Dakika 40 baada ya saa mbili asubuhi ya Afrika Mashariki, tupate habari za michezo. Karibu tena, Victor Abuso. Naam, asante sana mwenzangu Minslet. Tuanzie barani Afrika. Jana kulikuwa na michuano kadhaa ya hatua makundi kufuzu kucheza fainali ya mataifa Afrika, AFCON, mwaka ujao kule nchini Moroko. Intamba Mrugamba ya timu ya taifa ya Burundi ilianza vizuri ugenini baada ya kuishinda the Flames ya Malawi mabao matatu uh, kwa mawili, mechi ambayo ilikuwa ni ya kuvutia sana lakini uh, Burundi ulipata bao hilo la ushindi uh, katika dakika za la salama za mechi hiyo. Uh, hii inawapa nafasi nzuri sana na wameanza vema kampeni ya kufuzu kwenda kule nchini Moroko. Uh, timu ya taifa ya Angola nayo ilipata uh, ushindi wa dakika za lala salama katika mechi yake dhidi ya Black Stars ya Ghana katika uwanja wa Baba Yara mjini um, Kumasi kupitia mchezaji wake Felicio um, Milson ambaye aliingia katika katika kipindi cha pili uh, ushindi ambao uliwaacha na huzuni kubwa maelfu ya mashabiki wa Ghana waliokuwa wamekuja kutazama timu yao ya taifa. Congo Brazzaville ikicheza nyumbani Ilishinda Sudani kusini bao moja kwa sifuri huku Algeria nayo ikilemea ikitoroli Guinea ama Guinea Ikweta mabao mawili kwa sifuri. Na leo kuna michezo kadhaa ambayo pia imeratibiwa kuchezwa. Timu ya taifa ya Harambee Stars ya Kenya itacheza na Zimbabwe ache kule nchini Uganda kwa sababu viwanja nchini Kenya vinakarabatiwa, lakini leo pa ya kule Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itacheza na Guinea Uh, huku Cote d'Ivoire uh, ikiwa nyumbani kuikaribisha Zambia. Timu ishirini na nne zitafuzwa katika mchano hii ambayo itafanyika mwishoni kabisa mwa mwezi wa Desemba mwaka ujao hadi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na sita kule Ulaya. Jana kulikuwa na mechi za mataifa ya UEFA, timu mataifa ya Ureno ikicheza nyumbani ilishinda Kurasia mabao mawili kwa moja, huku uh, Denmark nayo na ikishinda uh, Uswizi mabao mawili kwa bila. Uh, matokeo kati ya Hispania na Sabia yaliyoshangaza wengi, baada ya timu zote hizo mbili uh, kutofungana katika mechi hiyo na katika michezo ya Olimpiki kwa ajili ya walemavu inayoendelea kule jijini Paris nchini Ufaransa, leo ni siku ya sita na kuna medali ya hamsini na saba ambazo ni za dhahabu zinawaniwa katika michezo kama riadha, uogeleaji na kukimbiza baiskeli katika barabara za jiji la Paris, na kesho itakuwa ni fainali ya mchezo wa tenis kwa taji la US Open kati ya Jessica Pegula wa Marekani na Ariana Sabalenka kutoka Belarus, baada wawili hao kufuzu katika hatua hiyo uh, hapo jana kutokana na matokeo mazuri ya mechi ya nusu fainali. Lakini kwa upande wa wanaume, kuna mechi za nusu fainali hivi leo. Uh, Jannik Sinner atacheza na Jack Draper huko uh, huku Wamarekani wawili uh, Taylor Fritz na Frances Tiafoe wakimenyana. Ni hayo tu kwenye RFI michezo asubuhi ya leo. Shukran victo Buzo. Shukran ali Bilali, karibu tena. Naam, ni kushukuru sana mletja. Nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya kule barani Ulaya, hususani kule Ufaransa. Gazeti la Le Parisien lao limeandika kuhusu nani ataungana na vurugu hizi. Hii ni baada ya kuteuliwa kwa Michel Barnier na ambapo kumekuwa na maumivu makubwa miongoni mwa watu ambao walitarajiwa huenda uh, waziri mkuu angetoka upande wao, na ambapo sasa kibarua kigumu kinamkabili uh, Michel Barnier kuweza kuunda serikali mpya. Wakati tayari eh, gazeti la Le Monde lao limeandika mrengo wa kushoto waahidi kumkwamisha Michel Barnier, ambaye ameteuliwa bila uhalali wowote kisiasa, na kumekuwa na uchambuzi hapa ambao wanasema kwamba uh, muungano ulifanyika, juhudi zilifanyika ili kuzuia uh, mrengo wa kulia wenye msimamo mkali kutoingia uh, katika bunge. Lakini sasa Emmanuel Macron amekaidi, amemteua kiongozi huyu kutoka mrengo huo, na ni jambo ambalo linawashangaza wengi, na tayari viongozi uh, kadhaa wameitwa kule Ikulu kwa ajili ya mashauriano katika mwendelezo wa namna ya kuunda serikali mpya ya kitaifa kule nchini Ufaransa. Gazeti la Majira la kule nchini Tanzania limeandika Rais Samia iambia Afrika kuwa China rafiki wa kweli, wakati eh, gazeti la huko gazeti la, Nipashe <laughs> la huko huku Tanzania likiandika janabi alivyonusuru mbunge na kisukari uh, lakini gazeti la Sudan Tribune lao limeandika kuhusiana na kile ambacho kinaendelea huko Sudan, ambapo kiongozi wa kijeshi ataka uh, dunia iwachukulie vikwazo uh, wapiganaji wa RSF na kuwaita kuwa magaidi. Lakini gazeti la daily nation nchini Kenya limeandika dakika za mwisho za mfanyakazi wa ndani wa hazina aliyepatikana amefariki huko Machakos. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 34 aliondoka nyumbani kwake huko Kino bila kuwa na simu. Daily Monitor la kule Uganda limeandika wadau wa michezo waomboleza mwanariadha wa olimpiki Cheptegei ni mkimbiaji wa pili kutoka Uganda aliyeuawa magharibi mwa Kenya. nam Ali Bilali, ni kushukuru. Tupate makala muziki Jumaa. Nam, karibu wa msikilizaji kwenye makala ya muziki Ijumaa. Tuburudike kwa pamoja katika dakika kumi zijazo. Kama kawaida, nitakuwa nacheza baadhi ya ngoma ulizoomba wewe, msikilizaji. Karibu, lakini kwanza, kwa sababu Nairobi kuna kiji baridi asubuhi hii, ngoja tutoe kiji baridi na wimbo wake Oliver Ngoma, Adia. Msikilizaji, nianze na ombi lako kwenye ukurasa wa Facebook. Namwona Sam Lema unasema nikupigie wimbo wa Remy Ongala. Basi Sam Lema, pokea kibao chako. Muziki asili yake wapi? Muziki ni wa nani? Muziki kuna mwenyewe, muziki ni mwito, muziki ni fundisho mbele ya mwenyekiti kuhutubia ni muziki unaanza kuwakusanya watu. Kumbuka pale na sina walimba gerezani, Mungu amewasikia. Kumbuka Musa limba muziki wa aina yake, kuwakomoa wana Israeli waliokutuma wali katika nchi ya Misri. Ukiwa na sherehe utaimba nyimbo na furaha, ukiwa na tabu utaimba nyimbo za masikitiko, ukifa leo utapelekwa kaburini na nyimbo za mombolezo. Ni mtiki pekee uniona nguvu, nitawakusanya wabaya na wazuri. Kwenye ya... laini ya simu, nani huyu hapa? Mjambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muhigire Rukungira, nikiwa sangi jaksi. Ndio kwenye mziki Juma, ningeomba mnibukudishe wimbo wa Nei ambao unaitwa sisi ni mabanchala kibao cha kutanibukudisha mimi pamoja na wasikilizaji wote wa RFI Kiswahili. Wa okay? Inichizo mapenza nina upendo ila kusundoa ndo sina mpango na ukimpata, nile mwacha uzibi pengo, ndoa lini zokelele za chura kwa tembo. Guys, listen to me. Napenda kuwa free. Wengi wapo kwenye ndoa na hawatulii. Sema ndoa no, hata mnitangaze BBC, alipo furaha nipo kama mojwangu na wifi. Bachelors, life ni confidence, masha ni kuchagua, tumechagua happiness. Happy yes, no, ndoa no stress. Vichwa vina mambo mengi, tuna refresh, minashemeji yenu dele, tuna pati. Mambo ya ndoa wote hatutaki, hurukushani, una rudisa ngapi, una chati na nani, ndo vitu hatutaki. Michango tutachanga kwenye harusi, tutakuja. Chakula tutakula kula, na pombe tutalewa. Mwane ni sibado tupo, sibado tupo, sibado tupo. Eti wakina nani, nye? Sisi ndo mabachela, bachela hatuta kindo ama bachela, bachela tunakula ujana mabachela. Msikilizaji, baada ya kupata kibao hicho bachela, nirejee kwenye ukurasa wa Facebook. Namwona Kayuni Rashid wa Dodoma, Tanzania, unaomba wimbo wa Ali Kiba Mshumaa, Shaloti, kwa wote wanaosikiliza kipindi hiki moko. Oh, ulogonjwa lonachanao bado scapona hata mapezo lonachanayo yamepaki jina hospitalio oh, oh, oh, sa dunia nzima laini ya simu. Nani mwingine hapa? E, naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Mwinga hapa Gasogwe. E, mziki Jumaa, nilikuwa nataka mniburudishe mziki wa Voisin uliimbwa na Madilu System, umburudishe mke wangu tukiwa naye hapa Gasogwe, anaitwa kwa Bulozefezasa. <tune> Msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa leo, hadi makala mengine, lakini tutamatishe na ombi lako Maoka Pesa kutoka nchini DRC, jimboni Tanganyika. Unasema napenda kupigiwa kibao chake Ben Paul nyumbani. Mimi ni minsletjai, Ijumaa karimu Hivyo tunakamilisha makala muziki Ijumaa, lakini kabla ya hapo ni ruhusu ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo katika matangazo yetu asubuhi hii, ni kwamba wanafunzi 17 wateketea moto katika shule moja nchini Kenya katika kaunti ya Nyeri, huku wanafunzi wengine kumi na wanne wakisalia na majeruhi, majeraha na kupelekwa hospitalini. Bila shaka msikilizaji, taarifa zaidi kuhusiana na hili unaweza kuenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook, lakini vilevile vile kwenye website ama tovuti ya RFI Kiswahili, lakini kwingineko ni waziri mkuu mpya wa Ufaransa Michel Barnier ahaidi mabadiliko na kushughulikia changamoto za wananchi. Mr Lenny akishirikiana na Kunguru na wimbo wao Baby Don't Go. Ah no pain, pain, pain, pain, pain. Miss Lady, sing along. Kama wanipenda basi nionyeshe, nashinda ni kwa nini kila siku tupigana Ndivyo tumekamilisha matangazo yetu asubuhi uh hii. Kumbuka, matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa 12 jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwenye mitambo amekuwa ni Collins Hadambi akishirikiana na Boldrin Ambale, msimamizi wa matangazo juma hili asubuhi amekuwa ni Victor Buso. Ali Bilali amekuwa akikuletea habari za michezo bila kumsahau msaidizi Hilary Ingati. Jina langu Inzletijai, kwa heri.