Ni saa moja na dakika arobaini kule Mutwanga, mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Kipenga kimelia RF Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi, karibu tena. Ulituahidi mengi katika awamu ya pili, nam nianzie katika tenis. Uh, matokeo zaidi ya uh, US Open uh, kwa upande wa wanaume, Andrei Rublev alimfunga Tiago Sebaboth seba wakati Grigo, Grigor uh, Dimitrov akimfunga Kirian Jacquet wa Ufaransa. Alexander Shevchenko akimfunga uh, Dominik Koepfa wa Ujerumani. Kwa upande wa wanawake, Madison Keys alimfunga Katerina uh, Siniakova, wakati uh, Katarina Alexandrova wa Urusi akimfunga Viktoria Tomova wa Bulgaria, na Evelina uh, Svitolina akimfunga Lodres Kale wa Argentina. Jana kulikuwa na mechi kadhaa za ligi kuu ya soka ya kule nchini Uhispania, La Liga, Villarreal waliwafunga Celta Vigo kwa mabao manne kwa matatu. Leo hii Mayoka watakuwa na kibarua dhidi ya Sevilla, wakati Rayo Valecano watakuwa na kibarua dhidi ya FC Barcelona. Hii mechi ya Rayo Valecano na Barcelona, mm -hmm. e, itakuwa ni saa moja na nusu kwa sasa hapa Afrika Mashariki. Vitala tayari kushuhudia Barcelona <laughs> wakifumuliwa leo hii Valecano na shina. Katika Italia Serie A, Cagliari walitoka sare ya bao moja kwa moja na Como, wakati Verona walifungwa na Juventus vibibi vizee hivi vya jiji la Turin kwa mabao mm -hmm. matatu kwa buyu. Viongozi mbalimbali wana michezo lakini sio wanamichezo, wameendelea kutuma salamu mm -hmm. eh, za pole kwa familia ya kocha wa zamani wa timu ya taifa ya Uingereza, Sven Goran Eriksson, ambaye alifariki hapo jana baada ya kuugua kwa muda mrefu saratani. Wenzetu kule Ulaya mtu mm -hmm. anaambiwa kwamba una wiki mbili tu za mm -hmm. kuishi kulingana na saratani ambayo uko nayo ndivyo ambavyo uh, Sven-Goran Eriksson aliambiwa, majuma matatu yaliyopita, kwa sababu alishuhudia akisimamia Liverpool katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki, ikiwa ni mara yake ya mwisho kama kocha mkuu uh, wa klaba. Miaka sabini na sita pia... si Ma... haba. si haba. e, si vitabu vya Mungu vimeandika. Ni kweli kabisa. <laughs> <laughs> mwanamke mmoja ambaye aliwatuhumu wachezaji wa mchezo araga, wa raga wa timu ya taifa ya Ufaransa ambao walitoa taji kule Argentina mwezi uliopita atashindwa kutoa utetezi wake hivi leo katika mahakama ya mjini Paris, Ufaransa, baada ya wakili wake kusema kwamba mwanadada huyo alitaka kujitoa uhai kutokana na msongo wa mawazo, lakini sasa anasaidiwa, anapata msaada wa kisaikolojia ili kumuondoa katika madhila ambayo aliyopata. Wachezaji hao Oscar Jogu pamoja na Hugo walikamatwa Buenos Aires mwaka jana na kesho tutashuhudia ufunguzi rasmi wa michezo ya Paralympics. Hii ni michezo ya Olimpiki kwa wanamichezo wenye ulemavu. Uwanja uh, wa Grand Palais lakini pia eneo la Place de la Concorde linatarajiwa mm -hmm. kutumika katika sherehe za ufunguzi ikiwemo mto Sen zile mm -hmm. batu zitakuwa yeah. na shughuli hapo kesho. Kwa hivyo tunatarajia kuona kwamba uh, wana michezo mbalimbali hata kutoka barani Afrika watakuwa wanawakilisha nchi zao. Nam. Viwanja 18 kati ya 35 vilivyotumika katika olimpiki ya Paris iliyomalizika majuma mawili yaliyopita, pia vitatumika kwa wana michezo wa Paralympics. Nam, ni kushukuru sana uh, Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo. Asante Ruben. <laughs> Carol Courier, tayari kukuletea uchambuzi wa magazeti kuna, tunaanzia wapi? Tunaanzia kule Ufaransa, gazeti la Le Figaro. Rais Emmanuel Macron atupilia mbali uwezekano wa kuunda serikali na mrengo mpya wa kushoto mwk mwk NFP mwk mwk, lakini mazungumzo yanaingia siku ya pili leo, ni siku