Ni saa moja na dakika arobaini kule Lukanga mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Uh, hivi punde tunakuletea habari za michezo. Kipenga kimelia, RFI Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi. Monsieur bonjour. Bonjour, oui, sava. Na niuliza habari, je mambo yanaenda? Naam, na, na, na, na, mimi nakuambia ni mazuri <laughs> kabisa. Ni kweli kabisa. Kule Ujerumani michuano ya kombe la mataifa ya Ulaya jana ilikamilisha ratiba ya hatua ya kumi na sita bora ya mtoano ambapo Romania walifungwa na no Uholanzi mabao matatu kwa buyu, wakati Austria wakifungwa na Takia ama Uturuki kwa mabao mawili kwa moja. Hii inamaanisha kwamba siku ya Ijumaa tutashuhudia robo fainali ya kwanza ambapo Hispania watakuwa na kibarua dhidi ya Ujerumani, wakati Ureno watakuwa na kibarua dhidi ya Ufaransa. Siku ya Jumamosi itakuwa ni robo fainali ya pili ambapo Uingereza watakuwa na kibarua dhidi ya Uswiz, wakati Uholanzi watakuwa na kibarua dhidi ya Turkia na katika Kombe la Copa America katika bara hilo michuano iliendelea kutimua vumbi na hapo jana pia wao walikuwa wanakamilisha ratiba kabla ya kwenda katika michuano, katika hatua ya robo fainali, ambapo Costa Rica waliwafunga Paraguay mabao mawili kwa moja, wakati Brazil wakitoka sare ya bao moja kwa moja na Colombia. Alhamisi, yani kesho, Argentina watacheza na Ecuador, wakati Jumaa Venezuela watacheza na Canada. Jumamosi Colombia watacheza na Panama na Uruguay. Uruguay watacheza na Brazil kule Brazil, mm, Brazil kwa sababu nimetaja Brazil, serikali imetangaza hapo jana kwamba wanatenga siku maalum ya kumkumbuka mfalme wa soka eh, Pele, Pele. Eh, mm. He, na siku hii imetengwa maalum na itakuwa ni siku ya mapumziko uenzi mafanikio ambayo aliipa Brazil. Inaitwa siku ya mfalme Pele. Naam, hapa barani Afrika, katika michuano ya KOSAFA, uh, baraza la vyama vya soka kusini mwa Afrika, uh, michuano iliendelea kutimua vumbi. Msumbiji, uh, jana waliwafunga Botswana mabao matatu kwa moja, wakati Afrika kusini wakiwafunga Eswatini bao moja kwa buyu, Kenya wakiwafunga Zimbabwe mabao mawili kwa sifuri, Komoro wakiwafunga Zambia bao moja kwa nunge hivi leo Namibia watakuwa na kibarua dhidi ya Seshels, wakati Lesoto watakuwa na kibarua dhidi ya Angola. Mwanadada wa Malawi anayesukuma gozi Tabita Chawinga amejiunga na klabu ya Olympic Lyon ya kule nchini Ufaransa kwa upande wa wanawake. Hii inaonyesha kwamba bara la Afrika linakuwa kila Uchao. Katika mbio za baiskeli za Tour de France mwendesha baiskeli Tadej Pogacar jana alimaliza vizuri katika hatua ya nne mzunguko wa nne wa michuano hiyo ya baiskeli maarufu kabisa duniani. Wakati katika tenis, katika Wimbledon e, jana Novak Djokovic alianza vizuri baada ya kumfunga Vit Kopriva kwa seti mbili kwa moja wakati kwa upande wa wanawake Iga Shwiatek akimfunga Sofia kenini kwa seti mbili kwa buyu nam. Shukrani sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo, asante. Uh, sasa tupate uchambuzi wa magazeti na minzi leti ijai. Habari za asubuhi wakati huu, Salama. Ruben, naona kuna kajua kidogo kamechomoza <laughs> bila <laughs> shaka Nairobi kuna kajua kamechomoza, kweli tunaamini jua ya amani. Tuanzie tu kule nchini Rwanda, nianze na gazeti la The New Times. Gazeti hili limeandika kuhusiana na kiwango cha riba cha Rwanda uh, kilifikia asilimia 12 mwaka ishirini uh, na tatu. Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika wabunge wampa Museveni kilicho chake Uh, wabunge warejesha bilioni mia saba hamsini kwa bajeti baada ya rais Museveni kurejesha mswada wa makadirio mwaka elfu mbili ishirini na nne kwa bunge. Ni kuhusiana na bajeti ya kitaifa kule nchini DRC. Ruben Lukumbuka kule nchini DRC, uh, Minzileti Jai, gazeti la Tempete de Tropique, lakini pia la Reference Plus. Naona magazeti haya yamechapisha habari kuhusu wakongomani wanavyoendelea kusikitikia hali inaendelea kuzorota mashariki mwa DRC. Si, lakini hapa gazeti la Le Volcan News, uh, point net kule kule Goma lenyewe laandika habari kuhusu namna ambavyo wananchi waliokimbia makazi yao wanaendelea kuteseka maeneo ya Butorobia. Mm -hmm. Nchini Kenya, magazeti karibia yote ikiwemo Daily Nation, The Standard, The Star, lakini pia Taifa Leo, magazeti haya yameangazia maandamano ya hapo jana ambayo kwa kiasi kikubwa yaliingiliwa na uh, wahalifu ambao walivuruga, walifanya maandamano hayo kuwa ya vurugu, lakini Daily Nation ina taarifa kwamba kuna wanasiasa sita ambao wanamulikwa na polisi Uh, kwa kufadhili uh, wahalifu kuingilia vurugu ama maandamano na kuchochea vurugu katika maandamano ya hapo jana. Kule nchini Tanzania, Nipashi limeandika limechapisha taarifa upandikizaji mimba sasa rasmi Muhimbili, uh, gazeti la Mwananchi likiandika kada Chadema alivyotekwa gazeti la Majira lakini pia habari Leo. Magazeti haya yameangazia ziara ya rais uh, Filipe Nyusi kule Tanzania, na ambapo alizungumzia kuhusu kuzidi kuimarisha ushirikiano na kule nchini Ufaransa, hapa mikononi mwangu gazeti la Le Figaro, lakini pia Le Monde. Magazeti haya yamechapisha habari kuhusu namna ambavyo wagombea kwenye uh, ubunge uh, wamekuwa wakijiondoa kushiriki kinyang'anyiro hicho, ikiwa ni katika lengo la kutaka kuzuia kile chama cha mrengo wa kulia cha Marine Le Pen kutokushika utawala madaraka katika nchi hiyo ya Ufaransa. Uchaguzi duru ya pili ni Julai 7 mwaka huu. Asante sana Minlet Ijai kwa uchambuzi huo wa magazeti. Na sasa tugeukie makala Wimbi la Siasa. Msikilizaji, chama cha mrengo wa kulia nchini Ufaransa National Rally kilipata ushindi, mafanikio ya kihistoria kwa kushinda duru ya uchaguzi ambao ni ya kwanza, uchaguzi wa wabunge uliofanyika siku ya Jumapili iliyopita, na kwa hivyo kusababisha wasiwasi mkubwa katika bara nzima la Ulaya. Makala wimbi la siasa leo inaangazia mustakabali wa siasa za Ufaransa iwapo raia wa Ufaransa wataamua kuwachagua wabunge zaidi kutoka mrengo wa vyama vyenye misimamo mikali katika ya pili ambayo inapangwa kufanyika Julai saba. Mimi ni Ruben Lukumbuka. Udadavua hili, nimewaalika kwa njia ya simu Profesa Macharia Munene. Yeye ni mchambuzi wa maswala ya kidiplomasia akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini pia anaungana kwa njia ya simu na Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa siasa za Ufaransa akiwa Paris huko Ufaransa. Nyote karibuni sana. Asante sana. Asante sana. Na moja kwa moja nianze nawe Mali Ali kule Paris, Ufaransa. Unafikiri ushindi huu wa chama cha National uh, Rally cha mrengo wa kulia una maana gani na unakiweka wapi chama tawala cha Emmanuel Macron? Aa, kwa kweli ushindi huu ni ushahidi wa hasira za wananchi kwa yale mambo mengi ambayo yamekosa suluhisho katika utawala huyo wa bwana Macron, na kusababisha kupanda kwa e, sera za mrengo wa kulia. Kwa hiyo ni mambo mengi, labda katika uchambuzi huu tutaweza kuyaweka wazi, lakini sana ni majibu ya hasira za wananchi wengi ambao tayari walikuwa au wapo kabisa wamechukizwa na utawala na uongozi wa Macron kwa sera za ndani na pia kwa sera za Ulaya na hasa kuhusu masuala ya uhamiaji na usalama na maisha kupanda bei. Mm -hmm. Na, nikija kwako Profesa um, Macharia Munene uh, tayari vyama vya siasa za wastani kule Ufaransa vimekuwa mbioni kuungana pamoja kwa lengo la kutaka kukizuia chama hichi cha Rassemblement National ama National Rally kuwa na viti vingi bungeni. Unafikiri kuungana huku kutafanikiwa kweli? Ni kujaribu kunaweza fanikiwa lakini si sana, maana kuna mtindo ambao una e, mwelekeo ambao umeshajitokeza Ulaya na si Ulaya peke yake, ni mali pengi ikiwa watu wapiga kura hawatosheki na hawaridhiki na vile wanaona siasa za nchi zao zikiendelea. Hii mambo ilianza hivi majuzi, wakati we, watu wa Uropa walipiga kura na naomba kushikilia hapo hapo. ni rudi kwake mali ali, iwapo chama cha uh, Rassemblement National kitashinda wingi wa kura uh, rais Emmanuel Macron atalazimika kufanya kazi pamoja na chama hicho kwa muda wa miaka mitatu, uh, ambayo imesalia katika muhula wake madarakani. Vipi kuhusu hizi sera za chama hiki cha mrengo wa kulia? upande wa Macron wako na sera zao, lakini vile vile chama cha Marine Le Pen na wenyewe wana sera zao hasa kuhusu uhamiaji. Je, unadhani kwamba kwa pamoja watalazimika kuweka pamoja sera zao? A, kwa kweli kulazimika, Bwana Macron kulazimika kufanya kazi na waziri mkuu kutoka chama hicho cha Bi Marine Le Pen, Rassemblement National, hiyo ni kikatiba, ni lazima kwa sababu waziri mkuu lazima atoke katika chama kile ambacho kitapata wingi wa wabunge, lakini changamoto iliyopo hivi sasa ni, ni moja tu ni kuzuia chama hicho cha mrengo wa kulia chenye sakali kisipati wingi wa kura wa kuweza kupitisha e, sheria bungeni wanaweza kuwa wengi lakini wakakosa idadi ile ya kupitisha sheria ya miswada bungeni wenyewe. Kwa hiyo changamoto iliyokuwa hivi sasa ni vyama vyote ambavyo havikubaliani na sera hizi za mbengo wa kulia vijiunge, ili kuziwia, sio kuziwia wingi wa wabunge tena, hilo haiwezekani, lakini kuziwia idadi ya wabunge ambayo inaweza kukipa chama hichi uwezo mkubwa kujamulia katika bunge na kupitisha miswada yao wanavyoitaka na hichi ndio watu wanaokopa, kwa sababu ni chama ambacho sera zake ni za ubaguzi, ni za mgawanyiko, hazitaki wageni, yaani hata ushirikiano wa Ulaya kwa