Ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Nam, tuelekee katika uga wa viwanja, naye Emmanuel Makundi, kuna nini mapya? Karibu nam. Asante uh, Ruben, nianzie kule nchini Ujerumani ambapo leo kutakuwa na mechi nyingine za mtoano hatua ya kumi na sita bora ambapo majira ya saa moja usiku Ufaransa watakuwa na kibarua dhidi ya Ubelgiji, wakati saa nne Ureno watakuwa na kibarua dhidi ya Slovania. Hapo jana usiku Uingereza walifanikiwa kuchomoza na ushindi mabao mawili kwa moja dhidi ya Slovakia na kutinga hatua ya robo fainali, wakati Hispania na wenyewe imetinga hatua ya robo fainali baada ya kuibuka na ushindi mnono mabao manne kwa moja dhidi ya Georgia. Katika michuano ya Kopa Amerika hatua ya robo finali, Ecuador jana walilazimisha sare na Mexico ya bila kufungana na kutinga hatua ya robo finali ya michuano ya Kopa Amerika, huku Venezuela ikimaliza kileleni katika kundi B kwa ushindi wa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Jamaika ambayo haijapata ushindi wowote katika michuano mwaka huu. Ecuador sasa itamenyana na washindi wa kundi A, Argentina katika robo finali huko Houston siku ya Alhamisi. Venezuela kwa upande wake itachuana na washindi wa pili katika kundi A, Canada mjini um, Arlington siku ya Ijumaa na kutafuta nafasi ya kucheza nusu fainali no. Hapa barani Afrika michuano ya baraza la vyama vya soka the, vya nchi vya kusini mwa Afrika KOSAFA inaendelea kutimua vumbi kule Afrika Kusini ambapo Kenya walifungwa mwishoni mwa juma na Komoro kwa bao moja kwa sifuri wakati Zambia wakifungwa na Zimbabwe mabao mawili kwa sifuri. Leo hii kutakuwa na mechi saa saba mchana kwa saa za hapa afrika Mashariki. Angola watakuwa na kibarua dhidi ya Ushelisheli, wakati Namibia watakuwa na kibarua dhidi ya Lesotho. vijana t tofauti na wale ambao wapo katika sini ya timu mm-hmm. Kwa hiyo mende imeangusha kabati, mende ameangusha kabati. Katika tenis, mchezaji Carlos Alcaraz sasa ataanza kutetea taji lake la mchezo mchezo wa tenis la Wimbledon. Michuano ya Wimbledon inaanza hivi leo huko hmm. eh, huku, uh, huku nchini Uingereza, na atacheza mchezo wake dhidi ya Mark Lajal wa Estonia, katika mchezo ambao Alcaraz alishinda uh, French Open mwezi mmoja tu uliopita. Katika langa langa Mafomula 1 dereva wa Mercedes George Russell jana aliokota embe chini ya mnazi baada ya kushinda taji la Australian Grand Prix katika kile ambacho ba madereva Max Verstappen na Lando Norris kugongana na kumpa nafasi ya kutoa uh, taji hilo yeye. Uh, uh, uh, wachezaji waendesha magari wengine ao walioshika nafasi ya pili ni Oscar pa Piastri wa McLaren pamoja na Carlos Sainz wa kampuni ya Ferrari. Nimalizie hmm, na India. Baada ya kutoa taji la mchezo wa kriketi mwishoni mwa juma hmm, Ruben, kila mchezaji sasa wa timu ya kriketi ya India ataondoka na dola za Marekani laki sita hmm, baada ya serikali kusema kwamba itagawana pesa zilizopewa za ushindi dola milioni kumi na tano. Wanatumia hata kidogo. Asante sana, Emmanuel Makundi, kwa habari hizo za michezo. Asante. Na, na sasa tugeukia liolopewa nafasi katika magazeti na minslet ijai. habari za asubuhi. Tunaanzia wapi na magazeti yetu? Tuanzie kule nchini Rwanda mm. Uh, gazeti la The New Times kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika taarifa, orodha ya mwisho ya wapiga kura uh, inajumuisha asilimia arobaini na mbili ya vijana. Gazeti la The Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika mapambano ya bajeti mitazamo kinzani kati ya serikali na bunge kuelekea kikao cha dharura hapo kesho kuhusu mswada wa makadirio uliorejeshwa bungeni uh, uh, na rais. Kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ruben Lukumbuka Juma, magazeti yanasema. Naona hapa gazeti la la Reference Plus limeandika habari kuhusu Askofu