Ni saa mbili na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde utapata habari za michezo. Rafiki Kiswahili michezo na Benson Wakoli, karibu tena Benson. Nikushukuru sana Ruben Lukumbuka, tuanze pale nchini Rwanda ambapo mchezaji wa siku nyingi ambaye amekuwa kiungo kati wa timu ya taifa ya Rwanda na vilabu mbalimbali pale nchini Rwanda Haruna Nayonzima, sasa amethibitisha kwamba yeye anastaafu kutoka katika soka la kimataifa. Hii ni baada ya kukosa uh, kukaa nje miaka miwili bila kupata uh, kutambuliwa na klabu yoyote kutaka huduma zake. Ndio kwamba hmm, hili linasaidia sana ukistaafu, ikiwa bado una hadhi katika ulimwengu huo, na kwamba una nguvu, badala ya uh, kungoja kusubiri usuesue ndipo useme <laughs> sasa mimi nastaafu. Na wengine wanasema kustaafu ku, ku, mara moja baada ya wewe kujitambua kuwa mambo hayaendi ni, ni ustaarabu, bila shaka mm -hmm. Ruben, mechi mbalimbali mbali za kucheza kufuzu kuwania ubingwa wa kombe la bara Afrika zimeendelea kuchezwa hapo jana. Mechi nyingi tu zilichezwa ni angazie mechi kadhaa ambazo zilichezwa katika uh, kundi J. Kuna Namibia na Kenya, ambapo Namibia iliziba ama ilikosa kufanikiwa, Kenya ikizaba mabao mawili ikifanikiwa kutoka na bao moja. Katika kundi hili J sasa Kenya inaongoza ikifuatwa kwa karibu sana na Kamerun. hmm. Katika kundi K kuna Sudan Kusini pamoja na South Africa. South Africa ilifanikiwa na, na ushindi wa mabao matatu dhidi ya mawili ya Sudan Kusini. Grupu H kuna Guinea na Tanzania. Tanzania jana bwana, mm -hmm. Waling'ara sana baada ya kuchomoza na ushindi wa mabao mawili dhidi ya moja ya Guinea. Niliwaona bwana, mm -hmm. Aa, mechi ya Taifa Stars kweli kweli kwenye eh, kuvutia. Mechi ya Taifa Stars iliwafurahisha sana mm -hmm. Aa, wanaafrika wa mashariki jana, niliona wamesisimuka sana, wanasema basi mm -hmm. Raundi tutafika kileleni. Ilikuwa ni kama mechi ya Leopard yenyewe na Ethiopia, bila shaka <laughs> ilipendeza sana. Ni kweli pale nchini Rwanda, Rwanda ilikuwa inacheza na Nigeria. Amini usiamini, vijana wa Rwanda walizuia mm. Super Eagles kufunga bao lote no. wote wawili wakatoka uh, sare ya tasa kwa tasa mm -hmm. Paul Kagami Rais wa Rwanda alihudhuria mechi. Unajua ni shabiki sana wa maswala ya soka, nilikuwa namwona mm -hmm. anazungusha kichwa, nafikiria bao linaenda <laughs> kufungwa, anaambolia patupu <laughs> Ruben lilikumbuka mechi zingine zilizochezwa ambazo zinavutia sana ni wakati uh, Ivory Coast ilifunga mabao mawili dhidi ya Chad, wakati Zambia nayo ilifunga mabao tatu dhidi ya Sierra Leone kwenye taarifa zaidi ni kwamba meneja wa Newcastle anaijwa Eddie Howe na mkurugenzi wa michezo Paul Michel wametatua tofauti zao. Wamekuwa sana wakizozana hawa, na sasa wameangazia ama wanadhamiria kuangazia uhamisho wakati dirisha ya uhamisho litakuwa linafunguliwa kuimarisha kikosi chao mwezi jana. Ni kushukuru sana Benson kwa habari hizo za michezo, asante. ndo za magazeti na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel. Nam, asante Ruben, na nianzie kule Sudan, ambapo taarifa iliyoandikwa na gazeti la Sudan Tribune nasema jenerali wa jeshi la Sudan ameapa ushindi wa haraka baada ya kupata silaha mpya zaidi kutoka kwa washirika wao. mm. SOS media tovuta kule nchini Burundi imeandika kule Chibitoke, uhaba wa maji katikati mwa jiji, raia wana hofu ya kutokea mlipuko wa magonjwa. Lefar la kule nchini DRC lenyewe limeandika hivi karibuni, sheria ya bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne iliyorekebishwa itawasilishwa katika ofisi za bunge kwa na. mjadala zaidi. mm -hmm. Uh, set suseta, ya kule DRC pia limeandika, chama cha Fayulu cha kashifu mauaji ya mmoja wa wanachama wake, wataka uchunguzi wa kina kufanyika mm -hmm. Mwananchi la Tanzania limeandika mauaji ya kada wa Chadema, Masauni arudi kwa familia. Jaji Mihayo Butiku watoa neno. Masauni ni waziri wa mambo ya ndani, ndani. nchi ya nchi ya kule nchini Tanzania ambaye juzi alijikuta katika sintofahamu wakati akihudhuria mazishi <laughs> ya yule mwanasiasa mm -hmm. wa upinzani. Nipashe limeandika dawa za kulevya, muuzaji wa jumla Uh, tani moja nukta nane za naswa afikishwa kortini na mama yake wa miaka sabini. Mama na mtoto wamekamatwa kwa dawa biashara ya dawa za kulevya okay. Kule Uganda The New Vision limeandika Museveni alionya jeshi dhidi ya uh, vitendo vya rushwa, wakati Daily Monitor likiandika kwa mshangao, Mungu wangu, barabara, na likiwa limeambatanisha picha zinazoonyesha mashimo yaliyo katika mm. barabara za jiji la Kampala. Unakumbuka, ulikuwa na wakati mmoja ma maandamano yafanyike <t lost him> e, kupinga barabara mbovu Kampala. Nasikia baadhi <coughs> ya watu wakisema sasa tunakwenda kupanda migomba kabisa. <laughs> Taifa Leo la hapa Kenya limeandika kiini cha ODM kugomea Ruto, baadhi wanahisi kumuunga mkono Rais Ruto kutawachongea pakubwa machoni pa wananchi. The Standard limeandika vita ya kumrithi Raila vinaisumbua ODM. Gazeti la Roola kule nchini Ufaransa lenyewe limeandika taarifa kuhusiana na afya kwamba idadi yeah, ya watu wenye uzito mkubwa nchini Ufaransa mm, imeongezeka katika ndiyo, kipindi cha miaka ishirini, imeongezeka kwa kasi katika kipindi cha miaka ishirini. Niliona uh, katika kifaransa wanasema lobezite enhos yes. <laughs> na le Parisien lenyewe limeandika kuhusiana na mdahalo wa televisheni uliofanyika usiku wa kwa mkeleo kule nchini Marekani kati ya Donald Trump na Kamala Haris, makamu wa rais walivutana kwa maneno kila mmoja akimshutumu mwenzake rekodi yake nam. The Independent la Uingereza limeandika Taylor mwanamuziki Taylor Swift amthibitisha, um, asema atamuunga mkono na kumpigia kura Kamala Harris, akisema kwamba mwanamama huyu anapigania kile ambacho, uh, Taylor anakiamini the nam. Jerusalem Post nam. la Israel limeandika mm -hmm. Kuhusu picha za video zilizotolewa na Israel kuonyesha yale mahandaki ya Hamas na maeneo ambako wa wale mateka sita waliuawa na kundi hilo naam. ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi huo wa magazeti, na sasa tupate makala ya Wimbi la Siasa. Karibu msikilizaji, katika makala ya Wimbi la Siasa, na leo tunaangazia tukio la kutekwa na kuuawa kwa wanasiasa wa upinzani kwenye nchi za Afrika Mashariki. Tukio la hivi punde likiwa ni lile la kutekwa kwa mwanasiasa mwandamizi wa chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania, na baadaye alikutwa ameuawa. Huko Uganda, mwanasiasa wa upinzani Bobby Wine alijeruhiwa na baadaye kulazwa. Chama chake cha NUP kikidai alishambuliwa na polisi, madai ambayo hata hivyo polisi ilikanusha. Huko DRC mpinzani Seth Kikuni alikamatwa na kuwekwa ndani kwa tuhuma za kuikosoa serikali ya Rais Felix Tshisekedi. Kudadavua hili, nimewaalika mmoja kwa mmoja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Jawadu Mohamed. Yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Tanzania. Habari ya wakati huu Jawadu Mohamed. salama, salama. habari za hapo studio? studio ni safi kabisa, tunaendelea vizuri. Lakini pia kutoka hapa Nairobi nitaungana naye Franklin Mkwanja. Yeye ni mkurugenzi wa taasisi inayofuatilia maswala ya demokrasia inayofahamika kama Center for Multiparty Democracy CMD. Karibu sana Franklin. Asante sana naam. Na moja kwa moja nianze nawe Franklin ni, kwa nini unafikiri wimbi la watu kutekwa, hasa zaidi wanasiasa wa upinzani, limeongezeka katika eneo hili la Afrika Mashariki na Kati? Nadhani ni kwa sababu ya kukosa kwa ukomavu wa viongozi wetu katika hii kanda la Afrika Mashariki. Ukiangalia nchi kama Kenya, kuna hayo katiba mpya, lakini wale viongozi ambao wako na ushukani wa kuongoza ni wale ambao walianza siasa zao katika enzi ya vyama, mfumo wa chama kimoja na nadhani wako bado wamekumbwa na ile kasumba ya siasa potovu, siasa ambayo uh, haina heshima na haki za kibinadamu, na kwamba wanang'ang'ana sana kuhakikisha kwamba ili hali e, katiba ilibadilika, wanataka kuendeleza mienendo za pale awali kabla ya kuendelea. Uh, Franklin, nije kwako. Jawadu Mohamed, umemsikia Franklin akizungumzia wimbi ya uh, watu kutekwa, unazungumzia vipi swala hili? uh, kusema kweli, iko mitazamo tofauti juu ya kutekwa kwa watu katika nchi hizi za Afrika Mashariki, lakini umetaja kisa kwa mfano eh, hapa Tanzania, jumba ya sekretariati ya chama cha upinzani cha Dema aliyekutikana ameuawa, na sababu ya kifo ikatajwa kwamba ni kutekwa na watu wasiojulikana, ambayo kwa kweli inahusishwa na masuala ya siasa, na pengine hii inatokana na moja, eh, kukosekana kwa ustahimilivu miongoni mwa wale wanaochuana, iwe ndani ya vyama vyenyewe vya upinzani au upande wa dola, lakini sababu nyingine kuna baadhi ya matukio ambayo hutokea kwenye nchi zetu eh, hufungamanishwa na mitazamo ya kisiasa. Kumbe matukio yale, misingi yake na kutokea kwake huwa inasukumwa na mkanganyiko ulioko ndani ya jamii mm. Kwa mfano tumekuwa tukipata visa vingi vya watu ambao wanauliwa kwa sababu ya imani za kishirikina. Kumekuwepo visa vingi vya watu wanauliwa kwa sababu ya tamaa za kupata mali. Kumekuwepo na visa vingi vya watu wanaotekwa na kuuliwa kwa sababu za wivu wa mapenzi, vimekuwepo visa vingi vya no. watu wanaouliwa na kwa sababu ya ugomvi wa mashamba. Sasa inapotokea wakati fulani pia likawa limeelekea kwa mwanasiasa e, mara nyingine huwa ni ngumu sana kujua kwamba tukio lile chanzo chake haswa ni ile siasa yenyewe au kuna jambo jingine nyuma ya hicho kilichotokea, no. Lakini jambo mm. kubwa ambalo unaweza ukasema, ustahimilivu wa wanasiasa umekuwa kidogo, si mkubwa sana katika kuhamiliana. Ni kweli kabisa naam. Franklin Mkwanja, uh, hali hii inatoa taswira gani kwa viongozi walioko kwenye madaraka, hasa kwa zaidi kwenye nchi zetu hizi za Afrika Mashariki na kati? e, mtazamo wa viongozi unakuwa mbaya zaidi mambo haya yakitendeka. Namwelewa ndugu yangu kutoka Dar es Salaam akisema kunayo mambo mengine ambayo yanafanya watu waweze kukamatwa kinyume cha sheria na wengine kupatikana kama wameuawa, lakini sio kwa kawaida viongozi wa kisiasa e, kupotea tu bila mwele, maelezo yanayopeana uh, mwelekeo unaofaa. Um, ukiangalia katika nchi ya Kenya, Mheshimiwa William Ruto alikuja katika uongozi akisema ya kwamba haya mambo ya abduction, haya mambo ya polisi kutumika vibaya kuwanyanyasa wanasiasa ambao wana maoni tofauti yataisha akichukua hatamu za uongozi, lakini haya mambo yameweza kuendelea na inapeana mtazamo mbaya sana kwa wananchi. Na, na kwa sababu ya muda, nije kwako kwa Jawadu Mohamed, pengine e, hivi vyombo vya dola vinaweza kuaminiwa kuchunguza visa kama hivi? Aa, ni ngumu sana kwa, kwa upande fulani vyombo vya dola kuaminika. Kuna namna fulani vyombo vyetu vya dola vina matatizo, na ndio maana kwa mfano hapa Tanzania Rais wa Jamhuri ya waj, eh, Tanzania aliamua kuanzisha kitu kinachoitwa haki jinai. Hii ina maana gani? hina maana tayari Rais mwenyewe aliona kwa namna gani kuna wakati vyombo vya dola havifanyi vizuri katika kuwatendea yale yanayopaswa raia wa nchi hii. Sasa sura hiyo si kwa Tanzania, sura hiyo iko Kenya, sura hiyo iko Uganda, sura hiyo iko Kongo vyetu vya dola vinageuza Nam. na kujigeuza kama ni vyombo fulani vya kuleta maumivu kwa wananchi kuliko kuleta utengamavu na amani kwa wananchi wa nchi husika. Kwa hiyo kwa kweli, imani ya wananchi kwa vyombo vya dola si kubwa sana, na pengine vyombo vingi vya dola vinahitaji kufanyiwa masahihisho na kuundwa upya katika sura ya kidemokrasia na sura ya kutumikia wananchi wa nchi husika na katiba zetu na vyombo vya kidola vinavyo uh, mwelekeo jinsi wanavyostahili kufanya kazi, lakini wanasiasa ni wale wale tu eh, ambao wakifika mamlakani wanabadili mienendo na hamna utofauti kati ya vyombo vya kidola na vyama vya kisiasa ambavyo vinatawala. Naona na, na kama, na, kama muda unaanza kunivuta shati tena, unaweza kujibu swali hili, vitendo hivi vinaweka wapi mfumo wa kidemokrasia kwenye nchi zetu hizi. Kabla sijaenda kwake Jawadu, eh, demokrasia yetu ina matatizo na tukiendelea hivi, na ndio sababu nilizungumzia hayo mambo matatu kwamba wananchi wawe na maadili na, e, na jambo la pili e, kuwe na uongozi bora, na uongozi bora unaweza patikana tu e, kama wananchi wana maadili na wanalazimisha kwamba utawala wa hawa viongozi unafuatilia yale maadili. Bila hiyo, tutaweza kuendelea tu na shida kutoka kwa shida, na tuweze mm, kusaidiana mambo kama E, voter bribery yaweze kuisha e, corruption katika siasa zetu e, siweze kupunguka e, violence iweze kupunguka, ndio sababu tuweze kukuza demokrasia nam. E, unajibuje swala hili a, Jawadu? Vitendo hivi je, vinaweka wapi mfumo wa demokrasia kwenye nchi zetu hizi? Kwa kweli demokrasia iko hatarini. Kadiri muda unavyozidi kwenda, ndivyo watu wenye nguvu, watu wenye mabavu na fedha, ndivyo wanavyozidi kuwa na nguvu ya kuamua, jambo ambalo linawaweka kando walio wengi, na demokrasia ni wengi. Demokrasia ni sauti za maskini. Demokrasia ni ustawi. Sasa kama watu hawapati ustawi kama watu hawapati maendeleo kama watu hawali kama watu hawachagui viongozi wanaowataka, maana yake hatima ya demokrasia katika nchi zetu itakuwa ni ngumu sana. Kwa hiyo wananchi wa Afrika mm, Mashariki wanapaswa kuamka zaidi, kuyataka matokeo yale ambayo yataleta manufaa ya muda mrefu katika nchi hizi. Na kumalizia, unadhani nini kifanyike ili kukomesha vitendo hivi vya utekaji eh, na hata kuwawa kwa wanasiasa wa upinzani na watu mbalimbali mbali. Kwa kweli ni kuimarisha mfumo wa maadili na kuimarisha utawala unaozingatia sheria. Kwa hiyo jamii lazima zirudishwe kwenye misingi ya kuheshimu utu, misingi ya kuheshimu sheria, lakini misingi ya kuheshimu ubinadamu. mm -hmm, nawe Franklin kumalizia, unadhani nini kifanyike? na unga mkono hoja ndugu pale akisema maadili ni ya maana, na jambo la pili ni kwamba kutakuwepo na msukumo wa vyombo vya kidola. Nimepeana mfano kama mahakama kuu ya Kenya. Kutakuwepo na msukumo kutokana na maadili ya kwamba e, lazima yale maneno na mawaidha ambayo wanapeana yaweze kufuatiliwa. Tukimaliza impunity katika uongozi wetu, kutakuwepo na wakati ambapo tunaona kwamba ukitenda kosa lazima utawajibika. Nam ni kushukuruni sana Franklin Mukwanja, asante sana kutoka Nairobi nchini Kenya, lakini vilevile vile asante eh, Jawadu Mohamed kutoka Dar es Salaam kule Tanzania. Shukrani za dhati, asante. asante sana kwa kutualika. Nam msikilizaji, naitwa Ruben Lukumbuka. Kwa heri na katika kukamilisha matangazo haya asubuhi hii, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni DRC inapopambana na ugonjwa wa mpox watoto o, huko DRC wabainika kuwa waathiriwa zaidi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Mwisho wa habari. Nam, uh, wimbo big budget na mwanamuziki um, kutoka Uganda huko, nitakuambia jina lake baadaye. nze era <muchos> big budget nae pia pounds kutoka Uganda namna hiyo ni wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu asubuhi hii. Msikilizaji asante sana, Bongwa Bemba toka Kambini Nyarugusu, Tanzania. Asante pia kwako Felix Kabikire ukiwa Ruchuru huko DRC, na vile vile uh, Valeri Mumbere ukiwa Butembo Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo. Amekuwa Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Collins Kadhambi. Mshukuru pia Benson wa Kole ametuletea habari za michezo. Boldrin Ambali Ambale anahakikisha unatupata vema kupitia Facebook na YouTube. Matangazo mengine ni jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ah.