Viwanjani. Viwanjani nam, na asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie kule kusini mwa bara la Afrika, eneo la kusafa. Kuna michuano ya kuwania taji la klabu bingwa miongoni mwa timu za wanawake katika eneo hilo. Leo hii kuna michuano miwili ambayo itachezwa. Uh, klabu ya Young Buffaloes ya, ya Eswatini itamenyana na Unio Desportiva de la Lichinga ya kule Msumbiji, lakini Gabarone United ya kule Botswana itacheza na Accent Soccer Academy ya kule Malawi. Jana kulikuwa na mechi mbili katika kundi A. Klabu ya Herenstols Queens ya kule Zimbabwe ilifungwa na chuo kikuu cha Western Cape kule Afrika Kusini mabao mawili kwa moja, huku klabu ya FC Ongos ya Namibia Nayo ikishinda Green Buffalos ya Zambia mabao mawili kwa moja. Na kwa matokeo hayo ni kwamba klabu ya UWC ya, ya wanawake kule Afrika Kusini imefuzu katika hatua nusu fainali pamoja na Herentals ya Queens ya kule Zimbabwe, na mshindi wa mchuano hii atafuzu katika michuano ya kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika kwa upande wa wanawake, mchuano ambayo bingwa mtetezi Uh, Bilali ni klabu ya Mamelodi Mamelodi Sundowns ya kula Afrika Kusini, naam. Jana kulikuwa na mechi kadhaa za soka kule barani Ulaya. Tuanzie kule nchini Uingereza, klabu ya Leicester City uh, wakicheza nyumbani walitoka sare ya bao moja kwa moja na vituto ya mospas lakini nchini Hispania uh, ni kwamba klabu ya Real Valladolid iliifunga Espanyol bao moja kwa sifuri wakiwa wanacheza nyumbani, lakini uh, klabu ya Atletico Madrid inayofunzwa na kocha Diego Simeone ilitoka nyuma na kusawazisha mabao yote mawili uh, dhidi ya klabu ya Villarreal na mechi hiyo ikaishia mabao mawili kwa mawili katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kuvutia sana. uh, katika nchi ya Italia kulikuwa na michezo miwili tu klabu ya Atalanta Uh, ilishinda les mabao manne kwa sifuri huku Juventus ama Juventus nayo na ikishinda Como mabao matatu kwa sifuri Tukisalia kule Ulaya ni kwamba leo hii kuna michuano ya uh, marudiano kufuzu katika hatua ya awali ya kucheza katika michuano uh, ya klabu bingwa UEFA na klabu ya Dinamo Zagreb ya kule Croatia itamenyana na Uh, Karabag ya kule Azakistan, uh, huku Bodo uh, Glimt ya Norway nayo ikicheza na Red Star Belgrade ya kule Sabia. na kutakuwa na mshindano pia kukimbiza baiskeli uh, kule uh, katika nchi ya Italia hivi leo umbali wa kilomita mia moja na sabini katika maeneo ya milima katika, kutoka uh, plesia kwenda Pico uh, mchezo ambayo tutakuletea matokeo hapo kesho. Na nikushukuru sana bingwa Victor Abuso, shukrani sana, shukrani bila mm -hmm. Nam, Victor Muturi, na kuona una gazeti la The Standard linasemaje? Naam tunaanzia na, na huko nchini Kenya ambapo gazeti la The Standard linasema kwamba Kenya kulipa zaidi ya shilingi bilioni arobaini uh, kwa mradi wa bomba la mafuta kutoka mji wa Mombasa hadi Nairobi kupoka kwamba kampuni ya kutoka kwa upande wa Lebanon ilikuwa imepata kandarasi hiyo na kulikuwa na mvutano kati ya benki mbalimbali kuhusu mradi huo. Gazeti mm -hmm. Gazeti la Daily Nation linasema kwamba Raila akwepa eh, mkutano ulioitwa na rais wa zamani Uhuru Kenyatta eh, kufuatia kwamba kumbuka kwamba uh, eh, Uhuru Kenyatta ndiye alikuwa amempigia upato sana katika uchaguzi uliopita, lakini hata hivyo unaona kwamba kiongozi wa upinzani ame anaanza kukwepa e, yale ama malengo yale ya ya, ya Uhuru Kenyatta kwa sababu sasa e, chama chake kimejiunga na serikali e, nchini humo. mm. Mm. Lakini hakusema kwamba wamejiunga na serikali mm. wametoa tu msaada kwa sababu mm, kama unavyojua ukiwa mpinzani sio kwamba utapinga kila kitu, lakini najua kwamba siasa, mpinzani unaweza kuchangia maendeleo ya nchi. Unajua siasa siasa ina maana matamu na ina maana matamu na fiche no. Kwa hivyo, lakini e, taswira ni kwamba chama cha ODM kimejiunga na serikali. <laughs> e, katika <laughs> e, gazeti la e, Taifa Leo, gazeti ambalo linaandika taarifa kwa lugha ya Kiswahili, gazeti pekee <laughs> <Gazeti> pekee sema kwamba <laughs> polisi wa Kenya kule <laughs> Haiti wataka helikopta magari mazito na manuhari ya kivita. Kumbuka kwamba kule, kule kukule, wa, wa, wa, polisi wa Kenya wako kule upande wa Haiti kuweza kuweka amani pale. Nimeona hata mjadala ukiendelea watu wa kihoji limefikia hmm. kimefikia wapi kikosi hicho? kwa maana hmm. hakuna taarifa zaidi kuhusu kinachoendelea huko lakini kuna taarifa kwamba amekuwa akifanya kazi nzuri kule mm -hmm. ila taarifa imefinywa kidogo. Naam, kule Tanzania, gazeti la Nipashe lasema kwamba sakata ya binti kuto kutoka eneo la Yumbo aliyebakwa sasa lachukua sura mpya, washukiwa wanne wafikishwa mahakamani, ila wakanusha mashtaka hayo. Gazeti huru la Uhuru laandika kwamba nyundo ya daktari Mpango kuhusu uvamizi wa ardhi kule Dodoma, agezi idara za uongozi wa mkoa huo kulinda ardhi iliyotengwa kwa minajili ya maendeleo ya umma. Kule Uganda gazeti la Daily Monitor linandika kwamba Besigye na viongozi wengine wa FDC, Forum for Democratic Change, eh, katika mkutano wa kitaifa wa chama hicho umeafikia kuvunja chama hicho na kuanzisha mipango na mikakati ya kwanza chama kingine hivi karibuni ila kini cha kuvunja chama hicho hakijajulikana hadi sasa. Tunaendelea kufuatilia taarifa hiyo. Kule DRC, bwana Bilali, ni kwamba uh, eneo la Matandi, zaidi ya vipasa sauti na vifaa vya muziki na kompyuta vyakamatwa kwenye maeneo ya burudani kufuatia kelele Meya wa mji huo Dominik Ngondi Ambete amesema kwamba hatua hiyo mm, ni kuimarisha mazingira mema na kukabiliana na kelele. Ni kushukuru sana tayari namwona Karol Kurira haraka haraka hapa, asante. Makala si ya njema <laughs> Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir na katika makala haya bado tunaangazia suala zima la mwendelezo wa ugonjwa wa mpox, ambao umetangazwa kuwa janga la dharura la kiafya kimataifa. Tutakuwa tunaangazia baadhi ya mapendekezo ya kupambana na ugonjwa huu na pia tutaangazia ugonjwa huo nchini DRC, nchi ambayo imeathirika zaidi baada ya kikao cha kamati ya afya inayoshughulikia maswala ya dharura katika shirika la afya duniani WHO, WHO imewasilisha mwongozo wa kupambana na mpox kwa mataifa wanachama. Mwongozo huu unalenga haswa mataifa yaliyo majirani na DRC yakiwemo Burundi, Kenya, Rwanda na Uganda mikakati hiyo ni pamoja na ushirikiano wa karibu kati ya mataifa, ubainishaji wa maabara ulio sahihi pamoja na ufuatiliaji wa karibu wa vipimo, udhibiti katika mipaka, kampeni za uchomaji chanjo na utoaji wa taarifa wenye mpango wakati wa dharura. Katika ukanda wa Afrika, asilimia 95 ya maambukizo mwaka huu ambao ni 1754 kati ya utiwa nchini DRC na vifo zaidi ya mia tano. Kuelewa zaidi kinachoendelea DRC, mwenzangu William Basimike akiwa Bukavu ametuandalia makala haya. Shirika la afya ulimwenguni WHO limetangaza mlipuko wa ugonjwa wa homa ya nyani monkeypox au mpox kuwa dharura ya afya ya umma ambayo inatia wasiwasi kimataifa. WHO imetoa tangazo lake siku moja baada ya kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika Afrika CDC kutangaza pia ugonjwa huo ulioanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa dharura ya afya ya umma na ambao sasa unaendelea katika nchi zingine barani Afrika. Wikendi iliyopita, takwimu za wizara ya afya nchini Kongo zimeonyesha kwamba jimbo la Kivu Kusini liko kwenye mstari wa pili wa ugonjwa huo. Kulingana na takwimu zilizotangazwa na wizara ya afya ya DRC mwisho wa wiki iliyopita watu 548 tayari wamepoteza maisha kufuatia maambukizi ya ugonjwa wa mpox nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jimbo la Equateur liko kwenye mstari wa mbele likiwa na watu 310 waliofariki na wagonjwa zaidi ya elfu kumi. Jimbo la Kivu Kusini liko kwenye mstari wa pili kukiwa na watu 26 waliofariki kutokana na mpox na wagonjwa zaidi ya elfu nne mia sita madaktari wanasema visa vya mpox vinazidi kuongezeka kwa kiasi kikubwa katika baadhi ya mitaa ya jimbo la Kivu Kusini, huku wakitoa tahadhari kwa wakazi kuwa waangalifu. Daktari Fredi Siangoli anahusika na uchunguzi wa magonjwa haya akiwa pia msimamizi wa huduma za matibabu ya monkeypox Kivu Kusini, anasema ugonjwa huu ulianza mnamo Septemba mwaka jana, na anafafanua zaidi: tulipata kisa ya kwanza ilikuwa tarehe makumi mbili na mnane mwezi wa kenda mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Ilianzia kukamituga hii magonjwa ilikuwa ikikumba makaaba. Kwa leo sio tena makaaba, imekuwa magonjwa ambayo imeambukiza watu wote, kulikuwa tofauti na hiyo magonjwa ya eleki. Lakini tukiangalia vizuri, kunakuwa wataalamu wa huko wa huko Lwiro ambao pia wali, walisema ya kwamba hii eleki kabisa ilikuwa nao pia tu ni monkey pox, yaani kusema kwamba ilikuwa, ilikuwa kawa pox, nao ni yingine virisi ya monkey pox, na kabisa tunaweza sema kwamba haikuanza tu leo. Aa, hii magonjwa inasababishwa na virusi ya, ya monkey pox ama kwa lugha ya Kimombo variole du singe, yaani, inaambukizwa wakati mtu anagusa mnyama ambaye amekuwa mgonjwa ambaye alifariki wala kukula ule mnyama na mtu naye anaweza pia akaambukizwe lakini katika jimbo letu la kivu ya, ya kusini kwa leo hii magonjwa sio kwa mnyama haitokani na wanyama kwa sababu gani hiyo ambayo tunaita ka index yaani ka ya kwanza hiyo kisa ya kwanza inaonekana kwamba ule mtu alienda huko chopo na huko chopo ni jimbo ambalo limekuwa na makaza mingi ya hii magonjwa ya monkeypox tuna mitaa makumi tatu na nne ya afya katika jimbo letu la kivu ya kusini hivi tunakuwa tayari na mitaa makumi mbili na ambayo imesha kuripoti visa ya magonjwa ya monkey pox katika jimbo letu. Msimamizi wa huduma za matibabu ya monkey pox kifu kusini daktari Fredisi Angoli pia anatoa onyo kwa wakazi kutopuuzi, akiomba pia juhudi ziongezeke zaidi kupambana dhidi ya mpox, hasa wakati huu ambapo mwaka mpya wa shule unakaribia. Sio magonjwa ya uchawi na sio magonjwa ambayo ililetwa kama wengi husema kwamba ni magonjwa ambayo inaletwa na wazungu na watu wengine kadhaa na kadhalika, ni magonjwa ambayo iko na magonjwa ambayo ilionekana tangia eh, miaka elfu moja mia kenda makumi saba hapo pa province la Equateur village ya Basankusu. Ndio kisa ya kwanza ilionekana huko, na ili tuweze kujikinga na hii magonjwa inabidi tuheshimu kanuni na desturi za afya ambazo tulikuwa tukiziheshimu wakati wa COVID-19 na wakati wa ebola kabisa. Barakoa makashi neni ya kuvaa wakati mgonjwa na goola, kunawa mikono kwa sabuni kila mara, wakati unasalimia watu inabidi kunawa mikono na kwanza inabidi tuache na mikono kwa sababu hiyo virisi inaambukizwa pia kwa mikono, na kunakuwa shida, kwa maana hapa masomo itaanza. Hakika tunaogopa sana kwa kuwa visa nyingi vitaripotiwa wakati masomo inaanza. Lakini kama inavyoonekana katika jimbo hili la kivu kusini, watu ni kana kwamba hawajali. Wengi wanaendelea kusalimiana kwa mikono, wengine wanajibusu. Wachache wanaovaa barakoa wanasema wanaivaa kwa sababu ya kuepuka vumbi wakati huu wakipwa, na wengine wanadhani tu kwamba ni mchezo na kadhalika. Helen Juma ni mkazi mkurugenzi wa Kadutu mjini Bukavu anahisi kwamba sababu ni kwamba hakujafanyika uhamasishaji zaidi kuhusu ugonjwa huu isipokuwa tu ndani ya midia. Aviko relwa, hatuvione sana kona wakati ya korona. Hata rais alikuwa anasema kwa ajili hayo, ilisemeka fasi yote, hata kanisani tulikuwa nasikia, korona iko, korona iko hatari, ya korona iko. Lakini moko naisikia tu sa kitu moe hivi. Kwa kupita na wengine wa wakazi pia wanashotea kidole cha lawama mamlaka za kisiasa na za kiafya wakizituhumu uzembe katika kukuza ufahamu wa jamii juu ya hatari ya ugonjwa huu wa mpox ambao unaambukia kwa haraka. Tuko naogopa lakini vile waifuatilia kuna si tutafanya ababijali sana juu wakati ya korona balikuwa wanaambia batu basitogeleane, meleo ababiangaiki hata sana kushi peke. Hatuwezi Amerika kama serikali haitukazi tuko atembea sana tu na hakuna problem. Sa masomo inafunguka hatujue kama watenda banatia ile maji ya kunawa milango mashia atunatelemaji makipox eh? Tusizarau, tunasikia atuwa tu anasema me sisi, kama wakaaji atusikie kama ile atu magonjwa kosana, akuna ata atua moja wa viongozi wa, walikamata ile uze kupiganisha ku, ku ile magonjwa kama inakwa kasi kamuji ya Bukavu wakati wa corona virus kwa mfano kulikuwa kuvaa barakoa kuheshimu kama meta ngapi na mtu fulu na mwingine kusitosalimiana ovyoovyo lakini kwa hii masiku wanasema kuna ugonjwa lakini hakuna hata hatua inayokamasiwa jua kulinda wakaaji inakuwa na mashaka mengi atujue kama ugonjwa iko ama haiko eneo la afya la nyangezi ni mojawapo ya maeneo ya jimbo la kivu kusini yanayoathirika huku kukiwa na wagonjwa zaidi ya mia tisa wengi wao wakiwa hasa katika eneo la kamanyola lakini madaktari wanasema wanajaribu kupunguza mlolongo wa maambukizi wakitangaza pia kwamba matibabu ya mpox ni bure. Daktari Olivier Kabarati ni mkuu wa eneo la afya la Nyangezi, anawashauri wakazi kuwaleta washukiwa wa ugonjwa huu hospitalini ili madaktari waweze kujionea iwapo ni ugonjwa wa mpox au la kwa