Ni saa moja na dakika arobaini huko maeneo ya Kalemire Butembo, mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo <tune> RFI Kiswahili michezo, naye Benson Wakoli, tunaanzia wapi katika awamu hii? Uliahidi kitu? Naam, bila shaka Ruben Lukumbuka, awamu hii ya pili tunaanza na habari ya tanzia, yeah. Kuhusiana na kifo cha mwigizaji maarufu kabisa kutoka nchini Marekani, mm huyu -hmm. ni James Jones. James Jones, uh, amefariki akiwa na miaka tisini na tatu. Anafahamika sana katika filamu mbalimbali mbali mm -hmm. za kule Marekani, lakini baadhi ya filamu zake maarufu ni ile filamu ya Coming to America. Uh, amefariki baada ya kuugua ugonjwa wa kisukari kwa muda mrefu. Leo Ruben likumbuka baada ya mechi za hapo jana. Leo kuna mwendelezo wa mechi za kufuzu kuwania kombe la mabingwa barani Afrika ni kutajia tu baadhi ya mechi muhimu ambazo zitakuwa zinachezwa baadaye hii leo katika kundi ba Gaboni itakuwa inachuana na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kundi cha Boswana itakuwa inachuana na Misri pamoja na kundi hilo hilo Cape Verde itakuwa inachuana na Mauritania. Rwanda nayo itakuwa inachuana na Nigeria katika kundi D, wakati kundi E ama E ukipenda, Liberia, hmm, itakuwa inachuana na Algeria. Zambia na Sierra Leone katika kundi G, wakati, uh, Chad itakuwa inachuana na Ivory Coast katika kundi hilo hilo. Mechi muhimu kwangu sana hapa ni katika kundi H ambapo Guinea itakuwa inachuana na Tanzania. Tanzania. Mozambique nayo itakuwa inachuana na Guinea-Bissau wakati Eswatini itakuwa inachuana na Mali. Mechi nyingine muhimu ni kati ya Kenya na Namibia, Namibia, katika kundi J, wakati Sudan, uh, Kusini itakuwa inachuana na Afrika Kusini katika kundi K. Matokeo haya bila shaka matu, uh, matokeo ya mechi hizi ni hapo kesho. Sasa hivi namna jedwali linavyosimama Ruben, likumbuka katika kundi A ni kwamba Tunisia inaongoza ikiwa imecheza mechi mbili ina alama sita, ikifuatwa na Comoros imecheza mechi mbili ikiwa na alama mbili. Kundi ambalo linanivutia Uh, ni kundi uh, mbalo ni lina kundi da ili lina Nigeria, Rwanda pamoja na Libya na Benin. Nigeria kiongoza imecheza mechi moja ina alama tatu kifuatana na Rwanda ambayo imecheza mechi moja ikiwa na alama uh, moja. Kundi F pia Angola imecheza mechi mbili ina alama sita ikifuatana na Sudan ambayo imecheza mechi mbili ikiwa na alama tatu. Na katika Tika... kundi H kuna Tanzania ambayo itakipiga na Guinea. Naam, naam nimesha sema. Ka ya iyo, katika, ka, Tanzania bila shaka naitakia na ushindi. Ruben Lukumbuka no, wamejiandaa vizuri bila shaka. K, kundi lingine ambalo singependa kulisahau ni kundi H ambalo sasa linaongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa imecheza ya mechi mbili alama sita, ilishinda Ethiopia hapo jana. Inafuatwa na Tanzania, imecheza ya mechi moja ina alama moja. Nam na kushukuru sana Benson Wakoli kwa habari hizo za michezo. Na sasa tugeukie aliyopewa nafasi katika magazeti mbalimbali mbali na Emmanuel Makundi, karibu ma Emmanuel. Asante sana Ruben, nianzie kule barani Ulaya uh, gazeti la The Independent la pale nchini Uingereza lenye limeandika Kate Middleton anakamilisha matibabu ya saratani huku ikulu, ikulu yake ikitangaza kwamba