Saa mbili dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani nam. Mwenzangu hapa Viktor Buso yuko nami studio kutujuza yapi yaliyojiri viwanjani nam. Asante sana mwenzangu Alibrali, tuanzie barani Afrika. Mwishoni mwa wiki iliyopita kulikuwa na michuano kadhaa ya shirikisho na kalabu bingwa barani Afrika, awamu ya kwanza ama mzunguko wa kwanza kutafuta taji la mwaka huu 2024, 2025, klabu ya AS Manyema ya kule DRC haikufungana na Ngezi Platinum ya Zimbabwe, amechilichezwa ah, kule DRC na sasa, timu zote hizo zitamenyana tena katika mzunguko wa pili tarehe ishirini na tano Uh, mwezi huu lakini jana Azam FC ya Tanzania ilichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya APR ya Rwanda jijini Dar es Salaam, lakini bao lilionekana mb... lina mm, utata kidogo, bila shaka katika mambo haya mm uh, na alafu mechi nyenyewe ilikuwa ni ngumu kabisa kati ya timu zote hizi mbili. <laughs> Uh, lakini JKU pia Tanzania wao walifungwa na Pyramids ya kule Misri bao sita kwa sifuri uh, lakini klabu ya Vitalo ya Burundi siku ya Jumamosi alifungwa na Young Africans ya Tanzania bao nne kwa sifuri na um, walisema kwamba walifungwa kwa sababu ya joto la Dar es Salaam, lakini kauli ya msemaji wa Vitalo ilimponza maana kabla ya hapo alitangaza vita dhidi ya Yanga. Ndo mambo, mambo yanavyokuwa katika mm. inawezekana inaweze <laughs> <Kenaweze> baada <bilali. laughs> ya kufungwa na, na elmrek bentio Sudan Kusini bao moja kwa sifuri na katika mchuano shirikisho bana Afrika ni kwamba klabu ya Kenya Police na Ethiopia buna hazi kufungana kwenye uwanja wa Nyayo jijini Nairobi. Na kule Ulaya pia michuano ya soka iliendelea, lakini leo tuanzie kule nchini Uingereza. Kuna mechi moja tu kati ya Leicester City na Tottenham Hotspur. Kule nchini Hispania, real Valladolid itacheza na Espanyol huku Villarreal nayo ikicheza na Atletico Madrid. Lakini jana kulikuwa na uh, mechi kule Italia kati ya Real Madrid na ma, Real Maloka. Mashabiki wengi walikuwa wanatazama mechi hiyo ambayo iliisha kwa sare ya bao moja kwa moja na macho yalikuwa kwa mshambuliaji wa Ufaransa Kylian Mbappe ambaye alikosa nafasi kadhaa uh, kutikisa nyavu katika mechi yake ya kwanza katika klabu ya Real Madrid. Watu walitarajia kwamba bila shaka Real Madrid utaibuka na ushindi, lakini si hivyo ulivyokuwa. Unaona mpira mchezo, mpira wa miguu ulivyo bingwa, hakika mambo yalikuwa magumu sana, mm -hmm. Na, na sasa tutasubiri kuona siku zijazo mambo yatakuwa vipi kwa Kylian Mbappe mm -hmm. lakini kule Ufaransa kulikuwa na mechi kadhaa ambazo pia zilichezwa. Klabu ya Auxerre ilish, ilishinda Nice mabao baum, mawili kwa moja uh, huku Montpellier nayo na ikitoka sare na Strasburg bao bao moja kwa moja. Lakini kule nchini Uingereza Manchester City wao walianza vizuri kwa kuishinda Chelsea nyumbani mabao mawili kwa sifuri. Nam ni kushukuru sana Victor Abuso, shukran sana nam mm -hmm. Tuangazie sasa aliopewa uzito kwenye magazeti na mwenzangu Carol Kuri, karibu. Asante ah, sana Bilali mm -hmm. Tulikuwa Afrika awamu ya kwanza. Naona sasa tuanzie kule Ulaya, magazeti ya kule Ufaransa, gazeti la Le Figaro limeandika kuhusu Ujerumani kusitisha msaada mwingine wa kijeshi kwenda