kuhamasisha umma na kudai haki yao ya chakula. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Ripoti ya hali ya demokrasia duniani inaonyesha kuwa nchi 21 barani Afrika zilishuhudia kushuka kwa kiwango cha uaminifu wa uchaguzi kati ya mwaka 2020 na 2024. Ripoti ikibaini kuwa ubora wa mchakato wa uchaguzi umedorora zaidi katika muda wa miaka mitano iliyopita. Msikilizaji, ni kweli raia Afrika hawana imani na chaguzi zinazofanyika kwenye taifa lako? Hali ikoje? Shiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda namba ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu asubuhi ya leo, tuangazie muktasari. Mwanasiasa wa upinzani nchini DRC, Seth Kikuni amehamishwa katika gereza kuu la Makala, wiki nne baada ya kuzuiliwa katika idara ya ujasusi. Jeshi la Israel kwa mara ya kwanza limetekeleza shambulio katikati ya jiji la Beirut nchini Lebanon. Wimbo amorveltable wake msanii haritie wata kutoka taifa la DRC linatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni George Ajoi. Hadi wakati mwingine, kwa heri.