Dakika ni 40 baada ya saa 2 asubuhi ya Afrika Mashariki. Michezo ya Olimpiki Paris 2024, kati ya Julai 26 hadi Agosti 11. Ungana nasi kwa ripoti na uchambuzi wa kina, usikose nam. Karibu Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Mizet. Uh, ijai, Waswahili wanasema mbio ya mgambo ikilia basi kuna jambo uh, siku iliyokuwa imesubiriwa kwa hamu kubwa ya kuanza kwa michezo Olimpiki ni leo, na jiji la Paris litafungua michuano hiyo leo jioni uh, na kwa mara ya kwanza michezo hiyo itafunguliwa kwenye mto Sen katikati ya jiji la Paris. Uh, kinyume na miaka iliyopita ambapo wanamichezo na mashabik wangekutana kwenye uwanja kama ilivyokuwa Tokyo, lakini leo uh, wanamchezo zaidi ya elfu saba watakuwa wamepanda ndani ya maboti themanini ili kupita mbele ya jukwaa ambalo litakuwa na mashabik uh, zaidi ya laki tatu na wageni mashuhuri uh, kushuhudia ufunguzi uh, wa michezo hii mikubwa, na bila shaka tutarajie sherehe za kufana sana. Uh, kutokana na ufunguzi wa sherehe hizi za Olimpiki. Na bila shaka na mwandishi wetu, uh, Paul Nzioki atakuwa katika mmoja boti hizo uh, kushuhudia namna mambo atakavyokuwa. Ataungana uh, nasi jioni kwa taarifa uh, kemkem uh, kuhusu ufunguzi wa michezo uh, hii. Uh, ni kumbushe kwamba hii ni mara ya kwanza kwa ajili la Pari uh, kushuhudia tena mchezo hii Olimpiki uh, baada ya miaka mia moja uh, mara ya mwisho je, hilo lilikuwa mwenyeji wa mashino haya Ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na nne lakini ilitanguliwa na mashindano mengine ambayo walifanyika mwaka elfu moja na mia tisa miaka hiyo ulikuwa wapi? <laughs> Victor Abuso, <laughs> naanza kunichokoza asubuhi asubuhi, na jana kulikuwa na michuano ya mchezo soka kwa upande wa wanawake. Wa wakilishi wa Afrika walianza vibaya. Zambia ilifungwa na Marekani mabao matatu kwa sifuri huku Nigeria nayo ikifungwa na Brazil bao moja kwa bila wenyeji wa Ufaransa walianza vizuri baada ya kuishinda Colombia mabao matatu kwa mawili katika mechi Uh, ngumu iliyokuwa ni ya kuvutia, lakini Hispania nao walianza vizuri, uh, baada ya kuifunga Japan mabao mawili kwa moja. Kumbuka kwamba michezo ya soka kwa upande wa wanaume na wanawake ilianza mapema uh, pia na mchezo wa raga, lakini leo hakuna chochote kitakachofanyika isipokuwa uh, na ufunguzi rasmi, kisha baadaye uh, shughuli zote zitahamia katika uwanja wa Stade de France uh, hadi tarehe kumi na moja uh, mwezi wa Nane. Na katika matukio ya raga ni kwamba jana timu ya taifa ya Kenya ilimaliza katika nafasi ya tisa ya michezo kwa wachezaji saba kila upande baada ya kuishinda Uruguay kwa alama kumi na tisa kwa kumi na nne na hii inakuja baada ya kufanya vibaya katika hatua ya makundi katika mechi tatu ambazo zilicheza, lakini ilifungwa mechi zake zote dhidi ya Samoa, Argentina na timu ya taifa ya Australia. Shukran, Victor Abuso. Shukran. Um, Ali Bilali, karibu tena na uchambuzi wa magazeti. Nam nianzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Magazeti jijini Kinshasa yameipa nafasi taarifa ya vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi zamani Kornei Nanga, ambaye alianzisha uasi mashariki mwa DRC lakini mbali na hilo magazeti pia yameipa uzito taarifa ya kuongezwa kwa muda wa dharura katika majimbo ya Kivu Kaskazini pamoja na Ituri. Gazeti la M4 27 lao limeandika kuhusiana na vikwazo hivyo ambavyo amewekewa Corneille Nanga, wakati gazeti la Media Congo lao likiongeza pia, mbali na Corneille Nanga, Bertrand Bisimwa pamoja na Uh, Charles Sematama ambaye huu ni kamanda na kiongozi na naibu kiongozi wa kundi la Twigwaneho M23 wapo Kivu Kaskazini, Twigwaneho wapo Kivu Kusini. Yote haya ni makundi ambayo yanaunda huu muungano wa AFC ambao unaratibiwa na, na Corneille Nanga aliye wekewa vikwazo. Gazeti la Congo Nouveau nao nalo pia limeandika kuhusiana na vikwazo hivyo likieleza makundi hayo ambayo yamekuwa yakiumbisha usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Lakini pia gazeti la Agence Congolaise de Presse lao likieleza kwamba rais wa jamhuri ameongeza muda wa siku 15 wa kipindi cha muda wa dharura kule mashariki mwa DRC katika mkoa wa Kivu kaskazini pamoja na Ituri. Tukiachana