Ni saa moja na dakika arobaini kule Masiani, maeneo ya Beni, huko mashariki mwa DRC. Nam, kipenga kimelia, RFI Kiswahili Michezo na Benson Wakoli. Karibu Benson, tunaanzia wapi? Nam, tuanzie nchini Tanzania rubenika kule kukumbuka, kuangazia mechi zilizochezwa jana katika ligi kuu ya bara kule Tanzania. Tabora walikuwa anacheza na Kagera Shuga, Tabora ikashinda kwa bao moja. Fountain Gate nao walikuwa wanacheza na Ken Gold, Fountain Gate wakafanikiwa kuchomoza na ushindi wa mabao mawili dhidi ya moja, ya, ya, ya, ya, uh, Ken Gold kule Tanzania leo pia kuna mechi kadhaa katika ligi kuu ya kule Tanzania ambapo Black Stars watakuwa wanacheza na KMC mwendo saa kumi. Uh, baadaye mida hiyo hiyo Dodoma Jiji na watakuwa wanachuana na Namungo. Kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rubin, kuna nini? Naona uh, blessing watacheza na uh, Lubumbashi Sport <im> ni katika mechi ya ligi kuu nchini DRC, <im> uh, DRC wakati Dauphin Noir wenyewe Dauphin watacheza na New Jack. Nam, hizo ni mechi ambazo zitakuwa nachezwa. Uh, no, tuondoke hapa Afrika tuelekee kule Ulaya ambapo mchezaji Cristiano Ronaldo amemkosoa sana kwa karibu sana yule mkufunzi wa Manchester United Erik ten Hag kutokana na matukio mabaya ambayo klabu ya Manchester United imekuwa ikiandikisha akisema mm, kwamba hana sababu yoyote kujitete, ya kujitetea kwamba alipata timu ikiwa na udhibiti na sasa lazima yeye arejeshe udhibiti, anasema eh, hataki kusikia tetesi zote na kwamba kama Erik ten Hag hawezi kuimarisha kikosi cha Manchester United, basi hana budi kuondoka katika uh, klabu hiyo, ni kosa lake. <laughs> E, kundi, kundi yeah. Na, na, <laughs> wakiwa wamecheza mechi tatu wana alama tatu wakishikilia nambari ni kwenye ligi hiyo ya Uingereza. Ligi hiyo inaongozwa na klabu kubwa zaidi ambayo sasa ni Manchester City, mabingwa watetezi hawa, wana alama tisa baada ya wa kucheza mechi tatu, wakifuata kwa karibu na Liverpool, kisha Brighton, Arsenali, kisha Newcastle, Newcastle wanafunga orodha ya tano bora. Sekunde zilizosalia ni kuambia kwamba FIFA iko kwenye mazungumzo ya kupanua kombe la dunia kwa wanawake hadi timu 48 mapema kufikia mwaka 2031 kulingana na ukubwa wa mashindano ya wanaume, taarifa ambazo zimetolewa na FIFA. Hii bila shaka itatia moral sana kina dada kushiriki katika kombe hilo la dunia. Kweli kabisa, asante sana Benson Wakoli kwa habari hizo za michezo. na sasa tugeukie uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Karibu tena nam. Asante Ruben. Sasa nianzie kule Sudan, ambako gazeti la Sudan Tribune limeandika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la ongeza muda wa vikwazo dhidi ya Sudan kwa mwaka mwingine. Iwachu la Burundi limeandika kuzuiliwa kinyume cha sheria wanaharakati wa haki za binadamu na wafungwa waonyesha hofu yao. Gazeti mm. la Somali Guardian, la nchini Somalia lenyewe limeandika mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za kiarabu wanakutana kujadili kuiunga mkono somalia katika kutetea uhuru wake. Mm. Lusaka Times la Zambia limeandika Rais Hichilema atafuta usaidizi wa Benki ya Dunia ili kuepuka kukwama kwa uchumi wa taifa lake. Taifa Leo la hapa nchini Kenya limeandika balaa ya dili ya adani wafanyakazi wa goma kupinga ukodishaji wa JKIA kwa miaka thelathini. The Standard la Kenya limeandika Raila arudi nyuma, huku Anyang Nyong akivaa viatu ulivyosema vikubwa vya ODM vikubwa. <laughs> Nam, nimeisoma kwenye gazeti hilo mwenyewe nimejiuliza mbona vikubwa? Maja, uh, Mwananchi la Tanzania limeandika Majanga ununio ni eneo lenye ma, mandhari tulivu ndani yake kukiwa na matukio ya kutisha. Habari Leo la Tanzania limeandika vijiji kupata mitungi ya gesi ya ruzuku, REA yaanza utekelezaji bilioni sabini na tatu ya nishati Daily Monitor la Uganda pamoja na The New Vision pia la Uganda yameandika kuhusiana na mkopo ambao serikali imetoa kwa wanafunzi wa elimu uh, vyuo vya elimu ya juu kule nchini uganda