Nam, saa mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani tayari mwenzangu George Joy amerejea tena studio hapa kutujuza yanayojiri viwanjani. Karibu George. Naam, shukrani sana Bilali, na ningependa tuanzie kule barani Ulaya, ambapo usiku wa leo kuna mechi nne za kufuzu kuingia mchuano wa klabu bingwa barani Ulaya, ambapo Dynamo itakuwa mwenyeji wa Salzburg ya Uswizi, kisha Malmo iwe mwenyeji wa Spartak Braga eh, alafu Midtjylland ya Denmark yaleke Slovan Bratislava, na young boys ya Uswizi iwe mwenyeji wa Galatasaray ya Uturuki. Tukiwa bado katika mataifa ya Ulaya na aswa Uingereza, ni kwamba kiungo wa kati wa Manchester City Phil Foden ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa chama cha soka nchini Uingereza, PFA, huku winga wa Chelsea Col Palma akichukua tuzo ya mchezaji bora kijana. Itakumbukwa kwamba bilali hii ni mara ya kwanza tangu kampeni hii kwanza na tisa elfu mbili na kumi kwa tuzo zote mbili upande wa wanaume kuendea wachezaji kutoka taifa la Uingereza. Mara ya mwisho eh, tuzo hizi kuendea wachezaji wote wa Uingereza ni wakati ambapo Wayne Rooney akichezea Manchester United pamoja na James Milner waliposhinda tuzo hizi kwa pamoja wakiwa vijana wadogo sana wakati huo. Naam, turejea mm -hmm, hapa barani Afrika, ukanda wa Afrika Mashariki na ligi kuu ya kandanda nchini Rwanda itachezwa leo ambapo kuna mechi moja tu kati ya Kiev ambapo itapambana na AS Kigali, na huko huko Rwanda pia leo e, katika mpira wa kikapu ni kwamba kuna mchuano wa kufuzu kwa kombe la dunia upande wa wanawake mwaka elfu mbili na ishirini na sita ambapo timu ya taifa ya Rwanda ya wachezaji wa kike itakuwa inashuka dimbani kucheza na Argentina katika mechi ya kundi da ya kuwania e, nafasi hiyo ya kushiriki katika kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita. E, kumbuka kwamba Rwanda inaorodheshwa katika nafasi ya sabini na nne katika dunia ilhali wapinzani wao ambao wanacheza nao saa nane alasiri ya leo ni wanaorodheshwa katika nafasi ya thelathini na moja. Rwanda imewekwa katika kundi D pamoja na Argentina, Uingereza na Lebanon, na timu mbili ambazo zitaibuka washindi zitaweza kufuzu kwa nusu fainali huku mshindi wa kila kundi akijihakikishia nafasi ya kufuzu kwa michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita mwaka ujao. Tusalie katika ukanda wa SEKAFA klabu bingwa barani, barani Afrika upande wa kinadada ni kwamba zinaendelea na, ambapo mabingwa wa ligi kuu ya Kenya hawa ni Police Bullets waliandikisha ushindi wao wa kwanza baada ya kushinda Rayo Sports ya Rwanda bao moja kwa bila katika mechi ambazo zinaendelea kule Ethiopia. E, ushindi huu inamaanisha kwamba sasa, shukran sana. <laughs> Nam, saa mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Mwenzangu Victor Buso mungana nami hapa kutujuza yapi aliopewa uzito na magazeti kutoka mataifa mbalimbali. Nam, asante sana mwenzangu Bilali. tuanzie kule nchini DRC, magazeti mengi ikiwemo tovuti ya Aktualite Pwasede ya, ya kule DRC inaandika kwamba watu ishirini wamepoteza maisha baada ya boti waliokuwa wanasafiria katika ziwa Lukeni kuzama, jali ambayo ilitokea Jumapili, sindio? Mm, na, na imekuwa ni changamoto kubwa sana uh -huh na ripoti zinasema kwamba bochi ilikuwa na abiria wengi sana, zaidi ya mia tatu, kinyume na inavyotarajiwa kwamba ibebe watu fulani, kiwango fulani. Kwa hivyo ni jambo ambalo limeendelea kutokea sana kule DRC. Uh, nchini Burundi uh, tovuti ya habari ya SOS Medias uh, inaandika kwamba wazazi wengi sana wanahangaika uh, kuwarudisha watoto wao shuleni kwa sababu ya ugumu wa maisha. Uh, hii ni kwa sababu bidhaa mbalimbali imepanda ime, ime bei, lakini pia kwa sababu ya franga ya Burundi imeshuka thamani. Watu bado wanasema