Saa mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Emanuel Makundi tayari yupo nami studio hapa, tujuze kuna nini viwanjani. Emanuel Makundi. Naam, nianzie kule The Hague nchini Uholanzi, Bilali. Mashabiki mm -hmm. wa soka wa klabu ya Ajax Amsterdam jana walikabiliana na polisi eh, baada ya mchezo wao wa ligi kuu ya soka pale Uholanzi kusogezwa tena mbele, na hii ni kufuatia mgomo unaoendelea wa polisi ambao walikuwa wanahitajika kutoa usalama katika viwanja vya mpira. Mashabiki waliharibu mali eh, wakisema kwamba kuna hujuma zinafanyika dhidi ya timu yao. Tangu wiki iliyopita polisi wamekuwa wakisusia kusimamia mechi za ligi kuu ya soka. Uh, kule nchini Hispania, mm -hmm. umemtaja Donald Trump kunusurika katika mm -hmm. jaribio jingine la kutaka kuuawa, lakini jana pia katika mtandao wa kijamii, utakumbuka kwamba wiki iliyopita eh, mwanamuziki Taylor Swift alisema kwamba anamuunga mkono eh, na Kamala Harris, Kamala Harris, Kamala Harris. Sasa Donald Trump <laughs> ameandika kwa herufi kubwa kwamba anamchukia vibaya sana mwanadada huyo mwimbaji. Kama unavyojua siasa za Marekani sasa zimekuwa ni vuta ni kuvute, eh, kila mgombea akijaribu kutafuta ushawishi wa wanasiasa eh, na wanamichezo pamoja na wanamuziki mbalimbali kuwaunga mkono mm -hmm. katika baiskeli Eh, katika mbio za magari kumradhi, Formula One, eh, jana tulishuhudia Oscar Piastri akifanikiwa kushinda mbio za Azerbaijan Grand Prix eh, mbele ya Charles Leclerc na George Russell kwa mm, orodha ya msimamo ni kwamba Max Verstappen anaongoza kiujumla kwa alama 313 akifuatiwa na Lando Norris mwenye alama 254 lakini bingwa mara sita wa michezo ya Formula One, Lewis Hamilton ana alama 166 hajaanza msimu vizuri mwaka huu. Katika baiskeli, Tajik uh, Poga uh, jana alifanikiwa kushinda uh, zile mbio za baiskeli za kule Montreal na kujiandaa vizuri. Ni mkumbushe msikilizaji kwamba Poga ndiye alikuwa bingwa wa Tour de France katika mashindano yaliyofanyika mwezi Julai mwaka huu pale nchini Ufaransa. Bilali, jana kulikuwa na mechi kadhaa za ligi kuu ya soka nchini humo ambapo Rene waliwafunga Montpellier mabao matatu kwa sifuri wakati Toulouse wakiwafunga Le Havre kwa mabao mawili kwa sifuri kule katika ligi kuu ya nchini Italia, Siri A, Atalanta waliwafunga Fiorentina mabao matatu kwa mawili wakati Kalgiar wakifungwa mabao manne kwa buyu na Napoli. Na kuna msikilizaji hapa mm. nahoji anauliza Kumbe Ulaya na kwenyewe kuna kuoga maandamano. <laughs> <laughs> Sio tu maandamano, leo umeshuhudia kule Ulaya kati mm -hmm. Kumekuwa na mafuriko makubwa sana ambayo pengine unaweza kusema usifananishe na yale ambayo yanatokea katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki. Mambo huwa ni kubadilishana kabisa. <laughs> <laughs> Kule Hispania eh, Barcelona jana walichomoza na ushindi wa boma nne eh, kwa moja dhidi ya Girona wakati katika ligi kuu ya pale nchini Uingereza, klabu yako ya Arsenal, yani waliofunga yofunga eh, Tottenham katika derby ya London. Mmoja miongoni mwa mechi ngumu sana. Arsenal inabidi wa <laughs> <laughs> watulie kwa sababu bado wanamfukuzia Manchester City ambaye anaongoza, wako nyuma kwa alama mbili mbele ya Manchester City. Kabisa ni kushukuru sana, Mendo Makundi, asante mm -hmm. Na sasa tuangazie aliopewa uzito magazetini na Carol Korir, karibu Asante uh, sana Ali Bilali. Tuanzie kule Ulaya. Gazeti la The Guardian limeandika kuhusu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ambaye ametoa ametoa onyo kali kwa Wahuthi kwa sababu ya makombora ambayo yalirushwa ambayo yali, yalirushwa uh, pale Israel, ingawa wanasema kwamba hakuna kifo ama majeruhi ambayo yalitokea pale. Na gazeti la Le Monde na Le Figaro, Le Parisien, magazeti hayo yote Ufaransa, ya Ufaransa yameangazia kisa cha uh, kushambuliwa uh, karibu na sehemu ambapo Trump anaishi ni jaribio la pili hili la ufiatuliaji bunduki ambalo lilitokea jana na FBI kule Marekani imesema imeanzisha uchunguzi. Watu wanauliza ali Bilali, nani anataka kummaliza Trump na mm -hmm. gazeti la Actualite pncd kongamano la DRC, eh? kule DRC limeangazia mm -hmm. kuhusu ziara ya bwana lakua na pia kongamano la vyama vya waandishi habari ambao ambao unaanza kesho Okapi. Uh, uh, mtandao pia limeangazia kuhusu ziara hiyo muhimu ya mkuu wa operesheni za kulinda amani katika Umoja wa Mataifa bwana la kwa. Gazeti la New Times, Rwanda, Rwanda yahitaji dola milioni mia nne hamsini kustawisha mauzo ya pilipili nje ya nchi hiyo hab... mm. <laughs> Unajua, pilipili ya Rwanda inaitwa Kabanga eh, naipenda sana <laughs> naitambua. Gazeti la habari leo la kule Tanzania, naibu waziri mkuu Biteko asema tuheshimu mawazo ya wengine. Na magazeti ya Mwananchi, Majira ni pashe ya maangazia maaskofu kushinikiza uchunguzi ya matukio watu kutekwa jambo ambalo limekuwa kwenye vyombo vya habari sana katika siku chache ambazo zimepita. Na magazi, uh, gazeti hilo pia limeangazia moshi wa sigara na shisha janga la kwa, kwa wasiovuta sigara mm -hmm. E, wanaotumia hawadhuriki kushinda wale ambao hawatumii kwa sababu ya moshi ambayo inawadhuru afya zao. Bila shaka wewe ni daktari inabidi tufanyie makala kuhusiana na hilo. Gazeti <laughs> uh, la Daily Monitor la kule Uganda, uh, miaka themanini ya Rais Yoweri Museveni, bado yuko imara kisiasani na hata afya. Nam ni kushukuru sana Karol Kori, na sasa nimpishe mwenzangu hapa na makala ya Jua Haki Zako, Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu katika makala leo ya jua haki zako, makala ambayo siku zote hukuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Katika makala leo msikilizaji, tunaangazia ripoti ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba zaidi ya wanawake wafungwa 260 walibakwa katika gereza la Makala jijini Kinshasa nchini DRC mapema mwezi huu wakati wa jaribio la wafungwa kutoroka jela. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Ripoti hii imebaini kwamba kati ya wafungwa 348 wa kike katika gereza hilo la Makala, wafungwa 268 walitendewa vitendo vya unyanyasaji wa kingono ikiwemo ubakaji. Wanawake 18 kati ya waliobakwa wakiwa chini ya umri wa miaka 19. Ripoti hiyo aidha ilibaini kuwa wanawake hao walilazimika kutafuta mbinu za kuzuia magonjwa baada ya kutendewa vitendo hivyo vya kikatili. Awali serikali ya DRC ilikuwa imebaini kwamba wanawake hao walikuwa wamebakwa, ila haikutoa idadi ya wanawake waliobakwa. Kadhalika, ripoti hiyo pia imesema ufungwa 129 waliojaribu kutoroka jela waliuawa kwa kupigwa risasi katika gereza hilo la Makala ambalo linastahili kutoa huduma kwa wafungwa elfu moja na mia tano ila kwa sasa linatoa huduma kwa zaidi ya wafungwa elfu tatu. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, Felix Tshisekedi, aliagiza kufanyika kwa uchunguzi kuhusiana na jaribio hilo la wafungwa kutoroka jela na mikakati ya kupunguza idadi ya wafungwa katika gereza hilo jijini Kinshasa. Ni kutokana na hili ndipo mashirika ya kiraia ya kutetea haki za binadamu kule Lubumbashi yanataka haki kutendeka kwa wanawake waliobakwa w taarifa. Makundi hayo ya kutetea haki za wanawake yamelaani vitendo vilivyotendeka na kuvitaja kwa vya kikatili ambavyo vinakeuka haki za binadamu, wakitaka waathiriwa kupewa haki mbali na kuwapa ushauri na saha na kuimarisha usalama wa wafungwa wanawake katika magereza ya DRC ili pasitokee tena kisa kama hicho. Jua Haki Zako na Benson Wakoli kwenye laini ya simu msikilizaji, hapa naungana naye mtetezi wa haki za binadamu akiwa nchini DRC, aa, eneo la Goma, bwana Mapendo Kusudi, ili kuzungumzia matukio haya. Bwana Mapendo Kusudi, mwanzo, kama mashirika ya