kuwasaidia kujikimu The New Times la rwanda limeandika kagame ateua mawaziri wapya wa elimu na michezo kule DRC ruben tufahamishe naona hapa gazeti la Tempete des Tropiques lakini vile vile gazeti la, la Reference Plus mm -hmm. Uh, magazeti haya yameandika kwamba uh, mashirika ya watetezi ya, uh, wanaharakati wa haki za binadamu mm yameonya, ama yamepinga mateso ya watu katika gira na ma Ruben, kwa sekunde zilizosalia, nimfahamishe msikilizaji yale yaliyoandikwa kule nchini Ufaransa na magazeti. La Liberation limeandika Michel Barnier ahidi serikali wiki ijayo. Ameandika chama cha Edward Philippe chasema kinataka kuwa msingi katika serikali ya waziri mkuu Michel Barnier. The Guardian la Uingereza limeandika Uingereza, Marekani zagusia uwezekano wa kuondoa makataa ya silaha zake kutumiwa na Ukraine kwenye ardhi ya Urusi. La Libre Belgique uh, la kule Ubelgiji limeandika uchumi wa no. Ubelgiji bado huko katika kusuasua, na Jerusalem Post limeandika Hamas inafikiria kutekeleza mpango wa amani wa Marekani bila masharti mingine. Na asante sana Emmanuel Macron. Uchambuzi huo wa magazeti mbalimbali mbali, na, na sasa tupate tamthilia ya Kumbuka Kesho. Tamthilia hii kupitia redio inaletwa kwako na RFI kwa ushirikiano na La Benevolencia Manake hapa sasa tumini bibea serikali ya bugu. Eh? Maki mm. Bi Margarita kisa anakuwa sensible ku problemi za watu. Mm. Anapashwa leta solution mbiu sana. Ozi, eh, karibu. Karibu karibu. Eh, ele zima kisi mina kuta mzika six. Eh, hivi. Eh, eh, bien. Kuko problem? Mm, nilikuwa na waza ulishenda. Kuko problem? Mm. Eh, hey. Ah, hata ni ngali hapa mm. tu. <laughs> Kuko ingine kitu yinye nikuwa nisha sahabu kwa mbi. Nini tena? Hmm? <laughs> So, napatia Bi Margarita ili rakoro yako baba. Ndi. Lakini banaume no, no. Bote na babiana vote no. Vatende va rusangi ah. Nikaugo, mbona wewe unasema? <laughs> hawezi kukula bwana bwana bwana, ni wana cha kwa mwanangu chérie, bon appétit. Ni kuongeza hii, merci. Madusi si wewe katalo niongeze chakula vraiment. Ba démobiliser biko na baacha kupata mtu saa, wewe mwanao yafanya cuisine, kupika chakula, unakuwa kwanza mwa ile yote umemela. Unasema haiko bongo, bwanangu. Sasa lakini chérie, unajua kama zamani nilikuwa na wazia wale watu, sasa vile ni wa monstre jua anatoka ma groupe armée. Ah bon Meniko na shangala kubaona. Bana ishi tuna mi bien. Ataka maniko bugwene. Mm. Tena. Mm. Biko na nishimia sana. <laughs> Sheri. Ni batu tu saa siye. Mm. Haiku batu yoti njo banendaka mkikundi ya kijeshi. Kupenda yao. Vrema. Batu mingi banendaka <gasps> mkikundi ya kijeshi. Ama ile mabikundi ya kumiliki silaha. Shua shida mbalimbali mbali. Mbali. Bambu ya niju ya <laughs> madesepsyo. Bengine wana kuka balikaziwa. Mm. Bengine niju ya kukata tamaa. Banawaza kule njo batenda fanikio maisha. Nilikuwaka na bawazia vya mingi ya mubaya nilishaelewa kama mm. Makosa zenye zinatumaka banenda mazile makundi mm. Zipo tofauti mm -hmm. Na mwabo mm. Ba victime njoba mingi sana mwale makundi ya kishe ndio ah. Eh. Maana mie kisha mm. kuishi nabo kule mukikundi ya kijeshi ya udari mm. Nilelewa ka mingi wakubwa wangelizikaza ah. Kubankuraje na kwenda kadri mzuri wale wenyewe wala kama taka hatua ya kutoka mwale vikundi ya kijeshi ah mm. Yeah, yeah. Shiri, mm. Papi, ya odari, ya sheri ima zungumuzo na nikumbusha tena gisi papi aliendaka mjeshi ya udari ya ukwa manipile ah. Ah nashute na, na shi vazazi yake hatuwaka nasikiliza nasikilizana mwele wakati unesikize ah, kama mi njo mi nakutuma tena. Unakumbuka vile vyote sheri, lakini sheri wangu ijipatie moyo e, karibu, ingia mlango iko wazi e, e. Jambo komanda, kala chini wewe mbene kunyembeta kama utakuya hapa Juste, mina somaka mesaji de nyina na kwake kuna sukuma ku mitandao na gisi zile habari zinatingizaka mungini. Eh eh eh, ile ni pue positif lakini. Mimi nawaza mutandao tu aitoshe kusudi tuondoe Marguerite pale kwa uongozi yake. Et pourtant ça