Nam, saa mbili dakika 40 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani, viwanjani tayari niko naye studio hapa mwenzangu emmanuel Makundi, karibu nam. asante Bilali, hebu fikiria kidogo ni kuite Victor Abuso Uh, nianzie kule uh, barani Ulaya ambapo uh, Bilali mwakani mwezi Machi tarehe 18 na 21, kutafanyika uchaguzi mkuu uh, wa uongozi wa kamati ama rais wa kamati ya Olimpiki IOC, kutafuta kuziba nafasi ya uh, rais wa sasa wa kamati ya Olimpiki Thomas Bach, na miongoni mwa ambao wanatajwa ni uh, ni pamoja na Sebastian Coe, ambaye yeye anasimamia shirikisho la mchezo wa riadha Yuko pia David Lapatier kutoka Ufaransa. Yuko pia Juan Antonio Samaranch Junior kutoka Hispania, lakini yupo Kisti Coventry, ni raia kutoka kule Zimbabwe. Ni mwanamama na ikiwa atachaguliwa, atakuwa si tu mwanamama wa kwanza kuongoza eh, Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki, lakini atakuwa ni mtu wa kwanza kutoka barani Afrika kuongoza mm -hmm. kamati ya Olimpiki, kwani tangu kuanzishwa kwake hakuja wai na kiongo, kuwa na kiongozi kutoka uh, barani Afrika. Lakini unafikiri waafrika tukipewa nafasi, tunaweza? Mbona tuna, tunaweza na, na nyingi sana na, na tunaboronga. Nadhani ni muda mwafaka sasa wa kutoa mm -hmm. nafasi kwa bara la Afrika Mena Nafikiri inabidi ifikie nafasi sasa, tujadili kuhusu swala hili juu <laughs> ya Waafrika. Umeona... kupewa nafasi katika taasisi mbalimbali mbali. bilali... sio tu kwenye michezo lakini kwenye mambo mengi tu ya kidunia Naam, Um, kwenye moja ya habari umemtaja mwana mama kwa kule Nigeria, shirika la kibiashara shirika la kibiashara, mbona amezima kabisa? Alikuwa mpole sana, safari hii yuko pia Prince Faisal Al Hussein. Huyu ni kaka mdogo wa mfalme wa kule Jordan King Abdullah wa uh -huh. wa Jana katika ligi kuu ya Hispania kulikuwa na mechi moja, mechi mbili kumradhi. Rayo Vallecano e, waliwafunga Osasuna bao tatu kwa moja wakati kule Italia, katika serie a Parma walifungwa wa, wali na Udinese mabao matatu kwa mawili katika ligi ya serie, katika ligi ya Italia. Leo hii kutakuwa na mechi kati ya Lazio dhidi ya Verona, lakini leo uh, Bilali, kunarejea rasmi michezo ama klabu bingwa barani Ulaya ambapo sasa itakuwa katika mtindo mpya, badala ya kuwa na timu 32 sasa kutakuwa na timu 36, na itachezwa katika mtindo wa ligi na vinara watasonga mbele katika hatua inayofuata. Dongenono litakuwa ni dola za marekani milioni 95. Leo hii Juventus vya jiji la Turin watakuwa na kibarua dhidi ya PSV. Bayern Munich ya Ujerumani watakuwa nyumbani kuwakaribisha Dynamo Zagreb, wakati Real Madrid watakuwa nyumbani kuwakaribisha Stuttgart. Na jana hapa Kenya Bilali, shirikisho la kabumbu barani Afrika, CAF, lilitangaza kwamba michuano ya CHAN kwa wachezaji wanaocheza ligi ya hapa nyumbani itaanza tarehe moja mpaka 28 mwezi Februari katika mataifa ya Kenya, Tanzania mwakani na Uganda mwakani. Nam ni kushukuru sana Emmanuel Makundi, asante Mokane. na mnamwona mwenzangu Carol Cori aniangalia kwa tabasamu. Kuna nini kwenye magazeti Carol? Kuna mengi, tukianza na gazeti la New York Times. Uh, kitengo cha ujasusi kimekiri kwamba hakikufanya upekuzi kabla katika makazi ya Trump, na pia ripoti ya uchunguzi wa awali ambayo inaonyesha kwamba mshukiwa ambaye anadaiwa kumlenga Trump hakufyatua ila alikuwa mejificha karibu saa kumi na miwili ka, uh, katika makazi ya Trump pale katika uwanja wa kuchezea gofu mm -hmm. Na gazeti la Le Figaro imeangazia habari ambayo ni ya afya, utafiti wa chuo kikuu cha Oxford uh, unaosema kwamba kufikia mwaka elfu mbili elfu mbili hamsini uh, kuna watu uh, karibu