uh, kule Ukraine. Sijui kama ni mwendelezo wa vita umefifia kidogo, hakuna ile kasi ambao mataifa yalikuwa yanatoa msaada. Mi nafikiri ni maneno tu, kwa sababu sasa hivi Ukraine si imeivamia Urusi. Uh, sasa sijui sielewi kwa nini sasa ule msaada ambao ulikuwa unatoka sana hasa nchi za Ulaya haipo tena. Mimi nafikiri ni mbinu za kivita tu. Mm -hmm. Uh, ili labda Urusi ione kwamba uh, mp mpinzani wake mm -hmm. hana nguvu tena. Mm -hmm. Uh, gazeti la Le Monde limeandika kuhusu uh, makamu wa rais kule Marekani Kamala Harris ambayo anagombea urais amewasili kule uh, Chicago kwa kongamano na la chama chake cha Democratic ambapo pia anatafuta uungwaji mkono mm -hmm. kule. Um, hiyo ikiwa ni ngome ya Bwana eh, Trump. Mhm. Mm mm -hmm. mm -hmm. Eh, kwa hivyo tutatarajia kuona mengi katika hotuba ambayo atatua. Tukirejea barani ya Afrika, gazeti la Sudan Tribune limeandika kuhusu serikali ya kijeshi nchini Sudan kuwatuma wakilishi wake kwenda katika mazungumzo ya Cairo. Kumbuka kwamba mazungumzo ya Geneva upande wa Uh, upande wa kijeshi au kuwakilisha, lakini wamesema watatuma wawakilishi kwenda Cairo mm -hmm. kwa mazungumzo mengine, wao wakiangazia ule mkataba wa Jeddah ambao ulikuwa umesainiwa uh, mwaka uliopita. Na gazeti la Actualite.cd kampeni ya kuwachoma chanjo ya mpox watu milioni mbili nukta tano kule DRC. DRC imeathirika sana na ugonjwa wa mpox, kwa hivyo kuna kampeni ambayo inaanza kuangazia maeneo ambayo yameathirika zaidi ndio maana kuna watu milioni mbili nukta tano na wanasema kwamba ugonjwa huu ulianzia huko. Sina, kutu... E, ugonjwa huu ulianzia huko, lakini bado kwa sasa chanjo za kutosha zipo, kwa hivyo wanaangalia maeneo ambayo yameathirika zaidi ili kutoa chanjo huku wakisubiri kupata mpango mwingine wa chanjo. Gazeti, uh, mtandao wa ukapi Umoja wa Mataifa walaani kushambuliwa raia na wafanyikazi wa mashirika ya kimsaada nchini DRC, na pia habari nyingine imeangaziwa wepo wanajeshi wa sudan kusini nchini drc ambao wanaingia kutumia eneo la aru na New Times, rwanda kuapishwa kwa baraza jipya la mawaziri leo kumbuka kuna mawaziri 21 na watatu ndio tu wapya yani hawajawai kuhudumu lakini wengine wote ni wale wa zamani na ni kushukuru sana uh, mwenzangu Carole na nikukaribishe msikilizaji katika makala ya jua haki zako Msikilizaji hujambo, na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Katika makala leo, tunaangazia ugumu ambao jamii ambazo zinaishi katika maeneo ya mipakani zimekuwa zikipitia kupata sakabadhi muhimu kutoka kwa serikali kama vile vitambulisho, ukipenda vipande vya kuwatambulisha. Karibu, jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, ambapo utasikia kutoka kwa Mwalimu Kasha kutoka jamii ya Wapemba wanaoishi pwani ya Kenya, jamii ambayo haijakuwa ikipewa au kutambuliwa na serikali kwa muda mrefu. Bila shaka serikali ya Kenya, kutokana na historia yao inayohusishwa na kisiwa cha Pemba nchini Tanzania. Na pia utasikia kutoka kwa Masud Fara kutoka kaunti ya Garissa, kijana ambaye ametumia miaka sita kupata kitambulisho kinyume na raia wengine wa taifa la Kenya ambao hupata vitambulisho kwa muda wa majuma mawili pekee. Msikilizaji, licha ya baadhi ya Wakenya kuombwa na serikali