magazeti kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, tuelekee nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo, hili ni gazeti pekee ambayo inachapisha habari katika lugha tukufu ya Kiswahili, limeandika Raila aruka mawaziri. Gazeti la Majira la kule nchini Tanzania la limeandika mashujaa vijana majeshini, Lindeni amani kwa uchungu. Unajua, jana ilikuwa ni siku ya mashujaa kule nchini Tanzania. Mwananchi limeandika mapya, aliyedaiwa kuua mkewe kumchoma adai mahakamani kuwa mkewe bado yupo hai. Nam Ali Bilali ni kushukuru, tupate makala muziki Ijumaa. <tune> Mambo vipi mambo vipi popote pale ulipo unatumai kuwa wiki yako imekwendea vyema kama yangumie karibu sana katika makala ya leo ya muziki Ijumaa mimi ni George Ajowi tuanze na wasikilizaji wetu waliotutumia ombi katika ukurasa wetu wa Facebook na Amos bin Mohana ukiwa Kirumba nchini Tanzania unaomba wimbo wa Oliver Mutukudzi la hewani, msikilizaji, ni muziki Ijumaa. Na sasa tugeukia mtandao wetu wa WhatsApp na hapa nampata nani, vile naitwa kwa jina la Bukuru Mwigire Rukungira nikiwa Sange diaksi. Ndio kwenye mziki Ijumaa, ningependa mnibugudishe kibao cha Fali ambacho kinaitwa Medei. Kibao hicho kitanifurahisha mimi pamoja na wasikilizaji wote wa RFI Kiswahili. <tipos> yanakujia kivingine. Muziki Ijumaa ndio uwanja wako. Chagua mziki unaopenda kusikiliza, tuma chaguo lako kupitia namba yetu ya WhatsApp. Alama ya kujumulisha 254707888555. Kila Ijumaa tuma chaguo lako la muziki alama ya kujumlisha 254707888 Tano, tano, tano. Twende kazi RFI. Tukiwa bado katika ukurasa wetu wa WhatsApp tunaye msikilizaji wetu ambaye ana ombi maalum. Mimi ni Zabuloni Mayongezo toka Beni DRC. E, kwenye mziki jumaa alikuwa anapenda mcheze kibao chake Joseka milioni, shida za dunia, rafiki yagalikucha nyumbani, unielezea shida fulani, atalifunguzwa kazini na juu yatafanya nini zake wanamcheka, shida amepata nyingi, amechoka, dunia anajuta, maisha mwendo ni pole, ukipata shida leo usikonde Shida, usifikirie uko nazo peke yako, labda Mungu anakuletea kesho, huwezi jua kama leo sio yako. Kwa hiyo masikini, usikonde, labda kesho utapata. Kuwalipanga maisha ka karakta, unapanga na yeye anapanga. Shida za dunia, ninakwambia. Hatimaye tutamatisha makala ya leo kwa kibao, wacha ibaki stori, chake Richi Mavoko, kibao ambacho kimeombwa na Katitias Yusuf ukiwa Goma nchini DRC. yes. Jua hata nikilia siwezi kutokwa na machozi, wewe ulifanya macho yangu nyone wengi wao au kauzurumu moyo wangu uliuza penzi kwa maneno, natamani wewe kurudia zamani kuwa si shangai mtu akilia. Nakubali mboni zangu zimtazame mwingine. Marithia msikilizaji, Kibao hicho cha wache ibaki story chake, Rich Mavoko. Kinatamatisha makala ya leo ya muziki Ijumaa. Hadi wakati mwingine kutoka kwangu George Ajowi. Kwa heri na Ijumaa karibu. Na unajua hata nikilia siwezi kutokwa na machozi Welo lifanya macho yangu nyone wengi waongo siku za Ijumaa katika makala habari rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi huyo msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu wasapp, ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki ni kujuza miongoni mwa habari tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi wa hii. Watetezi wa haki za binadamu waitaka serikali ya Uganda kuwaachilia huru watu zaidi ya 60 waliokamatwa katika maandamano ya jumaa hili. Jeshi la Nigeria laonya dhidi ya vurugu kuelekea maandamano ya vijana yaliyopangwa kufanyika kuanzia Agosti tarehe mosi. Na rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris wameshinikiza waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kuhusu usitishaji wa mapigano huko Gaza. Msikilizaji, tunatamatisha matangazo na remix ya kibao Komasava kutoka kwa Diamond Platnumz, Jason Derulo akishirikiana na Khalil Harrison na Clay kutoka Tanzania, Marekani na Afrika Kusini. Tunatamatisha matangazo asubuhi hii. Shukran kwa waliofanikisha matangazo haya. Collins Kadambi amekuwa fundi wangu wa mitambo akishirikiana na Boldrin Ambale. Uh, Victor bus amekuwa msimamizi wa matangazo Ali Bilali, lakini pia Hilary Ingati. Wote na washukuru. Jina langu Tijai, kwa heri <tipa>