maisha yamewaendea vibaya, kwa hivyo hawana uhakika iwapo watoto wao watarudi shuleni wakati mhula mwingine wa, wa shule uh, utakapoanza lakini kule nchini Rwanda, gazeti la The New Times linaandika kwamba uongozi wa jiji hilo umewataka wakazi wa Kigali kuendelea kunawa mikono kwa maji safi na sabuni baada ya kurepotia kwa maambukizi manne ya mpox. Lakini gazeti linaandika kwamba wagonjwa wawili wameshapona na wameruhusiwa kwenda nyumbani. Mwananchi la Tanzania linaandika kwamba walitumwa na afande kutetewa na mawakili wanne Aa, na wafunguka. Kesi hiyo inaendelea, ilianza jana. Huyu ni mwanamke ambaye anaripotiwa libakwa na wanaume wanne huko Dodoma. Mwanamke mm -hmm. huyu alikuwa ametokea jijini Dar es Salaam. So ambalo mm -hmm. limezua hasira kubwa sana kule nchini Tanzania. Kuna msikilizaji alihoja anasema, kwa nini nyinyi watangazaji huwa mnasema inaripotiwa wakati tayari unajua ukweli aa? Lakini una, unajuweka kando like, kama vile ni tukio ambalo halikuwepo inasemekana wakati tayari video zinasambaa mtandaoni zinaonyesha ukweli halisi. Bila shaka, msikilizaji anaweza kuwa iko sahihi, lakini kwa mujibu wa sheria, mtu yote ambaye anajikuta katika mazingira kama haya ni mtuhumiwa, na mahakama ndio ambayo inaweza kusema alitenda kosa hilo au la. Ndo kwa sababu tunatumia mtuhumiwa. Uh, wakosa fulani mm -hmm. Kule nchini Uganda gazeti la Daily Monitor linaandika kwamba uh, hali ya kutu maeneo kutupia taka katika miji mbalimbali mbali, bado si nzuri sana miji ya Gulu, Hoima na Mbale. Hii inatokea baada ya jiji la Kampala kushuhudia uh, tukio la watu zaidi ya thelathini kupoteza maisha wiki iliyopita baada ya kuangukiwa na taka. Nam ni kushukuru sana Victor Buso, shukran, na nimkaribishe msikilizaji katika makala wimbi la siasa. Karibu msikilizaji katika makala wimbi la siasa. Mimi naitwa Ali Bilali na nakukaribisha, na leo tunazungumzia kuhusu mkutano wa 44 wa hivi karibuni wa wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK uliofanyika mjini Harare na uliokuwa na jukwaa muhimu kwa viongozi wa Afrika kujadili changamoto kubwa zinazoikabili kanda hiyo, hasa kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katika kujadili hili, nitakuwa nao Alhaji Mali Ali akiwa kule Ufaransa. Karibu Alhaji Mali Ali. Sana, sana nam ni mkaribishe pia Alhaji Abdul Karimu Atiki akiwa kule jijini Dar es Salaam, Tanzania. Karibu Atiki. Nashukuru sana Ali Bilali. Nam tuzungumzie hapa kuhusiana na changamoto hizi ambazo zinazokabili uh, baadhi ya nchi za ukanda huu wa Sadek, hususan usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Kwanza Abdul Karimu Atiki, ukiangalia, unafikiri nchi hizi za ukanda wa Sadek zina changie kwa kiasi gani kutafuta amani na suluhu katika mzozo kule mashariki mwa DRC? Kwa kweli zinajitahidi, lakini bado hazijafikia hatua nzuri ya kuweza kuleta hali ya amani, hali ya utulivu, hali ya maridhiano, hali ya maelewano a, ambayo ni chachu ndio mbolea ya kuleta maendeleo na kuleta maisha yenye faraja na ya heri na ya amani na ya furaha na ya maendeleo kwa watu wa eneo hilo. nam upande wako, Alhaji Mali Ali, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hasan ameteuliwa kuwa mwenyekiti wa asasi ya siasa ya ulinzi na usalama ya jumuiya hiyo ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, Sadek, ukizingatia kwamba Tanzania pia ni miongoni mwa nchi lizotuma wanajeshi huko mashariki mwa DRC. Unafikiri ana nafasi gani ya kuweza kufanikisha swala hili? Aa, kwa kweli nafasi ni ndogo, licha ya kuwa juhudi za Sadek zinafanyika lakini pia kuna udhaifu ambao uko ndani ya Sadek, na pia ukitizama swala lile la e, vurugu mashariki mwa Kongo e, chanzo cha vurugu zile ni nzito na maslahi ni mazito, kwa hiyo ni mzozo ambao e, una uamwomba wengi ambao wana ushiriki wengine wanaonekana kwa vimvuli. Kwa hiyo sidhani au situmainii kwa kweli kama kuteuliwa kwa bibi mheshimiwa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kwenye nafasi hiyo ya safu ya usalama na ulinzi kwenye Sadeki kunaweza kuleta chachu yoyote ili kuweza kumaliza mzozo wa Kongo. Mzozo wa Kongo utamalizika kwenye mazungumzo ambayo kwa kweli yanahitajika, hata Umoja wa Afrika uingilie kati au hata Umoja wa E, mataifa uingilie kati, lakini kwa hivi vishirika vya kikanda, kwa kweli hilo itakuwa tatizo kubwa, kwa sababu uaminifu ndani ya nchi hizo za Afrika hakuna na unafiki ni mkubwa zaidi. nam Alhaji Haji Abdul Karimu Atiki, nafikiri umemsikia Alhaji Mali Ali alichozungumzia hapa. Upande wako wewe, una mtazamo gani juu ya hilo? Mimi fikira zake sizikatai, si, lakini siziungi si, mkono kwa sababu ni inawezekana anavyo vigezo ambavyo vilivyomfanya afikirie na aseme hivyo. Mimi bado naamini kwamba matatizo ya Waafrika wanaweza kuyaamua Waafrika wenyewe matatizo kama vile ambavyo Waafrika walishikamana kabla haija kuwa Sadak, ilipokuwa umoja wa e, nchi tano zilizokuwa mstari wa mbele katika ukombozi kusini mwa Afrika. Hakukuwa na unafiki wala hakukuwa na, na biashara yoyote. Watu walishikamana pamoja, Watanzania, Wazambia, wote wa Mozambiki wakashirikiana mpaka tena ilikuwa pana zaidi, ilifika mpaka Gine Bisau na Cape Verde huko pia washiriki katika kuhimiza amani na itapatikana. Abdul Karimu Atiki ni Kibaki na wewe, kwanza unafikiri mashirika haya kikanda, ya kikanda yana uwezo gani wa kuweza kumaliza mzozo ambao tunaendelea kushuhudia ambao unahusisha mataifa makubwa duniani na hasa ukizingatia mataifa hayo hayo ndio wafadhili wakuu wa mashirika haya ya kikanda? Kwanza kabisa ieleweke, unaposema nguvu, nguvu sio lazima iwe kijeshi. Mara nyingi mizozo hii ya kutafuta suluhu ya masikilizano na maridhiano haiwezi kukamilika kwa nguvu za kijeshi. Tumeona kule Timor Mashariki. Mara nyingi maridhiano, nguvu ya kwenye meza ya watu kukaa pamoja na kusameheana na kufuta makovu ya zamani na kuangalia maslahi ya watoto na watoto wa watoto wao, ndio msingi mkubwa wa kuwaweka watu pamoja kuliko kutumia maguvu. Naam, Alhaji Mali Ali, mzozo wa DRC sasa umekuwa kwa muda mrefu na tumeona uh, mataifa kadhaa yakihusika moja kwa moja au kwa njia moja ama nyingine, na badala ya kile tulishuhudia vikosi vya Sadeki kupelekwa huko, unafikiri nini kingefanyika hatua ya kwanza? Aa, kwa kweli hatua ya kwanza ni, ku, ni kuwaleta pamoja wagomvi ili waweze kuzungumza, kwa sababu tayari hivi kuna kushutumiana, kuna kuchukiana kiasi kwamba hata kuweza kuikaa katika meza moja kwa mazungumzo hivi sasa inakuwa haiwezekani, kwa sababu rais wa, wa wa Kongo, Bwana Chisekedi kaweka kiapo kabisa kwamba hawezi kuikaa meza moja kuzungumza na wale waasi wa Kongo wa M ishirini na tatu, au kuzungumza na Rwanda. Kwa hiyo yeye anaona kwa kweli kama mzozo ule wa Kongo ufumbuzi wake ni kutumia nguvu, na nguvu zenyewe nchi kama vile Kongo ni nguvu ambazo zilidhoofishwa kwa muda mrefu sana katika harakati za kumdhoofisha Rais Mobutu na kuweza kumbadilisha. Na huu mzozo pia, bwana, ndugu yangu Atiki amezungumza hapo, kama mazungumzo ndiyo yanatatua mzozo. Ni kweli ndiyo mwisho wa kutatua matatizo, au ndio njia bora ya kutatua matatizo, lakini nguvu zinatumika wakati mwingine kulazimisha mazungumzo kwa wale ambao watakaidika kuweza kuzungumza. Kwa hiyo Kongo bado mazungumzo hayajawa tayari, na mashirika hayo ya kikanda ni dhaifu mno kiasi kwamba hayawezi ku kupeleka diplomasia kiasi kwamba nchi kama Rwanda ile iweze kuwatii na kuweza kuwasikia na, na kuweza kutoa msaada wake, jambo ambalo eh, Rwanda inashutumiwa hata na Umoja