kujiandikisha ili kupata vitambulisho kwa matumizi kadhaa, ni kinaya kuwa baadhi ya raia katika taifa hilo wamekuwa wakinyimwa stakabadhi muhimu, sababu zikitolewa na serikali tofauti tofauti. Hapa nimemuuliza mwalimu Akasha, sababu gani zimekuwa zikitolewa? Uh, serikali huwa mara nyingi haitoi sababu za msingi kwetu haikutoa sababu zile hasa za maana. Mara nyingi ni zile za kufikiria kwamba kwa kuwa tunaitwa wapemba na kuna kisiwa kinaitwa Pemba Island kilichoko Tanzania, kwa hivyo wengi hufikiria kwamba mpemba yoyote ni mtanzania tu, na kumbe ni kinyume ilivyokuwa. Lakini baada ya kujikita na kujieleza vizuri, waliweza kutufahamu na baadaye wakatukubali, tayari tumefanyiwa vetting. Uh, ukizingatia kwamba sisi ni watu tunakaa borders, kwa hivyo vetting yetu huwa ni ngumu mashirika vile yamesimama na serikali yenyewe ikatutambua vizuri, kwa kujieleza wenyewe na wale scholars ambao kwamba tulikuwa tuko nao kwa ajili ya kufacilitate zile documents zote basi ilikuwa mwishoni ikawa ni wepesi, baada ya uzito wa karne karne nyingi, maana sio miaka, ni karne nyingi. Ni kwa hali gani jamii yako imeathirika kwa kukosa kifaa hiki muhimu kama kitambulisho? Kama unavyojua, ndugu Bwana Benson, ni kwamba unapokosa uraia, mimi siangali kitambulisho tu, naangalia uraia, kwa sababu unapokosa stakabadhi ama unapokosa uraia, ndio unakosa stakabadhi zote msingi. Bimaana ni kwamba unakosa haki zote za kibinadamu zote kumiliki chochote, elimu ile iliyo bora, unakosa afya, unakosa ajira, yani vitu vyote unavyovijua kama vinaambatana na haki za kibinadamu basi, ni bora hata mnyamapori. Kwa mfano sisi watu wetu kabla ya hapa ilikuwa tunapigwa tu, watu wangu, mi hata nimefanya kesi nyingi wakipigwa. Ni jirani zetu tunaishi nao, na mtu anakwambia utaenda wapi wewe, si ni Mpemba, huna kitambulisho, utaenda wapi? Kama unavyojua hawezi kwenda hata polisi kujieleza kwamba mi nimepigwa, Benson amenipiga mimi bwana hiyo hai, hai kwa sababu ukienda pale ni kwamba utaulizwa wewe ni nani, na huna pa kujieleza. Kitambulisho ile tukufahamu hauna, hauna kifopi. Uh, kwa hivyo hauna msaada. Unaweza ukapata maisha yamekuwa aina gani, pengine ukieleza tu kwa kifupi kwa jamii yako kutokana na kukosa uraia hapa nchini Kenya licha karne hizi zote jamani. Uh, totali, maisha yanakuwa ni magumu totally, maisha yanakuwa ni magumu. Kwa mfano sisi ni wajasiria mali wa bahari Hindi, mara nyingi hiyo ndio cash crop yetu, lakini utapata, huwezi kukanyaga hayo maji ya bahari Hindi ni mpaka uwe na lessons. huwezi kuwa na lessons, mpaka uwe na ID. Sasa siunaona? Kwa hivyo kuvua kwetu tunatumia hiyo bahari kwa sababu ndio iliyopo kwetu, ndio, ndio, ndio, ndio rasilimali Mwenyezi Mungu aliotuachia lakini hatuwezi kuitumia ipaswavyo kwa sababu hatuna stakabadhi za kuingilia hiyo bahari. Ukiingia fisheries, watakukamata na utapelekwa kotini. Nam bwana mwalimu, kwa kifupi tu tueleze mchakato umekuwaje hadi ikawa kwamba sasa ja serikali imewatambua na uenda hivi karibuni mkapokea stakabadhi hii muhimu, baada ya kiongozi wa nchi aliye mamlakani, uh, Daktari William Samuel Ruto kututangaza rasmi tarehe kumi na mbili mwezi wa kumi na mbili na mwezi wa tatu tarehe mosi