kiraia munazungumziaje vitendo vyote vilivyotokea katika gereza hilo la makala? sisi kama. Shirika za kiraia na watetezi wa haki za binadamu kwa kweli tulipokea taarifa hizo kwa mshtuko mkubwa. Tulifikiria kwamba ni kikawaida, kwa sababu hali ndani ya magereza inayoonyesha uzembe ndani ya kulinda hizo magereza inaonyesha ya kwamba kabisa taratibu zinazostahili ndani ya ulinzi wa magereza hazishikiliwe nchini mwetu, na hiyo hali ambayo ilitokea huko ilitushitua kuona watu kama hawa wote wanafariki. Inaonekana tu maisha ya wana binadamu katika nchi yetu You know, haina tena thamani kwa sababu watu hawawezi kuendelea kufariki hivyo namna walivyofariki na, wa na, tunaendelea kulaani kabisa hiyo hali, kwa sababu gereza imewekwa kwa ajili ya kuadibisha, kwa ajili ya kusaidia wale wanaokuwa ndani kugeuza nia mbaya zilizokuwa zilizowasukuma kuwekwa huko, hivi labda wanapotoka ndani ya gereza waweze kuwa na maisha ya taratibu. Lakini sasa ile ambayo tunaendelea kushuhudia ndani ya gereza ni kwamba maisha yanakuwa yaani si kabisa mahali ambako inastahili vile inavyopendekezwa. Naam, Bwana Mapendo, kusudi ripoti ya Umoja wa Mataifa imechapishwa ninasema zaidi ya wanawake wapatao mia mbili sitini walibakwa katika jaribio hilo la wafungwa kutoroka jela. Ripoti nyingi kama hizi zinaonekana kwenye magereza zingine ndani ya mitaa ndani ya miji mikubwa mikubwa mingine, lakini kwa sababu labda hazifuatiliwe ndio maana hazisikike kwenye mitandao na hazifuatiliwe, lakini sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunaendelea kulaani jambo hilo kwa sababu pia sisi ni watetezi wa haki za wanawake. Hivi katika gereza sharti kuweze kuwa nafasi ambayo imewekwa safe kwa ajili ya wanawake safe, kwa ajili ya watoto safe, kwa ajili ya wanaume. Majeshi hawawezi kufungwa mahali fasi moja na maraia hivi. Hiyo matatizo ni mengi sana katika magereza zetu hivi. Ile ambayo imetokea kwa ajili ya kubakwa kwa wanawake kagereza kuu inaonyesha ya kwamba kwa kweli kuna tatizo, na hiyo inavutia na kukokota wale wote wanaokuwa kwa ngazi za kimataifa huweza kufikiria magereza zote na kupekua magereza yote ndani ya nji, kwa sababu hiyo shida haitokei tu huko mjini Kinshasa, lakini shida hiyo inahusu pia magereza zingine zote zinazokuwa kwenye majimbo, na labda ni mwanya ambao tunaweza uka, tukautumia kwa ajili ya kuendelea kunyoshea hii kidole tabia mbaya kama hizo, kwa sababu kuna wengi ambao wamebakwa kwenye gereza si huko tu Kinshasa, lakini pia katika magereza zingine za majimbo, wanawake wanabakwa, na inakuwa kabisa ni kukeuka haki za wanawake, kukeuka haki za zao kwa ajili ya kitendo <tendu> kama hicho cha kinyama ambacho kinafanyika kwa ajili yao. Na Bwana Mapendo, kusudi kumekuwa na taarifa kwamba ni uzembe wa usalama wa magereza ndipo vitendo kama hivi vikatokea, tumlaumu nani katika hali kama hii ya wanawake kubakwa wakiwa gerezani? Maana wanastahili kulindwa. Mwisho wa siku, ndiyo wale wanaowekwa kwa ajili ya kulinda gereza ndio wanalaumika, wana, wana kwanza na lakini na, na, na, na, vingine vyote vya sheria ndani ya nchi vinaweza vikasimamia. Kwa sababu kama hiyo imetokea, tunafikiri hata waziri anapaswa kuwa na habari kulingana na ile ambayo ilitokea, kwa sababu inaonekana imekuwa kikawaida watu kufanya uzembe huo katika ulinzi wa mazingira gereza, na hiyo inakuwa tatizo kubwa. Hivi wale ambao wanalaumika kwanza, kwa ngazi ya kwanza ni wale ambao wanahusika kwa kulinda hiyo magereza, lakini wengine pia waongozi wao katika serikali, sharti wao pia walaumiwe, kwa sababu ni wajibu wao kupekua na kuhakikishia kwamba kila wakati na kila siku hizo gereza zimewekwa ndani ya ulinzi mzuri, na hakuna tatizo fulani ambayo inakuwa wafungwa wakiweza kwenda kupatikana, wanawake na wanaume katika sehemu moja ndani ya