hamsini Ruben mwk, na Macron bado hana waziri mkuu mpya kwa sababu no. Attal bado ni kaimu kwa sasa. Nimemsikia Melenchon akisema wazi kwamba sasa hapa ngoma nzito gazeti <laughs> <gaziti> la Lemond nalo limeandika hmm, kuhusu shambulio la Urusi nchini Ukraine, shambulio kubwa zaidi tangu vita hivyo. Kwanza zaidi ya makombora mia moja na takriban dron mia moja zilitumika kwenye uh, masham, uh, mashambulizi ambayo yalifanyika na uh, sos media ya kule Burundi limeangazia vijana wa chama tawala kule Bujumbura Imbonerakure wanapita kwa mlango mm -hmm. Kukusanya mchango wa lazima kwa ajili ya chama. Na mtandao wa Okapi Radio kule DRC, Rais wa DRC Felix Chisekedi na balozi wa Ufaransa wamejutia kitendo cha kuuawa kwa wanadiplomasia wawili wa Ufaransa katika mzozo wa shamba uliozidi na kusababisha kuingiliwa ardhi inayomilikiwa na Ufaransa. Actualite lakini vilevile vile, naona Tempete des Tropiques, magazeti haya yameangazia kuhusu uh, kundi la M23 la shutumiwa kukiuka ule mkataba ama sitisho la mapigano mashariki mwa DRC Tempete des Tropiques. Lakini vile vile gazeti la Le Volcan News kule Goma limechapisha habari na gazeti la Mwananchi la kule Tanzania, mapya mauaji miili kuzikwa kwa mganga, jeshi la polisi lasema linawashikilia watu saba kwa tuhuma za mauaji ya watu watatu. Vilevile limeandika habari nyingine kuhusu afya, mbu wa mjini tishio katika nchi hiyo, kwamba kuna uh, maambukizi ama visa vya malaria katika miji zaidi. Na gazeti la Majira, serikali yatoa maelekezo nane kutokomeza ajali. Na miongoni mwa maelekezo haya ni ukaguzi makini na endelevu ya magari na pia masharti kuhusu madereva na mabasi ya shule. Gazeti la Nipashe lisu aofu pesa chafu kupenyezwa Chadema. Gazeti la Daily Monitor, takataka kutoka kampuni moja na vileta hela nyingi kwa kampuni nyingine. Na magazeti mengi ya Kenya ruben yaenya agazina kuhusu uzinduzi wa kampeni ya Raila ya Odinga kuelekea kinyanganyiro cha kutafuta kiti cha mwenyekiti wa AU. Vilevile magazeti haya yameandika kuhusu mgomo wa waalimu ambao unaendelea. ni kushukuru sana Carol, lakini bado ni kuache studioni na makala siha njema. Ujambo, msikilizaji, karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, na leo katika makala haya tunaangazia juhudi za mashirika ya kijamii kulikabili jinamizi la ukimwi katika maeneo yanayokaribiana na Ziwa Victoria nchini Kenya kwa kuwasaidia wanawake kufuga samaki Miaka maeneo haya yameorodheshwa kuwa yenye idadi kubwa ya watu wanaoishi na virusi vya HIV, vilevile msambao wa juu kutokana na tabia iliyokuwa imekidhiri ya ngono samaki, ambapo wanawa, ambapo wanawake waliuza miili yao kwa matumaini ya kupata samaki wengi. Hata hivyo, juhudi za mashirika ya kijamii kuwasaidia wanawake hao kufuga samaki zimeanza kuleta matunda. Mwenzangu Victor Maturi amezuru maeneo ya Kisumu na kutuandalia makala haya. Kilomita mbili ndani ya ziwa Victoria, kaunti ya Homabay, nchini Kenya na kutana na akinamama kutoka vikundi mbalimbali mbali, wakilisha samaki wao ambao wamewafuga kwenye vizimba kwa kimombo cage fish farming. kwa miaka mingi akinamama eneo hili wamekuwa wakinyanyaswa kingono na wavuvi wa kiume ili wapate samaki wa kuuza, hali ambayo imesababisha kusambaa kwa virusi vya ukimwi eneo hili. Millicent Okeyo ni mmoja wa wafugaji. Tulianza hii kilimo ya samaki juu huko pale kwa ziwani, huwezi pata samaki bila uh, having sex with the botoners, uh, juu upate samaki. Sasa tuliona tufanya hii fish farming, juu hatuwezi kuwa na changamoto kama hiyo. Ufugaji wa samaki kwenye vizimba ni pale ambapo mkulima analea samaki ndani ya eneo lilofungwa ndani ya maji mengi kwa matumizi ya kibinafsi au biashara. Kwa mujibu wa Okeyo, kupitia juhudi hii, wanawake wamepata nguvu kujitegemea kiuchumi, vilevile kuepukana na kutotegemea wavuvi wa kiume, na hivyo kupunguza maambukizi ya magonjwa. Hapo kwa cage tuko na 25,000 fingerlings na kila group wako na 5,000 fingerlings. Tunataka kila mwanamke ajue kutafuta pesa yake mwenyewe, tukuwe pamoja kama wamama, tushikane mikono, um, bila support from somebody. Sofia Aoko Otieno, mmoja wa viongozi wa kikundi cha akina mama cha Rasila, kikundi ambacho kinamiliki vizimba vitatu vya samaki kwenye ziwa hili la Victoria, anasema kuwa kwa miaka mingi akina mama wengi wamekuwa wakijihusisha kwenye mahusiano na wavuvi wa kiume ili kupata samaki kwa urahisi, kitendo kinachojulikana kwa lugha ya Waluo kama jaboya. Ukienda huko kwa lake, tafuta samaki. Siku hizi samaki imekuwa kidogo kabisa kwa lake. Kama mtu anataka kuchukua samaki kutoka kwa wale watu wametoka, wame, wame kwa fishing, wako na tabia mbaya, iko watu wanayitwa jaboya. Kama huna rafiki kutoka kwa jaboya hata kama mama ni wa biashara, hata kama unaenda ku, kutumia kama kuna wageni sasa. Hii mambo ya kuweka hii inasaidia, itasaidia sisi in future kwa sababu tutavuna tu hapa, na hiyo mambo ya jaboya itaisha. Unaweza wawambia wakuje wa join watu wengine wasaidia kupata pesa, wawacha um, kuongoja wababa kulete pesa, kwa sababu maisha imekuwa ngumu. Hizi mambo ya family conflicts itarudi chini, kwa sababu watu wanagombana kwa sababu ya pesa. Siha njema, yote kuhusu afya yako. Caroline Corrid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2:46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Wengi wanaopitia changamoto hizi ni wanawake wasiojiweza kiuchumi, wajane, vijana wa kike wanaoishi kando na fuo za ziwa hili la Victoria. Hata hivyo, wavuvi wa kiume wanasema kuwa kubadilishana samaki na ngono si kweli, ni uvumi. Frederick Ocheng ni mmoja wa wavuvi ndio, kuna wengine, kuna jaboya. Jaboya ni kama girlfriend, lakini sio ati wamama wote ndio anachukua samaki, ni kwa tu jaboya. Uh, hiyo ni story. Kama umeenda hata pale kwa boti kuchukua samaki utaona kama wamama wamejia hapo. So, wengine umefikiria ni hao ni wa jaboya. Unaweza kuwa tena girlfriend moja tu ndani ya wamama, lakini sio wote. Okay, watu wengi ninasema ati wenye wanavua samaki ndio wanapenda wamama sana, lakini hata wenye wanakuwa kwa boda pia wamependa tu wamama, hata kama ni hiyo mambo ya HIV ukiwa na girlfriend si wewe pia unajua vile unaweza jikinga hiyo HIV. hiyo mambo ya HIV hiyo ni ajali <laughs> Lakini wengine unasema ati kama umekuwa karibu na lake uko na mgonjwa ati sio wa, wa uvuvi wote uko na HIV, lakini sio hivyo, sio ati wote uko na jaboya ni eh, moja moja tu. Mashirika kama vile Rio Fish yamekuwa mstari wa mbele kuhamasisha vikundi vya kina mama eneo hili kwa kuwajengea vizimba ziwani ili kujiinua kiuchumi na pia kuepukana na ubadilishanaji wa ngono kwa samaki. Niva Bosibori ni mtaalamu wa uvuvi. Kwa along the beaches, wamama wa huwa wanapitia changamoto nyingi sana. Kwanza ni sex for fish. Unapata wanatumika. wanawake wanatumika. Si unajua wanawake ndio huwa wanachukua samaki kutoka kwa kwa fishermen wanaenda kuuza kwa soko. Usipokuwa na jaboya, auwezi pata samaki. Hiyo ni changamoto sana so wanawake wanatumika sana vibaya Uh, na hawawezi endeleza familia zao, so tuliamua wanawake wakuwe involved wakuwe empowered ndio, at the end of the day wakuwa wamejisimamia, wako na pesa yao, wanaweza somesha watoto, wanaweza wanulia chakula at least, tutapunguza tutapunguza domestic violence, poverty, na pia hiyo jabo itapungua