kweli, hatima ya Ufaransa itafahamika hii tarehe ita saba mwezi wa saba, na ndio maana unaona tayari vichwa vinawaka moto wa Faransa, nyumba mlango kwa mlango na. Lakini sera hizi kwa kweli, bwana Macron hawezi kufanya kazi vizuri na kiongozi ambaye atatoka ndani ya chama hicho, ikiwa chama hicho itapata idadi ya kura ya kupitisha miswada bungeni. Na profesa Macharia Munene, je, unaona kwamba Macron atakuwa mwenye kujutia hatua yake ile ya kulivunja bunge kule Ufaransa. Inaonekana anaweza juta kwa sababu labda alikimbia, labda alifikiria ana umaarufu mwingi, Wafaransa wenyewe watamsikiliza. Maana yeye ni kiongozi shupavu, akijiambia sa kule e, kujaribu kuona kama watu wanamwamini, na ilikuwa kama ishara ya kusema mmekosea kumwambia ti. Wafaransa e, wanamkataa, lakini si wafaransa peke yake, ni inaonekana ulaya nzima na Mali Ali kule Ufaransa ap. Nini cha kutarajiwa katika duru ya pili ya uchaguzi ambayo itafanyika ya Julai saba, uh, siku ya Jumapili? E, kwa kweli tutarajie ushindi kama ule ule wa chama cha mrengo wa kulia, lakini lile ambalo linawezekana kutokea ni kwamba chama hichi e, kinaweza kikakosa idadi ya wabunge ambao wanaweza kukipa uwezo wa ku kuidhinisha miswada bungeni kikiwa chenyewe na wabunge wake. Hii ndio vita kubwa, lakini kuwa na idadi wengi ya wabunge hilo halipingiki tena. Na Ufaransa inaingia kwenye utawala wa sura mpya ambao bado haujawa, kwa hiyo inaingia kwenye sura mpya ambayo ni ya utata, ni ya matatizo e, na watu wanasubiri kuona nini e, ushirikiano wa serikali hii ambayo itakuwa ni ya Bwana Macron ambaye alikuwa ni mkaidi mno, kafahamishwa na waziri wake mkuu, kafahamishwa na spika wa bunge, kafahamishwa na watu wote asilivunji bunge, lakini alivunja bunge kutaka kuonyesha usawa na matokeo yale ya kura za Ulaya. Naam. Kwa hiyo ninadhani Ufaransa inaelekea kwenye hali nzito ya ya utawala hivi sasa, na hii itakuwa ni hatari hata kwenye sera zake za kimataifa na na hata za umoja wa Ulaya, ambao unatishia wa, wa, wa, watu wengi wa Ulaya sana kuliko ni kuridhia. Tukielekea mwisho, maanake naona muda umeanza kunivuta shati. Bwana Profesa Macharia Munene, uh, unadhani uchaguzi huu wa bunge kule uh, Ufaransa utaathiri vipi uh, siasa za uh, nchi hiyo lakini vilevile vile, kwenye umoja wa Ulaya na Afrika? Siasa za Ufaransa zitabadilika, na kwa sababu moja ambayo inafanya zibadilike ni kuwa dunia imebadilika. Kuna wakati ambao Ufaransa ulikuwa na sifa duniani, ilikuwa na sifa Afrika, ilikuwa ikitawala Afrika tumeona, na ndipo tumeona Emmanuel Macron ameanza kupoteza umaarufu. Watafika mahali fulani kuwe na viongozi wapya ambao wa labda watakuwa na msimamo mkali juu ya eh, sera fulani, mambo fulani mambo si mazuri Ulaya. Naam, si vile kulikuwa hapo mbeleni. Nimalizie nawe Mali Ali, nini hatma ya Waafrika waishio huko Ufaransa? Lakini vilevile sio tu Waafrika, bali uh, hawa ambao ni Wafaransa wenye asili ya Afrika waishio huko Ufaransa, iwapo chama hichi cha National Rally, ama Rassemblement National kitapata ushindi kwenye duru ya pili ya uchaguzi Ufaransa kwa kweli, swali lako ni zuri. Hatima ya wageni siwezi kuzungumza, labda Waafrika tu wenyewe, hatima ya wageni na wale Wafaransa wenye akili ya wageni. E, iko hati hati, lakini kuna uh, nchi hizi zinakuwa na mipangilio mizuri kidogo, kwa sababu kuna baraza la katiba, ni kitu ni chombo uh, ambacho cha sheria kina uwezo wa kutengua maamuzi ya bunge. Kwa hiyo hawa watu licha ya kuwa wana serikali, lakini pia hawana uwezo wa kujamulia lile ambalo watakayolitaka ambalo itakwenda kinyume na katiba. Kwa hiyo uh, hiyo itakuwa ni moja, alafu pili pia hawa watu wenye asili ya kigeni na wageni wenyewe nao pia ni wengi licha kuwa e, wengi wao bado hawajawa na haki za kuchagua, lakini pia itakuwa ni chanzo cha vurugu wakiungana na hawa wa vyama vingine, ikiwa kama sheria zitaamuliwa ambazo ni za kinyume na haki na ubinadamu na nini, basi kwa Ufaransa ni nchi itakuwa ya maandamano na nchi itakuwa ni ni ya vurugu, si tishio kubwa zaidi kwa iki hivo, lakini Kiulaya ndo watakuwa na tishio kubwa, kwa sababu pia wana nia ya ku punguza uingiliaji kati wa Umoja wa Ulaya ndani ya taifa la Ufaransa au taifa zingine. Kwa hiyo mm, hali inakuwa ni tete na hatima ya Ulaya pia inakuwa hatarini. Nam, asante sana Mali Ali, nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa siasa za Ufaransa huko na umekuwa ukizungumza nasi kutoka Paris nchini Ufaransa. Asante sana Nam, lakini vilevile nimshukuru pia Profesa Macharia Mnene ambaye yeye ni mchambuzi wa maswala ya kidiplomasia na siasa za kimataifa na amekuwa akizungumza nasi kutoka jijini Nairobi. Asante sana Profesa. Nam, msikilizaji, na hivi na ndivyo nafikia tamati ya makala Wimbi la Siasa. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwa heri. Mazungumzo ya kitaifa yamekuwa yakiitishwa na mataifa ya Afrika yenye lengo la kumaliza matatizo yaliyopo. Mfano wa hivi karibuni ni rais wa Kenya William Ruto ametoa wito wa mazungumzo ya kitaifa kutatua shida analokumba taifa la Kenya. Unafikiri mazungumzo hayo ya kitaifa yanatija? Nini kifanyike kumaliza matatizo nayoyakumba mataifa ya Afrika? Tutumia ujumba mfupi usiozidi sekunde 40 kwenda kwenye nambari 254110000420. Ni kukumbushe sasa baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni. Shirika mataifa la kimataifa la uhamiaji IOM lasema mzozo wa kibinadamu unazidi kuwa mbaya kule mashariki mwa DRC. Rais wa Sierra Leone amesaini sheria inayopiga marufuku ndoa za utotoni. Na watu zaidi ya mia moja wafariki huko India kutokana na mkanyagano wakati wa mkusanyiko wa kidini kaskazini mwa nchi hiyo. The Goat ni wimbo wake Palaso akimsilikisha Weasel kutoka Uganda. Mama kujanga Got naye palaso akimshirikisha Weasel kutoka Uganda namna hiyo mwevale sebo anje jevale kare <laughs> kare sebo kule Uganda namna hiyo. Asante sana Bukuru Muhigire Adolfo ukiwa sange kule DRC. Fred Mastaki anasema natupata kupitia RASO FM kule Kasindi, DRC. Asante sana kuwa nasi asubuhi ya leo, msikilizaji. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekwa Emanuel Makundi. Matangazo mengine atakujia jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki.