Dakika 40 baada ya saa 2 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu tena, Victor Abuso na habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu Minslet. Kuelekea michezo ya Olimpiki siku ya Ijumaa ambayo itakuwa ni siku ya ufunguzi ah, uh, hivi leo mchezo ya soka na raga inaanza kutifua vumbi. Na hivi leo katika mechi ya kwanza kabisa katika mchezo wa raga kwa wachezaji saba kila upande uh, timu ya taifa ya Samoa itacheza na Australia, lakini baadaye ah, uh, Kenya itamenyana na Argentina au Ufaransa ambao ni wenyeji uh, watacheza na timu ya taifa ya Marekani mabingwa timu ya taifa ya Fiji nayo itachuana na Uruguay, huku wakilishi wengine wa Afrika, Afrika Kusini, ikicheza na Ireland saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Huu ndo mchezo pekee ambao mizlet, pasi huwa inaenda nyuma, ama inarudi nyuma na mchezaji akikwenda mbele <laughs> nwatakie na... kila laheri wawakilishi wa Afrika <laughs> Kenya na Afrika Kusini. Sijui kama ushai kuona namna wanavyofunga, uh, kupata hizi alama. Mchezo wa raga Victor Buso unahitaji nguvu sana, hakika <laughs> lakini pia na akili wote ambao wanatumia nguvu uhum. Katika soka kuna mechi kadhaa ambazo zimeorodhishwa kuchezwa hivi leo. Timu ya taifa ya Moroko ambao ni wakilishi wa Afrika watacheza na Argentina, lakini hao ni vijana wasiozidi miaka ishirini na mitatu. Guini itacheza na new Zeland, Misri na Dominica. Mechi ya kwanza kabisa itakuwa ni kati ya Uzbekistan na timu ya taifa ya Hispania kule Saint Etienne na Mali wakilishi wengine wa Afrika nao baadaye leo usiku sane usiku saa za Afrika mashariki watachuana na timu ya taifa ya Israeli. Na kama unavyojua msikilizaji, ni kwamba ufunguzi wa michezo hii kama tulivyokuwa tukikuambia, wiki nzima, ni kwamba kwa mara ya kwanza ya, michezo hii itafunguliwa uh, nje ya uwanja. Maelfu ya wana michezo watakuwa wamepanda maboti na watapita mbele ya jukwaa maalum ambao litakuwa na wageni waheshimiwa, uh, kiongozwa na rais Emmanuel Macron uh, wakiwakilisha nchi zao na uh, uh, mtu huo wa Sen umekuwa ukifanyiwa usafi na ulinzi wiki hii na sasa maandalizi yote yamekwisha kamilika. Mwandishi wetu uh, bwana Paul Nzioki bila shaka amewasili kule Paris, tutakuwa na tunajiunga naye katika siku zijazo ili kutupasha mambo yatakavyokuwa yana kwenda bila shaka Poli Nzioki, nilizungumza naye ameshafika salama mm -hmm. Tutaraji mm. kwamba ana, ana kazi ngumu sana ya kufahamisha wasikilizaji wetu namna mambo yatakavyokuwa yanaendelea kule Paris. Hakika na rais uh, Emmanuel Macron amesema kwamba wana michezo wote kutoka Israeli wataruhusiwa na wanakaribishwa jini Paris uh, kushiriki kwenye uh, michezo hii uh, hali ambayo imethibitishwa pia na kamati kimataifa ya mchezo hii ya Olimpiki. Hii inakuja baada ya kamati kimataifa ya uh, Palestina kuiomba Israeli na kamati kimataifa ya IOC uh, kuizuia Ufaransa uh, kuizuia Israeli kushiriki kwenye mchezo hii kwa sababu ya vita ambavyo vinaendelea kwenye ukanda wa Gaza, lakini hili linaonekana uh, limegonga mwamba na wanariadha hao wanaruhusiwa, lakini uh, wanariadha na wachezaji wengine kutoka kule Urusi hawatawakilisha nchi yao wanaruhusiwa kushiriki lakini uh, ha, kama wao binafsi. mm, bila lakin shaka nilikuwa niseme mm. Wachezaji wa Urusi pia uh, kipindi fulani walikabiliwa na hali kama hii kutokana na uvamizi wa nchi yao kule nchini Ukraine. Siasa zinavyo uh, ingia kwenye michezo na kuathiri wachezaji bila shaka na mm -hmm. unakumbuka hata wiki iliyopita kiongozi wa kanisa Katoliki uh, Papa Francis alisema kwamba dunia inakusanyika nchini Paris na anatumai kwamba umoja na amani vitatawala katika mchezo hiyo na kusaidia dunia <laughs> kuwa kitu kimoja. Bila shaka, tusubiri tuone namna mambo yatakavyokuwa kwenye michezo ya Olimpiki. Na wasikilizaji wetu wataraji mengi, asante sana, shukran. Na