Msikilizaji, kopo langu la saa linanionyesha hivi sasa kwamba kule Luanda, Angola ni saa 12 na dakika 40. Vipunde tunapata habari za michezo <muchika> studioni. Yupo Victor Abusu. Hujambo na karibu, bwana nam. Asante sana mwenzangu Benson. Tuanzie nchini Kenya, mwanariadha Faith Kipyegon amevunja rekodi yake ya mbio za mita elfu moja mia tano baada ya kufanya vizuri katika mashindano ya Paris Diamond League hapo jana kwa kukimbia kwa muda wa dakika tatu sekunde arobaini na tisa nukta sifuri nne na hivyo uh, kufanya vizuri zaidi uh, na matokeo haya yanakuja tu siku chache kabla ya kuanza kwa michezo ya Olimpiki kule jijini Paris, huku Wakenya wakiwa na matumaini kwamba alivyofanya jana atafanya zaidi katika michezo hiyo. Na amekuwa akisifiwa sana nchini Kenya, akiwemo Rais William Ruto ambaye amempongeza kwa kuandikisha historia mpya. Naam, matokeo haya yanapendeza. Victor Buson, limtazama Kipigon, dada mpole sana <laughs> sijui ulijuaje ni pole namna <laughs> anavyojieleza na anavyokimbia. Anakimbia kiupole, lakini anashinda kwa kishindo. Haya, katika soka ni kwamba Angola ndio mabingwa wapya wa taji la Kosafa. Hili ni taji la soka miongoni mwa mataifa kusini mwa Afrika baada ya kushinda Namibia mabao matano kwa sifuri mechi iliyochezwa hapo jana. Lakini katika nafasi ya tatu timu ya taifa ya msumbiji uh, Mozambik ilinyakua nafasi hiyo baada ya kushinda uh, Komoro kupitia mikwaju ya penalti, penalti tatu kwa moja. Hii inakuja baada timu hizo mbili kutoka sare ya mabao mawili kwa mawili katika mechi iliyochezwa uh, kwenye uwanja wa Nelson Mandela Bay uh, huko Afrika Kusini na kule barani Ulaya ni kwamba leo ni maandalizi tu ya michuano ya nusu fainali kuwania taji la Euro kule Ulaya. Na kesho timu ya taifa ya Hispania itamenyana na Ufaransa katika mechi ya kwanza nusu fainali katika uwanja wa Allianz Arena. Ni siku ya Jumanne timu ya taifa ya Uholanzi nayo itamenyana na timu ya taifa ya Uingereza. Benson, sijui unaona ni nani ambaye anaweza kafika katika finali kati ya hizi timu nne ambazo zimesalia? na ipigia bila shaka chapu Uingereza, bwana Victor Boso. Tutaona, tutashubiri. Mm. mm -hmm. Tutaona. Katika tenis ni kwamba mechi za Uh, robo fainali zitachezwa wiki hii kuwania taji la Wimbledon, uh, kule nchini Uingereza. Na kwa upande wa wanaume wachezaji ambao wameshafuzu katika hatua hiyo ni pamoja na Janin Sina na Daniel Medvedev ambao watamenyana. uh, Carlos Alcaraz na Tommy Paul pia watakuwa uh, na kibarua kingine wiki hii kwa upande wa wanawake uh, Lulu Sun na Dona vejik wameshafuzu, huku Emma Navarro na Jasmine Paolini na pia wakijikatia tiketi katika hatua hiyo ya robo fainali. Naam na... ni kushukuru sana Mbikisha. Kwa habari hizo za michezo, shukran sana na sasa, msikilizaji, tupate uchambuzi wa magazeti studioni. Yupo Karo Coril. Asante uh, sana Benson Okoli. Naam. Tuanzie kule Ufaransa najua ni habari ambayo umekuwa nayo kwamba chama ama mrengo wa kushoto ambao umebuniwa tu siku chache zilizopita umejipatia ushindi mkubwa. Wa na wata kushinda mrengo wa Rais Emmanuel Macron mm -hmm. Maana chama cha Macron kimekuja nafasi ya pili na chama cha Marine Le Pen ya tatu. Rafiki yangu Marine Le Pen juma lilopita alikuwa anajitapa sana, alifikiria njiani nyepesi mm -hmm. Lakini sivyo ndivyo. Siasa ni karata, ndugu yangu, bila shaka. Uh, kutoka kule Ufaransa turudi barani ya Afrika, mtandao wa Okapi kule DRC umeandika kuhusu FRDC na M23 kuendelea kuheshimu mkataba wa kusitisha mapigano kwa sababu za kibinadamu, mkataba ambao ulianza kutekelezwa tangu Ijumaa usiku ili kuhakikisha kwamba watu wanapata msaada. Mm -hmm. Na Marekani inaamini kwamba kutakuwa na mwafaka wa kudumu wa kumaliza mapigano mashariki mwa DRC. Na gazeti la New Vision la kule Uganda, wakimbizi wa Sudan Kusini Uganda