Katika jeshi. Nam, sambie dakika 40 Afrika Mashariki punde tunaelekea viwanjani. Nam, Victor Buso tayari upo nami studio hapa. Karibu Victor. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuendelee kuangazia michuano ya Euro katika mchezo soka ambayo inaendelea kule nchini Ujerumani. Hivi leo kutakuwa na mechi ya kundi E, timu taifa ya Ukraine inacheza na ti mataifa ya uh, Ubelgiji, lakini Slovakia itamenyana uh, na Romania. Jamhuri ya Chek itakuwa inapambana na Uturuki, huku Reno ikiwakaribisha e, Georgia katika mechi za kutamatisha hatua hiyo ya makundi. Lakini jana kulikuwa na mchuano katika kundi D ti mataifa ya Ufaransa ilitoka sare ya ya bao moja kwa moja na Poland akifunga na uh, dakika, uh, dakika, um, hamsini na sita kupitia mkoja wa penalti, huku uh, Thomas Lewandowski na akifungia Poland dakika ya sabini na tisa uh, pia kupitia mkoja wa penalti. Lakini timu mataifa ya Austria nayo ilishinda Uholanzi mabao matatu kwa mawili na kwa matokeo haya ni kwamba Waustria wao wamesonga mbele pamoja na Ufaransa lakini pia Uholanzi uh, uh, uh, timu zote mbili zime uh, Pata matukio mazuri katika kundi hili la D. Timu nyingine ambazo zimefuzu katika hatua mwondowano ni na pamoja na timu mataifa ya uh, Uingereza, Hispania, Ujerumani, wenyeji Denmark, Italia na timu mataifa ya Switzerland. Uingereza hati hati kabisa ku. <laughs> Bila shaka sasa wanasubiri mshindi um, watatu katika kundi la D ama F kuona nani ambao watacheza naye katika hatua hiyo ya Uh -huh. Katika mashindano ya Copa America ambayo anaendelea kule nchini Marekani, leo kutakuwa na mechi ya kundi B, timataifa ya Ecuador itamenyana na Jamaica katika mji wa Las Vegas, huku Venezuela nayo ikichuana na Mexico. Lakini jana uh, masaa chache zilizopita kulikuwa na michuano nyingine, mechi nyingine katika kundi A. Argentina ambao ni mabingwa wa dunia wameshinda uh, Chile bao moja kwa sifuri Uh, huku Kanada nayo ikishinda Peru bao moja kwa sifuri na kundi hili linaongozwa uh, na Argentina ambao wana alama sita wakifura na Kanada ambao wana na alama tatu. Na katika mechi mbili ambazo Argentina wamecheza, wameshinda zote na wamekusha fuzu katika hatua ile ya mwondoano. Mabingwa wa dunia hawa Argentina ambao wanaonekana moto wa kuotia mbali bila shaka ao ndio miamba wa soka duniani kwa sasa. Tutaona hali itakavyokuwa katika mashindano haya ya Kopa America. Na katika tenis, ni kwamba mashindano ama maandalizi ya mashindano ya Wimbledon ya kule Uingereza yanaendelea, yataanza mwanzuri kabisa mwa mwezi Julai, lakini kule Marekani bado kunafanyika yale mashindano ya kutafuta kikosi kitakacho kwenda kwenye michezo ya Olimpiki. ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso, nam shukran sana mwenzangu Ali Bilali na kutakia asubuhi njema shukran. Shukran. Namna sasa tuangazie aliyopewa uzito na magazeti na mwenzangu hapa ha, vipi kulikuwa ah, nini? <laughs> uh, sana sana, kuna habari bado ulikuwa unaishughulikia kabisa, lakini hata hivyo tunaanzia kule upande wa Burundi. uh -huh. Gazeti linasema kwamba makao makuu ya gazeti la Iwachu lashambuliwa na mawe na watu wasiojulikana. mm -hmm. Ila polisi waingilia kati. Gazeti kule DRC wanasema kwamba, e, e, magazeti yanaandika kuhusu mamlaka ya nchi ya Chad mm -hmm. a, kuzindua barabara katikati mwa mji wa jamenya na kulipa jina ama kuipa barabara hiyo jina la Rais Felix Tshisekedi. Kumbuka kwamba ni kumpongeza tu kwa ushiriki wake kuimarisha uchumi wa Afrika ya Kati. Hapana, alikuwa msuluhishi, msuluhishi na nchini Chad, unajua. Naam. kulikuwa na mzozo kule. Naam. akapewa nafasi kama mwenyekiti wa nchi za ukanda wa Afrika ya Kati na akaweza kufaulu kuwasuluhisha. Naam. Ndio alikuwa anataka kusema kwamba vile vile kutatua mzozo wa kisiasa nchini Chad. Naam. Naam. Eh, kan, eh, gazeti la eh, Daily Monitor kule Uganda eh, pia laangazia mwanamume mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu afungu wa jela miaka kumi na tatu kwa kumlawiti kijana mwenye umri wa miaka nane. Jambo la kusikitisha sana. Ni kweli kabisa. Tuelekee kule Tanzania ambapo eh, gazeti la Habari Leo laangazia kwamba Jakaya Kikwete simulia chimbuko la ujenzi wa SGR. Kumbuka kwamba ni eh, mradi mpya ambao mataifa ya Afrika, ya Afrika Mashariki na Kati yanaendelea kutekeleza ku, mm -hmm. eh, afichua makubaliano na Rwanda na Burundi, aelezea umuhimu wa eh, mradi huu katika mataifa ya, ya kikanda. Tayari, tayari umeanza, umeanza mm. kazi. Naona kwamba ni moja miongoni mwa mradi mkubwa na mzuri unaoongoza Afrika Mashariki na Kati. Mm, kabisa. Treni ya umeme. Treni ya umeme. <laughs> <laughs> <laughs> ni kabisa. Treni ya umeme, treni ya umeme. Hapana mchezo. Aha, tuambie magazeti nchini Kenya yanasemaje? Sasa magazeti nchini Kenya, magazeti kuku, kama vile The Standard, vile vile magazeti la Taifa Leo ambalo ni gazeti pekee linaloandika habari kwa lugha ya Kiswahili. Naam, nasema kwamba Wakenya waandamana uh, maeneo tofauti kupinga mswada wa fedha wa mwaka 2024, ikiwa eh, ni sokomoko ambayo iliweza kushuhudiwa hiyo jana. Mm -hmm. Kumbuka kwamba uh, watu kadhaa waliweza kufariki uh, kutokana na maandamano hayo walipokuwa wakijaribu kuingia bunge na hatimaye eh, wengi waliweza kuingia uh, uh, bungeni gazeti la The People Daily lasema kwamba serikali ya Ruto ya waua watoto wake jasiri. Kwamba kumbuka kwamba ni eh, waandamanaji hawa walikuwa ni vijana wengi na, tu na. Ni kushukuru sana Victor Muthuri, asante nam. mm -hmm. na sasa tuelekee kwenye makala ya wimbi la siasa. Nam, karibu kwenye makala yetu wimbi la siasa. Siku ya Jumanne, Kenya ilishuhudia maandamano makubwa kupinga muswada tata wa sheria uliopitishwa na wabunge kuongeza kodi. Waandamanaji wenye hasira walivamia majengo ya bunge jijini Nairobi na kusababisha uharibifu, huku polisi wakilaumiwa kuwapiga risasi waandamanaji. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiongozwa na Amnesty International yanasema watu watano waliuawa, huku vyombo vya habari nchini Kenya vikiripoti kuwa watu zaidi ya kumi wamepoteza maisha. Rais William Ruto amezungumzia kilichotokea na kusema serikali yake itatumia kila mbinu kuhakikisha kuwa yalichotokeza yasijirudi tena. Nini itakuwa suluhu ya kinachoendelea nchini Kenya? Naungana na Majid Ali, mmoja wa waandamanaji na Oponyo Okolo Ejen kutoka shirika la Wazalendo Movement Africa, anayeunga mkono muswada huo wa sheria nam. Kwanza kabisa, nini tathmini ya kilichotokea siku ya Jumanne? Tuwasikilize hapa waandamanaji waliojitokeza na waliopiga kura yes tutawafuata katika constituency kwa sababu wamesikiza Ruto. Sasa si tutawafuata, tuone kama watatoboa. Rais hawezi tafuta vijana Kenya mzima, ongee na wao, atimize haki ya vijana? kuna vijana hata aweza kupata hata akitafuta mpaka wapi? Tumechoka mara oo oh, tumetenga. Tumetenga ni nini? Ametenga ndo zenye ametenga, ni za kwenda tu inje. Tuko hapa kupinga mswada wa financial bill, tunasema no no, no. Rais William Ruto amezungumzwa kwa kauli kuhusu kilichotokea na tumsikilize hapa. It is very painful, ni uchungu sana kwa, kwa taifa la Kenya kwamba swala hili lilitekwa nyara na watu hatari ambao wamesababisha hasara has inayoshuhudiwa. Si jambo jema hata kidogo kwamba wahalifu wanaojifanya waandamanaji wanaweza tekeleza ugaidi kwa raia na I hata kwenye idara za serikali chini ya katiba yetu, na wafikiri watasalia huru Financial. Kwa hivyo unawatahadharisha wafadhili na waliopanga maandamano haya na vurugu hizi, nam na niungane nao