msikilizaji, tupate uchambuzi wa magazeti. Ali Bilali, karibu. Nam na mizleti jai ni kushukuru sana. Nianze uchambuzi wa magazeti na magazeti ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo gazeti la Lepotensiel limeandika kuhusu taarifa ambayo tulikuwa nayo ya kuachishwa kazi kwa kasisi Jean Bosco Bahala ambaye ni mratibu wa shirika ambalo linahusika na kuwarejesha katika maisha ya kiraia waliokuwa wapiganaji zamani, baada ya kutokea kwa dhahama za kwamba alikuwa Kampala na kufanya mazungumzo na kundi ambalo serikali ya Kinshasa inalita kundi la magaidi. Na gazeti la Forum des As lao limeandika kuhusu waziri wa sheria awasilisha uh, muhuri kwa spika wabunge Vital Kamere. Tukitoka huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, tuelekee kule nchini Burundi. Kama unavyojua, eh, waandishi wa habari hapa nchini Kenya wanataraji kuandamana hivi leo katika miji mbalimbali mbali. Kule nchini Burundi jana ilikuwa ni maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya kutoweka ikiwa ni miaka minane tangu kutoweka kwa mwanahabari Jean Bigirimana ambaye alitoweka katika mazingira tatanishi mizletijai kama unavyojua, ndugu yako anatoweka na haujui katoweka katika mazingira gani, na mpaka sasa haijulikani labda alifariki. mm -hmm. ali kifo ali cha aina gani? Nikushukuru Ali Bilali, shukran. Tupate makala wimbi la siasa. Makala ya wimbi la siasa jumaa hili, tunaendelea kutupia darubini hali nchini Kenya kufuatia maandamano ya vijana maarufu kama Gen Z ambao wameendelea kuhamasishana kupitia mitandao ya kijamii kushinikiza mabadiliko katika serikali ya Rais William Ruto. Mwezi uliopita tulishuhudia maandamano ya vijana hao yakisababisha kutupiliwa mbali kwa mswada tatu wa fedha wa mwaka 2024 uliokuwa unapendekeza nyongeza ya kodi, na mapema mwezi huu Rais Ruto akilazimika kulivunja baraza lake la mawaziri licha ya hayo msikilizaji vijana nchini kenya wameendelea kuitisha maandamano wakimtaka rais ruto kufanya hata zaidi kuweka mambo sawa nchini maandamano yao sasa yakigeukia kumtaka ajiuzulu kujadili hili kwenye laini ya simu naungana na bwana na dismas mukua pamoja na daktari brian wanyama wote ni wachambuzi wa maswala ya siasa kutoka nchini kenya kuangazia kile kinajiri nchini humo na baadhi ya hatua ambazo serikali imechukua kuwatuliza vijana hapa ambapo tumefika, nianze na wewe Bwana Dismas, mwanzo kabisa nipate tathmini yako kuhusu namna rais amekabiliana na shinikizo hili la vijana tangu lilipoanza. Je, ni kwa kiwango gani ameonekana ama ameonyesha nia ya kutafutia suluhu malalamiko ya vijana na wananchi? Asante sana. Tangu mwaka wa 1963, wakati tulipata uhuru tumekuwa na maandamano ya aina mbalimbali, lakini ya maandamano ya vijana ndiyo yamekuwa na ushawishi mkubwa sana kwa mtazamo wangu, rais Ruto ametilia maanani sana yale mambo ambayo vijana wameuliza na ameyafanyia kazi. Maanake ukiangalia dunia nzima, Kenya ndio nchi ya kwanza ambamo baraza la mawaziri limevunjwa kwa minajili kwamba vijana wamesema baraza la mawaziri liende nyumbani. Kenya ndiyo nchi ya kwanza ambalo ile finance bill ambayo inasema vile serikali itatafuta hela imekataliwa, maanake vijana wamekataa. Na Kenya ndio nchi ya kwanza dunia mzima mo viongozi wa vyombo vya ulinzi na usalama ambao wanasema kwamba hawakufanya kazi yao vile wananchi walikuwa wanataka, wamelazimishwa kwenda nyumbani. Kwa hivyo mimi naona kwamba Rais Ruto amesikiliza vile vijana walikuwa wamemuuliza na ametimiza yale mahitaji yao. Ni kuja kwa kwako, Daktari Wanyama, tuzungumzie kauli ya Ruto wikendi iliyopita kwamba maandamano yametosha na hata ruhusu tena yaendelee, ila vijana wameendelea kusisitiza maandamano bado yapo. Labda unadhani ni kipi rais amekosa kutambua na maandamano haya ya vijana? Naam, lamna hapa ni kwamba sio tu ukali wa rais, lakini itakuwa ni vyema kwamba aweze