kabisa, wanawake watakuwa wamejisimamia. Kulingana na wizara ya afya nchini Kenya, kiwango cha maambukizi ya virusi vya ukimwi katika majimbo yaliyopakana na ziwa Victoria ni kati ya asilimia 14 na asilimia 16 ikilinganishwa na takwimu za kitaifa za kati ya asilimia 6 na asilimia 7. Inakadiriwa kuwa asilimia 21 ya jumla ya visa vya ukimwi nchini Kenya viko katika maeneo yaliyomkabala na ziwa Victoria. Angela Odero ni mtaalamu wa afya vilevile, mwanzilishi wa shirika la Riofish jimbo la Homa Bay. Sasa tuliona shida kubwa ilikuwa kupata samaki. Sasa, unakuta wavuvi wanahitaji wamama walale nao, ndio wauzie samaki, chenye kiliniuma unakuta mama analala na huyo mvuvi, alafu bado atalipia samaki. Sasa nalipa mara mbili, nalipa na mwili, nalipa pesa, alafu pale akienda nyumbani pia bwanake yuko pale, atampiga, ataleta domestic violence, alafu ugonjwa pia, ndio hiyo sasa niliona At least, wakisaidika wapate samaki bila kulala nao wanaume, wataweza kujisaidia, wataepuka na kupigwa na mabwana zao, watapata pesa ya kuweza kuchunga jamii yao. Na umejua, ukipatia mama pesa, umesaidia jamii mzima. Hata community yote, sio mama peke yake. Sasa tuliona tukifanya hii kufuga samaki wamama watapata samaki. Sasa tunauzia wamama samaki wale wa sokoni na pia tuna encourage wamama pia wakuje wafuge samaki yao. Sasa kuna wamama wanauza samaki wananunua kwetu, na pia kuna wale wamama wanafuga samaki wanauzia wamama wengine. Kwa mujibu wa Odero, zaidi ya kina mama elfu moja tayari wamepokea mafunzo kuanzisha miradi kama hii katika vijiji mbalimbali eneo hili la ziwa Victoria na viunga vyake. Kwa sasa wanafuga samaki hapa kwetu kwa famu yetu. Sasa wakati watarudi kwa biche zao, wataenda na keji yao na pia watakuwa na market. Tutazidi kuwafunza, kuwatembelea, kuwasaidia ndio wakuze samaki vizuri, alafu wakati samaki itakuwa tayari tutanunua hiyo samaki tuwalipe. Sasa itakuwa ni kama tumewaanzishia biashara ile inaendelea, na tunazidi kuwapatia support. Naweza wa advise watafute kikundi ambacho wanaweza jihusisha nayo, ndio waepushe na tabia mbayambaya <coughs> na wapate kujiheshimu <coughs> They were, they were huku wanawake wanaoishi kando na fuo za ziwa Victoria wanapopiga hatua kupambana na janga la virusi vya ukimwi kupitia miradi kama hii ya ufugaji wa samaki. Ni vyema serikali na mashirika ya kijamii kushirikiana kutoa hamasisho zaidi na kuanzisha miradi kama hii kuafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka wa elfu mbili na thelathini. Vikta Muturi, Homabay, RFI Kiswahili. Never. Never. Mbachi, nchini Kenya kuna watu milioni moja nukta sita wanaoishi na virusi vya HIV. Shukrani Victor Muturi, mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine kwa heri. Msikilizaji, nitamatishe awamu hii ya pili ya matangazo kukumbushia habari kuu za dunia tumekuletea miongoni, ni pamoja na DRC yalaani vitendo viovu vilivyotekelezwa dhidi ya wanadiplomasia watatu wa ufaransa jijini Kinshasa, Denmark kufunga balozi zake nchini Mali na burkina Faso, na rais wa ufaransa Emmanuel Macron akumbwa na shinikizo la kumteua waziri mkuu mpya baada ya uchaguzi wa wabunge wa mwezi Julai mwaka huu. Na mwimbo Ozambe na The Star akimshirikisha Mudra D Viral kutoka Uganda, mm. Mm. hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo ya Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo si mwingine Vital Mugisho. Mshukuru pia Carol Korir, ametuletea habari kutoka magazetini, naye Florence Kivuva anahakikisha unatupata vema kwa njia iliyo safi kabisa na bora kwenye Facebook na YouTube. Matangazo mengine jioni saa 12 kamili. Kwa heri kutoka Nairobi.