ni saa 2 na dakika 40 kwa saa za afrika mashariki hivi punde tunakuletea habari za michezo <tune> rfi kiswahili michezo na minzileteijai karibu tena nam asante mapya ruben nianzie na kule nchini rwanda na mchezo wa tenisi leo ni wiki ya kwanza ya mashindano ya tenisi ya rwanda open m 25 yanangoananga rasmi jijini kigali na mechi zote zinatarajiwa kuchezwa kwenye uga wa IPRC Kigali Ecology wa IPRC Kigali Ecology inaitwa tennis courts. Rais wa shirikisho la mchezo wa tenisi kule Rwanda Theoneste Karenzi ameelezea imani yake kwamba uh, maandalizi yako shwari mm -hmm. na wanatarajia kwamba kila kitu kitakwenda kama walivyopangwa. Ruben ni na. mashindano ambayo mshindi uh, mm -hmm. atapokea zawadi ya dola elfu moja mia mbili ishirini na tano. na. Na. na kwa kuwa nimezungumzia tenisi kule barani Ulaya Uh, nyota wa mchezo wa tenisi Carlos Alcaraz mwishoni mwa juma amezungumzia uh, kalenda ya michezo ya tenisi mm -hmm. Alcaraz anasema ratiba ya michuano ya tenisi mm -hmm. ratiba ipo karibu karibu sana na kidogo mm -hmm. inawapa wachezaji uh, matatizo ya kujiandaa mm -hmm. na changamoto, na anasema kwamba uh, nyota huyo wa Hispania anasema kwamba kwa mtazamo wake ratiba mm -hmm. hiyo huenda ikawafanya wachezaji wengi kukosa kushiriki katika baadhi ya michuano kutokana na, kutoka na wengine kuguza majeraha kwa sababu ratiba yao imeshikana sana Zana, ni changamoto ambayo pia n... jitokeza hasa zaidi kwa wachezaji ambao wana ile nia ya kudhihirisha makeke yao mm -hmm. na ustadi ufundi walionao Bia, lakini shaka kwa vile majeraha wakati mwingine afya nayo <laughs> inakuwa ni kizingiti kizi, kikubwa. Tukiachana na tenisi, tulikuwa tunazungumzia mchezo wa Manchester City na Arsenal eh, hapo jana katika no ligi ya Uingereza ni mchezo ambao kidogo ulishuhudia Uh, mbwembwe mingi sana hatihati, mashabiki wa senali wakishika roho, Manchester City wa nayo wakijaribu no. na wa kupenyeza, lakini ndivyo ilivyokwenda no. ikatamatika ya sare sare, magoli mawili, mawili, kwa mawili. Eh, magoli ya Manchester City yakifungwa na Erling Haaland mm, na Je, John Stones, lakini magoli ya senali yalifungwa na Kalafiori ni mm, mchezaji ambaye alikuwa anashiriki uh, mechi yake ya kwanza katika ligi kuu klabu ya Arsenali lakini Gabriel uh, akafunga kaf, goli la pili ni pia mchezo ambao Leandro uh, Trossard alipata kadi yeah, nyekundu na ikawapa Arsenali yeah. Kidogo uh, kibarua katika uh, mchezo um, wa uh, uh, dakika 45 za, za mwisho yeah. Kwa sababu walikuwa wanacheza wachezaji kuu Me, mechi za ligi kuu kule Uingereza jana zilikuwa uh, zenye kushangaza wengi kwa sababu ukiangalia kwanza mfano matokeo <laughs> uh, kati ya, uh, mchezo kati ya Brighton na north uh, forest wenyewe walitoka sare ya mabao ma kwa mawili na kuna mchezaji mmoja na yeye pia alizawadiwa kadi nyekundu. <laughs> Sawa sawa na Manchester City wakikipiga na Arsenal na wenyewe walitoka sare mabao mawili kwa mawili pia. Kuna mchezaji alizawadiwa, aa, kadi nyekundu nye. na nikushukuru sana Minslet kwa habari hizo za michezo. <music> na sasa tugeukia aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali na Victor Abuso, karibu Victor. Nam, asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Tuanzie kule Ufaransa, magazeti karibu yote, Le Figaro, Le Parisiene, yote yameleka kuhusu kauli ya waziri mkuu Michel Barnier ambaye amesema kwamba a, licha ya uchuma nchi hiyo kutokuwa mzuri sana a, serikali yake haitawatoza wananchi kodi mpya mm -hmm. kwa sababu ya uguma wa maisha ambao unashuhudiwa nchini humo. Alikuwa anazungumza na uh, shirika la ufaransa la bila shaka mm. -hmm. jana mm. -hmm. baada ya kutaja baraza lake la mawaziri uh, tovuti ya SOS Medias ya Burundi inaoneka kwamba wakazi wa mkoa wa Bururi, kusini mwa nchi hiyo, wanakabiliwa na mvua kubwa ambayo imeharibu uh, mashamba yao na wakulima wengi wanakadiria kwamba wanaosasi kwamba watapata hasara kubwa sana msimu huu mm -hmm. Uh, nchini jamhuri ya demokrasi ya Kongo, magazeti nchini humo Lit Poisede la Prosperite na magazeti mengine yameandika kuhusu ziara ya rais Felix Chisekedi kule jini New York, ambaye amekwenda kushiriki kwenye mkutano wa sabini na tisa wa, wa, wa Umoja wa Mataifa ambao unaanza wiki hii, mkutano ambao viongozi mbalimbali dunia huwa wanapata fursa ya kuhutubia dunia kuhusu mambo yanaendelea katika nchi zao. Watu wanatarajia nini kutoka DRC kuhusu hotuba yake? Kwanza kabisa, mzozo kati ya DRC na Rwanda, ambapo DRC imekuwa ikiitaka Rwanda kuondoa wanajeshi wake uh, kule mashariki mwa DRC na kuacha kuwasaidia waasi wa, wa M23 huku Rwanda nayo ikitaka DRC kuacha kuwasaidia wale wanawaita FDLR. naam, The New Times la Rwanda inaandika kwamba mkuu, um, wa majeshi Jenerali Mubarak Muganga amewataka wanajeshi wapya waliopata mafunzo kufanya kazi kwa uweledi na kulitanguliza taifa hilo mbele, um, katika majukumu yao. Daily Monitor la Uganda linaandika kuhusu namna mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu hasa wakimbizi yanavyopata uhaba wa pesa ili kuendelea wasaidia wakimbizi za karibu milioni mbili wanaoishi nchini humo. mm -hmm. Nation la Kenya nandika kuhusu ikulu ya Nairobi na wizara ya mambo ya ndani uh, kwamba walitumia pesa za nchi hiyo bilioni nne uh, kwa siri, lakini The Standard laandika kwamba mpango um, wa kuwasilisha mswada bungeni kuhusu kukosa imani dhidi ya imani, imani magazeti ya naibu rais, uh, Tanzania Mwananchi linaandika kwamba A, IGP na AG kushtakiwa mm, na mwanarakati Sativa. Naam, nikushukuru kushukuru sana Victor Abuso kwa uchambuzi wa magazeti na sasa tupate makala ya jua haki zako, Jua haki zako, na Benson Wakoli. Msikilizaji popote ulipo hujambo, una karibu katika makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote ukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Leo tunaangazia haki za watoto ambapo runinga pamoja na redio zimetuhumiwa na mamlaka katika mataifa mbalimbali hapa Afrika kwa kupeperusha vipindi ambavyo vyambatani na maadili ya watoto pamoja na maadili ya Kiafrika. Kuangazia hili na kulielewa kwa kina, nitazungumuza na msimamizi wa vipindi kutoka taasisi ya kuzalisha vipindi vya watoto nchini Kenya, yani Akili Kids, Bian Sato pamoja na Bwana Peter Martin ambaye ni afisa kutoka mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya ili kuelewa zaidi nini kinahitajika ili kuzingatia haki za watoto wakati wa kuzalisha vipindi vya watoto ambavyo vinapeperushwa kwenye redio pamoja na kwenye runinga zetu. Karibu. Jina langu ni Benson Wakoli. Nimeanza kwa kumuuliza Bansato mikakati gani wao huzingatia kuhakikisha kwamba haki za watoto zinazingatiwa wakati wa kuzalisha vipindi vya watoto. So zile mikakati tumeweka kama Akili Kids kuhakikisha kuwa zile vipindi tunapeperusha katika televisheni yetu eh... Kwanza, kabla tuweke kipindi yote katika televisheni yetu, uh, tunahakikisha kuwa iko na itaelimisha watoto, itaburudisha, also resonate well with our audience. Tuko na tamaduni zetu, so hata wakati tunanunua vipindi ambazo zimetoka nchi za nje tunahakikisha kuwa zitaandamana na tamaduni zetu. Hiyo ni muhimu sana katika hiyo process ya acquisition. Hatuwezi leta kipindi ambacho tunafikiria maybe eh, kitaenda kinyume na tamaduni zetu ama, um, beliefs zetu Africans as Kenyans. Mwitikio ni upi, kana maana hivi vipindi vimekwepo sasa kwa muda. Je, wazazi wanafurahia? Na mna, nyinyi mnawatengenezea vipindi vya watoto, ni vipi mmepata mwitikio kutoka kwa wazazi? Wazazi wanafurahia sana. Nawacha niseme hivi, sisi tulienda hewani wakati tulikuwa na hili janga la COVID, watoto wamefunga shule, walikuwa nyumbani kwa mwaka mzima. Wazazi wale watoto wao wajaenda shule walikuwa nasema, watoto wangu hawajaanza shule lakini wanaweza hesabu wanaweza kuongea Kiingereza vizuri. Uh, so hiyo wakati wa COVID. So na ukiangalia katika um, television zingine ama vyombo vya habari, wengi walisisitiza wali sana kuongea kuhusu ilo janga la COVID na vile watu wanakufa. Uh, there was a lot of negativity and for us as Akili Kids we became the alternative to giving people hope. Wakati huo ndio tulijua ya kwamba ingawaje ni vipindi za watoto, familia walikuwa wanatazama kwa ujumla. So mama baba na watoto wote wanatazama vipindi zetu, na ndipo sasa wazazi wakaona kweli hizi vipindi zinasaidia watoto wao. Vipindi zetu ndio ni za watoto, but ni vipindi hata wewe kama mzazi ukitazama uta utaelimika na pia utajua vile unaweza saidia watoto wako waendelee kuelimika ama kukunza kama ni talanta zao, um, na vitu vingine kama hivyo. Na sijui mlifikia wazo gani kuamua kutumia vibonzo katun badala tu ya kuwahusisha watoto moja kwa moja, sijui wazo kama hili lilitoka wapi? Uh, so, si uamuzi si, wa tulifanya. Wacha niseme kwanza, zile vipindi mingi ambazo tulipata wakati huo ni katun uh, lakini tumeweka mikakati kama Akili Kids. Tunataka kuanza, tulipoanza tulianza na lot of cartoons, lakini sasa we are in the process of getting more, na ukitazama sasa Akili Kids utaona ya kwamba tuko na vipindi mingi ambazo ni za wa Kenya uh, done by Kenyans, for Kenyans so it's not just all cartoon. Ukipatia mtoto wako simu ama gadget yoyote hataji protect vipi? akiwa anatumia hiyo mtandao. Hata watoto wa Kenya tunataka wajione Akili Kids, wajue hii Akili Kids ni ya Kenya na ni yao. nam licha ya kwamba Akili Kids ni ya Kenya, sijui kama mnalenga soko nyingine nje ya Kenya, Afrika Mashariki pengine Afrika Magharibi, mnauo mpango? Majaliwa ya Mungu tungetaka kuenda eh, Afrika, lakini kwa sasa tunataka kwanza eh, tufanikiwe Kenya kisha tuone kama tutaenda East Africa but kwanza wacha tu succeed here in Kenya, lakini tuko na mpango ya kuenda beyond Kenya. Na licha ya mafanikio ambayo mmepata, pia kumekuwa na shutuma dhidi yenyu. Wengi wanasema kwamba mumeanza kutumia vipindi vyenyu kutuma ujumbe ambao unakwenda kinyume na maadili ya Kiafrika. Wengi wanawashutumu kwamba pengine mnaunga ukono Masala ya ushoga sijui wewe pale unasimama unajitetea vii? Uniambie ni kipindi gani katika Akili Kids ambayo ina hiyo, lakini mimi kama you know, programs manager hakuna kipindi ambacho tumenunua ama tumeweka kwenye stesheni yenye inaunga mkono um, vitu kama hizo na tuwezi mimi mwenyewe ni mzazi so, Uh, siwezi kubali, siwezi kubali kuwa na vipindi kama hizo na sofa hakuna ile kipindi tumeweka kwa steshoni yetu ambayo ina, ina, inaenda kinyume na, na, na, na maadili ya Kiafrika. Na msijui ushirikiano wenu uko vipi na serikali hasa mamlaka ya mawasiliano nchini CK? Mnapata ushirikiano wa kutosha na pengine kuna vipindi ambavyo mmewasilisha kwao wakavikataa uh, Vipin... Kwanza wacha niseme hivi sie, wamekuwa na sisi tangu mwanzo tulipoanza kufuatilia uh, kupata leseni hadi wakati tulipoenda hewani, wametupatia ntasema 100% support. Vipindi zetu zote ambazo zime... ziko hewani huwa tunapeleka KFCB for rating, na hakuna kipindi hata kimoja tulipeleka wakarudisha, na tuko na certificate za kuonyesha kuwa tumesubmit for rating and uh, tukapata hiyo uh, approval. So