launching ikafanyika ya kuwa tuanze kufanyiwa usajili. Hapo ndo tulijikuta kwamba na sisi kumbe ni kweli, sasa tumekuwa wa Kenya ambao kwambao tumeanza kuzaliwa ndani ya nchi yetu. Hapo hapo ndo kiongozi wa nchi atamalizia kwa ajili ya kutupatia hizo stakabadhi wenyewe. Sasa hivi tumeambiwa ni kwamba tutapata tutaanza kupewa IDs na wale wadogo birth certificate mpaka na wakubwa pamoja na baadhi ye, ye, yetu wataprovide wa passport kuonyesha kwamba kila kitu kitakuwa sawa kwa raia wetu, yani jamii yangu yote. Kwa hivyo ninasema kwamba imeenda zaidi ya matarajio. Naam, mwisho kabisa kabla nikuachilie, matarajio ya jamii ni ipi hasa, vijana ambao pengine wamekuwa wakikosa ajira kutokana na kukosa stakabadi muhimu. Matarajio ya jamii kiujumla, sio vijana wala wazee. Lengo la wazee kufanya umchakato na kutafuta haya yote ni kwa sababu ya kizazi kinachoendelea na kijacho, lakini mzazi itakuwa sasa, hata akifariki, anafariki akiwa na amani kwamba ashaika rasilimali msingi. Sasa kila la heri, bwana mwalimu. Asante, nimeshukuru. Asante sana. Jua haki zako na Benson Wakoli baada ya kusikia kutoka kwa mwalimu kasha, msikilizaji anayetokea pwani ya Kenya, tusikie kutoka kwa Fara anayesema imemchukua miaka sita kupata kitambulisho baada ya shinikizo kutoka kwa mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu likiwemo shirika la Namati. Ile sababu nyingi sana ambayo watu hawapati ID ni kwa sababu kwa boda ya Somalia the other thing is that is that the board registration victim like most of them have got the ID card and most, and, and majority of them have not got it uh, wale kwanza ulipata sahizi umepata wanashukuru mungu lakini kuna almost 26000 youth bado hawakupata wengine hata baba zao hawana ID. Ni kama baba yako hana ID, wewe mwenyewe kupata ni ngumu. Nikafanywa vetting, baada ya kufanywa vetting nimesumbuka sana sana. Baada ya kusumbuka sana, nashukuru na Mungu, alhamdulillah, right now I have it in my pocket. kwamba umeitiwa kazi mara mbili, lakini kutokana na kukosekana kwa kitambulisho kazi hizo zikaenda. Hali ilikuwaje na ulijisikiaje baada ya kupoteza kazi hizo? Wallahi, nimejisikia mbaya sana kwa sababu nimeitwa kazi, nikaambiwa kuja fanya hii kazi na huna ID. Hiyo ni uzuri kubwa sana Lazima ukitwa kazi unapeleka. The most important thing here, ukiitwa kazi sahii, unaulizwa ni ID. Hata uwe na document gani, uwe na masters, uwe na degree, kama una ID, you are nothing. The most important thing wao ni kuwa na ID, kwa sababu so, mimi naonanga uzuni sana kwa wale ambao saizi hawana ID, na mimi nilikuwa nimeuzunika sana ya kwa kwamba nimeitwa kazi na paka saizi sina ID, hiyo wakati sikuwa na ID lakini sasa hivi nashukuru Mungu niko na ID. Wakiniita kazi, napeleka tu ID yangu napatwa hivyo. na umeguzia kwamba uliomba kitambulisho mara ya kwanza mwaka 2018, miaka sita ndio umepokea kitambulisho. safari imekuwaje? safari imekuwa ngumu kidogo kwa sababu nimegonga ofisi nyingi sana, from this office to this office from this office to this office, with the help of the God, with the help of the mati haki na sheria ingarisa ya kwamba they they push this issue and alhamdulillah we got the ids the, the, the almost 