wanatamani amani kurejea kwao nyumbani. Na gazeti la New Times Rwanda hadi za kampeni kuelekea uchaguzi, chama cha RPF cha kwake Rais Paul Kagame yasema kwamba itajenga kiwanda cha kutengeneza glasi. Uh, kumbuka kwamba watakuwa kwenye kibarua cha kutafuta kama kutakuwa na kiongozi mpya tarehe 15 Julai. Na gazeti la Habari Leo kule Tanzania, Tanzania kukipeleka Kiswahili katika Umoja wa Mataifa taarifa kumbuka, jana ilikuwa ni siku maalum ya lugha ya Kiswahili, na sasa Tanzania inasema Umoja wa Mataifa pia inafaa kuwa na lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi ya Umoja wa Mataifa, mm -hmm. Na majira CCM yataka miradi ikamilike kwa wakati. Gazeti la Sudan Tribune, mazungumzo ya Cairo yakwama kutokana na pande zinazoasimiana simia, mm-hmm. Haswa upande wa jeshi kukataa kufanya mazungumzo na ule upande mwingine wa tekadum wakisema kwamba upande huo kidogo unalalia upande wa RSF. Mm -hmm. Na gazeti la Taifa Leo nchini Kenya, Ruto baada hapumui presha, inazidi kupanda jana. Kwenye makumbusho ya Sabasaba kulikuwa na shinikizo na wito wa kujiuzulu na kufutwa kwa baraza la mawaziri na, na kisha pia upinzani umeongeza mafuta, anasema kwamba mabadiliko ambayo alitangaza Ruto ni ya ku ya kudanganya Toto. Ama yani e, ni kushukuru sana Karo Korel kwa uchambuzi wa magazeti. Asante, siku njema dada yangu. Msikilizaji, moja kwa moja tupate makala ya Jua Haki Zako. Jua Haki Zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako, makala ambayo siku zote hapa duniani kuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Kwenye makala ya leo msikilizaji, visa vya dhuluma dhidi ya wanawake vimekuwa vikiripotiwa mara kwa mara katika jamii zetu hapa barani Afrika na hata duniani, jambo ambalo pia limechangia sheria nyingi tu kutungwa ili kuwalinda wanawake. Na msikilizaji, ni kweli kwamba wanaume pia wanapitia dhuluma za kijinsia kwenye jamii, lakini wamesalia kimya. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, inashirikiana mwenzangu Victor Mturi ambaye atakuweka sawa na kukuelewesha namna dhuluma dhidi ya wa wanaume imekuwa ikiwaathiri kisaikolojia. Naam, moja kwa moja msikilizaji, basi namwachia usukani mwenzangu Victor Mturi. Katika afisi za dayosisi ya kanisa Katoliki mjini Kisii, magharibi mwa Kenya, wanaume na wanawake wanaopitia ukatili na unyanyasaji wa kijinsia wamekusanyika hapa kupata ushauri na hamasisho kutoka kwa wataalamu wa masuala ya kijamii. Eneo hili la magharibi mwa Kenya limekuwa likiandikisha visa vingi vya dhuluma za kijinsia nchini Kenya. George Onchwari, si jina lake kamili, ndiye mwanaume pekee ambaye amekubali kuzungumza nasi. Kwa mujibu wa Onchwari, amekuwa akidhulumiwa na kupigwa na mke wake kwa miaka sita sasa. Kwa nyumba nimepitia mashida kadhaa, especially na bibi. Mimi nikitoka stori zangu yake ma na amekuwa akifanya hivyo tena, akarudi amerudi recently tulipatana naye through my friend kulikuwa na my friend ana girlfriend mwenye ni they are related kwa marafiki kaanza hivyo hivyo ka tulipata mungu akatubariki kapata watoto watoto wawili sasa kuanzia hapo mzozo ikaanza ilianza tukiwa na mtoto wa kwanza na sasa mimi nikaona so, maisha nikuvumilia ukatili na unyanyasaji wa kijinsia ni pale ambapo dhuluma inaelekezwa kwa mtu kwa sababu ya jinsia ya mtu huyo kwa njia moja au nyingine kulingana na unchwari hali yake nyumbani haijakuwa nzuri, jambo ambalo limesababisha msongo wa mawazo. Anataka advantage ya ulevi. Mkijaribu kumuuliza kitu, naambia hakuna kitu naweza niambia au natosha kuwa mwanamume kweli. Hapo sasa ndio inaanzia stori. Anataka advantage sasa hivi ni sana, ningeingia kwa nyumba hasa mm, hiyo kwa exchange, unaona Enyewe wewe una nguvu kwanza, wenyewe ya kujidefend kama ukijaribu kujidefend. Apiga nduru tena, hata unaweza pata tu