sasa sio tishio tena kwa afya yeah, ya mke wa mwanamfalme wa pale uh, Uingereza yeah, na, na The New York Times la dala wa televisheni ukikaribia, Trump anakabiliwa na maswali magumu kuhusu umri na uwezo wake alikuwa anamcheka Biden. <laughs> no. Washington Post la Marekani limeandika mwigizaji mashuhuri ambaye aliimba na kutoa sauti yake katika filamu ya Darth Vader amefariki akiwa na umri wa miaka tisini na mitatu. Ruben utafika hii ni hakika, hata mia <laughs> na zaidi <laughs> La Umanite nchini Ufaransa limeandika elimu, migomo miwili, onyo la kwanza kwa serikali ya waziri mkuu Banye lakini ile Figaro limeandika habari kidogo inahusiana na hiyo, lakini lenyewe limeandika kwa mtindo wa swali: Je, kuelekea kurejea kwa wizara ya uhamiaji baniye anataka kulichukulia swala hili kwa umakini? Swala la uhamiaji aram barani Ulaya limekuwa gumzo Mtum. na vyama vyenye misimamo mikali vimeendelea kupata umaarufu mm -hmm. kutokana na mipango ya kuzuia wahamiaji kwenye mataifa yao. taarifa, enyewe, une, ya, una, mkali, <laughs> Somali guardian la Somalia limeandika rais wa Somalia na ili juhudi za pamoja kukabiliana na ugaidi baada ya kukutana hapo jana Sudan Tribune la kule Sudan limeandika, shirika la kutetea haki za binadamu limetoa wito wa kuwekewa vikwazo vya silaha uh, kwa pande zinazohasimiana kule Sudan. mm -hmm. Gazeti la Iwachu lenyewe limeandika mfumo mpya wa uhamisho wa walimu nchini Burundi wazua taharuki kwa vyama vya walimu, wakati SOS Media tovuti ya kule Burundi imeandika zaidi ya watu sabini walikamatwa mjini Mugina katika muda wa miezi nane kwa kusafiri kinyume cha sheria nchini Rwanda. Ruben, tuambie magazeti Gazeti la Le Phare, La Kinipia, Le Potentiel, Tempête des Tropiques, Forum des As. Magazeti haya yameandika habari kuhusu baraza la mawaziri lisilo la kawaida ambalo liongozwa na Rais Félix Tshisekedi jana limejadili kuhusu marekebisho ya sheria ya fedha. Na tunasubiri DRC pia imeanza mazungumzo mm -hmm. na IMF kuhusu Nam. mpango mpya wa ufadhili ni habari ambayo imeandikwa kwenye tovuti ya Actualité.cd. Eh, Gazeti la The New Times la Rwanda. Polisi ya Rwanda kwa mara ya kwanza yazindua majaribio madereva wa magari magari ambayo ni automatic. mm-hmm. Uh, Daily Monitor la Uganda limeandika sintofahamu kuhusu mafuvu ya binadamu yaliyopatikana katika maeneo ya ibada Je, yeah, ni mifupa ya kina nani? Limeuliza Taifa Leo la Kenya. Limeandika jeshi la Gashagwa laonya serikali, wandani wa naibu wa rais wanataka ofisi yake iheshimiwe. Na magazeti ya Tanzania yote yameandika kuhusiana na mauaji ya mwanasiasa wa upinzani ambaye alizikwa hapo jana. Naam, asante sana Emmanuel Makundi kwa uchambuzi huo wa magazeti, na sasa nimpishe Florence Kivuva anakujia na makala siha njema. Hujambo na karibu katika makala ya siha njema wiki hii. Mimi ni Florence Kivuva. Watu wengi wanaume kwa wanawake ni wanene kuliko wanavyotaka kuwa katika maisha ya leo, na watu hawa wanatafuta njia za kupunguza uzito. Kuna njia mbalimbali ambazo mbali, watu hula na kunywa kama watu wengine. Hula chakula cha jioni na kutokula baada ya saa tano jioni. Wengine wanakula matunda kwa siku kadhaa, lakini watapata uzito tena baada ya muda fulani. Mara nyingi watu husikiliza uvumi mbalimbali mbali kuhusu jinsi ya kupunguza uzito wa miili yao, lakini maneno wanayosikia hayazai matunda mazum. Nzuri. Leo ningependa kukuuliza, je, umewahi kupambana ili kupunguza uzani? Hii leo kwenye makala haya ya siha njema tutaangazia kwa kina suala la uzani wa mwili, madhara yake kwa afya na magonjwa yanayotokana na vyakula tunavyovipenda. 