Saa mbili dakika 40 Afrika Mashariki nam. Tunaelekea viwanjani sasa na mwenzangu Emanuel Chad Makundi. Karibu nam. Asante Bilali, nianzie kule barani Ulaya ambapo jana pazia la michuano ya kombe la klabu bingwa barani Ulaya lilizinduliwa rasmi na lilifunguliwa rasmi, ambapo Juventus wakiwa nyumbani waliwafunga PSV Eindhoven kwa mabao matatu kwa moja. Wakati Bayern Munich wakifanya mauaji ya kufuru kwa kuwafunga Dynamo Zagreb kwa mabao tisa kwa mawili. AC Milan wakiwa ugenini walikubali kipigo, wakiwa nyumbani kwa mradi walikubali kipigo kutoka kwa Liverpool kwa mabao matatu kwa moja. Wakati Real Madrid, wakiwafunga Stuttgart mabao matatu kwa moja. Sporting Lisbon wakiwafunga Lili ya Ufaransa mabao mawili kwa sifuri. Leo hii Club Bruges watakuwa na kibarua dhidi ya Borussia Dortmund, wakati Manchester City watakuwa nyumbani kuwakaribisha Inter Milan na Paris Saint Germain PSG watakuwa nyumbani kuwakaribisha Girona. Hapo jana katika kombe la ligi pale nchini Uingereza, Everton walitoka sare ya bao moja kwa moja na Southampton, lakini Southampton walisonga mbele kwa njia ya matuta sita kwa tano, wakati Manchester United wao pia wakifanya uh, mauaji ya kufuru kwa kuwafunga Barnsley mabao saba kwa sifuri. Leo hii Brighton watakuwa na kibarua dhidi ya Wolves, wakati Coventry watakuwa na kibarua dhidi ya Tottenham Hotspurs. Na katika tenis, shirikisho la mchezo wa tenis la Rwanda RTF limeanzisha mashindano ya kila mwezi ya tenesi yaliyopewa jina la National Championship yanayolenga kuwapa wachezaji wa Rwanda jukwaa la kushindana kuboresha kiwango chao cha uchezaji. Mara ya mwisho Rwanda kufanya mashindano kama haya ilikuwa ni miaka ishirini iliyopita, na sasa yatakuwa yakifanyika wikendi ya mwisho ya kila mwezi. Na baraza la kimataifa la mchezo wa kriketi, ICC, limetangaza rekodi ya zawadi ya paundi milioni sita kwa kombe la dunia la T20 kwa wanawake mwezi ujao. Paundi milioni 6 ni zaidi ya mara mbili ya pesa za tuzo ya mashindano yaliyopita mwaka 2023. Washindi watajinyakulia dola milioni 2, ongezeko la asilimia 134 la pesa walizopokea mabingwa wa mwaka 2023, timu ya Australia. Mwaka 2013 baraza hilo la kriketi lilitangaza kwamba linalenga kuweka usawa wa malipo kwa wachezaji wa kike na kiume. Bingwa wa dunia wa uzito wa juu raia wa Ukraine Oleksandre Uski ameachiliwa baada ya kuzuiliwa kwa muda na maofisa usalama, wa usalama katika uwanja wa ndege wa Krakow, Poland. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alithibitisha jana jioni. Hata hivyo, hajafahamika mara moja kwa nini Yusk mwenye umri wa miaka 37 alizuiliwa na maofisa wa usalama wa kule Poland. Nimalizie na taarifa inayomhusu mwimbaji maarufu eh, Sean Combs maarufu P Diddy, hapo jana alikana mashtaka ya ulaghai na ulanguzi wa ngono ambapo aliamriwa abaki. Nikushukuru sana. Nikushukuru sana Makundi. Shukran sana. Asante. Namna sasa tuangazia aliopewa uzito na magazeti na Karol Kurir. Karibu. Asante ah, sana Bilali, tuanzie kule Ufaransa. Gazeti la e, uh, Le Parisien