hatujakuwa na shida yoyote ile. Naweza sema kwa sasa atio, tume, uh -uh, kila kitu imekuwa sawa. nam ni shukuru sana kwa muda wako na kuzungumza na Arifa Kiswahili. <laughs> Asante sana. Jua Haki Zako na Benson Wakoli na msikilizaji, ni wakati sasa kumuhusisha Bwana Peter Martin kutoka mamlaka mawasiliano nchini Kenya, ambaye anafafanua mikakati ambayo wao kama mamlaka mawasiliano nchini Kenya wamechukua kuwakinga watoto dhidi ya kutazama vipindi visivyofaa kwenye runinga uh, na pia kusikiliza kwenye redio. Kuhusiana na swala la kuwalinda watoto nchini Kenya, tumebuni e, njia ya kufuatilia matangazo um, ambapo um, um, matangazo ya taifa um, nzima yanafuatiliwa um, na hili linatoa taswira ya kile ambacho tunatarajia sisi kama mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya na kile ambacho vituo vya habari vinastahili kuzingatia. Pia tunafanyia kazi sheria ya kuwalinda watoto na hatua ya pili ni kuwahusisha washikadau hasa wale wanaorusha matangazo tukiwasaidia uelewa kile sheria inahitaji watupe ripoti ya kile ambacho wamekuwa wakikifanya matangazo ambayo wamekuwa wakiarusha. Kingine tunachokifanya ni kufuatilia matangazo ya vituo mbalimbali mbali, na kuangazia iwapo wamefikia viwango hitajika. Iwapo hawajafanya hivyo, basi hatua ya kwanza ni kuwaonya na kuwasisitizia kuzingatia sheria na wakishindwa basi tunawatoza faini. Bwana Mati, najua kwamba unafuatilia sana vipindi vya runinga mbalimbali hapa Afrika, lakini pengine unaweza zungumziaje vipindi vya watoto hapa Kenya pamoja na kanda ya Afrika mashariki children? Uh, uh, ni asilimia nne pekee ya vipindi hivi vya watoto. Hata hivyo tumeanza kuona uh, vituo vingi vikianza kutoa nafasi kwa vipindi vya watoto utakuta ni kituo kimoja tu ambacho tunafuatilia na ambacho hakijazingatia hii sheria ya kutoa asilimia arobaini kwa vipindi vya watoto kwa ujumla wanafanya kazi vema. Kwa sasa hatutoe leseni kwa wale wanaopeperusha matangazo kupitia mitandao. Kwa hivyo, wote wanaotengeneza vipindi vya mitandaoni wanafanya hivyo kwa leseni ya muda tu, wakisubiri sheria kuanza kutekelezwa. Tunatarajia kwamba watazalisha vipindi vinavyozingatia maadili katika mitandao ya kijamii. Na msikilizaji, tukomea hapo kwa leo baada ya Bwana Martin kutoa kauli hiyo. Jina langu mimi ni Benson Okoli. Hadi makala yajayo ya Jua haki Zako. Kwa heri. Juma lililopita mtoto wa rais wa Uganda ambaye pia ni mkuu wa majeshi Jenerali Muhoozi Kainerugaba alisema nchi hiyo itaongozwa na mwanajeshi au polisi baada ya baba yake kuondoka madarakani. Unaizungumziaje kauli hii? Unafikiri Afrika sasa itafanya kawaida kwa wanajeshi kuongoza nchi? Kushiriki tuma ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu wa WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Katika kutamatisha matangazo, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa yasitishwa yasikitishwa na hali inavyoendelea nchini Sudan. Polisi wa Tanzania waimarisha ulinzi jijini Dar es Salaam kabla ya maandamano ya chama cha upinzani cha Chadema hivi leo. Wimbo Jarabi na uh, Barbara mm, Kanam akimshirikisha mimi msikilizaji asante sana kwako wewe Trezor Muyumba, ukiwa Bunia huko DRC unasema unatupata vema. Nawe Valeri Mumbere, mjini Butembo. Abubakar Shukuru, unatupata vema, tano juu ya tano, kutoka Cape Town, Afrika Kusini. Shukran kwa nasi mmeandika hivyo kwenye facebook ya RFI Kiswahili. Asanteni sana, msikilizaji. Hivi ndivyo tunafikia mwisho wa matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Victor Abuso mitamboni Collins Kadambi, mshukuru pia uh, minslete ijayo ametuletea habari mbalimbali za michezo. Matangazo mengine jioni saa 12 kamili kwa