milioni arobaini duniani ambao watakufa kutokana na bakteria sugu, bakteria ambazo hazisikii dawa. Ni kutokana na matumizi mabaya ya dawa za antibioti kama dawa ambazo hazijafikisha viwango ambavyo vinahitajika. Na idadi hiyo kubwa, kulingana na uch uh, uchunguzi huo, ni watu ambao wanatokea Afrika, kwa sababu Afrika imehitajwa kama ukanda ambao unakumbwa sana na dawa ambazo ni bandia ama vile Afrika inachukuliwa kama dampo yeah, ama dastibini. <laughs> uh -huh. vitu vyote vichafu kutoka Ulaya, kutoka Marekani vinatupwa Afrika eh, na <laughs> hatu, eh, bado hatuna uwezo wa kuweza kuchunguza na kubaini mara moja kwamba azifai katika kabisa matumizi yetu. mm -hmm. gazeti la Le Monde uh, kesi ya udhalilishaji wa kingono dhidi ya mume moja ambaye aliwasaidia wanaume hamsini kumbaka mkewe. Mtuhumiwa mkuu hakuwepo kuti lakini leo wanatazamiwa kupandishwa kizimbani mm -hmm. Ni kisa cha kusikitisha sana kwamba wewe kama mume unatoa mke wako kama kafara aweze kudhalilishwa kwa namna hiyo mm -hmm. Na... wakati ukizungumzia mm -hmm. Swala hilo uh, msanii maarufu rapa kule Marekani pdd mm -hmm. Eh, maarufu sincoms amekamatwa akituhumiwa mm -hmm. Uh, pia maswala kama hayo hayo tu, um, ya ubakaji mm, inasikitisha sana mm -hmm. mtandao wa ukapi pamoja pia na actualite point cd kule DRC, waziri mkuu Judith Suminwa amewasilisha uh, rasimu ya bajeti ya uh, milioni kumi na nane na kule Tanzania magazeti karibu yote yanaangazia wito kwa utekaji wa mauaji kuchunguzwa. Naam ni kushukuru sana Karol Kurir. Asante. Na ni mkaribishe mwenzangu hapa na makala siha njema. Nikukaribishe. Jambo na karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Korir katika makala haya. Wiki hii tunajikita katika haki za afya ya uzazi. Je, unajua kuwa huduma bora hospitalini kwa kinamama unapoenda kujifungua ni haki yako? Unafahamu kuwa unapokwenda kujifungua wahudumu wa afya wanastahili kukuhudumia bila matusi, kukudhalilisha, au kuchukulia kujifungua kama shughuli ya kawaida? Katika makala haya nipo naye wakili Nyukabi Njogu kutoka shirika la KELIN, shirika linalojishughulisha na maadili katika maswala ya afya na haki za afya ya uzazi. Anaanza kutufahamisha haki hizo ni kama gani. Sijui tunaposema haki za uzazi ni haki gani hizi na ni kwa nini ni muhimu na zinatoka wapi, haswa msingi wake wa kisheria unatoka wapi? Unajua kwa, ya kwamba kila mtu ako na haki kwa kuzaliwa tu, kila mtu ako na haki yani ile tunaitanga kwa, kwa lugha ya kimombo human rights. Kwa hivyo hizo haki ni, ni, ni tofauti, na mmoja yao ni haki ya afya. Yani kila mtu ako na haki ya kuwa na afya njema. Tukizingatia tu hata haki ya, eh, haki ya kuwa na afya njema kuna hii yenye tunaita haki ya uzazi, na haki ya uzazi ni ile haki ya kila mtu kuwa eh, kuwa na afya yenye inaweza fanya kama anataka mtoto aweze kuzaa, kama anataka kujizuia na magonjwa yenye yanaweza pitishwa, for example kama kupitisha nangono, aweze kujizingatia kuz, kuz. Hiyo haki ni muhimu sana, kwa sababu bila hiyo haki ya, ya, ya uzazi hauwezi fanya haki zingine kama kukuata na familia. Usipokuwa na uwezo wa kuweza kuz, kuzaa ama kupata mtoto, hiyo haki yako ingine ya kupata familia, unaona inakuwa ni Im, ime, imeathiriwa, ama imekuwa affected. Hii haki pia iko kwa tunaweza sema kama vipenge viwili. Upande mmoja kuna haki ya kupata yani information au taarifa kuhusu vile mtu anaweza jizingatia afya yake, awe mtoto wa kiume ama kike ama mtu mzima, na, na kwa upande wa watoto kulingana na umri wa mtoto uh, mtu anaweza kuwa nayo haki ya kupata taarifa ya vile anaweza kujikinga kutoka na madhara ya ugonjwa