saa moja na dakika 40 jijini lubumbashi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hivi punde tunapata habari za michezo paris olimpiki mwaka 2024 rfi michezo nam zinaletwa kwako ni emmanuel makunde hujambo na karibu Nam, asante Benson. Msikilizaji, hivi leo ni siku ya sita itakuwa inaingia tangu michezo ya olimpiki ilipoanza uh, kule jijini Paris nchini Ufaransa, na kama unavyojua mwanahabari wetu akinda uh, kabisa Paul mm -hmm. zoki amepiga kambi huko kutujuza yanayoendelea, na hapa anatupa ratiba hivi leo na namna ambavyo mambo yatakavyokuwa. Nam, na punde fundi mitambo akiwa tayari na sauti ya Paul Nzioki, basi kutoka kule Paris atatufahamisha uh, zaidi, na naambiwa yuko tayari. Nzioki. Nam, bwana Makundi, leo huenda tukashuhudia medali ya kwanza kutoka Afrika Mashariki, kwa sababu saa moja saa za Paris itakuwa ni wakati wa mchezo wa kwanza, mchezo wa mbio na itakuwa ni mbio za kutembea kwa kasi kilomita ishirini ambapo Mkenya Samuel Gadhimba atakuwa akiwakilisha bara Afrika. Na wakati huo, labda tukisubiri kama medali ya Gadhimba itakuwa inaonekana, pia Mkenya Zedi Cherotich ambaye anacheza kwenye mchezo wa judo, atakuwa anapambana kwenye raundi ya thelathini na mbili wanawake wasiozidi uzani wa kilo sabini na nane ambapo atakuwa anapambana na raia kutoka Ureno, Patricia Sampao. Nam, na kama alivyosema Nzioki, mbio za kutembea lakini kwa kasi kiasi. mm -hmm. E, zinaanza saa moja, na sasa hivi ukitazama kronomita yetu tayari inatuonyesha ni saa moja na dakika 41 saa za jiji la Paris mm -hmm. Ufaransa, manake tumepishana dakika Eh, lesali moja tu peke yake. Naam. Marekani Keti Ladeki aliibuka kidedea hapo jana kwa kufanikiwa kutetea taji lake la mita 1500 katika michezo olimpiki kuogelea upande wa wanawake akijinyakulia medali ya nane ya dhahabu na kuweka rekodi kwenye michezo hiyo. Mfaransa Anastasia Kipnichkova akimaliza katika nafasi ya pili, katika mashindano ya mwisho ya tano ya kuogelea hapo jana, shujaa wa nyumbani anamuita hivi sasa, Mfaransa Leon Marchand, jana alifanikiwa kuchukua medali yake ya tatu ya dhahabu katika olimpiki kwa kuweka rekodi katika mita 100 mbili butterfly na breaststroke, uh, mara mbili, na hii ni baada ya pia jumaa hili kujinyakulia medali nyingine katika mita katika bwawa la kuogelea jana, alikuwa katika mto Seine. Nam. <laughs> Simone Biles anaweza kushinda medali yake ya tisa ya Olimpiki katika fainali hivi leo, siku mbili baada ya kuiongoza timu ya wanawake ya Marekani kutoa medali ya dhahabu hapo jana. Nilikujuza kwamba Biles anaendelea na pengine huenda ikawa ni michuano michezo yake ya mwisho ya Olimpiki kushiriki. Washindi wa mara ya kwanza katika Olimpiki kutoka Argentina na Uchina walitoa medali za dhahabu hapo jana katika fainali za baiskeli, sio kuendesha tu baiskeli, mm -hmm. kama uh, Tour de France Damn. Lakini hii unatumia baiskeli zile ndogo, unaonaga hapa katikati ya jiji la Nairobi watoto wanaendesha baiskeli, wanapinduka nayo, wanairusha juu na kama sarakasi, lakini kwa kutumia baiskeli. Sasa mchina na muargentina Jose Tore Gil na mchina Deng Yuen kwa upande wa wanawake, miaka kumi na nane tu wamejiakulia medali ikiwa ni mara yao ya kwanza kushiriki Olimpiki, kumaanisha watashiriki Olimpiki nyingi sana siku zijazo kabisa. Ni kushukuru sana bwana Makundi kwa habari za mchezo, asante. Naam, sasa ni wakati wa kuchambua magazeti. Mchambuzi ni Ruben Lukumbuka. Naam, asante sana uh, nami nianze uchambuzi huu wa magazeti na magazeti ya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, gazeti la Tempete de Tropique, lakini pia Forum des As, uh, naona