wa Mataifa na wataalamu wote na ushahidi, lakini unaona kama kuna ukaidi ambayo umekithiri na dharau katika nchi zingine za za Afrika. Eh, eh, shikilia hapo hapo, Alhaji Mali Ali Bwana Abdulkarimu Atiki. Naam, kiangalia mashirika haya ya kikanda kwa muundo namna yalivyo. Mzozo, tunaona jinsi umeendelea kukua siku hadi nyingine. Kwa maneno machache, tunaweza kusema kwamba mashirika haya yameshindwa kabisa kushughulikia mzozo wa mashariki mwa DRC. Hapana, hajashindwa na mimi namuunga na, na mkono Alhaji Male, lakini pia kusema kana kwamba tumeshindwa, mimi sina, tuko dhaifu kiasi hicho? Hapana, hata kama tunategemea misaada bado tunaweza tukahimizana, kwa maana tuta, tuta, wagomvi kama alivyosema mchambuzi Male Alhaji kwamba wagomvi wakutane na ijulikane. Rwanda ana ma, ma, ma, malalamiko yake, wale waliofanya mauaji ya kimbari wamekimbilia wako huko na wanaleta zogo. Na Alhaji Mali Ali, sasa uh, kwa upande wako wewe, ukiangalia unafikiri uh, wananchi wameendelea kudhofika na hali ya vita ambavyo vinavyoendelea, na unafikiri sasa nini kifanyike ili kukomesha kabisa hali hiyo? Kongo haijawa na uwezo wa kuweza kumaliza mzozo yenyewe kama taifa ni taifa ambalo limevurugika na likavurugwa kiasi kikubwa kwa muda mrefu, kiasi kwamba chanzo cha mzozo huu ambao leo unahesibu Kongo ni kutolewa kwa Mobutu. Hilo wakongomani wasisahau, kama walishangilia Mobutu kutoka, alitolewa na jeshi gani? Hayati Kabila Laurent kaja na, na kikosi kutoka Rwanda. Huu ni ushahidi mkuu wa majeshi ya Rwanda, bwana James Kabarebe ndo alikuwa mkuu wa majeshi ya Kongo. Watu hawa wameingia Kongo, wameingia kwenye serikali ya Kongo kwa mikataba ambayo walikubaliana nayo. Baadaye Kabila kawageuka hawa watu, kafanya siasa hawa. Leo wanadai kulipwa, haya hayawezi kuyatamka, lakini ndani ya mikataba yapo, yapo. Kwa hiyo kitu ambacho kinatakiwa hapa ni mazungumzo ya kina. Nam ni kushukuruni sana Alhaji Abdulkarimu Atiki kwa kushiriki nami katika makala ya wimbi la siasa. Nam ni kushukuru pia Alhaji Mali Ali kwa kuambatana nami katika makala Wimbi la Siasa. Ndio, shukrani sana. Na pia tunakushukuru na wewe kuweza kutufikiria na kutuomba mchango wetu kuweze kuweka hali wazi ya uchambuzi katika mzozo wa mashariki ya Kongo ambao ni mzozo sasa unakwenda kwenye miaka thelathini bila kupatiwa ufumbuzi, na wananchi wanateseka hasa watoto na wakina mama. Naam, niwashukuru pia wasikilizaji ambao wamekuwa nasi katika makala haya, Wimbi la Siasa namni kushukuru msikilizaji ambao umekuwa ukitufuata mubashara hapa kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunakomea hapa, lakini kabla ya kukuaga kabisa, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na dunia imeendelea kuhamasika kukabiliana na maambukizi ya mpox ikiwemo DRC ambayo maambukizi yameongezeka. Ripoti ya Amnesty International inasema rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anaendelea kutawala kuwakandamiza wakosoaji wake. Na rais wa zamani wa Marekani, Barack Obama, alijitokeza kumuunga mkono Kamala Harris kuelekea uchaguzi mkuu. Nam tutamatishe matangazo yetu na, na kibao hicho kutoka Nigeria. Tutamatishie hapo msikilizaji, na kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu. Unasema unaitwa Musa Bashekere ambaye uko kule DRC, ulikuwa unafuatilia matangazo lakini. Jacob Zawadi na Moiz Bianyira, pamoja na Andre Bashirira Sarkozy, umekuwa hewani muda huu pamoja na Mutere Kifara Mkurugenzi wa redio Le Messager de Peuple pale Uvira. Asubuhi njema, bwana Mutere Kifara, mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya asubuhi, chini usimamizi wa mwenzangu Victor Buso Funi, mitambo ni Vitali Mugisho Kulembwa, na punde tu ni kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.