limeandika kuhusu kesi ambayo tulikuwa tumeangazia jana, ya mwanaume ambaye anatumiwa na ubakaji kwamba alipeana mkewe kubakwa na wanaume hamsini. Hasa jana alikuwa mahakamani na akakiri kuwa mbakaji, lakini kulikuwa na wasiwasi kwamba hali yake ya kiafya Uh, haiko vizuri kwa hivyo, yani na tatizo la akili. mm -hmm. Kwa sababu kikawaida ni jambo ambalo haliingia akili, haliingia akili. Mwanaume wajiri watu hamsini wa wakambake mkeo, unaona. mm -hmm. Kama ni tukio la kishetani kabisa. Uh, ndo nafikiri ndio ile, uh, kesi ambayo imeangaziwa sana. mm -hmm. Uh, gazeti la Le Figaro, vifaa vya mawasiliano vya Hezbollah vilivyolipuka nchini nzima na kusababisha madhara makubwa. Gazeti la Le Monde limeangazia limeandika ya siasa za Ufaransa hali anayojipata waziri mkuu mpya Michel Bernier. Kumbuka, aliahidi kutaja baraza jipya wiki hii, lakini inaonekana bado bado kuna mambo mawili. Elewa kwamba yeye si mwanasiasa, yeye amejikita sana, maana ana historia ya kuwa mambo ya ubalozi, mambo ya diplomasia. Kwa hivyo ni wakati mgumu kwake kufikia uamuzi huo wa kuchagua ni nani atakayekuwa waziri wa Uh, sekta gani na gani. Kumbuka kuna mirengo miwili ambayo lazima angalie vile ataweka sawa. Uh, gazeti la Actualite.cd uh, pamoja na mtandao wa ukapi mauaji ya uh, DRC, uh, mauaji ya watu ishirini, mashambulio mawili ya Codeco na pia waziri Patrick Muyaya akifungua kongamano la vyama vyaandishi wa habari kule Kinshasa. Uh, gazeti la uh, New Times, Rwanda, kanuni kudhibiti biashara ya ubadilishanaji wa sarafu. Uh, magazeti ya Tanzania nikiangalia Habari Leo, Majira, Mwananchi yote yameangazia kauli aliyetoa rais uh, Samia kuhusu amani, anasema kwamba yuko radhi kutetea amani ya nchi yake kwa gharama yote ile na magazeti ya Kenya Daily Nation, The Standard yameangazia kuhusu vuta ni kuvute uh, kati ya mahakama na kaimu inspekta jenerali wa polisi. Daily Nation pia limeandika kuhusu uh, dili za Adani. Ni nini ambacho rais William Ruto, waziri wa uh, Kipchumba Murkamen na Davis Chirchir wanajua kuhusu Adani. Nami ni kushukuru sana Karor Kori na nimkaribishe msikilizaji katika makala wimbi la siasa Nam, karibu msikilizaji katika makala wimbi la siasa juma hili. Uko nami Ali Bilali, na hii leo tunazungumzia kuhusu hatua ya kuahirishwa kwa uchaguzi wa urais kule nchini Sudan, hatua ambayo imekuja baada ya wadau wengi kukosoa kile ambacho kilichokuwa kikiendelea kuonekana kwamba muda wa maandalizi ya uchaguzi huo ni mfinyu na serikali kuamua kuahirisha uchaguzi huo ambao ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi mwaka huu. Na kujadili swala hili nitakuwa nao Abdulkarim Atiki kutoka nchini Tanzania. Karibu Abdulkarim Atiki. Asante sana, nashukuru sana. Naam, lakini pia nitakuwa naye Dr. Bran Wanyama kutoka Bungoma nchini Kenya. Asante ah, asante nashukuru, asante kunikaribisha. Na mnianze na wewe Dr. Bran Wanyama kwanza na, unazungumziaje hatua hii ya kuahirishwa kwa mara nyingine tena uchaguzi huu kule nchini Sudani Kusini? E, kwa kweli kuahirishwa