hi, hiyo wakati Marguerite ko kwa mugonjwa. E, kweli ile? Njoo liko okazion ya maana ile ya kumuondoa kwa ile madaraka. Bon, e tangu nijo Marguerite anakwaka tu na nguvu sawa mwenye bali tiaka mubyuma komandaka lache. Kama na gonjwa, ni kusema nafikia mwisho. Ile nye mimi na kuambia njoo kweli. Marigerita hana hata nguvu ya kusema. Iko tabani na mgonjwa na mimi sijui ni mgonjwa ah, kaida yeye. Hmm. Komanda Kalash, hapa sasa tutafanya nguvu kusuji ni hujile uongozi ya Buku. Eh? Bimwe, wewe njoo unaposha kuwa tena kiongozi wa Buku. Wala ituru njoo sasa na mimi mimi naposha kuwa kiongozi Abu wa Buku. Unasema nini? Wewe uko kiongozi wa Buku kwenye mie mwenye niko na experience niko? Hata eh? Ata kwa ndoto ile haiwezekani. Ndio vile unasema. Uko na neno? Ndiyo, shefu, ongea, ujisikie uu kabisa. Mimi nakuheshimia sana sana kabisa, lakini ndaweza kusiitu, siongelee ile dosie. Kwanza hata na wakati nilifika hapa nilikuwa na wazo, unataka tu nipatia kazi nyingine, tutaanza fanya mbali sana na hawa jene ya bugu. Bana memba koperativa Kabura chefu Merivea kingali na vya mingi vya kutuelezea chunga kwanza, kuna sema juu hajoe mateso tulipitia amu mina elewa Kabura kama ni kawaida mjisikie mubaya juu balibasingiziaka mm. kuaribisha mashini mm. alakini muelewe kama mumaisha mizozo hazikosake, hazikosake mm. kabisa. Ile ni ukweli ni hmm, ya lazima ni kuona mbali, vama minasema mina basi, tujikaze sana, tusijilimite kuvenye havitatusaidia kwenda mbele ha? Tuachane navenye vikona tuletea matengano kati yetu. Sasa yes, bandugu, ninaromba hmm, musama kwa niaba ya bajene yote hamwi kooperative agricole mumbavarire hmm, pe tujikaze, tusaavu bya zamani, ii mashine irisha kuwa bien Mwache tutumike juu ya maisha yetu ya kesho, na tukitumika pamoja njo tutajuana zaidi diyo. Na itatusaidia kuepuka kwa ziana mm -hmm. vya mubaya bila sababu mm -hmm. eh, kwanza maraba tutaanza pokea pesa kidogo kidogo, hey. kila mwisho ya mwezi ilo ni kweli, yeah. ili muweze kugaramia mabezo yenu mbali mbali na mujeintegre musosiete kama ni vile hey. naweza sema njo habari njema tunasikia. Ile njo objectif ya projet de mobilisation tunasikia, mtu achie wakati kidogo ya kufikiri, mnatafikiri nini? Karibu kuwasiliana nasi kupitia namba hii, piga alama ya kujumlisha 243 9 tisini na tisa, sifuri tisa, kumi na moja, sifuri moja. Kipindi hiki unaweza pia kuisikiliza kwenye Facebook ukiandika kumbuka kesho. Karibu kulaike kuweka komenti yako hata pia kushea au kutumia wengine yote ile inayowekwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kwa kweli utaelewa zaidi kuhusu kipindi hiki. Kipindi kumbuka kesho inatolewa kwenu na shirika la Benevolencia kwa ushirikiano na RFI Kiswahili. Usikose kufuatilia msikilizaji. Aa, usikose kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.sw.rfi.fr nam. Na sasa ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na DRC kuzindua mpango wa chanjo ya mpox hadi Oktoba pili na Marekani aitolea Misri msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni moja nukta tatu. Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres asema ukosefu wa uwajibikaji katika mauaji ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa huko Gaza haukubaliki. Mwisho wa habari. Ayole, na Kofi Olomide yakimshirikisha papa wemba toza oh, na sistema alifelo veli moto ekopela meto ozozika te owekope ebene kutu ya bete Msikilizaji, wimbo huo wakup ndio ambao unatamatisha matangazo yetu asubuhi hii. Asante sana Jean Claude Mukulu, ukiwa Goma huko DRC, Albert Coco Chinyabuguma ukiwa huko Ijwi, mashariki mwa DRC. Asanteni asante sana mmekuwa wengi, jumbe zenu nimezipata kupitia Facebook. Asante sana msikilizaji, ni hivi ndivyo nami natamatisha matangazo haya. Naitwa Ruben Lukumbuka. Msimamizi ya matangazo amekuwa Emmanuel Makundi. Tumshukuru pia Benson Wakoli, ametuletea habari za michezo. Collins Kadambi, fundi wa mitambo. Kwa heri kutoka RF Kiswahili.