sasa. Hapa wageni wetu ambao tuko nao kwa mawasiliano ya njia ya simu, nianze na Majid Ali, unazungumziaje kauli ya rais William Ruto? Asante uh, sana shukran kwa kutana na mimi leo, leo hii uh, rais kile alichoongelea ni jambo la kusikitisha sana, na kuwa kama kiongozi wetu wa taifa uh, alikuwa hafai kuja kuongea alivyoongea jana. Kama nilivyosema, ni jambo la kusikitisha sana. Tulikuwa tunahitaji kiongozi atakayekuja aseme kweli, nimesikiza maoni ya wananchi wangu, kuwa kuna mahali kuwa tumekuwa ruzana lakini ningeomba hata wao pia waombe msamaha kwa sababu kile walichofanya si muhimu, na haikuwa lazima watu kufa ndio mswada upite, si kwa jambo lolote lile. Uh, haitusaidii, haitu kwa jambo lolote lile kwa sahihi. Asante nam. Nikizungumza na, na uh, Oponyo Okolo Eugene, nawe upande wako labda unazungumziaje kauli ya rais William Ruto? Uh, asante sana uh, asante sana Radio France International, um, nam ni Oponyo Okolo Eugene ambaye tuko naye kwenye laini ya simu hapa. Naona kumekuwa na hitilafu kidogo za upande wa pili. Eh, Oponyo unanisikia? Nam, turejee tu kwa, kwa, kwa, kwa Majid Ali. Nini unafikiri suluhu ya mvutano huu? Suluhu, kitu cha kwanza rais, mimi ningetarajia yeye aje asimame na wananchi wake. Jambo la pili, ningependa apigane na wafisadi wote kwenye serikali yake, maana hao ndo wamemletea picha mbaya. Ah, jambo la tatu, mi ningependa kusema Kutoza ushuru si shida, shida ni matumizi pesa, ya mahali inapoenda. Uh, ukijaribu kuangalia kwenye mitandao ya kijamii uh, wanasiasa wengi sana wamekuwa hivi majuzi, wamekuwa watu wenye kiburi sana, wenye kutuonyesha kuwa wanaweza panga pesa kwenye meza, na hiyo pesa ukifuatilia, si pesa za biashara, si pesa za mshahara wa bunge, hiyo pesa ni pesa ya ufisadi. Uh, jambo la tatu ningependa kusema ni kuwa serikali lazima ikuwe accountable kwa jambo yale, mambo yaliyofanyika jana lazima waje waseme wameomba msamaha na wale walioua wale vijana waliosababisha vijana kuuliwa wachukuliwe haki. Naam, wachukuliwe... Bwana Majidi, baki hapo hapo kwanza nizungumze na Oponyo Okolo. Unanisikia vizuri eh? nam tu, turejee tena kwako Bwana Majid Ali. Sasa ukiangalia maandama, ma, maandamano yaliyoshuhudiwa hapo jana, labda unafikiri nini hatma ya maandamano hayo yanayoongozwa na vijana? Uh, mwanzo mimi kama kijana nilikuwa nina, nina furaha nyingi sana jana, maana ni jambo la kihistoria na mimi kama kijana lengo langu kwenda kuandamana ni hati kuwa nipate sauti yangu ipate kusikika na walio kwenye maserikalini na maofisi za serikali, ya kuwa mahali ilipofika sasa, hasira imejaa tele kwenye roho zetu, na tunafikiri pia, sisi tunaona kuwa serikali yenyewe hawatuchukulii hawatutilii maanani. Kwa miaka miwili yote, waliosema walikuwa na manifesto ya kusema tumepanga vijana, tumetenga pesa ya vijana, lakini kama alivyoongea juzi rais, inaonekana kuwa hakuna chochote walikuwa wametenga na hakuna chochote walichokitupangia sisi kama vijana, na ningependa vijana wenzangu tuendelee kuweka nguvu na mwisho wake utakuwa mzuri maana lazima tupiganie haki zetu kama vijana. Na Bwana Majidi, kumekuwa na tuhuma kwamba nyinyi mmekuwa mki mnasaidiwa na, na, na watu ambao wamekuwa wakitajwa kwamba mnapewa msaada, hili unalizungumziaje? Ni jambo la kushtua sana kusema lilo kweli. Uh, sisi kama vijana tumepatana tu wenyewe kwenye mitandao ya kijamii na sote tunaimba nyimbo moja ya kuwa bana, hatuna kazi uh, maka ma masiku zinasonga, wengine wetu tuko na watoto wadogo wanatuangalia sisi, maisha anao ndoao yanazidi kuongezeka kuwa magumu. Uh, ni, ni kwetu sisi tunaona rais anadanganywa na maadvisers wake, awafanye jambo la ukweli, maana si sisi, sisi tu. Hata ukiangalia sura za watu siku hizi watu hawana raha, gharama ya maisha imepanda. So kukujibu swali lako, kwa hilo kujibu swali ya kuwa hati sisi tume tunasaidiwa na mtu ilo, ni jambo la urongo na it is a uncalled for kwa rais kuongea hivyo. Nam, ni kushukuru sana bwana Majid Ali. Bwana Oponyo Okolo Ejen, unanisikia vizuri? Lakini nakusikia vyema. Nam, unazungumziaje sasa hali ambayo tunashuhudia kwa hivi sasa nchini Kenya? Na nimeweza kumsikiza bwana Majid na nimesikia pia hotuba ya rais hapo jana na nasema ya kwamba yale ambayo yamefanyika jana ayaku, ilikuwa mambo ya kustajabisha sana kwa sababu uh, wiki iliyopita vijana waliandamana ile Gen Z na millennials. Na hizi demonstration zote zilikuwa peaceful. Hatukuona watu wanaiba, hatukuona watu wanaharibu mali, hatukuona watu wameingia uh, watu katika bunge kufanya uharibifu, ila hali kilichofanyika ni kwamba jana watu katika Uh, nje ya serikali wameweza kulipa vijana waweze kujitokeza ili waweze kudestabilize serikali ya Mheshimiwa William Ruto, lakini vile rais alisema jana, hii serikali iko na sheria na lazima sheria ifatwe. Kuanzia jana, serikali imetoa vikosi vya polisi. Ndiyo watu wanasema ati polisi wameua vijana, lakini mbona tusiangalie Uh, vijana au ndo wanasukuma askari kwanza kutumia live bullets. Kwa sababu sasa bunge ni mahali penye iko restricted, sio kila mtu anaweza ingia bunge ni kama State House. Lakini hawa uh, vijana wanaruka wana hadi wanaingia katika ua la, la, la bunge na sisi wote tunajua sheria haikuruhusu kufika mali kwingine kama ni maandamano kama si uharibifu wa mali hiyo ni nini? Magari ya polisi imechomwa, magari ya watu binafsi mechomwa, makochi zimechomwa, oponyo. Kwa, kwa, kwa maneno mafupi tu, unafikiri suluhu sasa ni nini? Unafikiri suluhu? Rais ashapeana. Rais alisema tuweze kukaa chini na yeye tuweze kuongea. Alituambia hivyo Jumapili, lakini vijana kila saa wanasema hawataki kuongea. Sasa kama hamtaki kuongea, hatuwezi fanya maandamano kila siku. Inafika siku tunasema imetosha, tuweze kukaa chini na rais wetu tuweze kumwambia sisi tungependa vijana tusaidike, katika hii njia na katika ile njia. Kutupa mawe, kuchoma magari, kuharibu mali, kubomoa bunge haisaidii, haisaidii serikali, haitusaidii sisi kama vijana kwa, una, lakin, kwa, kwa, kwa, kwa, Twitter, kwa kumaliza sasa, tuseme unatoa wito gani kwa kumaliza? Nahimiza vijana mm -hmm. nahimiza the Gen Zs, nahimiza millennials, tuachane na mambo ya maandamano kwa sababu vijana wengi wanakufa na tutaendelea kupoteza wengi. Tumie njia zingine mbadala za kuweza kufikia rais, kuweza kuongea naye. Nikushukuru sana Uponyo. Na upande wako Majid, na wewe labda ni wito gani unatoa? Kwa ufupi tu, ningependa kusema vijana tujitokeze, sauti yetu isikike. Haya mambo ya kutishiwa maisha ni mambo ya kusikitisha sana. Sisi hii nchi ni yetu sisi wote, na tunafaa tujitokeze kupigania haki zetu. Hakuna, tumeshinda tume tukiandamana kuanzia wiki iliyopita hakuna. Na ni kushukuru sana haribika hakuna kitu chote iliibiwa. Ni kushukuruni sana muda utupi nafasi na, na tukomee hapa. Makala yetu ya leo, wimbi la siasa Nam, tutamatishe matangazo yetu na kibao hiki ambacho kinakuja hapa, kinaitwa makila chake dajuu na taiki kutoka kule Ufaransa. kibao Makila chake Dajuu, ambaye amemshirikisha taiki wote kutoka kule nchini Ufaransa. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Buso. Fundu mitambo alikuwa ni Vital Mugisho Kulembwa. Ni mshukuru mwenzangu Victor Muturi ambaye alitujuza habari zinazojiri magazetini, lakini pia shukrani za dhati kabisa zimwendee Florence Kiua ambaye amesababisha matangazo haya kwa kufikia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, lakini pia msikilizaji, popote pale ulipo, na punde ni kuacha wenzetu kutoka Paris.