mpiga umuumize bure. So hapo unaona hata uh, marafiki zangu wenye wameona hivyo wengi wamekataza kuwa wenye wameona wa, wa hizo maincident. Some of my young friends imewa demoralize sana, yeye wanapika ishu yoyote, hata nikiwa tu kwa nyuma hata nikiwa saba anaezanza tu ma, maishu ishu ishu ishu, pata hata mekuslapu from nowhere so imeendelea. Kwa mujibu wa tamaduni za Kiafrika, mwanaume anayechapwa au kudhulumiwa na mke wake au mwanamke yeyote yule hafai kujumuika na wanaume wengine kwenye vikao, hali ambayo husababisha wanaume wengi kusalia kimya. Kuna wakati jamaa aliniambia, wewe mwanamke anakutandika, pia unaweza tuambia nini? Lakini na wao pia my friends wanaipitia kwa nyumba, unaona like my two cousins wanaipitia, my friend wanapitia. Kuna mwingine close friend bibiaka alitandika mpaka akampasua hapa kwa kichwa, huku mkono ndio akahepa. Na pengine umeienda kwa chifu, ama pengine mzee wa nyumba kumi kujielezea swala kama hili. Hiyo ilienda ili mpaka kwa nini, kwa chief, kwa akahandle hiyo case chief, Kairudisha tena nyumbani. Okay, yeah. Akaambia achana na hiyo maneno akakakaa akaka, kaona tabia imechenji o akatifa alimwambia sasa, kama wachi w enda kwinu takio tabia hapa. Akaenda ndo tena mwishoe tena akarudi sami, nikamsamia juu ya watoto. Wow, marafiki zako wanajua kwamba huwa unatandikwa pale kwa nyumba namke? Wao wenyewe wamewitness wakiwa atakuwa nyumba wakija kumtembelea ama saa zingine tukienda kwa nyumba kama ni mchana, anaanza tuishi ana pick uh, from nowhere alafu anapiga tuatambelea. Wakiona wanawake nao wanadokeza kuwa Ukosefu wa mawasiliano, ulevi, kutokuwa na uaminifu na ukorofi wa hali ya juu ndivyo vinavyochangia pakubwa wanaume wengi kupokea kichapo, vilevile kudhulumiwa na kunyanyaswa manyumbani. Shida haswa kwa ni kutozungumza, kutokuwa na mazungumzo ambayo yanafaa kama jamii. Ndio kuna, kuna vitu vingine kama pengine pesa, fedha na nini zinaweza changia, lakini la muhimu ni kutozungumza. Kungekuwa na mazungumzo baina ya watu hawa wawili, kama kuna shida mahali Natatua kwa kuzungumza basi watu angekuwa anaweza uh, ishi vizuri. Kitu kingine pia kinachochangia ni pombe na haya mambo ingine ya haramu na vitu kama hizo, so unapata watu ile ulevi na nini, mtu anakuja na zile stress zake ama ana pressure, anakuja na kuletea, na jua haki zako na Benson Wakoli ewapo ndipo unafungulia ya redio yako, makala hewani ni jua haki zako. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunazidi kuzama na kuangazia namna dhuluma za kijinsia zimekuwa zikiathiri wanaume katika jamii zetu za Kiafrika. Mimi ni Benson Wakoli, nashirikiana na shirikiana mwenzangu Victor Mturi. Victor Mturi, endelea washauri wa kijamii wanasema kuwa wanawake mara nyingi huonekana kama wahanga pekee wa kupitia dhuluma za nyumbani, lakini katika siku za hivi karibuni visa vya wanaume vimeripotiwa kuongezeka katika jamii. Umbiru Oseko ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu eneo hili la magharibi mwa Kenya. mambo mengi yanachangia. Kuna ulevi, ya mzee akija huko amelewa, naitisha na nyama, labda hakununua, ye ashalewa, mama atamwekelea ngumi mbili tatu, ndio aingia ulale huku nunua nyama hapa, unaitisha hapa. Lakini mara nyingi unapata wazee hawatoki nje kusema ya kwamba kweli tunapigwa tuna, lakini ukweli ni kwamba ile gender based, yani ile gender based violence saa hizi ina inadhuru sana sana wa, wazee kuliko hata wamama na ni, ni boba mingi, ingawaje mara mingi tumepata changamoto kubwa sana ya kwamba wakienda kuripoti pale kwa police station ya kwamba wamepigwa, maaskari unajua, wengi mpaka leo ni wengi, ni wanaume huwa wanawachekelea aje bwana. Katika harakati hizo, wanaogopa hata kwenda kusema ya kwamba mama alinipi, alinipika. Lakini tunajaribu kuwahamasisha kwamba