kwa uchaguzi kule Sudani Kusini kwa miaka miwili kidogo ni pigo pigo kubwa sana za juhudi kubwa za kujaribu kuleta ahweni amani kule Sudan Kusini, kwa sababu sasa ni kama mbegu ya demokrasia ambayo ilikuwa ikichimbuka sasa ni kama imefinyiliwa. Haitakuwa tena na nafikiri uamuzi huu umetokea ume, ume, ume wakati ambapo uko umechelewa kiasi, kwa sababu watu wametarajia kwamba uchaguzi umekurubia, na sasa kwa sababu ya muda ambao uliobaki kufikia uchaguzi, tangazo kama hili bila shaka linawatia hofu watu wengi, linasambaza fikra za watu wengi, na haliwapatii matumaini raia ya kawaida, lakini lakini kabla tangazo hili tumeshuhudia hali kidogo, kumekuwepo na mzozo wa kiusalama, kumekuwepo na maandalizi dhaifu, tume ya kuchagua ya kuandaa uchaguzi kidogo imekuwa na, na, matatizo yake, kumekuwa na baa la njaa, miundo msingi imeharibika. Kwa hivyo hata yale maandalizi yaliyokuwepo, wengi tuliona kwamba maandalizi haya, nafikiri kwamba hayangeweza kufikisha taifa hili katika uchaguzi ambao ungeweza kuaminika, kwa sababu ya makundi mbalimbali ambayo yanazozana na kuvutana, upande wa Salva Kiir, upande wa Riek Machar, upande na viongozi wengine kidogo kulikuwa na hali aste aste. Naam, Abdulkarim Watiki, si mara ya kwanza uchaguzi huu unaahirishwa. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa mara ingine tena uchaguzi huo uliahirishwa. Ukiangalia, unafikiri serikali ama viongozi walioko madarakani wanayo dhamira dhati ya kuandaa uchaguzi huu? Rushwa na ufisadi inaitafuna Sudan Kusini. Rais Salva Kiir ameshindwa kabisa kabisa kuwadhibiti wasaidizi wake katika wizi, katika rushwa na katika ufisadi. Kwa hiyo huwezi ukafanya uchaguzi ambao unaoaminika ikiwa kama huna yaani huna pesa ya kutosha ya kusimamia huo uchaguzi, na jambo ambalo linalifanya Sudani sasa pamoja na rasilimali zake zote pamoja eh, na, na na na uchumi, na, na uchumi ambao ungeweza kuinuka, lakini pia na ukiangalia bomba la mafuta lenyewe pia limepatwa na matatizo huku kutokana na vita ya Sudani Khartoum inayoendelea kwa hiyo imekuwa taa mapatikano ya fedha amekuwa kidogo na hata wananchi wanaona bora hilo bomba lilivyopasuka kwa sababu hawapati faida yoyote kutokana na mapato hayo mafuta naam na, Dkt. Brian Wanyama ukiangalia kinachoendelea huko nchini sudan ni serikali ya muungano lakini kwa nini wameshindwa kuafikiana juu ya suala hili la kuondokana na serikali ya muungano na kuandaa uchaguzi baadaye ipatikane serikali ambayo itakuwa imechaguliwa na wananchi. E, ningependa tu kuongezea jambo ambalo watiki ameguzia. Unajua, sasa hali hii ya kutoaminiana kati ya washikadau katika serikali ya muungano kidogo ndio imefanya kuwepo na kuahirishwa kwa uchaguzi, na kama ulivyosema ni kwamba si, si, si mara ya kwanza, si mara ya kwanza. Namna... swala la uchumi badala ndugu mm, Atiki na... ameguzia ni swala ambayo lina uzito kabisa, kabisa kabisa katika taifa la Sudan. Ndio Dr. Shikilia hapo hapo, Abdul Karim Atiki. Ukiangalia kinachoelezwa kule Sudan, tume ambayo inasimamia utekelezaji wa makubaliano wa amani yao inaeleza kwamba kuna baadhi ya mambo ambayo hayajatekelezwa tangu patikana kwa makubaliano hayo mwaka 2018. Na unafikiri nini kimekuwa kikwazo hapa? Dakta Wanyama anasema kwamba ya inawezekana kabisa kwamba katika hii serikali ya umoja hao wameamua kuitafuna nchi yao wote wawili uh, ule, ule uzalendo wa Riek Machar umepotea na ule msimamo wa, wa Rais Salva Kiir kwa kusema kwamba ataleta amani na umepotea, kwa sababu katika muda wote huo hawajafanya maandalizi yoyote ya kuweka kanuni mpya, katiba mpaka leo bado inayumba, haijajulikana ni katiba ipi inayofuatwa. Yani, wamekaa kama ni watu ambao wanaviziana viziana. Sasa na dunia na Afrika Mashariki na IGAD na wale wote ambao walikuwa wanatizama hapo pia watizame na hali ya uchumi wananchi wa Sudani wana, wa, asilimia sabini wananjaa. Sasa hiyo nchi itakuwa namna gani? Watu wachache wanafaidika na hali ya Sudani na watu wengi wanataabika na hali ya Sudani. Na Dkt. Brian Wanyama, kwa hali ilivyo, huoni kwamba hata mwaka elfu mbili ishirini na sita miaka miwili baadaye, huoni kwamba tutara, tutarajie pia kusikia uchaguzi huu ukiahirishwa? Kwa kweli, wajua, ndilo tatizo kubwa, ndilo tatizo kubwa ambalo lipo kule Sudan Kusini, kwa sababu ndugu hatika amegusia suala hili la amani kwamba mapendekezo mengi hayajatekelezwa. Tume ya uchaguzi ipo lakini haina nguvu na uwezo. Hali ya usalama hawajaboreka, barabara miundo msingi ni mbovu. Waziri huyu ambaye anasimamia mambo ya transition, waziri huyu anaitwa Martin Elia Lomuro, kidogo anaguzia swala hili na anasema kwamba serikali itahitaji miaka miwili ndiyo iweze kujipanga ili taifa hili liingie katika uchaguzi. Lakini sasa kwa sababu tayari kuna ule mtindo mtindo wa kuahirisha uchaguzi e, uende pia wakaahirisha uchaguzi huu, kwa sababu sasa viongozi wenyewe wananufaika na hali iliyopo. Nafikiri hofu yao ni kwamba, huenda kwa sababu ya hali iliyoko wakati huu, huenda wengi wao wakaenda nyumbani. nam e, Abdul Karimu Watiki, uligusia hapa swala la kukuwepo kwa hali ya kutoaminiana, na labda unafikiri sasa e, nini kiandaliwe hapa au nini kifanyike ili kuondoa hali hii ya kutoaminiana, itapofikia mwaka elfu mbili ishirini na sita kila kitu kiwe tayari na uchaguzi ufanyike Wap pewe wananchi wa Sudani eh, kauli kauli haipo kwa watu wenye silaha wala vikundi vya vya vya, vya kijeshi kauli ya wasudani iko kwa wananchi wa kawaida wa Sudani, wa Sudani. Iwekwe uchaguzi uliokuwa huru na wa haki na wali, ulio na, na, na wa uwazi ili wananchi wachague provided kama anavyosema Dokta Wanyama, wengi ambao wanakuwepo hapo serikalini hawatorudi. Ina, inawezekana kabisa, sio Riek Machar wala sio huyo na Salva Kiir, wanaweza kurudi, kwa sababu hata wao wenyewe wameshaonekana kwamba hawapo ha, katika mustakbali mwema wa, wa taifa, wa taifa zaidi ya kuangalia maslahi yao binafsi. Na kwa kumalizia, Dokta Bran Wanyama, uh, ripoti kuhusu swala la, la demokrasia linaonyesha kwamba kumekuwepo na upungufu mkubwa sana wa uaminifu kuhusu swala so zima la demokrasia, hasa wapiga kura wameonekana kupungua kwa kiasi kikubwa. Labda unafikiri nini kifanyike sasa ili kurejesha huu uaminifu ambao umekuwa ukionekana baada ya matukio kadhaa katika mataifa mbalimbali swala mbali? E, swala hilo linauana kabisa na swala hili ambapo ni matatizo gani ambayo yanakumba kusiwepo na uchaguzi. Swala ya idadi ya watu Sensus kule Sudan Kusini inaendelea mpaka leo hakuna hisabati kamili ya kuonyesha idadi ya watu ni wangapi, kumaanisha kwamba wale wanaoshiriki uchaguzi ni wangapi. Pili, kuna hali ya katiba. Katiba ingali inaboreshwa, inatandikwa, inaboreshwa, haijapitishwa, haijakubalika tatu ni kuandikishwa kwa vyama vya kisiasa. Sasa mambo haya matatu ya kuunganika pamoja kidogo yanaleta hali ya kutuaminiana. Nam Abdul Karimu Atiki, tukimalizia, unafikiri kuna mkono wa nje katika sakata hili ambalo inaendelea huko Sudani Kusini? Sasa e, wa, hawo wa nje ndio wanashughulikiwa kwa sababu mataifa makubwa yapo, wachi, Wachina wapo, kuna mataifa makubwa hapo yamekaa, e, Umoja wa Falme za Kiarabu wapo pia wanafanya biashara wa, ya hayo mafuta, wao walishamaliza mafuta yao, wamekuwa macha wachache sana huko Dubai, wa, wa, wakiweka amani wataweza kufanya biashara, lakini hii habari ya kuweka mirija na kunyonyanyonya na kuwafanya watu wa sudani wataabike hii haipendezi. Nami ni kushukuru sana Abdul Karimu Atiki kwa kushiriki nami katika makala yetu wimbi la siasa. Asante sana Bilali, na asante sana Dokta Wanyama. Nami ni kushukuru pia Dokta Brian Wanyama kwa kushiriki nasi katika makala haya. Asante sana mtangazaji Bilali na vilevile, ndugu vile yangu Atiki, kwa muda mrefu hatujaonana namtakia kila la heri. Asante sana kweli, kweli. Na ni kushukuru pia msikilizaji ambao umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa makala haya. Tukutane tena tukijaliwa. Mataifa mengi ya Afrika yanazidi kushuhudia ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana, hili likitajwa kuchangia pakubwa uhalifu katika jamii zetu. Je, hapo ulipo unafanya nini kupata riziki ya kila siku? Na je, serikali yako inafanya juhudi za kutosha kutatua changamoto za ukosefu wa ajira? Tutumia maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254110000420. Namni kushukuru msikilizaji ambao wamekuwa akifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na watu ishirini wameuawa na majumba kadhaa kuchoma moto na waasi wa Kodeco kule Ituri, na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan azishukia mataifa ya Umoja wa Ulaya na kuzitaka kutoingilia maswala ndani ya nchi yake. na mtu tamatishe matangazo yetu na kibao hicho. Tunatamatishia hapa matangazo yetu asubuhi ya leo, awamu ya pili. Claude Muhindo Kisuki unasema upo hewani, siku sawa, ikizosema Deda na Lesage Iragi, lakini pia Tresor ambaye unasema umependa sana makala mjadala wimbi la siasa hii leo. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nayo katika matangazo ya asubuhi, na hivi punde tu na kuacha wenzetu kutoka Paris Ufaransa.