vilevile vile gazeti la Actualité Point CD. Magazeti haya yameandika shambulio lililofanyika uh, kwenye makazi ya rais mstaafu Joseph Kabila Kabange. mm. Gazeti ya Actualite.cd laandika, Kinshasa Gombe, magari yaharibiwa na vyumba vyaharibiwa na vijana waliotambuliwa kama wanachama wa chama cha uh, UDPS chama tawala vijana hao almaarufu Force du Progre. Gazeti la Iwachu la nchini Burundi huko lenyewe limemnukuu balozi wa Moroko nchini humo Abdel Wahab Maktari akisema Moroko haitaacha kuunga mkono juhudi zozote zile za serikali ya Burundi kufikia malengo yake ya maendeleo elfu mbili arobaini na elfu mbili sitini Kule nchini Rwanda gazeti la New Times laandika Rwanda hahitaji uwekezaji wa uh, dola na Marekani bilioni nne e, tatu nukta nne e, kila mwaka kwa mageuzi ya uchumi wa nchi hiyo. Na hapa nchini Tanzania, e, hukule nchini Tanzania, gazeti la Habari Leo a, lenyewe laandika Samia aunda tume ya kodi, mteu wa um, Balozi Sefue kuiongoza, wajumbe tisa vigogo. Wakati gazeti la Mwananchi lenyewe laandika uh, siri ya madaktari kupiga deiwaka hmm? deiwaka mm -hmm. uh, wadau wa afya waeleza kilicho nyuma ya pazia, wapinga nia ya kuwadhibiti wanaofanya kazi zaidi ya kituo kimoja. Umi atangaza nyongeza ya posho. Wakati gazeti la Nipashe ni huko Tanzania lenyewe laandika serikali ya ahidi ajira 137,000 sekta ya afya kule, no, Uganda, no, no, no. Gazeti la Uh, the Monitor limeandika Mseveni kutangaza waziri mpya wa biashara. Je, bado na sekunde, tukamilishia hapo, ni kushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti Shukran. Moja kwa moja tupate tamthilia ya kumbuka kesho. Tamthilia hii kupitia redio inaletwa kwako na RFI kwa ushirikiano na La Benevolencia. Kumbuka Sinajua tu kama anapashwa zunguruka jua ile kilalo enye alivonje kaka, hapana, ndio komprendre tu vi hata kama alizunguruka mbona mm. Bona, safari yenye iko nafanya hayezi tambuka hata siku mbili, ndio kona <coughs> me, lakini saa zingine alipata tu viziwizi munjia njo maana anagawa hivi njua mm. Hey. hizi jidebuia ta kutafuta kisa ya kutujulisha hali yenye iko amo ah. Komanda Kalasha anapotea wakati enye kuna lazima yake sana sana sana kwa, sio kama ningeli, hakuna shida ah, hapana. Tunapaswa kwanza angalia gisi ya kurenforcer securite ya kusindikiza magari zenye zitakuwa zinasindikiza biashara juu odarina risque kuprofiter mwai wakati enye tunafunga frontière. Eh eh, mama Bi Marguerite, onièe Iko wakati wakati nye biti yote kichwa yangu hivi na Komanda Kalashi aiko. Mm. Niko na imani. Kwanza liuwa unanikumbusha. Asa, ile moyo yenyewe mnabakiana nayo itabatosherea. Hapa hii moyo tunabakia nayo ndio tutashotea ndani. Jisikie huru kabisa. Shie wote tulikuwa tafuta maji, ubebe kidogo na shii tubebe kidogo. Eh, baba we, asante sana vraiment. Mimi nasikia furaha sana kuona gisi mnanisikilia huruma na mnanisaidia. Okay. <laughs> Asa dada, nadhani aisumbue tukijipresente. Mimi njo Kaburi. Hey. Niko de mu ombilize kutoka Ilusanga. Ah. Naishi hapa mka. Na, hey, njo. Ah, acha nijipresente mie peke master. Dada, na mie njo Kivu. Na mie pia vie ni kwetu ni Rusangi. Tulikuwa kama kikundi kijeshi ya odari, tukaona vile havina faida, njo tunaishi hapa sawa ba demobiliser. Ah, tukutuishi, oui, tunaishi maisha ya bufi. Asante sana kwa kujipresenter. Na mie njo mtima, kwetu ni muhumu. Niko na miaka mingi sana zaidi hata ya miaka tano hapa bugu. Kumanzo nilikuwa naona saa vile na jintegre mzuri hapa me. Asa, wakati nilikuwa kidnapper, nilikuwa desi kabisa kuona kama watu ya bugo ni ba hipokriti. Tena batu ba Roma ba. Basi ni batu vale. Okay. Kumbe wewe njoo