Fulgence Muteba Mugalu, aliyechaguliwa kuwa rais wa baraza la maaskofu wa uh, Kanisa Katoliki Senko, lakini vilevile vile gazeti la Le Volcan News net kule Goma, DRC laandika M23 waendelea kushika miji na vijiji kadhaa kule mashariki mwa DRC baada ya kuteka mji wa Kanyabayonga. Ni habari ambazo naona zimefuja eh, sana katika, ama zimechapishwa katika magazeti mengi kule DRC. Bila shaka kule nchini Tanzania, Majira limeandika siri nzito, mchungaji Msigwa akitimkia CCM. Mwananchi ma, likiandika mbinu za kujilinda na kansa ya uume kunusuru maisha ni uume kukatwa. Kasi ya waathirika nchini ni kubwa. A, gazeti la nipashe limeandika wadau wa ibuka lema atoa ya moyoni asema. Gazeti hili bila shaka unaweza a, kupata taarifa hii kwenye ukurasa wake wa pili, na a, gazeti la habari leo limeandika Tanzania kuvuna bilioni 163 za mahindi Zambia. Uh, kule uh, nchini Kenya uh, gazeti la Taifa Leo limeandika uh, utekaji nyara waendelea. uh, wote wanaokamatwa wamekuwa wakosoaji wakuu wa serikali kuhusu masuala mbalimbali ikiwemo mswada tatu wa fedha ambao ulifutwa uh, na Rais William Ruto juma lililopita. Daily Nation likiandika uh, gashagu afunguka kuhusu mvutano wake na Ruto. Kule nchini Ufaransa uh, kuna uchaguzi ambao ulifanyika hapo jana. Ni kweli kabisa, naona hapa gazeti la Le Monde, lakini pia Le Parisien magazeti haya yamekuja na kichwa cha habari kimechapishwa kwa wino uliokolea. uh, kizungumkuti kiwewe katika kambi ya Emmanuel Macron baada ya uh, RN, yani Rassemblement National kupata Uh, uh, viti vingi katika uh, uchaguzi wa wabunge. Asante sana, mi nzilete ijai kwa habari hizo mbalimbali kutoka magazeti, na sasa tupate makala ya siha njema uh, haki zako. Jua haki zako, jua haki zako na Benson Wakoli Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya Jua haki Zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za msingi. Katika makala yaleo, msikilizaji, shaba yetu inalenga taifa la Sudan Kusini ambalo kwa mujibu wa shirika la misaada la Care in South Sudan, hali ya kibinadamu inazidi kuwa mbaya zaidi hasa kutokana na wimbi kubwa la wakimbizi wanaotoka nchini Sudan ambao wanakimbia vita vinavyoendelea katika taifa la Sudan. Karibu kwenye makala yaleo, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Tunaangazia ripoti ya shirika la South Sudan. Naam, kwenye laini ya simu msikilizaji, naungana naye Bwana Maina Kingorim ambaye ni mkurugenzi wa hali ya kibinadamu kanda ya Afrika Mashariki na Kati wa Care in South Sudan. Pengine tu kwa kwanza bwana Mai na tupe taswira ya hali ilivyokule nchini Sudan Kusini kwa sasa. South Sudan ni nchi ambayo ina raia milioni kumi na mbili nukta nne na kati ya hao raia milioni kumi na mbili nukta nne tunapata kwamba watu milioni tisa ni ambao ni tuseme, asilimia sabini hivi ya watu wote South Sudan, wanahitaji msaada wa aina moja ama nyingine na watu milioni tisa. Watu asilimia uh, sabini ya, ya raia wa hiyo nchi wanahitaji msaada, siyo jambo ndogo. Ni nchi ambayo uh, imekumbwa na hali na, na, na, na shida nyingi za kiuchumi, magonjwa pale hivi, kumekuwa na shida nyingi hapa hivi uh, katika nchi ya South Sudan, na hayo ndiyo mambo ambayo tulikuwa tunataka kuangazia katika ripoti yetu. Na bwana Maina, kitu ambacho ningependa kufahamu zaidi, mnasema kwamba bila shaka Sudan Kusini hali imekuwa tete lakini kwa sasa kutokana na kwamba vita vinavyoendelea nchini Sudani idadi kubwa ya wakimbizi inakimbilia pia nchini Sudan Kusini. Hili linaathiriaje hali ambayo tayari imekuwa tete kule Sudan Kusini? Nchi ya Sudan Kusini ndiyo nchi uh, katika eneo ambayo ina wakimbizi wengi zaidi kutoka nchi ya Sudan. Kuna wakimbizi uh, karibu laki saba, tuko na watu pale hivi 695,000 plus ambao wamekimbilia nchi ya South Sudan kutoka maeneo ya East Darfur, maeneo ya West Kordofan, South wakiingia kwenye nchi ya South Sudan, kumbuka, hayale maeneo ambayo wanakimbilia kama ya Bahr el Ghazal uh, you know, Unity State kule hivi hapa Nile, ni maeneo ambayo tayari yana shida. Kuna shida uh, nyingi sana uh, katika yale maeneo, kuna hali za juu za umaskini, kuna kuna shida za kiangazi, kuna maeneo pale ambayo yamekuwa na mafuriko kwa muda mrefu, wanakimbilia hayo maeneo. Nchi ya South Sudan kwa sasa ni nchi ambayo hata katika mambo ya kiuchumi uh, ni nchi ambayo imekumbwa na shida za kiuchumi kwa sasa, na hawa wakimbizi karibu laki saba wanayakimbilia maeneo ambayo yako marginalized kwanza hapo, ndio wanaki, wa, wanakimbilia. Um, idadi ya wakazi wa yale maeneo kama Renk ambapo watu wameenda ni idadi ndogo. Unapata kwamba katika sehemu zingine kama za Joda za Renk wale wakimbizi hata wamezidi idadi ya wenyeji wa hayo maeneo, kwa hivyo inakuwa ni changamoto kubwa sana kwa serikali ya South Sudan na pia kwa mashirika ya, ya msaada kuyakimu mahitaji ya wakimbizi wanaotoka wa Sudan bwana. Katika ripoti yenu pia mmegusia suala kwamba zaidi ya watoto Milioni moja, nukta saba wapo katika hatari ya kukabiliwa na utapia mulo iwapo juhudi za dharura hazitafanyika. Nyinyi kama shirika ambalo limekuwa Sudan kwa kipindi kirefu sana, pengine mnashauri nini ili kunusuru hali ya watoto hawa ambayo huenda kama itawafikia itakuwa ni janga la like kibinadamu? Hali ya utapia mlo pale uh, South Sudan sio hali nzuri, ni hali ya kua kuna wat, watoto wengi mno ambao wako kwenye hiyo hali ya risk of malnutrition, ukiangalia Msaada ambao unaingia kwenye nchi ya South Sudan, asilimia kumi na sita tu ya mahitaji yote ndio yamepata, yamekuwa funded pale hivi South Sudan, kumaanisha ya kwamba kuna gap kubwa sana, pengo kubwa sana ambalo halijajazwa la kukimu mahitaji ya watoto, kina mama na wale watu ambao wako kwenye shida. Jambo la kwanza ambalo linahitajika ni ya kwamba Uh, wale wafadhili ambao walitoa ahadi zao ya kwamba wataweza kusaidia katika kupambana na humanitarian crisis ambazo ziko katika South Sudan, wawe waaminifu na wa contribute kwa zile contributions zao, watoe contributions zao. Jambo la pili ni ya kwamba kuwe na access. Kuna maeneo ambayo yamekuwa ngumu sana kuaccess katika South Sudan kule hivi, ya kwamba hiyo access ikuwe guaranteed kwa humanitarian workers wote waweze kuingia kule hivi. So donors wa, wa fulfil their pledges, alafu pia access ikuwe granted kwa maeneo mengine. Jua haki Zako na Benson Wakoli, iwapo ndipo unafungulia redio yako, makala hewani ni Jua haki Zako. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio ya France International. Tunaangazia hali ya kibinadamu katika taifa la Sudan Kusini kwenye laini ya simu bado ninaye bwana Maina King'ori ambaye ni mkurugenzi wa hali ya kibinadam kanda ya Afrika mashariki na kati kutoka shirika la kibinadam la Care in South Sudan. Bwana, ripoti yenyu imegusia maswala mengi tu yanaathiri raia wa Sudan Kusini, mnasema njaa, magonjwa, hakuna maji masafi kwa raia. Kwa hivyo nyinyi mkifanya ripoti yenyu ama tathmini yenyu pale kwenye taifa la Sudan Kusini, watu tupe taswira, watu wanaendeleaje kukabiliwa na magonjwa? Magonjwa, njaa pamoja na ukosefu wa maji safi, haya ni majanga tayari. Tayari maisha yanakuwa magumu. Kumbuka pia, nchi ya South Sudan ni nchi ambayo inategemea sana uuzaji wa mafuta uh, ili kupata foreign exchange. Mfereji mkubwa wa mafuta ambao unapitia nchi ya Sudan umepatwa na shida kule hivi, kwa sababu ya vita ambavyo vinaendelea pale hivi, kumaanisha ya kwamba government services nyingi zimeathirika, kumaanisha ya kwamba watu sasa inabidi wabadilishe namna ya maisha ukiangalia katika ripoti yetu, ni kumaanisha kwamba watu wameanza sasa kutumia pesa zao nyingi ambazo walikuwa wanapata kwenye chakula. Percentage kubwa ya, ya, ya pesa ambayo ina, zinapatikana kwenye boma pale hivi zinaenda kukimu mahitaji ya chakula, ni kumaanisha kwamba elimu, afya na mahitaji mengine pale nyumbani hayana allocation za pesa. Naam, bila shaka uh, katika ripoti yenyu pia mmegusia kwamba uh, mashirika ya kutoa misaada lenyu, unafikiri ni moja mashirika ya kutoa misaada pale Sudan yamelazimika kusitisha huduma ambazo mmekuwa mkitoa. Nini kimechangia nyinyi kusitisha huduma ambazo mmekuwa mkitoa, na pia kwa sababu gani? Kuna maeneo ambayo kwa sababu ya, ya, ya labda policies zenye zinazuia zina, zina, zina sisi kufanya kazi vile tungetaka, lakini kazi yetu South Sudan inaendelea. Uh, tunaendelea kusaidia watu na projects za chakula na za health uh, interventions pale hivi, tukiwa tunashirikiana na serikali ya South Sudan wizara ya ya afya pamoja na wafadhili wetu na NGO zingine ambazo ni za Uh, national, local, national NGOs. Kwa hivyo kazi inaendelea, ingawa wakati mwingine kunakuwa kuna na challenges hapa na pale. Na bwana Maina, swala jingine ambalo katika ripoti yenyu mligusia ni kwamba mvua kubwa sana zinatarajiwa pale Sudan, Kusini. Usini uh, hofu yenyu inatokana nini? muna, uh, katika, katika utabiri wenyu umetaja kwamba hizi mvua huenda zikasababisha athari kubwa sana. Je, mnatarajia nini ama hofu yenyu hasa ni nini, kama mashirika ya kutoa misaada pale Sudan Kusini? hofu yetu ni kwamba mvua ikiwa nyi nyingi maeneo ambayo, na ukumbuke, kuna maeneo katika nchi ya South Sudan ambako tayari kwa sasa kuna mafuriko, kumekuwa na mafuriko zaidi ya mwaka mmoja, barabara hazipitiki. Sasa hofu yetu ni kwamba mvua ikija, ikiwa nyingi, ni mafuriko yatakuwa mengi zaidi, na ya kwamba watu itabidi watu wahame sehemu ambazo wanaishi, na kuwafikia wale watu, kufikia zile jamii katika haya maeneo itakuwa ngumu zaidi. Kuna maeneo kwa sasa ambapo inalazimu mashirika kama ni chakula hivi wanafanya airdrops kutumia labda helikopta kutumia ndege, ili kupeleka chakula kwenye hayo maeneo, manake kumefurika. Hofu yetu ni kwamba mafuriko yataleta shida za kuwafikia, uh, watu kufikia jamii kwenye baadhi ya maeneo. Hofu yetu ni kwamba kutakuwa sasa na mikurupuko ya magonjwa. Tayari mafuriko yanachangia ya, ya magonjwa kama kama na, acute watery diarrhea, na malaria na magonjwa mengine kama hayo. Hofu yetu ni ya kwamba access na magonjwa yataongezeka, lakini uh, mashirika ambayo ni ya msaada kama care bado yanaendelea kutathmini hali na kujiandaa. Hatungojei mvua tu inyeshe ndio tufanye jambo, tunaendelea kujiandaa. Baada ya kuchapisha ripoti hii kuhusu uh, South Sudan, tunatarajia ya kwamba tutaweza kuangazia zaidi. Bwana Maina Kingori, niseme shukrani sana bila shaka umetufafanulia yale ambayo tulitaka kufafanuzi. Shukran sana, asante Benson kwa kauli hiyo. Msikilizaji, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, ndani ya idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili juma lijalo. Kwa heri. Umoja wa Afrika unafikiria kuunda kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia, kama mbadala wa kile cha ATMIS kitakapomaliza muda wake, hatua inayokuja baada ya Somalia kuomba vikosi hivyo kuendelea kubaki kwa muda zaidi. Je, unadhani kuna haja ya kuundwa kwa kikosi kingine? Unafikiri vikosi hivyo vina haja ya kubakia Somalia? Nini zaidi kifanyike kwa dhibiti Al-Shabab? Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 4 sufuri sufuri Msikilizaji, muda umeturu katika matangazo, awamu ya pili, idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Vijana Barubaru akimshirikisha Steve Capella kutoka Kenya katika wimbo ni sawa. ni sawa vijana. Oh, akimshirikisha Stef. Uh, asante sana uh, Leri, ukiwa kule Butembo mashariki, asante sana kuwa nasi kasai formidable