ukipigwa, violence is violence is toka pale nje, pata usaidizi, enda kwa police station, weka report, enda hata kwa chief, mwambie mama ananipiga. Kwa sababu hata wazee kama hawa ndio wanapata mara nyingi, hata wanajua, self esteem yao inarudi chini, wanaweza, mama ananipiga nanipiga, nitakaa namna gani? Takwimu kutoka kituo cha kitaifa cha utafiti wa uhalifu cha Kenya zinaonyesha kuwa viwango vya ukatili wa kijinsia au dhuluma kwa wanawake ni asilimia 38 dhidi ya asilimia 21 kwa wanaume. Hata hivyo, idadi ya dhuluma kwa wanaume imeendelea kuongezeka huku jamii ikisalia kimya. Oseko anasema kuwa ni vyema wanaume wanaodhulumiwa kuhamasishwa na kujitokeza ili kupokea usaidizi. Kama askari tunajaribu kuambia kwamba, kama mzee amekuja kuweka ripoti, mama amempiga, weka hiyo ripoti vile umeipata, nachunguza, chukua huyo mama mpeleke hata kotini, ndio kwamba waogope, wasio kwamba wao ndio victims all the time, lakini pia wao wamekuwa perpetrators, wao ndio wanahusika pakubwa katika kupiga wazee wa wanaume. Watatu kati ya wanaume kumi, wanapigwa. Huu ni ukweli. Shida ni kwamba hawajatoka nje kusema ya kwamba sisi kweli tuna, tunapigwa. Kuna maneno ya culture, mzee hafai kupigwa yani anafaa kupigwa kuandika sasa, ku reverse aje kusema kwamba kweli mimi napigwa, inakuwa ngumu sana. Hii sheria vile ilikuja, ya agenda, ilisaidia na wanawake sana, so wewe, uki nikijaribu ku revenge, nimpige, ataenda na evidence, hata kama ni kadogo. Lakini wewe ukienda wezi amini, utaambiwa aje, mlienda kupigana wapi? Unaona, yeye atakataa sema hapana, alikuja hivyo ama, hata mtu wezi amini, hata watu wakimbia wakisikia anapiga nduru, so, sema wewe ndio unampiga hii sheria inafaa iangaliwe pia. Wito wako ni upi kwa wale wanaume wenzako ambao pengine wanatandikwa na akina mama pale nyumbani? Langu kwanza ni kuomba wanawake especially the young women waache kutandika mabwana zao, waacha kabisa, na my friends wenye wenye wanapitia hayo, don't revenge. Akapiga mtu pata condition then that will be the end and will be in jail, kwa uh, sababu pombe ilikuwa inachangia. Uliacha pombe bado. Wito umetolewa kwa mashirika na idara husika kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa kujieleza ili kuepuka visa hivyo ambavyo vimetenganisha familia nyingi nchini Kenya na hata bara la Afrika. Victor Muturi, Kisi RFI, Kiswahili. Ah, asanteni sana na karibu sana Victor. Msikilizaji, wanasema ngoma ikipigwa sana bila shaka hupasuka. Hadi hapo Makala haya basi yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, kwa niaba ya mwenzangu Victor Mturi ambaye amefanikisha makala haya kwa asilimia mia. Hadi makala yajayo juma lijalo ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili, kwa heri. Kuelekea siku ya kimataifa ya Kiswahili Julai 7, RFI Kiswahili kwa kushirikiana na chuo cha Multimedia hapa Kenya tumeandaa mjadala kuhusu mchango wa lugha ya Kiswahili kwa vyombo vya habari. Utasikia mjadala huu katika makala zetu za habari rafiki na changu chako, chako changu ni tarehe kumi Julai katika ukumbi wa mikutano wa chuo cha Multimedia. Usikose na msikilizaji kufahamu mengi na kusoma taarifa zetu. Usikose kutembelea tovuti yetu RFI Kiswahili. Msanii ya Levis anatoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndi anatufungia matangazo yetu asubuhi. Kibao hicho chake msanii Levis kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndicho kinatukamilishia matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani sufufu kwa Victor Abuso, amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo Konza Kadambi. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakujia mwendo wa saa 12, Afrika Mashariki. Huko Afrika ya Kati, bila shaka itakuwa saa 11. Kwa sasa wenzetu wa Paris wako tayari kabisa kuendeleza matangazo haya.