ama kujikinga ili aweze kutekeleza haki yake ya afya kwa kiwango cha juu. Kwa mfano, naweza sema kama mama mjamzito ako na haki ya kuweza kuzaa kwa hospitali yenye ni safi na aweze kupata mtoto wake ajifungue kwa, kwa hali mzuri akiwa amepata usaidizi na huduma za kiafya nzuri, lakini pia ako na haki ya kuambiwa taarifa ya vile akiwa mjamzito vile ataweza kujilinda na kujiangalia ye mwenyewe. Kwa hivyo anapatiwa taarifa kuhusu um, lishe nzuri yenye ita, itaweza kulinda afya yake na afya ya mtoto wake, kama ako na any infection kwenye anaweza enda kutibiwa, atapatiwa taarifa ya vile akienda kujifungua kutaenda aje, hata vile atapojifungua. Hiyo ni upande wa taarifa, lakini pia kuna hii yingine tunaita services. Mwanamke mja mzito akijipeleka kwa, kwa hospitali anajua kwamba kuna, kuna vile anafaa kukaribishwa, kuna vile anafaa kupelekwa kwa, kwa mikakati ya kujifungua, huwe ni pali pazuri penye pamesafishwa pa vizuri, aweze kujifungua, na kama kuna madawa anahitaji aweze kupewa kwa bei yenye ni nafuu, ama yenye anaweza fikiae mwenyewe. Na kama hawezifikia kuna zile mikakati pia, hata za serikali zenye zinaweza msaidia. Afya hizi za uzazi haimaanishi kwamba ukishiriki tendo la ngono ni lazima kwa sababu ya kuzaa. Ni ukweli na hii haki ya ukitaka kuzaa uwe, uwe umekubalishwa, lakini pia ukitaka kushirika kwenye ngono ufanye hivyo kama unataka, yaani consent lazima mtu akuwa amekubali eh? Mko watu wawili wenye me m, m, m, watu wazima mmekubaliana. Hiyo haki inasisitishia ya kwamba ukifanya ngono si lazima ati unafanya kwa sababu ya kuzaa. Hiyo haki ina inazingatia kama unataka kufanya ngono uwe uweze kufanya hivyo, lakini uweze kuji kujifurahisha nafsi na hivyo na hata ukijifurahisha nafsi, uwe na taarifa ya kutosha, ili uweze mwenyewe kujizingatia afya yako. Kizingiti kikubwa katika kuheshimiwa kwa haki hizi ni ukosefu wa ufahamu na pia baadhi ya taasisi za haki ambazo zingine hazipi umuhimu haki hizi kama haki zingine. So la kwanza naweza sema ni kwamba watu wengi hawajui ya kwamba hii ni haki. So hiyo kutokuwa na hiyo taarifa ama kutokuwa na hiyo information inafanya wanawake wengi sana wasijue ya kwamba wanaweza enda kwa, kwa hospitali waitishe hizo huduma eh. La pili naweza sema kwamba, uh, kuna hiyo stigma ama hiyo unyanyapaa. Unajua mambo ya, ki, ya, ya uzazi na, na ngono, watu wengi wana, wanafikirianga ni kitu ya siri, ya siri. E, na kwa sababu sasa ya kuweka hiyo kitu ya siri, watu wengi hawatakangi kuongelea, wanaona ni kama aidha watachekelewa ama kama ni wanawake wanaona ni kama wata, watachukuliwa vibaya, lakini ni muhimu sana watu waweze kuongea, ndo tuweze kupata hizi taarifa. Haki za, za uzazi si mambo ya siri, ni mambo yenye sheria imesema ya kwamba kila mtu ako na hizo haki. Nitajie ni mifano ya mm -hmm. changamoto ambazo umekutana mm -hmm. nazo wakati unapambania haki hizi mm -hmm. za uzazi. Wakili wengi sasa wameenda kotini kwa sababu utapata kama kuna kesi yenye ilikuwa ya, ya, ya mtoto mwenye alikuwa amenajisiwa, na kwa sababu hakuwa na taarifa alienda pahali yenye alifanyiwa huduma yenye haikuwa inafaa na akaribika figo. Sasa unaona eh, haki zake zimekiukwa, hiyo kesi ilienda kotini, lakini tuko na changamoto ya kesi kuchukua muda mrefu sana kutini. Kama sasa huyu mtoto ak akajaribu kujitafutia usaidizi, kwa bahati mbaya sasa, akaenda akajiumiza mpaka figo. So sheria hiyo muda mrefu sana, hata e, kama kesi ilishindwa Unfortunately, huo mtoto hata alifariki kabla a, kisi, kisi yenyewe iishe. Kuna kisi yenye tulifanya ya, yenye tulipata kwamba wanawake wenye walikuwa naishi na