4 ina maana hiyo, nne nne, twende tano tano. Yes, enjoy. Sita sita, saba saba, speed kidogo, nane Msikilizaji, nikukaribisha rasmi kwenye makala Siha Njema. Na kwanza kabisa, ningependa kuzungumza naye mwanadada kwa jina la Beti. Beti ana historia ya kuwepo na kilo zaidi ya mia moja. Je, alifanyaje na uzito huu uliathiri vipi maisha yake? Mimi naitwa Beatrice Dashagwi nilikuwa naelekea huko kilo mia moja. Na kutokea hapo ulipojua kwamba pengine unaweza kuwa na uzani wa zaidi ya kilo mia moja, ni nini kilikuchochea zaidi kuanza safari ya kuzipunguza? E, nilianza kuumwa na kichwa, kuamka kama niko na uchovu kwa mwili, guu yangu ilikuwa inauma. A, kuna wakati mmoja nilikuwa naumwa na kichwa sana na pata ni kama niko na migraine so nikaamua kwenda kwa daktari. Daktari akanipima akaniambia presha yangu iko juu. So, wakati niliambua high niko na high blood akaniambia nisipofanya jambo kuhusiana na uzito wangu, itabidi aniweke kwa medication, na nikaogopa sana kwa sababu niliona mimi ni msichana mdogo, mbona naingia kwa medication ya high blood pressure juu ya jambo ambalo naweza kucontrol? Hiyo ilikuwa kitu ya kwanza. Jambo la pili, e, nilikuwa pia nimeanza kukuwa nime, nime mtu tofauti kabisa, kama nimeingia mtu ako na depression. Mi hata marafiki wakiniita mahali siwezi kutoke, siwezi kutoka kwa nyumba, nakaa tu kwa nyumba kwa sababu self esteem yangu ilikuwa imeenda chini sana, mi kutoka mtu nilikuwa very vibrant, na na mtu kuchangamka na maisha, nikakuwa sasa mimi sitokangi kwa nyumba, sinunui hata manguo, mi kazi navaa tu dera, Monday tu Monday navaa tu dera kwa sababu hakuna nguo ambayo nilikuwa navaa, najihisi na mimi niko mwanamke mrembo. So hiyo hiyo ilinifanya ili nisikie ni kama niko na huzuni sana, nikaamua sasa lazima nit, nitende jambo. Siku moja tu hivi sikungojea tarehe moja ya mwezi, sikungojea ifike sikungojea chochote, niliamua tu kutoka leo na nanabadilisha vile nafanya maisha yangu. Ni mambo gani yalikuwa magumu zaidi katika kubadilisha unavyokula? Uh, wheat addiction, mimi nilikuwa ule mtu wa kukula kula kila saa kila saa nakula na napenda, nilikuwa napenda fatty food. Ile chakula deep fried, kama ni chips, kama ni kuku ikuwe deep fried na ni tamu, mahamri, chapati. I was addicted to chapati. Wheat, kila wakati. Bread, mimi ningekula mkate kutoka asubuhi, nikinunua mkate haiezi ilala kwa nyumba na mimi nilale kwa nyumba, nielewa. So ilo kitu ilikuwa ngumu zaidi, na ni ngumu zaidi kwa watu wengi ni kubadilisha mindset about diet. Watu wanaamini ukitaka kupunguza uzito wako uende uende kwa gym ufanye exercise upunguze, lakini ukweli ni kwamba uzani unapunguza pale jikoni, ubadilishe chakula ambayo unakula ndio uweze ku ndio mwili yako iweze kukubali kulose hiyo weight, na si kulose weight peke yake, ni hadi kukuwa at a good kukuwa in good