vile wakazi wengi mara nyingi wamesema hawajui kutofautisha ishara za ugonjwa wa tetekuwanga hapa unaitwa biharagabo, na zile za mpox. Daktari Olivier Kabarati anawataka wakazi wote kuwa waangalifu, wakifuatilia hata visa vidogo vinavyoshukiwa kuwa vya ugonjwa wa mpox na kutahadhari madaktari hapa. Daktari Olivier Kabarati anaeleza: hii ugonjwa haiko mzaa, ni ugonjwa kuambukia haraka sana na unaweza kupona lakini ukizarau kidogo inaweza kapeleka maisha kwa sababu kwa leo mujimbo ta kivu ya kusini situasio nakuwa mbaya zaidi kwa nini kwa sababu watu wengi hawajaelewa vizuri hii ugonjwa wa makipox kuna watu wenye kuwaza hata kama ni biaragabo ili tunaita varisel wengine hawatambui kabisa ni nini lakini kweli ugonjwa na wengi waliapa kiapo kama watajikaza kuendelea kushauria wengine kwa kuwa wakiwa na alama ya makipox yani kama vile kama vile upeli inapoota ataenda haraka sana wa mganga, ni mganga juu atajua kama ni hayo ama hapana. Na zaidi tena ukienda haraka kwa hospitali, uko na bahati pia ya kupona ikiwa ni ugonjwa wa makiposi. Kama tulisema, watu wote wa kanisa, wa imizaji, wa maredio, wa rele komunoter, wa askari, ndo wa motar, watu wote wapakamanyola lazima waelewe hiyo ujumbe, waanze kutenda ya kwanza kwenda kwa haraka kwa mganga ikiwa wana alama ya ugonjwa. Muda mfupi baada ya kutangazwa ugonjwa mpox Kivu Kusini, baadhi ya mashirika ya misaada ya kiutu ya kimataifa sasa yamefurika katika maeneo husika ili kutoa matibabu na huduma muhimu kwa wagonjwa. Mashirika kama vile UNICEF, MSF Holland, WHO, Alima na kadhalika, sasa yamejiweka kwenye mstari wa mbele katika baadhi ya maeneo, kuanzia mji wa Kamituga ambao ni kitovu cha ugonjwa huo, ili kutoa matibabu na kuwarejeshea tena wakazi siha njema. Mimi ni carol koril. Shukrani sana william basimike ukiwa DRC. Kumbuka, tutaendelea kukupasha zaidi kuhusu mpox kupitia pia taarifa zetu za RFI Kiswahili. kwa heri. Nam, ni kushukuru sana mwenzangu Carol Kurir ambaye umeshirikiana na William Basimike. Na nikushukuru pia msikilizaji, ambaye umekuwa ukifuatilia mubashara matangazo haya kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook na YouTube, na nikukumbushe, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasubiri chanjo dhidi ya ugonjwa wa monkeypox kutoka Marekani na Japan; washtakiwa wanne wa kesi ya ubakaji na ulawiti nchini Tanzania wamefikishwa mahakamani hapo jana na kukana mashtaka dhidi yao. Nam msikilizaji, tutamatishe matangazo yetu na kibao hicho kutoka kwa mwanamuziki Mboso kutoka kwa nchini Tanzania, Kasuku. viberumberu mberu sio penzi la mashaka. Tushasoma dua kusitirika kwa wenye macho ya mpaka, waambie mimi beberu sijogola pasaka wanajisumbua kukunja, nita watazeeka haraka stili waya ananisugua hanagambaya lazizi tena fundi Na mkasuku kutoka kwa Mboso wa WCB kule nchini Tanzania. Je, wewe pia ni kasuku msikilizaji? <laughs> shukrani za dhati kwako Londroma Yome kutoka, unasema unapatikana Katogota Uvira, lakini pia jua kali Espoir ukiwa Kolwezi, na we maombi Joffrey kutoka Lusaka Zambia, sikusahau Jafet Urutingabo, lakini pia Prefe Albert pamoja na Valerie Mumbi mbere mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya asubuhi punde na kupeleka Paris Ufaransa.