mtima, mwenye alikuwa kidnapena. Ah, pole sana. Njoo mie huyu kaka yangu. Nye tu njoo kwanza benye mnanifanyia geste ya mzuri hapa bubu. Si munaona? Si njoo bale bana yala hapa na mabido. Mimi hakuna tabu kwa yeye mwenye anaweza nisikilia huruma nisaidie na bido yake. Ile yote ni chuki tu yenyewe na bayara kabisa. Hmm hatuwezi kuficha dada, tunatesikia hapa sana. Aha. Maisha iko nguvu, kila mtu iko na tustaki mabaya yote panatuona. Hmm. Saa mashetani na kitu hey. Tulitoka mkuini ya kijeshi tuweziishi maisha ya kawaida pamoja na wengine wakaji. Pole sana kabisa. Mwii miaka mie niisha pitia hapa nilisha ona vya mingi sana wa kaka yangu, batu bachache tunjo waroo mzuri hapa ba mingi ni manyama tu za pori bala kuyaba na jifanya kubatu saa vile makondoro, ila wasema ni kweli mevi tuisha shota maji, tuende pole pole, tulongea mungi. Okay. Bola komanda odara na ba prepare muzuri kabisa ya kubadilisha bitu bugo. Bo pengine wamoja wanashangala kuniona mbele yenu. Me mubielewe tu vile. Ini muda yenu ya kuandikisha jina zenu mukitabu ya mashujaa wa bugo. Sababu, ninjo mtafukuzwa le mwanamke Margarita kuongozi na Bugo inaanza tena ongozewa na wanaume mashujaa. Hapa sasa, mujitayarishe juu sana ya mabadiliko inafika. Kama takana. <coughs> Unafanya <coughs> discourse politique. Pale bakaji bataunga hii desordre yetu, mikono mi nakusikia, lakini unaona kama hapa baskari venye tuko nabo hmm. eske bataweza kasa kugombanisha jeshi ya bugo mi hmm. <coughs> hmm. <coughs> usiniambie kitu mimi, nataka nifike bugo na pale pale nikuwa kiongozi wa serikali ya bugo ile tu, manake pale unajua njia yenye utaingilia mojeu, kamata madaraka jumie, sitakubali niushe masoda yangu, na japo mi najua bien vita abaifanyike kalikile ukaratasi odari, manake unaza nipinga vrema no kukupinga e, hey. wana sababu vrema vyote vemini likufanyizia Sifuri Moja. Kipindi hiki unaweza pia kuisikiliza kwenye Facebook ukiandika kumbuka kesho. Karibu kulaike, kuweka komenti yako, hata pia kushea au kutumia wengine, yote ile inayowekwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook ama unaweza tumia hashtag kumbuka kesho. Kwa kweli utaelewa zaidi kuhusu kipindi hiki. Kipindi kumbuka kesho inatolewa kwenu na shirika la Benevolencia kwa ushirikiano na RFI Kiswahili. Kundi la Hamas hapo jana lilithibitisha kuuawa kwa kiongozi wake wa kisiasa Ismail Haniyeh katika shambulio la Israeli nchini Iran. Haniyeh anatajwa kuwa kiungo muhimu katika mazungumzo ya kutafuta suluhu ya vita katika ukanda wa Gaza. Unadhani kifo chake kitakuwa na athari gani kwa vita vinavyoendelea kati ya Hamas na Israeli? Na unadhani jamii ya kimataifa imefanya vya kutosha kuzuia vita kuenea katika eneo la Mashariki ya Kati? Kushiriki mada, tuma maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 na msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii ni pamoja na kwamba ni pigo kwa rais wa Kenya William Ruto baada mahaka ya mahakama ya rufaa kusema kwamba mswada wa fedha wa mwaka 2023 ulikuwa kinyume na sheria. Kufahamu zaidi kuhusiana na taarifa zetu msikilizaji, tembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. ni msanii Pilipili kutoka Kenya na kibao kuja twende ndani. Sikiza kibao murwa kabisa, msikilizaji. Sema. Na hisi kama jana kote, tulifwatana yote tukasikizana. Vipi ukajitenga, ili mimi ukanilenga bao kuja ndani, msikilizaji, twende ndani chake msanii Pilipili ikiwa ni, pili pili, ni TBT Taz. Msikilizaji, tunakupea vibao vilivyovuma. Emmanuel Makunda amekuwa msimamizi wa matangazo haya hadi hapo kesho, na kutakia msikilizaji siku njema. Kwa heri msikilizaji Kujana.