virusi vya HIV walikuwa wanadanganywa danganywa ya kwamba hawawezi kuzaa, hti wakizaa wakiwa na virusi vya HIV itawadhiri kiafya ama hata watakufa. Lakini sasa tunajua ya kwamba sayansi imefika mahali ya kwamba mwanamke yoyote mwenye ako anaishi na virusi anaweza kuendelea kukunywa madawa yake yenye tunaita ARV anaweza zaa na anaweza pata watoto mwenye anataka. kwa sababu, kwa, kuna muda tulikuwa na changamoto ya au oh, wanawake kudanganywa na kwa sababu ya kudanganywa o kudanganywa aidha wataambua lazima waj, wafungwe uh, wafungwe kizazi. Eh, kizazi na wanafungwa kwa, e, kwa mbinu yenye hizi rudishwa nyuma, na ni kwa sababu hawakuwa wanajua. Changamoto ingine yenye tunaonanga ni sana sana, wenye tunaona sheria zao za uzazi ama tazi za kingono zikikiukwa ni wanawake wale tunaita wa kwenye wahali ya chini, wenye wan, wanaishi kwa we, wenye wanaishi kwa hii mitaa ya mabanda. Sasa aa wanawake wenye hajiwezi hiyo, inakuwa ni kama afomu discrimination hawa ha, ha, wanawake, unaona. Wan, wanaenda wanajaribu kupata huduma za afya, hawawezi aidha kwa sababu hawana fedha ama hata wakienda kwa, kwa, pale kwa hospitali ya, ya serikali, saa zingine kuna watu wengi sana, na ndo maana mtu anajaribu kutafutilia kwenye wapi ataenda, ama hata akienda kwa hiyo hospitali ya serikali na kuna watu wengi, pengine kuna changamoto ya kupata huduma mzuri kwa sababu saa zingine tumepata kesi ya mtu mwenye anaenda na anakosa ku, kupata hata kitanda, kwa hivyo lazima alazwe chini ama unapata anaambua alete vifaa vyake vya kujifungua, ama utapata kwa sababu hana pesa e, hospitali inakata kumruhusu atoke afte apatiwe hizo huduma na nchi za Afrika kukosa kutekeleza sheria inayotoa haki ya kupata habari na taarifa ni kikwazo kingine kikubwa. Emily Kinama ni afisa kutoka shirika la katiba nchini Kenya. Hiyo haki inawezesha mtu kutekeleza kitu, mtu anaweza tekeleza haki yake, ama anaweza kupata haki yake zingine kama haki, um, haki ya kuwa hai Um, haki ya afya. Kuna uhusiano kati ya haki ya hab haki za habari na haki za za uzazi, wakienda hospitali, wakienda shule, uh, wakiendelea na maisha zao, wanaweza jua vile kuuliza serikali ama hata tuseme kampuni zenye zinawasaidia na haki zao za uzazi, kuwasaidia vilivyo, na wasipate kuwa wanapata matibabu yenye haifai, kwa sababu hawana hizo habari juu ya matibabu wanafaa kupata katika hii, um, haki za uzazi. Basi kufikia hapo unatamatisha makala haya, mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine kuwa heri. Ni kushukuru sana msikilizaji ambao umekuwa ukifuata matangazo haya kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook mubashara. Kabla ya kukuaga, ni kukumbushe mkutano wa mawaziri wa DRC na Rwanda mjini Angola waendelea kusuasua kutokana na msimamo wa serikali ya DRC. Jaji wa mahakama kuu nchini Kenya Martha Koome akemea vitisho dhidi ya mahakama. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki cha show cha dramati, msanii kutoka kule nchini Burundi. na mkibao kinaitwa kosho cha mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, anaitwa Dramati. Bila shaka mufti Hussein, ukiwa pale Buyenzi, barabara ya sita, upo hewani muda huu kibao hiki murua kabisa kikufikia hapo ulipo. Lakini pia Mariam, ukiwa kule Buterere, Bujumbura, Burundi, na prefet Albert ambaye sasa hivi umerejea Lemera baada ya kutoka Kiliba, dambara Stefano naye pia kibao hiki murua kabisa pamoja na Valerie Mumbere ukiwa kule Butembo, sikukusahau Tresor ukiwa kubata pale Bujumbura, nawe pia uko hewani muda huu. Nawe Angie ukiwa Nairobi, punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.