kuangazia na kuzingatia yale matamshi au zile hoja ambazo vijana wameziibua. Hoja mbalimbali, ajira, karo ya vyuo vikuu, kuna mambo, vipengele fulani ambavyo vilizua wasiwasi katika ule mswada wa fedha. Nafikiri badala ya pengine kuwakemea vijana hawa, ingekuwa ni vizuri kwamba rais na washauri wake aweze kuzingatia yale mambo ambayo vijana wameyaibua, lakini tukiendelea kuwepo na ukali kidogo, hizo hasira za vijana hazijaisha na hasira za vijana tu, hasira hii ni ya raia wa Kenya kwa jumla. Hatua ya kuwafuta kazi mawaziri uh, ilionekana kuwapa vijana matumaini kwa kiwango fulani. Sasa kilichoharibu ni baadhi ya mawaziri ambao wananchi walikuwa wanawalalamikia kurejeshwa tena kwenye orodha ya hivi punde. Unadhani ilikuwa sahihi kwa rais kuwarejesha vijana? Uh, walikuwa wamesema kwamba rais avunje baraza la mawaziri na akalivunja lote, alafu sasa hivi juzi tena ameleta majina kama kumi na moja hivyo yenye amesema kwamba anataka warudi kwa baraza la mawaziri. Kwa hivyo ingekuwa ni jambo la muhimu sana kwa yoyote mwenye hajapenda yale majina ambayo ameleta, wakati ayo majina yatafika kwa bunge, basi ingekuwa ni jambo la maana sana sasa aende kule bunge, alafu apeene shtakabadhi ama apeene habari yoyote ambayo inaweza fanya wale wasifanye kazi. Mkenya yoyote mwenye ana shtakabadhi ama hataki wale waende kufanya kazi, basi kuna ruhusa ya kufika kule bungeni na kuweka stakabadhi uh, huko ama apigie mbunge wake simu amwelezee kwamba kuna watu fulani ambao siwapendi, kwa hivyo msipitishe majina yao tulishuhudia Rais Ruto na kiongozi wa upinzani e, Raila Odinga wakija pamoja na kupendekeza mazungumzo. Ni swala ambalo limeonekana kuleta uh, mgawanyiko mkubwa katika ngome ya upinzani. Labda daktari wanyama, nadhani wanaopinga mazungumzo haya wana sababu za msingi. Panapokuwa na matatizo au ugomvi, tunapendekeza mara nyingi sana maridhiano kupitia njia ya kuzungumza, lakini saa kidogo mazungumzo kana kwamba yanatiliwa doa kwa sababu ya hali ya kutoaminiana, watu wana ukiangalia ile rekodi zile za zamani kwamba mazungumzo yaliyokuwepo, lakini hayakuweza kuleta faida, kwa sababu nafikiri Gen Z, kundi la vijana, na raia wengi wa Kenya wanaona kwamba pengine e, kundi ambalo linajipendekeza kushiriki katika mazungumzo ni kundi ambalo linajitakia madaraka, kwamba yule anashiriki mazungumzo anajitakia makubwa, anasahau ile ajenda ya vijana. Nafikiri hii ndio wasiwasi kubwa sana, lakini jambo muhimu zaidi ni hali ya kuaminiana Bwana Dismas Mkua, mazungumzo ambayo yalikuwa yaanze juma liliopita hayakuanza na hayajaanza. Vijana wakisema kwamba hawataki mazungumzo, wanachotaka ni kuona serikali inachukua hatua, na mara si moja Raila ameonekana kama hajui asimame upande upi wa vijana, ama afuate serikali. Unahisi viongozi hawa wana nia ya dhati kushughulikia maswala yanayoibuliwa na wananchi? Kwa wakati viongozi wanakaa chini wanajadiliana, kama wanaenda kujadiliana wakiwa na roho safi hakuna mwenye hakuna ajenda fiche, majadiliano huwa ni mazuri sana. Lakini hivi sasa ukiangalia viongozi wa siasa hapa Kenya, kuna viongozi wa aina tatu. Kuna wale ambao wanaangalia mambo kwa umbali hawafanyi chochote, kuna wale wenye wanasema kwamba wanataka wafanye kazi pamoja na hawa vijana wa Gen Z ndio waweke rais presha mingi, alafu kuna wale wengine wenye wamesema kwamba sisi tunaweza kaa chini tufanye majadiliano na rais Ruto. Sasa mheshimiwa Raila ni kama amejipata hapo mara ya kwanza alikuwa amesema kwamba yeye atakaa chini tuwe na ao majadiliano, lakini wakati aliona kwamba wale jenz ama vijana wamesema kwamba sisi hatutaki majadiliano, tunataka rais achukue hatua. Sasa pia yeye kisha kidogo akachukua muda mdogo kusema kwamba mimi niko pamoja na hawa vijana. Lakini kama sasa tunataka kuendelea kama nchi ya Kenya, lazima tuwe na wale viongozi shupavu, viongozi ambao