health generally. Ningependa kujua siku yako ya kawaida huanzaje kama mtu anayepunguza uzani? Siku yangu asubuhi inaanza na exercise. Mimi naamka asubuhi, naamka five naenda nafanya walk ama naingia kwa gym. Kutembea tutembee kama kilomita kumi hivi na kuja naoga na kunywa maji ya chumvi, that is my breakfast. Na nakunywa maji ya chumvi, maji tu warm, naeka eh, chumvi, tunaita Himalayan pink salt. Mimi mili yangu ya kwanza, kama sifanye intermittent fasting, itakuwa saa sita Ikifika saa sita nitakula mila ambayo iko na animal protein, ni nyama yoyote, nyama ya mnyama wowote. Jambo lingine nitaweka kwa mili yangu itakuwa ni vegetables. Any kind of vegetables zile zinakuwa juu ya juu ya ardhi, si zile ziko chini ya ardhi. Juu ya ardhi, hizo ndio vegetables itakula zaidi. Aa, kitu kingine nitakula ni nature carbohydrates. Nature carbohydrates ni carbohydrates ambazo zinatoka kwa shamba direct na haziingii kwa factory, factory ya mtu yoyote for ni kumaanisha ni vitu kama eh, sweet potatoes, arrow roots, pumpkins, uh, mandizi, green bananas kama hiyo ni watu wanaita matoke. Kuna kasava, kuna yams. Nitachagua ya hiyo na hiyo, nitachanganya hivyo na hiyo, ndio itakuwa mili yangu nitakula ya kwanza jioni. Kama nakula kama ninahisi nina njaa, nitachagua tu chakula kama hizo hizo <mucho> watu ambao ni wanene au wazito wanalalamika kwamba hawawezi kupunguza uzito licha ya lishe na mazoezi au hawawezi kudhibiti uzito wao. Nimezungumza na Daktari Vitangani akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, ili kujua ni nini kinachosababisha uzito wa mtu kuongezeka na vyakula vinavyohitajika ili kuimarisha afya ya mwili. Karibu daktari. Kwanza kabisa kuna ile genetic predisposition, kwamba vile mtu ameumbwa katika familia ta kwamba kila mtu anaweza kuwa na ule uzito wa juu. Pili ni ukiwa unaila, zila, unakula zile processed food ma vyakula ambavyo vina mafuta vingi ama sukari ya eh, kiwango cha juu zile soft drinks, processed sugar, vitu kama hivi basi uh, aina ya chakula. Pili ni kiwango cha chakula um, ambapo mtu anaila chakula zaidi ya ile ambayo anahitaji, basi unaweza pata kwamba uzito unaongezeka. Cha muhimu ni tufanye mazoezi, na pia kuna vilevile vile vitu kama kunywa pombe ambayo itaongeza unge, ita uzito uh, wa mwili naam. Na, na umetaja suala la vyakula na ningependa kukuuliza wewe kama daktari, kufikia sasa unaweza mwelimisha mtu kutumia vyakula vya aina gani? Naam, kwanza kabisa vyakula ambavyo unapaswa kuila ni balanced diet, ambapo iko na zile vitamins iko na proteins uh, na pia iko na carbohydrates kiwango fulani. Tunajua kabisa kwamba uh, fruits na vegetables, zile vyakula ambavyo ni vya kijani kibichi, ziko na nutrients nzuri zaidi, na pia haziongezi ile calories, na pia haiongezi uzito wa mwili. Kwa hivyo ukiweza kuongeza kiwango cha vyakula hivi katika mwili, itakuwa vizuri. Ukiweza kutumia tunachokiita unprocessed food, kwa mfano ukiwa unatumia unga ya ugali, basi unatumia ile unga ambayo imesiagwa tu katika ile posho ya nyumbani ama ile brown ugali pia ni vizuri alafu ukipunguza zile vyakula ambavyo viko na processed sugar, kama vile soda ama uh, vitu ambavyo vimeongezwa sukari katika factory sweet uh, vitu