14000 youth have got the id card right now and they are Kenyans. Lakini like bado kuna wale almost 26000 hawakupata. Sasa nani atasaidia wale wapate? Hiyo ndio changamoto ambayo ziko hapo saizi. Sasa, wewe umepata, sijui pengine utaanzisha kampeni kushirikisha ofisi hizi kwamba vijana wa Garissa ni kama tu vijana wa eneo lingine la nchi, ama una mpango gani baada ya kupoka kitambulisho? Nitaambia serikali ya kwamba vijana ambao wanaishi katika Garissa County, hasa Garissa Township whether they are the registration victim or not, wako na haki ya kupata ID vile mtoto ambaye ako Kenya ngine anapata hii mambo ya kusumbuliwa vetting, afanye hivi afanye hivi. Baada ya kufanyiwa vetting, saa hizi unangoja ID 5 ya 6 years. Without no reason, naomba serikali izingatie hiyo maneno, ili watoto wapate ID iwezekanavyo. Uh, hali ikoje kwa vijana wa eneo hili ambao wana vitambulisho, wanapata je huduma za serikali, wanaendeshaje maisha yao vijana? Kwanza eh, once you have the id card you have no problem on it. Wanasukuma tu maisha wengine anachukua taksi lakini, shida ni wewe, umesoma uko na diploma, uko na degree, uko na certificate, na ID yenyewe hauna. Kesho ukiuliza wewe, safiri wewe, stoka Garissa ukuje gaderobi, wewe stoka Garissa wende hata e, e, eneo karibu la dadapu. Kwa sababu ukitoka Garissa hivi, papo umeshikwa ndani, wapi ID hiyo? Ndio ile changamoto kubwa sana watoto wa vijana wa Garissa wanapata. Naomba serikali imalize hivi mambo ya vetting, vijana wapate ID, kuongoja ID mara mara, yani wakati refu punguzwe, wapate ID haraka haraka. na mnikushukuru sana kwa muda wako na kuzungumza na RFI Kiswahili. Thank you, bro. karibu sana msikilizaji, kwa nukta hiyo makala haya yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, shukrani za dhati kwa shirika la Kiraia la Namati kwa kufanikisha makala ya leo. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idhaa ya RFI Kiswahili, kwa heri. Naam, ni kushukuru sana bwana Benson kwa makala hayo murua kabisa ya jua haki zako. Ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo, serikali ya DRC imetangaza mpango wa kutathmini mchakato mzima wa namna uchaguzi mkuu wa mwaka 2023 uliofanyika. Na watu wa jamii ya wa Wamasai nchini Tanzania wameandamana jana kuzuia barabara inayoelekea katika mbuga wa nyama ya Ngorongoro. Na makamu wa rais wa Ghana Mamadu Bawumia ambaye pia ni mgombea wa chama tawala cha New Party, Patriotic Party amezindua manifesto yake kuelekea katika uchaguzi mkuu y na mtu tamatishe matangazo yetu na kibao hiki honorable kutoka kwa Kestino Lansar kutoka kule Goma mashariki mwa Jerasi ambaye amshirikisha Eritier wa Tanabe honorable mm. Nous vivons l'époque de Stino Lansar, l'artiste. namni Kibao Honorable kutoka kwake Stino Lansar Mwana Dego mtoto ya Goma, ambaye amemshirikisha Heritier wa Tanabe. Shukran kwako Jacob Zawadi, unasema unatupata vema ukiwa pale Bunia, Ituri, DRC. Sikukusahau pia, unaitwa Mumbere Pasien mapendo mawanyiko na pia Valerie Mumbere, ambaye unasema umeme ulikuwa umekatika lakini sasa umerudi, unatupata vema. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo haya na punde tu na kuacha na wenzetu kutoka huko Paris Ufaransa.