gereza hiyo. Ni matatizo makubwa sana. Bwana Mapendo, kusudi, baada ya mashirika ya kiraia kama nyinyi kupokea taarifa hii, mnafanya nini kuhakikisha waathiriwa wao wanapata haki? tunaendelea kuunga mkono sauti zote ambazo zimetolewa kama vile Human Rights Watch, tunaunga mkono hizo sauti zote na hata hiyo yeah ya Mandela hiyo yeah foundation ya yeah Nelson Mandela na wengine wote ambao wanalalamikia hali hiyo iweze ikaboreshwa, na tunafikiri viongozi wetu wa, wa, viongozi wa serikali wataweza kufaa juu chini kufuata maonyo na mwelekeo ambao tunapendekeza kwa ajili ya kuboresha maisha ndani ya gereza kuu cool la like kimakala pia ndani ya gereza zingine zote katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo. Kabla nikuachilia Bwana Mapendo Kusudi ni kwamba gereza kama hilo la Makala, kwa mujibu wa taarifa tulizonazo, kwamba lilijengwa kutoa huduma kwa zaidi ya wafungwa alfu moja na mia tano lakini lina wafungwa zaidi ya elfu kumi na tano Hali kama hii bwana Mapendo Kusudi, mashirika ya kiraia yenyewe mmepokea ripoti na pengine mnaishughulikia, ndio hiyo, hiyo siyo tatizo tu ya Makala, lakini hata gerezani sawa, hapa mahali ambako linakuwa mjini Goma, kuna hiyo hiyo gereza la Munzenze, nayo pia ina matatizo kama haya. Hivi tunaweza ku kusema kwanza kwamba kuna uzembe katika uongozi wa serikali kwa sababu zile gereza ambazo tunaendelea kuona ni zile ambazo zimejengwa na wakoloni tangu zamani, na idadi ya raia ilikuwa ingali chini sana. Za serikali hakuna kuongeza mipangilio, ili waweze kuongeza pia shughuli hizo na kuweza kugharamia watu wale ambao wamekwisha kuongezeka ndani ya taifa. Tangu Septemba tano, washukiwa hao wa jaribio la kutoroka jela katika gereza la Makala wamekuwa wakikabiliwa na mashtaka mengine ya kutoroka jela. Mahakama ya kijeshi ya Ngalima ikiendelea kusikiza kesi dhidi ya washukiwa hao. Iwapo watapatikana na hatia, watuhumiwa hao basi watapewa adabu zaidi wakiwa gerezani. Nam msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya juu ya haki zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idhaa hii ya, ya Rifai Kiswahili. kwa heri. Juma lililopita Sudan Kusini ilitangaza kuahirishwa uchaguzi mkuu uliokuwa ufanyike mwezi Disemba mwaka huu. Uchaguzi huu sasa ukisogezwa mbele kwa miaka miwili baada ya shinikizo la ndani na nje. Je, huu ni uamuzi sahihi kwa Sudan Kusini? Unaamini baada ya miaka miwili itafanikiwa kufanya uchaguzi wake wa kwanza tangu ipate uhuru kushiriki? Tuma maoni ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 420 Naam ni kushukuru sana msikilizaji ambao umekuwa ukifuatilia matangazo yetu mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunakomea hapa, lakini nikukumbushe taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mkuu wa operesheni za Umoja wa Mataifa za kulinda amani Jean Pierre Lacroix aanza ziara siku tano kule nchini DRC, na baraza la maskofu nchini Tanzania la kemea vitendo vya utekaji na hata mauaji ya wakosoaji wa serikali. Polisi nchini Marekani amkamata mtu mmoja anadaiwa kuhusika katika jaribio la kutaka kumuua Trump. Na mtu tutamatisha matangazo yetu na kibao hiki kutoka kwa Fali Ipupa anatuambia aflaye kutoka kule DRC. Adolphe Mute Bachila Mwina Ah. Aflaye Nam kibao aflae bila shaka kinamrudisha luk kutoka hapo Butembo, ambaye yuko pamoja na Valerie Mumbere wakifuatilia matangazo lakini, pia Tresor akiwa pale Bujumbura nchini Burundi, anasema mambo ni bam bam bam. Mimi ni Ali Bilali ambaye alikuwa naye katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili, na kusii kuungana na matangazo haya ifikapo saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki. Shuka na dhati kwa Emmanuel Makundi ambaye alikuwa msimamizi wa matangazo haya, fundi mitambo Collins Kadhambi, na uh, Carol Kuri. Punde