kama hivyo ukivitoa na pia kupunguza zile mafuta ambavyo viko na uh, mafuta ya hali ya juu chips pale tuvipunguze itasaidia sana nam kumekuwa na mjadala kwenye mitandao watu wanashindwa kutofautisha sukari inayopatikana kwenye matunda na sukari inayotumika nzea vitafunio kama keki, wewe una maoni gani kuhusiana na swala hili? Kuna tofauti kidogo kati ya ma, ma, ma, sukari ambayo unaipata katika kinachokiita refined sugar na ile sukari ambayo utaipata katika matunda kama vile uh, machungwa. Kwanza kabisa ile concentration ya processed sugar iko juu sana. Tuseme kwa mfano apple, ukija ukila apo moja utapata kwamba iko na sukari, ingawa iko na utamu fulani, kiwango cha sukari ni kama 19 grams. Vilevile ukinywa soda ambayo iko katika the same ya apple utapata kwamba iko na sukari uh, zaidi ya hapo two times. Pili natural sugar inakuja uh, ikiwa imeshikana na fiber na vitamins, wakati ambapo una process sukari, unatoa vitamini zote, unatoa fiber zote, unabaki na sukari peke yake ambayo is not, uh, very healthy for you. Hizi sukari pia zinatofautiana, kuna sukari aina ya sucrose, kuna sukari aina ya fructose na hata glucose, na hizi zinatofautiana na pia kuna magonjwa kama zile ya kisukari, ambapo madaktari watakwambia hata hizi sukari za unprocessed natural sugars ambazo ziko katika matunda bado huwezi ukavitumia. Msikilizaji, mpaka hapo, natumai umejifunza kitu kwenye mwendelezo wa makala yetu. Wiki ijayo tutamsikiliza Daktari Vitangani pamoja na mkufunzi Beti wakichambua kwa kina athari zinazotokana na kilo zilizopitiliza na njia salama ya kuzipunguza. Ni kushukuru kwa kufuatilia makala haya ya siha njema. Mimi ni Florence Kiuva, hadi wiki ijayo, kwa heri. Kumekuwa na matukio ya kuteketea kwa mabweni ya shule katika baadhi ya mataifa Afrika Mashariki hivi karibuni. Wanafunzi 21 waliteketea baada ya bweni lao kuwaka moto nchini Kenya katika matukio mfululizo. Unafikiri ni hatua gani zichukuliwe kuzuia matukio ya aina hii? Na unadhani kuna haja ya wanafunzi wa shule za msingi kuishi kwenye mabweni? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 110 000 420. Nami nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na UNESCO yasema mashambulio dhidi ya wanafunzi na miundombinu ya shule yaliyoongezeka kwa asilimia 20, hasa kwenye maeneo yenye mizozo. Mwisho wa habari. Anaitwa Maua Sama akimshirikisha Nandi kutoka Tanzania katika wimbo wao Poa. Usinilie mara ninune kisa kuachwa muna subiri nitwe machozi situko hapa unampenda mtu wa kupendi kuvuja kwa pakacha sipangiwi ratiba na mtu mapenzi takataka taka. Sa bila biti nakwenda taka pela eti siletonge kuna jitu linankera stori za mapenzi sitaki nataka za hela. Naitwa Maua Sama akimshirikisha Nandi eh, katika wimbo wao Poa kutoka Tanzania. Asante sana mchaguzi Bosco ukiwa Kigali nchini Rwanda. Musa Rukebuka Keita ukiwa Afrika Kusini, Johannesburg, asante sana. Janvier Mamboleo unatupata kutoka RCB kule Butembo, DRC. Msikilizaji, hivi ndivyo nafikia tamati ya matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo ya Emmanuel Makundi. Tumepata habari za michezo kupitia kwake, uh, Benson Wakoli. Matangazo mengine ni jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki.