Ni saa moja na dakika arobaini kule Mutwanga, mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Kipenga kimelia, RFI Kiswahili michezo na sport lady anaitwa Minslet Ijai. Karibu tena nam. Asante Ruben. Uh, umu hii ya pili kule no. Nchini Tanzania kuna uh, mechi kadhaa kwenye ligi kuu bara. Uh, JKT Tanzania itakuwa ikiwakaribisha Coastal Union lakini Young African kama ukipenda Yanga, mm -hmm. uh, itakua ina, inacheza na Kengold. Ni mchezo ambao utakuwa na sakato majira ya saa kumi kasorobo uh, dakika kumi na tano uh, jioni, lakini uh, mchezo wa uh, JKT Tanzania na Coastal Union utakuwa unaanza mapema mapema ya saa nane mchana saa za Afrika Mashariki bila shaka no. matokeo ya, ma, ya, ya michuano hii mm -hmm. katika zetu ya jioni, unapohitaja Yanga Afrika unanikumbusha Bilali akisema kwamba hiyo ni kwa mm -hmm. timu ya wananchi <laughs> <laughs> bila shaka mashabiki wa Yanga watakuwa na kweli kabisa wanaangalia ni vipi klabu yao itakuwa inafanya uh, mabingwa watetezi hao kwenye ligi kuu kule Tanzania wakiamini ushindi <laughs> mm -hmm. Kwingineko barani Ulaya, UEFA imefungua tena nafasi ya maombi kwa viwanja vinavyotaka kuandaa fainali ya mchezo wa klabu bingwa wa Ulaya mwaka 2027 baada ya Milan kunyang'anywa nafasi hiyo. Uh, uga wa San Siro ni ulikuwa ungekuwa uga ambapo mchezo huo ungeandaliwa, lakini sasa hilo halitafanyika baada ya maafisa wa Milan kushindwa kuihakikishia UEFA kuwa maboresho yaliyopangwa kufanyika hayatakwamisha maandalizi ya mchezo huo. Uh, kwa sasa bodi inayoshughulikia maandalizi ya fainali hiyo inatarajia kwamba, uh, kufikia Mei na Juni au Juni mwaka ujao e, itatangaza uwanja utakaoandaa mchuano huo wa fainali klabu bingwa Ulaya mwaka elfu mbili ishirini na saba. Tukisalia huko huko Ulaya, Konradhi, makamu rais wa kamati ya kimataifa uh, uh, ya olimpiki Juan Antonio Samaranch Junior amesema kuwa kamati hiyo inafaa kuanza kufanya kazi kuondoa marufuku iliyowekea Urusi na pale tu Moscow itakapoheshimu tena kanuni. Samaranch anasema kwamba kwa sasa kamati ya olimpiki ya Urusi bado inakiuka kwa uwazi mkataba wa olimpiki kwa kuchukua majukumu ya kamati ya kitaifa ya olimpiki katika maeneo fulani yakirejelea maeneo mm. uh, kule nchini Ukraine yanayodhibitiwa na Urusi. Kumbuka kwamba wachezaji wa Moscow walikuwa wamepigwa marufuku mm. kushiriki katika michezo ya Olimpiki mm baada -hmm. ya Urusi kuvamia Ukraine uh, bila shaka naonekana ilipata uh, hilo pigo mm -hmm. nam, ni kushukuru sana Minslet kwa habari hizo za michezo, asante. Na sasa tugeukie aliopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali na Victor Abuso. Karibu tena nam. Asante sana mwenzangu Ruben, sasa hivi tuanzie kule nchini Ufaransa. Magazeti nchini humo Le Figaro, Le Monde na Le Parisien yameandika kuhusu kikao cha Rais Emmanuel Macron na rais wa Iran Masoud Pezeshkian na amemwonya kuhusu uh, nchi yake kuendelea kuunga mkono uvamizi wa nchi ya Urusi nchini Ukraine, Ukraine mm -hmm. Lakini pia magazeti hayo yanaandika kuhusu mwendelezo wa mashambulio ya Israeli uh, wakilenga ngome za kundi la Hezbolla mm. uh, kule