hawana uoga wenye wanaangalia wanasema kwamba Kenya tukapa leo, tufanye nini ndio tupate Kenya nzuri ya kesho? vijana kwenye mitandao ya kijamii kumekuwa na mapendekezo baadhi yao wakisema waanze ku labda kuingia kwenye uh, maeneo ya serikali kama uwanja wa ndege, ili kutoa shinikizo zaidi kwa serikali. Labda mbinu hii inaweza kuwa sahihi kwa vijana kutumia ili kumshinikiza um, rais kuchukua hatua zaidi. Mimi kwa mtazamo wangu na vile nimeangalia sheria za Kenya, hao vijana wana uhuru kufanya maandamano, lakini wasivuje sheria yoyote ambayo imewekwa maanake sasa wale wenye wan, wanafanya maandamano hawezi kuwa wanasema kwamba viongozi wanavunja sheria na wao vile vile wanavunja sheria, maanake tuna katiba yenye inasema kwamba unaweza fanya maandamano, unaweza ongea, lakini kuna sehemu fulani ambazo haifai uende huko. Kwa hivyo ingekuwa ni jambo la maana sana kwamba vijana wafanye maandamano yao vizuri eh, lakini wasiingie katika ya, yale maeneo ambayo sheria iwaruhusu. Na labda tutarajie wimbi hili jipya la maandamano yanayoongozwa na vijana kusambaa katika eneo la Afrika Mashariki, manake kule nchini Uganda, baadhi ya vijana tayari wameshatishia kufanya maandamano kwenda kwenye majengo ya bunge kushinikiza serikali yao kupambana na ufisadi. Mimi vile naona wale vijana wa Kenya wamefanya ile kitu kwa kimombo tunaita best practice, kwamba kama wewe ni kiongozi na utilii manani mambo ya vijana, mambo ya wazee mambo ya wamama, lakini wewe unafanya kazi kwa minajili yako peke yako, basi vijana watakuja wakuambie, la, hujafanya kazi vizuri. Kwa hivyo hii ni mwamko kuambia viongozi wote duniani kwamba wakati umekuwa kiongozi, lazima utilie manani yale mambo yenye ya walikupigia kura. Daktari Wanyama, tunapokamilisha ujumbe mmoja wa vijana kwa Rais Ruto, uh, umekuwa kwamba hawahitaji mazungumzo, kile wanataka ni serikali kuchukua hatua ya ahadi alizotoa. Sasa unadhani ni kwa nini imekuwa vigumu kwa rais kufanyia kazi ahadi zake na achukue hatua gani kutoka hapa? E, nafikiri ni hali moja ya kujikokotakokota Upande wa serikali umekuwa na masharti yake, vijana wametoa matakwa yao, maombi yao kwa serikali. Vijana wameogopa mazungumzo, kwa sababu wanaona kwamba huenda wakatuma kundi dogo, na pengine kundi hili likashawishiwa kwa haraka kabisa na vyombo vya serikali kuweza kukubali mambo ambayo pengine hayawafurahishi, hayawapendezi. Kwa ufupi, ni kwamba serikali iweze kuwajibikia vijana na kuwajibikia zile hoja ambazo vijana waliziibua. Um, kufikia hapo ni washukuru sana kwa kushiriki makala ya wimbi la siasa jumaa hili. Uh, ah, asante sana, na kufikia hapo, msikilizaji, ndio natamatisha makala ya wimbi la siasa jumaa hili. Shukran kwa Bwana Dismas Mukua na Daktari Brian Wanyama, wote wachambuzi wa maswala ya siasa wakiwa nchini Kenya. Jina langu mimi ni Zilitijai, kwaheri <todicomu> ya vijana nchini Kenya yameonekana kuamsha mwamko mpya barani Afrika ambapo tayari mataifa kadhaa yameripoti mpango wa maandamano ya vijana, na sasa nchini Uganda, Ghana na kwingineko, kupinga kile wanasema utawala mbovu. Unazungumziaje mwamko huu? Unadhani maandamano yao yatazaa matunda kwenye nchi yako? Hali ikoje? Kushiriki, tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 42. Msikilizaji, miongoni mwa habari tumekuwa nazo ni pamoja na makamu wa rais wa Marekani amshambulia Donald Trump katika kampeni yake ya kwanza. Milele wimbo wake Element ili kutokea kule Rwanda O, tunatamatisha matangazo yetu asubuhi hii. Fundi wangu wa mitambo amekuwa ni Collins Kadambi, akisaidia na kwa karibu na Boldrin ambale alihakikisha unapata matangazo haya kupitia ukurasa wa Facebook. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Abuso, ni usimsahau Ali Bilali na Hillary Ingati. Jina langu minzle tijai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri, as long as