nchini Lebanon tumekuwa tana sauti yake waziri mkuu akisema wazi kwamba hawataacha kuvamia ama kushambulia bila Hezbole shaka. Na magazeti ya kule Israel anaandika hmm, kama Jerusalem Post yanaandika kwamba Netanyahu ameshaondoka uh, kwenda New York kutumia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa. Tutamsikia atakachosema huko wiki hii. Kule nchini Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo, magazeti nchini humo uh, kama fram de saza la prosperite uh, yanaandika kuhusu uh, vijana mia mbili ambao randa mitaani wamepelekwa katika uh, chuo maalum kanyama kule ka, kanyama Kasese, eh, kupata mafunzo uh, ya kijeshi. Wametokea katika maeneo ya ka, kas, uh, Kasumbalesa na Lubumbashi. Nam, ni kweli kabisa, lakini pia Le Potentiel, Tempete des Tropiques na Forum hmm, des as uh, magazeti ambayo ameyataja Victor Busu ameandika kuhusu Rais Felix Chisekedi kuhutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa hivi leo, na The New Times of Rwanda inaandika kuhusu uh, uchaguzi wa maseneta uliofanyika na imebadi kwamba uh, bunge hilo litakuwa na maseneta wanawake kumi na saba kati ya ishirini na sita ina maana kwamba kutokuwa na maseneta wanawake wengi zaidi uh, katika uchaguzi wa ambao umefanyika uh, katikati ya mwezi huu wa Septemba. Iwacho la Burundi linaandika kuhusu namna wakazi wa Bibare katika mkoa wa Bujumbura wanavyoumia uh, na kulalamikia namna wanasiasa wamekuwa wakitoa ahadi hewa za kuwasaidia uh, na maisha wakati huo inapoendelea kuwa magumu. Uh, nchini Tanzania, gazeti la Nipashe linaandika kwamba TAMISEMI yaomba siku kumi na nne kiapo akinzani uchaguzi wa serikali za mitaa. Ni New Vision la Uganda nalo linaandika kwamba Rais Mseveni amemfuta kazi Dorothy Kisaka, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya jiji la Kampala akufuatia tukio la kuporomoka kwa eneo la kuhifadhi taka katika eneo a, la, la, la Kitezi huko Kampala na kusababisha vifo vya watu 35 mwezi Agosti mm, na tumaliza mm, na gazeti la Daily Nation nchini Kenya. Uh, wandani wa naibu rais rigari gari chage wanasema kwamba wana idadi kubwa ya wabunge kuzuia mswada wa kukosa imani naye iwapo na, utawasilisha bungeni nam ni kushukuru sana Victor Abusu kwa uchambuzi huo wa magazeti Shukla na sasa sana. tugeukie makala wimbi la siasa Makala ya wimbi la siasa. Msikilizaji, tunaangazia kauli ya mkuu wa majeshi ya Uganda, Jenerali Muhoozi Kainerugaba ambaye alisema kwamba hatagombea urais katika uchaguzi wa mwaka 2026 isipokuwa ataelekeza nguvu zake jeshini huku akimuunga mkono baba yake Rais Yoweri Museveni ambaye anatarajiwa kugombea tena urais mwaka huo. Katika taarifa yake, Muhoozi ameonekana ya kuweka wazi kuwa ataendelea kutumikia uh, nchi yake kama mkuu wa majeshi akisema kuwa hakuna kitu kitakatifu zaidi hapa duniani kuliko jeshi la wananchi wa Uganda UPDF, na kaongeza kuwa waganda hawatakubali nchi hiyo iongozwe na mtu ambaye si mwanajeshi ama polisi. Kauli yake inamaanisha nini? Na wananchi wa Uganda wenyewe wanasemaje? Kuangazia hili nimewaalika kwa njia ya simu Kenneth Lukwago, ni mwandishi wetu akiwa pale Kampala Uganda, na pia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania nitakuwa naye Lugete Musa Lugete siyasa, nyote, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na za kikanda. Nyote karibuni sana. Na, nianze nawe Lukwago, moja kwa moja, kauli hii ya jenerali Muhoozi Kainerugaba imepokelewa vipi na wananchi wa Uganda? Um, siwezi kukwambia imepokelewaje kwa sababu um, sio mtu ambaye wananchi wa Uganda walikuwa wanaangalia kwa makini sana kuwa kama ni mtu ambaye anaweza kugombea urais. Ilikuwa inajulikana kwa wazi, walikuwa wanachezacheza tu mchezo wa kisiasa na kwa sababu uh, inajulikana hapa ya kwamba um, rais Yoweri Museveni akiwa bado ni mzima na ana ugonjwa wowote, ambayo unaweza ukamukandamiza, uka ataendelea uh, tu kuwania urais, na kwa hivyo hii tu ilikuwa tu ni mchezo wa kisiasa kujaribu kuvutia uh, wa vijana kwa ajili ya kujaribu uh, kumsahau uh, Robert Chagulanyi mm -hmm. E, kwa sababu unajua ya kwamba amekuwa akifuatiliwa sana na wa vijana, kwa hivyo sio kitu ya kushangaa sana mm -hmm. Mooza alivyotangaza ya kwamba hata kugombea urais. Naam, nije kwako Lugete Rais Yoweri Museveni. Uh, anatarajiwa kugombea tena urais mwaka wa elfu mbili ishirini na sita. Unakumbuka alichaguliwa tena kwa muhula wa sita mwaka wa elfu mbili ishirini na moja baada ya kuwa madarakani tangu mwaka wa elfu moja tisamia themanini na sita. Unafikiri watu wa Afrika Mashariki wanamtazama vipi kiongozi huyu? Kwa kweli uongozi wa Jenerali Yoeli Kaguta Mseveni tangu achukue nchi akitokea porini mwaka themanini na sita na kufanya mapinduzi dhidi ya Jenerali Tuta Okelo umekuwa na sura mbili. Sura ya kwanza ni mtu ambaye anataka madaraka kwa njia yeyote, na sura ya pili unamtazama kama bwana mapinduzi wa kiuchumi. Ni wazi kwamba Mseveni tangu achukue nchi mwaka themanini na sita Uganda imepiga hatua kiuchumi na kujaribu kuimarisha miundo mbinu na mambo kadhaa kuliko ilivyokuwa kabla yake. Lakini kingine, Mseven anatazamwa uh, kama mtu ambaye anajiku, anakumbatia madaraka na hataki mtu mwingine aingie madarakani. Kwa hiyo Mseven ana sura mbili, sura ya udikteta ndani yake kakuwa iko madarakani tangu mwaka themanini na sita na sura ya pili ni kama mwanamapinduzi hivi amejaribu kuibadilisha <coughs> Uganda toka alivyoichukua na mpaka sasa hivi kuna mabadiliko watu wanayaona ya kiuchumi na kijamii. Mm -hmm. Nije kwako Lukwago, wewe huko pale mjini Kampala. Mara zote Jenerali Muhozi Kainerugaba amekuwa akitumia Twitter ya zamani X kuwasilisha jumbe zake na, na, na, anaposema Waganda hawatakubali nchi hiyo iongozwe na mtu ambaye si mwanajeshi ama polisi atakuwa anamaanisha nini? Anamaanisha tu ni ao peke yake ambao ni wateuwe ambao wanakubaliwa kuwa uongozi wa, wa, wa nchi hii, lakini nafikiri hiyo kauli yake ni ongo kwa sababu Uganda hapo hawalimeshakuwa na viongozi ambayo sio wanajeshi na kwa hiyo anajaribu tu kuonyesha ya kwamba wale wote ambao wanajitokeza uh, kuwania urais, e, kama hawajakuwa kwenye jeshi hawakubaliki, hawatakubaliwa, hawataopewa nafasi. Na hii inamaanisha ya kwamba watatumia mbinu za kijeshi kuona ya kwamba hata kama hao watu wamechaguliwa hawataingia madaraka. Kwa hivyo nadhani tu ni hiyo fikiria yao ya kwamba wale watu pekee ambao wamekuwa kwenye jeshi ndio wanakubaliwa kuwa a viongozi hapa Uganda na nafikiri hiyo ni hali mbaya sana, kwa sababu ni kinyume cha sheria, kwa sababu katiba ya Uganda inasema ya kwamba mtu yoyote ambaye anatimiza um, sheria ama ana haki kujitetea na kuwania urais kwa hivyo. Uh, nafikiri hiyo kauli yake ni mbofu sana na ni kinyume cha katiba ya Uganda. Naam. Lugete, kwa mtazamo wako uh, uh, dhamira hii ama kasumba ya kutumia mtandao wa X na Jenerali Muhozi Kainerugaba inatafsiriwa vipi katika eneo hili la Afrika Mashariki? Yule Muhoji Kaile Rugaba amekuwa akitumia ukurasa wa X almaarufu Twitter, kujaribu kuzishambulia kisaikolojia nchi zingine. Hakuna nchi yoyote ya Afrika Mashariki, iwe Tanzania, iwe Kenya, iwe Rwanda, iwe Burundi, ambayo inaweza ikamuunga mkono mhozi kali Rugaba na Lukwago. Tukiyaelekea tamati ya makala o, binafsi unazungumzia vipi mchakato wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita kule Uganda? Naweza nikasema hivi, tume ya uchaguzi tayari imetoa mpango ambaye wale ambaye wanataka kuwania ofisi tofauti za uchaguzi wanaweza wakafata Shida kubwa ambayo iko ni kuona ya kwamba wale wa upande wa upinzani hawakubaliwi kufanya shughuli zao aa, kutafuta kura ama kujipanga kufungua ofisi sehemu tofauti tofauti hawakubaliki. Na kwa hivyo wamewawacha tu, yani wamewafungia, naweza nikasema wamewafungia katika ofisi zao. Utakumbuka hapo majuzi, chama cha NUP tulikuwa kinajaribu ku, um, kuanzisha kampeni kwa ajili ya kuwateua wale ambao watagombea na wale ambayo watasimamia uchaguzi, lakini eh, polisi iliwaambia hawakubaliwi kuendelea na hiyo shughuli. Na hivi juzi uliona kenye kilitokea walipotumia uh, kitoa wa machozi kumjeruhi Bobi Wine uh, mm. Na kwa hivyo hali ya uh, kisiasa sio nzuri hapa. Uh, lakini tunangojelea tu kuona nini kitatokea. Na Lugete unazungumzia vipi uh, michakato ya uchaguzi inavyofanyika katika nchi zetu hii za Afrika Mashariki huku vyama vya upinzani vikionekana kutengwa? Ni, ni kwa sababu tu hizi nchi za Afrika zililazimishwa kupokea mfumo wa vyama vingi, haikuwa hiari yao. Ndio maana wamekuwa wakitumia nguvu za kijeshi na vyombo vya ulinzi na usalama kujaribu kuwaminya wapinzani ili wasitanuwe makucha wa yake. Kwa upande wa nchini Uganda, kwa miaka mingi bwana Mseven alikuwa akitengeneza wapinzani wake, kuanzia Kiza Besige na Amara Mbamba, lakini sasa jasho zinamtoka kwa sababu Bobi Wine sio mpinzani aliyemtengeneza. Mara nyingi Mseven amekuwa akitengeneza wapinzani wake wenyewe na kwenda kushindana nao kwenye sanduku la kura, lakini upinzani wa Bobi Wine sio upinzani aliyotengeneza yeye, ni upinzani ulioibuka kwa ajili ya kumtoa madarakani, na ndiyo maana amekuwa akitumia nguvu za kijeshi na vyombo vya ulinzi na usalama kujaribu kumsambaratisha kabisa ili abaki na wapinzani ambao anaowataka yeye. Katika kumalizia, mara moja tu, shikilia tu hapo hapo, nimalize nawe. Je, kwa mtazamo wako unaona kauli ya Jenerali Muhozi Kainerugaba kwamba nchi ya Uganda inapaswa tu itawaliwe na mwanajeshi au polisi, hiyo inaweza kuathiri vipi mchakato huo wa uchaguzi? Kwa kumalizia tu kwa sekunde chache, athari yake ni kubwa kwa sababu nchi haipaswi, uchaguzi haupaswi kuongozwa kijeshi, wala nchi haipaswi kuongoza kijeshi. nchi na anapaswa kuongozwa kwa mujibu wa taratibu sheria na katiba ya nchi husika. Katiba ya Uganda haisemi kwamba rais wa Uganda lazima awe mwanajeshi. Ni uongo na huu utapeli anaoufanya ni kujaribu kumnyima nguvu na kujaribu kumtisha kisaikolojia mgombea wa chama cha NUP Bobi Wine. Na Waganda walipuuze mwaka elfu mbili na ishirini na sita waende wamchague kiongozi wanaoona kwamba ataweza kuwavusha kisiasa, kiuchumi na kijamii. Na tumalizie nawe Lukwago, wewe unasemaje kuhusu hilo? Kwa kweli katiba ya Uganda uh, ifanye kazi mm-hmm. Uh, kwa hivyo watu wajitokeze, wajitetee na uchaguzi uwe uh, kwa msingi ya yale mtu ambaye anataka kufanya. Yani, nchi inaweza ikaendeleaje? Kuna mipango gani ambayo, wewe mtu ambaye anawania uraisi, unataka kufanya kulingana na matatizo ambayo yanaikumba nchi no. Kwa hivyo kujitokeza na kusema ni wanajeshi pekee ambaye wanapaswa kuongoza nchi ni uongo kabisa. Ni kitu ki, kibaya sana ambaye nadhani, uh, watu wote ambao wanatetea demokrasia wasikubali nam ni kushukuru sana Kenneth Lukwago. Nikumbushe kuwa wewe ni mwandishi wetu na umekuwa ukizungumza nasi moja kwa moja kutoka Kampala, uh, kule Uganda. Asante sana, karibu nam ni kushukuru vilevile Lugete, Musa Lugete, wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na za kikanda na umekuwa ukizungumza nasi kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Asante sana. Asante sana nam msikilizaji, na hivi ndivyo nafikia tamati ya makala wimbi la siasa. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri. <coughs> Juma alilopita watu kadhaa walipoteza maisha baada ya jengo kuporomoka nchini Sierra Leone. Wahandisi wa wakisema majengo mengi Afrika ya Afrika yamejengwa chini ya viwango. Unadhani nchi zetu zinakosa usimamizi makini katika ujenzi wa majengo marefu? Na kwenye nchi yako hali ikoje? Shiriki mada hii kwa kututumia ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420 na mku wa muhtasari tu ni kwamba rais wa DRC Felix Tshisekedi atahutubia mkutano wa UN siku ya Jumatano kuhusu usalama wa nchi yake. Sasa tumalizie na wimbo siko sa wa Kevin Kade, the ben na elee wote kutoka Rwanda. sikosa namna hiyo, msikilizaji, wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu ungwe ya pili hapa RFI Kiswahili. Asante sana Eliel Mate baba Modelena kule Goma DRC sukari abarikiwe, pia ukiwa Goma huko DRC shukran sana. Nimepata jumbe zenu kupitia Facebook ya RFI Kiswahili. Msikilizaji, hivi ndivyo tunafikia tamati ya matangazo yetu. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Victor Buso na fundi wa mitambo Collins Kadhambi. Tumeshukuru pia Minzilete ijayo imetuletea habari za michezo, naye Boldin Ambale anahakikisha unatupata vema kupitia Facebook na YouTube. Matangazo mengine jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.